ว่าทำไมรถเสียงดังแปลกๆ

airr · 2304

Offline airr

• หนึ่งในใต้หล้า
  • airr@snowwhite
    • http://www.weddingsquare.com/airich/
สตาร์ดทุกเช้า เวลาเข้าเกียร์ จะมีเสียงดังแปลกๆ เป็นจะ 2 Week แล้ว
หลังจากต้นมาขย่มรถก็หาสาเหตุมะเจอ มะเช้าด้วยความแสนรู้ของตัวเอง
เปิดกระปุกน้ำมันพาวเวอร์ดู หายเกลี้ยงเลย......
พอเติมไปปุ๊บ เสียงหายทันที โอ้วแม้เจ้า หาสาเหตุตั้งนาน

*** ถ้าน้ำมันพาวเวอร์แห้งนานๆ อาการนอกเหนือจากเสียงดัง จะเป็นไรอีกหรือปล่าวคะ

Offline ขอยลอนผาบี้

• ผู้เยี่ยมยุทธ
  • รุ่นรถ: Opel Corsa 5D MT
  • สีรถ : Green
  • เครื่องยนต์: เครื่องเทพ C14NZ
สตาร์ดทุกเช้า เวลาเข้าเกียร์ จะมีเสียงดังแปลกๆ เป็นจะ 2 Week แล้ว
หลังจากต้นมาขย่มรถก็หาสาเหตุมะเจอ มะเช้าด้วยความแสนรู้ของตัวเอง
เปิดกระปุกน้ำมันพาวเวอร์ดู หายเกลี้ยงเลย......
พอเติมไปปุ๊บ เสียงหายทันที โอ้วแม้เจ้า หาสาเหตุตั้งนาน

*** ถ้าน้ำมันพาวเวอร์แห้งนานๆ อาการนอกเหนือจากเสียงดัง จะเป็นไรอีกหรือปล่าวคะ

เฟืองปั้มพาวเว่อร์อาจจะพัง  :nono

Offline jeabjamiro

• DekGayRay's
  • ยอดฝีมือแห่งแค้วน
  • ผมมันเสือ ไม่ใช่เซียน เหอะๆ
  • No.: in 05
  • รุ่นรถ: ASTRA VAN
  • สีรถ : ขาวโบ๊ะ
  • เครื่องยนต์: x20xev AT------เครื่องตัดหญ้า
 :o เห็นด้วยกับน้าขอน แอร์ลอง วิ่งดูว่ามีไรผิดปกติไหมนะ

หน้าไม่ให้แต่ใจพระครับ
สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม และวาระ เฮ้อ.....แต่กว่าจะถึงวันนั้นคนดีต้องเจ็บกันอีกเยะ เหอะๆ
jeabjaMIro : OPEL ASTRA VAN 8V 1.6 GL 1993
                   : FIAT 850 SPORT COUPE'

Offline PeeSard

• DIY ไม่ทำไม่รู้..*v*
  • No.: 3
  • รุ่นรถ: Corsa GSi
  • สีรถ : แดง
  • เครื่องยนต์: X16XE 16V 105Hp
เกือบได้หาแร็คพาวเวอร์ใหม่แล้วนะคุณนายสายลม.. :ปลิว:

+นู๋แดง GSi ไปได้ทุกที่+

เกี่ยวกับนู๋ซ่า มีปัญหาอะไร โทรมาได้เลยครับ
ส่วนตัว GSM : 0 89 0 31 55 99

NCStyle Mobile Kiosk
ซุ้มขายของสำเร็จแนวคลาสสิต

• http://www.weddingsquare.com/airich/
ไปที่อู่พี่เข้ทั้ง 2 เค้าบอกว่ารถเต็ม พอส่องๆดูเค้าบอกว่าแรครั่ว แอไม่รู้ว่ามันคืออะไร
ท่อไอเสียก็ห้อยเชียว ปิดเทอมนี้จะเข้าไปหาพี่เอ รบกวนขอเบอร์พี่เอด้วยคร่า

Offline khomsan

น้ำมันเพาเวอร์มันไม่ค่อยจะหายไปไหน ยกเว้นจะมีการรั่วของระบบ อย่างของคุณน้องแอร์ก็คงจะรั่วซึ่มออกจากแร็กพวงมาลัย    ถ้าจะให้หายขาดก็ต้องซ่อมแร็กเพาเวอร์ให้หายรั่ว อาจจะเปลี่ยนแค่ชุดซ่อมถ้าโชคดี พร้อมกับเปลี่ยนยางกันฝุ่นเสียใหม่ก็จบครับ :) :) :)

ขับแอสตร้าชีดาน 4 ประตู  จอดมากว่าเข้าอู่

ขอบคุณมากๆ เลยนะคะ รบกวนเพื่อนๆขอเบอร์พี่เอด้วยนะคะ

Offline มือใหม่corsa

• เจ้าซ่าส์ ชาเขียว
  • No.: เจ้าซ่าส์ชาเขียว เบอร์ 69
  • รุ่นรถ: CORSA 3Dr.
  • สีรถ : เขียวปรี๊ด
  • เครื่องยนต์: เครื่องวีออซ 1NZ-VVTI AUTO
น้ำมันเพาเวอร์มันไม่ค่อยจะหายไปไหน ยกเว้นจะมีการรั่วของระบบ อย่างของคุณน้องแอร์ก็คงจะรั่วซึ่มออกจากแร็กพวงมาลัย    ถ้าจะให้หายขาดก็ต้องซ่อมแร็กเพาเวอร์ให้หายรั่ว อาจจะเปลี่ยนแค่ชุดซ่อมถ้าโชคดี พร้อมกับเปลี่ยนยางกันฝุ่นเสียใหม่ก็จบครับ :) :) :)

เปลี่ยนแค่ชุดซ่อมซ่อมยังไงก็ไม่หายขาดหรอกครับถึงเปลี่ยนเป็นของใหม่เอี่ยมก็ไม่มีทางหายขาด เพราะรถตอนที่ออกมาใหม่ๆมันก็ใช้อะไหล่ใหม่ทั้งหมดครับ  พอใช้ไปใช้มามันก็เสื่อมสภาพดังนั้นการซ่อมก็มามารถยืดระยะการเปลี่ยนไปได้ระดับนึง แต่การเปลี่ยนอะไหล่ใหม่เลยก็จะสามารถใช้งานได้เต็มประสิทธิภาพมากกว่าซ่อมเพราะเป็นของใหม่ใช้ไปยังไงมันก็ยังพังอยู่ดีแหละครับ  ลองเปรียบเทียบดูถึงความคุ้มค่าเงินที่ต้องจ่ายไปและเวลาที่ต้องเสียไปนะครับและยังมีของเก่าสภาพดีให้เลือกอีกครับ  :P :P :P

เจ้าซ่าส์ชาเขียว CORSA 1.4i 3Dr. Auto Top Speed 100Km/Hr.
สมาคมวิทยุสื่อสารเพื่อการพัฒนา / ชมรมนักวิทยุสมัครเล่นเพื่อนพัฒนา http://www.vr144650.com
e20mmo@gmail / hotmail.com

http://e20mmo.multiply.com

Offline naxalez

• ผู้เยี่ยมยุทธ
ขออนุญาตคับผม

สรุปว่าน้าหมอแนะนำวิธีไหนคับ
ผมอ่านแล้วผมไม่เข้าใจคับ

เปลี่ยนชุดซ่อมไม่ดี
แล้วเราควรจะ
ซื้อแร็คมือสองมาเปลี่ยนเลย?
หรือว่า
เบิกแร็คมือหนึ่งคับ

ขอบคุณคับผม

Offline มือใหม่corsa

• เจ้าซ่าส์ ชาเขียว
  • No.: เจ้าซ่าส์ชาเขียว เบอร์ 69
  • รุ่นรถ: CORSA 3Dr.
  • สีรถ : เขียวปรี๊ด
  • เครื่องยนต์: เครื่องวีออซ 1NZ-VVTI AUTO

หรือว่า

ขอบคุณคับผม

ผมคงแนะนำไม่ได้หรอกครับเพราะผมไม่มีความรู้เป็นเพียงแค่ผู้ใช้เฉยๆครับ ผมเพียงแต่พิมพ์แย้งป๋าคมสันต์ว่าไม่มีอะไรที่ทำแล้วหายขาดหรอกครับ  ของใช้ทุกอย่างมันย่อมมีเสื่อมตามกาลเวลาเท่านั้นเองครับพี่จุ๊ยส์  :P :P :P

เจ้าซ่าส์ชาเขียว CORSA 1.4i 3Dr. Auto Top Speed 100Km/Hr.
สมาคมวิทยุสื่อสารเพื่อการพัฒนา / ชมรมนักวิทยุสมัครเล่นเพื่อนพัฒนา http://www.vr144650.com
e20mmo@gmail / hotmail.com

http://e20mmo.multiply.com

แล้วเปลี่ยแร็คที่ว่า ค่าเสียหายมันประมาณเท่าไหร่อ่ะคะ

Offline Omega VIP

แล้วเปลี่ยแร็คที่ว่า ค่าเสียหายมันประมาณเท่าไหร่อ่ะคะ

เคยเปลี่ยนมือสองมา พร้อมตั้งศูนย์ 5000 บ. ครับ

Offline jeabjamiro

• ผมมันเสือ ไม่ใช่เซียน เหอะๆ
  • No.: in 05
  • รุ่นรถ: ASTRA VAN
  • สีรถ : ขาวโบ๊ะ
  • เครื่องยนต์: x20xev AT------เครื่องตัดหญ้า
แอร์ไม่ต้องเปลี่ยน หลอกใช้ไปเถอะ แพง ดูว่าเฟืองมันพังยังนะ ถ้ายังได้ก็ชุดซ่อมเอาดีกว่าครับ ตอนไปก็ให้พี่เอดูให้แล้วกัน
 :pray

หน้าไม่ให้แต่ใจพระครับ
สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม และวาระ เฮ้อ.....แต่กว่าจะถึงวันนั้นคนดีต้องเจ็บกันอีกเยะ เหอะๆ
jeabjaMIro : OPEL ASTRA VAN 8V 1.6 GL 1993
                   : FIAT 850 SPORT COUPE'

หรือว่า

ขอบคุณคับผม

ผมคงแนะนำไม่ได้หรอกครับเพราะผมไม่มีความรู้เป็นเพียงแค่ผู้ใช้เฉยๆครับ ผมเพียงแต่พิมพ์แย้งป๋าคมสันต์ว่าไม่มีอะไรที่ทำแล้วหายขาดหรอกครับ  ของใช้ทุกอย่างมันย่อมมีเสื่อมตามกาลเวลาเท่านั้นเองครับพี่จุ๊ยส์  :P :P :P
กรรมงานเข้าผมอีก   เจตนาดีวิธีการผมผิดหรอเนี้ยงานนี้ :drink: :drink: :drink: :drink: :drink:

ขับแอสตร้าชีดาน 4 ประตู  จอดมากว่าเข้าอู่

เท่าที่เคยซ่อมมานะครับ   ไม่ใช่ของโอเปิ้ลนะ    แต่เป็นของรถบรรทุก   ราคาไม่ถึงพันครับ   บางอย่างผมใช้ของเทียบครับ   แต่คุณภาพเฉียบขาดกว่าของแท้ๆที่มาจากศูนย์เลยครับ(ผมเคยทำงานที่ร้านขายอะไหล่รถยนต์ครับ   และเป็นสโตร์ด้วย   สินค้าบางอย่างเค้าผลิตในไทยนี่แหล๊ะ   แต่มาติดป้ายติดสติ๊กเกอร์ว่าเป็นของแท้   จากศูนย์คิดราคาเท่าศูนย์บริการ   แต่ต้นทุนมันไม่เท่าไหร๋เองครับ)  แต่ผมคิดอย่างเดียวครับ  เราซ่อมไปแล้วให้คนขับรถเค้าปลอดภัยในชีวิต  และทรัพย์สินเป็นพอครับ

ถ้าเฟืองพัง จะมีอาการยังไงหรอคะ

เฟืองอะไรตัวไหนพังครับ  :มั้ง: :มั้ง:  ไปๆมาๆท่าจะยาว :drink: :drink:

Offline kamolwat_t

• I'm Gayray's
  • โปรดขับรถอย่างมีความรับผิดชอบ
    • I'm Gayray's
  • No.: Shiroro : Corsa 40 , Tama : Omega 04
  • รุ่นรถ: Corsa B 3 Door , Omega B Sedan
  • สีรถ : คันแรกเขียวๆ คันหลังเทาๆ
  • เครื่องยนต์: Shiroro : X16XE , Tama : 2jz vvti
เล่าเหตุการณ์ก่อนนะครับ เดี๋ยวจะเกิดความเข้าใจผิดกันครับ...

อาการเสียมันจะมี 2 ส่วนครับ..

1.เสียที่ตัวซีลต่างๆ ตามอายุกรณีนี้สามารถใช้ชุดซ่อมซ่อมได้ เพราะว่าอายุของยางมันถ้าไม่ได้รับการดูแลดีๆ ใช้แล้วน้ำัมันขาดบ่อยๆ มันก็เปื่อย ฉีก เสื่อมสภาพครับ... อาจจะมีตลับลูกปืนอะไรพวกนั้นด้วย...

2. เสียที่ตัวเนื้อโลหะของแรคตรงที่เป็นเฟืองหมุน ใช้ไปนานๆมันจะเกิดเป็นตามด หรือว่าสึกหรอมากจนกลายเป็นผิวคลืนๆที่ไม่เรียบครับ คล้ายๆกับกระบอกเบรคเป็นตามด เลยยังไงอย่างงั้น... กรณีนี้ ชุดซ่อมเทพก็เอาไม่อยู่ครับเพราะว่า เนื้อโลหะมันผิวเสียไปแล้ว....

ฉะนั้น ในบางกรณีมันซ่อมไม่ได้ครับ... บางทีก็ซ่อมได้ครับ.... :sorry

เรื่องก็ประมาณนี้แล.... (ของผมมันก็รั่วอยู่นะตอนนี้)  :sosad3

ชื่อ ต้น นะครับ อายุ 31 ครับ

opel corsa คันเล็กๆ ชุดแต่ง Std.แท้จากโรงงาน เครื่อง 16v ล้อ 15 ยางแตนๆ ท่อดังๆ

www.opel.in.th

ผมไม่ใช่อู่ ไม่ใช่คนขายอะไหล่นะครับผมเป็น "ผู้ประสานงานทางด้านเทคนิคทั่วไป" ไม่ได้รู้ทุกอย่างแต่พวกเยอะครับ มีปัญหาอะไรพวกเราจะช่วยกันครับ

lap Time
Kaeng Krachan Circuit wet 1.55 dry 1.49.8
Bira Circuit Dry 1.32 (เบรคพังฮะ)

Opel Vauxhall Corsa B Astra Vectra B Omega Kadett Kapitan Olympia C14NZ C12NZ X14XE X16XE X16XEL X18XE X18XE1 X20XEV Z22SE C20NE C20SE C20XE C2OLET X25XE C25XE X30XE imcher stiemetz zifira

รถยนต์ ขับรถ Opel in Thai โอเปิล อิน ไทย สนาม ซ่อม แต่ง คลับ club love lover modify talk host server online network game เกมส์ colocation co-location ล้อ ยาง ช่วงล่าง เครื่อง