สตาร์ทรถแล้วดัง..ปัง..

moon22 · 6126

Offline moon22

• น้องใหม่ในยุทธจักร
  • *
สวัสดีพี่ๆทุกคนนะครับ
คือว่าผมก็น้องใหม่เรื่องรถด้วยนะครับ ยังหัดขับรถอยู่เลยครับ แรกๆก็สตาร์ทติดปกติ แต่ด้วยมือใหม่หัดขับก็เลยมีเรื่องรถดับบ่อยหน่อย สตาร์ทเลยบ่อยหน่อย แล้วก็สตาร์ทไม่ติดครับ เลยไม่รู้ทำยังไงเลยทิ้งไว้สิบห้านาทีแล้วลองสตาร์ทใหม่ แล้วก็ขืนจนมันติด แต่ก็เริ่มยากแล้วคือสตาร์ทหลายครั้งหน่อย แล้วก็เลยมาจอดหน้าบ้านพอดับเครื่องจากนั้นก็ไม่ติดเหมือนเดิม ก็ทิ้งไว้เหมือนเดิมแล้วลองสตาร์ทดู ทีนี้ยังไงก็ไม่ติดแล้วครับ จนลองขืนอีกครั้งทีนี้ดังปังเหมือนพลุเลยครับ ผมเลยกลัวครับเพราะไม่เป็นอะไรเลย ก็เลยตามช่างแก๊สรถยนต์มาครับเพราะรถใช้แก๊ส มาถึงช่างก็สตาร์ทครั้งเดียวติด แล้วก็รีบดับเครื่องแล้วเปลี่ยนหัวเทียนทั้งสี่อย่างไว แล้วก็ลองอีกครั้งทีนี้ไม่ติดไม่มีเสียงอะไรเลย แล้วช่างก็บอกว่าแบตหมดให้หารถมาจั๊มแบตให้หน่อย พอจั๊มเสร็จก็ติดแล้วช่างก็เหยียบคันเร่งค้างไว้พักใหญ่ แล้วเค้าก็บอกว่า "รถเปลี่ยนเป็นใช้น้ำมันแล้วสตาร์ทไม่ติดอีกอย่างต้องไปอู่ แต่ตอนนี้ที่เปลี่ยนหัวเทียนไป 400.-ครับ" แม่ผมเลยชะงักถามว่าค่าอะไรนัก เค้าก็บอกว่าค่าหัวเทียนสี่หัวสองร้อยค่าแรงสองร้อย ก็เลยแซวว่าหัวเทียนของเก่านี่ครับไม่ได้เห็นมีกล่องหรืออะไรมาเลย ช่างเลยบอกว่าผมว่าพึ่งถอดจากลูกค้ามายังใหม่อยู่ครับใช้ได้อีกนาน จากนั้นเลยต่อรองเหลือ300.-พร้อมกับช่างทิ้งท้ายไว้ว่าไปร้านแบตอีกทีนะครับ

ยาวหน่อยนะครับ มือใหม่ขอคำแนะนำจากพี่ๆด้วยครับ
ขอบคุณพี่Nuiด้วยครับที่ผมโทรไปขอคำแนะนำ

น้องใหม่รถยังขับไม่เป็นเลย 087-7466887 หมู
อยู่จันทบุรีนะครับ

Offline bassoat

• ผู้เยี่ยมยุทธ
ตอนนี้รถติดหรือยังครับ

ถ้าช่างบอกว่าเป็ที่แบต

เราก็เช็คแบตก่อนครับดูตาแมวครับว่ายังโอเคไหม น้ำกลั่นพอไหม จากนั้นก็เช็คระบบไดชาทว่ามันชาทเข้าหรือไม่

แล้วที่สำคัญบอกพิกัดครับว่าอยู่ตรงไหน เผื่อเซอร์วิสทีมของเวปจะวิ่งเข้าไปช่วยได้ครับถ้าไม่ไกลมากนัก

• *
ขอบคุณมากครับ วันนี้ว่าจะไปร้านแบตดูครับผม ยังกังวลอยู่ว่าเสียงที่ดังขึ้นมาเกิดจากอะไรครับ
ผมอยู่จันทบุรีครับ หมู่บ้านศิริกานครับ

น้องใหม่รถยังขับไม่เป็นเลย 087-7466887 หมู

Offline หนานมา

• ยอดฝีมือแห่งแค้วน
  • luangsu_m@hotmail.com
  • No.: 34
  • รุ่นรถ: แอสตร้าแวน
  • สีรถ : สีเทา
  • เครื่องยนต์: พันหกอีโคฯ
เสียงที่ดังเกิดจากแบ๊คไฟร์ ครับ

รถดับบ่อย สงสัยจูนแก๊สบางไปครับ...

ส่วนเรื่องที่ว่า ใช้น้ำมันแล้วสตาร์ทไม่ติด ก้อต้องไปไล่ระบบน้ำมันครับ

เมื่อเป็นแก๊ส สตาร์ทติด เป็นน้ำมันมันก้อต้องติดด้วย

ถ้้าเป็นที่ระบบไฟ...ไม่ติดทั้งสองอย่างครับ

สรุป...ช่างคนนี้ไว้ใจไม่ได้ครับ.... :ตาย:

เดี๋ยวมันก้อไปคิดค่าหัวเทียนกับลูกค้าคันที่มันถอดมากอีกต่อหนึ่ง :-X

>:( ช่างระยำแบบนี้ยังมีอยู่อีกเหรอ

“คำฮักน้องกูปี้จักเอาไว้ในน้ำก็กลั๋วหนาว  จักเอาไว้พื้นอากาศ กล๋างหาว ก็กลั๋วหมอกเหมยซอนดาวลงมาขะลุ้ม  จักเอาไปใส่ในวังข่วงคุ้ม ก็กลั๋วเจ้าป๊ะใส่แล้วลู่เอาไป  ก็เลยเอาไว้ในอกในใจ๋ตัวจายปี้นี้  จักหื้อมันไห้อะฮิอะฮี้ ยามปี้นอนสะดุ้งตื่นเววา”
- สมเจตน์ วิมลเกษม

• *
แบ๊คไฟร์เหรอครับ งั้นผมลองเข้าไปเช็คแบตแล้วเข้าศูนย์เชพดีกว่าไหมครับ เพราะซื้อรถมายังไม่ได้เช็คอะไรเลยครับผม
รถดับบ่อยเป็นเพราะผมเองครับ หัดขับอยู่ครับผม :-X วิ่งได้ร้อยนึงยังokอยู่ครับแต่ถ้าสตาร์ทแล้วจอดนี่กลิ่นแก๊สหึ่มเลยครับ
เรื่องน้ำมันนี่ช่างที่เปลี่ยนหัวเทียนเค้าบอกว่าใช้แก๊สสตาร์ทติดแต่ใช้น้ำมันไม่ติดเค้าว่าต้องไล่เช็ค เค้าบอกว่าเติมแล้วไม่ใช้เลยแล้วถ้าเป็นซอฮอร์ด้วยมันจะระเหยแล้วเหนียวๆเลยทำให้ต้องไล่ดูอ่ะครับ
ผมก็มือใหม่ไม่เป็นอะไรเลยก็คงโดนฟันอย่างนี้แหละครับ แต่ผมเข้าใจครับทยอยทำไปทีละอย่าง เพราะบางคนก็ถามว่าที่ดังเป็นเพราะหม้อต้มหรือเปล่า ผมเองก็ทำอะไรไม่เป็นเลย ก็ต้องให้พี่ๅช่วยแนะนำแหละครับ ผมก็เลยเข้ามาแชร์กับพี่ๆครับ
ขอบคุณมากครับ

Offline PeeSard

• DekGayRay's
  • DIY ไม่ทำไม่รู้..*v*
  • No.: 3
  • รุ่นรถ: Corsa GSi
  • สีรถ : แดง
  • เครื่องยนต์: X16XE 16V 105Hp
เช็คหัวเทียนกับสายหัวเทียนดูด้วยนะ
เหมือนว่า มันจะเผาไหม้ไม่ดีรึป่าว..กลิ่นแก๊สออกซะขนาดนั้น

+นู๋แดง GSi ไปได้ทุกที่+

เกี่ยวกับนู๋ซ่า มีปัญหาอะไร โทรมาได้เลยครับ
ส่วนตัว GSM : 0 89 0 31 55 99

NCStyle Mobile Kiosk
ซุ้มขายของสำเร็จแนวคลาสสิต

แบ๊คไฟร์เหรอครับ งั้นผมลองเข้าไปเช็คแบตแล้วเข้าศูนย์เชพดีกว่าไหมครับ เพราะซื้อรถมายังไม่ได้เช็คอะไรเลยครับผม
รถดับบ่อยเป็นเพราะผมเองครับ หัดขับอยู่ครับผม :-X วิ่งได้ร้อยนึงยังokอยู่ครับแต่ถ้าสตาร์ทแล้วจอดนี่กลิ่นแก๊สหึ่มเลยครับ
เรื่องน้ำมันนี่ช่างที่เปลี่ยนหัวเทียนเค้าบอกว่าใช้แก๊สสตาร์ทติดแต่ใช้น้ำมันไม่ติดเค้าว่าต้องไล่เช็ค เค้าบอกว่าเติมแล้วไม่ใช้เลยแล้วถ้าเป็นซอฮอร์ด้วยมันจะระเหยแล้วเหนียวๆเลยทำให้ต้องไล่ดูอ่ะครับ
ผมก็มือใหม่ไม่เป็นอะไรเลยก็คงโดนฟันอย่างนี้แหละครับ แต่ผมเข้าใจครับทยอยทำไปทีละอย่าง เพราะบางคนก็ถามว่าที่ดังเป็นเพราะหม้อต้มหรือเปล่า ผมเองก็ทำอะไรไม่เป็นเลย ก็ต้องให้พี่ๅช่วยแนะนำแหละครับ ผมก็เลยเข้ามาแชร์กับพี่ๆครับ
ขอบคุณมากครับ

เป็นเพียงข้อแนะนำนะครับ

อันดับแรก ใช้โซฮอฯ ให้หมด หรือ สักครึ่งถังแล้วเติม 91 ลงไปเจือจาง แล้วหลังจากนั้นก้อเติม 91 ตลอดไป

เรื่องกลิ่นแก๊ส...ผมเดาเอาว่า...ช่างจูนมาแบบ ปล่อยไอเดิ้ลเยอะ ปิดเซ๊นต์ฯมาก  รอบต่ำถึงได้กลิ่น ส่วนรอบสูงแก๊สไม่พอ

จริงๆรถติดแก๊ส ควรจะมี เอ-เอฟ มิเตอร์ ไว้ดูการเผาไหม้ครับ...มันควรจะสม่ำเสมอ ทั้งรอบต่ำและรอบสูง

“คำฮักน้องกูปี้จักเอาไว้ในน้ำก็กลั๋วหนาว  จักเอาไว้พื้นอากาศ กล๋างหาว ก็กลั๋วหมอกเหมยซอนดาวลงมาขะลุ้ม  จักเอาไปใส่ในวังข่วงคุ้ม ก็กลั๋วเจ้าป๊ะใส่แล้วลู่เอาไป  ก็เลยเอาไว้ในอกในใจ๋ตัวจายปี้นี้  จักหื้อมันไห้อะฮิอะฮี้ ยามปี้นอนสะดุ้งตื่นเววา”

Offline Tanu

• หนึ่งในใต้หล้า
  • ผมว่า คนขับรถโอเปิ้ล เป็นคนฉลาด...ครับ
  • No.: ...
  • รุ่นรถ: Vauxhall Astra Cesaro 2.0i Hatchback
  • สีรถ : White
  • เครื่องยนต์: C20NE
 :( > > > เรื่องน้ำมันนี่ก็มีส่วนนะครับ....เดิมผมเติมโซฮอล์์...ผสมกับ...เบ็นซิน 91 ลืมๆ ไปมั่งก้เติมโซฮอลล์อย่างเดียว...รถมีอาการ สะดุด สะอึกสะอื้น...

บางวันสตาร์ท ติตยากมาก....เคยมีไฟร์แบ็ค...กับกลินน้ำมันฟุ้งไปหมด....หลังจากนันผมลอง..เติม เบ็นซิน 91 เต็มถัง....อาการสะอึกสะอื้นหายเงียบ...

หลังจากนั้นก้มาทำท่อ...เปลี่ยนหัวเทียน..ได้สายหัวเทียนใหม่....สตาร์ทติดชึ่ง...แล้วก้ลืมโซฮอลล์ไปเลยครับ....ถึงจะแพงกว่าแลกกับรถไม่มีปัญหา...

ผมยอมครับ..... :please:

http://www.opel.in.th/index.php/topic,1053.0.html

1993 Vauxhall Astra 2.0 Cesaro Hatchback.

The Cesaro was a limited edition model of the third generation Astra, not entirely sure what the specific details of it were, but it does appear different from the regular models, note the rather nice alloy wheels. Funnily enough, this shape Astra has really survived quite well into this decade, they are slightly thinner on the ground, but still very frequent sights. I didn't used to like them, but they

• *
ขอบคุณพี่ๆที่ให้คำแนะนำครับ ตอนนี้ที่ทำไปก็คือเปลี่ยนหัวเทียน สามร้อย แล้วก็เช็คแบตอีกแต่แม่ไปทำพอดีผมไม่อยู่ แล้วก็เปลี่ยนติ๊กน้ำมันเพราะของเดิมน้ำมันใช้ไม่ได้ครับ ก็เลยสตาร์ทน้ำมันแล้วก็สับเป็นแก๊สเอา
แต่ตอนนี้เช้าๆจะสตาร์ทไม่ติดครับ เลยเรียกช่างมาดู เค้าบอกว่าต้องเดินสายไฟใหม่ เพราะว่าเวลาบิดกุญแจก่อนสตาร์ทคือว่าพัดลมคอมแอร์มันหมุนทั้งๆที่ปิดแอร์ครับ เค้าบอกว่ามันอาจจะดึงแบตเลยทำให้สตาร์ทไม่ติดเลยต้องดูว่าเค้าเดินสายยังไงอาจจะเดินใหม่ครับ อีกปัญหาคือหม้อน้ำมีน้ำซึมด้วยครับ ทยอยทำอยู่เรื่อยๆครับ

Offline มือใหม่corsa

• เจ้าซ่าส์ ชาเขียว
  • No.: เจ้าซ่าส์ชาเขียว เบอร์ 69
  • รุ่นรถ: CORSA 3Dr.
  • สีรถ : เขียวปรี๊ด
  • เครื่องยนต์: เครื่องวีออซ 1NZ-VVTI AUTO
สู้กันต่อไปทาเคชิ

เจ้าซ่าส์ชาเขียว CORSA 1.4i 3Dr. Auto Top Speed 100Km/Hr.
สมาคมวิทยุสื่อสารเพื่อการพัฒนา / ชมรมนักวิทยุสมัครเล่นเพื่อนพัฒนา http://www.vr144650.com
e20mmo@gmail / hotmail.com

http://e20mmo.multiply.com

ขอบคุณพี่ๆที่ให้คำแนะนำครับ ตอนนี้ที่ทำไปก็คือเปลี่ยนหัวเทียน สามร้อย แล้วก็เช็คแบตอีกแต่แม่ไปทำพอดีผมไม่อยู่ แล้วก็เปลี่ยนติ๊กน้ำมันเพราะของเดิมน้ำมันใช้ไม่ได้ครับ ก็เลยสตาร์ทน้ำมันแล้วก็สับเป็นแก๊สเอา
แต่ตอนนี้เช้าๆจะสตาร์ทไม่ติดครับ เลยเรียกช่างมาดู เค้าบอกว่าต้องเดินสายไฟใหม่ เพราะว่าเวลาบิดกุญแจก่อนสตาร์ทคือว่าพัดลมคอมแอร์มันหมุนทั้งๆที่ปิดแอร์ครับ เค้าบอกว่ามันอาจจะดึงแบตเลยทำให้สตาร์ทไม่ติดเลยต้องดูว่าเค้าเดินสายยังไงอาจจะเดินใหม่ครับ อีกปัญหาคือหม้อน้ำมีน้ำซึมด้วยครับ ทยอยทำอยู่เรื่อยๆครับ

เมื่อบิดสวิทย์กุญแจออนแล้ว....ให้ลองเปิดสวิทย์แอร์แล้วปิด แอร์มันจะหยุด แล้วจะสามารถเปิด-ปิดได้ตามปกติครับ

แอสตร้าผมมันจะเป็นแบบนี้ตลอดหากว่ามีการถอดขั้วแบตฯ

• *
ขอบคุณพี่หนานมาครับ ผมลองทำตามแล้ว แต่แอร์มันก็ไม่หยุดครับ ตอนนี้คือตอนเช้าสตาร์ทไม่ติดครับ แต่ถ้าติดก็ติดยาวครับ ถ้าวันนี้ว่างๆจะลองเข้าศูนย์เชพดูครับ

ไม่รู้ว่าเข้าศูนย์ไปรึยัง....

ถ้ายัง...ก้อลองมุดๆ ถอดปลั๊กชุดของสวิทย์แอร์ดูก่อนครับ

ถ้าหาย ก้อเป็นที่ตัวนี้แหละ...ค่อยรื้อซ่อมอีกที

• *
อ๋อครับผม ตอนนี้ส่งศูนย์ไปแล้วอ่ะครับ แล้วมีความคืบหน้าอย่างไรแล้ว รบกวนด้วยนะครับ

• *
ช่างโทรมาแจ้งวันนี้ว่าต้องเปิดวาล์วลูกสูบถ้าผิดขออภัยครับ ไม่มีความรู้จริงๆ ค่าซ่อมประมาณ20,000.-
ยังไม่มีตังเลยครับสงสัยคงต้องเอากลับมาก่อน :please:

เปิดทำไม....

ทำไมต้องเปิด...

ค่าซ่อมสองหมื่น...ไปเอารถออกมาก่อนเลยครับ...

เอาไปให้ช่างอู่ทั่วๆไปวัดแรงอัดดูก่อนครับ ค่าแรงคงไม่แพง

• *
ผมก็ไม่แน่ใจครับพี่หนานมา คือเค้าโทรมาแจ้งผมก็ไม่มีความรู้เรื่องนี้ ผมเห็นค่าซ่อมก็คิดอะไรไม่ออก เพราะที่ส่งเข้าศูนย์เพราะสตาร์ทรถตอนเช้ายังไงก็ไม่ติดเท่านั้นเอง แต่ถ้าติดแล้วปกติโลดครับ ตอนนี้ก็บอกที่ศูนย์แล้วครับว่าแก้ไขเบื้องต้นได้ไหม ถ้าไม่ได้คงต้องเอากลับก่อนครับ แล้วอาจหาช่างข้างนอกเช็คตามที่พี่หนานมาแนะนำมา ขอบคุณครับ

Offline suny11

• VIP's Member
  • เจนวิทย์ เทพละออง
  • รุ่นรถ: Crosa-3Doors Astra-Caravan Zafira-Spot & YAMAHA-XS250SP
  • สีรถ : ฟ้า บรอนซ์ มิราจ
  • เครื่องยนต์: C14NZ C16SE Z22SE
ถ้าสตาร์ทถ้าติดใช้งานได้ปกติไม่ใช่ปัญหาจากข้างในแล้วละครับ...................

เอาออกมาตั้งหลัก....แล้วอยู่ที่ไหนครับ............สมาชิกได้แนะนำถูก..........

ผมไม่ได้รักกษัตริย์ที่ความเป็นกษัตริย์
แต่รักที่เป็นยิ่งกว่ากษัตริย์
คือเป็นศูนย์รวมจิตใจคนทั้งชาติ
ที่ในหลวงทำมาตลอดตั้งแต่เป็นพระเจ้าแผ่นดิน
ไม่ใช่หน้าที่ของกษัตริย์เลย
***ยืมมาจากเสรีไทยเว็บบอร์ด***

มีชีวิตที่ลิขิตเอง!O8I958792O

• *
รถอยู่ที่ศูนย์เชฟตัวเมืองจันทบุรีครับ ส่วนผมอยู่ในหมู่บ้านศิริการ เบื้องต้นถามพี่Nuiสมาชิกในเว็ปเหมือนกันครับ แต่เซ้าซี้มากกลัวพี่ๆจะรำคาญ คืบหน้ายังไงแล้วจะแจ้งให้พี่ๆทราบครับ ขอบคุณสำหรับคำแนะนำด้วยครับ

Offline suny11

• VIP's Member
  • เจนวิทย์ เทพละออง
  • รุ่นรถ: Crosa-3Doors Astra-Caravan Zafira-Spot & YAMAHA-XS250SP
  • สีรถ : ฟ้า บรอนซ์ มิราจ
  • เครื่องยนต์: C14NZ C16SE Z22SE
ถ้าแนะนำแล้วไม่ดันทุรังไม่มีใครรำคาญหรอกครับ..............แต่ถ้าไม่เชื่อเสียเงินแล้วไม่หายมาถามใหม่อันนี้หลอนครับ :วิญญาณ:

ผมไม่ได้รักกษัตริย์ที่ความเป็นกษัตริย์
แต่รักที่เป็นยิ่งกว่ากษัตริย์
คือเป็นศูนย์รวมจิตใจคนทั้งชาติ
ที่ในหลวงทำมาตลอดตั้งแต่เป็นพระเจ้าแผ่นดิน
ไม่ใช่หน้าที่ของกษัตริย์เลย
***ยืมมาจากเสรีไทยเว็บบอร์ด***

มีชีวิตที่ลิขิตเอง!O8I958792O

Offline chairai

• กิ๊ฟ ลำพูน
  • รุ่นรถ: opel corsa c14nz 1.4 AT
  • สีรถ : ฟ้าจร้า
  • เครื่องยนต์: เครื่อง c14nz เกียร์ออโต้
เดี๋ยววันที่ 12 นี้ผมมีโอกาศแวะไปจันเดี๋ยวผมไปช่วยดูให้ครับ ยังไงก็ทิ้งเบอร์โทรไว้บ้างก็ดีครับ ใครอยากให้คำแนะนำจะได้ช่วยเหลือได้ครับ

มีปัญหาเรื่องรถ คอซ่า c14nz ปรึกษาได้ครับ 08-5131-5081 ตอบได้เท่าที่มีประสบการณ์ครับ

Offline มือใหม่corsa

• เจ้าซ่าส์ ชาเขียว
  • No.: เจ้าซ่าส์ชาเขียว เบอร์ 69
  • รุ่นรถ: CORSA 3Dr.
  • สีรถ : เขียวปรี๊ด
  • เครื่องยนต์: เครื่องวีออซ 1NZ-VVTI AUTO
รถอยู่ที่ศูนย์เชฟตัวเมืองจันทบุรีครับ ส่วนผมอยู่ในหมู่บ้านศิริการ เบื้องต้นถามพี่Nuiสมาชิกในเว็ปเหมือนกันครับ แต่เซ้าซี้มากกลัวพี่ๆจะรำคาญ คืบหน้ายังไงแล้วจะแจ้งให้พี่ๆทราบครับ ขอบคุณสำหรับคำแนะนำด้วยครับ

>:( >:( >:(เอาอีกแล้วศูนย์นี้หรือเปล่าที่ฟันค่าซ่อมเกียร์ป๊ะป๋าของป้าแอร์เมื่อคราวก่อนอ่ะ  เห็นพวกขับโอเปิ้ลมันหมูมากหรือไงเนี่ย :( :( :( ผมเคยเป็นอาการแบบนี้เคยเปลี่ยนเซนโง่น้ำแล้วหายอ่ะครับแต่ไม่รู้จะเหมือนกันหรือเปล่านะ

เจ้าซ่าส์ชาเขียว CORSA 1.4i 3Dr. Auto Top Speed 100Km/Hr.
สมาคมวิทยุสื่อสารเพื่อการพัฒนา / ชมรมนักวิทยุสมัครเล่นเพื่อนพัฒนา http://www.vr144650.com
e20mmo@gmail / hotmail.com

http://e20mmo.multiply.com

• *
เดี๋ยววันที่ 12 นี้ผมมีโอกาศแวะไปจันเดี๋ยวผมไปช่วยดูให้ครับ ยังไงก็ทิ้งเบอร์โทรไว้บ้างก็ดีครับ ใครอยากให้คำแนะนำจะได้ช่วยเหลือได้ครับ
ขอบคุณมากครับ 087-7466887 หมู  :ตาปิ้ง:

>:( >:( >:(เอาอีกแล้วศูนย์นี้หรือเปล่าที่ฟันค่าซ่อมเกียร์ป๊ะป๋าของป้าแอร์เมื่อคราวก่อนอ่ะ  เห็นพวกขับโอเปิ้ลมันหมูมากหรือไงเนี่ย :( :( :( ผมเคยเป็นอาการแบบนี้เคยเปลี่ยนเซนโง่น้ำแล้วหายอ่ะครับแต่ไม่รู้จะเหมือนกันหรือเปล่านะ
อ่าาา ดีจังที่มีพี่ๆชาวโอเปิ้ลช่วยให้คำแนะนำ

• *
ตอนนี้เอากลับมาแล้วครับ ช่างที่ศูนย์บอกว่าที่สตาร์ทไม่ติดมันก็เหมือนคนวันนี้ไม่ปวดท้องพรุ่งนี้ปวดท้อง เพราะอยู่ที่นู่นมันสตาร์ทติดตลอด  :-X
ตอนนี้เอากลับมาแล้ว ช่างที่ศูนย์บอกว่าวาล์วมันดัง แก๊กๆๆๆ เลยเอาไปซ่อมต่อกับช่างข้างนอกนะครับ ประมาณการ2,000.-

ตอนนี้เอากลับมาแล้วครับ ช่างที่ศูนย์บอกว่าที่สตาร์ทไม่ติดมันก็เหมือนคนวันนี้ไม่ปวดท้องพรุ่งนี้ปวดท้อง เพราะอยู่ที่นู่นมันสตาร์ทติดตลอด  :-X
ตอนนี้เอากลับมาแล้ว ช่างที่ศูนย์บอกว่าวาล์วมันดัง แก๊กๆๆๆ เลยเอาไปซ่อมต่อกับช่างข้างนอกนะครับ ประมาณการ2,000.-

เรื่องวาล์วดัง....

ลองเปลี่ยนใช้น้ำมันเครื่องเกรดดีๆหน่อยก้อน่าจะหาย

http://www.opel.in.th/index.php/topic,1592.0.html

ถ้้าไม่หายก้อถอดล้าง ล้างไม่หายก้อเปลี่ยน

Opel Vauxhall Corsa B Astra Vectra B Omega Kadett Kapitan Olympia C14NZ C12NZ X14XE X16XE X16XEL X18XE X18XE1 X20XEV Z22SE C20NE C20SE C20XE C2OLET X25XE C25XE X30XE imcher stiemetz zifira

รถยนต์ ขับรถ Opel in Thai โอเปิล อิน ไทย สนาม ซ่อม แต่ง คลับ club love lover modify talk host server online network game เกมส์ colocation co-location ล้อ ยาง ช่วงล่าง เครื่อง