ที่ปัดน้ำฝน

2000ips · 2823

Offline 2000ips

• หนึ่งในใต้หล้า
  • ขอพลังจงสถิตกับท่าน
on: 21 Feb 2011, 21:54
วันนี้ภูเก็ต ฝนตกครับ

เปิดที่ปัดน้ำฝน

ทำไมมันสะดุดจัง

ทำท่าจะว่าใบปัดซ้ายกะขวา จะยกพวกตีกัน

เลยสอบถามผู้รู้ว่า ใช้อะไรเติมในกระปุกน้ำยาฉีดล้างกระจกให้มันลื่นๆกันบ้างไหมครับ

หรือใช้อะไรเคลือบกระจก

เคยใช้ประเภท แอนตี้เรน ไม่ไหว ใบปัดมันสะดุดมากมายเลยครับ :P :P :P

ชื่อ ศักดิ์ ครับ

Corsa GSi 1.6 X16XE  ผมใช้เอง MAเอง
Zafira 1.8CD Z18XE ผบทบ. และลูกๆใช้ครับ ผมทำหน้าที่ MA
BMx อีก 3 แค่เติมลมยาง

I Love Opel

Offline bat

• ยอดฝีมือแห่งแค้วน
  • bat
Reply #1 on: 21 Feb 2011, 22:20
ผมใช้ ซันไลต์ผมนิดนึงครับ :D :D

Offline chairai

• กิ๊ฟ ลำพูน
  • รุ่นรถ: opel corsa c14nz 1.4 AT
  • สีรถ : ฟ้าจร้า
  • เครื่องยนต์: เครื่อง c14nz เกียร์ออโต้
Reply #2 on: 21 Feb 2011, 22:22
ไปที่ล้างรถที่ร้าน ดี ๆ พอกลับมาน้ำจะไม่เกาะกระจกเลยครับ รึไม่ก็ใช้พวก เคลียร์วิว ครับ ไม่กี่ตัง

มีปัญหาเรื่องรถ คอซ่า c14nz ปรึกษาได้ครับ 08-5131-5081 ตอบได้เท่าที่มีประสบการณ์ครับ

Offline baskgame

• ผู้เยี่ยมยุทธ
  • รับซ่อมประกอบคอม Mac pc Mac for pc 0836003444
Reply #3 on: 21 Feb 2011, 22:44
ผมใช้ ซันไลต์ผมนิดนึงครับ :D :D

เหมือนพี่บัติครับ น้ำยาล้างจาน

Reply #4 on: 22 Feb 2011, 09:21
ขอบคุณครับ

เดี๋ยวจะลองหาน้ำยาล้างจานในครัวมาเหยาะ ซัก 2-3 หยด

ไม่ไหวจะเคลียร์

อยู่บนรถคันเดียวกัน จะยกพวกตีกันซะนี่

Corsa GSi 1.6 X16XE  ผมใช้เอง MAเอง
Zafira 1.8CD Z18XE ผบทบ. และลูกๆใช้ครับ ผมทำหน้าที่ MA

I Love Opel

Offline kamolwat_t

• I'm Gayray's
  • DekGayRay's
  • โปรดขับรถอย่างมีความรับผิดชอบ
    • I'm Gayray's
  • No.: Shiroro : Corsa 40 , Tama : Omega 04
  • รุ่นรถ: Corsa B 3 Door , Omega B Sedan
  • สีรถ : คันแรกเขียวๆ คันหลังเทาๆ
  • เครื่องยนต์: Shiroro : X16XE , Tama : 2jz vvti
Reply #5 on: 22 Feb 2011, 09:24
ซันไลท์ฮะ

ส่วนกระจกก็เอาน้ำยา พวกเคลียร์วิวมาเคลือบครับ... ชีวิตจะมีความสุขขึ้นอีกเยอะครับ...

ปัดดีกว่าเดิมมากๆๆๆๆ

ชื่อ ต้น นะครับ อายุ 31 ครับ

opel corsa คันเล็กๆ ชุดแต่ง Std.แท้จากโรงงาน เครื่อง 16v ล้อ 15 ยางแตนๆ ท่อดังๆ

www.opel.in.th

ผมไม่ใช่อู่ ไม่ใช่คนขายอะไหล่นะครับผมเป็น "ผู้ประสานงานทางด้านเทคนิคทั่วไป" ไม่ได้รู้ทุกอย่างแต่พวกเยอะครับ มีปัญหาอะไรพวกเราจะช่วยกันครับ

lap Time
Kaeng Krachan Circuit wet 1.55 dry 1.49.8
Bira Circuit Dry 1.32 (เบรคพังฮะ)

Offline preecha_asv

• นักรบพเนจร
  • **
  • รุ่นรถ: Opel Astra 8 Valve Caravan
  • สีรถ : White
  • เครื่องยนต์: C16SE
Reply #6 on: 22 Feb 2011, 13:45
จะได้เอาไปทำมั่ง ซันไลน์ ซันไลน์ ซันไลน์  ;) ;) ;) ;) ;) ;)

Offline aotto147

• รุ่นรถ: Astra F
  • สีรถ : Gray
  • เครื่องยนต์: C16SE Turbo !!!
Reply #7 on: 22 Feb 2011, 19:13
พี่ลอง..เอามือลูบผิวกระจกก่อนนะครับ....ว่า สากๆไม๊ครับ.  :) ของผมเอง สากมากก :หนาว: ผมใช้ น้ำยาขัดเนื้อโครเมียม.. ยี่ห้อ Auto soi หลอดสีชมพูอ่าพี่.. ซื้อ ที่ กรุงเทพฮาดแวร์
(สามกองนะครับ)<------ ที่ภูเก็นะครับ  ;D ;D ;D
ขัดด้วยผ้าธรรมดาก็ได้ครับ ถ้ามีมอเตอร์ขัดสี ยิ่งดีครับ.. ขัดทั้งบานเลยหะ แล้วลองเอามือลูบดูอีกทีนะครับ ลื่นปึ๊ด.......เลย  8) ทีนี้ พี่จาเอาน้ำยาไรในหม้อน้ำปัดน้ำฝน ก็ ลื่นปื๊ดๆ คร้าบ... :)      
 น้ำยาตัวที่ผมบอกผมหาข้อมูลจากใน เน็ตครับ..แล้วผมมาลองทำ อะโห กระจกใสมากกก เลยมาให้พี่ลองทำดูครับ  8) 8) 8)

Car: Opel Astra 5D hatchback
Engine: C16SE 1.6 8v
Turbo&ECU: TD04(HL)&PFC F-CON HKS
Wheel: Ray&Nitto Neo Gen 2012
Subtension: Koni SP20 all set Front&Rear &. Front shock ball joint Toyota Supra
Sound System: Prism&DLS Pro Front spearker JBL Subwoofer

Mechanics Super car  in phuket Autoexprass dot com
ซื้อ 5 หมื่น แต่ง 1 แสน .... -.-

Offline bat

• bat
Reply #8 on: 22 Feb 2011, 19:36
ผมก็เคยใช้น้ำยาขัดหยาบ มาขัดกระจก ก็ใช้ได้เหมือนกัน แต่เนื่องจากช่วงหลังไม่ค่อยมีเวลาเลยใช้ซันไลท์ จบ :P

Reply #9 on: 22 Feb 2011, 22:09
พี่ลอง..เอามือลูบผิวกระจกก่อนนะครับ....ว่า สากๆไม๊ครับ.  :) ของผมเอง สากมากก :หนาว: ผมใช้ น้ำยาขัดเนื้อโครเมียม.. ยี่ห้อ Auto soi หลอดสีชมพูอ่าพี่.. ซื้อ ที่ กรุงเทพฮาดแวร์
(สามกองนะครับ)<------ ที่ภูเก็นะครับ  ;D ;D ;D
ขัดด้วยผ้าธรรมดาก็ได้ครับ ถ้ามีมอเตอร์ขัดสี ยิ่งดีครับ.. ขัดทั้งบานเลยหะ แล้วลองเอามือลูบดูอีกทีนะครับ ลื่นปึ๊ด.......เลย  8) ทีนี้ พี่จาเอาน้ำยาไรในหม้อน้ำปัดน้ำฝน ก็ ลื่นปื๊ดๆ คร้าบ... :)      
 น้ำยาตัวที่ผมบอกผมหาข้อมูลจากใน เน็ตครับ..แล้วผมมาลองทำ อะโห กระจกใสมากกก เลยมาให้พี่ลองทำดูครับ  8) 8) 8)

เยี่ยม

มันน่าจะขจัดคราบน้ำบนกระจกที่กวนใจผมมานานมากแล้วด้วย

เอ่อ ว่าแต่ร้านแถวสามกอง มันใช่ร้านสามกองอะไหล่ป่ะ

ถ้าไม่ใช่ แล้วร้านที่ว่ามันอยู่กองไหนอ่ะ :P :P :P

เสาร์อาทิตย์นี้ ถ้าไม่ติดสาว เอ้ย ติดงานจะลงมือลงไม้ซะหน่อย

อย่าลืมไปรับของบ้านพี่สน พร้อมหิ้ว เสือดาวไปด้วยนะครับ :drink:

I Love Opel

Offline aotto147

• รุ่นรถ: Astra F
  • สีรถ : Gray
  • เครื่องยนต์: C16SE Turbo !!!
Reply #10 on: 22 Feb 2011, 22:48
 :-\ เพื่อนมันเอา นำยาไปครับ เด๋ว พรุ่งนี้ ผมโพส ยี่ห้อให้อีกทีคับ :-X

Car: Opel Astra 5D hatchback
Engine: C16SE 1.6 8v
Turbo&ECU: TD04(HL)&PFC F-CON HKS
Wheel: Ray&Nitto Neo Gen 2012
Subtension: Koni SP20 all set Front&Rear &. Front shock ball joint Toyota Supra
Sound System: Prism&DLS Pro Front spearker JBL Subwoofer

Mechanics Super car  in phuket Autoexprass dot com
ซื้อ 5 หมื่น แต่ง 1 แสน .... -.-

Offline มือใหม่corsa

• เจ้าซ่าส์ ชาเขียว
  • No.: เจ้าซ่าส์ชาเขียว เบอร์ 69
  • รุ่นรถ: CORSA 3Dr.
  • สีรถ : เขียวปรี๊ด
  • เครื่องยนต์: เครื่องวีออซ 1NZ-VVTI AUTO
Reply #11 on: 23 Feb 2011, 08:17
ผมว่ากาน่าก็ได้ครับเป็นแบบกระปุกเหล็กครีมสีแดงๆมั๊งไม่กี่ตังน่าจะ5-60บาทขัดหยาบเหมือนกันครับ  :P :P :P

Sent from my nexus S using Tapatalk

เจ้าซ่าส์ชาเขียว CORSA 1.4i 3Dr. Auto Top Speed 100Km/Hr.
สมาคมวิทยุสื่อสารเพื่อการพัฒนา / ชมรมนักวิทยุสมัครเล่นเพื่อนพัฒนา http://www.vr144650.com
e20mmo@gmail / hotmail.com

http://e20mmo.multiply.com

Offline gsi-u.d.

• VIP's Member
Reply #12 on: 23 Feb 2011, 21:45
บางทีกระจกไม่สอาดหรือมีคราบยางต่างๆติดอยู่แต่เราอาจมองไม่เห็นใด้ครับ ลองเอาใบมีดโกนขุดทำความสะอาดดูก่อนครับ แล้วตรวจดูยางปัดน้ำฝนด้วยครับ เอาแบบที่ดีหน่อยครับ

Opel Vauxhall Corsa B Astra Vectra B Omega Kadett Kapitan Olympia C14NZ C12NZ X14XE X16XE X16XEL X18XE X18XE1 X20XEV Z22SE C20NE C20SE C20XE C2OLET X25XE C25XE X30XE imcher stiemetz zifira

รถยนต์ ขับรถ Opel in Thai โอเปิล อิน ไทย สนาม ซ่อม แต่ง คลับ club love lover modify talk host server online network game เกมส์ colocation co-location ล้อ ยาง ช่วงล่าง เครื่อง