=Vec b= สอบถามเรื่องโช้คหลัง ครับ

notans · 1077

Offline notans

• น้องใหม่ในยุทธจักร
  • *
-รบกวนสอบถามปัญหาหน่อยครับ

Vec b ตอนนี้โช้คหลัง ใช้ Monroe น่าจะรุ่น origin มั๊งครับ......(เป็นรถมือ 2)
ยาง 215/45/17 ครับ

อาการคือออกนิ่มมาก หากลงสะพาน หรือ บรรทุกหนัก ล้อจะครูดกับซุ้ม ทุกครั้ง
....คือ อยากทราบอาการของโช้ครุ่นนี้ เทียบกับ ของเดิมติดรถน่ะครับ ว่า feel มันเป็นยังไง.....

ผมอยากขอคำแนะนำว่า ผมจะแก้ปัญหาอย่างไหนดี เริ่มจาก แพง->ถูก.....

1.เปลี่ยนโช้คใหม่ ให้แข็งขึ้น......รบกวนแนะนำ ให้หน่อยครับ ไม่เอา B6 นะครับ แพงง่ะ.....ม่ายไหว  :หนาว:
2.ซื้อยางรองขดสปริง ใสๆ มาใส่......
3.เอาโช้คที่ใส่อยู่ ไปอัดน้ำมันใหม่ ให้แข็งขึ้น......

.....รบกวนขอคำแนะนำจากท่านเซียน แห่ง Opel.in ด้วยนะครับ

ขอบคุณครับ :sorry

Offline jeabjamiro

• DekGayRay's
  • ยอดฝีมือแห่งแค้วน
  • ผมมันเสือ ไม่ใช่เซียน เหอะๆ
  • No.: in 05
  • รุ่นรถ: ASTRA VAN
  • สีรถ : ขาวโบ๊ะ
  • เครื่องยนต์: x20xev AT------เครื่องตัดหญ้า
มีใครรู้มั้งว่าโช๊ค ซ๊ากกระบอกแดงของพี่เอ้ไปยัง มาอัพหน่อยเร็ว เหอะๆ
แนะนำแบบนี้นะครับ
ดูเอาว่าราคารับได้แบบไหน เพราะมอนโร่ ปกติมันจะนิ่มมากๆอยู่แล้วเป็นนิสัยของมัน
1.ซื้อโช๊คใหม่ ก้กาเบียน คุ้มสุดๆในราคาของมัน น่าจะราวๆ 3000-4000 บาทต่อคู่
2.อัดโช๊คใหม่ คู่ละ 1000 โดยประมาณ
3.ยางรอง นี่ถ้าคู่ละ 1000-2000 ก็ดูว่าคุ้ม

ทั้งนี้ทั้งนั้นต้องดูว่าของเก่าไปถึงไหนแล้วนะครับ

หน้าไม่ให้แต่ใจพระครับ
สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม และวาระ เฮ้อ.....แต่กว่าจะถึงวันนั้นคนดีต้องเจ็บกันอีกเยะ เหอะๆ
jeabjaMIro : OPEL ASTRA VAN 8V 1.6 GL 1993
                   : FIAT 850 SPORT COUPE'

• *
มีใครรู้มั้งว่าโช๊ค ซ๊ากกระบอกแดงของพี่เอ้ไปยัง มาอัพหน่อยเร็ว เหอะๆ
แนะนำแบบนี้นะครับ
ดูเอาว่าราคารับได้แบบไหน เพราะมอนโร่ ปกติมันจะนิ่มมากๆอยู่แล้วเป็นนิสัยของมัน
1.ซื้อโช๊คใหม่ ก้กาเบียน คุ้มสุดๆในราคาของมัน น่าจะราวๆ 3000-4000 บาทต่อคู่
2.อัดโช๊คใหม่ คู่ละ 1000 โดยประมาณ
3.ยางรอง นี่ถ้าคู่ละ 1000-2000 ก็ดูว่าคุ้ม

ทั้งนี้ทั้งนั้นต้องดูว่าของเก่าไปถึงไหนแล้วนะครับ

-ขอบคุณครับ คุณเจี๊ยบ.......(อะไร ซ้ากๆ นะครับ...ใส่ Vec B ได้ป่าว????  อิอิ)

อ้าว สาวก Vectra หายไปไหนกานนนนนน........ดูสิ เทพ Astra มาตอบให้ก่อนเลย อิอิ...... :)

Offline jeabjamiro

• ผมมันเสือ ไม่ใช่เซียน เหอะๆ
  • No.: in 05
  • รุ่นรถ: ASTRA VAN
  • สีรถ : ขาวโบ๊ะ
  • เครื่องยนต์: x20xev AT------เครื่องตัดหญ้า
 :วิญญาณ: เอาตรงๆนะครับเดียวจะหลงประเด็น
1.ผมแนะนจำว่าไปซื้อ โช๊ค ต่อพี่เอ้ ซ๊ากกระบอกแดง ดีแน่นนอน ถ้ามันยังอยู่นะครับ ไม่รู้แต่แน่ๆซื้อยกชุดคุ้ม
2.ซื้อใหม่เอากราเบี้ยน 3000+-
3.ไปอัด แต่จะเสียของ แต่ถ้าของเสียอยู่แล้วก็ไปอัดครับ 1000+-
4.ยางรองไม่คุ้มเงินครับ
จบ
รถผมไม่ได้เทพนะครับ ปกติมากๆ ธรรมดาครับ
ขอบคุณครับ

หน้าไม่ให้แต่ใจพระครับ
สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม และวาระ เฮ้อ.....แต่กว่าจะถึงวันนั้นคนดีต้องเจ็บกันอีกเยะ เหอะๆ
jeabjaMIro : OPEL ASTRA VAN 8V 1.6 GL 1993
                   : FIAT 850 SPORT COUPE'

Offline phoenix

• No.: 1566
  • รุ่นรถ: Vectra B รถบรรทุกของ แม่บ้านขับ
  • สีรถ : สีทอง......อยากทำสีเทาเข้ม แต่แม่บ้านไม่ว่างเอาไปทำ
  • เครื่องยนต์: 3S BEAM (red top) เปลี่ยนเครื่องใหม่ไฉไลกว่าเดิม ^^
ผมขับ Vec B เหมือนกันครับแต่ก่อนเป็นโช๊คGMเดิมๆเกิดปัญหาคล้ายๆกับคุณแหละครับ
ฟิลลิ่งการขับของ Vec B มันเป็นกึ่งรถsportอ่ะครับ ขับเร็ว เงียบ นิ่ง และ นุ่มนวล แต่ผมทนไม่ไหวเพราะบรรทุกของหนักบ่อยๆ
เลยไปเปลี่ยนเป็น Gabriel gasrider กระด้างหน่อยแต่ปัญหาของคุณจะหมดไปเลยครับ นี่ก็ใช้มาเกือบ2ปีแล้วยังดีอยู่ครับ

<a href="http://w104.photobucket.com/pbwidget.swf?pbwurl=http://w104.photobucket.com/albums/m196/Neohk_2006/OpelinTrip1/9da90163.pbw&amp;preview=1&amp;os=1" target="_blank" class="new_win">http://w104.photobucket.com/pbwidget.swf?pbwurl=http://w104.photobucket.com/albums/m196/Neohk_2006/OpelinTrip1/9da90163.pbw&amp;preview=1&amp;os=1</a>

"เราจะรู้จักคุณค่าของชีวิตมากขึ้นหลังจากเฉียดผ่านความตาย"
www.opel.in.th
www.dekgayray

Offline kastra

• VIP's Member
  • ผู้เยี่ยมยุทธ
ถ้ามันติดซุ้มเวลาขึ้นลงสะพาน ให้ช๊อคแข็งแค่ไหนก็เอาไม่อยู่
น่าจะมาจาก Offset ล้อผิด

ใส่ยางรองสปริงง่ายสุดและน่าจะถูกสุด หรือเปลี่ยนสปริงให้แข็งขึ้น (ก็ต้องเปลี่บยช๊อคให้แมทกัน แต่ต้องแลกมาด้วยความกระด้าง)

Offline godog

• หนึ่งในใต้หล้า
  • godbaaa@hotmail.com
สปริงหลังล้ารึเปล่าครับ

• *
-ขอบคุณ คำแนะนำ จากเซียน Opel ทุกท่านครับ......

ยังไงผมะลองเข้าไปเช็คดูครับ ว่าเป็นที่ โช้ค หรือ สปริง .......คงต้องซื้อโช้คเดิมมาใส่ น่าจะดีกว่าครับ

ขอบคุณอีกครั้งครับ :sorry

Opel Vauxhall Corsa B Astra Vectra B Omega Kadett Kapitan Olympia C14NZ C12NZ X14XE X16XE X16XEL X18XE X18XE1 X20XEV Z22SE C20NE C20SE C20XE C2OLET X25XE C25XE X30XE imcher stiemetz zifira

รถยนต์ ขับรถ Opel in Thai โอเปิล อิน ไทย สนาม ซ่อม แต่ง คลับ club love lover modify talk host server online network game เกมส์ colocation co-location ล้อ ยาง ช่วงล่าง เครื่อง