เหตุผลที่ผมหันมาสนใจเจ้า Opel Corsa!!!!

monkygod · 12197

Offline monkygod

• ผู้เยี่ยมยุทธ
พอดีว่างๆอยู่ ผมเลยมีเรื่องอยากเล่าซะนิดนึงครับ

เมื่อ 4 ปีก่อนที่ผมพึ่งเียนจบเข้ามาทำงานที่กรุงเทพใหม่ๆ  ก็มองหารถใช้งานซักคันนึง
ตอนนั้นเนี่ย  ไม่เคยมองรถยุโรปเลย คิดว่าค่าซ่อมบานแน่เลยถ้าซื้อมาใช้ 
ยิ่งเป็น Opel Corsa นี่แทบไม่เคยแลมองเพราะไม่เหมาะกับผมอย่างแรง
สุดท้ายลงเอยที่ Nisson Primera  ใช้อยู่สองปี แล้วก็เปลี่ยนมาเป็นเจ้า
Misubishi Galant Ultima  คันนี้แต่งไปเยอะมากวางเครื่องใหม่ 6A12TT
กินน้ำมันอย่างกับถังรั่ว   

จนเมื่อต้นปีที่แล้ว ระหว่างที่ผมกลับบ้านที่ลำปาง  ช่วงเส้นตากเข้าเถิน
ผมก็เจอสิ่งที่ไม่คิดว่าจะเจอ  คือผมเหยียบมา 150 นิดๆแล้ว... 
กับมี เจ้า Opel Corsa สีขาว(จำทะเ้บียนไม่ไ้ด้) ขับแซงไปเฉยเลย
ผมเลยเหยียบเร่งไป 160ปลายๆ แต่ไม่ทันโดนทิ้งหายไปเลย  :o :o

ตั้งแต่นั้นมาผมเริ่มสนใจเจ้า Corsa ขึ้นมาจับใจเลย หาข้อมูลมาตลอดว่า
Corsa เนี่ยคันเล็กจิ๋วขนาดนี้ มันลงเครื่องอะไรได้มั่ง ทำไมมันแรงขนาดนั้น

ทุกวันนี้ก็ยังไม่รู้ว่ารถคันนั้นเค้าทำอะไรมาถึงแรงขนาดนั้น ...ความเร็วไม่ใช่แค่ไหลปลายด้วย
เหมือนตอนที่ผม  เหยียบตามตอนที่โดนแซงไป  เหมือน Corsa คันนั้นยังเหยียบหนีผมได้อีก  :( :(

เรื่องมันก็เป็นอย่างที่เล่าแหล่ะครับ...  จุดที่ทำให้ผมอยากลอง Corsa
ส่วนเจ้าคันที่ได้มาใช้อยู่ปัจจุบัน  วางเครื่องผมใหม่แล้ว ผมเลยยังไม่ทำอะไร
แต่คิดอยู่ว่า  น่าจะมีโปรแจค 2 ซื้ออีกคันนึง แต่ถ้าได้คันใหม่นี้มา อยากจะทำอย่างที่เคยคิดไว้เหมือนกัน
อยากได้แรงๆ     

แต่ผมก็มีข้อสงสัยอยู่ว่า Opel corsa เนี่ยครับสามารถวางเครื่องรุ่นอะไรได้บ้าง นอกจากที่พี่ๆในเว็บวางกันอยู่
เคยมีคนวางสายพันธุ์อื่นที่นอกเหนือจาก ของ Opelเองหรือ Toyota มั่งไหมครับ :หึหึ:

No body can stop me.

GTA : [G]reat  [T]eacher  [A]tikarn

Offline ปูดำปิ๊ดปี๋

• หนึ่งในใต้หล้า
  • ^-^ Project Manage .
 ;D เชื่ออ้ะ ว่าแร๊งงง  เพราะ ปูเคยเจอ Jazzปาดหน้าใส่ ด้วยความโมโห (ไม่เจียมตัวเองในการขับ) เลยขับไล่เขาได้ แบบ กวนๆ ไปสะ (ลืมว่า ตัวเองติดป้าย มือใหม่)  :น้ำร้อน: 
แต่ก้อไม่รู้อ้ะ เพราะอะไร ทำไมเครื่อง เรา ถึงได้ไล่ หรือแซงเขาได้ดี เหมือนกันแหะ

Offline Kaset

• รุ่นรถ: ASTRA hatchback
  • สีรถ : น้ำเงินเหลือบม่วงแกมดำ
  • เครื่องยนต์: X16XEL
รถคันสีขาวๆ นี่ รถของพี่ต้นคันเก่ารึป่าว  ;D ;D ;D

corsa รถมันไม่แรง แต่ผมก็ชอบแซงทางโค้ง (โค้งนอก)  8) 8) 8) เป็นโรคจิตรึป่าวไม่รู้ แต่ชอบแบบนี้ โค้งในมันธรรมดาไป

086-9137682  ชื่อเล่น  แบงค์ ครับ
อยู่เขียงใหม่   

Offline bat

• ยอดฝีมือแห่งแค้วน
  • bat
แถวๆย่านที่เจอะคันขาวน่ะ น่าจะใช่เจ้าต้น แต่รู้ว่าตามไปถึงโค้งขุนตาลละป่าวนะ :มั้ง: :มั้ง:      ;D ;D ;D

นี่ดีนะที่เจอะคลอซ่าสีขาว ถ้าเจอะยาริสสีเขียว จะหนาวยิ่งกว่านี้ 8) 8) 8) 8) 8)

Offline jeedz

• DekGayRay's
  • พ่อบ้าน ณ. Opel.in.TH
    • Online Network Co.,Ltd
  • No.: VecB 01, Fortuner 111
  • รุ่นรถ: Opel Vectra B, Toyota Fortuner, BMW S1000R
  • สีรถ : VecB เขียว, Fortuner น้ำตาล, S1000R ขาว
  • เครื่องยนต์: Vectra B C20LET, Fortuner 1KD
สีขาว ??? ไม่ม้าง ง ง ง

มันดูไม่เป็นสีขาวนะ  มันจะขาวแบบไม่ล้างรถมา 2 ปีอ่ะใช่เลย

5 5 5 5 5

ตั้งกะปีใหนอ่ะ ถ้าปีที่แล้ว ( 2553 ) ไม่ใช่แน่เพราะ อิต้นเอาคันขาวไปชนเมื่อวันปีใหม่ ได้ 2 ปีแล้วนิ

Tel. 089-4272257
http://www.on.co.th บริการ Web Hosting, Co-Location( ฝากวาง Server ), ดูแลและติดตั้ง Server & Network, ทำเวบ, Firewall, etc.

Offline new corsa b

• ซื่อ มด ครับ ๐๘-๙๙๙๔๔๑๙๘
 ;)

เมื่อต้นปี 53 น้าบัติขับคันขาวลงมาจากเชียงใหม่ไม่ใช้หรือ ค้นที่ต้นมาขายผม...คนนี้ขับแน่เลย...555 :ปลิว:

Offline jeabjamiro

• ผมมันเสือ ไม่ใช่เซียน เหอะๆ
  • No.: in 05
  • รุ่นรถ: ASTRA VAN
  • สีรถ : ขาวโบ๊ะ
  • เครื่องยนต์: x20xev AT------เครื่องตัดหญ้า
เหอะๆ เครื่องแรงก็ใช้ว่าจะขับได้เร็วนะครับ ผมเคยขับ 2.5 v6 ลงดอยสุเทพ ยังตามรถไอ้บ้าต้นไม่ทันเลย ครับ เหอะๆ
ไอ้คันขาวน่าจะเป็นคัน 1.6 ของพี่นั้นเหละ
ถ้าถามผมนะ เครื่องไม่ต้องทำ แต่ทำช่วงล่างเต็มๆ 20000-30000 ขับกันหนังคนละม้วนครับรับรอง เหอะๆ
แต่รถแรงมากก็พังไวนะครับ เหอะๆ
เครื่อง x14 ก็แรงและจัดในระดับนึงนะครับ
แต่ทางตรงๆ ทางราบๆ สู้เขาไม่ไหวหลอกครับ แต่ถ้าลงเขา โค้งแคบๆ พับบ่อยๆรับรองว่าเห็นผล เหอะๆ
ผมแปลกใจตรงที่ เครื่อง อัลติมาเทอร์โบ วิ่งได้แค่ 160 มากกว่าครับ เหอะๆ

อ้อ...อีกอย่างแรงมาก พังมาก ตายง่ายครับ เหอะๆ

หน้าไม่ให้แต่ใจพระครับ
สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม และวาระ เฮ้อ.....แต่กว่าจะถึงวันนั้นคนดีต้องเจ็บกันอีกเยะ เหอะๆ
jeabjaMIro : OPEL ASTRA VAN 8V 1.6 GL 1993
                   : FIAT 850 SPORT COUPE'

Offline cherryjaa

มันดูไม่เป็นสีขาวนะ  มันจะขาวแบบไม่ล้างรถมา 2 ปีอ่ะใช่เลย

5 5 5 5 5

ตั้งกะปีใหนอ่ะ ถ้าปีที่แล้ว ( 2553 ) ไม่ใช่แน่เพราะ อิต้นเอาคันขาวไปชนเมื่อวันปีใหม่ ได้ 2 ปีแล้วนิ

555 เห็นด้วยอะ ดีนะที่ตอนนี้ใช้สีเขียวๆฟ้าๆอะ พออำพรางได้
ตอนลงเขามาเชียงใหม่เจอแก๊งค์ปาเจโร้ เค้าคงคิดรถไรว่ะ แมร่งขับกวนตรีน จะรีบไปไหน ขับแบบรถไฟเหาะกันทีเดียว ;D ;D ;D
แต่ถ้ามะได้รไฟเหาะคงตกรถกันทีเดียว 8) 8) 8) 8)

Offline PeeSard

• DIY ไม่ทำไม่รู้..*v*
  • No.: 3
  • รุ่นรถ: Corsa GSi
  • สีรถ : แดง
  • เครื่องยนต์: X16XE 16V 105Hp
ของผมไม่ค่อยแรง สีแดงอีกต่างหาก อยู่แถวลำปางด้วย ยิ่งไม่ใช่..
วิ่งเพลินๆ ไม่สนใจครัย อยู่ที่ 140 ถ้ามีคนไล่ก็แล้วแต่อารมณ์ (ผมขออยู่หน้าให้ไล่ก็มันดี ..)

+นู๋แดง GSi ไปได้ทุกที่+

เกี่ยวกับนู๋ซ่า มีปัญหาอะไร โทรมาได้เลยครับ
ส่วนตัว GSM : 0 89 0 31 55 99

NCStyle Mobile Kiosk
ซุ้มขายของสำเร็จแนวคลาสสิต

เหอะๆ เครื่องแรงก็ใช้ว่าจะขับได้เร็วนะครับ ผมเคยขับ 2.5 v6 ลงดอยสุเทพ ยังตามรถไอ้บ้าต้นไม่ทันเลย ครับ เหอะๆ
ไอ้คันขาวน่าจะเป็นคัน 1.6 ของพี่นั้นเหละ
ถ้าถามผมนะ เครื่องไม่ต้องทำ แต่ทำช่วงล่างเต็มๆ 20000-30000 ขับกันหนังคนละม้วนครับรับรอง เหอะๆ
แต่รถแรงมากก็พังไวนะครับ เหอะๆ
เครื่อง x14 ก็แรงและจัดในระดับนึงนะครับ
แต่ทางตรงๆ ทางราบๆ สู้เขาไม่ไหวหลอกครับ แต่ถ้าลงเขา โค้งแคบๆ พับบ่อยๆรับรองว่าเห็นผล เหอะๆ
ผมแปลกใจตรงที่ เครื่อง อัลติมาเทอร์โบ วิ่งได้แค่ 160 มากกว่าครับ เหอะๆ

อ้อ...อีกอย่างแรงมาก พังมาก ตายง่ายครับ เหอะๆ

มันวิ่งได้มากกว่านั้นครับ..  ปต่มันเป็นถนน ซุปเปอร์ไฮเวย์ไง ไม่ใช่ โทรเวย๋  ผมกลัวจะมีอะไรที่ไมาคาดฝันวิ่งตัดหน้า แล้วเบรกไม่ทัน

GTA : [G]reat  [T]eacher  [A]tikarn

Offline มือใหม่corsa

• เจ้าซ่าส์ ชาเขียว
  • No.: เจ้าซ่าส์ชาเขียว เบอร์ 69
  • รุ่นรถ: CORSA 3Dr.
  • สีรถ : เขียวปรี๊ด
  • เครื่องยนต์: เครื่องวีออซ 1NZ-VVTI AUTO
ขับได้100เดียวเที่ยวได้ทั่วไทย 8) 8) 8)

เจ้าซ่าส์ชาเขียว CORSA 1.4i 3Dr. Auto Top Speed 100Km/Hr.
สมาคมวิทยุสื่อสารเพื่อการพัฒนา / ชมรมนักวิทยุสมัครเล่นเพื่อนพัฒนา http://www.vr144650.com
e20mmo@gmail / hotmail.com

http://e20mmo.multiply.com

Offline kamolwat_t

• I'm Gayray's
  • โปรดขับรถอย่างมีความรับผิดชอบ
  • No.: Shiroro : Corsa 40 , Tama : Omega 04
  • รุ่นรถ: Corsa B 3 Door , Omega B Sedan
  • สีรถ : คันแรกเขียวๆ คันหลังเทาๆ
  • เครื่องยนต์: Shiroro : X16XE , Tama : 2jz vvti
corsa สีขาวทั้งคัน...

วิ่งช่วงกลางคืนหรือเปล่าครับ

ขาขึ้น ไปจาก กทม ขับแบบ รีบๆ ขับแล้วหายไปเลย ไม่ได้รอเล่นกับใคร(เพราะว่ามันคงรีบ)

ถ้าใช่... เดี๋ยวไปด่ามันให้ครับ ขับทำไมซะเร็ว... :น้ำร้อน: :น้ำร้อน: :น้ำร้อน:

ชื่อ ต้น นะครับ อายุ 31 ครับ

opel corsa คันเล็กๆ ชุดแต่ง Std.แท้จากโรงงาน เครื่อง 16v ล้อ 15 ยางแตนๆ ท่อดังๆ

www.opel.in.th

ผมไม่ใช่อู่ ไม่ใช่คนขายอะไหล่นะครับผมเป็น "ผู้ประสานงานทางด้านเทคนิคทั่วไป" ไม่ได้รู้ทุกอย่างแต่พวกเยอะครับ มีปัญหาอะไรพวกเราจะช่วยกันครับ

lap Time
Kaeng Krachan Circuit wet 1.55 dry 1.49.8
Bira Circuit Dry 1.32 (เบรคพังฮะ)

Offline thiratoon

• (แก้เบื่อ)Tony 086 578 2181
;) ;) corsa สีขาวทั้งคัน...

ผมว่า คนขับต้องเป็น...ผีเสื้อราตรี แน่นอนเลย...บินเร็วยามราตรี :-* :-*

" ขอพ่อจงสถิตอยู่ ณ สรวงสวรรค์นะครับพ่อ....ลูกรักพ่อครับ"

Offline aiwullop

• ลภ หนุ่มสุพรรณ 0859724070
ใช้แล้วมันก้อติดใจ ติดมือ ไม่อยากขับคันอื่นเลยอะครับ
ทุกวันนี้ DMAX 3.0 LS CAB4 4X4  จอดสนิทไม่ได้จับ 
Corsa ไปใหนก้อสะดวก หาที่จอดก้อง่าย พลังงานก้อใช้น้อยกว่า
แต่ตอนนี้เก็บงานซ่อมไปเรื่อย ๆๆ ตอนนี้จะแพงกว่ารถที่ซื้อมาแล้ว
แต่ก้อสุขใจ ก้อกรูชอบไปแล้วอะ 555

;) ;) ;)

จะว่าไปคันแดงผมคันนี้ เคยขับเซง... รถมิร่า ด้วย  โหะๆๆๆ    8) 8)

Offline teeracha

• มีอะไรให้ช่วยก็โทรมา 081 2667768
รถโอเปิ้ลเมื่อมันสมบูรณ์ดีน่าใช้มากๆ แม้แต่แค่ถอยมันออกจากบ้านตอนเช้าๆ ก็มีความสุขสุดๆ แล้วครับ  ;) ;) ;)

เวลามันยังไม่สมบูรณ์ มันแย่ที่สุด วิ่งห่วยแตก ไปไหนก็ดับ เดี๋ยวความร้อนก็ขึ้น โครตเซ็งเลยครับ  :-X :-X :-X

รถโอเปิ้ลมันเลือกเจ้าของครับ กว่าจะผ่านเสป็กของมัน ทำให้มันรักเราได้มันจะสมบูรณ์มากๆ แล้วมันจะทำให้เรามีความสุขกับมัน
 :-[ :-[ :-[

Offline มือใหม่corsa

• เจ้าซ่าส์ ชาเขียว
  • No.: เจ้าซ่าส์ชาเขียว เบอร์ 69
  • รุ่นรถ: CORSA 3Dr.
  • สีรถ : เขียวปรี๊ด
  • เครื่องยนต์: เครื่องวีออซ 1NZ-VVTI AUTO
ใช้แล้วมันก้อติดใจ ติดมือ ไม่อยากขับคันอื่นเลยอะครับ
ทุกวันนี้ DMAX 3.0 LS CAB4 4X4  จอดสนิทไม่ได้จับ 
Corsa ไปใหนก้อสะดวก หาที่จอดก้อง่าย พลังงานก้อใช้น้อยกว่า
แต่ตอนนี้เก็บงานซ่อมไปเรื่อย ๆๆ ตอนนี้จะแพงกว่ารถที่ซื้อมาแล้ว
แต่ก้อสุขใจ ก้อกรูชอบไปแล้วอะ 555

อย่าไปคิดมากครับของผมน่ะหมดไปหลายแล้วซื้อมาเมื่อ13ปีที่แล้ว2แสนแปดมือ2 ตอนนี้เกือบกลบทุนแล้ว แต่ก็ยังมีอะไรต่อมิอะไรให้เสียเงินอีกเยอะครับ 8) 8) 8)

เจ้าซ่าส์ชาเขียว CORSA 1.4i 3Dr. Auto Top Speed 100Km/Hr.
สมาคมวิทยุสื่อสารเพื่อการพัฒนา / ชมรมนักวิทยุสมัครเล่นเพื่อนพัฒนา http://www.vr144650.com
e20mmo@gmail / hotmail.com

http://e20mmo.multiply.com

• โปรดขับรถอย่างมีความรับผิดชอบ
  • No.: Shiroro : Corsa 40 , Tama : Omega 04
  • รุ่นรถ: Corsa B 3 Door , Omega B Sedan
  • สีรถ : คันแรกเขียวๆ คันหลังเทาๆ
  • เครื่องยนต์: Shiroro : X16XE , Tama : 2jz vvti
;D เชื่ออ้ะ ว่าแร๊งงง  เพราะ ปูเคยเจอ Jazzปาดหน้าใส่ ด้วยความโมโห (ไม่เจียมตัวเองในการขับ) เลยขับไล่เขาได้ แบบ กวนๆ ไปสะ (ลืมว่า ตัวเองติดป้าย มือใหม่)  :น้ำร้อน: 
แต่ก้อไม่รู้อ้ะ เพราะอะไร ทำไมเครื่อง เรา ถึงได้ไล่ หรือแซงเขาได้ดี เหมือนกันแหะ

เกียร์เรา ทดไว้จัดครับ 0-100 วิ่งไล่กันพอได้ แต่เกินนั้น ไม่รอดครับ... เครื่องมัน 10กว่าปี  :น้ำร้อน:

opel corsa คันเล็กๆ ชุดแต่ง Std.แท้จากโรงงาน เครื่อง 16v ล้อ 15 ยางแตนๆ ท่อดังๆ

ผมไม่ใช่อู่ ไม่ใช่คนขายอะไหล่นะครับผมเป็น "ผู้ประสานงานทางด้านเทคนิคทั่วไป" ไม่ได้รู้ทุกอย่างแต่พวกเยอะครับ มีปัญหาอะไรพวกเราจะช่วยกันครับ

lap Time
Kaeng Krachan Circuit wet 1.55 dry 1.49.8
Bira Circuit Dry 1.32 (เบรคพังฮะ)

5 5 5 5 5

555 เห็นด้วยอะ ดีนะที่ตอนนี้ใช้สีเขียวๆฟ้าๆอะ พออำพรางได้
ตอนลงเขามาเชียงใหม่เจอแก๊งค์ปาเจโร้ เค้าคงคิดรถไรว่ะ แมร่งขับกวนตรีน จะรีบไปไหน ขับแบบรถไฟเหาะกันทีเดียว ;D ;D ;D
แต่ถ้ามะได้รไฟเหาะคงตกรถกันทีเดียว 8) 8) 8) 8)

เค้าเร็วตอนรีบย่ะหล่อน... ถ้าไม่รีบก็ ตามๆกันไป มีแซงแค่รถช้าเท่านั้นเองนา... ตอนไปทริปก็ ไหลๆตามๆ เห็นม่ะยะ แต่ทางมันโหดไปหน่อยแหละ...  :shock:

corsa เครื่องเดิม ทำแต่ช่วงล่างให้ดีหน่อย เครื่องสมบูรณ์ ก็ไปได้ไวครับ มันเป็นรถขับสนุกอ่ะครับ ไม่ใช่รถแรงฮะ จับความรู้สึกดีๆ มันก็บอกเราได้ครับว่า ถนนเป็นยังไง ไปต่อได้หรือว่าจะหลุดแล้ว ;)

เรื่อง ขับทางไกลยังไง ก็สู้ โอเมก้า วาง 2 j ไม่ได้... แต่ขับสนุกกว่าครับเลยใช้ประจำฮะ  ;)

lap Time

Offline PeeSard

• DIY ไม่ทำไม่รู้..*v*
  • No.: 3
  • รุ่นรถ: Corsa GSi
  • สีรถ : แดง
  • เครื่องยนต์: X16XE 16V 105Hp

อย่าไปคิดมากครับของผมน่ะหมดไปหลายแล้วซื้อมาเมื่อ13ปีที่แล้ว2แสนแปดมือ2 ตอนนี้เกือบกลบทุนแล้ว แต่ก็ยังมีอะไรต่อมิอะไรให้เสียเงินอีกเยอะครับ 8) 8) 8)
เจ็บมาเยอะสิครับพี่...ดีแล้วครับ มันจะได้จำ
มีแต่ผมเองแระมั้งยังไม่ลงทุนรัยเลย
มีแต่เอาของเดิมออก ก็เลย ไม่อยากจะจำ 555

+นู๋แดง GSi ไปได้ทุกที่+

เกี่ยวกับนู๋ซ่า มีปัญหาอะไร โทรมาได้เลยครับ
ส่วนตัว GSM : 0 89 0 31 55 99

NCStyle Mobile Kiosk
ซุ้มขายของสำเร็จแนวคลาสสิต

Offline chairai

• กิ๊ฟ ลำพูน
  • รุ่นรถ: opel corsa c14nz 1.4 AT
  • สีรถ : ฟ้าจร้า
  • เครื่องยนต์: เครื่อง c14nz เกียร์ออโต้
ลงเขาคอซ่าไม่ค่อยเป็นรองใครครับ ขนาดรถกระผม s กระพริบ เมื่อตอนปีใหม่ กลับจากเชียงใหม่ยังหาคนแซงยากเลยครับ กว่าจะถึงระยอง เฮ้อ เลยเที่ยงคืนเสียค่าทางด่วยด้วย  8)  8)  8)   เลยแค่ไม่กี่นาทีเอง  :ตาย:  :ตาย:  :ตาย:  ถ้าได้ศึกษาวิธีการขับแบบเนียน ๆ มันจะขนาดไหนเนี๊ย

มีปัญหาเรื่องรถ คอซ่า c14nz ปรึกษาได้ครับ 08-5131-5081 ตอบได้เท่าที่มีประสบการณ์ครับ

Offline Kaset

• รุ่นรถ: ASTRA hatchback
  • สีรถ : น้ำเงินเหลือบม่วงแกมดำ
  • เครื่องยนต์: X16XEL
ลงเขาคอซ่าไม่ค่อยเป็นรองใครครับ ขนาดรถกระผม s กระพริบ เมื่อตอนปีใหม่ กลับจากเชียงใหม่ยังหาคนแซงยากเลยครับ กว่าจะถึงระยอง เฮ้อ เลยเที่ยงคืนเสียค่าทางด่วยด้วย  8)  8)  8)   เลยแค่ไม่กี่นาทีเอง  :ตาย:  :ตาย:  :ตาย:  ถ้าได้ศึกษาวิธีการขับแบบเนียน ๆ มันจะขนาดไหนเนี๊ย

เนียนๆแบบนี้เลยรึป่าวฮะ  8) 8)

หรือจะเอาเนียนแบบนี้   :-[ :-[

086-9137682  ชื่อเล่น  แบงค์ ครับ
อยู่เขียงใหม่   

อันนี้ขับไปเที่ยวแม่สลองกันเมื่อ ปีที่แล้วนู้น.... ครับ... นานล่ะ :)

lap Time

Offline thiratoon

• (แก้เบื่อ)Tony 086 578 2181

อันนี้ขับไปเที่ยวแม่สลองกันเมื่อ ปีที่แล้วนู้น.... ครับ... นานล่ะ :)

เหมาเลน กันเลย..ว่างั้น
8)

" ขอพ่อจงสถิตอยู่ ณ สรวงสวรรค์นะครับพ่อ....ลูกรักพ่อครับ"

ออ กล้ิอง ผมติดอยู่ตรง มุมกระจก ขวาสุด อ่ะครับ มันเลยดูว่าผมขับกลางเลนตลอด ติดตรงกลางมันสูงไปฮะ มือถือมันเป็นแบบฝาพับฮะ มันเลยบังถนนครับ เลยต้องแปะข้างๆครับ...  :น้ำร้อน:

สมัยนั้น ไม่รู้จัก นิชิฮาร่า ไม่รู้จัก เทคนิคอะไรทั้งนั้น ยังเข้าเกียร์ผิดอยู่เลย...

แต่ผมว่า ชิโร่ ตอนนั้น เข้าเกียร์ แม่นและง่ายกว่า  ชิโรโร่ ซะอีกครับ... คันนี้มันติดๆ :omg:

เสียงท่อก็ ท่อเดิมๆนะครับ จากคันเก่ายังไม่ใช่คอปบร้า แก๊สมิกเซอร์ครับ

ถ้าใครฟังเสียงรอบเครื่องได้ยินจะเห็นว่า ผมไม่ค่อยได้ลากเท่าไรเลย มีแค่ตอนแซงกับตอนลงดอยฮะ  :น้ำร้อน:

lap Time

นอกเรื่องไปซะไกล...

กลับมาเรื่อง corsa บ้าง...

corsa เป็น รถ ในราคาที่จับต้องได้ และ พื้นฐานค่อนข้างดีใการที่จะเอามาขับใช้งานสนุกๆบนถนนครับ (แปลว่า ทำขับเล่้นได้ แต่ว่า พูดเรื่องลงสนามจริงจัง อุปสรรค์เยอะ ฮะ)

พอดีว่า ผมเองได้เคยลองขับรถมาเยอะ หลายๆยี่ห้อ เพราะว่าคุณแม่ทำเตอนท์รถมือ 2 มาก่อน ตอนที่ได้ลองขับ corsa (สมัยนั้นก็เริ่มซิ่งแล้วตามวัย)  :น้ำร้อน:

รู้สึกได้ชัดมากว่าเป้นรถที่ควบคุมได้ง่ายครับ การตอบสนองดี และ เป็นรถที่ช่วยคนขับเวลาที่คนขับทำพลาด อาจจะเป็นเพราะว่า บาลานท์ตัวรถค่อนข้างดี  ;)

ถ้าใคร เคยให้ผม เทสรถให้ จะจำได้ เวลาที่ผมเทสช่วงล่าง จะค่อนข้างหนักทีเดียว สะบัด+กระชาก เพื่อเช็คความสมบูรณ์  :-[

ตอนที่ใส่ล้อ 13 ยางบ้านๆ แต่ว่า ใ้ช้โช้คสไตท์เมส ตอนนั้น เหมือนขับโกคาท์ครับ ช่วงย่านความเร็ว ไม่เกิน 80 corsa ทำได้เกือบทุกท่าเลย ขับสไลท์เข้าโค้งบนเขาก็ลองมาแล้วฮะ แต่ช่วงความเร็วต่ำๆนะครับ เกิน 60 อันตรายมาก เพราะว่ายางหน้าแคบ ถนนก็แคบ พลาดไปจะตกดอยซะ  :o

ในความเป็นจริง เพื่อความปลอดภัย ถ้าชอบที่จะ เซ็ตรถให้ออกมาขับสนุก ใส่แม๊ก 15 หน้า 6.5-7 นิ้ว ยางถนนเกรดดีๆ(ไม่ใช้ยางสนามหรือยางที่นิ่มเกินไป) ใส่สปริงแต่ง 1 ชุด ราคา 5000 นิดๆ เปลี่ยนโช้คแก๊สไรเดอร์ ก็สามารถขับสนุกๆได้แล้วครับ ขับในเมืองเราได้เลปี่ยนเพราะว่ามันจะมี อณาเขตของ corsa อยู่... อิอิ รูที่ชาวบ้านไปไม่ได้ เราไปได้พอดีฮะ... อิอิ  ;D ;D ;D

lap Time

corsa เป็น รถ ในราคาที่จับต้องได้ และ พื้นฐานค่อนข้างดีใการที่จะเอามาขับใช้งานสนุกๆบนถนนครับ (แปลว่า ทำขับเล่้นได้ แต่ว่า พูดเรื่องลงสนามจริงจัง อุปสรรค์เยอะ ฮะ)

พอดีว่า ผมเองได้เคยลองขับรถมาเยอะ หลายๆยี่ห้อ เพราะว่าคุณแม่ทำเตอนท์รถมือ 2 มาก่อน ตอนที่ได้ลองขับ corsa (สมัยนั้นก็เริ่มซิ่งแล้วตามวัย)  :น้ำร้อน:

รู้สึกได้ชัดมากว่าเป้นรถที่ควบคุมได้ง่ายครับ การตอบสนองดี และ เป็นรถที่ช่วยคนขับเวลาที่คนขับทำพลาด อาจจะเป็นเพราะว่า บาลานท์ตัวรถค่อนข้างดี  ;)

ถ้าใคร เคยให้ผม เทสรถให้ จะจำได้ เวลาที่ผมเทสช่วงล่าง จะค่อนข้างหนักทีเดียว สะบัด+กระชาก เพื่อเช็คความสมบูรณ์  :-[

ตอนที่ใส่ล้อ 13 ยางบ้านๆ แต่ว่า ใ้ช้โช้คสไตท์เมส ตอนนั้น เหมือนขับโกคาท์ครับ ช่วงย่านความเร็ว ไม่เกิน 80 corsa ทำได้เกือบทุกท่าเลย ขับสไลท์เข้าโค้งบนเขาก็ลองมาแล้วฮะ แต่ช่วงความเร็วต่ำๆนะครับ เกิน 60 อันตรายมาก เพราะว่ายางหน้าแคบ ถนนก็แคบ พลาดไปจะตกดอยซะ  :o

ในความเป็นจริง เพื่อความปลอดภัย ถ้าชอบที่จะ เซ็ตรถให้ออกมาขับสนุก ใส่แม๊ก 15 หน้า 6.5-7 นิ้ว ยางถนนเกรดดีๆ(ไม่ใช้ยางสนามหรือยางที่นิ่มเกินไป) ใส่สปริงแต่ง 1 ชุด ราคา 5000 นิดๆ เปลี่ยนโช้คแก๊สไรเดอร์ ก็สามารถขับสนุกๆได้แล้วครับ ขับในเมืองเราได้เลปี่ยนเพราะว่ามันจะมี อณาเขตของ corsa อยู่... อิอิ รูที่ชาวบ้านไปไม่ได้ เราไปได้พอดีฮะ... อิอิ  ;D ;D ;D

นอกจากเปลี่ยนโช๊คแล้ว  สปริงจำเป้นต้องเปลี่ยนด้วยไหมครับ 

กำลังคิดอยู่ว่าจะเปลี่ยนพอดี  อยากให้มันโหลดต่ำลงมาอีกซักนิดนึงด้วย

นอกจากเปลี่ยนโช๊คแล้ว  สปริงจำเป้นต้องเปลี่ยนด้วยไหมครับ 

กำลังคิดอยู่ว่าจะเปลี่ยนพอดี  อยากให้มันโหลดต่ำลงมาอีกซักนิดนึงด้วย

ปรกติ ถ้าคนที่คิดจะสนุกกับการขับรถนะครับ...

ผมจะแนะนำให้เปลี่ยนทีละอย่าง คือเปลี่ยน โช้คก่อน... ให้รู้ว่าเราทำอะไรแล้วมันต่างจากเดิมอย่างไร...

แล้วค่อยเปลี่ยนสปริงตาม เมื่อ รู้สึกว่า เริ่ม ชินกับ ความเร็วที่เพิ่มขึ้นครับ...

เป็นการฝึกจับความรู้สึกและอาการที่เปลี่ยนแปลงของรถครับ  :)

แล้วมันจะต่อยอดจะพัฒนา ทักษะการขับได้ง่ายขึ้นครับ  ;)

lap Time

Offline new corsa b

• ซื่อ มด ครับ ๐๘-๙๙๙๔๔๑๙๘
 ;D

ใช่เครื่องมันแรงมันเลยพังเร็ว เลยต้องโอเวอร์ฮอร์ ใหม่ ไม่ทำก็วิ่งควันขาวควันดำกินน้ำมันเครื่องวันละครึ่งลิตร ไม่ได้อยากทำเครื่องหลอกแต่ไฟวร์บังคับ... ช่วงล่างก็เปลี่ยนเป็น Steinmetz(บริวสไตร์)

ก็ยังไม่โดนมันยังนิ่มๆไป ส่งสัยต้องเปลี่ยนมาเป็น สปริง Apex โช้ค Koni แบบเจี๊ยบแล้วเละ แต่เดียวรอเก็บเงินซื้อโช้คก่อน...แรงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงง

(ตอนซื้อมาแรง แต่งงตอนซ่อม เป็นที่มาของคำด้านบน)

Offline jeabjamiro

• ผมมันเสือ ไม่ใช่เซียน เหอะๆ
  • No.: in 05
  • รุ่นรถ: ASTRA VAN
  • สีรถ : ขาวโบ๊ะ
  • เครื่องยนต์: x20xev AT------เครื่องตัดหญ้า
ต้องพูดว่ารูที่ชาวบ้านเขาไม่ไป ไอ้ต้นมันจะไปมากกว่าว่ะ ฮ่าๆๆๆๆๆๆ
ยิ่งช่วงเชียงรายนะโห...เยี่ยมขอในเมืองนะ เหอะๆ เตรียมเกาะกันกระสุนด้วยน้อ...

ช่วยโช๊คถ้าพี่มดมีงบขนาดซื้อโคนี่ชุดละ 20000+สปริง 5000 นะแนะนำว่าไปเทพารักษ์ดีกว่าครับ เลือกได้
จริงๆ โคนี่มันนิ่มนะครับ แต่ช่วงชักมันจะยาว บิวจะกระชับกว่า

หน้าไม่ให้แต่ใจพระครับ
สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม และวาระ เฮ้อ.....แต่กว่าจะถึงวันนั้นคนดีต้องเจ็บกันอีกเยะ เหอะๆ
jeabjaMIro : OPEL ASTRA VAN 8V 1.6 GL 1993
                   : FIAT 850 SPORT COUPE'

Opel Vauxhall Corsa B Astra Vectra B Omega Kadett Kapitan Olympia C14NZ C12NZ X14XE X16XE X16XEL X18XE X18XE1 X20XEV Z22SE C20NE C20SE C20XE C2OLET X25XE C25XE X30XE imcher stiemetz zifira

รถยนต์ ขับรถ Opel in Thai โอเปิล อิน ไทย สนาม ซ่อม แต่ง คลับ club love lover modify talk host server online network game เกมส์ colocation co-location ล้อ ยาง ช่วงล่าง เครื่อง