อากาศยานและการบิน

zaffy · 9603

Offline zaffy

• หนึ่งในใต้หล้า
จากคำถามเกี่ยวกับปลายปีกที่งอขึ้น wing tip หน้าที่ของมันคือช่วยลดแรงต้านที่เกิดจากปีกครับ(รายละเอียดเกี่ยวกับaerodynamicเยอะมากครับผมจบมา10ปีลืมเกือบหมดแล้วครับ) ส่วนเราจะรู้ได้อย่างไรว่าเครื่องบินหันหน้าไปทางไหนง่ายที่ปลายปีกจะมีไฟ ไฟเขียวปีกขวาไฟแดงปีกซ้าย เครื่องบินไม่มีไฟเลี้ยวครับ

ใครจำได้บ้างครับว่าเครื่องอะไร

Offline thiratoon

• ยอดฝีมือแห่งแค้วน
  • (แก้เบื่อ)Tony 086 578 2181
McDonnell Douglas..จร้า
จุดเด่น..มันเด่นมากเลยครับ

" ขอพ่อจงสถิตอยู่ ณ สรวงสวรรค์นะครับพ่อ....ลูกรักพ่อครับ"

ใช่แล้วครับ  :D MD-11เป็นญาติDC-10ครับ  เป็นเครื่องที่สวยมากครับ :-*

Offline bassoat

• ผู้เยี่ยมยุทธ
ไม่มีไฟเลี้ยวแล้วเครื่องบินมีไฟเบรคไหมครับ  :(

ไฟเบรคมีครับ  แต่มันอยู่ที่Control panelอ่ะครับ

" ขอพ่อจงสถิตอยู่ ณ สรวงสวรรค์นะครับพ่อ....ลูกรักพ่อครับ"

Offline LukTarn

• DekGayRay's
ไฟเบรคมีครับ  แต่มันอยู่ที่Control panelอ่ะครับ

คุณเพื่อนนี่ รู้ทุกเรื่องเลยนะเนี่ย เก่งจริงๆ  8) 8) 8)

Offline มือใหม่corsa

• เจ้าซ่าส์ ชาเขียว
  • No.: เจ้าซ่าส์ชาเขียว เบอร์ 69
  • รุ่นรถ: CORSA 3Dr.
  • สีรถ : เขียวปรี๊ด
  • เครื่องยนต์: เครื่องวีออซ 1NZ-VVTI AUTO

คุณเพื่อนนี่ รู้ทุกเรื่องเลยนะเนี่ย เก่งจริงๆ  8) 8) 8)

อย่างงี้เค้าเรียกว่า 10หมื่นรู้อ่ะป่าวอ่ะครับป้าตาล  8) 8) 8)

เจ้าซ่าส์ชาเขียว CORSA 1.4i 3Dr. Auto Top Speed 100Km/Hr.
สมาคมวิทยุสื่อสารเพื่อการพัฒนา / ชมรมนักวิทยุสมัครเล่นเพื่อนพัฒนา http://www.vr144650.com
e20mmo@gmail / hotmail.com

http://e20mmo.multiply.com

คนเรา มันสนใจรู้ แตกต่างกัลนะ
อย่างเพื่อนผมเก่งเรื่องทางน้ำ  ทางเรือ เป็นนายท้ายเรือมีcertด้วยอ่ะ
เรื่อง น้องปลา น้องปู ฯลฯแกรู้หมด  แต่เเปลก มีเมียเป็นนก  อิอิ

Offline aor

- แล้ว A380 เนี่ย จะไปรอดไหมครับ ใหญ่มากจนน่ากลัว การบินไทยรวยมาก (พรรค/นักการเมืองรวยเละเลย) สั่งไป 6 ลำมั๊ง
(หรือมากกว่านั้น) ผู้โดยสารประมาณ 400-500 คนต่อเที่ยว ลองคิดดูว่าจะใช้เวลา checking-in อะไรต่าง ๆ นานแค่ไหน เห็นว่า
แค่เรื่อง marketing เพื่อขายตั๋วให้ได้เต็มลำในแต่ละ flight ก็ลำบากแล้ว
- A380 มันใหญ่มากจนน่ากลัว เหมือน Titanic ติดปีก ไม่อยากคิดในแง่ลบนะ ถ้ามันสามารถพัฒนาให้ขึ้นลงในแนวดิ่งได้เหมือน
Harrier ก็น่าจะดี ไม่เสียวกับน้ำหนักมหาศาลที่ขึ้นลงด้วยล้อเล็ก ๆ ในแต่ละครั้ง (แรงกระแทก)

เครื่องบินไม่มีไฟเบรคครับพี่ ไฟที่เห็นจะมีnav light(ไฟเขียวปีกขวา แดงปีกซ้าย ไฟท้ายสีขาว) จุดประสงค์เพื่อการบอกให้รู้ว่ามีเครื่องอยู่  beacon light ไฟหมุนๆหรือกระพริบสีแดงด้านบนและด้านใต้ลำตัว แสดงว่าขณะนั้นเครื่องกำลังมีการเคลื่อนที่(รวมถึงเครื่องยนต์มีการหมุน)เพื่อเตือนคนหรืออากาศยานใกล้เคียงว่าอันตราย strobe light(ไฟขาวกระพริบ)จะเปิดเมื่อเครื่องเข้าสู่ runway เพื่อทำการวิ่งขึ้นหรือวิ่งผ่านrunway และในอากาศและจะปิดเมื่อออกจากrunwayครับ  Taxi and TakeOff Lightก็ตามชื่อเลยครับเป็นไฟส่องทาง Landing light ก็ตามชื่อเหมือนกัน Runway turnoff light ช่วยส่องด้านข้างrunwayช่วยให้เห็นทางเลี้ยว Wing lightไฟส่องปีก+เครื่องยนต์ Logo lightไฟส่องยี่ห้อบริษัทครับ  ไฟทั้งหมดจะรวมอยู่ที่แผงเดียวกันเพื่อง่ายต่อการหาสวิทช์ปิดเปิด ส่วนใหญ่จะอยู่บน Overhead panelครับ  :ตาปิ้ง:
ส่วนA380การออกแบบก็ไม่ได้ต่างจากการออกแบบเครื่องทั่วไปครับอยู่ที่conceptส่วนว่าการบินไทยจะรอดหรือไม่อันนี้ผมขอไม่พูดนะครับพี่ แต่ถามว่าปลอดภัยไหม A380 ก็เหมือนเครื่องสมัยใหม่ทั่วไปครับ Glass cockpit ,Fly by wire ,รองรับ  FAN
ส่วนเครื่องที่มีปัญหาของQuantasปัญหาอยู่ที่เครื่องยนต์ครับซึ่งเป็นของ RR ก็แก้ปัญหากันไปครับ :)

Offline bassoat

• ผู้เยี่ยมยุทธ
แล้ว เขา มี ไฟ สูง กะ ไฟ ต่ำ ไหม ครับ  :-X

• No.: เจ้าซ่าส์ชาเขียว เบอร์ 69
  • เครื่องยนต์: เครื่องวีออซ 1NZ-VVTI AUTO
จากคำถามเกี่ยวกับปลายปีกที่งอขึ้น wing tip หน้าที่ของมันคือช่วยลดแรงต้านที่เกิดจากปีกครับ(รายละเอียดเกี่ยวกับaerodynamicเยอะมากครับผมจบมา10ปีลืมเกือบหมดแล้วครับ) ส่วนเราจะรู้ได้อย่างไรว่าเครื่องบินหันหน้าไปทางไหนง่ายที่ปลายปีกจะมีไฟ ไฟเขียวปีกขวาไฟแดงปีกซ้าย เครื่องบินไม่มีไฟเลี้ยวครับ

ใครจำได้บ้างครับว่าเครื่องอะไร

คำถามง่ายๆแบบนี้ใครตอบไม่ได้ก็ไม่รู้จะว่ายังไงแล้วครับ  งั้นผมขอตอบเลยละกันว่าเป็นเครื่องบินครับ   ;D ;D ;D จะได้รางวัลหรือเปล่าเนี่ยะ  :มั้ง: :มั้ง: :มั้ง:

เจ้าซ่าส์ชาเขียว CORSA 1.4i 3Dr. Auto Top Speed 100Km/Hr.
สมาคมวิทยุสื่อสารเพื่อการพัฒนา / ชมรมนักวิทยุสมัครเล่นเพื่อนพัฒนา http://www.vr144650.com

Offline Korza

• No.: 55 , 68 , 277
  • รุ่นรถ: Corsa & Zafira, Grand Cherokee, Camry
  • สีรถ : ดำ ขาว บรอนส์มิราจ
  • เครื่องยนต์: C14NZ+ABS  X14XE  Z22SE
คำถามง่ายๆแบบนี้ใครตอบไม่ได้ก็ไม่รู้จะว่ายังไงแล้วครับ  งั้นผมขอตอบเลยละกันว่าเป็นเครื่องบินครับ   ;D ;D ;D จะได้รางวัลหรือเปล่าเนี่ยะ  :มั้ง: :มั้ง: :มั้ง:

น้าหมอตอบไม่ตรงอะ เขาถามว่าเครื่องไร ... รถเรายังตอบว่า 8วาวล์ 16วาล์วหรือข้ามพันธ์บ้าง ..... ตัวนี้ต้องตอบเครื่อง GE อะ ...  CF6-80C2  ไม่รู้เหมือน x16xel เป่าอะ  :มั้ง: พรุ้งนี้มารับรางวัลข้าวหมกไก่หนึ่งอิ่มปลอบใจละกัน อิอิ

แล้ว เขา มี ไฟ สูง กะ ไฟ ต่ำ ไหม ครับ  :-X
มีฮะ ถ้าต่ำกว่าหก ก็ต่ำคับ  ถ้าเกินหก ก็เรียกว่าสูงครับ
แต่ถ้า มี  6 4 1 ก็กินรอบวงคับ

โอ้ไม่ธรรมดาครับพี่ :D  CF6-80C2 หายากครับคนที่รู้จักรหัสเครื่องยนต์ยิ่งเครื่องGEตัวเก่า เครื่องพวกนี้พ่อผมรู้จักดีเลยครับพ่อผมเป็นช่างเครื่องยนต์(เพื่อนๆพ่อชอบแซวว่าพ่อจบจ่าลูกจบนายร้อยพ่อเป็นช่างซ่อมเครื่องให้ลูกไปขับ) ผมเองรู้จักเครื่องยนต์แค่ผิวเผินครับ ปัจจุบัน A330ใช้เครื่อง2แบบของPWกับRR ส่วนA340จะใช้RRอย่างเดียวเลยครับ

Offline ลุงชัย แอสตร้า ซีดาน

• VIP's Member
  • นักรบพเนจร
  • คิดถึงก็ โทร.มา 08 9743 8666
 "อภิชาติบุตร" ครับ

แสดงความยินดีกับคุณพ่อด้วย มีลูกเก่ง ดี อย่าลืมไปกราบตักคุณพ่อด้วยนะครับ วันพ่อใกล้มาแล้ว

รักรถ เข้าใจรถ หมดปัญหา

ขอบคุณครับ ผมก็แค่เด็กบ้านนอกคนนึงที่มีโอกาสมากกว่าคนอื่นครับ จริงๆแล้วพ่อผมก็เก่งมากนะครับแต่เมื่อก่อนพ่อไม่รู้จักโรงเรียนนายร้อยครับเลยไปสอบโรงเรียนจ่าอากาศ ครับ :-*

ใครจำเครื่องนี้ได้บ้างครับ

Offline มหิงสา

• No.: 60 (รอรับสติกเกอร์)
  • รุ่นรถ: OPEL CORSA 3D AT
  • สีรถ : ฟ้า
  • เครื่องยนต์: 1NZ-FE VVT-i
ใครจำเครื่องนี้ได้บ้างครับ

BAe146-300
เครื่องบิน Turbo Fan แบบ 4 เครื่องยนต์

Opel Corsa 3D VVT-i
.
www.healthshop2u.com
จำหน่าย วิตามิน ผิวขาว อาหารเสริม ลดน้ำหนัก แก้ หัวล้าน ผมร่วง ผมบาง ไม่ดกดำ ปวดกระดูก ไขข้อ เดิน เหิน ลำบาก วิตามินซี ชนิดฉีด แบบฉีด ปกป้อง กันแดด ฝ้า ผิว มีสมุนไพร ไทยๆ ทั้ง แคปซูน ชาชง Herbal One อภัยภูเบศร

:D

อยากขับลำใหญ่ๆแบบนี้มั่งจังตอนเล็ๆเคยไฝ่ฝันอยากเป็นนักบินขับไล่แต่เรียนไม่เก่งเลยไม่มีโอกาส :สำนึก: :สำนึก: :สำนึก:  เคยเข้าไปนั่งในเครื่องบินขับไล่ก็ตอนเด็กๆที่เค้าเอามาโชว์ในงานวันเด็ก  :-* :-* :-* เคยขับจริงๆก็เครื่องบินเล็กๆตอนที่ไปทำฝนหลวงเมื่อสักสิบปีก่อนเป็นนักบิน 2 ในนามนักวิชาการเกษตร 6ครั้ง แต่นักบิน 1อนุญาตให้ขับขึ้นและลอยตัวในอากาศตอนโปรยสารเคมีเท่านั้นโดยครูที่เป็นนักบิน 1คอยช่วยประคองตอนขึ้นเพราะมันมีคันบังคับ 2อัน แต่ตอนขึ้นนี่สั่นไปทั้งลำเลยกว่าจะขึ้นได้ตอนเอาเครื่องลงไม่ให้แตะเลยทั้ง 6ครั้งครูเค้าบอกว่าเดี๋ยวตายหมู่ 8) 8) 8)

ว่าก็ว่าเหอะเมื่อสิบปีก่อนหุ่นดีโคตรเลยเรา ;D ;D ;D

การนำเครื่องขึ้นจะไม่ยากครับมีความเร็วถึงจุดนึงเครื่องก็ลอยแล้วครับแต่การนำเครื่องลงนี่ยากครับ เป็นทั้งศาสตร์และศิลป์ครับ(ครูผมบอก) เนื่องจากการบังคับเครื่องต้องทำทั้ง3แกน ใช้ประสาทสัมผัสเกือบทั้งหมด ตาดู หูฟัง มือบังคับร่วมกับเท้า อีกมือต้องคอยบังคับคันเร่ง สมองคิดแปลสิ่งที่เกิดขึ้น พร้อมกับคิดว่าอะไรจะเกิดขึ้นต่อไป เพื่อแก้ไขอาการเครื่อง
เวลาขับรถเราจะเลี้ยวก็หมุนพวงมาลัยก็เลี้ยวแล้วแต่เครื่องบินจะเลี้ยวบนพื้นต้องใช้ขาถีบrudder แต่ถ้าในอากาศต้องใช้เอียงcontrol columnหรือyokeหรือside stickแล้วแต่เครื่อง ซึ่งอาจจะต้องมีการถีบrudderประกอบการเข้าวงเลี้ยวด้วย
แกนการเคลื่อนที่ของเครื่องบินมี3แกนคร่าวๆครับ pitch,roll,yaw
ผมถึงบ้านจะมาต่อให้ครับ  ใครพอมีความรู้ช่วยๆกันต่อเลยครับ :)

การนำเครื่องขึ้นจะไม่ยากครับมีความเร็วถึงจุดนึงเครื่องก็ลอยแล้วครับแต่การนำเครื่องลงนี่ยากครับ เป็นทั้งศาสตร์และศิลป์ครับ(ครูผมบอก) เนื่องจากการบังคับเครื่องต้องทำทั้ง3แกน ใช้ประสาทสัมผัสเกือบทั้งหมด ตาดู หูฟัง มือบังคับร่วมกับเท้า อีกมือต้องคอยบังคับคันเร่ง สมองคิดแปลสิ่งที่เกิดขึ้น พร้อมกับคิดว่าอะไรจะเกิดขึ้นต่อไป เพื่อแก้ไขอาการเครื่อง
เวลาขับรถเราจะเลี้ยวก็หมุนพวงมาลัยก็เลี้ยวแล้วแต่เครื่องบินจะเลี้ยวบนพื้นต้องใช้ขาถีบrudder แต่ถ้าในอากาศต้องใช้เอียงcontrol columnหรือyokeหรือside stickแล้วแต่เครื่อง ซึ่งอาจจะต้องมีการถีบrudderประกอบการเข้าวงเลี้ยวด้วย
แกนการเคลื่อนที่ของเครื่องบินมี3แกนคร่าวๆครับ pitch,roll,yaw
ผมถึงบ้านจะมาต่อให้ครับ  ใครพอมีความรู้ช่วยๆกันต่อเลยครับ :)

นั่นนะสิครับครูถึงบอกว่าเดี๋ยวตายทั้งลำ 8) 8) 8)

Offline Omega VIP

น้าหมอ  น้าทำให้ผมอึ้งหลายอย่างแล้วนะ  สรุปน้าเป็นอะไรมาก่อนกันแน่อ่ะ  ทั้งขับเรือ ขับเครื่องบิน  :D :D :D เจ๋งมากๆครับ

น้าหมอ  น้าทำให้ผมอึ้งหลายอย่างแล้วนะ  สรุปน้าเป็นอะไรมาก่อนกันแน่อ่ะ  ทั้งขับเรือ ขับเครื่องบิน  :D :D :D เจ๋งมากๆครับ

บอกตรงๆเลยครับตั้งแต่เกิดมาผมก็เป็นคนมาโดยตลอดเลยครับ และผมไม่ได้มีบทบาทในการขับขี่เครื่องบินอะไรมากมายหรอกครับเพื่อนกอล์ฟเพียงแต่ครูที่เป็นทอ.เก่ายศ นอ.มั๊งก่อนออกมาประจำสำนักฝนหลวงและการบินเกษตร สำนักงานปลัดกระทรวงเกษตรและสหกรณ์ ผมก็เลยคุยเรื่องความฝันให้ครูฟังว่าอยากเป็นนักบินขับไล่ก็ไม่ได้เป็นเพระทุยไปหน่อยอยากขับเครื่องบินบ้างก็แต่นั้น  ครูเค้าก็เลยให้ผมลองดูสนองตัณหาตอนแรกก็กล้าๆกลัวๆแต่พอทำได้ครั้งแรกครั้งต่อไปก็ไม่ยากแล้วแต่ตอนนี้จำไม่ได้แล้วละว่าจะเอาขึ้นอย่างไรเพราะมันตั้งเกือบสิบปีแระ โปรยยูเรียก็ทำแล้วโปรยน้ำแข็งแห้งก็แล้ว ;D ;D ;D

Offline Omega VIP

โปรย ยูเรียเนีย  น้าหมอ ไปยืนฉิ่งฉ่อง ที่ประตูป่ะครับ  ;D ;D ;D

โปรย ยูเรียเนีย  น้าหมอ ไปยืนฉิ่งฉ่อง ที่ประตูป่ะครับ  ;D ;D ;D

:D  :D :D เพื่อนกอล์ฟรู้ได้ไงอ่ะอายจัง  :-[ :-[ :-[ 

Offline kamolwat_t

• I'm Gayray's
  • โปรดขับรถอย่างมีความรับผิดชอบ
    • I'm Gayray's
  • No.: Shiroro : Corsa 40 , Tama : Omega 04
  • รุ่นรถ: Corsa B 3 Door , Omega B Sedan
  • สีรถ : คันแรกเขียวๆ คันหลังเทาๆ
  • เครื่องยนต์: Shiroro : X16XE , Tama : 2jz vvti

:D  :D :D เพื่อนกอล์ฟรู้ได้ไงอ่ะอายจัง  :-[ :-[ :-[ 
โปรยแบบน้ำเหรอ...  :น้ำร้อน:

ออผมสงสัย...

Turbo Fan กับ Jet มันต่างกันยังไงฮะ เคยเห็นมันก็เป็นใบพัดอัดอากาศครีบๆทั้งคู่.... :มั้ง:

ชื่อ ต้น นะครับ อายุ 31 ครับ

opel corsa คันเล็กๆ ชุดแต่ง Std.แท้จากโรงงาน เครื่อง 16v ล้อ 15 ยางแตนๆ ท่อดังๆ

www.opel.in.th

ผมไม่ใช่อู่ ไม่ใช่คนขายอะไหล่นะครับผมเป็น "ผู้ประสานงานทางด้านเทคนิคทั่วไป" ไม่ได้รู้ทุกอย่างแต่พวกเยอะครับ มีปัญหาอะไรพวกเราจะช่วยกันครับ

lap Time
Kaeng Krachan Circuit wet 1.55 dry 1.49.8
Bira Circuit Dry 1.32 (เบรคพังฮะ)

Turbo Fan กับ Jet มันต่างกันยังไงฮะ เคยเห็นมันก็เป็นใบพัดอัดอากาศครีบๆทั้งคู่.... :มั้ง:
ฟ้องด้วยภาพ

Turbojet : เป็น Generic term สำหรับ simple turbine engine
ข้อเด่น คือ ออกแบบง่าย
ข้อด้อย คือ  เป็น Basic design, misses many improvements in efficiency and power

Turbofan : First stage compressor greatly enlarged to provide bypass airflow around engine core

ข้อเด่น : Quieter due to greater mass flow and lower total exhaust speed, more efficient for a useful range of subsonic airspeeds for same   
          reason, cooler exhaust temperature

ข้อด้อย : ยุ่งยากมากว่า, เส้นผ่านศูนย์กลางจะใหญ่กว่า, ใบพัดหนัก, จำกัดความเร็วสูง

ตามนั้นเลยครับเครื่องยนต์เหล่านี้เรียกว่า  กังหันturbine (gas turbine)
เครื่องโดยสารขนาดเล็ก-กลาง-ใหญ่ทั่วๆไปยุคปัจจุบันเป็น Turbofan เกือบทั้งหมด บางส่วนก็ยังใช้Turbopropซึ่งจริงๆจะมีGearBoxทดรอบอีกทีและใบพัดสามารถกลับทิศได้ใช้ในการReverse(ช่วยเบรคหรือถอยหลังPowerback) อีกอันก็Turboshaftจะพบในเฮลิคอปเตอร์ครับ ทั้งหมดหลักการเดียวกัน คืออากาศโดนอัดโดยชุดcompressorเข้าสู่combustion chamberพร้อมน้ำมันและจุดระเบิดโดยหัวเทียน เมื่อเกิดการระเบิดไอเสียก็ดันออกผ่านกังหันturbineซึ่งแกนของกังหันจะเชื่อมกับcompressor การทำงานก็จะเกิดต่อเนื่องกันไปจนกว่าน้ำมันจะหมดครับ (ไฟในการจุดระเบิดใช้แค่ขั้นตอนการstartแค่ครั้งเดียวที่เหลือไฟจะติดตลอดโดยไม่ต้องพึ่งหัวเทียน)
นึกภาพไม่ออกนึกถึงเทอร์โบครับ หลักการณ์เดียวกัน :D

Opel Vauxhall Corsa B Astra Vectra B Omega Kadett Kapitan Olympia C14NZ C12NZ X14XE X16XE X16XEL X18XE X18XE1 X20XEV Z22SE C20NE C20SE C20XE C2OLET X25XE C25XE X30XE imcher stiemetz zifira

รถยนต์ ขับรถ Opel in Thai โอเปิล อิน ไทย สนาม ซ่อม แต่ง คลับ club love lover modify talk host server online network game เกมส์ colocation co-location ล้อ ยาง ช่วงล่าง เครื่อง