[ ข้อควรระวัง ] ช่วงนี้ระวังเจอน้ำมันไม่มีคุณภาพนะครับ (สายและท่อน้ำมัน)

teeracha · 12275

Offline teeracha

• ยอดฝีมือแห่งแค้วน
  • มีอะไรให้ช่วยก็โทรมา 081 2667768
เมื่อ 2 วันก่อนรถผมมีอาการวิ่งน้ำมันไม่ขึ้น เลยเช็ค sensor อุณหภูมิน้ำ ท่อทางเดินน้ำมัน การทำงานของปั๊มติ๊ก ทุกอย่างปกติ เลยเกิดอาการ งงๆ
จากนั้นก็ทดลองฝืนวิ่งจนน้ำมันเกือบหมดถังไฟเตือนน้ำมันขึ้นอยู่นานพอควร และ พบว่าวิ่งน้ำมันดีขึ้น รอบเครื่องเริ่มกวาดปกติ
แล้วก็เลยเปลี่ยนปั๊มไปทดลองเติมน้ำมันใหม่ อาการก็กลับมาเป็นปกติ ผมเลยคิดว่าน่าจะเกิดจากน้ำมันไม่มีคุณภาพครับ

เอามาเล่าสู่กันฟังและระวังน้ำมันไม่มีคุณภาพครับ(ไม่อยากฟันธงว่าเป็นน้ำมันปลอมปน)
« Last Edit: 29 Mar 2011, 09:58 by kamolwat_t »

Offline หนานมา

• luangsu_m@hotmail.com
  • No.: 34
  • รุ่นรถ: แอสตร้าแวน
  • สีรถ : สีเทา
  • เครื่องยนต์: พันหกอีโคฯ
ชัวว์ครับอาจารย์...

ที่บ้านผม(แพร่)น้องสาวผมก้อโดน ปั๊มเจ้งไปเลย น่าจะเป็นโซเวนท์

หาปั๊มที่มาตรฐานหน่อย หรือ ถ้าไม่เคยเติมก้ออย่าเติมมากครับ สังเกตุอาการเครื่องก่อน

แล้วค่อยว่ากันอีกที ช่วงนี้ราคาน้ำมันขึ้น พวกเห็บ เหา หมัด ของสังคม

มันเลยได้โอกาสครับ... :ตาย: :ตาย: :ตาย:

“คำฮักน้องกูปี้จักเอาไว้ในน้ำก็กลั๋วหนาว  จักเอาไว้พื้นอากาศ กล๋างหาว ก็กลั๋วหมอกเหมยซอนดาวลงมาขะลุ้ม  จักเอาไปใส่ในวังข่วงคุ้ม ก็กลั๋วเจ้าป๊ะใส่แล้วลู่เอาไป  ก็เลยเอาไว้ในอกในใจ๋ตัวจายปี้นี้  จักหื้อมันไห้อะฮิอะฮี้ ยามปี้นอนสะดุ้งตื่นเววา”
- สมเจตน์ วิมลเกษม

Offline khomsan

ผมก้อว่าอยู่   เพราะวันที่จอดกินข้าวแกงลิงที่โคราช  ได้แวะเติมน้ำมันในปั้มป.ต.ท.ถนนสืบสิริ(จะเข้าไปแวะเยี่ยมอาในค่ายสุรนารี)  พอออกจากโคราช   ได้ไม่นานนัก  รถผมมันก้อเลยได้ดับกลางทาง :-\ :-\

ขับแอสตร้าชีดาน 4 ประตู  จอดมากว่าเข้าอู่

• มีอะไรให้ช่วยก็โทรมา 081 2667768
ผมก้อว่าอยู่   เพราะวันที่จอดกินข้าวแกงลิงที่โคราช  ได้แวะเติมน้ำมันในปั้มป.ต.ท.ถนนสืบสิริ(จะเข้าไปแวะเยี่ยมอาในค่ายสุรนารี)  พอออกจากโคราช   ได้ไม่นานนัก  รถผมมันก้อเลยได้ดับกลางทาง :-\ :-\
ไม่ใช่ปั๊ม ปตท นี่หรอกครับ เป็นปั๊มอื่น ส่วนปั๊มติ๊กที่พังจนต้องกินข้าวลิงอยู่ที่โคราช ก็คงไม่น่าใช่สาเหตุเดียวกับเรื่องน้ำมันนะครับ เพราะเติมน้ำมันมาได้ไม่นานไม่น่าเป็นสาเหตุให้ปั๊มติ๊กพังได้ครับ
และพอช่างกรเปลี่ยนปั๊มติ๊กใหม่ให้คุณป้อ รถก็สามารถวิ่งได้ปกติโดยใช้น้ำมันเดิมด้วยโดยไม่มีอาการใดๆ

Offline nui

• ผู้เยี่ยมยุทธ
รถผมเจ้าซ่า เติมโซฮอ ไม่ได้เลย จ้องจะสดุดดับลูก เลยช่วงหลัง
ต้องหันมา91  เดิมๆดีที่สุดครับแต่ส่วนมาก ปตท.ดีสุดครับ ความเห็นส่วนนะครับ

www.opel.in.th
www.toffeeclub.com
www.nokia gang.com
รักในสิ่งที่ชอบและมองเห็นถึงอนาคตที่สดใส nuiprakasit@hotmail.com

Offline NONGG2500

• BAN!!!!!

รถผมเจ้าซ่า เติมโซฮอ ไม่ได้เลย จ้องจะสดุดดับลูก เลยช่วงหลัง
ต้องหันมา91  เดิมๆดีที่สุดครับแต่ส่วนมาก ปตท.ดีสุดครับ ความเห็นส่วนนะครับ

:วิญญาณ: :วิญญาณ: :วิญญาณ:

จะใช้ แก๊สโซฮอล ต้องตั้งไฟด้วยครับ เพราะค่าอ๊อกเทน มันต่างกันครับ
 ผมใช้มา 7 ปีแล้วครับ ก็ยังวิ่ง ปกติ ดีอยู่ครับ เมื่อสัปดาห์ที่แล้วก็ได้เปลี่ยน
 ท่อน้ำมัน ที่จะ เข้าและออก จากคาร์บู ซื้อท่อที่ใช้กับ น้ำมันแก๊สโซฮอล
 ราคาเมตรละ 70 บาท (โหลดรูปให้ดูไม่ได้ครับความเร็วเน็ตไม่พอ)

:มั้ง: :มั้ง: 8) 8) :P :P

บุคคลนี้ได้ถูก BAN อย่างถาวร  เพราะได้   "ก่อความวุ่นวายในเวบ"   ท่านใดเคยซื้อของ หรือ กระทำการใดๆ กับบุคคลนี้ ไม่มีความเกี่ยวข้องใดๆ กับเวบทั้งสิ้น

Offline khomsan

หลังตั้งไฟแล้วอย่าลืมสับปลั๊กอินน้ำมันด้วยนะครับ  แนะนำแก๊สโซฮอล95ครับ  แรกๆได้รถมาเจ้าของเดิมเค้าเติม91ธรรมดา   ผมสู้ราคาไม่ไหว  เลยปรับแต่งไฟและจูนเครื่องใหม่  วิ่งได้ดีจนถึงทุกวันนี้ครับ :) :)

ขับแอสตร้าชีดาน 4 ประตู  จอดมากว่าเข้าอู่

Offline jadenipat

• หนึ่งในใต้หล้า
  • รุ่นรถ: OPEL ASTRA 3 Door
  • สีรถ : สีเหลือง
  • เครื่องยนต์: X18XE ล้อ : STEINMETZ 16" offset 38 กว้าง 7.5" ยาง : 205/45/16
เคยโดนเหมือนกันเติมที่ปั้ม ป. วิ่งอืดมันทั้งถัง เค้นก็แล้ว ไม่ขึ้น เปลี่ยนเติมอีกที่ปั้ม บ. วิ่งชิว  :มั้ง:

Offline joessnarin

• นักรบพเนจร
  • **
  • รุ่นรถ: Opel Corsa 1.4 3D
  • สีรถ : ขาว + สติกเกอร์ดำ
  • เครื่องยนต์: 1,400 ซีซี
เมื่อวาน (27 มี.ค. 54) ขับจาก กทม. - อุทัยธานี (เติมน้ำมันปั้มสายเอเชีย) ขาไปไม่เป็นไรครับ  ขากลับ เกย์วัดน้ำมันใกล้ขีดแดง เครื่องมีอาการสะดุดเหมือนอาการคลัชต์หมด  เร่งไม่ขึ้น  แต่ไม่นานแป๊บเดียว (ปกติไม่เคยเป็นเลยครับ)   ขับมาซักพักมีไฟ Engine โชว์ (อาการนี้ไม่เคยเป็นเหมือนกันครับ) ตกใจเลยรีบเข้าปั้มเติมน้ำมันเพิ่ม 500 บาท   พอสตาร์ทเครื่อง ไฟ Engine ไม่โชว์แล้วครับ และก็เครื่องไม่มีอาการสะดุด   ขับมาเรื่อย ๆ พอน้ำมันใกล้ขีดแดง  กลับมีอาการสะดุดอีกแล้วครับ (แต่รอบนี้ยังไม่ได้เติมน้ำมันเพิ่มเข้าไปครับเพราะยังไม่ได้ใช้รถ) ผมก็เลยสันนิษฐานว่าน่าจะเป็นน้ำมัน  ผู้รู้ช่วยวิเคราะห์ด้วยครับผม....

Offline nui

เมื่อวาน (27 มี.ค. 54) ขับจาก กทม. - อุทัยธานี (เติมน้ำมันปั้มสายเอเชีย) ขาไปไม่เป็นไรครับ  ขากลับเครื่องมีอาการสะดุดเหมือนอาการคลัชต์หมด  เร่งไม่ขึ้น  แต่ไม่นานแป๊บเดียว (ปกติไม่เคยเป็นเลยครับ)  เกย์วัดน้ำมันใกล้ขีดแดง  ขับมาซักพักมีไฟ Engine โชว์ (อาการนี้ไม่เคยเป็นเหมือนกันครับ) ตกใจเลยรีบเข้าปั้มเติมน้ำมันเพิ่ม 500 บาท   พอสตาร์ทเครื่อง ไฟ Engine ไม่โชว์แล้วครับ และก็เครื่องไม่มีอาการสะดุด   ขับมาเรื่อย ๆ พอน้ำมันใกล้ขีดแดง  กลับมีอาการสะดุดอีกแล้วครับ (แต่รอบนี้ยังไม่ได้เติมน้ำมันเพิ่มเข้าไปครับเพราะยังไม่ได้ใช้รถ) ผมก็เลยสันนิษฐานว่าน่าจะเป็นน้ำมัน  ผู้รู้ช่วยวิเคราะห์ด้วยครับผม....
มันแปลกตรงมรไฟโชว์ นี่หละครับ ผมก็พึ่งเป็นเมื่อคืนนี่เอง นำ้มันไกล้หมดก็จิง แต่ไฟรูปน้ำมัน ขึ้นแล้วก้หายไป
แต่ทำไมต้องมีไฟรูปเครื่องโชว์ด้วย ผมก็ไม่เข้าใจเหมือนกัน แต่อาการรถไม่เป้นไงนะครับ

....ผู้รู้ช่วยตอบหน่อยครับ...ฮื่อๆ

รักในสิ่งที่ชอบและมองเห็นถึงอนาคตที่สดใส nuiprakasit@hotmail.com

Offline มือใหม่corsa

• เจ้าซ่าส์ ชาเขียว
  • No.: เจ้าซ่าส์ชาเขียว เบอร์ 69
  • รุ่นรถ: CORSA 3Dr.
  • สีรถ : เขียวปรี๊ด
  • เครื่องยนต์: เครื่องวีออซ 1NZ-VVTI AUTO
ผมเห็นพูดกันมาหลายคันแล้วครับว่าเวลาน้ำมันใกล้จะหมดถึงขีดแดงจะมีอาการสะดุดเป็นบางครั้งและไฟเครื่องโชว์  เมื่อเติมน้ำมันไปอาการต่างๆก็จะหาย  ผมเดาอีกแล้วนะครับเจ้าโอเปิ้ลนี่แปลกครับ แบตไม่ดี(เก่า-เสื่อม)จะมีปัญหา น้ำมันน้อยเกินไปก็มีปัญหา เพราะฉะนั้นสรุปว่าอย่าเขียมน้ำมันครับอย่าให้มันเหลือถึงก้นถังพยายามเติมไว้ให้พร้อมเสมอครับ   :P :P :P

เจ้าซ่าส์ชาเขียว CORSA 1.4i 3Dr. Auto Top Speed 100Km/Hr.
สมาคมวิทยุสื่อสารเพื่อการพัฒนา / ชมรมนักวิทยุสมัครเล่นเพื่อนพัฒนา http://www.vr144650.com
e20mmo@gmail / hotmail.com

http://e20mmo.multiply.com

Offline Korza

• No.: 55 , 68 , 277
  • รุ่นรถ: Corsa & Zafira, Grand Cherokee, Camry
  • สีรถ : ดำ ขาว บรอนส์มิราจ
  • เครื่องยนต์: C14NZ+ABS  X14XE  Z22SE
ผมเห็นพูดกันมาหลายคันแล้วครับว่าเวลาน้ำมันใกล้จะหมดถึงขีดแดงจะมีอาการสะดุดเป็นบางครั้งและไฟเครื่องโชว์  เมื่อเติมน้ำมันไปอาการต่างๆก็จะหาย  ผมเดาอีกแล้วนะครับเจ้าโอเปิ้ลนี่แปลกครับ แบตไม่ดี(เก่า-เสื่อม)จะมีปัญหา น้ำมันน้อยเกินไปก็มีปัญหา เพราะฉะนั้นสรุปว่าอย่าเขียมน้ำมันครับอย่าให้มันเหลือถึงก้นถังพยายามเติมไว้ให้พร้อมเสมอครับ   :P :P :P

ใครจะอู๋เหมือนน้าหมอละครับ เต็ม95(ไม่ใช่โซฮอล)ไว้เต็มถังตลอด เบื่อคนมีลูกตังส์อะ....... >:( :berserk :o

• No.: เจ้าซ่าส์ชาเขียว เบอร์ 69
  • เครื่องยนต์: เครื่องวีออซ 1NZ-VVTI AUTO
ใครจะอู๋เหมือนน้าหมอละครับ เต็ม95(ไม่ใช่โซฮอล)ไว้เต็มถังตลอด เบื่อคนมีลูกตังส์อะ....... >:( :berserk :o

มันไม่เกี่ยวกับมีตังหรือไม่มีตังครับน้าเบิร์ด  ผมถามว่ารถถ้าใช้น้ำมันน่ะอย่างไรเสียช้าเร็วก็ต้องเติม ไม่ใช่ว่าไม่ต้องเติมเสียที่ไหนเติมเร็วเติมช้าก็เติมเท่ากัน แต่เติมช้าปล่อยจนเกือบแห้งแล้วมีปัญหาพาเสียว กับเติมไปเลยแล้วขับสบายใจเอาอย่างไหนละครับ   :P :P :P

เจ้าซ่าส์ชาเขียว CORSA 1.4i 3Dr. Auto Top Speed 100Km/Hr.
สมาคมวิทยุสื่อสารเพื่อการพัฒนา / ชมรมนักวิทยุสมัครเล่นเพื่อนพัฒนา http://www.vr144650.com

• รุ่นรถ: Corsa & Zafira, Grand Cherokee, Camry
  • เครื่องยนต์: C14NZ+ABS  X14XE  Z22SE
มันไม่เกี่ยวกับมีตังหรือไม่มีตังครับน้าเบิร์ด  ผมถามว่ารถถ้าใช้น้ำมันน่ะอย่างไรเสียช้าเร็วก็ต้องเติม ไม่ใช่ว่าไม่ต้องเติมเสียที่ไหนเติมเร็วเติมช้าก็เติมเท่ากัน แต่เติมช้าปล่อยจนเกือบแห้งแล้วมีปัญหาพาเสียว กับเติมไปเลยแล้วขับสบายใจเอาอย่างไหนละครับ   :P :P :P

ผมก็เติมทีละ สามร้อย ชีวิตลุ้นมีรสชาดดีครับน้า  ;D :haha :P แล้วปัญหาพาไปได้ด้วยหรือครับ  :-[  อยากรู้ๆ

Offline kamolwat_t

• I'm Gayray's
  • DekGayRay's
  • โปรดขับรถอย่างมีความรับผิดชอบ
  • No.: Shiroro : Corsa 40 , Tama : Omega 04
  • รุ่นรถ: Corsa B 3 Door , Omega B Sedan
  • สีรถ : คันแรกเขียวๆ คันหลังเทาๆ
  • เครื่องยนต์: Shiroro : X16XE , Tama : 2jz vvti
ท่อน้ำมันมี 2 ส่วนนะครับ...

คือ...

ท่อทางเดินน้ำมัน นอกถังที่สัมพัสกับน้ำมันแต่ด้านในของท่อ

และ

ท่อน้ำมันภายในถังครับที่ ต้องโดนน้ำมันกัดทั้งด้านในและด้านนอกครับ... ส่วนมากที่พักจะเป็นในถังก่อนครับ... และไม่สามารถใช้สายปรกติทั่วไปได้ครับ มันจะโดนกัดบวมหมด...

ล่าสุดตอนนี้พวกผมใช้ สายถัก ของเทอร์โบ มาใช้ในถังครับ ใครที่มีวิธีการดัดแปลงลองมาแชร์กันนะครับ

มันแปลกมากที่คนที่ไม่พังก็ไม่พังเลย... คนที่พัง(แบบผม) มันก็พังอยู่นั้นครับ...  :เครียด:

ชื่อ ต้น นะครับ อายุ 31 ครับ

opel corsa คันเล็กๆ ชุดแต่ง Std.แท้จากโรงงาน เครื่อง 16v ล้อ 15 ยางแตนๆ ท่อดังๆ

ผมไม่ใช่อู่ ไม่ใช่คนขายอะไหล่นะครับผมเป็น "ผู้ประสานงานทางด้านเทคนิคทั่วไป" ไม่ได้รู้ทุกอย่างแต่พวกเยอะครับ มีปัญหาอะไรพวกเราจะช่วยกันครับ

lap Time
Kaeng Krachan Circuit wet 1.55 dry 1.49.8
Bira Circuit Dry 1.32 (เบรคพังฮะ)

ขออนุญาติ คุณ sayom จาก Zafira ครับ เพื่อเป็นประโยชน์เรื่องท่อแช่ในถังครับ

ทางบริษัทแจ้งราคามาใหม่ครับ
From: Surasit_Admin_taba (surasit.t@taba.co.th)
Sent: Saturday, March 26, 2011 12:06:19 PM
To:  sayom sara (sayom@hotmail.com)
ต้องขอประทานโทษครับ เนืองจากข้อมูลที่ให้ไปในครั้งแรกอาจจะคลาดเคลื่อนไปครับ เพราะข้อมูลท่อที่ให้ไปนั้นเป็น *ท่อทางเดินน้ำมันแบบพิเศษ (4219 Series) รองรับ Gasohol E10; E20; E85; E100; Bio Diesel (R9)*
แต่ถ้าเป็น *ท่อจุ่มถังน้ำมันเชื้อเพลิง หรือ ท่อน้ำมันชนิดแช่ในถัง (Submersible Fuel 4219 Series) รองรับ Gasohol E10; E20; E85; E100; Bio Diesel (R10)* มี 2 ขนาดครับ คือ
1.ท่อน้ำมันชนิดแช่ในถัง ขนาดเส้น ผ.ศ.ก. รอบใน 8 มม. แรงดัน 7 บาร์ ขนาด 1 ฟุต ราคาขายปลีกรวม Vat = 704 บาท, ขนาด 5 เมตร/กล่อง ราคาขายปลีกรวม Vat = 9,440 บาท
2.ท่อน้ำมันชนิดแช่ในถัง ขนาดเส้น ผ.ศ.ก. รอบใน 10 มม. แรงดัน 7 บาร์ ขนาด 1 ฟุต ราคาขายปลีกรวม Vat = 720 บาท, ขนาด 5 เมตร/กล่อง ราคาขายปลีกรวม Vat = 9,760 บาท
3.ท่อน้ำตรง (Straight Coolant Hose) ขนาด 3/4" ยาว 3 ฟุต ทุก Size 544บาทครับ

แต่ขณะนี้ ท่อจุ่ม ทางบริษัทเราสินค้าหมดครับจึงแจ้งมาเพื่อทราบ และตัดสินใจอีกทีครับ.
Tel. 0-2454-8428-32.

ท่อน้ำ 3/4" จะเอามาเดินเข้าหม้อต้มใหม่เพราะตอนติดตั้งแก๊สหาซื้อไม่ได้เลยโม 5/8" ใส่ใช้ไปก่อนครับ

Offline jui2512

• รุ่นรถ: Corsa 5 door
  • สีรถ : สีเขียว
  • เครื่องยนต์: เครื่องเทพ
น้ำมันเหลือน้อยจะวูบตอนเลี้ยวครับ ผมเป็นบ่อย ลูกตังไม่ค่อยจะมีเติมน้ำมัน  :เครียด: :เครียด: :-X :-X :sosad3 :sosad3

น้ำมันเหลือน้อยจะวูบตอนเลี้ยวครับ ผมเป็นบ่อย ลูกตังไม่ค่อยจะมีเติมน้ำมัน  :เครียด: :เครียด: :-X :-X :sosad3 :sosad3

โธ่น้า.....ขับรถยังไงก็ต้องเติมไม่มีลูกตังก็ต้องเติมถ้าจะขับถ้าไม่ขับก็ไม่ต้องเติม :haha :haha :haha  :P :P :P

Offline nui

คือ...

ท่อทางเดินน้ำมัน นอกถังที่สัมพัสกับน้ำมันแต่ด้านในของท่อ

และ

ท่อน้ำมันภายในถังครับที่ ต้องโดนน้ำมันกัดทั้งด้านในและด้านนอกครับ... ส่วนมากที่พักจะเป็นในถังก่อนครับ... และไม่สามารถใช้สายปรกติทั่วไปได้ครับ มันจะโดนกัดบวมหมด...

ล่าสุดตอนนี้พวกผมใช้ สายถัก ของเทอร์โบ มาใช้ในถังครับ ใครที่มีวิธีการดัดแปลงลองมาแชร์กันนะครับ

มันแปลกมากที่คนที่ไม่พังก็ไม่พังเลย... คนที่พัง(แบบผม) มันก็พังอยู่นั้นครับ...  :เครียด:
ท่านต้นครับ ขออีกหน่อย ครับ พยายามเข้าใจแล้วครับ

• โปรดขับรถอย่างมีความรับผิดชอบ
  • No.: Shiroro : Corsa 40 , Tama : Omega 04
  • รุ่นรถ: Corsa B 3 Door , Omega B Sedan
  • สีรถ : คันแรกเขียวๆ คันหลังเทาๆ
  • เครื่องยนต์: Shiroro : X16XE , Tama : 2jz vvti

คือ...

และ

ท่านต้นครับ ขออีกหน่อย ครับ พยายามเข้าใจแล้วครับ

อ่ะ..งง ตรงไหนฮะจะได้อธิบายต่อครับ...  :สำนึก:

opel corsa คันเล็กๆ ชุดแต่ง Std.แท้จากโรงงาน เครื่อง 16v ล้อ 15 ยางแตนๆ ท่อดังๆ

ผมไม่ใช่อู่ ไม่ใช่คนขายอะไหล่นะครับผมเป็น "ผู้ประสานงานทางด้านเทคนิคทั่วไป" ไม่ได้รู้ทุกอย่างแต่พวกเยอะครับ มีปัญหาอะไรพวกเราจะช่วยกันครับ

lap Time
Kaeng Krachan Circuit wet 1.55 dry 1.49.8
Bira Circuit Dry 1.32 (เบรคพังฮะ)

Offline NONGG2500

• BAN!!!!!

ท่อน้ำมันที่ใช้กับน้ำมัน แก๊สโซฮอล ครับ เป็นขนาดที่เข้าและออก คาร์บู ครับ

ผมซื้อมาราคาเมตรละ 70 บาท

8) 8) :P :P

บุคคลนี้ได้ถูก BAN อย่างถาวร  เพราะได้   "ก่อความวุ่นวายในเวบ"   ท่านใดเคยซื้อของ หรือ กระทำการใดๆ กับบุคคลนี้ ไม่มีความเกี่ยวข้องใดๆ กับเวบทั้งสิ้น

ท่อน้ำมันที่ใช้กับน้ำมัน แก๊สโซฮอล ครับ เป็นขนาดที่เข้าและออก คาร์บู ครับ

ผมซื้อมาราคาเมตรละ 70 บาท

8) 8) :P :P

น้าโหน่งไม่มีแบบที่อยู่ในปั้มติ๊กด้วยเหรอครับ  :ไถ: :ไถ: :please: :please:

อ่า ผมเอาตัวอย่าง รูปให้ดูแล้วกันฮะ...

มาจาก กระทู้นี้นะครับ http://www.opel.in.th/index.php/topic,2198.0.html ลงกลับไปหาข้อมูลได้ครับ

ท่อในถังครับ

ซึ่ง ตอนนี้ผมใช้ท่อถักไปแล้วครับ

ท่อนอกถัง เดิมๆของ corsa ของผมนะครับ

มันเป็น ท่อยูริเทนครับ ยังไม่พังฮะ เลยไม่ได้เปลี่ยน... แฮะๆๆๆ  :)

ท่อแบบที่น้าโหน่งโพส ผมใช้่เป็นท่อ จาก ปลายสายสีฟ้า ที่อยู่ผนังห้องเครื่อง วิ่งเข้ามาที่ชุดหัวฉีดของเครื่องครับ ทั้งไปและกลับ... แกะเองใส่เอง... อิอิอิ ;)

สงสัยตรงไหน ถามกันได้ครับ...

lap Time

มีอันนี้ให้อ่านด้วยนะครับ...

http://www.opel.in.th/index.php/topic,1704.0.html

:sorry

lap Time

ของผมยังดีอยู่ครับต้น ยังไม่มีอาการใดๆปรากฏใช้แก้ส 91 มา 2 ปีกว่าแล้ว สลับกับแก้ส 95 เป็นบางโอกาส  ถามเผื่อไว้นะครับ เผื่อวันไหนมันเดี้ยง  :) :)

เรื่องสายส่ง-กลับ ท่อน้ำมันเชื้อเพลิงใครไม่เคยเปลี่ยนหรือเปลี่ยนยังไม่หมด รีบจัดการเสียนะครับ
ปั๊มติ๊ก หาติดสำรองไว้ในรถบ้างก็ดีครับ รถผมตอนนี้ก็ใช้ปั๊น J ลูกดำๆ อยู่
ส่วนปั๊มของแท้ก็มีครับ ซึ้อมาพร้อมโครงทั้งระบบเลย เก็บอยู่ท้ายรถ

ย้ำว่าช่วงนี้ระวังน้ำมันไม่มีคุณภาพให้มากๆ ครับ ใครใช้แก๊สควรเติมแต่น้อยแล้วสังเกตุอาการดูอย่างนี้ครับ
1. ดูว่ามันกินน้ำมันมากผิดปกติหรือเปล่า ถ้าเป็นอาจเป็นเพราะกรณีนี้ได้ครับ
2. รอบเครื่องกวาดได้ปกติหรือเปล่า
3. ถ้าสตาร์ทน้ำมัน และเปิดแอร์ทันที กำลังเครื่องยนต์จะตกผิดปกติ บางทีถึงดับเลย

อาการทั้งสามที่ผมเจอนี้ ถ้าตรวจที่เครื่องยนต์ เซนเซอร์ ต่างๆแล้วไม่เจอก็อย่าลืมดูเรื่องน้ำมันด้วยครับ

Offline finn-first

• สุดเลิฟกะเจ้าตัวแสบ..บ (การันตีคับโผ้ม...ม)
เมื่อวาน (27 มี.ค. 54) ขับจาก กทม. - อุทัยธานี (เติมน้ำมันปั้มสายเอเชีย) ขาไปไม่เป็นไรครับ  ขากลับเครื่องมีอาการสะดุดเหมือนอาการคลัชต์หมด  เร่งไม่ขึ้น  แต่ไม่นานแป๊บเดียว (ปกติไม่เคยเป็นเลยครับ)  เกย์วัดน้ำมันใกล้ขีดแดง  ขับมาซักพักมีไฟ Engine โชว์ (อาการนี้ไม่เคยเป็นเหมือนกันครับ) ตกใจเลยรีบเข้าปั้มเติมน้ำมันเพิ่ม 500 บาท   พอสตาร์ทเครื่อง ไฟ Engine ไม่โชว์แล้วครับ และก็เครื่องไม่มีอาการสะดุด   ขับมาเรื่อย ๆ พอน้ำมันใกล้ขีดแดง  กลับมีอาการสะดุดอีกแล้วครับ (แต่รอบนี้ยังไม่ได้เติมน้ำมันเพิ่มเข้าไปครับเพราะยังไม่ได้ใช้รถ) ผมก็เลยสันนิษฐานว่าน่าจะเป็นน้ำมัน  ผู้รู้ช่วยวิเคราะห์ด้วยครับผม....
มันแปลกตรงมรไฟโชว์ นี่หละครับ ผมก็พึ่งเป็นเมื่อคืนนี่เอง นำ้มันไกล้หมดก็จิง แต่ไฟรูปน้ำมัน ขึ้นแล้วก้หายไป
แต่ทำไมต้องมีไฟรูปเครื่องโชว์ด้วย ผมก็ไม่เข้าใจเหมือนกัน แต่อาการรถไม่เป้นไงนะครับ

....ผู้รู้ช่วยตอบหน่อยครับ...ฮื่อๆ
ผมเดาเอาน่ะครับ ว่าออกซิเจนเซนเซอร์ มันจับว่ามีส่วนผสมบาง ไฟเช็คก็เลยโชว์ ถ้าเป็นเครื่องโตโยต้า มันจะมี ks sensor หรือเซน

เซอร์จับการน็อคของเครื่องยนต์ คอร์ซ่ามันบ่มีครับ ส่วนการทำงานของ  co sensor ว่างๆ จะมาสาธยายให้ฟังครับ

ประดิษฐ์ยนต์ (เอ)
"สีดี ต้องดูตอนแห้ง"

มือถือ : 084-114-3366 / ร้าน  : 02-567-2829
Address : 57/41-42 หมู่ 2 ถ.รังสิต-ปทุมฯ ต.บางพูน อ.เมือง จ.ปทุมธานี 12000
Email address : mickyminnie1@live.com

Offline nui

ผมเดาเอาน่ะครับ ว่าออกซิเจนเซนเซอร์ มันจับว่ามีส่วนผสมบาง ไฟเช็คก็เลยโชว์ ถ้าเป็นเครื่องโตโยต้า มันจะมี ks sensor หรือเซน

เซอร์จับการน็อคของเครื่องยนต์ คอร์ซ่ามันบ่มีครับ ส่วนการทำงานของ  co sensor ว่างๆ จะมาสาธยายให้ฟังครับ

มีวิธีการแก้ไขเบื้องต้นยังไบ้งครับ ตอนนี้ก็ยังเป็นอยู่ แต่รถวิ่งได้ปกติครับ

Opel Vauxhall Corsa B Astra Vectra B Omega Kadett Kapitan Olympia C14NZ C12NZ X14XE X16XE X16XEL X18XE X18XE1 X20XEV Z22SE C20NE C20SE C20XE C2OLET X25XE C25XE X30XE imcher stiemetz zifira

รถยนต์ ขับรถ Opel in Thai โอเปิล อิน ไทย สนาม ซ่อม แต่ง คลับ club love lover modify talk host server online network game เกมส์ colocation co-location ล้อ ยาง ช่วงล่าง เครื่อง