เปลี่ยนน้ำมัน

mailo · 1448

Offline mailo

• นักรบพเนจร
  • **
เปลี่ยนจาก โซฮอล 95 เป็น โซฮอล 91 สลับปลั๊กเลือกค่าออ็คเทนแล้ว  จะมีผลต่อเครื่องยนต์ หรือระบบอื่นๆอย่างไรบ้างครับ

Offline มือใหม่corsa

• ยอดฝีมือแห่งแค้วน
  • เจ้าซ่าส์ ชาเขียว
  • No.: เจ้าซ่าส์ชาเขียว เบอร์ 69
  • รุ่นรถ: CORSA 3Dr.
  • สีรถ : เขียวปรี๊ด
  • เครื่องยนต์: เครื่องวีออซ 1NZ-VVTI AUTO
Reply #1 on: 06 Jan 2011, 13:02
ถ้ากลับปลั๊กจาก95เป็น91ตามเชื้อเพลิงที่เติมก็คงไม่มีผลอะไรกับเครื่องยนต์หรอกครับ ยกเว้นกระเป๋าตังอาจมีตังเพิ่มขึ้นอีกเล็กน้อย :มั้ง: :มั้ง: :มั้ง:

เจ้าซ่าส์ชาเขียว CORSA 1.4i 3Dr. Auto Top Speed 100Km/Hr.
สมาคมวิทยุสื่อสารเพื่อการพัฒนา / ชมรมนักวิทยุสมัครเล่นเพื่อนพัฒนา http://www.vr144650.com
e20mmo@gmail / hotmail.com

http://e20mmo.multiply.com

Offline NONGG2500

• BAN!!!!!
Reply #2 on: 07 Jan 2011, 15:02
เปลี่ยนจาก โซฮอล 95 เป็น โซฮอล 91 สลับปลั๊กเลือกค่าออ็คเทนแล้ว  จะมีผลต่อเครื่องยนต์ หรือระบบอื่นๆอย่างไรบ้างครับ

:'( :'( :'(

ขอแสดงความเห็นส่วนตัวนะครับ ไมโล ผมไม่แนะนำให้ใช้ 91 อ่ะครับ
 อยากให้กลับไปใช้ 95 เหมือนเดิม
     เหตุผล
 1. 95 ให้อัตราตอบสนองในการเร่งดีกว่า 91 ทำให้ได้ระยะทางได้มากกว่า
      แต่เฉลี่ยอัตราการสิ้นเปลืองไม่แต่ต่างกับ 91
 2. 95 มีการจุดระเบิดเผาใหม้ดีกว่า ทำให้ห้องเครื่องสะอาด ลดเขม่า ควัน

:มั้ง: :มั้ง: :มั้ง:

บุคคลนี้ได้ถูก BAN อย่างถาวร  เพราะได้   "ก่อความวุ่นวายในเวบ"   ท่านใดเคยซื้อของ หรือ กระทำการใดๆ กับบุคคลนี้ ไม่มีความเกี่ยวข้องใดๆ กับเวบทั้งสิ้น

• **
Reply #3 on: 08 Jan 2011, 17:37
มีแถมครับ หลังจากเปลี่ยนทุกอย่างแล้ว มทบ พาไปเติม 91 ธรรมดาอีกครับ เขาบอกว่าก็91 เหมือนกัน ผมเลยอธิบายซะ (พอเข้าใจ มากไม่ได้ เดี๋ยวมีน้ำโหแล้วจะอดใช้รถ) ไม่ทราบว่าจะเป็นยังไงบ้างครับ 

Offline 2000ips

• หนึ่งในใต้หล้า
  • ขอพลังจงสถิตกับท่าน
Reply #4 on: 08 Jan 2011, 20:56
ผมก็ใช้อยู่นะ ไมโล

ทั้ง corsa gsi และ  zafira

ส่วนมากจะเติมของเอสโซ่ แถมน้ำแร่ 2 ขวด ตรงข้าม โลตัส

สมรรถนะลดลงนิดนึง ตังค์เพิ่มขึ้น วิ่งในเมือง ขับช้าๆ เลยไม่เกี่ยง 

ถ้าไป ตจว. ก็เป็น G_95 แทน วิ่งไกลๆ ยาวๆ ประหยัดกว่า (ที่ 300 Km ขึ้นไปนะ)

ผมแนะนำลองใช้หัวเชื้อน้ำมันเครื่องที่ขายใน เอสโซ่ดูนะ รถเก่าๆ อย่างเราประหยัดน้ำมันผิดหูผิดตาเลยอ่ะ

ทริปกระบี่ล่าสุด ปรกติขับความเร็วเฉลี่ย 120 ใช้น้ำมัน 3/4 ถัง รวมระยะทางไปกลับ 380 Km

คือ แรกสุดเครื่องมันอืด ลองเติมหัวเชื้อดูเผื่อว่ามันหายอืด เพราะรถเก่าแล้ว ประเก็นต่างๆอาจชำรุดจนเสียกำลังอัด

ผล เหลือน้ำมัน 1/2 ถัง ขากลับเนี่ยวัดกับ กระบะ T...V ตั้งแต่พังงายัน สารสิน ด้วยนะ

ถ้าขับเฉลี่ย 120 น่าจะดีกว่านี้

ว่างๆ แวะมา ดริ๊ง กันหน่อย

ชื่อ ศักดิ์ ครับ

Corsa GSi 1.6 X16XE  ผมใช้เอง MAเอง
Zafira 1.8CD Z18XE ผบทบ. และลูกๆใช้ครับ ผมทำหน้าที่ MA
BMx อีก 3 แค่เติมลมยาง

I Love Opel

• **
Reply #5 on: 09 Jan 2011, 08:45
ขอบคุณที่ให้ข้อมูลครับพี่  ว่าจะลองใช โซฮอล 91 สักระยะหนึ่งก่อนเพื่อเก็บข้อมูล  ส่วนใหญ่ มทบ.เขาใช้ผมจะใช้ตอนวันหยุด หรือตอนพารถเข้าซ่อม  เรื่องดริ๊งนัด วัน เวลา สถานที่ได้เลยพี่  ฝากบอกพี่ซุนนี่ม พี่ RM และทุกท่านด้วยครับ

Offline jeedz

• DekGayRay's
  • พ่อบ้าน ณ. Opel.in.TH
    • Online Network Co.,Ltd
  • No.: VecB 01, Fortuner 111
  • รุ่นรถ: Opel Vectra B, Toyota Fortuner, BMW S1000R
  • สีรถ : VecB เขียว, Fortuner น้ำตาล, S1000R ขาว
  • เครื่องยนต์: Vectra B C20LET, Fortuner 1KD
Reply #6 on: 09 Jan 2011, 10:38
กลุ่มภูเก็ต ท่าทางจะนัดกันบ่อย เดี๋ยวสงกรานจะไปเยือนนะพี่ๆ

Tel. 089-4272257
http://www.on.co.th บริการ Web Hosting, Co-Location( ฝากวาง Server ), ดูแลและติดตั้ง Server & Network, ทำเวบ, Firewall, etc.

Offline rmphuket

• ผู้เยี่ยมยุทธ
Reply #7 on: 09 Jan 2011, 10:48
ถ้าเป็นผมเรื่องน้ำมัน ผมยกให้ Shell น๊ะคิดว่าดีที่สุดในท้องตลาด รองลงมาก็ Esso ขับธรรมดาก็ Fuel Save ขับมันๆก็ V Power ถ้าเป็นบ้านเราก็ให้เติมตอนแดดร่มลมตก จะได้น้ำมันเพิ่มมาอีกนิดและดูปั๊มป์ใหม่ๆหน่อยเพราะถังใต้ดินยังไม่ซึมไม่มีน้ำปน...ส่วนเครื่องของ Mailo เปลี่ยนเครื่องโดยโกเตี้ยแล้วมิใช่รึ...แรงอัดน่าจะดีขึ้น...ส่วนเรื่องการประหยัดน้ำมัน ผมคิดว่าอุปนิสัยของผู้ขับขี่และน้ำมันเครื่องซึ่งพิสูจน์มาแล้วว่ามีส่วนช่วยในการประหยัดน้ำมัน ส่วนหัวเชื้อน้ำมันเครื่องต้องหายี่ห้อดีๆหน่อยเพราะถ้าคุณภาพไม่ดีหรือเติมถี่เกินไป...จะทำให้ทิ้งคราบ Sludge ไว้ในเครื่องเยอะเกินไป...น้ำมันเครื่องที่มีสาร Additive ในการล้างห้องเครื่องก็เอาไม่อยู่ โทรมาปรึกษาซิครับ Premium เยี่ยมทุกหยด/Rmphuket  

Opel Vauxhall Corsa B Astra Vectra B Omega Kadett Kapitan Olympia C14NZ C12NZ X14XE X16XE X16XEL X18XE X18XE1 X20XEV Z22SE C20NE C20SE C20XE C2OLET X25XE C25XE X30XE imcher stiemetz zifira

รถยนต์ ขับรถ Opel in Thai โอเปิล อิน ไทย สนาม ซ่อม แต่ง คลับ club love lover modify talk host server online network game เกมส์ colocation co-location ล้อ ยาง ช่วงล่าง เครื่อง