จะถอยรถอีกซักคัน เลยอยากขอคำแนะนำจากผู้รู้เรื่องรถ..รถไถแบบนั่งขับ น่ะค่ะ (*.*)

jar · 4062

Offline jar

• หนึ่งในใต้หล้า
  • ครูบ้านนอก เมืองเกินร้อย 0854675523
ว่าจะถอยรถใหม่ให้พ่อซักคัน แต่แกอยากได้คันใหญ่หน่อย เลยคิดว่าจะถอยรถไถนาแบบนั่งขับให้น่ะค่ะ เหอะๆ....ไอ้ที่คันสีส้มๆ ที่ขับแข่งกับเรดซ่า อยู่บ่อยๆ ไงคะ อิอิ
 :) :)
เลยอยากได้คำแนะนำจากผู้รู้ ......เรื่องรถไถ ประเภทนี้อะค่ะ ว่ารุ่นไหน ยังไงบ้าง
รบกวนด้วยนะค้า
 :ตาปิ้ง: :ตาปิ้ง:

Offline มือใหม่corsa

• ยอดฝีมือแห่งแค้วน
  • เจ้าซ่าส์ ชาเขียว
  • No.: เจ้าซ่าส์ชาเขียว เบอร์ 69
  • รุ่นรถ: CORSA 3Dr.
  • สีรถ : เขียวปรี๊ด
  • เครื่องยนต์: เครื่องวีออซ 1NZ-VVTI AUTO
อาจารย์โบต้าครับเยี่ยม :D :D :D

เจ้าซ่าส์ชาเขียว CORSA 1.4i 3Dr. Auto Top Speed 100Km/Hr.
สมาคมวิทยุสื่อสารเพื่อการพัฒนา / ชมรมนักวิทยุสมัครเล่นเพื่อนพัฒนา http://www.vr144650.com
e20mmo@gmail / hotmail.com

http://e20mmo.multiply.com

Offline Korza

• No.: 55 , 68 , 277
  • รุ่นรถ: Corsa & Zafira, Grand Cherokee, Camry
  • สีรถ : ดำ ขาว บรอนส์มิราจ
  • เครื่องยนต์: C14NZ+ABS  X14XE  Z22SE

Offline jar

• ครูบ้านนอก เมืองเกินร้อย 0854675523
อาจารย์โบต้าครับเยี่ยม :D :D :D

กระแสส่วนใหญ่ก็เห็นเขาว่ากันอะนะคะ
แล้วเขาดาวน์ ผ่อน กันยังไง
 :มั้ง: :มั้ง:

Offline ช่อลดา

• VIP's Member
  • โอเปิลซาฟิร่า/คิดถึงก็ โทร.มา 08 7013 7999
แล้วแบบนี้ม่ะหัวสั่นหัวคอนเหรอป้าจา  :)

พี่ช่อ คนเดิมไง...แต่เบอร์โทรฯใหม่นะคะ

• No.: เจ้าซ่าส์ชาเขียว เบอร์ 69
  • เครื่องยนต์: เครื่องวีออซ 1NZ-VVTI AUTO

กระแสส่วนใหญ่ก็เห็นเขาว่ากันอะนะคะ

เอายังงี้ครับคุณป้าอาจารย์คุณครูจาร์  ไปดูรุ่นแบบที่ชอบก่อนที่ดีลเลอร์อาจารย์โบต้า 101 ก่อน  แล้วคุยเรื่องราคาต่อรองกันให้เรียบร้อยแล้วติดต่อผมมาอีกทีอาจได้ราคาถูกกว่าที่ได้มาครับ :มั้ง: :มั้ง: :มั้ง:

เจ้าซ่าส์ชาเขียว CORSA 1.4i 3Dr. Auto Top Speed 100Km/Hr.
สมาคมวิทยุสื่อสารเพื่อการพัฒนา / ชมรมนักวิทยุสมัครเล่นเพื่อนพัฒนา http://www.vr144650.com

Offline jar

เอายังงี้ครับคุณป้าอาจารย์คุณครูจาร์  ไปดูรุ่นแบบที่ชอบก่อนที่ดีลเลอร์อาจารย์โบต้า 101 ก่อน  แล้วคุยเรื่องราคาต่อรองกันให้เรียบร้อยแล้วติดต่อผมมาอีกทีอาจได้ราคาถูกกว่าที่ได้มาครับ :มั้ง: :มั้ง: :มั้ง:

งั้นไปดูตอนนี้เลย....เดี๋ยวจาร์โทรหานะคะ
แต่....ทำไมจะได้ถูกลงอะคะ ....

Offline ช่อลดา

• VIP's Member
  • โอเปิลซาฟิร่า/คิดถึงก็ โทร.มา 08 7013 7999
นักขายมือทอง จริง จริง

พี่ช่อ คนเดิมไง...แต่เบอร์โทรฯใหม่นะคะ

งั้นไปดูตอนนี้เลย....เดี๋ยวจาร์โทรหานะคะ
แต่....ทำไมจะได้ถูกลงอะคะ ....

ก็แค่อาจจะพอช่วยเหลือโดยใช้ใบหน้าของผมเป็นส่วนประกอบอ่ะครับ ;D ;D ;D

Offline chanat

• DekGayRay's
  • Tel 0896762564
เห็นที่บ้านเปิ้ล มีอยู่ครับ ที่พิดโลก อะ เห้น ว่า ราคาประมาณ 8แสน ยังไม่รวมอุปกรณ์เสริม ครับ

หนทางไกล นับหมื่นลี้ ต้องเริ่มต้นด้วยก้าวแรก  "เพราะแสวงหา มิใช่เพราะรอคอย เพราะเชี่ยวชาญ มิใช่เพราะโอกาส เพราะสามารถ มิใช่เพราะโชคช่วย ดังนี้แล้ว "ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน"

www.opel.in.th

Offline thiratoon

• (แก้เบื่อ)Tony 086 578 2181
ในแถแนะลูกชาวนา(เก่า)..ขออนุญาตขอข้อมูลเพิ่มเติมครับ

คุณพ่อ(ตา)ต้องการรถไถไปทำอะไรบ้างครับ...ไถนาอย่างเดียว หรือไถสวน ไถไร่ ด้วย  หรือรับจ้างไถ ด้วยมั้ยครับ  หรือจะเอาไปพ่วงรถเกี่ยวข้าวด้วยครับ
เพราะงานแต่ละประเภทมันต้องการสมรรถนะที่แตกต่างกันครับ

คุณพ่อผม..เคยมี Ford 6600 ไว้ใช้ไถนา   รับจ้างไถไร่ ไถสวน(ส่งควายเรียน)..สุดยอดทนทรหดเลยครับแม้จะราคาแรงแพงไปหน่อยแต่สมรรถนะเหลือหลายครับ

แต่ถ้าจะเอาแบบบ้านๆ..ใช้งานตามฤดูกาลก็ KUBOTA ,YANMAR ละครับ

" ขอพ่อจงสถิตอยู่ ณ สรวงสวรรค์นะครับพ่อ....ลูกรักพ่อครับ"

Offline ple

• ผู้เยี่ยมยุทธ
ที่บ้านซื้อมาคันหนึ่งค่ะ ราคาเต็ม 8 แสน ค่ะ  ดาว์มา 2 แสน ผ่อนปีละ 2 งวด: งวดละ 6 หมื่นบาท และ ก็ส่งทุกเดือน 1 พันบาท มีบริการหลังการขาย ตอนซื้อมาป้ายทะเบียนรถจะเป็นป้ายแดงค่ะ จัดไฟแนนได้ค่ะ
ส่วนอุปกรณ์เสริม ราคาไม่เกิน 5 หมื่นบาท ต่อชิ้น บริการถ่ายน้ำมันเครื่องให้ที่บ้านหรือรถมีปัญหาเรียกช่างมาซ่อมให้ที่บ้านได้ค่ะ ตอนซื้อที่ร้านจะมีโปรโมรชั่นของแถม อาทิ เช่น ทองคำ 50 สตางค์ , โน๊ตบุ๊ค , กล้องถ่ายรูป , อุปกรณ์เสริมตัวรถค่ะ
   :มั้ง: :มั้ง: :มั้ง: :มั้ง:
เท่าที่ทราบประมาณนี้ แต่ถ้าต้องการรายละเอียดมากกว่านี้ พรุ่งนี้เช้าจะโทรถามแม่ให้นะคะ่ :-* :-* :-*

"...only a life lived for otherIs a life worthwhile..."

Offline PeeSard

• DIY ไม่ทำไม่รู้..*v*
  • No.: 3
  • รุ่นรถ: Corsa GSi
  • สีรถ : แดง
  • เครื่องยนต์: X16XE 16V 105Hp
เอาตัวกลางเป็นหลัก ราคาอยู่ที่ 4-5 แสนมั้ง
ตัวใหญ่สุด หน้าน้ำ เข้าลุยไม่ไหว ติดหล่ม ยิ่งหน้าเกี่ยวด้วย ไม่ต้องพูดถึง ติดหล่มทรายแน่นอน
ตัวเล็กสุด แรงน้อย เอาไว้ไถปรับหน้าดินให้เรียบช่วงหน้าแล้งไม่เวิร์ก

ที่ศรีเกษ ปีที่แล้ว อุปกรณ์เสริมมีเท่าไรให้หมดเลย
ดาวน์ประมาณ 150พัน ผ่อนปีละ แสน..

+นู๋แดง GSi ไปได้ทุกที่+

เกี่ยวกับนู๋ซ่า มีปัญหาอะไร โทรมาได้เลยครับ
ส่วนตัว GSM : 0 89 0 31 55 99

NCStyle Mobile Kiosk
ซุ้มขายของสำเร็จแนวคลาสสิต

Offline jar

ขอบคุณสำหรับข้อมูล ที่พี่น้องเอื้อเฟื้อนะคะ
ที่เล็งๆ ไว้ก็รุ่นกลางอะค่ะ รุ่นใหญ่คงจะสู้ราคามะไหว
ถ้าใช้รับจ้างด้วย ไม่รู้จะส่งงวดไหวรึเปล่า .....
 :สำนึก: :สำนึก:

เพิ่งรู้ว่าพี่น้องเรา ก็เล่นรถบิกบิก กันด้วยนะคะ อิอิ

Offline kamolwat_t

• I'm Gayray's
  • โปรดขับรถอย่างมีความรับผิดชอบ
  • No.: Shiroro : Corsa 40 , Tama : Omega 04
  • รุ่นรถ: Corsa B 3 Door , Omega B Sedan
  • สีรถ : คันแรกเขียวๆ คันหลังเทาๆ
  • เครื่องยนต์: Shiroro : X16XE , Tama : 2jz vvti
ี่ไร่มี ford new holland คันนึงฮะ ตัวขับ 4 เพราะว่า ที่ไร่ ดินอ่อน ครับ ขับ 2 ติดหล่มแน่นอน

มันอยู่ที่ว่า จะเอาไปใช้งานแบบไหนมากว่านะครับ ไม่ได้มีขนาดเป็นตัวตั้ง แต่ละรุ่น แต่ละแบบ ก็มีลักษณะการใช้งาน ต่างกันออกไปฮะ

อย่างของผม ใช้ผานพรวน ใช้ตัดหญ้า(ชอฟไปให้วัวเป็นตัวพ่วง 2 คัน) เป็นหลัก คันเล็กเอาไม่อยู่ครับ เมื่อเจอดินอ่อนๆ เพราะว่ามันต้องลงไปในแปลงทำทั้งปีครับ ไม่ได้ลงไปไถช่วงแห้งๆ แบบพืชไร่ หรือ ลงไปบนดินเหนียวเละๆ แบบทำนา (เพราะว่าของผมมี อุปกรณ์พ่วงด้วยอีก 2 คัน ติดหล่มกระจาย)

แล้วก็ตอนแรกๆ มี คันเล็กจิ๋ว จากยี่ปุ่นอีกคันฮะ ใช้ทำนู่นนี่นั้น แต่หลังๆ พอได้คันใหญ่มา ประหยัดน้ำมันกว่า เพราะว่า เวลาทำงาน ใช้รอบเดินเบาเดินไปเรื่อยๆที่ 1500 เอง

ของไทยเองก็มีหลายยี่ห้อ ครับ มันเลยอยู่ที่ว่าจะเอาไปทำอะไร ใช้นิดๆหน่อยๆปีละไม่ถึง 100 ชั่วโมง ซื้อมือ 2 เชียงกง อาจจะคุ้มกว่าครับ แต่ถ้าใช้เยอะๆ รับจ้างด้วย เอาคันใหญ่ คุ้มกว่า ทำงานได้เร็วกว่าเยอะ :)

ชื่อ ต้น นะครับ อายุ 31 ครับ

opel corsa คันเล็กๆ ชุดแต่ง Std.แท้จากโรงงาน เครื่อง 16v ล้อ 15 ยางแตนๆ ท่อดังๆ

ผมไม่ใช่อู่ ไม่ใช่คนขายอะไหล่นะครับผมเป็น "ผู้ประสานงานทางด้านเทคนิคทั่วไป" ไม่ได้รู้ทุกอย่างแต่พวกเยอะครับ มีปัญหาอะไรพวกเราจะช่วยกันครับ

lap Time
Kaeng Krachan Circuit wet 1.55 dry 1.49.8
Bira Circuit Dry 1.32 (เบรคพังฮะ)

Offline jar

ที่มองไว้คือขนาดกลางค่ะ แต่ยังลังเลว่า จะเลือกรุ่นที่ มือยกจากข้างล่าง หรือจากข้างบนดี(เรียกว่าอะไรมะรู้ค่ะ แหะๆ)

Offline kamolwat_t

• โปรดขับรถอย่างมีความรับผิดชอบ
  • No.: Shiroro : Corsa 40 , Tama : Omega 04
  • รุ่นรถ: Corsa B 3 Door , Omega B Sedan
  • สีรถ : คันแรกเขียวๆ คันหลังเทาๆ
  • เครื่องยนต์: Shiroro : X16XE , Tama : 2jz vvti
ก็จะเอาไว้ทำอะไรบ้างอ่ะฮะ...

ถ้า ไถปรกติ ก็ แบบอยู่ล่างฮะ แต่ถ้า ต้อง ตักกลับ แบบที่อยู่ตามโรงสี แบบบน ดีกว่าฮะ  :)

ชื่อ ต้น นะครับ อายุ 31 ครับ

opel corsa คันเล็กๆ ชุดแต่ง Std.แท้จากโรงงาน เครื่อง 16v ล้อ 15 ยางแตนๆ ท่อดังๆ

ผมไม่ใช่อู่ ไม่ใช่คนขายอะไหล่นะครับผมเป็น "ผู้ประสานงานทางด้านเทคนิคทั่วไป" ไม่ได้รู้ทุกอย่างแต่พวกเยอะครับ มีปัญหาอะไรพวกเราจะช่วยกันครับ

lap Time
Kaeng Krachan Circuit wet 1.55 dry 1.49.8
Bira Circuit Dry 1.32 (เบรคพังฮะ)

Opel Vauxhall Corsa B Astra Vectra B Omega Kadett Kapitan Olympia C14NZ C12NZ X14XE X16XE X16XEL X18XE X18XE1 X20XEV Z22SE C20NE C20SE C20XE C2OLET X25XE C25XE X30XE imcher stiemetz zifira

รถยนต์ ขับรถ Opel in Thai โอเปิล อิน ไทย สนาม ซ่อม แต่ง คลับ club love lover modify talk host server online network game เกมส์ colocation co-location ล้อ ยาง ช่วงล่าง เครื่อง