รถติดแก็ส

godog · 5617

Offline godog

• หนึ่งในใต้หล้า
  • godbaaa@hotmail.com
on: 02 May 2009, 12:17
รถติดแก๊สระเบิดอีกแล้วอะคับ คราวนี้เป็นเด็กแถวบ้านเลยอะ
ใช้แจ๊ส ติดแก๊สแอลพีจีครับ รถคว่ำแล้วแก๊สรั่วออกมา ไฟไหม้ทั้งคันเลยครับ

ไม่ทราบว่ารถที่ติดแก็สนี่มันมีระบบตัดแก๊สกี่จุดคับ เห็นเค้าบอกว่าคันที่ระเบิดนี้มีตัด 2 จุดครับ
คือที่ถังกับที่หัวฉีด แล้วตอนคว่ำเนี่ยท่อแก๊สกลางรถมันขาดอะคับ แก๊สเลยรั่วออกมา

เห็นเค้าบอกว่าติดเพิ่มจุดตัดแก๊สกลางรถเพิ่มได้ ไม่ทราบว่าติดอย่างไงครับ
ตอนนี้กลัวมาก ไม่กล้าใช้แก๊สเลยครับ

Offline Zero

• นักรบพเนจร
  • **
  • ZERO
Reply #1 on: 02 May 2009, 20:29
กรณีนี้น่าจะแค่แกสรั่วแล้วไฟใหม้...เท่าที่ทราบนะส่วนใหย่จะไฟใหม้กันเยอะสำหรับLPG ส่วนที่ระเบิดจริงๆ(ตูมมมมเลยน่ะครับ)เห็นจะเป็น NGV,CNGล่ะครับ >:(
ผมว่าน่าจะมีวาล์วที่วัดปริมาณแก๊สรั่วผิดปกติแล้วตัดแกสอัตโนมัตินะ...อันนี้ไม่แน่ใจ ลองหาดูที่เวป gasthai สิครับ :หึหึ:(รถผมยังใช้แบบวาล์วแมนนวลอยู่เลย....เสียว) :สำนึก:

Opel Corsa 3Drs X14XE AT
PearlGreen VITA style...

Offline Omega VIP

• DekGayRay's
  • ยอดฝีมือแห่งแค้วน
Reply #2 on: 02 May 2009, 20:50
มันเป็นโซลินอยว์วาล์วอ่ะครับ  ผมได้ความรู็เรื่องแก๊สมาจากที่นี่เยอะครับ  ลองเข้าไปอ่านดูนะคุณ ก๊อตซิล่า

http://www.thaiagclub.com/home/index.php?topic=2343.0   :หึหึ: :หึหึ: :หึหึ:

Offline Mr.T

• รุ่นรถ: Astra Caravan
  • สีรถ : Blond
  • เครื่องยนต์: X20XEV
Reply #3 on: 03 May 2009, 20:13
ไม่ต้องคิดมากหรอกคับ ผมว่าน้ำมันมันก็ไหม้ได้นะคับ แต่ที่ออกข่าวเพราะเป็นรถติดแก๊สเท่านั้นเองคับ ขอแค่เราไม่ประมาทก็พอคับ :)

www.opel.in.th

089-7015533

Offline kamolwat_t

• I'm Gayray's
  • โปรดขับรถอย่างมีความรับผิดชอบ
  • No.: Shiroro : Corsa 40 , Tama : Omega 04
  • รุ่นรถ: Corsa B 3 Door , Omega B Sedan
  • สีรถ : คันแรกเขียวๆ คันหลังเทาๆ
  • เครื่องยนต์: Shiroro : X16XE , Tama : 2jz vvti
Reply #4 on: 03 May 2009, 22:52
กรณีนี้.... ผมว่า...
ไม่ใช่ แก๊สระเบิดฮะ...
พอรถชนระบบ แก๊ส มันจะตัดทันทีเพราะว่ามี วาลว์ ไฟฟ้า คุมอยู่.... พอชนปับมันตัดปุ้บ... ผมลองมาเองกับตัว.... 8) 8) 8) :-X :สำนึก: :'(

ที่รั่ว มาจากน้ำมันแน่นอนครับผม... น้ำมัน ติดแก๊ส จะรั่ว แบบลามไปตามที่น้ำมันมันราดโดน... ส่วน แก็สถ้ารั่วแล้วติดไปจะ เป็น แบบ ไฟพุ่งออกมาจากจุดเดียวครับผม.... ลองนึงภาพตามดีๆฮะ...

ลองไปดูคลิฟที่ เขาเผานั้งยางแก๊สก็ได้..เหอๆๆ จะรู้ว่า มันปลอดภัยฮะ... ;D

ชื่อ ต้น นะครับ อายุ 31 ครับ

opel corsa คันเล็กๆ ชุดแต่ง Std.แท้จากโรงงาน เครื่อง 16v ล้อ 15 ยางแตนๆ ท่อดังๆ

ผมไม่ใช่อู่ ไม่ใช่คนขายอะไหล่นะครับผมเป็น "ผู้ประสานงานทางด้านเทคนิคทั่วไป" ไม่ได้รู้ทุกอย่างแต่พวกเยอะครับ มีปัญหาอะไรพวกเราจะช่วยกันครับ

lap Time
Kaeng Krachan Circuit wet 1.55 dry 1.49.8
Bira Circuit Dry 1.32 (เบรคพังฮะ)

Offline Joofy

• เจ้าพ่อห้องเย็น
Reply #5 on: 04 May 2009, 00:06
รถติดแก๊สระเบิดอีกแล้วอะคับ คราวนี้เป็นเด็กแถวบ้านเลยอะ
ใช้แจ๊ส ติดแก๊สแอลพีจีครับ รถคว่ำแล้วแก๊สรั่วออกมา ไฟไหม้ทั้งคันเลยครับ

ไม่ทราบว่ารถที่ติดแก็สนี่มันมีระบบตัดแก๊สกี่จุดคับ เห็นเค้าบอกว่าคันที่ระเบิดนี้มีตัด 2 จุดครับ
คือที่ถังกับที่หัวฉีด แล้วตอนคว่ำเนี่ยท่อแก๊สกลางรถมันขาดอะคับ แก๊สเลยรั่วออกมา

เห็นเค้าบอกว่าติดเพิ่มจุดตัดแก๊สกลางรถเพิ่มได้ ไม่ทราบว่าติดอย่างไงครับ
ตอนนี้กลัวมาก ไม่กล้าใช้แก๊สเลยครับ

ผมว่าน้ำมัน...เอาง่ายๆครับ...จะลองดูก้ได้...แก็สติดไฟ(เตาแก๊สก้อได้)...
เอาผ้าชุบน้ำโป๊ะ=ดับครับ....แต่....น้ำมันเทใส่ถาดครับ(เบนซิลนะ)
เอาผ้าชุบน้ำโป๊ะ=ไฟติดลอยบนผ้าครับ...ลองดูนะครับ...

สรุป...น้ำมันอันตรายกว่าแต่เราคุ้นเคยกับมันจนชินไปละ...แก๊สพึ่งฮิต...แท๊กซี่แกใช้มาเกิน30ปี
อุปกรณ์โบราณกว่า...เราเคยเหงมันโดนชนตูดแล้วติดไฟจนไหม้ทั้งคันกี่ครั้ง..คำตอบ=0
เอาเปงว่าให้เข้าใจง่ายๆตอนนี้อุปกรณ์ติดแก๊ส(ที่ผ่านการตรวจสอบโดยวิศวะกรและขนส่ง)
จะบังคับให้มีเซฟตี้แก๊ส(แปลว่าเครื่องดับแก๊สตัด)เพราะใช้สัญญาณจากคอร์ยจุดระเบิดมาเปิดระบบ
กันหมดแล้วครับไม่ง้านขนส่งมานไม่ให้ผ่าน...ประกอบกับแก๊สที่วิ่งไปด้านหน้าผ่านการลดแรงดันโดยหม้อต้มแก๊สแล้ว
แรงดันนั้นไม่เพียงพอให้ไฟไหม้รถทั้งคัน....และ....
โดยส่วนใหญ่หม้อต้มแก๊สจะติดตั้งชิดกะตัวถังด้านในสุด...เพราะฉนั้นถ้าหม้อต้มแตกเครื่องคุนก้อไม่เหลือ...
การที่พูดกันบ่อยๆว่าแก๊สระเบิดนั้น....ถ้าจะตรวจสอบโดยละเอียดแล้ว...เกิดจากน้ำมันแทบทั้งสิ้น...
สายน้ำมันเก่าแตกลายงาก้อเสี่ยงแล้วครับ....ถ้าเราหมั่นเช็คหมั่นสังเกตุ...ยังไงมันก้อไม่อันตรายครับ...
แต่ถ้าเรามีนิสัยสตาร์ทปั๊ปขับปุ๊ป...เสียแล้วซ่อม...รู้ได้เรยว่าคุณเสี่ยงทุกครั้งที่ขับ...
อย่างที่ผมเคยโพสไว้ในเวปเก่า...มานต้องแก้ที่นิสัยการดูแลรถของเรา...อย่างไม่มีเวลาอาทิตย์ละครั้ง
ก้อยังดี...ถ้ากลัวกันจิงๆเช็ครถและหมั่นสังเกตุครับ...แก๊สมานใส่กลิ่นมาเพื่อเซฟตี้ตัวเองอยู่แล้ว...
ถ้ามานรั่วจิงๆไงเราก้อรู้....ทุกอย่างต้องแก้ที่ตัวเราครับ...ไม่ใช่พอเกิดอะไรขึ้นก้อมาโทษอุปกรณ์..
เพราะมานเป็นชิ้นส่วนที่เพิ่มขึ้นมา...ลองศึกษาดูครับ...ข้อดีข้อเสีย...แต่ไงผมขอฟันธงไปเรยว่า...
แก๊สLPGปลอดภัยกว่าน้ำมัน100เปอร์เซนต์

:D :D :D :D  ;) ;) ;) ;)

www.dekgayray.com

www.phuntana.Hi5.com

phuntana@hotmail.com

Mobis : 081-0202-400

Offline หนานมา

• luangsu_m@hotmail.com
  • No.: 34
  • รุ่นรถ: แอสตร้าแวน
  • สีรถ : สีเทา
  • เครื่องยนต์: พันหกอีโคฯ
Reply #6 on: 04 May 2009, 09:18
 :มั้ง: มีอยู่แบบหนึ่งที่รถดับแล้วแก๊สไม่ตัดครับ...คือติดแบบประหยัดเอามากๆ  แทนที่จะใช้สวิทย์ออโต้ กลับใช้สวิทย์โยกธรรมดา
พอรถเกิดอุบัติเหตุ เครื่องดับ แต่วาล์วแก๊สไม่ตัดครับ คนก้อกลัวตายรีบออกจากรถโดยลืมปิดแก๊ส
โดยทั่วๆไปเนี่ย...จุดเซฟตี้ มันจะมีอย่างน้อยประมาณ 3 จุด คือ 1.จุดจ่ายแก๊สจากถัง 2.จุดกรองแก๊สก่อนเข้าหม้อต้ม 3.จุดที่แก๊สออกจากหม้อต้ม

แต่ปัจจุบัน ขนส่งบังคับให้ใช้ถ้งแบบมัลติวาล์วอ่ะครับ...เติมเต็มแล้วมันก้อตัด แรงดันเกินมันก้อคายทิ้ง....ประมาณนั้น...
แล้วก้ออีกอย่าง...ค่าออกเทน น้ำมันอยู่ที่ประมาณ90 กว่าๆ แต่แก๊สอยู่ที่ประมาณ 105 ครับ ติดไฟยากกว่า เวลาติดตั้งแก๊สถึงได้ปรับไฟให้แก่งัย...อิอิอิ
ลองดูภาพนี้ครับ....อิอิอิอิ

“คำฮักน้องกูปี้จักเอาไว้ในน้ำก็กลั๋วหนาว  จักเอาไว้พื้นอากาศ กล๋างหาว ก็กลั๋วหมอกเหมยซอนดาวลงมาขะลุ้ม  จักเอาไปใส่ในวังข่วงคุ้ม ก็กลั๋วเจ้าป๊ะใส่แล้วลู่เอาไป  ก็เลยเอาไว้ในอกในใจ๋ตัวจายปี้นี้  จักหื้อมันไห้อะฮิอะฮี้ ยามปี้นอนสะดุ้งตื่นเววา”
- สมเจตน์ วิมลเกษม

• โปรดขับรถอย่างมีความรับผิดชอบ
  • No.: Shiroro : Corsa 40 , Tama : Omega 04
  • รุ่นรถ: Corsa B 3 Door , Omega B Sedan
  • สีรถ : คันแรกเขียวๆ คันหลังเทาๆ
  • เครื่องยนต์: Shiroro : X16XE , Tama : 2jz vvti
Reply #7 on: 04 May 2009, 09:41
:มั้ง: มีอยู่แบบหนึ่งที่รถดับแล้วแก๊สไม่ตัดครับ...คือติดแบบประหยัดเอามากๆ  แทนที่จะใช้สวิทย์ออโต้ กลับใช้สวิทย์โยกธรรมดา
พอรถเกิดอุบัติเหตุ เครื่องดับ แต่วาล์วแก๊สไม่ตัดครับ คนก้อกลัวตายรีบออกจากรถโดยลืมปิดแก๊ส
โดยทั่วๆไปเนี่ย...จุดเซฟตี้ มันจะมีอย่างน้อยประมาณ 3 จุด คือ 1.จุดจ่ายแก๊สจากถัง 2.จุดกรองแก๊สก่อนเข้าหม้อต้ม 3.จุดที่แก๊สออกจากหม้อต้ม

แต่ปัจจุบัน ขนส่งบังคับให้ใช้ถ้งแบบมัลติวาล์วอ่ะครับ...เติมเต็มแล้วมันก้อตัด แรงดันเกินมันก้อคายทิ้ง....ประมาณนั้น...
แล้วก้ออีกอย่าง...ค่าออกเทน น้ำมันอยู่ที่ประมาณ90 กว่าๆ แต่แก๊สอยู่ที่ประมาณ 105 ครับ ติดไฟยากกว่า เวลาติดตั้งแก๊สถึงได้ปรับไฟให้แก่งัย...อิอิอิ
ลองดูภาพนี้ครับ....อิอิอิอิ

เวลาไปเที่ยว...ม่ะต้องกลัวอดเลย.... เอาคันนี้ไป... แต่ว่าอย่าลืมกระทะ... :o

opel corsa คันเล็กๆ ชุดแต่ง Std.แท้จากโรงงาน เครื่อง 16v ล้อ 15 ยางแตนๆ ท่อดังๆ

ผมไม่ใช่อู่ ไม่ใช่คนขายอะไหล่นะครับผมเป็น "ผู้ประสานงานทางด้านเทคนิคทั่วไป" ไม่ได้รู้ทุกอย่างแต่พวกเยอะครับ มีปัญหาอะไรพวกเราจะช่วยกันครับ

lap Time
Kaeng Krachan Circuit wet 1.55 dry 1.49.8
Bira Circuit Dry 1.32 (เบรคพังฮะ)

Offline chairai

• กิ๊ฟ ลำพูน
  • รุ่นรถ: opel corsa c14nz 1.4 AT
  • สีรถ : ฟ้าจร้า
  • เครื่องยนต์: เครื่อง c14nz เกียร์ออโต้
Reply #8 on: 04 May 2009, 10:22
ผมว่าไอ้ที่โทษแก๊สนะ ความจริงวาวล์ที่ถังมันตัดแล้วแต่แก๊สมันคาในสายอยู่น๊ะ เต็มที่ก็อาจจะมีการระเบิดนิดหน่อยเพราะแรงดันแก๊สที่มันถังส่งมาที่หม้อต้มยังคงเหลืออยู่เพราะโดยมาระบบโซลีนอย วาวล์มันจะทำงานตอนเครื่องติดถ้ารถดับมันจะตัดระบบทันทีเป็นไปไม่ได้ที่แก๊สมันจะรั่วออกจากถังมาได้ยกว้นในกรณีที่เครื่องยนต์ยังไม่ดับอันนั้นระเบิดได้แน่นอน ชัวส์ (เครื่องไม่หมุนไม่มีสัญญาณแน่นอนครับ แต่ถ้าช่างต่อผิดกระผมไม่ทราบจ้า) มีปัญหาเรื่องการติดตั้งโทรหาผมได้ครับ ผมติดเองมาหลายคันแล้วครับ ผ่านวิศวะด้วยโดยที่ผมจบแค่ ม.6 ครับ (ใครกล้าใช้บริการเราไหมเนี๊ย)

มีปัญหาเรื่องรถ คอซ่า c14nz ปรึกษาได้ครับ 08-5131-5081 ตอบได้เท่าที่มีประสบการณ์ครับ

Reply #9 on: 04 May 2009, 10:49
ไปถามคนที่เห็นเค้าบอกว่าพอรถคว่ำแล้ว

แก๊สมันรั่วออกจากสายที่ใต้ท้องรถแล้วมันก็ติดไฟ ไม่รู้ว่ามันรั่วออกมาได้ไง

สยองขวัญเลยครับ
 :'(

พอดีคุยกับพี่ที่รู้จักเค้าบอกว่าเค้าไปติดตัวตัดที่สายแก๊สตรงกลางรถ
ไม่ทราบว่าเค้าติดตรงจุดไหนอะครับ ติดแล้วมันจะดีขึ้นรึเปล่าครับ  :สำนึก:

Offline หนานมา

• luangsu_m@hotmail.com
  • No.: 34
  • รุ่นรถ: แอสตร้าแวน
  • สีรถ : สีเทา
  • เครื่องยนต์: พันหกอีโคฯ
Reply #10 on: 04 May 2009, 11:20
ไปถามคนที่เห็นเค้าบอกว่าพอรถคว่ำแล้ว

แก๊สมันรั่วออกจากสายที่ใต้ท้องรถแล้วมันก็ติดไฟ ไม่รู้ว่ามันรั่วออกมาได้ไง

พอดีคุยกับพี่ที่รู้จักเค้าบอกว่าเค้าไปติดตัวตัดที่สายแก๊สตรงกลางรถ
ไม่ทราบว่าเค้าติดตรงจุดไหนอะครับ ติดแล้วมันจะดีขึ้นรึเปล่าครับ  :สำนึก:

....ตามกฎหมายของกรมขนส่ง...ท่อนำแก๊ส ตั้งแต่ถังบรรจุไปถึงบริเวรห้องเครื่องต้องไม่มีการตัดต่อครับ :ใบเหลือง:
และตามหลักความปรอดภัยก้อไม่ควรตัดต่อเช่นกัน....
การเดินท่อแก๊สบริเวรไต้ท้องรถ ควรเดินประกบกับท่อน้ำมันครับ...ไม่ควรเดินแยก.... :) 

“คำฮักน้องกูปี้จักเอาไว้ในน้ำก็กลั๋วหนาว  จักเอาไว้พื้นอากาศ กล๋างหาว ก็กลั๋วหมอกเหมยซอนดาวลงมาขะลุ้ม  จักเอาไปใส่ในวังข่วงคุ้ม ก็กลั๋วเจ้าป๊ะใส่แล้วลู่เอาไป  ก็เลยเอาไว้ในอกในใจ๋ตัวจายปี้นี้  จักหื้อมันไห้อะฮิอะฮี้ ยามปี้นอนสะดุ้งตื่นเววา”
- สมเจตน์ วิมลเกษม

• รุ่นรถ: opel corsa c14nz 1.4 AT
  • เครื่องยนต์: เครื่อง c14nz เกียร์ออโต้
Reply #11 on: 04 May 2009, 14:20

ต่อให้ติดเพิ่มยังไงก็มีแก๊สคาสายอยู่ดีเพราะมันส่งแก๊สออกมาจากถังแล้วแต่เครื่องดับไม่มีแรงดูดจากเครื่องแก๊สมันก็เหลืออยู่ในท่ออยู่ดีครับเพราะมันไม่มีทางออกไปไหนได้เนื่องจากติ๊กแก๊สตรงหม้อต้มมันก็ไม่ได้เปิดให้แก๊สผ่านออกไปได้ เพราะมันทำงานพร้อมติ๊กแก๊สที่ถังครับ เหมือนกับน้ำมันนั้นแหละครับถึงเราไม่สตาร์ทเครื่องมันก็มีน้ำมันเหลือคาในระบบท่อส่งอยู่ดี เอาแบบนี้รถใครที่ติดแก๊สลองทำดูก็ได้ครับ ลองสตาร์ทเครื่องพอเครื่องติดใช้แก๊สเดินเรียบเรียบร้อยแล้วลองเดินไปถอดปลั๊กติ๊กแก๊สที่ถังดูสิครับเครื่องมันก็ยังทำงานต่อได้อีกโดยที่แก๊สไม่ได้ปล่อยออกจากถังเลยเพราะเราเอาสายสวิทย์ติ๊กแก๊สออกแล้ว ต่อให้ติดติ๊กแก๊สกี่ตัวก็ไม่มีประโยชน์หรอกครับแค่มันจะคอยขวางกั้นให้แก๊สเดินไม่สะดวกปล่าวๆ เอาเป็นว่าที่ขนส่งบังคับให้ติด 2 ตัวก็ติดแค่นั้นพอครับ เพราะรถกระผมติดตั้ง 3 ตัว เวลาทำความสะอาดกรอง เล่นเอาเหนื่อยเลยครับ

มีปัญหาเรื่องรถ คอซ่า c14nz ปรึกษาได้ครับ 08-5131-5081 ตอบได้เท่าที่มีประสบการณ์ครับ

Reply #12 on: 04 May 2009, 15:05
แต่ ผมว่า ตัวแก๊สที่ค้างสาย มันก็ไม่น่าที่จะ ทำให้เกิดการระเบิดแบบติดไฟ ได้ ครับ มันมีไม่กี่ cc เอง...ใช่ป่าวฮะ... เดาว่าน่าจะ สัก ไม่เกิน 50 cc ใช่ป่าวฮะ...  :มั้ง:

lap Time

Reply #13 on: 04 May 2009, 16:56
แต่ ผมว่า ตัวแก๊สที่ค้างสาย มันก็ไม่น่าที่จะ ทำให้เกิดการระเบิดแบบติดไฟ ได้ ครับ มันมีไม่กี่ cc เอง...ใช่ป่าวฮะ... เดาว่าน่าจะ สัก ไม่เกิน 50 cc ใช่ป่าวฮะ...  :มั้ง:

ผมว่าน่าจะเป็นรอยร้าวหรืออะไรประมาณนี้น๊ะครับแต่มันก็น่าจะพุ่งหรือฟู่แค่แป๊บเดียว ส่วนอันที่มันระเบิดแล้วโทษ lpg ผมว่ามันเกิดระเบิดจากส่วนอื่นมากกว่าผมกล้ารับประกันความปลอดภัยน๊ะสำหรับ lpg ที่กระผมรู้จักในรถส่วนตัวอย่างรถผมถ้าจะระเบิดก็ไม่ใช่เพราะแก๊ส lpg แน่นอน

Reply #14 on: 04 May 2009, 17:34
นั้นสิครับ จริงๆ ฟังค์ชั่นการเผาไหม้ของ ก๊าซ หุงต้ม... มันง่ายมาก มีแค่ 2 กรณี...คือ :)

1 เผาไหม้ทันที่ที่ ออกมาจากที่เก็บ เหมือน ท่อที่เตาแก๊สตามตลาดหลุด แล้วสายสะบัดๆไป โดน ไฟทำให้มัน สะบัดๆมีไฟอยู่ที่หัว... ไม่ก็ เปิดเล่นเอาจาก ถังโดยตรง แบบที่เขาซ้อมดับไฟครับ มันจะ เป็น ไฟลอยเป็นทาง แบบ ในเกม-ในหนัง ไอ้พวกยิงปืนไฟครับ...มาเป็นลำเลย... วิธีแก้คือ... อ้อม เข้าไปข้างหลัง แล้วก็ปิดวาวล์ซะ... ไม่น่ากลัว... เพราะว่าไฟไม่วิ่งเข้าไปในถังเนื่องจากในถังมีแรงดันมากกว่า อันนี้เคยไปอบรมตอนเรียนลูกเสือครับ  ;D

2 รั่วออกมาลอยอยู่เหนือพื้น(มันหนักกว่าอากาศ) เป็นบริเวณกว้าง.... แล้วยังไม่ลุกไหม้ เมื่อโดนเชื้อไฟ มันจะระเบิดครับ กรณีนี้.... ตูมเดียว.... เป็นเสาเพลิงเลย.... แบบที่ ระเบิดที่ กทม เมื่อก่อนอ่ะครับ

กรณีรถชน มันจะมีระบบเซฟตี้ ตัดการทำงาน แต่อาจมีเหลือบ้างเล็กน้อย...ครับ... ถ้าระบบ วางสมบูรณ์  ;) :D

เรามาดู น้ำมันบ้าง... :)

1 เผาไหม้ที่ตัวน้ำมันที่เป็นของเหลว.... มันก็จะไหม้จนกว่า มันจะเผาไหม้หมดครับ กว่าจะหมด ก็ต้องดูว่า ได้ที่มันราดอยู่นั้นมันไหม้ไฟง่ายแค่ไหน ราดบนรถ พอมันไหม้น้ำมัน ยังไม่ทันหมด...มันก็เผาไหม้ต่อที่สีรถแล้วครับ งานเข้าแน่นอน... ผมเคย พยายามจะดับไฟที่ไหม้รถยนต์ ตอนที่ หม้อ แปลงระเบิดที่ วพ เมื่อตอนเรียน... ปรากฏว่า ม่ะรุ่ง แค่ให้มันไม่ระเบิดก็ยากแย้ว... :วิญญาณ: :วิญญาณ: :วิญญาณ:

2 เผาไหม้่ ขณะเป็นไอน้ำมัน.... โคตรน่ากลัวครับ... ตอนนั้น เพื่อนร่วมงาน ราดน้ำมันก๊าดเพื่อ จุดไฟจะเล่นรอบกองเพลิง... ปรากฏว่า มันไปซื้อเบนซินมา.... :วิญญาณ: :วิญญาณ: :วิญญาณ: ไอ้เราก็ไม่ว่าอะไร เพราะไม่รู้ว่ามันจะเป็นไงบ้าง... ปรากฏว่า..... ขณะที่ กำลังราดๆ เรียบร้อย (จริงๆต้องใช้คำว่าสาด เพราะฟืนสูง 2-3 เมตร..) ก็ได้กลิ่นเหม็นๆหน่อย  ??? ใช้ไปร่วมๆ 10ลิตร ก็ เรียบร้อย รอสัญญาน กล้องถ่ายทำ จุดไฟที่คบเพลิง ยาว เมตรนึง...  พอจุดเสร็จ... เพื่อนมันบอกว่า เห็น เปลวไฟสีฟ้ามันวิ่งเข้ามาที่คบเพลิง... แล้วมันก็โยนทิ้งเลย...

ระเบิดดังสนั่นป่าครับ เสาเพลิงสูงสัก 10 เมตรได้ พี่ๆที่เตรียมงานเดินๆคุยๆอยู่กระเด็น ออกมาเลย... :วิญญาณ: :วิญญาณ: :วิญญาณ:  เพราะโดนแรงระเบิด :dead: และแล้ว... ก็ได้นั่งห่างจาก กองไฟ ร่วมๆ 10 เมตร...  เพราะร้อนมั่กๆๆ ขนาดเอาฟืนออกมาแล้ว... :-X แต่โชคดีไม่มีใครเป็นอะไรฮะ.... :shock:

น่ากลัวเน้ะ... :วิญญาณ:

lap Time

Offline Omega VIP

Reply #15 on: 05 May 2009, 11:21
เพื่อน..... นายแน่มาก  อิอิ >:( >:( >:(

Reply #16 on: 05 May 2009, 17:39
ขอบคุณมากนะครับ :)

เข้ามาตอบกันซะเยอะเลย

ตอนนี้ไม่(ค่อย)กลัวแล้วครับ เด๋วเย็นนี้ว่าจะไปเติมแก๊สซักเต็มถัง

แต่ยังคาใจอีกนิดนึงครับ :สำนึก: :สำนึก:

ถ้ารถคว่ำแล้วเครื่องไม่ดับนี่ ก็ยังมีแก็สออกมาจากถังใช่ปะครับ หรือว่ามันจะตัดไปเลยครับ :สำนึก: :สำนึก:

Reply #17 on: 05 May 2009, 21:27

ตอนนี้ไม่(ค่อย)กลัวแล้วครับ เด๋วเย็นนี้ว่าจะไปเติมแก๊สซักเต็มถัง

แต่ยังคาใจอีกนิดนึงครับ :สำนึก: :สำนึก:

ถ้ารถคว่ำแล้วเครื่องไม่ดับนี่ ก็ยังมีแก็สออกมาจากถังใช่ปะครับ หรือว่ามันจะตัดไปเลยครับ :สำนึก: :สำนึก:

รถคว่า แล้วเครื่องไม่ดับนี่... ซวยครับ แก๊สยังออกอยู่... แต่ถ้าเกิดแก๊สรั่ว.... แปลว่า มันไปไม่ถึงห้องเผาไหม้... มันก็จะดับเอง... แก๊สก้จะหยุดจ่ายตามไปด้วยครับ จริงป่าว....

แต่น้ำมันนี่... เปิด on มันก็มาแล้วนะครับ.... :-\

lap Time

Reply #18 on: 06 May 2009, 12:23

รถคว่า แล้วเครื่องไม่ดับนี่... ซวยครับ แก๊สยังออกอยู่... แต่ถ้าเกิดแก๊สรั่ว.... แปลว่า มันไปไม่ถึงห้องเผาไหม้... มันก็จะดับเอง... แก๊สก้จะหยุดจ่ายตามไปด้วยครับ จริงป่าว....

แต่น้ำมันนี่... เปิด on มันก็มาแล้วนะครับ.... :-\

นั่นซิเนาะ :น้ำร้อน:

ตอนนี้ไม่กลัวแล้วครับ กลับมาใช้แก๊สเหมือนเดิมแล้ว

:-* :-*

Opel Vauxhall Corsa B Astra Vectra B Omega Kadett Kapitan Olympia C14NZ C12NZ X14XE X16XE X16XEL X18XE X18XE1 X20XEV Z22SE C20NE C20SE C20XE C2OLET X25XE C25XE X30XE imcher stiemetz zifira

รถยนต์ ขับรถ Opel in Thai โอเปิล อิน ไทย สนาม ซ่อม แต่ง คลับ club love lover modify talk host server online network game เกมส์ colocation co-location ล้อ ยาง ช่วงล่าง เครื่อง