อุณหภูมิเครื่องยนต์

tong2514 · 1647

Offline tong2514

• น้องใหม่ในยุทธจักร
  • *
เครื่องยนต์ขณะใช้งานควรมีอุณหภูมิเท่าไรครับ
ตำกว่า ๙๐ องศา มีผลอย่างไรครับ
ขอบคุณท่านผู้รู้ทั้งหลาย

Offline หนานมา

• ยอดฝีมือแห่งแค้วน
  • luangsu_m@hotmail.com
  • No.: 34
  • รุ่นรถ: แอสตร้าแวน
  • สีรถ : สีเทา
  • เครื่องยนต์: พันหกอีโคฯ
มันขึ้นอยู่กับผู้ที่ออกแบบเครื่องยนต์นั้นๆครับว่า....

ต้องการให้มันทำงานอย่างไร...อุณหภูมิแค่ไหนที่เหมาะสมกับการทำงานของมัน

“คำฮักน้องกูปี้จักเอาไว้ในน้ำก็กลั๋วหนาว  จักเอาไว้พื้นอากาศ กล๋างหาว ก็กลั๋วหมอกเหมยซอนดาวลงมาขะลุ้ม  จักเอาไปใส่ในวังข่วงคุ้ม ก็กลั๋วเจ้าป๊ะใส่แล้วลู่เอาไป  ก็เลยเอาไว้ในอกในใจ๋ตัวจายปี้นี้  จักหื้อมันไห้อะฮิอะฮี้ ยามปี้นอนสะดุ้งตื่นเววา”
- สมเจตน์ วิมลเกษม

Offline PeeSard

• DekGayRay's
  • DIY ไม่ทำไม่รู้..*v*
  • No.: 3
  • รุ่นรถ: Corsa GSi
  • สีรถ : แดง
  • เครื่องยนต์: X16XE 16V 105Hp
ต่ำกว่า 90 องศา ในบ้านเราเห็นน้อยมากครับ
ในนู๋แดงของผม ก็เคยวิ่งต่ำกว่า 90 วิ่งยาวตลอดเส้นทางได้แค่ 87-89 (ดูจากมิเตอร์นะครับ)

ผมว่า ในประเทศเมืองหนาว รถบางคัน อุณหภูมิเครื่อง ตลอดการใช้งานก็คงไม่เคยถึง 90
และในกลุ่มนั้น Opel Vauxhall Buick Holden ก็รวมอยู่ในนั้นหมดแระครับ

+นู๋แดง GSi ไปได้ทุกที่+

เกี่ยวกับนู๋ซ่า มีปัญหาอะไร โทรมาได้เลยครับ
ส่วนตัว GSM : 0 89 0 31 55 99

NCStyle Mobile Kiosk
ซุ้มขายของสำเร็จแนวคลาสสิต

Offline zaffy

• หนึ่งในใต้หล้า
  • รุ่นรถ: Zafira 1.8CD
  • สีรถ : บรอนซ์
  • เครื่องยนต์: Z18XE
น้องzaffyผมไม่เกิน90ครับ :)

Offline Korza

• No.: 55 , 68 , 277
  • รุ่นรถ: Corsa & Zafira, Grand Cherokee, Camry
  • สีรถ : ดำ ขาว บรอนส์มิราจ
  • เครื่องยนต์: C14NZ+ABS  X14XE  Z22SE
น้าสู้ของผมก็ไม่เกิน 90 สวดมนต์ก่อนขับทุกครั้ง อย่าให้เกินนี้เลย สาตุ สาธุ
มารดำ มารขาว ที่ 90 นิดๆครับ ถ้าไม่เปิดแอร์อาจจะขึ้นถึง 95 เวลารถติด แต่พอถึงแล้วก็จะลดเพราะหัวโตสั่งงานไปที่ำำพัดลม

Offline panyatu

• ผู้เยี่ยมยุทธ
  • No.: 52 (ยังไม่ได้ไปรับสติกเกอร์)
  • รุ่นรถ: Astra Van 16V 1600
  • สีรถ : สีขาว
  • เครื่องยนต์: X16EXL
รถผม Astra Van 1.6 16V
อุณหภูมิที่ผิวฝาสูบเครื่องยนต์ ไม่เกิน 635 องศา (ถ่ายภาพตอนจอด)
อุณหภูมิที่ผิวฝาสูบเครื่องยนต์ ใช้ Probe เสียบ ขณะขับ อ่านที่ Gauge ด้านคนขับได้ไม่เคนเกิน 150  องศา
ส่วนอุณหภูมิน้ำหล่อเย็นในระบบ ขณะขับ ไม่เคยเกิน 95  องศาครับ
..........................
เคยมีปัญหาอยู่ 2 ครั้ง ขณะนั้น ขับอยู่ดีๆ   Gauge อุณหภูมิที่ผิวฝาสูบเครื่องยนต์  เกิด Alarm (ตั้งไว้ไม่เกิน 150 องศา)
จึงเอารถลงข้างทาง ตรวจสอบพบ
 ครั้งที่ 1. Fuse พัดลมขาด (เพิ่งออกมาจากร้าน Air) จึงเอาสายทองแดงพัน Fuse ไว้ชั่วคราว (ตอนนี้เปลี่ยน Fuse แล้วนะ)
 ครั้งที่ 2. SW. Pressure Air ไม่ทำงาน ส่งผลให้พัดลมไม่ทำงาน จึงต่อตรงพัดลมขับกลับบ้าน
.............................
 ;D ;D

....................................................

Offline igorn

• นักรบพเนจร
  • **
  • "ความจำฉันสั้น ...แถมสันหลังฉันยาว....."
น้องแดง astra 8v ไม่เกิน 90 ปกติ 85

แต่ถ้ารถติดมากๆเป็นชั่วโมงๆ ก็ 93     :หึหึ:

Offline karnt

• ผู้เยี่ยมยุทธ
astra van 8v ของผม ถ้าใช้งานทั่วไปจะอยู่แถวขีดแรก (ก่อนขีด 90) ถ้าช่วงเร่งขึ้นเขาถึงจะมาที่ 90 หรือ 90 นิดๆ ครับ

ตอนหลังหม้อน้ำคงตัน รถติดหน่อยก็มา 90 กว่า เฉียดขีด 100 ไปทีนึง ล่าสุดเปลี่ยนน้ำแล้ว (เจอตะกรันจำนวนหนึ่ง) ความร้อนกลับมาที่ขีดแรกแล้วครับ

กานต์ครับขับ Astra van 8v. 1.6

ผมซ่อมรถไม่เป็น แต่ยินดีช่วยเหลือเพื่อนๆ ในเรื่องอื่นๆ เช่น จั๊มแบต บอกทาง พาไปอู่/แนะนำอู่ในพื้นที่ 080-222-5231 ถ้าไม่สะดวกรับสายจะโทรฯกลับนะครับ

Offline kamolwat_t

• I'm Gayray's
  • DekGayRay's
  • โปรดขับรถอย่างมีความรับผิดชอบ
    • I'm Gayray's
  • No.: Shiroro : Corsa 40 , Tama : Omega 04
  • รุ่นรถ: Corsa B 3 Door , Omega B Sedan
  • สีรถ : คันแรกเขียวๆ คันหลังเทาๆ
  • เครื่องยนต์: Shiroro : X16XE , Tama : 2jz vvti
รถผม Astra Van 1.6 16V
อุณหภูมิที่ผิวฝาสูบเครื่องยนต์ ไม่เกิน 635 องศา (ถ่ายภาพตอนจอด)
อุณหภูมิที่ผิวฝาสูบเครื่องยนต์ ใช้ Probe เสียบ ขณะขับ อ่านที่ Gauge ด้านคนขับได้ไม่เคนเกิน 150  องศา
ส่วนอุณหภูมิน้ำหล่อเย็นในระบบ ขณะขับ ไม่เคยเกิน 95  องศาครับ
..........................
เคยมีปัญหาอยู่ 2 ครั้ง ขณะนั้น ขับอยู่ดีๆ   Gauge อุณหภูมิที่ผิวฝาสูบเครื่องยนต์  เกิด Alarm (ตั้งไว้ไม่เกิน 150 องศา)
จึงเอารถลงข้างทาง ตรวจสอบพบ
 ครั้งที่ 1. Fuse พัดลมขาด (เพิ่งออกมาจากร้าน Air) จึงเอาสายทองแดงพัน Fuse ไว้ชั่วคราว (ตอนนี้เปลี่ยน Fuse แล้วนะ)
 ครั้งที่ 2. SW. Pressure Air ไม่ทำงาน ส่งผลให้พัดลมไม่ทำงาน จึงต่อตรงพัดลมขับกลับบ้าน
.............................
 ;D ;D

พี่ช่วยลอง ถ่ายภาพด้วยกล้องธรรมดา มาเทียบด้วยได้ป่าวอ่ะฮะ ถ่าย อินฟาเรส ผม มองไม่ออกเลยว่ามันเป็นรูปตรงมุมไหนอ่ะฮะเนี้ย... แฮะๆๆ :น้ำร้อน:

ออ จะว่าไป เกจ์ ในหน้าปัดเรา มันคือ ความร้อน ณ. จุด ที่ ตัวเซ็นเซอร์มันฝัง อยู่นะครับ... ถ้าย้ายจุดฝัง ก็จะเปลี่ยนค่าครับ ปรกติถผม อยู่แถวๆ 90 ครับ ช่วงนี้อากาศเย็นหนาวๆ บางทีก็ไม่ถึงครับ  :หนาว:

ชื่อ ต้น นะครับ อายุ 31 ครับ

opel corsa คันเล็กๆ ชุดแต่ง Std.แท้จากโรงงาน เครื่อง 16v ล้อ 15 ยางแตนๆ ท่อดังๆ

www.opel.in.th

ผมไม่ใช่อู่ ไม่ใช่คนขายอะไหล่นะครับผมเป็น "ผู้ประสานงานทางด้านเทคนิคทั่วไป" ไม่ได้รู้ทุกอย่างแต่พวกเยอะครับ มีปัญหาอะไรพวกเราจะช่วยกันครับ

lap Time
Kaeng Krachan Circuit wet 1.55 dry 1.49.8
Bira Circuit Dry 1.32 (เบรคพังฮะ)

Offline mod...kub

• หนึ่งในใต้หล้า
  • Nine foul. . . Nine life
ของผมก็ป้วนเปี้ยนอยู่แถว80-90ครับ ยกเว้นเข้าเมือง(อนุเสาวรีย์,สยาม)ขึ้นไปเกือบๆ95(ตอนจอดไฟแดง :หนาว:)แต่พอขยับรถซักนิดก็ลงครับ

Opel Vauxhall Corsa B Astra Vectra B Omega Kadett Kapitan Olympia C14NZ C12NZ X14XE X16XE X16XEL X18XE X18XE1 X20XEV Z22SE C20NE C20SE C20XE C2OLET X25XE C25XE X30XE imcher stiemetz zifira

รถยนต์ ขับรถ Opel in Thai โอเปิล อิน ไทย สนาม ซ่อม แต่ง คลับ club love lover modify talk host server online network game เกมส์ colocation co-location ล้อ ยาง ช่วงล่าง เครื่อง