น้องเปิ้ลเปลี่ยนเครื่องยนต์ (ผ่าตัดครั้งใหญ่)

เรื่องมันยาว · 13521

Offline เรื่องมันยาว

• นักรบพเนจร
  • **
    • เรื่องราวน่าเบื่อของผม...
งานนี้ได้ช่างนนท์ เมืองขอนแก่น

ยกเครื่องยนต์ (รถช่างเอง เป็นรถอะไหล่ของอู่เอง ) สลับกับน้องเปิ้ลผม

ผลจะออกมาเป็นอย่างไร จะเข้ามารายงานเป็นระยะครับ :pray :pray :pray

Offline jeedz

• DekGayRay's
  • ยอดฝีมือแห่งแค้วน
  • พ่อบ้าน ณ. Opel.in.TH
    • Online Network Co.,Ltd
  • No.: VecB 01, Fortuner 111
  • รุ่นรถ: Opel Vectra B, Toyota Fortuner, BMW S1000R
  • สีรถ : VecB เขียว, Fortuner น้ำตาล, S1000R ขาว
  • เครื่องยนต์: Vectra B C20LET, Fortuner 1KD
เครื่องเดิม 1400 8v???

เค้าขายให้เท่าไรนิราคา

Tel. 089-4272257
http://www.on.co.th บริการ Web Hosting, Co-Location( ฝากวาง Server ), ดูแลและติดตั้ง Server & Network, ทำเวบ, Firewall, etc.

Offline RevelCat

• หนึ่งในใต้หล้า
  • ผมไม่ได้อ่อนแอ ผมแค่อ่อนไหว T-T
  • No.: ว่าที่ No. 236 ...( - -" )
  • รุ่นรถ: Astra Caramelvan
  • สีรถ : บรอนซ์เงิน  Silver
  • เครื่องยนต์: C16SE 1.6 8v
สวัสดีครับ ผมสมาชิกขอนแก่นครับ ผมก็ชื่อ นนท์ เป็นช่างเหมือนกันแต่ไม่ใช่ช่างซ่อมรถครับ ;D

ช่างนนท์ อยู่ อู๋แถวไหนน้อ ไว้ใจได้รึปล่าวครับ ถ้าไง ผมแนะนำลองปรึกษาช่างโอ แถวบ้านดอนซักหน่อยดีกว่ามั๊ยครับ รายนั้นเค้าช่างเก่าโอเปิ้ล

ผมก็ฝากให้แกดูแลตลอด

ความฮู้สึกบอก ความฮู้สึกบอก ว่ารถเฮาเจ๋งเท่าใด ;D

• **
รถผมช่างโอดูแลมาตลอดครับ แต่พอดีอู่ช่างนนท์มีเครื่องจากรถซากของอู่ เลยตัดสินใจเปลี่ยนครับ

ยกทั้งชุดรวมจานจ่ายไฟด้วยเลยครับ

ชุดลูกสูบติด สามตัว อาการหนักจริงๆ สภาพเครื่องใหม่ที่จะยกลงดูดีพอสมควร

ช่างนนท์อยู่ถนนเทพารักษ์ครับ ซ่อมโอเปิ้ล รถยุโรป เลยสี่แยกขายไข่ไปทาง บขส.นิดหน่อย

ซ่อมกับอู่นี้ครั้งแรกครับ ราคาเครื่องยนต์ครบชุด 25000 บาทครับ

Offline RevelCat

• ผมไม่ได้อ่อนแอ ผมแค่อ่อนไหว T-T
  • No.: ว่าที่ No. 236 ...( - -" )
  • รุ่นรถ: Astra Caramelvan
  • สีรถ : บรอนซ์เงิน  Silver
  • เครื่องยนต์: C16SE 1.6 8v
 :o สูบติด3ตัว เหลือลูกเดียวมันวิ่งออกมั๊ยครับพี่

ช่างโอนี่ สงสัยในกลุ่มคนใช้โอเปิ้ลผมจะรู้จักหลังคนอื่นเค้า :-[

ส่วนแถวๆ ถนนเทพารักษ์ คล้ายๆว่า เห็นมีที่สั่งอะไหล่รถยุโรปอยู่ ยังไงผ่านไปทางนั้นจะแว๊ปๆไปดูนะครับ

ความฮู้สึกบอก ความฮู้สึกบอก ว่ารถเฮาเจ๋งเท่าใด ;D

• **
เครื่องดับกลางทาง ต้องลากเลยครับ ยินดีที่ได้รู้จักนะครับ

ขอนแก่นมีน้องเปิ้ลเยอะ แต่ไม่ค่อยเข้ามาแจมในเวบเลยครับ

Offline NONGG2500

• BAN!!!!!
 :วิญญาณ: :วิญญาณ: :วิญญาณ:

น่าจะสอบถามในเวปก่อนก็จะดีนะครับ ส่วนตัวผมครับเครื่องยกลง
ไม่น่าราคาแรงขนาดนี้เลยครับ ราคาเท่ากับเครื่อง x14xe พร้อมเกียร์
 พร้อมกล่อง เลยครับ มีอะไรโทรมาคุยกับผมก็ได้ครับ
 โหน่ง...086-5897712

:ใบเหลือง: :ตาย: :P

บุคคลนี้ได้ถูก BAN อย่างถาวร  เพราะได้   "ก่อความวุ่นวายในเวบ"   ท่านใดเคยซื้อของ หรือ กระทำการใดๆ กับบุคคลนี้ ไม่มีความเกี่ยวข้องใดๆ กับเวบทั้งสิ้น

Offline Karavapong

• ผู้เยี่ยมยุทธ

Offline bat

• bat
กำลังตามหา ฝาสูบเลย  :-[ :ไถ: :ไถ:

• **
ขอบคุณครับคุณโหน่ง

รู้สึกว่าแพงเหมือนกันครับ ต่อรองกับช่างสุดๆ

วันนี้จะโทรไปคุยด้วยนะครับ ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ อนุสรณ์

• BAN!!!!!
กำลังตามหา ฝาสูบเลย  :-[ :ไถ: :ไถ:

รถใครเป็นอะไรรึครับ...น้าบัติ (ฝาสูบผมมีเป็น...เข่ง 5555)

:P :P :P

บุคคลนี้ได้ถูก BAN อย่างถาวร  เพราะได้   "ก่อความวุ่นวายในเวบ"   ท่านใดเคยซื้อของ หรือ กระทำการใดๆ กับบุคคลนี้ ไม่มีความเกี่ยวข้องใดๆ กับเวบทั้งสิ้น

Offline มือใหม่corsa

• เจ้าซ่าส์ ชาเขียว
  • No.: เจ้าซ่าส์ชาเขียว เบอร์ 69
  • รุ่นรถ: CORSA 3Dr.
  • สีรถ : เขียวปรี๊ด
  • เครื่องยนต์: เครื่องวีออซ 1NZ-VVTI AUTO

รถใครเป็นอะไรรึครับ...น้าบัติ (ฝาสูบผมมีเป็น...เข่ง 5555)

เดี๋ยวก็บอกว่ามันวางอยู่บนเสื้อสูบผมอยู่เลยอีกอะดิ   :P :P :P

เจ้าซ่าส์ชาเขียว CORSA 1.4i 3Dr. Auto Top Speed 100Km/Hr.
สมาคมวิทยุสื่อสารเพื่อการพัฒนา / ชมรมนักวิทยุสมัครเล่นเพื่อนพัฒนา http://www.vr144650.com
e20mmo@gmail / hotmail.com

http://e20mmo.multiply.com

• BAN!!!!!
รถผมช่างโอดูแลมาตลอดครับ แต่พอดีอู่ช่างนนท์มีเครื่องจากรถซากของอู่ เลยตัดสินใจเปลี่ยนครับ

ยกทั้งชุดรวมจานจ่ายไฟด้วยเลยครับ

ชุดลูกสูบติด สามตัว อาการหนักจริงๆ สภาพเครื่องใหม่ที่จะยกลงดูดีพอสมควร

ช่างนนท์อยู่ถนนเทพารักษ์ครับ ซ่อมโอเปิ้ล รถยุโรป เลยสี่แยกขายไข่ไปทาง บขส.นิดหน่อย

ซ่อมกับอู่นี้ครั้งแรกครับ ราคาเครื่องยนต์ครบชุด 25000 บาทครับ

:มั้ง: :มั้ง: :มั้ง:

คาใจครับ...ที่บอกว่า "ติด 3 สูบ" น้ำมันเครื่องแห้งหรือครับ ลูกสูบถึงได้ติด
 ที่ผมถาม เรื่องนี้ก็เพราะว่า ลูกสูบติด 3 สูบ สาเหตุ แหวนตาย เพราะ น้ำมันเครื่อแห้ง
 ช่างเขา เปิดฝาสูบดูแล้วหรือครับ ที่ถามเพราะรถอาจไม่ได้เป็นอะไรมากอย่าง
 ที่ช่างบอกอ่ะครับ รบกวนโทรหาผมหน่อย ผมอาจจะมีทางเลือกที่ถูกว่านี้ และ
 ได้ของที่ดีกว่า บอกก่อนนะครับ ผมไม่ได้เป็นช่าง แค่ไม่อยากเห็นสมาชิก เสีย
 เงิน โดยสาเหตูมาจาก "ช่าง" มันเจ็บใจครับ

:sosad3 :หึหึ: :P

Offline bat

• bat
ถ้าน้าโหน่งมีของ แบ่งมาให้ผมซักตัวครับ  :ตาปิ้ง: จะทำไว้ใช้เอง :ตาปิ้ง:

Offline mit

• ขับ corsa 5d
  • No.: 139
  • รุ่นรถ: opel corsa at 8v
  • สีรถ : เขียว...ลายทั้งคัน
  • เครื่องยนต์: c14nz เครื่องเทพ

:มั้ง: :มั้ง: :มั้ง:

คาใจครับ...ที่บอกว่า "ติด 3 สูบ" น้ำมันเครื่องแห้งหรือครับ ลูกสูบถึงได้ติด
 ที่ผมถาม เรื่องนี้ก็เพราะว่า ลูกสูบติด 3 สูบ สาเหตุ แหวนตาย เพราะ น้ำมันเครื่อแห้ง
 ช่างเขา เปิดฝาสูบดูแล้วหรือครับ ที่ถามเพราะรถอาจไม่ได้เป็นอะไรมากอย่าง
 ที่ช่างบอกอ่ะครับ รบกวนโทรหาผมหน่อย ผมอาจจะมีทางเลือกที่ถูกว่านี้ และ
 ได้ของที่ดีกว่า บอกก่อนนะครับ ผมไม่ได้เป็นช่าง แค่ไม่อยากเห็นสมาชิก เสีย
 เงิน โดยสาเหตูมาจาก "ช่าง" มันเจ็บใจครับ

:sosad3 :หึหึ: :P

ตามน้าโหน่งว่าละครับ
ของผมยกใหม่มือสอง แครื่องนอกยังไม่ถึง 25000 เลยครับ ประสพการตรง :'(

เจ็บมาเยอะ........
ปราจีนบุรี (พระราม ๙ )
tel. ๐๘๙ ๙๘๗๖๐๔๘ 092-0154924

• BAN!!!!!

เดี๋ยวก็บอกว่ามันวางอยู่บนเสื้อสูบผมอยู่เลยอีกอะดิ   :P :P :P

;D ;D ;D

มีจริงๆครับ...น้าหมอ ผมหาฝา STANDARD จะเอามาใส่เครื่องของผม
 มันโก่ง ซื้อมาก็มีแต่ฝาปาดมาแล้วครับ

;) ;D :P

• **
-ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะครับคุณโหน่ง

ขอบคุณในน้ำใจและความจริงใจ บ่ายๆผมจะเข้ามาโพสรูปให้ดูนะครับ

นุ

Offline teeracha

• มีอะไรให้ช่วยก็โทรมา 081 2667768
 :giveme :giveme :giveme
ผมว่าราคาเครื่องหมืนกว่า นะทำจบๆ น่าจะไม่เกิน 2 หมื่นกว่าๆ

Offline PeeSard

• DIY ไม่ทำไม่รู้..*v*
  • No.: 3
  • รุ่นรถ: Corsa GSi
  • สีรถ : แดง
  • เครื่องยนต์: X16XE 16V 105Hp
ท่าเบิ่งอยู่เด้อท้าว... :)

+นู๋แดง GSi ไปได้ทุกที่+

เกี่ยวกับนู๋ซ่า มีปัญหาอะไร โทรมาได้เลยครับ
ส่วนตัว GSM : 0 89 0 31 55 99

NCStyle Mobile Kiosk
ซุ้มขายของสำเร็จแนวคลาสสิต

• BAN!!!!!

ผมก็รอรายงานผลดูว่าจะ...กี่ศูนย์  ;) ไม่ใช่ บอล

ช่วยบอกผลงาน ช่างนนท์ ด้วยครับ ว่าสรุปแล้วได้สภาพไหนครับ
 ไม่ใช่เรื่องน่าอายหรอกครับ เราเอาข้อมูลมาบอกเพื่อนสมาชิกให้
 รับทราบเป็นความรู้ ไว้ต่อไปจะได้ดูแลรถของแต่ละคนได้ถูกทาง
 เรื่องไหนดี เราก็จะได้แนะนำ เรื่องไหนที่พวกเราโดนกระทำมา เรา
 ก็จะได้มีข้อมูลไว้ จะได้ไม่หลงเข้าไปอ่ะครับ อย่างอู่ที่ผมคุยกับ นุ
 แต่แรกผมก็เชื่อว่าเป็นที่พึ่งของชาว โอเปิล ที่ขอนแก่น เพราะคน
 ที่ผมรู้จักเคยใช้บริการอยู่ แต่อย่างที่ นุ คุยให้ฟัง ผมก็ว่า แย่ เหมือน
 กัน ถ้ารถเสร็จ ช่วยสรุปให้เพื่อนๆ รับรู้บ้างก็จะดีนะครับ

:มั้ง: :อุ่น: :P

• **
สรุป จบแล้วครับ

ตอนนี้เอาน้องเปิ้ลมาวิ่งได้สัปดาห์นึงแล้ว

เบ็ดเสร็จจบงาน 29000 บาท ตอนนี้ยังไม่กล้าทำความเร็วครับ เพราะเห็นไมล์ความร้อนขึ้น

ปกติชุดเครื่องยนต์เดิม วิ่งไปทำงาน ความร้อนไม่เคยถึง 90 องศา เลยครับ

อีกอย่างคือ กลิ่น น้ำมันเครื่อง หลังวิ่งกลับบ้านผมเปิดดมดู มีกลิ่นเหม็นไหม้(เทียบกับกลิ่นรถใหม่)

ส่วนรูป เย็นๆ จะอัพครับผม

ปล. สายเปลี่ยนเกียร์ แตกครับ ช่างใช้หนวดกุ้ง รัดไว้

ปล.2 จ่ายค่าตั้งศูนย์อีก 340 (ถ่วงล้อ 140 ตั้งศูนย์ 200)

Offline Korza

• No.: 55 , 68 , 277
  • รุ่นรถ: Corsa & Zafira, Grand Cherokee, Camry
  • สีรถ : ดำ ขาว บรอนส์มิราจ
  • เครื่องยนต์: C14NZ+ABS  X14XE  Z22SE
ยินดีด้วยครับ กลับมาวิ่งได้อีกแลัว ราคาเกือบพอๆกับเปลี่ยนเครืองเทพเดิมๆที่พี่สินเลยครับ
ระวังความร้อนหน่อยนะครับ รถผมพัดลมไม่ทำงานความร้อนขึ้น100ปะเก็นไหม้ ต้องกลับเข้าไปเปิดฝาปาดเลยครับ  :แงๆ:

• BAN!!!!!
สรุป จบแล้วครับ

ตอนนี้เอาน้องเปิ้ลมาวิ่งได้สัปดาห์นึงแล้ว

เบ็ดเสร็จจบงาน 29000 บาท ตอนนี้ยังไม่กล้าทำความเร็วครับ เพราะเห็นไมล์ความร้อนขึ้น

ปกติชุดเครื่องยนต์เดิม วิ่งไปทำงาน ความร้อนไม่เคยถึง 90 องศา เลยครับ

อีกอย่างคือ กลิ่น น้ำมันเครื่อง หลังวิ่งกลับบ้านผมเปิดดมดู มีกลิ่นเหม็นไหม้(เทียบกับกลิ่นรถใหม่)

ส่วนรูป เย็นๆ จะอัพครับผม

ปล. สายเปลี่ยนเกียร์ แตกครับ ช่างใช้หนวดกุ้ง รัดไว้

ปล.2 จ่ายค่าตั้งศูนย์อีก 340 (ถ่วงล้อ 140 ตั้งศูนย์ 200)

ยินดีด้วยอีกคนครับ...ได้รถที่เรารักให้กลับมามีชีวิตอีกครั้งเสียเท่าไหร่ก็,,,คุ้ม ครับ
 โอกาสหน้า...มีอะไรขาดเหลือก็โทรมาคุยได้นะครับ...คุณนุ สวัสดีครับ

8) 8) 8)

• **
]

• **
ขอบคุณครับคุณโหน่ง

ต้องยอมรับว่าซ่อมน้องเปิ้ลใจร้อน ถามพี่ๆน้องๆ ช้าทุกทีเลย

ขอบคุณในไมตรีจิตรที่มอบให้ครับ ต่อไปถ้ามีอาการ ต้องซ่อม จะปรึกษาก่อนตัดสินใจครับ

รูปที่วางที่พื้น คือเครื่องยนต์เก่า ที่ติดตั้งเข้าไปแล้วคือเครื่องยกลงของอู่ครับ

ช่วงนี้กำลังลองขับเบาๆ ดูเครื่องยนต์ครับ  ขอบคุณครับ

Offline PeeSard

• DIY ไม่ทำไม่รู้..*v*
  • No.: 3
  • รุ่นรถ: Corsa GSi
  • สีรถ : แดง
  • เครื่องยนต์: X16XE 16V 105Hp
เครื่องตัวใหม่ ได้เปิดมาล้างท้องล้างใส้มันรึป่าว?
จริงๆแล้ว ไม่ควรมีกลิ่นเหม็นไหม้ เหมือนคราบน้ำมันเครื่องเก่าหมักหมมนะ

นู๋แดงของผม ตอนโอเวอร์ฮอลเสร็จมาใหม่ๆ ตูดกลิ่นหอม ชื่นใจ น้ำใสๆออกตูดดีนักแลครับ

..ไล่ดูน้ำมัน วาวล์ ปะเก็นต่างๆอีกทีนะครับ..เพื่อความชัวร์

+นู๋แดง GSi ไปได้ทุกที่+

เกี่ยวกับนู๋ซ่า มีปัญหาอะไร โทรมาได้เลยครับ
ส่วนตัว GSM : 0 89 0 31 55 99

NCStyle Mobile Kiosk
ซุ้มขายของสำเร็จแนวคลาสสิต

• **
-ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับผม

Offline หนานมา

• luangsu_m@hotmail.com
  • No.: 34
  • รุ่นรถ: แอสตร้าแวน
  • สีรถ : สีเทา
  • เครื่องยนต์: พันหกอีโคฯ
อ่าผมว่า....

เจ้าเครื่อง C14NZ มันซ่อมง่ายสุดๆเลยครับ...

น๊อตไม่กี่ตัว...รื้อ ไม่กี่ชิ้น...

เครื่องเดิมอย่าทิ้งนาาาา....เอาน้ำมันเครื่องทาเคลือบถุงดำห่อไว้..

มันยังมีประโยชน์

“คำฮักน้องกูปี้จักเอาไว้ในน้ำก็กลั๋วหนาว  จักเอาไว้พื้นอากาศ กล๋างหาว ก็กลั๋วหมอกเหมยซอนดาวลงมาขะลุ้ม  จักเอาไปใส่ในวังข่วงคุ้ม ก็กลั๋วเจ้าป๊ะใส่แล้วลู่เอาไป  ก็เลยเอาไว้ในอกในใจ๋ตัวจายปี้นี้  จักหื้อมันไห้อะฮิอะฮี้ ยามปี้นอนสะดุ้งตื่นเววา”
- สมเจตน์ วิมลเกษม

• BAN!!!!!
อ่าผมว่า....

เจ้าเครื่อง C14NZ มันซ่อมง่ายสุดๆเลยครับ...

น๊อตไม่กี่ตัว...รื้อ ไม่กี่ชิ้น...

เครื่องเดิมอย่าทิ้งนาาาา....เอาน้ำมันเครื่องทาเคลือบถุงดำห่อไว้..

มันยังมีประโยชน์

นพ...ราคาที่ว่านี่ เทรินต์เครื่องด้วยครับ เอาเปรียบโคตะระเอาเปรียบ
 อย่างนี้...เข้าส้วมก็ไม่หันหน้าไปทางอู่ที่ว่านี้เลยครับ  ;D ;D ;D

Offline แบงก์

• corsa b ใช้ดี....จึงบอกเพื่อน
โหยึดเครื่องเก่าซะด้วย อดอะไหล่เลย :sorry

Opel Vauxhall Corsa B Astra Vectra B Omega Kadett Kapitan Olympia C14NZ C12NZ X14XE X16XE X16XEL X18XE X18XE1 X20XEV Z22SE C20NE C20SE C20XE C2OLET X25XE C25XE X30XE imcher stiemetz zifira

รถยนต์ ขับรถ Opel in Thai โอเปิล อิน ไทย สนาม ซ่อม แต่ง คลับ club love lover modify talk host server online network game เกมส์ colocation co-location ล้อ ยาง ช่วงล่าง เครื่อง