รถทะเบียน 3665 เกิดอะไรขึ้น

zince · 11291

Offline chanat

• DekGayRay's
  • ยอดฝีมือแห่งแค้วน
  • Tel 0896762564
คิวต่อไป ใครหว่า ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D

หนทางไกล นับหมื่นลี้ ต้องเริ่มต้นด้วยก้าวแรก  "เพราะแสวงหา มิใช่เพราะรอคอย เพราะเชี่ยวชาญ มิใช่เพราะโอกาส เพราะสามารถ มิใช่เพราะโชคช่วย ดังนี้แล้ว "ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน"

www.opel.in.th

Offline Omega VIP

แก๊งเด็กเกเร  :เครียด: :เครียด: :วิญญาณ: :วิญญาณ: :วิญญาณ:  ช่วงนี้คงต้องขับรถระวังกันเป็นพิเศษหน่อยละครับ  :shock: :shock:

จองคิวต่อไปเลยม่ะครับ

คิวต่อไป ใครหว่า ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D

นี่ไงนัท  คนต่อไป  ;D ;D ;D   

เมื่อวานไปนอนเอกเขนกที่เขาใหญ่ก็ทราบเรื่องตอนเย็น   วันนี้ก็ขับรถกลับแบบชิวๆ แต่ก็ระมัดระวัง เพราะ วิ่งเส้นตัดจากเขาใหญ่ - วังน้ำเขียว ถนนก็สวยดีแต่ก็โค้งหักศอกเยอะ

Offline bat

• bat
ตลอดเวลาที่ขับรถ พี่คิดไว้ตลอดว่าเราจะต้องเจอะอุบัติเหตุ  จะซิ่งก็ต่อเมื่อไม่มีรถคนอื่นอยู่ใกล้ๆ  ;D  คือพี่ไม่ประมาท อ่ะนะ มีสติ อยู่ตลอด เลยรอดมาถึงทุกวันนี้  :หึหึ: :หึหึ: :หึหึ:

พรุ่งนี้จะเข้าไปซื้อประกันซะหน่อยดีกว่า :หนาว: :หนาว: :หนาว:

Offline Mr.T

• รุ่นรถ: Astra Caravan
  • สีรถ : Blond
  • เครื่องยนต์: X20XEV
แก๊งเด็กเกเร  :เครียด: :เครียด: :วิญญาณ: :วิญญาณ: :วิญญาณ:  ช่วงนี้คงต้องขับรถระวังกันเป็นพิเศษหน่อยละครับ  :shock: :shock:

เมื่อวานไปนอนเอกเขนกที่เขาใหญ่ก็ทราบเรื่องตอนเย็น   วันนี้ก็ขับรถกลับแบบชิวๆ แต่ก็ระมัดระวัง เพราะ วิ่งเส้นตัดจากเขาใหญ่ - วังน้ำเขียว ถนนก็สวยดีแต่ก็โค้งหักศอกเยอะ

เป็นไงมั่งหล่ะ ไปเที่ยวคราวนี้เหนื่อยมากมั๊ย ;D

089-7015533

Offline ple

• ผู้เยี่ยมยุทธ

โห้ท่าน นัทอะคิวแรกเลย เมื่อวันที่ 15 กย. 53
          พี่กุ้ง 2 พย. 53
          บอมม์ 27 พย. 53  
ต่อไปคิวใครหว่า.......................
แต่ทางที่ดี ขออย่าให้มีอีกเลย สาธุ

"...only a life lived for otherIs a life worthwhile..."

Offline aor

คอร์ซ่า 5 ประตู คันงามของพี่รุสดีด้วย เมื่อ 21 พ.ย. 2553

Offline jeabjamiro

• ผมมันเสือ ไม่ใช่เซียน เหอะๆ
  • No.: in 05
  • รุ่นรถ: ASTRA VAN
  • สีรถ : ขาวโบ๊ะ
  • เครื่องยนต์: x20xev AT------เครื่องตัดหญ้า
แนะนำเรื่อง ประกันนะครับ แบบนี้ 3+ ไม่ได้ช่วยอะไรครับ นอกจากรถรากฟรี
ต้องมีคู่กรณีที่มีเครื่องยนต์และจดทะเบียนครับผม
ตอนนี้มีของ ธนชาติ ชั้น1 แบบไม่ตรวจ 10000 บาทต่อปีครับ

หน้าไม่ให้แต่ใจพระครับ
สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม และวาระ เฮ้อ.....แต่กว่าจะถึงวันนั้นคนดีต้องเจ็บกันอีกเยะ เหอะๆ
jeabjaMIro : OPEL ASTRA VAN 8V 1.6 GL 1993
                   : FIAT 850 SPORT COUPE'

Offline Omega VIP

เป็นไงมั่งหล่ะ ไปเที่ยวคราวนี้เหนื่อยมากมั๊ย ;D

เหนื่อยขับรถเท่านั้นครับ  ถนนสวย  บรรยากาศดี ใช้ชีวิตแบบเอกเขนกจริงๆ  ชิวๆ  สบายใจ  กลับมาลุยได้ใหม่  หลังจากชาร์ตแบตฯแล้ว

• เครื่องยนต์: x20xev AT------เครื่องตัดหญ้า
 :shock: เช็ค ขนลุกวะเต้............อิ๊......... ดูกอฟจะชินๆนะ

สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม และวาระ เฮ้อ.....แต่กว่าจะถึงวันนั้นคนดีต้องเจ็บกันอีกเยะ เหอะๆ
jeabjaMIro : OPEL ASTRA VAN 8V 1.6 GL 1993

Offline joyalice

• JoYaLiceZ iS iN tHe WonDerLanD ^__^
  • No.: 44
  • รุ่นรถ: Astra Van 1.6v
  • สีรถ : Violet
กอล์ฟ ไปกะครายยยหราา า าาา ไม่เหนนชวนนนเลยยยยย 55555 เสาร์นี้เจอกันเสี่ยฟิต

ต้น ทำไมรถถึงไปจอดอีกฝั่งอะ ตั้งใจป่ะ เพราะว่าถ้าอยู่ตรงที่เดิมแล้วมันจะอันตรายกว่าใช่มะ

บอมบ์ & ต่อง ไม่เป็นไรนะ เด๋วทำสปาปลอบใจ ^__^ รถชั้นไม่มีอะไรที่แกใช้ได้เลยว่ะ เอาแม็กเจี๊ยบไปใส่ก่อนมั้ย สวยน๊าา

:มั้ง:   :มั้ง:

Offline godog

• หนึ่งในใต้หล้า
  • godbaaa@hotmail.com
ถือว่าฟาดเคราะห์ไปละกันบอมบ์ :) :)

Offline bassoat

จะบอกว่าไงดี เหมือนช่วงนี้งานจะเข้าสมาชิกโอเปิ้ลกันทั่วหน้า ทั้งรถ และคนขับ

คนขับไม่เป็นไรก็ดีแล้วครับ

แต่ผมสงสัยครับ ที่ว่ารถมันล็อค มันล็อคยังไงครับ ???

Offline jui2512

• รุ่นรถ: Corsa 5 door
  • สีรถ : สีเขียว
  • เครื่องยนต์: เครื่องเทพ
หายไวๆนะครับ  :) :)

Offline Kaset

• รุ่นรถ: ASTRA hatchback
  • สีรถ : น้ำเงินเหลือบม่วงแกมดำ
  • เครื่องยนต์: X16XEL
ไม่เป็นอะไรมากก็ ok แล้วฮะพี่บอม ส่วนรถ เดี๋ยววันนี้ซ่อมเสร็จก็วิ่งฉิวได้แล้ว  :) :)

086-9137682  ชื่อเล่น  แบงค์ ครับ
อยู่เขียงใหม่   

Offline theone_357

• นักรบพเนจร
  • **
  • หนึ่งครับ 081-1736306
โชคดีนะครับที่คนไม่เป็นไร ขอให้รถกลับมาหล่อเหมือนเดิมนะครับ

Offline karnt

แนะนำเรื่อง ประกันนะครับ แบบนี้ 3+ ไม่ได้ช่วยอะไรครับ นอกจากรถรากฟรี
ต้องมีคู่กรณีที่มีเครื่องยนต์และจดทะเบียนครับผม
ตอนนี้มีของ ธนชาติ ชั้น1 แบบไม่ตรวจ 10000 บาทต่อปีครับ

"ธนชาติ ชั้น1 แบบไม่ตรวจ 10000 บาทต่อปี"

จำกัดอายุรถกี่ปีครับ

กานต์ครับขับ Astra van 8v. 1.6

ผมซ่อมรถไม่เป็น แต่ยินดีช่วยเหลือเพื่อนๆ ในเรื่องอื่นๆ เช่น จั๊มแบต บอกทาง พาไปอู่/แนะนำอู่ในพื้นที่ 080-222-5231 ถ้าไม่สะดวกรับสายจะโทรฯกลับนะครับ

1770 ครับฝากดูแล้วมาเหลาด้วยนะครับ เหอะๆ
http://www.thanachartinsurance.co.th/product_2.html
แต่เราน่าจะอดนะครับ

Offline karnt

1770 ครับฝากดูแล้วมาเหลาด้วยนะครับ เหอะๆ
http://www.thanachartinsurance.co.th/product_2.html
แต่เราน่าจะอดนะครับ

ขอบคุณครับ แต่เราน่าจะอดจริงครับ

"รับประกันภัยรถยนต์ที่มีอายุ ตั้งแต่ 1-10 ปี"

กานต์ครับขับ Astra van 8v. 1.6

ผมซ่อมรถไม่เป็น แต่ยินดีช่วยเหลือเพื่อนๆ ในเรื่องอื่นๆ เช่น จั๊มแบต บอกทาง พาไปอู่/แนะนำอู่ในพื้นที่ 080-222-5231 ถ้าไม่สะดวกรับสายจะโทรฯกลับนะครับ

Offline kamolwat_t

• I'm Gayray's
  • โปรดขับรถอย่างมีความรับผิดชอบ
    • I'm Gayray's
  • No.: Shiroro : Corsa 40 , Tama : Omega 04
  • รุ่นรถ: Corsa B 3 Door , Omega B Sedan
  • สีรถ : คันแรกเขียวๆ คันหลังเทาๆ
  • เครื่องยนต์: Shiroro : X16XE , Tama : 2jz vvti
จะบอกว่าไงดี เหมือนช่วงนี้งานจะเข้าสมาชิกโอเปิ้ลกันทั่วหน้า ทั้งรถ และคนขับ

แต่ผมสงสัยครับ ที่ว่ารถมันล็อค มันล็อคยังไงครับ ???

อธิบายแบบนี้นะครับ...

ถ้ากลับไปดูรูป จะเห็นว่าเป็นถนน 2 เลน ฝั่งซ้ายจะมันแผลบเลย แต่ฝั่งขวาจะปรกติ (ที่ของจริงมันก็ลื่นฮะ)

รถบอมบ์ เบรค หน้าซ้าย จับมากกว่าหน้าขวา นิดหน่อยครับ (นิชิฮาร่าบอกมาฮะ)

ตรงช่วง เข้าโค้ง รถวิ่งจากเลนขวา เบี่ยงมาเลนซ้ายเพื่อตัดเอเปค ตามปรกติ

จังหวะที่ กดเบรคเพื่อ ลคความเร็วก่อนเข้าโค้ง ในช่วงเวลาที่ ล้อข้างซ้ายอยู่บนถนนลื่นๆ ข้างขวาอยู่บนถนนปรกติ เวลาที่กดเบรค ล้อข้างซ้ายมีโอกาศล๊อคง่ายกว่า อยูี่แล้ว เพราะว่า การยึดเกาะกับถนนมันน้อยกว่า

แต่รถบอมบ์ ล้อซ้ายเบรคจับเร็วกว่า ข้่างขวาอยู่แล้ว...

พอกดเบรค ล้อซ้ายล๊อค ล้อซ้ายหยุดหมุน ล้อขวาที่ยังหมุนได้ ก็ปั่นให้ รถเลี้ยวซ้ายได้เอง(เหมือนรถไถเดินตาม) แล้วพุ่งเข้าหากำแพง

พอชนเข้าแบบจังๆ เพราะว่า เบรคแล้วก็ไร้ประโยชน์เพราะว่า ถนนมันลื่น ไม่มีแทรคชั่นใดๆมาช่วยแก้อาการรถ มันก็ซัดไปเต็มๆฮะ แล้วก็ไถลไปที่เลนขวา...

แมคและ ช่วงล่างฝั่งซ้าย กระแทกอย่างรุนแรง ตอนนี้ สรุปว่า เอารถขึ้นเทรนเลอร์ ลง กทมครับ ขับไม่ได้ รถเลี้ยวซ้ายได้แค่ 1/2 รอบพวงมะลัยเพราะว่า ติดซุ้มล้อ เนื่องจากจุดยึดปีกนกเสียหายและถอยหลังลงมาครับ...

จอย- ต้นก็จอด หน้ารถบอมบ์นา... :มั้ง:

ชื่อ ต้น นะครับ อายุ 31 ครับ

opel corsa คันเล็กๆ ชุดแต่ง Std.แท้จากโรงงาน เครื่อง 16v ล้อ 15 ยางแตนๆ ท่อดังๆ

ผมไม่ใช่อู่ ไม่ใช่คนขายอะไหล่นะครับผมเป็น "ผู้ประสานงานทางด้านเทคนิคทั่วไป" ไม่ได้รู้ทุกอย่างแต่พวกเยอะครับ มีปัญหาอะไรพวกเราจะช่วยกันครับ

lap Time
Kaeng Krachan Circuit wet 1.55 dry 1.49.8
Bira Circuit Dry 1.32 (เบรคพังฮะ)

Offline อับดุล

• ชอบใช้ Opel

อธิบายแบบนี้นะครับ...

ถ้ากลับไปดูรูป จะเห็นว่าเป็นถนน 2 เลน ฝั่งซ้ายจะมันแผลบเลย แต่ฝั่งขวาจะปรกติ (ที่ของจริงมันก็ลื่นฮะ)

รถบอมบ์ เบรค หน้าซ้าย จับมากกว่าหน้าขวา นิดหน่อยครับ (นิชิฮาร่าบอกมาฮะ)

ตรงช่วง เข้าโค้ง รถวิ่งจากเลนขวา เบี่ยงมาเลนซ้ายเพื่อตัดเอเปค ตามปรกติ

จังหวะที่ กดเบรคเพื่อ ลคความเร็วก่อนเข้าโค้ง ในช่วงเวลาที่ ล้อข้างซ้ายอยู่บนถนนลื่นๆ ข้างขวาอยู่บนถนนปรกติ เวลาที่กดเบรค ล้อข้างซ้ายมีโอกาศล๊อคง่ายกว่า อยูี่แล้ว เพราะว่า การยึดเกาะกับถนนมันน้อยกว่า

แต่รถบอมบ์ ล้อซ้ายเบรคจับเร็วกว่า ข้่างขวาอยู่แล้ว...

พอกดเบรค ล้อซ้ายล๊อค ล้อซ้ายหยุดหมุน ล้อขวาที่ยังหมุนได้ ก็ปั่นให้ รถเลี้ยวซ้ายได้เอง(เหมือนรถไถเดินตาม) แล้วพุ่งเข้าหากำแพง

พอชนเข้าแบบจังๆ เพราะว่า เบรคแล้วก็ไร้ประโยชน์เพราะว่า ถนนมันลื่น ไม่มีแทรคชั่นใดๆมาช่วยแก้อาการรถ มันก็ซัดไปเต็มๆฮะ แล้วก็ไถลไปที่เลนขวา...

แมคและ ช่วงล่างฝั่งซ้าย กระแทกอย่างรุนแรง ตอนนี้ สรุปว่า เอารถขึ้นเทรนเลอร์ ลง กทมครับ ขับไม่ได้ รถเลี้ยวซ้ายได้แค่ 1/2 รอบพวงมะลัยเพราะว่า ติดซุ้มล้อ เนื่องจากจุดยึดปีกนกเสียหายและถอยหลังลงมาครับ...

จอย- ต้นก็จอด หน้ารถบอมบ์นา... :มั้ง:

ถ้าเป็นเบรค ABS อาจจะไม่ไถลื่นได้ หรืออาจเอาอยู่มั้ย อยากรู้ครับ

คนเราทุกคน  ผมเชื่อว่า ไม่มีใครที่จะดีไปซะทุกอย่าง  ทุกๆคนต้องมีข้อเสียด้วยกันทั้งนั้นแหละ  แต่การที่พวกเรามาอยู่รวมกันได้  คบกันได้  พูดคุยกันได้ และสนิทกัน ก็เป็นเพราะว่า  เรานั้นต่างรับข้อเสียของกันและกันได้ก็เท่านั้นเอง   แต่เหนือสิ่งอื่นใด   เราจะต้องจริงใจและคอยช่วยเหลือซึ่งกันและกัน ในยามที่พวกของเราต้องการความช่วยเหลือ  และทำให้พวกของเรานั้นมีความสุขที่สุดเวลาที่อยู่กับเรา เท่านั้นพอ

ถ้าถนนลื่นๆและระยะมีเท่าที่เห็น ABS ก็อาจจะทำให้เลยที่กันไปอีกงานงอกหนักกว่าเก่าครับ แต่ถ้าเต็ทจะช่วยได้มากครับ

Offline aor

เบรคจับมากจับน้อยก็ไม่รุ แต่อยากรู้ว่าล้อมันล็อคได้อย่างไรเด้อ เท่านี้แหละ แล้วมันเป็นเบรคและช่วงล่างเดิม ๆ ของคอร์ซ่าหรือเปล่า
เผื่อเป็นวิทยาทานให้พวกเรา ๆ ท่าน ๆ คอยระมัดระวังกันต่อไปไงครับพี่

Offline มือใหม่corsa

• เจ้าซ่าส์ ชาเขียว
  • No.: เจ้าซ่าส์ชาเขียว เบอร์ 69
  • รุ่นรถ: CORSA 3Dr.
  • สีรถ : เขียวปรี๊ด
  • เครื่องยนต์: เครื่องวีออซ 1NZ-VVTI AUTO
ABS เนี่ยถ้ากระทืบเบรค(หมายถึงเหยียบเบรคอย่างรุนแรงและรวดเร็วให้มิดและไม่ใช่เป็ยคำหยาบนะครับเป็นศัพท์เฉพาะเลย)ล้อจะล๊อคครับ BMW 735il ผมยังกระทีบร้องลั่นถนนมาแล้วที่เค้าทำอย่างนี้ก็เพราะบางจังหวะของการเบรค ABSใช้ไม่ได้ผลครับ  :มั้ง: :มั้ง: :มั้ง: แต่คนส่วนใหญ่จะไม่เหยียบเบรคแบบรุนแรงมากๆในทันทีทันใดเลยไม่ค่อยได้เห็นครับใครมี ABSลองดูครับ (เดาเอาเฉยๆนะ) ;D ;D ;D

เจ้าซ่าส์ชาเขียว CORSA 1.4i 3Dr. Auto Top Speed 100Km/Hr.
สมาคมวิทยุสื่อสารเพื่อการพัฒนา / ชมรมนักวิทยุสมัครเล่นเพื่อนพัฒนา http://www.vr144650.com
e20mmo@gmail / hotmail.com

http://e20mmo.multiply.com

• No.: เจ้าซ่าส์ชาเขียว เบอร์ 69
  • เครื่องยนต์: เครื่องวีออซ 1NZ-VVTI AUTO
เบรคจับมากจับน้อยก็ไม่รุ แต่อยากรู้ว่าล้อมันล็อคได้อย่างไรเด้อ เท่านี้แหละ แล้วมันเป็นเบรคและช่วงล่างเดิม ๆ ของคอร์ซ่าหรือเปล่า
เผื่อเป็นวิทยาทานให้พวกเรา ๆ ท่าน ๆ คอยระมัดระวังกันต่อไปไงครับพี่

อันนี้ผมเดาเอานะครับน้าอ้อ เวลาถนนมันลื่นค่าความฝืดระหว่างผิวสัมผัสของยางและถนนมันจะลดลง(ส่วนใหญ่ถนนโค้งซ้ายจะมีคราบน้ำมันหรือขี้ผุ่นอยู่ทางครึ่งเลนซ้าย)ทำให้ล้อหน้าด้านที่ลื่นจะล๊อคเมื่อล้อล๊อคแล้วก็จะเสียการควบคุมของล้อนั้นทำให้รถไหลไปตามทิศทางของแรงเฉื่อยของรถในขณะนั้น(ตอนนี้คือล้อข้างซ้าย) แต่ล้อข้างขวายังไม่ล๊อคเพราะน้ำหนักจะไปตกอยู่ที่ล้อข้างหน้าขวาโดยการถ่ายน้ำหนักจากล้อด้านซ้ายบางส่วน เพราะล้อหน้าด้านซ้ายรับน้ำหนักน้อยกว่าทำให้รถไปแบบไม่มีทิศทาง และถนนช่วงนั้นเป็นโค้งซ้ายความลาดเอียงจะไปทางซ้ายเพื่อให้ทางขวาสูงกว่าเป็นการป้องกันการหนีศูนย์กลางของรถทำให้รถเข้าโค้งได้เร็วขึ้นกว่าโค้งที่ไม่มีความลาดเอียง รถจึงไปกระแทกกับแผ่นปูนกั้นทางแล้วเกิดแรงสะท้อนไปทางขวาไปหมอบอยู่ตรงนั้นอ่ะครับ(เดาเฉยๆนะครับเดี๋ยวให้ผู้รู้มาตอบครับ)

เจ้าซ่าส์ชาเขียว CORSA 1.4i 3Dr. Auto Top Speed 100Km/Hr.
สมาคมวิทยุสื่อสารเพื่อการพัฒนา / ชมรมนักวิทยุสมัครเล่นเพื่อนพัฒนา http://www.vr144650.com

Offline ขอยลอนผาบี้

• รุ่นรถ: Opel Corsa 5D MT
  • สีรถ : Green
  • เครื่องยนต์: เครื่องเทพ C14NZ
การปรับปรุงเบรค หรืออัพเกรดเบรค จากเบรคเดิมไปเป็นเบรคใหม่
หรือมีการปรับปรุงรถ ระยะยุบของสปริง

สำหรับคอร์ซ่าหรือแอสตร้า หรือรุ่นอื่นที่มีวาล์วโหลดลิมิตที่ติดตั้งบริเวณคานหลัง
ต้องมีการปรับตั้งใหม่ เรียกง่ายๆคือบาลานซ์เบรค
ต้องปรับแต่งกันหลายๆครั้งแล้ววิ่งลองไปเรื่อยๆจนพอดี
จากนั้นไปทดสอบเบรคด้วยเครื่องมือวัดที่ ตรอ. จะมีผลทดสอบให้
เหมือนเราไปตรวจสภาพก่อนต่อภาษีรถนั่นแหละ แต่บอกไปว่าทดสอบเฉยๆก็เสียสองร้อยเช่นกันก็เสียตังค์ไป
ทดสอบและปรับแต่งกันจนพอใจนั่นแหละครับจึงจะพอดี

เมื่อทดสอบเสร็จแล้ว ก็ทดลองขับ หาสนามทดสอบถนนว่างๆที่ปลอดภัย แล้วกระทืบให้มันล๊อคไปเลย
จับอาการเบรคสังเกตุเสียงล้อล๊อค ฯลฯ... แล้วก็ปรับปรุงกันอีก จนให้ผลออกมาดีที่สุดครับ

ถ้ารถมี ABS ต้องฝึกกระทืบให้ชินเท้าครับ

ตัวอย่างผลทดสอบเบรคจะเป้นแบบนี้ครับ (รถผมเอง)

Offline ZeaBiscuit

• ปากหมา ใจไม่หมา
    • ZB's Photos...
กลับมาแล้วครับ เดี๋ยวผมเล่าให้ฟังเองจากคนในเหตุการณ์เลย  :'(

1. ผมประมาทเองด้วยครับ นอนน้อยด้วย การตอบสนองเวลาขับรถเลยช้ากว่าปกติ
วันศุกร์ผมออกจากกทม.ราวๆเที่ยงคืนครึ่ง ขับไปถึงเชียงใหม่ประมาณ 06.45 หาอะไรกิน แล้วก็ไปนั่งเล่นบ้านเจ้าต้น (ไปนอนไปราวๆครึ่งชั่วโมงหน่อยๆ) ตกบ่ายๆออกเดินทางไปอ่างขาง
ด้วยความที่ผมไม่คิดจะขับเร็ว จริงๆช่วงทางลงเขา ถ้าเป็นผมตอนปกติก็จะลดเกียร์ลง แต่วันนั้นกะว่าจะไปเรื่อยๆ ไม่เร็วเลย "ประมาท" ไม่ลดเกียร์ครับ นี่เป็นหนึ่งในสาเหตุสำคัญเลย

2. เนื่องมาจากไม่ยอมลดเกียร์ ใช้เบรคในการชลอความเร็วอย่างเดียว ก็เลยเป็นเหมือนในรูป แต่โน๊ตไว้ก่อนว่ารถผมพึ่งเปลี่ยนผ้าเบรคมาทั้งสี่ล้อ และยังใช้ไปไม่ถึงสัปดาห์ดี (จริงๆเปลี่ยนมาได้ซักสัปดาห์นึงแล้ว แต่ได้ขับรถอยู่สามสี่วัน)
ทำให้หน้าสัมผัสของผ้าเบรคยังไม่เข้ารูปเข้ารอยดีนักครับ

3. เบรคหน้าซ้ายผมจับเร็วกว่าหน้าขวาเป็นปกติ (จริงๆมันไม่ปกติ แต่ด้วยผ้าเบรคอันเดิม ห่วยกว่าอันใหม่ค่อนข้างมาก เลยเป็นปกติสำหรับผมไป) พอเปลี่ยนเบรคใหม่มา ซึ่งดีกว่าเดิม แต่ผมดันใช้กำลังในการเบรคเท่าเดิม ผลก็ตามนั้นครับ (เบรคเก่าใช้มาสามปีครับ คงไม่สามารถปรับตัวได้ในหนึ่งอาทิตย์)

4. ตามเจ้าต้นว่ามาเลยครับ ถนนช่วงนั้นด้านซ้าย(ในโค้ง) เรียบและลื่นกว่าด้านนอกมาก ขนาดตอนล้อล๊อค จนกระทั่งชน ผมไม่ได้ยินเสียงยาง "เอี๊ยด" เลยแม้แต่ครั้งเดียว

แต่สรุปว่าถ้าไม่ประมาท ขับตามปกติที่เคยขับ เรื่องแบบนี้ก็ไม่น่าเกิดครับ ผมประมาทไม่ยอม Shift down เอง แต่ที่เซ็งมากคือทุกครั้งที่ผมมีอุบัติเหตุ ความเร็วไม่เคยเกิน 80 เลย ขับเร็วไม่เคยเป็นไร ช้าทีไรโดนทุกที

ตอนนี้กำลังสไลด์ลงมาอู่พี่สินครับ โทรไปหาเฮียแล้ว เฮียถามคำแรกเลย "เอ็งไปทำอะไรมา" (ฮา) "เดียวเข้าไปหาครับเฮีย" (ฮา)

:'(

ฝนตกขี้หมูไหล คนจัญไรมาเจอกัน !!
Life Start at 6,000 rpm !!!
www.dekgayray.com

งันคราวหน้าห้ามขับต่ำกว่า 120นะพี่บอมส์ เอ้า(ฮา)

Offline RevelCat

• ผมไม่ได้อ่อนแอ ผมแค่อ่อนไหว T-T
  • No.: ว่าที่ No. 236 ...( - -" )
  • รุ่นรถ: Astra Caramelvan
  • สีรถ : บรอนซ์เงิน  Silver
  • เครื่องยนต์: C16SE 1.6 8v
แต่ที่เซ็งมากคือทุกครั้งที่ผมมีอุบัติเหตุ ความเร็วไม่เคยเกิน 80 เลย ขับเร็วไม่เคยเป็นไร ช้าทีไรโดนทุกที

:'(

สงสัยคุณบอมส์เป็นหัวเทียนร้อนเย็น ไม่เหมาะกับขับช้าๆ 8) ล้อเล่นนะครับ เอาปลอดภัยเข้าว่าอ่ะดีที่สุด :D

ขอแก้หน่อยครับ สับสน :-[ ขอบคุณน้าหมอที่ชี้แนะมาครับ

ความฮู้สึกบอก ความฮู้สึกบอก ว่ารถเฮาเจ๋งเท่าใด ;D

สงสัยคุณบอมส์เป็นหัวเทียนร้อน ไม่เหมาะกับขับช้าๆ 8) ล้อเล่นนะครับ เอาปลอดภัยเข้าว่าอ่ะดีที่สุด :D

หัวเทียนร้อนสำหรับรถขับช้าๆทั่วไปในเมือง  หัวเทียนเย็นเหมาะกับรถใช้ความเร็วตลอด วิ่งตจว. ครับ :มั้ง: :มั้ง: :มั้ง:

Offline jadenipat

• รุ่นรถ: OPEL ASTRA 3 Door
  • สีรถ : สีเหลือง
  • เครื่องยนต์: X18XE ล้อ : STEINMETZ 16" offset 38 กว้าง 7.5" ยาง : 205/45/16
แบบนี้ต้องเปลี่ยนพวก ปีกนก คันชัก คันส่ง โช๊กด้วยอะครับ ประมาณ 10000 น่าจะได้

ที่บ้านมีอะไหล่เก่าอยู่ด้วย เป็นโช้คหน้า ซ้าย 1 ข้าง สนใจโทรมาเอาได้เลยไม่คิดค่าใช้จ่าย

Opel Vauxhall Corsa B Astra Vectra B Omega Kadett Kapitan Olympia C14NZ C12NZ X14XE X16XE X16XEL X18XE X18XE1 X20XEV Z22SE C20NE C20SE C20XE C2OLET X25XE C25XE X30XE imcher stiemetz zifira

รถยนต์ ขับรถ Opel in Thai โอเปิล อิน ไทย สนาม ซ่อม แต่ง คลับ club love lover modify talk host server online network game เกมส์ colocation co-location ล้อ ยาง ช่วงล่าง เครื่อง