ขอคำแนะนำด้วยครับ

KOKO · 2791

Offline KOKO

• น้องใหม่ในยุทธจักร
  • *
คือจะไปขอรถเก่าจากพ่อนะครับ เป็น คอร์ซ่า สวิง 5 ประตู ออโต้ แล้วนำมาแต่ง เพื่อใช้ในชีวิตประจำวัน  โดยสถาพรถมีรายละเอียดดังนี้
1.เครื่องยนต์ยังใช้งานได้ปกติ แต่ ไฟเอ็นจิ้น ขึ้น แถมวิ่งได้ไม่น่าเกิน  100 กม/ต่อชั่วโมง
2.ระบบแอร์ (เปิดแล้วไม่ค่อยมีลมแถมไม่ค่อยเย็นด้วย)
3.ระบบเซ็นทรัลล็อค ก็น่าจะเสีย
4.เครื่องเสียงไปแล้ว
5.ช่วงล่าง โช๊คกับสปิง ก็น่าจะไม่ไหว
6.แบะก็ไม่นิ่มครับ ต้องเปลี่ยน

ไม่ทราบว่ากรณีผมจะเปลี่ยนเครื่องใหม่นี่ ค่าใช้จ่ายประมาณเท่าไหร่ครับ (ไม่เกี่ยงข้ามสายพันธ์)
มีเครื่องที่เล็งไว้คือ   ถ้าข้ามสายพันธ์ อยากให้ช่วยแนะนำอู่ที่วางเครื่องให้ด้วยครับ  ขอใน กทม.
1.4E-FTE
2.1NZ-FE
3.4A-FE
และหากต้องทำตั้งแต่ข้อ 2-6 นี่ ค่าใช้จ่ายเท่าไหร่ครับ

ขอขอบคุณทุกท่านที่ให้ความกระจ่างล่วงหน้านะครับ
 :ตาปิ้ง:

Offline bat

• ยอดฝีมือแห่งแค้วน
  • bat
คือจะไปขอรถเก่าจากพ่อนะครับ เป็น คอร์ซ่า สวิง 5 ประตู ออโต้ แล้วนำมาแต่ง เพื่อใช้ในชีวิตประจำวัน  โดยสถาพรถมีรายละเอียดดังนี้
1.เครื่องยนต์ยังใช้งานได้ปกติ แต่ ไฟเอ็นจิ้น ขึ้น แถมวิ่งได้ไม่น่าเกิน  100 กม/ต่อชั่วโมง
2.ระบบแอร์ (เปิดแล้วไม่ค่อยมีลมแถมไม่ค่อยเย็นด้วย)
3.ระบบเซ็นทรัลล็อค ก็น่าจะเสีย
5.ช่วงล่าง โช๊คกับสปิง ก็น่าจะไม่ไหว
6.แบะก็ไม่นิ่มครับ ต้องเปลี่ยน

ไม่ทราบว่ากรณีผมจะเปลี่ยนเครื่องใหม่นี่ ค่าใช้จ่ายประมาณเท่าไหร่ครับ (ไม่เกี่ยงข้ามสายพันธ์)
มีเครื่องที่เล็งไว้คือ   ถ้าข้ามสายพันธ์ อยากให้ช่วยแนะนำอู่ที่วางเครื่องให้ด้วยครับ  ขอใน กทม.
1.4E-FTE
2.1NZ-FE
3.4A-FE
และหากต้องทำตั้งแต่ข้อ 2-6 นี่ ค่าใช้จ่ายเท่าไหร่ครับ

ขอขอบคุณทุกท่านที่ให้ความกระจ่างล่วงหน้านะครับ

เครื่องไม่เสียจะเปลี่ยนทำไมล่ะครับ  :) ส่วนข้อ2-4 ถ้าถามเรื่องราคาตอบยากมากครับเพราะที่ว่ามาทั้งหมดมันขึ้นอยู่กับความพอใจที่เราจะใช้ของอะไร ถ้ากลางๆก็ประมาณ 20 พัน อยู่แน่ครับ ส่วนเครื่องเดิมมันติด วิ่งได้ แต่ความเร็วไม่ได้ค่อยมาแก้ไขเอาได้ครับ...

Offline aor

"นำมาแต่ง เพื่อใช้ในชีวิตประจำวัน" อ่านแล้วก็งงนิดหน่อย แต่ก็เข้าใจว่าท่าน จขกท.คงเป็นวัยรุ่น
- เครื่องเดิม ๆ มันคือรุ่น C14NZ ซึ่งอึดควายทุย โคตรทนทานอยู่แล้ว เป็นเครื่อง 8 วาล์ว 1,400 ซีซี ซึ่งพอเหมาะพอดีกับรถขนาดเล็ก
และประหยัดน้ำมันอยู่แล้ว (ติดแก๊สก็ยิ่งประหยัดกันเถิดเทิง) ซึ่งท่านน่าจะ "ปรับปรุงสภาพเครื่อง ให้พร้อมใช้งานในชีวิตประจำวัน"
ก็คงใช้งบประมาณไม่มากมายอะไรนัก แน่นอนว่าย่อมจะน้อยกว่าการยกเครื่องใหม่ โดยเฉพาะการข้ามสายพันธุ์ ซึ่งลำพังแค่หาอู่ที่วางใจ
ได้ งานจบ ๆ ก็เห็นหลายท่านเหนื่อยกันมานักต่อนักแล้ว ลองเข้าไปค้นดูกระทู้เก่า ๆ ดูนะครับ
- ลองตรวจเช็คสภาพเครื่องยนต์ดูก่อนนะครับ ยิ่งถ้าคุณพ่อถอยมาตั้งแต่ป้ายแดง ประเภทใช้มือเดียว เครื่องก็น่าจะโอเคอยู่มาก เอารูป
มาอวดกันหน่อย ถ่ายรูปห้องเครื่องมาด้วย ก็พอ ๆ ช่วยกันดู ช่วยกันออกความเห็นได้

Offline หนานมา

• luangsu_m@hotmail.com
  • No.: 34
  • รุ่นรถ: แอสตร้าแวน
  • สีรถ : สีเทา
  • เครื่องยนต์: พันหกอีโคฯ
ถ้าเป็นเครื่องใช้มือเดียว...

ผมแนะนำให้เชคระบบใหม่ครับ

รถคอร์ซ่าที่ผมซื้อให้แม่บ้านใช้ มือที่เท่าไหร่ไม่รู้ รู้แต่เลขไมล์มันอยู่ที่สองแสนสี่หมื่นกิโลฯ

เปลี่ยนน้ำมันเครื่อง น้ำมันเกียร์ ทำความสะอาดพวกชุดลิ้นปีกผีเสื้อ ท่อสูตรท่านปรามจารย์ปู่ฯ

มันก้อทำความเร็วได้เกือบๆ 160 โน่นแนะ ช่วงล่างเดิม ล้อ13แตนๆ

“คำฮักน้องกูปี้จักเอาไว้ในน้ำก็กลั๋วหนาว  จักเอาไว้พื้นอากาศ กล๋างหาว ก็กลั๋วหมอกเหมยซอนดาวลงมาขะลุ้ม  จักเอาไปใส่ในวังข่วงคุ้ม ก็กลั๋วเจ้าป๊ะใส่แล้วลู่เอาไป  ก็เลยเอาไว้ในอกในใจ๋ตัวจายปี้นี้  จักหื้อมันไห้อะฮิอะฮี้ ยามปี้นอนสะดุ้งตื่นเววา”
- สมเจตน์ วิมลเกษม

Offline jeedz

• DekGayRay's
  • พ่อบ้าน ณ. Opel.in.TH
    • Online Network Co.,Ltd
  • No.: VecB 01, Fortuner 111
  • รุ่นรถ: Opel Vectra B, Toyota Fortuner, BMW S1000R
  • สีรถ : VecB เขียว, Fortuner น้ำตาล, S1000R ขาว
  • เครื่องยนต์: Vectra B C20LET, Fortuner 1KD
4e-fte ตัดทิ้งไปได้เลยครับ
จุกจิกวุ่นวายมากๆ ถ้าเทียบกับเครื่อง opel แถมความทนทานก็สู้เครื่อง opel ไม่ได้
ผมใช้อยู่ ตอนนี้ก็ 4e-fte มันลำบากในแง่การดูแลรักษา แต่ในแง่ของการใช้งาน  มันเป็นเครื่องที่ดีมากตัวนึงเลยนะครับ

ถ้าอยากวางข้ามพันธ์จริงๆ  4e , 5e ตัดทิ้งไปเลยครับ มันเก่าและโบราณแล้ว

1nz-fe ของ vios แน่นอนกว่า ประหยัดกว่าเยอะ  ขับได้สบายๆ แต่จะยากตอนวางนิดนึง เนื่องจากมันใหม่และ hitech กว่า เลยต้องซีเรียสเรื่อง วายริ่ง ในระดับนึงเลยครับ

แต่ถ้าเอาเครื่องตรงรุ่นก็ x14xe หรือ x16xe ก็ได้ครับ

พะเยา มา เชียงใหม่ไม่น่าไกล เพราะช่าง opel อยู่เชียงใหม่กันเยอะ

อย่าคิดว่าเครื่องญี่ปุ่นแล้วจะซ่อมใหนก็ได้ครับ  และ เครื่อง opel ก็ไม่ได้ดูแลยากอย่างที่ล่ำลือกัน

ไม่ว่าจะเครื่อง opel หรือ เครื่อง ญี่ปุ่น   สำหรับผม ไม่เกี่ยง ขอแค่ดูความเหมาะสม ในแก่การใช้งาน และการดูแลรักษา ได้เหมาะกับตัวเราก็พอครับ

Tel. 089-4272257
http://www.on.co.th บริการ Web Hosting, Co-Location( ฝากวาง Server ), ดูแลและติดตั้ง Server & Network, ทำเวบ, Firewall, etc.

Offline chanat

• Tel 0896762564
จุกจิกวุ่นวายมากๆ ถ้าเทียบกับเครื่อง opel แถมความทนทานก็สู้เครื่อง opel ไม่ได้
ผมใช้อยู่ ตอนนี้ก็ 4e-fte มันลำบากในแง่การดูแลรักษา แต่ในแง่ของการใช้งาน  มันเป็นเครื่องที่ดีมากตัวนึงเลยนะครับ

ถ้าอยากวางข้ามพันธ์จริงๆ  4e , 5e ตัดทิ้งไปเลยครับ มันเก่าและโบราณแล้ว

1nz-fe ของ vios แน่นอนกว่า ประหยัดกว่าเยอะ  ขับได้สบายๆ แต่จะยากตอนวางนิดนึง เนื่องจากมันใหม่และ hitech กว่า เลยต้องซีเรียสเรื่อง วายริ่ง ในระดับนึงเลยครับ

แต่ถ้าเอาเครื่องตรงรุ่นก็ x14xe หรือ x16xe ก็ได้ครับ

พะเยา มา เชียงใหม่ไม่น่าไกล เพราะช่าง opel อยู่เชียงใหม่กันเยอะ

อย่าคิดว่าเครื่องญี่ปุ่นแล้วจะซ่อมใหนก็ได้ครับ  และ เครื่อง opel ก็ไม่ได้ดูแลยากอย่างที่ล่ำลือกัน

ไม่ว่าจะเครื่อง opel หรือ เครื่อง ญี่ปุ่น   สำหรับผม ไม่เกี่ยง ขอแค่ดูความเหมาะสม ในแก่การใช้งาน และการดูแลรักษา ได้เหมาะกับตัวเราก็พอครับ
:D :D :D :D :D :D

หนทางไกล นับหมื่นลี้ ต้องเริ่มต้นด้วยก้าวแรก  "เพราะแสวงหา มิใช่เพราะรอคอย เพราะเชี่ยวชาญ มิใช่เพราะโอกาส เพราะสามารถ มิใช่เพราะโชคช่วย ดังนี้แล้ว "ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน"

www.opel.in.th

Offline NONGG2500

• BAN!!!!!
 :'( :'( :'(

แนะนำ....
 เช็คเครื่องเดิมกูก่อนครับ ไฟเอ็นจิ้น โชว์ไม่น่ามีปัญหาแก้ได้
 ส่วนวิ่งได้ไม่เกิน 100 ก็น่าจะมาจากสาเหตุระบบไฟไม่สมบูรณ์
 ให้รถหลวมอย่างไรก็วิ่งได้เกิน 100 ครับ
 ถ้าเป็นไปได้ยกฝาสูบ เอามาบดวาวล์ เปลี่ยนลูกยางหมวกวาวล์
 ก็แจ่มแล้ว ถ้าไม่ไหวจริงๆ รึอยากจะเปลี่ยนเครื่องก็ขอแนะนำให้
 ใช้เครื่องตัวเดิม ซื้อเครื่อง ช๊อตบล็อก ญี่ปุ่นมาใส่แทน งบก็ไม่น่าเกิน
 18000 บาท รวมค่าแรงและค่าขนส่งด้วยครับ

:มั้ง: :มั้ง: :มั้ง:

บุคคลนี้ได้ถูก BAN อย่างถาวร  เพราะได้   "ก่อความวุ่นวายในเวบ"   ท่านใดเคยซื้อของ หรือ กระทำการใดๆ กับบุคคลนี้ ไม่มีความเกี่ยวข้องใดๆ กับเวบทั้งสิ้น

Offline มือใหม่corsa

• เจ้าซ่าส์ ชาเขียว
  • No.: เจ้าซ่าส์ชาเขียว เบอร์ 69
  • รุ่นรถ: CORSA 3Dr.
  • สีรถ : เขียวปรี๊ด
  • เครื่องยนต์: เครื่องวีออซ 1NZ-VVTI AUTO
คือจะไปขอรถเก่าจากพ่อนะครับ เป็น คอร์ซ่า สวิง 5 ประตู ออโต้ แล้วนำมาแต่ง เพื่อใช้ในชีวิตประจำวัน  โดยสถาพรถมีรายละเอียดดังนี้
1.เครื่องยนต์ยังใช้งานได้ปกติ แต่ ไฟเอ็นจิ้น ขึ้น แถมวิ่งได้ไม่น่าเกิน  100 กม/ต่อชั่วโมง

มีเครื่องที่เล็งไว้คือ   ถ้าข้ามสายพันธ์ อยากให้ช่วยแนะนำอู่ที่วางเครื่องให้ด้วยครับ  ขอใน กทม.
1.4E-FTE
2.1NZ-FE
3.4A-FE

เจ้าซ่าส์ชาเขียว CORSA 1.4i 3Dr. Auto Top Speed 100Km/Hr.
สมาคมวิทยุสื่อสารเพื่อการพัฒนา / ชมรมนักวิทยุสมัครเล่นเพื่อนพัฒนา http://www.vr144650.com
e20mmo@gmail / hotmail.com

http://e20mmo.multiply.com

Offline PeeSard

• DIY ไม่ทำไม่รู้..*v*
  • No.: 3
  • รุ่นรถ: Corsa GSi
  • สีรถ : แดง
  • เครื่องยนต์: X16XE 16V 105Hp
ชื่อล็อกอิน เหมือนกันกับ ผู้พันโก้เลยอ่ะ..

+นู๋แดง GSi ไปได้ทุกที่+

เกี่ยวกับนู๋ซ่า มีปัญหาอะไร โทรมาได้เลยครับ
ส่วนตัว GSM : 0 89 0 31 55 99

NCStyle Mobile Kiosk
ซุ้มขายของสำเร็จแนวคลาสสิต

Offline numjing

• *
  • สังโยค 10

Offline numjing

• *
  • สังโยค 10
 :bye:

Offline มือใหม่corsa

• เจ้าซ่าส์ ชาเขียว
  • No.: เจ้าซ่าส์ชาเขียว เบอร์ 69
  • รุ่นรถ: CORSA 3Dr.
  • สีรถ : เขียวปรี๊ด
  • เครื่องยนต์: เครื่องวีออซ 1NZ-VVTI AUTO
เอ.....วันนี้ทำไมเปิดหลายกระทู้แล้วเจอแต่รูปนี้หรือว่าตั้งแต่เมื่อคืนเรายังไม่สร่างหว่า  :P :P :P

เจ้าซ่าส์ชาเขียว CORSA 1.4i 3Dr. Auto Top Speed 100Km/Hr.
สมาคมวิทยุสื่อสารเพื่อการพัฒนา / ชมรมนักวิทยุสมัครเล่นเพื่อนพัฒนา http://www.vr144650.com
e20mmo@gmail / hotmail.com

http://e20mmo.multiply.com

Offline bat

• bat
เอ.....วันนี้ทำไมเปิดหลายกระทู้แล้วเจอแต่รูปนี้หรือว่าตั้งแต่เมื่อคืนเรายังไม่สร่างหว่า     :P :P :P

;D ;D ;D  ปรกติครับน้าหมอ อาหารที่หน้าตาดีมันดูน่ากิน เห็นแล้วอยากกิน  :หึหึ:

Offline jeabjamiro

• ผมมันเสือ ไม่ใช่เซียน เหอะๆ
  • No.: in 05
  • รุ่นรถ: ASTRA VAN
  • สีรถ : ขาวโบ๊ะ
  • เครื่องยนต์: x20xev AT------เครื่องตัดหญ้า
 ;D เยะจริงๆ

หน้าไม่ให้แต่ใจพระครับ
สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม และวาระ เฮ้อ.....แต่กว่าจะถึงวันนั้นคนดีต้องเจ็บกันอีกเยะ เหอะๆ
jeabjaMIro : OPEL ASTRA VAN 8V 1.6 GL 1993
                   : FIAT 850 SPORT COUPE'

Opel Vauxhall Corsa B Astra Vectra B Omega Kadett Kapitan Olympia C14NZ C12NZ X14XE X16XE X16XEL X18XE X18XE1 X20XEV Z22SE C20NE C20SE C20XE C2OLET X25XE C25XE X30XE imcher stiemetz zifira

รถยนต์ ขับรถ Opel in Thai โอเปิล อิน ไทย สนาม ซ่อม แต่ง คลับ club love lover modify talk host server online network game เกมส์ colocation co-location ล้อ ยาง ช่วงล่าง เครื่อง