เบรคมือASTRAดึงสุดๆแล้วก็ยังไม่ค่อยอยู่ ควรดูตรงไหนดีครับ

Oakbannoon · 5845

Offline Oakbannoon

• ยอดฝีมือแห่งแค้วน
  • ~Opel Astra inside Maha SaraKham~
เบรคมือASTRAดึงสุดๆแล้วก็ยังไม่ค่อยอยู่ ควรตรวจเช็คตรงไหนดีครับ :มั้ง:

1.น้ำมันเบรคไม่มีการรั่วซึม ปกติดี
2.ผ้าเบรคก็ยังเหลือเยอะ
3.จานก็ไม่ลาย

จะเป็นที่สายเบรค หรือเปล่า ตอนดึงมันต้องดึงแรงๆสุดๆ
รถถึงไม่ไหล แต่ก็ยังไหลแบบนิดๆๆอยู่อ่ะครับ :ice

ขอบคุณสำหรับ ทุกความเห็น กูรู ทุกท่านล่วงหน้าครับ  :ตาปิ้ง:

H S 4 V H B  144.400 ,145.7125 -Dup600

โ อ็ คไ ม่ใ ช่เ รือ เร่      เ ปิ้ น ก็ ไ ม่ ใช่ ลู ก ค้า อ ย่ าไห วหวั่น

เ ปิ้น เป็นใ คร ไม่ สำ คัญ   รู้ ว่าโอ็ค รักเปิ้น เท่านั้น   โอ็คสัญญา

Offline aotto147

• ผู้เยี่ยมยุทธ
  • รุ่นรถ: Astra F
  • สีรถ : Gray
  • เครื่องยนต์: C16SE Turbo !!!
มันมีตัวปรับที่ฝักเบรคอ่า.. คับ.... พี่ต้อง ถอดล้อหลัง ออกมาก่อนคับ  :) ทำความสะอาดปัดฝุ่น      ผ้าเบรคออกก่อนนะคับ แล้ว...จ่ะเหนตัวปรับอ่าครับ  :)
รบกวนพี่ๆ ในนี้ โพสภาพให้ดูนะครับ  :)  ผมเพิ่งสมัคร ผมโพสภาพ ไม่เปน  :sosad3

Car: Opel Astra 5D hatchback
Engine: C16SE 1.6 8v
Turbo&ECU: TD04(HL)&PFC F-CON HKS
Wheel: Ray&Nitto Neo Gen 2012
Subtension: Koni SP20 all set Front&Rear &. Front shock ball joint Toyota Supra
Sound System: Prism&DLS Pro Front spearker JBL Subwoofer

Mechanics Super car  in phuket Autoexprass dot com
ซื้อ 5 หมื่น แต่ง 1 แสน .... -.-

Offline NONGG2500

• BAN!!!!!
 :วิญญาณ: :dead: :dead:

ตั้งเบรคมือให้ตึงได้ครับ ถอดล้อหลังเขี่ยเฟียงก้ามเบรคทั้งสองข้างครับ

:มั้ง: :มั้ง: :มั้ง:

บุคคลนี้ได้ถูก BAN อย่างถาวร  เพราะได้   "ก่อความวุ่นวายในเวบ"   ท่านใดเคยซื้อของ หรือ กระทำการใดๆ กับบุคคลนี้ ไม่มีความเกี่ยวข้องใดๆ กับเวบทั้งสิ้น

Offline khomsan

ตั้งสายเบรคล้อให้ตึงครับ    ไม่แน่ใจว่าใช้ดั้มเบรครึเปล่า   ถ้าใช่ถอดฝาครอบเบรคออกมาเป่าทำความสะอาดฝุ่นและเศษผ้าเบรคเก่าๆออกให้หมด   อย่าลืมขัดผ้าเบรคชักหน่อยนะครับ  ใส่ประกอบดั้มเบรคเข้าไปแล้วปรับเฟืองด้านในให้เท่าๆกันทั้งสองข้าง   จากนั้นแล้วมาตั้งสายเบรคครับ  ดึงให้ได้แค่2-3แก๊กก้อพอครับ

ขับแอสตร้าชีดาน 4 ประตู  จอดมากว่าเข้าอู่

Offline gsi-u.d.

• VIP's Member
  • หนึ่งในใต้หล้า
เครื่อง1.8เป็นดิสสี่ล้อ ตั้งสายเบรกที่ใต้ท้องจะมีจุดที่แยกสายสลิงที่ออกสองฝั่งใช้น๊อตเป็นตัวต้งครับ

Offline NONGG2500

• BAN!!!!!
เครื่อง1.8เป็นดิสสี่ล้อ ตั้งสายเบรกที่ใต้ท้องจะมีจุดที่แยกสายสลิงที่ออกสองฝั่งใช้น๊อตเป็นตัวต้งครับ

:วิญญาณ: :วิญญาณ: :วิญญาณ:

คุณลักษณ์...มีเพื่อนสมาชิกหนองคาย ติดต่อถามเรื่อง ชุดคลัช รึยังครับ (ผมโยนมาให้เองครับ แฮแฮ)

:) :-[ :P

บุคคลนี้ได้ถูก BAN อย่างถาวร  เพราะได้   "ก่อความวุ่นวายในเวบ"   ท่านใดเคยซื้อของ หรือ กระทำการใดๆ กับบุคคลนี้ ไม่มีความเกี่ยวข้องใดๆ กับเวบทั้งสิ้น

ผมก็โยนต่อไปให้คุณโชคที่หนองคายอีกที่ครับ  แต่ผมก็บอกแกว่าถ้าไม่อยู่คงจะเป็นผมละครับ

Offline jeabjamiro

• DekGayRay's
  • ผมมันเสือ ไม่ใช่เซียน เหอะๆ
  • No.: in 05
  • รุ่นรถ: ASTRA VAN
  • สีรถ : ขาวโบ๊ะ
  • เครื่องยนต์: x20xev AT------เครื่องตัดหญ้า
โทร. หาพี่สุรชัยได้ครับ แกอยู่หนองคายในตอนนี้ พอแกเสียแล้ว ยังไงฝากพี่ลักษณ์ ด้วยนะครับ
ผม เป็บ น้า ขาวฝาก ช่วยงานคนละ 500 ถ้ายังไงฝากพี่ลักษณ์โทรหาผมด้วยครับถ้าไป ขอบคุณครับ

หน้าไม่ให้แต่ใจพระครับ
สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม และวาระ เฮ้อ.....แต่กว่าจะถึงวันนั้นคนดีต้องเจ็บกันอีกเยะ เหอะๆ
jeabjaMIro : OPEL ASTRA VAN 8V 1.6 GL 1993
                   : FIAT 850 SPORT COUPE'

Offline yut

• นักรบพเนจร
  • **
ถ้าล้อหลังเป็น ดรัมเบรค ก็ตามที่เพื่อนๆบอกนะครับ ผมเคยถอดออกมาดูผ้าเบรคว่ามันใกล้หมดหรือยัง แต่พบว่าสภาพด้านในมีฝุ่นผ้าเบรคเยาะมากและมีคราบคล้ายกับจารบีออกมาปนกับฝุ่นผ้าเบรค (สงสัยซีลเพลารั่ว) สุดท้าย จัดการทำความสะอาดแล้วประกอบกลับตามเดิมก่อนเดี๋ยวครั้งหน้าถอดออกมาเช็คผ้าเบรคใหม่ถ้ายังเป็นเหมือนเดิมก็คงจะเปลี่ยนซีลใหม่ (เดี๋ยวไปศึกษาวิธีการถอดก่อน)

Offline โกฮัง

• นักรบพเนจร
  • **
  • No.: 120
  • รุ่นรถ: CORSA  5 D   M/T
  • สีรถ : เขียวเก่า
  • เครื่องยนต์: C14NZ      เหลือ  45 แรง
...ตั้งผ้าเบรคใหม่..ตัวที่อยู่ในดุมล้อหลัง...ที่เป็นเกลียว.ใต้กระบอกปั้มเบรค...
 ...หมุนตั้งจนกว่าพอดีกับจานเบรค..
...เพราะที่ต้องดึงเยอะเป็นเพราะระยะห่างจากจานเบรค..กับผ้าเบรคมากเกินไป...
...สาเหตุจากกลไกตั้งผ้าเบรคอัตโนมัติ...ไม่ทำงาน...ก็คืนมันจะตั้งเบรค อัตโนมัติจากการดึงเบรคมือ..
ชัก..จะงง...แค่นี้ก่อน.. ???

Offline หนานมา

• luangsu_m@hotmail.com
  • No.: 34
  • รุ่นรถ: แอสตร้าแวน
  • สีรถ : สีเทา
  • เครื่องยนต์: พันหกอีโคฯ
ลองดูตามลิ้งค์นะครับ....

ในนั้นเป็นของแอสตร้าแวนครับ....

http://www.opel.in.th/index.php/topic,1029.0.html

“คำฮักน้องกูปี้จักเอาไว้ในน้ำก็กลั๋วหนาว  จักเอาไว้พื้นอากาศ กล๋างหาว ก็กลั๋วหมอกเหมยซอนดาวลงมาขะลุ้ม  จักเอาไปใส่ในวังข่วงคุ้ม ก็กลั๋วเจ้าป๊ะใส่แล้วลู่เอาไป  ก็เลยเอาไว้ในอกในใจ๋ตัวจายปี้นี้  จักหื้อมันไห้อะฮิอะฮี้ ยามปี้นอนสะดุ้งตื่นเววา”
- สมเจตน์ วิมลเกษม

• ~Opel Astra inside Maha SaraKham~
ลองดูตามลิ้งค์นะครับ....

ในนั้นเป็นของแอสตร้าแวนครับ....

http://www.opel.in.th/index.php/topic,1029.0.html

ของผมเป็นดิสเบรคครับพี่ เดียวผมขอไปดูตามพี่ลักษณ์บอกก่อนแล้วจะถ่ายรูปมาให้ช่วยดูครับ 8)

H S 4 V H B  144.400 ,145.7125 -Dup600

โ อ็ คไ ม่ใ ช่เ รือ เร่      เ ปิ้ น ก็ ไ ม่ ใช่ ลู ก ค้า อ ย่ าไห วหวั่น

เ ปิ้น เป็นใ คร ไม่ สำ คัญ   รู้ ว่าโอ็ค รักเปิ้น เท่านั้น   โอ็คสัญญา

:ตาปิ้ง: เห็นแต่สายมาฮ่ะไม่เห็นมี น็อตตั้งสายเลย

Offline Mr.T

• DekGayRay's
  • รุ่นรถ: Astra Caravan
  • สีรถ : Blond
  • เครื่องยนต์: X20XEV
รู้สึกตัวตั้งมันจะอยู่แถวๆพักกลางนะครับจารย์โอ๊ค ไม่น่าจะใช่ตรงที่จารย์โอ๊คถ่ายรูปมา :)

www.opel.in.th

089-7015533

รู้สึกตัวตั้งมันจะอยู่แถวๆพักกลางนะครับจารย์โอ๊ค ไม่น่าจะใช่ตรงที่จารย์โอ๊คถ่ายรูปมา :)

กลางตรงคาน รถหรอครับ หรือตรงกลางล้อ นึกภาพไม่ออกเลยครับ :มั้ง:

ตัวตั้งก็อย่างที่เต้บอกครับ ลองไล่จากตัวคันเบรกมือ จะมาเส้นเดียว มาถึงแถวพักกลางจะมีตัวแยกออกสองทางตรงนี้จะมีน๊อตตั้งครับ

ตัวตั้งก็อย่างที่เต้บอกครับ ลองไล่จากตัวคันเบรกมือ จะมาเส้นเดียว มาถึงแถวพักกลางจะมีตัวแยกออกสองทางตรงนี้จะมีน๊อตตั้งครับ

ทราบเลยครับ เดียวต้องหาแม่แรงๆแจ๋มๆมายกจะได้มุดสะดวกหน่อย

ทำไปแล้วหรือยังครับ....

ถ้ายัง...ต้องถอดดิสค์ออกมาครับ ตัวดุมจานดิสค์จะทำหน้าที่เป็นดุมเบรคมือครับ...

ต้องถอดออก จะเห็นชุดตั้งเหมือนดรั้มเบรคหลังครับ

“คำฮักน้องกูปี้จักเอาไว้ในน้ำก็กลั๋วหนาว  จักเอาไว้พื้นอากาศ กล๋างหาว ก็กลั๋วหมอกเหมยซอนดาวลงมาขะลุ้ม  จักเอาไปใส่ในวังข่วงคุ้ม ก็กลั๋วเจ้าป๊ะใส่แล้วลู่เอาไป  ก็เลยเอาไว้ในอกในใจ๋ตัวจายปี้นี้  จักหื้อมันไห้อะฮิอะฮี้ ยามปี้นอนสะดุ้งตื่นเววา”

ทำไปแล้วหรือยังครับ....

ถ้ายัง...ต้องถอดดิสค์ออกมาครับ ตัวดุมจานดิสค์จะทำหน้าที่เป็นดุมเบรคมือครับ...

ต้องถอดออก จะเห็นชุดตั้งเหมือนดรั้มเบรคหลังครับ

โอ้ววว ถ้า.ต้องถอดดิสค์ออกมา ผมจะมีอุปกรณ์อะไรบ้างครับ มีแต่ประแจขันล้อ คีมแหลม1,หัวแบน1 ไขควง +- อย่างละด้าม   
ตอนนี้ยังไม่ได้ทำเลยครับหยุด 3วันไปเที่ยวตลอด  :-[ 

ปล.ผมไปที่อู่ก็ไม่มีใครสนใจ :สำนึก: เลยกะทำเองดีกว่าเป็นแล้วก็จะได้แก้ไขเองได้ ขอบคุณครับ

อุปกรณ์เครื่องไม้เครื่องมือเครื่องเคียง หลักๆก้อมี

ประแจถอดล้อ คีมปากจิ้งจก ไขควง แบน+แฉก ไขควงตอก(ถ้ามี)

เบียร์เย็น(อันนี้ห้ามขาด)

ประมาณนั้นครับ

Opel Vauxhall Corsa B Astra Vectra B Omega Kadett Kapitan Olympia C14NZ C12NZ X14XE X16XE X16XEL X18XE X18XE1 X20XEV Z22SE C20NE C20SE C20XE C2OLET X25XE C25XE X30XE imcher stiemetz zifira

รถยนต์ ขับรถ Opel in Thai โอเปิล อิน ไทย สนาม ซ่อม แต่ง คลับ club love lover modify talk host server online network game เกมส์ colocation co-location ล้อ ยาง ช่วงล่าง เครื่อง