อยากทราบ.......ปัจจัยที่ทำให้ประเก็นไหม้

bat · 2751

Offline bat

• ยอดฝีมือแห่งแค้วน
  • bat
ช่วงหลังๆเจอะบ่อยขึ้น ประเก็นไหม้ รั่ว น้ำมันเครื่องเป็นสีอย่างที่เห็น ช่วงหลังๆเจอะบ่อย มันเกิดได้จากสาเหตุใด.... :มั้ง:
ชักสงสัยคุณภาพของประเก็นที่ใช้กัน   :มั้ง: :มั้ง:

Offline jeabjamiro

• DekGayRay's
  • ผมมันเสือ ไม่ใช่เซียน เหอะๆ
  • No.: in 05
  • รุ่นรถ: ASTRA VAN
  • สีรถ : ขาวโบ๊ะ
  • เครื่องยนต์: x20xev AT------เครื่องตัดหญ้า
2 อย่างครับ ประเก็บ กับประกอบ ครับ
 :o แต่เร็วไปนะ ผมว่า จริงๆเครมได้นะแบบนี้นะครับ

หน้าไม่ให้แต่ใจพระครับ
สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม และวาระ เฮ้อ.....แต่กว่าจะถึงวันนั้นคนดีต้องเจ็บกันอีกเยะ เหอะๆ
jeabjaMIro : OPEL ASTRA VAN 8V 1.6 GL 1993
                   : FIAT 850 SPORT COUPE'

Offline bat

• bat
9 เดือนแล้ว ไม่อยากให้เค้าเอาไปเครม เลยจัดการเอง :สำนึก:

Offline thiratoon

• (แก้เบื่อ)Tony 086 578 2181
ถ้าเจอกับปะเก็นเก่านี่ ธรรมดาครับเป็นไปตามอายุ

เราอาจจะเจอบ่อย  คือ เจอกับปะเก็น ใหม่  ใช่หรือมั่ว ชัวร์หรือไม่ครับ...

ถ้าความร้อนและแรงดันของน้ำ  และอุณหภูมิของการจุดระเบิด และการระบายความร้อนของเสื้อเครื่องยนต์ ....ไม่เปลี่ยนแปลงไปจากเดิม
ผมว่า มันเกิดจาก คุณภาพของวัสดุที่นำมาประกอบเป็นปะเก็น( Gasket compound)ครับ  ซึ่งมีการใช้วัสดุหลากหลายมาทำ ปะเก็น
มีทั้ง NBR, NR, SBR, EPDM, CR, Silicon, FKM, Neoperne , viton,PTFE (ตัวนี้คือ Teflon)
  ผมไม่ทราบว่า Opel ใช้วัสดุตัวไหนเป็นมาตรฐาน     
 การสั่งตัดปะเก็นตามแบบ..อาจจะได้วัสดุไม่ตรงกับมาตรฐานของรถครับ

ซื้ออะหลั่ยมาตรฐาน ตรงรุ่น น่าจะอายุยืนยาวนะครับ

:lovelove :lovelove :lovelove :lovelove

" ขอพ่อจงสถิตอยู่ ณ สรวงสวรรค์นะครับพ่อ....ลูกรักพ่อครับ"

Offline khomsan

ตอบแบบง่ายๆนะครับ   น้ำมันเครื่องแห้ง     น้ำหล่อเย็นแห้ง   และสุดท้าย  ประเก็นเสื่อมหรือประเก็นไม่มีคุณภาพครับ   แต่ดูตามรูปแล้ว  คิดว่าฝาสูบโกร่งด้วยแน่ๆครับ

ขับแอสตร้าชีดาน 4 ประตู  จอดมากว่าเข้าอู่

Offline PeeSard

• DIY ไม่ทำไม่รู้..*v*
  • No.: 3
  • รุ่นรถ: Corsa GSi
  • สีรถ : แดง
  • เครื่องยนต์: X16XE 16V 105Hp
เคยซื้อปะเก็นชุด..ใช้ได้ไม่ถึง 3 เดือน เดี้ยงเลย

ตอนหลังก็เลยซื้อปะเก็นฝาสูบแยก.. ก็โอนะ อัดกระจายไม่มีปัญหาเลย

+นู๋แดง GSi ไปได้ทุกที่+

เกี่ยวกับนู๋ซ่า มีปัญหาอะไร โทรมาได้เลยครับ
ส่วนตัว GSM : 0 89 0 31 55 99

NCStyle Mobile Kiosk
ซุ้มขายของสำเร็จแนวคลาสสิต

• เครื่องยนต์: x20xev AT------เครื่องตัดหญ้า
อ้อ...ที่วิภามีประเก็นเหล็กขายแล้วน้อ....ชัวสุดๆสังด่วนครับ แนะนำ

สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม และวาระ เฮ้อ.....แต่กว่าจะถึงวันนั้นคนดีต้องเจ็บกันอีกเยะ เหอะๆ
jeabjaMIro : OPEL ASTRA VAN 8V 1.6 GL 1993

Offline หนานมา

• luangsu_m@hotmail.com
  • No.: 34
  • รุ่นรถ: แอสตร้าแวน
  • สีรถ : สีเทา
  • เครื่องยนต์: พันหกอีโคฯ
มีสองอย่างครับ...

หนึ่งมันเก่าแล้ว...

สองไม่ค่อยสนใจน้ำยาหล่อเย็น เมื่อมันหมดอายุการใช้งาน...

มันก้ออันตลายครับ...

“คำฮักน้องกูปี้จักเอาไว้ในน้ำก็กลั๋วหนาว  จักเอาไว้พื้นอากาศ กล๋างหาว ก็กลั๋วหมอกเหมยซอนดาวลงมาขะลุ้ม  จักเอาไปใส่ในวังข่วงคุ้ม ก็กลั๋วเจ้าป๊ะใส่แล้วลู่เอาไป  ก็เลยเอาไว้ในอกในใจ๋ตัวจายปี้นี้  จักหื้อมันไห้อะฮิอะฮี้ ยามปี้นอนสะดุ้งตื่นเววา”
- สมเจตน์ วิมลเกษม

Offline finn-first

• หนึ่งในใต้หล้า
  • สุดเลิฟกะเจ้าตัวแสบ..บ (การันตีคับโผ้ม...ม)
อ้อ...ที่วิภามีประเก็นเหล็กขายแล้วน้อ....ชัวสุดๆสังด่วนครับ แนะนำ
ปะเก็นเหล็กต้องเป็นปะเก็นสปริงน่ะครับ เวลาขันมันจะยุบตัว ปะเก็นเหล็กถูกๆ ไม่คุ้มน่ะครับ ตาจี้ดโดนไปแหล่ว  :เครียด:

ประดิษฐ์ยนต์ (เอ)
"สีดี ต้องดูตอนแห้ง"

มือถือ : 084-114-3366 / ร้าน  : 02-567-2829
Address : 57/41-42 หมู่ 2 ถ.รังสิต-ปทุมฯ ต.บางพูน อ.เมือง จ.ปทุมธานี 12000
Email address : mickyminnie1@live.com

Offline thiratoon

• (แก้เบื่อ)Tony 086 578 2181
ปะเก็นเหล็กต้องเป็นปะเก็นสปริงน่ะครับ เวลาขันมันจะยุบตัว ปะเก็นเหล็กถูกๆ ไม่คุ้มน่ะครับ ตาจี้ดโดนไปแหล่ว  :เครียด:
ว้าว.....ตาจรี๊ดดดดด...ใช้ของถูก  ;)
 :nono :nono :nono :nono :nono

" ขอพ่อจงสถิตอยู่ ณ สรวงสวรรค์นะครับพ่อ....ลูกรักพ่อครับ"

Offline finn-first

• หนึ่งในใต้หล้า
  • สุดเลิฟกะเจ้าตัวแสบ..บ (การันตีคับโผ้ม...ม)
ว้าว.....ตาจรี๊ดดดดด...ใช้ของถูก  ;)
 :nono :nono :nono :nono :nono
แค่อยากทดลอง เพื่อเป็นทางเลือกน่ะพี่

ประดิษฐ์ยนต์ (เอ)
"สีดี ต้องดูตอนแห้ง"

มือถือ : 084-114-3366 / ร้าน  : 02-567-2829
Address : 57/41-42 หมู่ 2 ถ.รังสิต-ปทุมฯ ต.บางพูน อ.เมือง จ.ปทุมธานี 12000
Email address : mickyminnie1@live.com

8) ของGM  ไม่รู้ดีไหมเหอะๆ ที่ศูนย์วิภานะครับ เหอะๆ
แต่ต้องลองเองนะผมรู้ข่าวมเฉยๆ ต้องลองโทรไปคุยดุนะครับพี่เอ ก๊าบบบ

Offline โกฮัง

• นักรบพเนจร
  • **
  • No.: 120
  • รุ่นรถ: CORSA  5 D   M/T
  • สีรถ : เขียวเก่า
  • เครื่องยนต์: C14NZ      เหลือ  45 แรง
ดูท่าทางแล้ว...น้ำหล่อเย็น..ทำไมมันแดงๆๆๆๆๆ...จัง...อาจเป็นสาเหตุ..

Opel Vauxhall Corsa B Astra Vectra B Omega Kadett Kapitan Olympia C14NZ C12NZ X14XE X16XE X16XEL X18XE X18XE1 X20XEV Z22SE C20NE C20SE C20XE C2OLET X25XE C25XE X30XE imcher stiemetz zifira

รถยนต์ ขับรถ Opel in Thai โอเปิล อิน ไทย สนาม ซ่อม แต่ง คลับ club love lover modify talk host server online network game เกมส์ colocation co-location ล้อ ยาง ช่วงล่าง เครื่อง