อยากติดกรองเปลือย

konmaidee · 4425

Offline konmaidee

• นักรบพเนจร
  • **
  • My Way My Corsa
หลังจากดดนแบ๊คไฟร์ไปหลายครั้ง :'( :แงๆ: :ปลิว: จนทำให้เจ้ากรองอากาสเดิมเริ่มแตก :nono :bye:

เลยมีความคิดว่าอยากใส่กรองเปลือย  :pray :prayแต่มันจะมีปัญหาเรื่องอากาศร้อนเข้าไหมครั้บ :-\ :-\

ไครติดอยู่  :ไถ:แล้วเปงไงบ้างเล่าสู่กันฟังหน่อยครับ :ไถ:

My way

is

MyCorsa

• **
จากบทความ.........................................................

วิศวกรออกแบบเครื่องยนต์ ได้ออกแบบให้กรองอากาศที่ติดรถมามีการต่อท่อดูดอากาศมาจากหน้ารถ เพื่อให้ดูดอากาศเย็นเข้ามา
( อากาศที่เย็น จะมีส่วนผสมของออกซิเจนมาก และออกซิเจนจะเป็นตัวช่วยให้การเผาใหม้ในเครื่องยนต์สมบูรณ์ เครื่องจึงมีกำลังมาก )
แต่กรองอากาศที่ติดรถมา มีการไหลของอากาศเป็นทางยาว และไหลได้ช้าเนื่องจากผ้ากรองจะละเอียดมาก ทำให้การไหลของอากาศ
ที่จะเข้าสู่ห้องเผาใหม้ไม่ราบรื่นเท่าที่ควร แต่ที่ไม่ส่งผลกระทบกับรถStandard ก็เพราะการไหลของอากาศก็ยังพอแก่การใช้งาน
ของเครื่องยนต์ขณะนั้น

เมื่อมีการโมดิฟายเครื่องยนต์ แน่นอนเครื่องยนต์ก็ต้องการอากาศในการเผาใหม้ที่มากขึ้น การดัดแปลงกรองอากาศจึงตามมา
กรองเปลือย จึงเป็นอีกทางเลือกหนึ่งในการนำมาใช้งาน แต่กรองเปลือยหากนำมาติดตั้งในห้องเครื่องยนต์ ซึ่งมีอุณหภูมิอากาศสูง
เครื่องก็จะดูดเอาอากาศร้อนเข้าไปในห้องเผาใหม้ ส่งผลให้กำลังที่ได้ลดลงกว่าที่ควรจะเป็น ดังนั้นกรองเปลือย ถ้าจะไส่ในห้องเครื่อง
ก็ควรทำการกั้นห้องด้วยครับ ( จะได้ผลดียิ่งขึ้น ) เป็นการกั้นเพื่อป้องกันไม่ให้อากาศร้อนถูกดูดเข้ามา

บางคนบอกว่าไม่จำเป็นต้องกั้นห้อง เพราะในอากาศร้อนมีออกซิเจนน้อยก็จริง แต่การใส่กรองเปลือยจะทำให้ดูดอากาศสะดวกขึ้น
จึงชดเชยกันได้ จริงอยู่.......... คุณใส่กรองอากาศที่มีความต้านทานต่ำ หวังผลในการที่อากาศจะเข้าได้ง่ายขึ้น( หายใจคล่องขึ้น )
แต่ถ้าได้อากาศที่มีความร้อนสูง อากาศนั้นจะมีความหนาแน่นต่ำ ก็อยู่ที่ว่า อะไรจะให้ผลต่างกันแค่ไหน
คิดเป็นสมการแบบง่ายๆ  >>> ไส่กรองเปลือย = A : อากาศ ( เข้ามากขึ้นกี่ % )  -  B : อากาศร้อน( ความหนาแน่นลดลงกี่ % )
ถ้า A มากกว่า B มันก็ยังน่าทำครับ แต่หากคิดแล้ว B มากกว่าก็ส่งผลให้รถมีกำลังตกลง

หากคุณไม่ต้องการกั้นห้องให้กรองอากาศ ..........
การเอากรองอากาศที่ลื่นขึ้น ( กรองแต่ง )ไส่ในกล่องเดิม ดูจะเป็นทางเลือกที่ดีที่สุดครับ เพราะ
1. เครื่องยนต์ดูดอากาศได้สะดวกขึ้น
2. ไม่ดูดลมร้อนเข้าเครื่อง
3. ยังมี Airbox คือกล่องเก็บอากาศไว้ใช้งานเหมือนเดิม ซึ่งเจ้าตัวนี้จะเป็นตัวเก็บอากาศไว้คอยเติมให้เครื่องยนต์

อาการใส่กรองเปลือยแล้วต้นแผ่วลง มีสาเหตุมากจาก
1. ไม่มีการสะสมอากาศ จากทฤษฎีที่ว่าการมี Airbox จะช่วยให้การเคลื่อนที่ของอากาศในรอบต่ำมีความสม่ำเสมอมากขึ้นครับ
และAirbox จะเป็นตัวกักเก็บอากาศไว้คอยเติมให้เครื่องยนต์ตอนที่มีการเร่งอย่างฉับพลัน
 และAirboxเป็นส่วนหนึ่งของทางเดินไอดีด้วย เขาบอกว่าถ้ามันยิ่งยาว จะมีกำลังในรอบต่ำที่ดีขึ้นครับ ถ้าคุณถอดมันออก
 ก็มีผลเท่ากับทำให้มันสั้นลง รอบต้นก็จะด้อยลงหน่อยครับ ซึ่งจะเห็นผลชัดเจนในเครื่องยนต์ที่ไม่มีระบบอัดอากาศ ( N/A )
( Air Box ในเครื่องยนต์ N/A จึงไม่ควรถอดออก )
2. อากาศเข้ามามากขึ้น จะทำให้รอบต้นมีส่วนผสมบางลง ตรงนี้การจูนกล่องใหม่จะช่วยแก้ปัญหาได้ครับ

ข้อดีของการใส่กรองเปลือย
1. สามารถทำอัตราเร่งได้ดีขึ้น
2. ใส้กรอง ( ส่วนใหญ่ ) สามารถถอกออกมาล้างได้ ประหยัดกว่าการใช้ใส้กรองแบบต้องเปลี่ยน

ข้อเสียของการใส่กรองเปลือย
1. กรองเปลือย จะมีแผ่นกรองที่หยาบ ดังนั้นเศษฝุ่นผงจึงมีโอกาสเล็ดลอดเข้าสู่เครื่องยนต์ได้สูง
ซึ่งจะทำให้เครื่องยนต์มีโอกาสเกิดความเสียหายได้มาก อายุการใช้งานจะสั้นลง ( แก้ไขโดยการใช้Oil Filter )
2. มีโอกาสดูดอากาศร้อนเข้าไปมาก ( แก้ไขโดยการกั้นห้อง )

ปล. ในรถยนต์VR4 ได้มีกรองเปลือยที่HKS ทำออกมาให้ใช้โดยตรงกับเครื่องรุ่นนี้ ( 4G63 )
ซึ่งสามารถใช้ได้ทั้งเครื่องยนต์แบบN/A และTURBO ครับ

My way

is

MyCorsa

Offline PeeSard

• DekGayRay's
  • ยอดฝีมือแห่งแค้วน
  • DIY ไม่ทำไม่รู้..*v*
  • No.: 3
  • รุ่นรถ: Corsa GSi
  • สีรถ : แดง
  • เครื่องยนต์: X16XE 16V 105Hp
นู๋เขียวใส่ดอกเห็ดอยู่ แต่ต้องใช้ผ้ากรองของดีๆนะ
ผมใช้ผ้าแบบ 3 ชั้น มีทั้งของ HKS และของวรจักร ..
และที่สำคัญน้ำยาฉีดผ้ากรองฝุ่น ควรมีไว้ฉีดดักฝุ่นด้วยเด้อ

ราคาอุปกรณ์ทั้งหมด ดอกเห็ด 350 + ผ้า HKS (วรจักร) 650 + น้ำยาฉีดดักฝุ่น HKS 500 + ท่ออากาศเข้ากระโหลก

ของนู๋เขียว http://www.opel.in.th/index.php/topic,597.140.html

+นู๋แดง GSi ไปได้ทุกที่+

เกี่ยวกับนู๋ซ่า มีปัญหาอะไร โทรมาได้เลยครับ
ส่วนตัว GSM : 0 89 0 31 55 99

NCStyle Mobile Kiosk
ซุ้มขายของสำเร็จแนวคลาสสิต

• **
นู๋เขียวใส่ดอกเห็ดอยู่ แต่ต้องใช้ผ้ากรองของดีๆนะ
ผมใช้ผ้าแบบ 3 ชั้น มีทั้งของ HKS และของวรจักร ..
และที่สำคัญน้ำยาฉีดผ้ากรองฝุ่น ควรมีไว้ฉีดดักฝุ่นด้วยเด้อ

ราคาอุปกรณ์ทั้งหมด ดอกเห็ด 350 + ผ้า HKS (วรจักร) 650 + น้ำยาฉีดดักฝุ่น HKS 500 + ท่ออากาศเข้ากระโหลก

ของนู๋เขียว http://www.opel.in.th/index.php/topic,597.140.html
มีปัญหาเรื่องอากาศร้อนเข้าไหมครับ?

My way

is

MyCorsa

Offline jeabjamiro

• ผมมันเสือ ไม่ใช่เซียน เหอะๆ
  • No.: in 05
  • รุ่นรถ: ASTRA VAN
  • สีรถ : ขาวโบ๊ะ
  • เครื่องยนต์: x20xev AT------เครื่องตัดหญ้า
มีครับแต่รับรองว่าไม่รู้สึกแน่ๆเหอะๆ กรองเปลือยเสียงมันจะได้อากว่าเยะ เหอะๆ ซิ่งกว่าด้วย 555

:อุ่น:

หน้าไม่ให้แต่ใจพระครับ
สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม และวาระ เฮ้อ.....แต่กว่าจะถึงวันนั้นคนดีต้องเจ็บกันอีกเยะ เหอะๆ
jeabjaMIro : OPEL ASTRA VAN 8V 1.6 GL 1993
                   : FIAT 850 SPORT COUPE'

• **

อยากถามต่อครับ

เจ้าปลั๊กอุด(คิดว่าเอาใว้บายพาส ตอนแบ๊คไฟร์)

ทำเองไหมครับ

ใช้วัสดุอะไร

แล้วเราควรอุดให้แน่นขนาดไหนครับ

เพราะผมอยากทำบ้าง

บอกตรงๆว่าตอนนี้กลัวแบ๊คไฟร์มาก

My way

is

MyCorsa

• เครื่องยนต์: x20xev AT------เครื่องตัดหญ้า
ต้องไปซื้อที่ร้านขายอุปกรณ์แก็สนะครับ ทำเองได้ ถ้ามีหัวสว่านแบบขุดขนาดพอดีๆ เหอะๆ
แต่มันก็ช่วยได้ไม่มากนะครับ ไปจูนให้ดีๆจบกว่าครับ

สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม และวาระ เฮ้อ.....แต่กว่าจะถึงวันนั้นคนดีต้องเจ็บกันอีกเยะ เหอะๆ
jeabjaMIro : OPEL ASTRA VAN 8V 1.6 GL 1993

• **
ต้องไปซื้อที่ร้านขายอุปกรณ์แก็สนะครับ ทำเองได้ ถ้ามีหัวสว่านแบบขุดขนาดพอดีๆ เหอะๆ
แต่มันก็ช่วยได้ไม่มากนะครับ ไปจูนให้ดีๆจบกว่าครับ
ออ ขอบคุงคั้บ

My way

is

MyCorsa

• เครื่องยนต์: X16XE 16V 105Hp
ออ ขอบคุงคั้บ
เดินเข้าร้านติดตั้งแก๊ส แล้วบอกเขาเอาตัวกันแบ็คไฟร์ (ตัวละ 2-300 ครับ)

ส่วนกรองเปลือยกับเครื่อง C14Nz นี่ต่อให้เครื่องร้อนก็ไม่รู้สึกอะไร เพราะไม่ใช่รถเครื่องแรง 55
แต่เรื่องอัดไว้ตีกล่องคุมก่อนเด๋วจะรายงานให้ทราบจ้า เพราะตอนนี้มีอุปกรณ์เสริมเยอะไป เช่นท่อปู่ สปอยเลอร์แมว 5555+

เกี่ยวกับนู๋ซ่า มีปัญหาอะไร โทรมาได้เลยครับ

Offline Blackhole

• หนึ่งในใต้หล้า
ผมกลับกันอยากถอด เพราะไม่ชอบเสียงดังๆ เอิ๊กๆ

• **
ผมกลับกันอยากถอด เพราะไม่ชอบเสียงดังๆ เอิ๊กๆ
เสียงดังมากเหรอครับ?

My way

is

MyCorsa

เสียงดังมากเหรอครับ?
ของผมไม่เห็นดังครับ เงียบกริ๊ป

ว่างๆเย็นนี้(1 พค.) มาดูได้ที่อิ่มปลาเผา(นครอินทร์) นะครับ
ผมจะขับเอาไปฉลองอิสรภาพของกรรมกรซักหน่อย

Offline kamolwat_t

• I'm Gayray's
  • โปรดขับรถอย่างมีความรับผิดชอบ
    • I'm Gayray's
  • No.: Shiroro : Corsa 40 , Tama : Omega 04
  • รุ่นรถ: Corsa B 3 Door , Omega B Sedan
  • สีรถ : คันแรกเขียวๆ คันหลังเทาๆ
  • เครื่องยนต์: Shiroro : X16XE , Tama : 2jz vvti
เสียง ดูดอากาศ มันอาจจะดังครับ อยู่ที่ว่าใส่ไปแบบไหน  :sorry

ชื่อ ต้น นะครับ อายุ 31 ครับ

opel corsa คันเล็กๆ ชุดแต่ง Std.แท้จากโรงงาน เครื่อง 16v ล้อ 15 ยางแตนๆ ท่อดังๆ

www.opel.in.th

ผมไม่ใช่อู่ ไม่ใช่คนขายอะไหล่นะครับผมเป็น "ผู้ประสานงานทางด้านเทคนิคทั่วไป" ไม่ได้รู้ทุกอย่างแต่พวกเยอะครับ มีปัญหาอะไรพวกเราจะช่วยกันครับ

lap Time
Kaeng Krachan Circuit wet 1.55 dry 1.49.8
Bira Circuit Dry 1.32 (เบรคพังฮะ)

Offline ksuchon

• Pen-Gay Team
อยากได้แบบดังที่สุดต้องแบบไหนอ่ะพี่ แบบกรองเปลือยผ้าที่ผมเคยใส่ก็แค่ ฟี๊ดๆๆๆๆ แบบฟองน้ำก็แค่ ฟ๊อด เบาๆ

อยากได้แบบ ฟ็อดดดดดดดดดดดดดดด เลยอ่ะครับ

Mobile   0870005270
E-Mail     ksuchon@yahoo.com

อยากได้แบบ ฟ็อดดดดดดดดดดดดดดด เลยอ่ะครับ
เสียงแบบนี้ มันเสียงผ่านน้ำชัดๆเลยว่ะเพชร..
สมัยวัยรุ่น เอาแค่ถ้วยเดียวแบบลากยาว เสียงเพราะมาก 555+

ลึมบอกไปกรองเปลีอยไม่ได้ช่วยให้ไม่แบ็คนะ เหอะๆ แบ็คมาก็กระจายเหมือนกัน

Opel Vauxhall Corsa B Astra Vectra B Omega Kadett Kapitan Olympia C14NZ C12NZ X14XE X16XE X16XEL X18XE X18XE1 X20XEV Z22SE C20NE C20SE C20XE C2OLET X25XE C25XE X30XE imcher stiemetz zifira

รถยนต์ ขับรถ Opel in Thai โอเปิล อิน ไทย สนาม ซ่อม แต่ง คลับ club love lover modify talk host server online network game เกมส์ colocation co-location ล้อ ยาง ช่วงล่าง เครื่อง