[ Corsa ] พ่อแม่น้องมุกค่ะ

man326 · 15529

Offline thiratoon

• ยอดฝีมือแห่งแค้วน
  • (แก้เบื่อ)Tony 086 578 2181
Reply #30 on: 11 Jan 2011, 23:17
ยินดีต้อนรับคร๊าบ :) :) :)  ทามตามที่พี่ๆน้องๆคุณลุงคุณป้าคุณตาคุณยายคุณปู่คุณย่าคุณว่าที่พ่อตาแม่ยายว่าที่ลูกเขยทั้งหลายแนะนำมาก้อแล้วกันนะครับ
คุณป๋าก็ อย่าเพิ่งบอกใครสิค๊าบ..เค้าเขิ๋ลน๊า...

" ขอพ่อจงสถิตอยู่ ณ สรวงสวรรค์นะครับพ่อ....ลูกรักพ่อครับ"

Offline khomsan

Reply #31 on: 11 Jan 2011, 23:20
เอ้าโทนี่อย่าร้อนตัวสิ    เดี๋ยวอดนะ  อุตสาห์เล็งๆไว้ให้ลูกสาวอยู่เนี้ย ;) ;) 8) 8) 8)

ขับแอสตร้าชีดาน 4 ประตู  จอดมากว่าเข้าอู่

Offline aor

Reply #32 on: 11 Jan 2011, 23:24
ยินดีต้อนรับครับ
มาใหม่ แบตเตอร์รี่ก็ผิดสเปคเลยนะ ต้องใช้แบตฯ ขั้วจมนะครับ เปลี่ยนให้ตรงสเปคเถอะครับ
สายพานราวลิ้น ลูกรอก ปั๊มน้ำ จับเปลี่ยนใหม่ก่อนใช้งานจริงในชีวิตประจำวันนะครับ อันนี้ให้เป็น first priority เลยนะครับ
สายพานราวลิ้น ลูกรอก เปลี่ยนทุก 40,000 กม. หรือทุก 4 ปี แล้วแต่ว่าอย่างไหนถึงก่อนกัน อย่าชะล่าใจว่า รถวิ่งมาน้อย เพราะอายุ
มันก็ปาเข้าไป 16-17 ปีแล้ว ชิ้นส่วนต่าง ๆ ทะยอยกลับเยอรมัน ตรวจสอบช่วงล่าง ผ้าเบรค ยาง ระบบหล่อเย็น ระบบแอร์ เกียร์ ฯลฯ
สุดท้าย ก็หมั่นเข้าไปหาอ่านความรู้ตามกระทู้ต่าง ๆ ในเว็ปนี้ จะได้ประโยชน์มากมาย
ท้ายสุด ตนเป็นที่พึ่งพิงแห่งตนก่อนนะครับ สาธุ

คุณaorค่ะสายพานราวลิ้น ลูกรอก ปั๊มน้ำ สามารถใช้ได้ทั่วไปหรือต้องของopelเท่านั้นค่ะ

ต้องใช้ของตรงรุ่นเด้อ ติดต่อพี่กุ้งลุงบัติเลยครับ เดี๋ยวทั้งสองท่านจัดแบบราคามิตรภาพให้
http://www.opel.in.th/index.php/topic,7069.0.html

Offline man326

• น้องใหม่ในยุทธจักร
  • *
Reply #33 on: 11 Jan 2011, 23:25
ยินดีต้องรับคร้าบ.... :)

อะไรจำเป็นต้องทำ จัดการก่อนนะครับ เพื่อความปลอดภัย... :)
พรุ่งนี้คงไปเปลี่ยนแบตก่อนค่ะ

• *
Reply #34 on: 11 Jan 2011, 23:43

รู้ได้ไงคับว่าชอบตกปลา
แฮะ แฮะ แฮะ... ต้องหาแบบนี้ ไปใช้ครับ ไม่กี่บาท ฮะ.

กะว่าจะหาแบบนี้พอดีคับไว้ทำตัวเครื่องแจ่มๆๆก่อนนะคับ จัดแน่ๆๆ
แต่ตอนนี้ สิ่งนี้ มีหนึ่งเดียวในเมืองไทยเลยก็ว่าได้นะครับ....(มีคนแอบขำ)
:ตาปิ้ง: :ตาปิ้ง: :ตาปิ้ง: :ตาปิ้ง:

Offline thiratoon

• (แก้เบื่อ)Tony 086 578 2181
Reply #35 on: 12 Jan 2011, 00:21
ตกลงใครเป็นเจ้าของ account นี้ครับ  พรานแมน หรือ ซ้อแนนครับ   เดี๋ยวคับ เดี๋ยวค่ะ  มรึน..อิอิ :-*

" ขอพ่อจงสถิตอยู่ ณ สรวงสวรรค์นะครับพ่อ....ลูกรักพ่อครับ"

• *
Reply #36 on: 12 Jan 2011, 10:58
ตกลงใครเป็นเจ้าของ account นี้ครับ  พรานแมน หรือ ซ้อแนนครับ   เดี๋ยวคับ เดี๋ยวค่ะ  มรึน..อิอิ :-*
แบ่งกันเล่นค่ะ เด๋วจะแยกกันหล่ะ อิอิ :) :)

Offline aor

Reply #37 on: 12 Jan 2011, 11:43
เอาเข้าอู่ที่วางใจได้นะครับ (เข้าไปหาดูในเว็ปนี้แหล่ะ บอกหมดว่าอู่ไหนดีใช้ได้)
- อ้อ เช็คดูยางรองแท่นเครื่องแท่นเกียร์ด้วยนะครับ อันนี้สำคัญ ชิ้นส่วนที่ทำจากยางมันจะเสื่อมตามเวลา หากยางรองแท่นเครื่องเสื่อม
สภาพและทรุด เครื่องเอียง ก็น่าจะเป็นสาเหตุหลักที่ทำให้ชิ้นส่วนภายในเครื่องยนต์ชำรุด และในที่สุดก็ต้อง overhaul กันอย่างเลี่ยง
ไม่ได้ ท่อยางท่อน้ำต่าง ๆ บวมก็จับเปลี่ยนใหม่ซะ ยางปิดหัวโช้ค/รองเบ้าโช้คจับเปลี่ยนไปพร้อมกับโช้คทีเดียวเลย
- ถ้ากำลังเห่อ ก็หมั่นทำความสะอาดในห้องเครื่องด้วย (นอกเหนือจากการล้างภายนอก) มือนั่นแหละ ล้วงเข้าไปเช็ดอะไรได้ก็ล้วงโลด
จะได้คอยสังเกตชิ้นส่วนต่าง ๆ มีคราบน้ำมัน คราบขี้เกลือ ท่อยางบวม หรืออะไรผิดสังเกตหรือไม่ ทำให้ติดเป็นนิสัย จะได้ประโยชน์ และ
เมื่อเจอปัญหาจะได้ซ่อมแก้ไขได้ทันท่วงที และมั่นใจในการขับขี่ครับ
- ลองเอียงคอดูรูป เหมือนกับท่อน้ำเข้าเครื่อง (ที่เป็นท่อยางสีดำ) จะบวมหรือเปล่า ลองเช็คดูนะครับ ถ้ามีคราบขี้เกลือ/ตะกรันสีขาว ๆ
อยู่บริเวณนั้น แสดงว่าอาจมีการรั่วซึมได้ (coolant ที่รั่วออกมา มันจับเป็นคราบขาว) ย้ำอีกครั้งครับ สายพานราวลิ้น ลูกรอก ปั๊มน้ำ
จับเปลี่ยนใหม่ก่อนใช้งานในชีวิตประจำวัน (อะไหล่ราคามิตรภาพ ก็ติดต่อพี่กุ้งลุงบัติ ตามลิงค์ข้างต้นนั่นแหล่ะ) ถ้าเจ้าของเดิมไม่มี
ใบเสร็จการเปลี่ยนอะไหล่ต่าง ๆ ที่ชัดเจนให้มาด้วย อย่าเชื่อเพียงลมปากเขานะครับ
- สำหรับมือใหม่ เรื่องของแต่งสวยงาม ตัวเดียวชิ้นเดียวในโลกก็ปล่อยให้มือเก๋า ๆ เขาไปก่อนเถอะ เอาเรื่องเครื่องยนต์ ช่วงล่างให้อยู่
ในสภาพพร้อมใช้งานก่อนนะ

Offline nan326

• *
Reply #38 on: 12 Jan 2011, 14:53
เอาเข้าอู่ที่วางใจได้นะครับ (เข้าไปหาดูในเว็ปนี้แหล่ะ บอกหมดว่าอู่ไหนดีใช้ได้)
- อ้อ เช็คดูยางรองแท่นเครื่องแท่นเกียร์ด้วยนะครับ อันนี้สำคัญ ชิ้นส่วนที่ทำจากยางมันจะเสื่อมตามเวลา หากยางรองแท่นเครื่องเสื่อม
สภาพและทรุด เครื่องเอียง ก็น่าจะเป็นสาเหตุหลักที่ทำให้ชิ้นส่วนภายในเครื่องยนต์ชำรุด และในที่สุดก็ต้อง overhaul กันอย่างเลี่ยง
ไม่ได้ ท่อยางท่อน้ำต่าง ๆ บวมก็จับเปลี่ยนใหม่ซะ ยางปิดหัวโช้ค/รองเบ้าโช้คจับเปลี่ยนไปพร้อมกับโช้คทีเดียวเลย
- ถ้ากำลังเห่อ ก็หมั่นทำความสะอาดในห้องเครื่องด้วย (นอกเหนือจากการล้างภายนอก) มือนั่นแหละ ล้วงเข้าไปเช็ดอะไรได้ก็ล้วงโลด
จะได้คอยสังเกตชิ้นส่วนต่าง ๆ มีคราบน้ำมัน คราบขี้เกลือ ท่อยางบวม หรืออะไรผิดสังเกตหรือไม่ ทำให้ติดเป็นนิสัย จะได้ประโยชน์ และ
เมื่อเจอปัญหาจะได้ซ่อมแก้ไขได้ทันท่วงที และมั่นใจในการขับขี่ครับ
- ลองเอียงคอดูรูป เหมือนกับท่อน้ำเข้าเครื่อง (ที่เป็นท่อยางสีดำ) จะบวมหรือเปล่า ลองเช็คดูนะครับ ถ้ามีคราบขี้เกลือ/ตะกรันสีขาว ๆ
อยู่บริเวณนั้น แสดงว่าอาจมีการรั่วซึมได้ (coolant ที่รั่วออกมา มันจับเป็นคราบขาว) ย้ำอีกครั้งครับ สายพานราวลิ้น ลูกรอก ปั๊มน้ำ
จับเปลี่ยนใหม่ก่อนใช้งานในชีวิตประจำวัน (อะไหล่ราคามิตรภาพ ก็ติดต่อพี่กุ้งลุงบัติ ตามลิงค์ข้างต้นนั่นแหล่ะ) ถ้าเจ้าของเดิมไม่มี
ใบเสร็จการเปลี่ยนอะไหล่ต่าง ๆ ที่ชัดเจนให้มาด้วย อย่าเชื่อเพียงลมปากเขานะครับ
- สำหรับมือใหม่ เรื่องของแต่งสวยงาม ตัวเดียวชิ้นเดียวในโลกก็ปล่อยให้มือเก๋า ๆ เขาไปก่อนเถอะ เอาเรื่องเครื่องยนต์ ช่วงล่างให้อยู่
ในสภาพพร้อมใช้งานก่อนนะ

ตอนนี้เพิ่งจะเริ่มเรียนรู้เรื่องเครื่องยนต์ ยังไงยังมีเรื่องรบกวนอีกมาก  ขอบคุณมากค่ะ :ตาปิ้ง: :ตาปิ้ง:

• *
Reply #39 on: 12 Jan 2011, 20:38
วันนี้ไปเปลี่ยนแบตมาละครับโดนไปสองพันก๋า

Offline aor

Reply #40 on: 12 Jan 2011, 21:11
เป็นการเริ่มต้นที่ดีครับ
รูปตรง ๆ แบบนี้ เพิ่งจะสังเกตว่า ท่อพลาสติกสีดำที่ต่อจากกระจังหน้า นำอากาศเข้ากรองอากาศมันหายไปไหนล่ะครับ รีบหามาใส่นะครับ
เพราะปล่อยไว้อย่างนี้ จะกลายเป็นว่า อากาศร้อนในห้องเครื่องจะถูกดูดเข้าไปแทนน่ะ

• *
Reply #41 on: 12 Jan 2011, 21:32
รูปตรง ๆ แบบนี้ เพิ่งจะสังเกตว่า ท่อพลาสติกสีดำที่ต่อจากกระจังหน้า นำอากาศเข้ากรองอากาศมันหายไปไหนล่ะครับ รีบหามาใส่นะครับ
เพราะปล่อยไว้อย่างนี้ จะกลายเป็นว่า อากาศร้อนในห้องเครื่องจะถูกดูดเข้าไปแทนน่ะ
ขอบคุณครับ พี่พอจะมีรูปตัวอย่างให้ดูไมครับแล้วตัวท่อพลาสติกนี้หาซื้อได้ที่ไหนหรอครับ รบกวนหน่อยนะครับ

Offline bat

• bat
Reply #42 on: 12 Jan 2011, 21:34
ใครช่วยดูคอท่อไอเสียรถคันนี้ให้หน่อยซิ มันแปลกๆมั้ย ท่าทางจะแรง  ;D ;D :D :D

Offline aor

Reply #43 on: 12 Jan 2011, 21:44
ขอบคุณครับ พี่พอจะมีรูปตัวอย่างให้ดูไมครับแล้วตัวท่อพลาสติกนี้หาซื้อได้ที่ไหนหรอครับ รบกวนหน่อยนะครับ

ท่อเหลี่ยม ๆ เป็นพลาสติกสีดำ ตามรูปข้างล่างที่มุมซ้ายล่างนั่นเลยครับ (เป็นรูปห้องเครื่องคอร์ซ่าผมเองครับ)
ไปถามขอซื้อมือสองจากสินออโต้ได้เลยครับ คงมีแน่นอน

Offline aor

Reply #44 on: 12 Jan 2011, 21:56
ใครช่วยดูคอท่อไอเสียรถคันนี้ให้หน่อยซิ มันแปลกๆมั้ย ท่าทางจะแรง  ;D ;D :D :D

นั่นน่ะซิครับ header ดูแปลก ๆ ไม่มีท่ออากาศร้อนสำหรับเข้าไปอุ่นเครื่องด้วย ปะเก็นฝาครอบวาล์วก็ดูเพิ่งจะเปลี่ยนไปไม่นาน
ย้ำอีกทีครับ สายพานราวลิ้น ลูกรอก ปั๊มน้ำ เปลี่ยนก่อนใช้งานประจำวันเด้อ เรื่องราคาของก็ปรึกษาพี่กุ้งลุงบัติเด้อ กันเอง ๆ อยู่แล้ว

• *
Reply #45 on: 12 Jan 2011, 21:59

ท่อเหลี่ยม ๆ เป็นพลาสติกสีดำ ตามรูปข้างล่างที่มุมซ้ายล่างนั่นเลยครับ (เป็นรูปห้องเครื่องคอร์ซ่าผมเองครับ)
ไปถามขอซื้อมือสองจากสินออโต้ได้เลยครับ คงมีแน่นอน

ขอบคุณครับ

Offline มือใหม่corsa

• เจ้าซ่าส์ ชาเขียว
  • No.: เจ้าซ่าส์ชาเขียว เบอร์ 69
  • รุ่นรถ: CORSA 3Dr.
  • สีรถ : เขียวปรี๊ด
  • เครื่องยนต์: เครื่องวีออซ 1NZ-VVTI AUTO
Reply #46 on: 13 Jan 2011, 07:25
วันนี้ไปเปลี่ยนแบตมาละครับโดนไปสองพันก๋า

ดีแล้วละครับแค่สองพันกว่า  ถ้าขั้วมันช๊อตกับฝากระโปรงแล้วไฟใหม้มาเมื่อไหร่ละก็หลายหมื่นหรือเปลี่ยนรถใหม่แน่นอนครับ

เจ้าซ่าส์ชาเขียว CORSA 1.4i 3Dr. Auto Top Speed 100Km/Hr.
สมาคมวิทยุสื่อสารเพื่อการพัฒนา / ชมรมนักวิทยุสมัครเล่นเพื่อนพัฒนา http://www.vr144650.com
e20mmo@gmail / hotmail.com

http://e20mmo.multiply.com

Offline nan326

• *
Reply #47 on: 13 Jan 2011, 13:47

สรุปมานแปลกหรือมานดีค่ะ   :มั้ง: :มั้ง:
แล้วมานอยู่ตรงไหนค่ะ

Offline หนานมา

• luangsu_m@hotmail.com
  • No.: 34
  • รุ่นรถ: แอสตร้าแวน
  • สีรถ : สีเทา
  • เครื่องยนต์: พันหกอีโคฯ
Reply #48 on: 13 Jan 2011, 14:35
เหมือนว่ามันไปตีมาใหม่ ไม่ใช่ของเดิมอะครับ

ของเดิมต้องเป็นเหล็กหล่อนี่นาาาา....

เหล็กไม่หล่อ เขาไม่เอามาใส่  ;D

ของเดิมมันจะเป็นเหล็กหล่อ อย่างในรูปครับ...

“คำฮักน้องกูปี้จักเอาไว้ในน้ำก็กลั๋วหนาว  จักเอาไว้พื้นอากาศ กล๋างหาว ก็กลั๋วหมอกเหมยซอนดาวลงมาขะลุ้ม  จักเอาไปใส่ในวังข่วงคุ้ม ก็กลั๋วเจ้าป๊ะใส่แล้วลู่เอาไป  ก็เลยเอาไว้ในอกในใจ๋ตัวจายปี้นี้  จักหื้อมันไห้อะฮิอะฮี้ ยามปี้นอนสะดุ้งตื่นเววา”
- สมเจตน์ วิมลเกษม

Offline Korza

• No.: 55 , 68 , 277
  • รุ่นรถ: Corsa & Zafira, Grand Cherokee, Camry
  • สีรถ : ดำ ขาว บรอนส์มิราจ
  • เครื่องยนต์: C14NZ+ABS  X14XE  Z22SE
Reply #49 on: 13 Jan 2011, 15:06
 :มั้ง: อาจจะเป็นท่อซิ่งของสำนักแต่งดังๆก็ได้นะครับ เพิ่มแรงม้าได้เป็นสิบตัว หรือไม่ก็ช่างหาอะไหล่ไม่ได้มีไรก็ใส่ไปก่อน แต่ไม่น่านะครับ ซุ้มหลังยังตีโปงรอใส่ล้อหน้ากว้างเลยครับ

Opel Vauxhall Corsa B Astra Vectra B Omega Kadett Kapitan Olympia C14NZ C12NZ X14XE X16XE X16XEL X18XE X18XE1 X20XEV Z22SE C20NE C20SE C20XE C2OLET X25XE C25XE X30XE imcher stiemetz zifira

รถยนต์ ขับรถ Opel in Thai โอเปิล อิน ไทย สนาม ซ่อม แต่ง คลับ club love lover modify talk host server online network game เกมส์ colocation co-location ล้อ ยาง ช่วงล่าง เครื่อง