สงสัยเรื่อง" สวิทย์สตาร์ท " ครับ

sawassdee · 5540

Offline sawassdee

• ผู้เยี่ยมยุทธ
  • นักรบพ่อลูกอ่อน
 :) พอดีเห็นในโอเปิลเลิฟ  มีคนถามเรื่อง สวิทย์สตาร์ทรถ   ที่อยู่ในโตโยต้า ยาริส    คือกระผมสงสัยอ่ะครับ พี่น้องครับ  ว่าไอ้สวิทย์สตาร์ท เนี่ย   มันทำงานยังไง   รถเราติดเพิ่มได้ด้วยเหรอ   คุ้มค่าคุ้มราคาใหมจ้ะ ( ราคาเท่าไหร่เอ่ย )   ขอบคุณทุกท่านนะครับ   :-*

Opel  Astra F  1994  C16SE  Sedan

Toyota  Corolla  GLXI  1.3   4E - FE   1995

Offline kamolwat_t

• I'm Gayray's
  • DekGayRay's
  • ยอดฝีมือแห่งแค้วน
  • โปรดขับรถอย่างมีความรับผิดชอบ
  • No.: Shiroro : Corsa 40 , Tama : Omega 04
  • รุ่นรถ: Corsa B 3 Door , Omega B Sedan
  • สีรถ : คันแรกเขียวๆ คันหลังเทาๆ
  • เครื่องยนต์: Shiroro : X16XE , Tama : 2jz vvti
วงจรมันต่อคร่อม ครับ ก็.... ถ้ามี ผมเคยใส่... มันช๊อท... :วิญญาณ:

555 ต้องตัดสายออกครับ เหลือแต่สายไฟสว่างเท่ๆ อิอิ  :-[

ชื่อ ต้น นะครับ อายุ 31 ครับ

opel corsa คันเล็กๆ ชุดแต่ง Std.แท้จากโรงงาน เครื่อง 16v ล้อ 15 ยางแตนๆ ท่อดังๆ

www.opel.in.th

ผมไม่ใช่อู่ ไม่ใช่คนขายอะไหล่นะครับผมเป็น "ผู้ประสานงานทางด้านเทคนิคทั่วไป" ไม่ได้รู้ทุกอย่างแต่พวกเยอะครับ มีปัญหาอะไรพวกเราจะช่วยกันครับ

lap Time
Kaeng Krachan Circuit wet 1.55 dry 1.49.8
Bira Circuit Dry 1.32 (เบรคพังฮะ)

Offline jeabjamiro

• ผมมันเสือ ไม่ใช่เซียน เหอะๆ
  • No.: in 05
  • รุ่นรถ: ASTRA VAN
  • สีรถ : ขาวโบ๊ะ
  • เครื่องยนต์: x20xev AT------เครื่องตัดหญ้า
ห่วยแตกสุดๆครับ ไม่สนับสนุนมาก นอกจากซอตแล้ว ข้อดีคือ ไม่มีครับ เหอะๆๆ

หน้าไม่ให้แต่ใจพระครับ
สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม และวาระ เฮ้อ.....แต่กว่าจะถึงวันนั้นคนดีต้องเจ็บกันอีกเยะ เหอะๆ
jeabjaMIro : OPEL ASTRA VAN 8V 1.6 GL 1993
                   : FIAT 850 SPORT COUPE'

Offline gucoach

• หนึ่งในใต้หล้า
  • ท่านชายโค้ช
  • No.: 22
  • รุ่นรถ: Opel corsa 2.0
  • สีรถ : ฟ้า smurf
  • เครื่องยนต์: C20NE
ห่วยแตกสุดๆครับ ไม่สนับสนุนมาก นอกจากซอตแล้ว ข้อดีคือ ไม่มีครับ เหอะๆๆ

ออกจาสวยงาม แต่มะเคยกดอะ ลืมตลอดว่าติดมาแล้ว
บิดกุญแจจนเคยชิน 8) 8) 8)

หน้าตาดี ขับคอร์ซ่า มีเวลาให้

• โปรดขับรถอย่างมีความรับผิดชอบ
  • No.: Shiroro : Corsa 40 , Tama : Omega 04
  • รุ่นรถ: Corsa B 3 Door , Omega B Sedan
  • สีรถ : คันแรกเขียวๆ คันหลังเทาๆ
  • เครื่องยนต์: Shiroro : X16XE , Tama : 2jz vvti
ของพี่จอยเขา สวิทกุญแจพังครับ

เลยต้องทำสวิทใช้ชั่วคราว....  :เครียด:

opel corsa คันเล็กๆ ชุดแต่ง Std.แท้จากโรงงาน เครื่อง 16v ล้อ 15 ยางแตนๆ ท่อดังๆ

ผมไม่ใช่อู่ ไม่ใช่คนขายอะไหล่นะครับผมเป็น "ผู้ประสานงานทางด้านเทคนิคทั่วไป" ไม่ได้รู้ทุกอย่างแต่พวกเยอะครับ มีปัญหาอะไรพวกเราจะช่วยกันครับ

lap Time
Kaeng Krachan Circuit wet 1.55 dry 1.49.8
Bira Circuit Dry 1.32 (เบรคพังฮะ)

Offline PeeSard

• DIY ไม่ทำไม่รู้..*v*
  • No.: 3
  • รุ่นรถ: Corsa GSi
  • สีรถ : แดง
  • เครื่องยนต์: X16XE 16V 105Hp
พี่ว่าต่อไม่ยาก ก่คงเดินเหมือนสวิชท์กดกริ่งแระ.. ;D

+นู๋แดง GSi ไปได้ทุกที่+

เกี่ยวกับนู๋ซ่า มีปัญหาอะไร โทรมาได้เลยครับ
ส่วนตัว GSM : 0 89 0 31 55 99

NCStyle Mobile Kiosk
ซุ้มขายของสำเร็จแนวคลาสสิต

Offline ZeaBiscuit

• ปากหมา ใจไม่หมา
    • ZB's Photos...
ก็ทำสวิตแยกออกมา เหมือนกับเราบิดกุญแจนั่นแหละครับ

จริงๆสวิตพวกนี้ เหมาะกับรถพวก Keyless หรือไม่มีกุญแจนะครับ เช่น Lexus , BMW อะไรพวกนั้น แค่พกกุูญแจใส่กระเป๋าไว้ เดินมาใกล้ๆรถ รถก็จะปลดล๊อค ขึ้นมานั่ง แล้วก็กดปุ่มสตาร์ท ขับออกไป อะไรแบบนั้น ซึ่งมัน Make sense ดี

รถพวกเรา เดินมาไขกุญแจ (หรือกดรีโมท) เสียบกุญแจ บิดไปออน แล้วละมือจากกุญแจไปกดปุ่มสตาร์ท .... ผมว่ามันติ๊งต๊องไปนะ ไหนก็ต้องบิดกุญแจอยู่แล้ว บิดอีกนิดเพื่อสตาร์ทมันทำให้เศรษฐกิจโลกแย่ลงหรืออย่างไร ?  :-X

ฝนตกขี้หมูไหล คนจัญไรมาเจอกัน !!
Life Start at 6,000 rpm !!!
www.dekgayray.com

Offline หนานมา

• luangsu_m@hotmail.com
  • No.: 34
  • รุ่นรถ: แอสตร้าแวน
  • สีรถ : สีเทา
  • เครื่องยนต์: พันหกอีโคฯ
 :มั้ง: รถที่ใช้เกียร์ออโต้ น่าจะทำแบบสตาร์ทรีโมทไปเลย...แบบว่าอยู่ห่างจากรถสัก 50 เมตร ก้อกดรีโมทสั่งติดเครื่องเลย
โดยมีข้อแม้สักสองข้อก้อน่าจะพอ คือ...1. ตำแหน่งเกียร์ต้องอยู่ N 2.ตำแหน่งเบรกมือต้องถูกดึง ประมานนี้อะ... :มั้ง: ;D ;D

“คำฮักน้องกูปี้จักเอาไว้ในน้ำก็กลั๋วหนาว  จักเอาไว้พื้นอากาศ กล๋างหาว ก็กลั๋วหมอกเหมยซอนดาวลงมาขะลุ้ม  จักเอาไปใส่ในวังข่วงคุ้ม ก็กลั๋วเจ้าป๊ะใส่แล้วลู่เอาไป  ก็เลยเอาไว้ในอกในใจ๋ตัวจายปี้นี้  จักหื้อมันไห้อะฮิอะฮี้ ยามปี้นอนสะดุ้งตื่นเววา”
- สมเจตน์ วิมลเกษม

:มั้ง: รถที่ใช้เกียร์ออโต้ น่าจะทำแบบสตาร์ทรีโมทไปเลย...แบบว่าอยู่ห่างจากรถสัก 50 เมตร ก้อกดรีโมทสั่งติดเครื่องเลย
โดยมีข้อแม้สักสองข้อก้อน่าจะพอ คือ...1. ตำแหน่งเกียร์ต้องอยู่ N 2.ตำแหน่งเบรกมือต้องถูกดึง ประมานนี้อะ... :มั้ง: ;D ;D

ต้องทำ เซ็นเซอร์ แยกอีก 2 ตัวครับ พร้อม กล่องคุม.... ท่าจะยาก... จะให้ดี... ให้มันเปิดแอร์รอฮะ....  8) 8) 8)

lap Time

Offline aor

ลองเช็คจากเว็ปของ in.pro ดูซิ เห็นมีของเล่นของแต่งสำหรับเจ้าซ่าอยู่บ้าง

Offline aor

keyless entry ของ in.pro

Offline chairai

• กิ๊ฟ ลำพูน
  • รุ่นรถ: opel corsa c14nz 1.4 AT
  • สีรถ : ฟ้าจร้า
  • เครื่องยนต์: เครื่อง c14nz เกียร์ออโต้
ก็ทำสวิตแยกออกมา เหมือนกับเราบิดกุญแจนั่นแหละครับ

จริงๆสวิตพวกนี้ เหมาะกับรถพวก Keyless หรือไม่มีกุญแจนะครับ เช่น Lexus , BMW อะไรพวกนั้น แค่พกกุูญแจใส่กระเป๋าไว้ เดินมาใกล้ๆรถ รถก็จะปลดล๊อค ขึ้นมานั่ง แล้วก็กดปุ่มสตาร์ท ขับออกไป อะไรแบบนั้น ซึ่งมัน Make sense ดี

รถพวกเรา เดินมาไขกุญแจ (หรือกดรีโมท) เสียบกุญแจ บิดไปออน แล้วละมือจากกุญแจไปกดปุ่มสตาร์ท .... ผมว่ามันติ๊งต๊องไปนะ ไหนก็ต้องบิดกุญแจอยู่แล้ว บิดอีกนิดเพื่อสตาร์ทมันทำให้เศรษฐกิจโลกแย่ลงหรืออย่างไร ?  :-X

ระบบพวกนี้ผมยังงงอยู่น๊ะครับ ผมขอถามซักสองสามข้อแล้วกัน
1. กรณีไม่สตาร์ทเครื่องพวงมาลัยมันจะล็อคคอเหมือนกับใช้กุญแจอ๊ะป่าวเอย คือรถพวกเราดึงกุญแจออกพวงมาลัยมันจะหมุนไม่ได้ แต่ไอ้พวก Keyless เนี๊ยมันจะล็อคคอได้รึป่าว
2. กรณีกดปุ่มสตาร์ทระบบมันต้องเหยียบเบรคก่อนถึงจะกดปุ่มสตาร์ทได้แสดงว่าต้องนำสัญญาณจากสวิทย์ไฟเบรคมาต่อค่อมกับปุ่มสตาร์ทใช่หรือไม่ ถ้าพวกเราเดินสวิทย์กันเองต้องต่อให้ครบเหมือนพวกรถสมัยนี้จึงจะปลอดภัยดีไหม เพราะถ้าต่อตรงแล้วรถเกิดคาเกียร์มันจะอันตรายยังไงก็เหยียบเบรคไว้ก็ยังดี
เอาแค่นี้ก่อนเพราะผมข้องใจนิดหน่อย

มีปัญหาเรื่องรถ คอซ่า c14nz ปรึกษาได้ครับ 08-5131-5081 ตอบได้เท่าที่มีประสบการณ์ครับ

ต้องทำ เซ็นเซอร์ แยกอีก 2 ตัวครับ พร้อม กล่องคุม.... ท่าจะยาก... จะให้ดี... ให้มันเปิดแอร์รอฮะ....  8) 8) 8)

แค่สตาร์ทด้วยรีโมทนี่มันก้อหรูแล้วนา....

อืมมม์ ไม่แน่ หลังมรสุมชีวิต ว่างโครงการไว้เลยดีก่า
1.ปรับปรุงรถให้เหมือนเดิม
2.เพิ่มเติมระบบ
  2.1 สตาร์ทรีโมท+เปิดแอร์
  2.2 กล้องมองหลัง
 ;D ;D

“คำฮักน้องกูปี้จักเอาไว้ในน้ำก็กลั๋วหนาว  จักเอาไว้พื้นอากาศ กล๋างหาว ก็กลั๋วหมอกเหมยซอนดาวลงมาขะลุ้ม  จักเอาไปใส่ในวังข่วงคุ้ม ก็กลั๋วเจ้าป๊ะใส่แล้วลู่เอาไป  ก็เลยเอาไว้ในอกในใจ๋ตัวจายปี้นี้  จักหื้อมันไห้อะฮิอะฮี้ ยามปี้นอนสะดุ้งตื่นเววา”

Offline sawassdee

• ผู้เยี่ยมยุทธ
  • นักรบพ่อลูกอ่อน
ทำให้ผมด้วยนะครับพี่นพ  อิ   อิ     :ตาปิ้ง:

Opel  Astra F  1994  C16SE  Sedan

Toyota  Corolla  GLXI  1.3   4E - FE   1995

ทำให้ผมด้วยนะครับพี่นพ  อิ   อิ     :ตาปิ้ง:

เหอะๆๆๆ มันเป็นโครงการใสฝันน่ะเชฐ
ตอนนี้กะลังงีบ เอิ๊กๆๆๆๆๆ  8) 8)

• รุ่นรถ: opel corsa c14nz 1.4 AT
  • เครื่องยนต์: เครื่อง c14nz เกียร์ออโต้
ทำให้ผมด้วยนะครับพี่นพ  อิ   อิ     :ตาปิ้ง:

เหอะๆๆๆ มันเป็นโครงการใสฝันน่ะเชฐ
ตอนนี้กะลังงีบ เอิ๊กๆๆๆๆๆ  8) 8)

พี่นพเรื่องไฟตัดหมอกรถกิ๊ฟอย่าลืมน๊ะจ๊ะ เดือนหน้าคงจะไปรบกวนอีกแล้ว เมื่อคืนโทรหาก็ไม่รับจะชวนมามีตติ๊งเล็กๆ ที่บ้านพี่เขมน๊ะ หมดไปอีกลัง

มีปัญหาเรื่องรถ คอซ่า c14nz ปรึกษาได้ครับ 08-5131-5081 ตอบได้เท่าที่มีประสบการณ์ครับ

พี่นพเรื่องไฟตัดหมอกรถกิ๊ฟอย่าลืมน๊ะจ๊ะ เดือนหน้าคงจะไปรบกวนอีกแล้ว เมื่อคืนโทรหาก็ไม่รับจะชวนมามีตติ๊งเล็กๆ ที่บ้านพี่เขมน๊ะ หมดไปอีกลัง

มะคืนเหรอออ.... :ไม่: พลาดได้งัยเนี่ย...
มะคืนเพิ่งกลับมาจากอุทัยฯ ออกอุทัยฯ ประมาณห้าโมงเย็นถึงก้อราวๆสามทุ่มครึ่งและ....
วันนี้อยู่เวรไปไหนมะได้....พรุ่งนี้เย็นไปถอดระบบแก๊สให้หัวหน้า...เสาร์-อาทิตย์ไม่แน่ใจว่าจะต้องไปติดตั้งระบบแก๊สให้หัวหน้าเขาด้วยรึป่าวก้อไม่รุ๊..... :สำนึก:

มะคืนเหรอออ.... :ไม่: พลาดได้งัยเนี่ย...
มะคืนเพิ่งกลับมาจากอุทัยฯ ออกอุทัยฯ ประมาณห้าโมงเย็นถึงก้อราวๆสามทุ่มครึ่งและ....
วันนี้อยู่เวรไปไหนมะได้....พรุ่งนี้เย็นไปถอดระบบแก๊สให้หัวหน้า...เสาร์-อาทิตย์ไม่แน่ใจว่าจะต้องไปติดตั้งระบบแก๊สให้หัวหน้าเขาด้วยรึป่าวก้อไม่รุ๊..... :สำนึก:
[/quote]

กิ๊ฟโทรไปตั้งสองรอบได้กระมังไม่ยอมรับโทรศัพท์ ไม่รู้อยู่ในช่วงทำเวลาอยู่รึป่าว พอดีพี่เขมมีของเด็ดเอาเหล้าเวียดนามมาให้ชิมยี่ห้อ เหมยขาบ อะไรเนี๊ยแหละบอกได้คำเดียวแรงโคตะระ แถมมีไวน์ให้กินอีกขอบอกไวน์ขวดนี้กินมาปีกว่าแล้วมันไม่ยอมหมดขวดเสียทีพี่เขมแกบอก ตอนนี้เลยรู้และว่าทำไมมันไม่ยอมหมด ยังไงมาพิสูจน์กันเองเนอะ ยินดีต้อนรับทุกคนน๊ะครับเพื่อนๆ สมาชิกโอเปิ้ลของเรา พักนี้ระยองมีตติ้งเล็กๆ กันทุกสองอาทิตย์เลยน๊ะขอบอก สงสัยจะตั้งชมรมแข่งกับโอเปิ้ลคือ ชมรมแมวลาย อะไรประมาณนี้

กิ๊ฟโทรไปตั้งสองรอบได้กระมังไม่ยอมรับโทรศัพท์ ไม่รู้อยู่ในช่วงทำเวลาอยู่รึป่าว พอดีพี่เขมมีของเด็ดเอาเหล้าเวียดนามมาให้ชิมยี่ห้อ เหมยขาบ อะไรเนี๊ยแหละบอกได้คำเดียวแรงโคตะระ แถมมีไวน์ให้กินอีกขอบอกไวน์ขวดนี้กินมาปีกว่าแล้วมันไม่ยอมหมดขวดเสียทีพี่เขมแกบอก ตอนนี้เลยรู้และว่าทำไมมันไม่ยอมหมด ยังไงมาพิสูจน์กันเองเนอะ ยินดีต้อนรับทุกคนน๊ะครับเพื่อนๆ สมาชิกโอเปิ้ลของเรา พักนี้ระยองมีตติ้งเล็กๆ กันทุกสองอาทิตย์เลยน๊ะขอบอก สงสัยจะตั้งชมรมแข่งกับโอเปิ้ลคือ ชมรมแมวลาย อะไรประมาณนี้

....กลิ่นมันเหมือนมะพร้าวน้ำหอมใช่ป่ะ... :มั้ง:

อืม ลองมาแล้วเหรอ

อืม ลองมาแล้วเหรอ

มะแน่ใจ:มั้ง:...แต่คุ้นๆอ่ะ..  ;D ;D

Offline Joofy

• เจ้าพ่อห้องเย็น

แค่สตาร์ทด้วยรีโมทนี่มันก้อหรูแล้วนา....

อืมมม์ ไม่แน่ หลังมรสุมชีวิต ว่างโครงการไว้เลยดีก่า
 ;D ;D

มีเรื่องเล่าขำๆอ่ะครับแต่คนโดนมานไม่ขำ....
แต่เปงเกียร์มะดาอ่ะนะ...
เรื่องมีอยู่ว่า....ความซวยของคน...
มีรถกะบะคันนึง...ทำรีโมทสตาร์ท...
แล้ววันนั้นมันทำท่าไหนไม่รู้...ไปคาเกียร์ไว้...
แล้วกินเหล้าบนดาดฟ้า...ตึก3ชั้น...
ช่วงเวลานั้นขณะกลึ่มๆได้ที่..ไปยืนสูบบุหรี่...
ร๊โมทค้องอยู่ที่หูกางเกงหน้า...แล้วมันไม่กดกับขอบตึกดาดฟ้า...
ปรากฏว่ารถสตาร์ทครับ....หวดมอไซไป3คัน...
วันนั้นมันหายเมาเรยครับ...ยิ่งกว่ากินรางจืดซะอีก...เหอๆๆๆๆ...

จากข้อความด้านบนต้องระวังดังนี้...
1.ดูเกียร์ดีดี(สำหรับเกียร์มะดาอ่ะครับ)ต้องมั่นใจว่าเกียร์ว่างเสมอๆ
2.อย่าลืมเบรกมือ(สำคัญมาก)...
3.อย่าคล้องรีโมทที่หูกางเกงด้านหน้า
4.อย่ายืนพิงขอบตึกเวลากลึ่มๆ...
5.อย่ากิงเหล้าบนดาดฟ้า(เพราะมีทางลงที่เดียวหนีไม่ทัน)....
6.อย่าหัวเราะดเยาะคนที่โดนกรณีนี้...ไม่ง้านอาจโดนเตะได้ฟรีๆ...
เอ้า....ฮาาาาาาาาา

8) 8) 8) 8) 8) 8) 8) 8)

www.dekgayray.com

www.phuntana.Hi5.com

phuntana@hotmail.com

Mobis : 081-0202-400

;D ;D

มีเรื่องเล่าขำๆอ่ะครับแต่คนโดนมานไม่ขำ....
แต่เปงเกียร์มะดาอ่ะนะ...
เรื่องมีอยู่ว่า....ความซวยของคน...
มีรถกะบะคันนึง...ทำรีโมทสตาร์ท...
แล้ววันนั้นมันทำท่าไหนไม่รู้...ไปคาเกียร์ไว้...
แล้วกินเหล้าบนดาดฟ้า...ตึก3ชั้น...
ช่วงเวลานั้นขณะกลึ่มๆได้ที่..ไปยืนสูบบุหรี่...
ร๊โมทค้องอยู่ที่หูกางเกงหน้า...แล้วมันไม่กดกับขอบตึกดาดฟ้า...
ปรากฏว่ารถสตาร์ทครับ....หวดมอไซไป3คัน...
วันนั้นมันหายเมาเรยครับ...ยิ่งกว่ากินรางจืดซะอีก...เหอๆๆๆๆ...

จากข้อความด้านบนต้องระวังดังนี้...
1.ดูเกียร์ดีดี(สำหรับเกียร์มะดาอ่ะครับ)ต้องมั่นใจว่าเกียร์ว่างเสมอๆ
2.อย่าลืมเบรกมือ(สำคัญมาก)...
3.อย่าคล้องรีโมทที่หูกางเกงด้านหน้า
4.อย่ายืนพิงขอบตึกเวลากลึ่มๆ...
5.อย่ากิงเหล้าบนดาดฟ้า(เพราะมีทางลงที่เดียวหนีไม่ทัน)....
6.อย่าหัวเราะดเยาะคนที่โดนกรณีนี้...ไม่ง้านอาจโดนเตะได้ฟรีๆ...
เอ้า....ฮาาาาาาาาา

8) 8) 8) 8) 8) 8) 8) 8)

....เอิ๊กๆๆๆๆๆ 8) 8) 8) ...ให้ใช้สวิทย์แบบจมคร๊าบบบบบ ป้องกันการกดโดยไม่ตั้งใจ.... :D

Offline jeedz

• พ่อบ้าน ณ. Opel.in.TH
    • Online Network Co.,Ltd
  • No.: VecB 01, Fortuner 111
  • รุ่นรถ: Opel Vectra B, Toyota Fortuner, BMW S1000R
  • สีรถ : VecB เขียว, Fortuner น้ำตาล, S1000R ขาว
  • เครื่องยนต์: Vectra B C20LET, Fortuner 1KD
ภาคตะวันออก ตั้งวง เอ้ย ย ย   meet  บ่อยมาก  น่าไปแจม 

ผมขอกับกะเปปซี่นะครับ no แอลกอฮอ  เด๋วผมดูแลกับกะเปปซี่ให้ พี่ๆไม่ต้องห่วง 5 5 5 5 5

Tel. 089-4272257
http://www.on.co.th บริการ Web Hosting, Co-Location( ฝากวาง Server ), ดูแลและติดตั้ง Server & Network, ทำเวบ, Firewall, etc.

ภาคตะวันออก ตั้งวง เอ้ย ย ย   meet  บ่อยมาก  น่าไปแจม 

ผมขอกับกะเปปซี่นะครับ no แอลกอฮอ  เด๋วผมดูแลกับกะเปปซี่ให้ พี่ๆไม่ต้องห่วง 5 5 5 5 5

มาด่วนเลยก็ได้ครับ แต่เรื่องกับแกล้มต้องใครดีใครได้กับ เอ็มระยอง ครับ เพราะเอ็มขยับกับหมด ซื้ออะไรมาไม่ต้องกลัวเหลือครับ รอเจ้าตัวมาเสนอข้อตกลงล๊ะกันครับ แต่บอกได้เลยนะครับ ว่ามาเมื่อไหร่โทรบอกหน่อยก็ดีครับจะได้จัดสถานที่ให้ถูกครับว่ามาแบบครอบครัวหรือมาแบบเพื่อนฝูงหรือมาแบบซ้อมยกอะไรประมาณนี้จะได้จัดให้ถูกจ้า ยินดีต้อนรับเสมอคร๊าบ ผลไม้ใกล้สุกแล้วน๊ะครับจัดมัตติ้งที่ภาคตะวันออกได้แล้ว ขอเสนอครับ

Opel Vauxhall Corsa B Astra Vectra B Omega Kadett Kapitan Olympia C14NZ C12NZ X14XE X16XE X16XEL X18XE X18XE1 X20XEV Z22SE C20NE C20SE C20XE C2OLET X25XE C25XE X30XE imcher stiemetz zifira

รถยนต์ ขับรถ Opel in Thai โอเปิล อิน ไทย สนาม ซ่อม แต่ง คลับ club love lover modify talk host server online network game เกมส์ colocation co-location ล้อ ยาง ช่วงล่าง เครื่อง