อย่าเป็นเช่นนี้ที่ด่าน

khomsan · 3660

Offline khomsan

• ยอดฝีมือแห่งแค้วน

นี่ก้อใกล้จะถึงเทศกาลสงกรานต์แล้ว ทุกท่านก้อคงได้เตรียมตัวเตรียมใจที่จะออกเดินทางไปเที่ยว ที่ไหนๆชักแห่งกับครอบครัวกัน และแน่นอนครับในหน้าเทศกาลแบบนี้การเดินทางของทุกท่าน จะต้องเจอกับด่านตำรวจ ที่คอยอำนวยความสะดวกและตรวจจับ ตักเตือนผู้ที่ใช้ยานพาหนะในท้องถนน ผมมีเรื่องที่จะบอกกล่าวเล่าให้ทุกท่านได้ฟังกัน เพื่อเป็นข้อเตือนใจในเวลาที่ท่านเจอด่านครับ เป็นเรื่องที่ผมและครอบครัวประสบกันมาเมื่อหลายปีก่อน มันเป็นเหตุการณ์ที่ระทึกขวัญสำหรับผมมาก จนไม่อาจที่จะลืมเลือนไปจากชีวิตได้เลย เลยอยากจะแบ่งปันประสบการณ์ตรงนี้ของผม ให้ท่านสมาชิกทุกๆท่านได้นึกถึงและเป็นอุทาหรณ์ เตือนใจไว้ครับ

เหตุการณ์ที่เกิดขึ้นกับผมนี้ เกิดขึ้นเมื่อ4ปีที่ผ่านมา ผมและภรรยาจะเดินทางไปเที่ยวที่ตลาดน้ำอัมพวา สมุทรสงครามชึ่งเป็นช่วงหน้าเทศกาลสงกรานต์ ตอนนั้นผมยังไม่มีรถยนต์ขับ ผมมีเพียงแต่รถมอเตอร์ไชด์รุ่นKR150 ผมและภรรยาจึงเดินทางไปโดยผมเป็นคนขับมอเตอร์ไชด์ภรรยาผมนั่งซ้อนท้าย เดินทางออกจากพระสมุทรเจดีย์ในช่วงสายๆ ขับออกจากบ้านไปชักระยะหนึ่งประมาณ2ก.ม. ผมก้อมาเจอด่านตำรวจของสภอ.พระสมุทรเจดีย์ ทางเจ้าหน้าที่ได้โบกให้ผมขับรถเข้าที่ด่าน เจ้าหน้าที่เรียกขอตรวจใบขับขี่และเอกสารการครอบครองรถ ตรวจสภาพรถ ผมก้อยื่นเอกสารต่างๆให้เจ้าหน้าที่ตรวจโดยสะดวก ผมเองก้อไม่ได้ดับเครื่องและไม่ได้ลงจากรถ เมื่อเจ้าหน้าที่ตรวจตราเอกสารต่างเสร็จเรียบร้อย ท่านก้อปล่อยให้ผมขับรถออกไปจากด่าน ผมก้อขับรถออกโดยทันที เนื่องจากมีรถมอเตอร์ไชด์คันอื่นๆรอตรวจอยู่เช่นกัน ผมขับไปอย่างสบายใจ และใช้เส้นทางด่วนวงแหวนตะวันตก ซึ่งตอนนั้นยังไม่มีด่านเก็บเงิน มีมอเตอร์ไชด์ขับขึ้นไปและใช้เส้นทางนี้บ่อยๆ ผมขับไปเรื่อยๆลงทางด่วนเข้าถนนพระราม2 ใช้ความเร็วประมาณ80-90ก.ม.ต่อชั่วโมง ผมขับไปจนถึงสมุทรสาคร ขึ้นสะพานข้ามแม่น้ำ ในขณะที่ขับลงสะพานไปนั้น รถมอเตอร์ไซด์ของผมได้ขับไปลงหลุมรถกระโดดขึ้นและลงพื้นถนนอย่างแรง ผมตั้งสติประคองรถไม่ให้ล้มและชะลอความเร็วลงทันทีและหันไปมองดูภรรยาที่นั่งซ้อนท้ายด้านหลังผม ด้วยความเป็นห่วงเกรงว่าจะหล่นจากรถ ผมจิตใจหายว๊าบขึ้นมาโดยทันที ไม่มีภรรยาผมที่เบาะท้าย ผมรีบจอดรถเข้าข้างทางทันที แล้วรีบวิ่งกลับไปบนสะพานที่ขับรถข้ามมาทันที จิตใจผมตอนนั้นมันเต้นระทึก ภาวนาขออย่าให้ภรรยาของผมเป็นอะไรไปเลย เมื่อไปถึงสะพาน ผมมองหาภรรยาของผมสายตากราดตรวจไปทั่วพื่นที่ของสะพาน ใจผมมันเต้นตึกตั๊กๆอย่างแรง มองไปตรงจุดไหนก้อไม่เห็นภรรยาของผมเลย หรือเค้าหลุดหล่นลงในแม่น้ำผมคิดได้เช่นนั้น ผมรีบมองลงไปยังพื้นแม่น้ำในทันที พื้นแม่น้ำว่างเปล่า มองไม่เห็นมีอะไรเคลื่อนไหว น้ำตาของผมมันเริ่มไหล เกิดความรักและคิดถึงเป็นห่วงภรรยาอย่างสุดหัวใจ ผมหันกลับมามองที่บนสะพานอีกครั้ง รถราอื่นๆก้อวิ่งกันอย่างปกติ มองไปทางด้านสมุทรสาครก้อไม่เห็นมีอะไรผิดปกติ น้ำตาของผมไหลออกมาอย่างมากมาย เดินร้องไห้กับมายังรถมอเตอร์ไชด์ของตนเอง จิตใจเริ่มสับสน ว้าวุ้น มือไม้ แข้งขา ตัวเริ่มสั่น ผมหยิบโทรศัพย์ขึ้นมา ยังคิดอะไรไม่ออกว่าจะโทรไปหาใครดี มองดูเบอร์โทรศัพย์ในมือถือ มันมีเบอร์ของภรรยาผมอยู่ด้วย ผมรีบกดเบอร์ภรรยาผมโทรออกทันที เผื่อมีคนมารับและ อาจจะกำลังช่วยเหลือภรรยาของผมอยู่ด้วยก้อได้ ผมรอทางปลายสายรับอย่างใจเต้นระรัว ทันทีที่ปลายสายตอบรับ เป็นเสียงผู้หญิงพูดขึ้นมาทันที พี่ๆๆตอนนี้อยู่ไหน กลับมารับตุ๊กด้วยที่ด่าน

ขับแอสตร้าชีดาน 4 ประตู  จอดมากว่าเข้าอู่

Offline wat3899

• หนึ่งในใต้หล้า
  • CORSA in RED SuperBEEN
  • No.: 63
  • รุ่นรถ: corsa 5D auto
  • สีรถ : แดง แรงฤทธิ์
  • เครื่องยนต์: C16NZ เน่าๆ
 ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D

:) :) :) :) :) :) :) :)

ถึงจะเก่าก็ยังปิ๊งอยู่ CORSA in RED   :P :lovelove :giveme :pray -อยากหาเพื่อนคุย เบอร์นี้เลย 08-7591-3795-อยากหาที่ปรึกษา ก็เบอร์เดิมนั่นแหละจ้า

Offline แบงก์

• corsa b ใช้ดี....จึงบอกเพื่อน

Offline มือใหม่corsa

• เจ้าซ่าส์ ชาเขียว
  • No.: เจ้าซ่าส์ชาเขียว เบอร์ 69
  • รุ่นรถ: CORSA 3Dr.
  • สีรถ : เขียวปรี๊ด
  • เครื่องยนต์: เครื่องวีออซ 1NZ-VVTI AUTO
 :haha :haha :haha :haha :haha :haha :haha :haha :haha :haha :haha 8) 8) 8) 8) 8) 8) 8) 8) 8) 8) 8)

เจ้าซ่าส์ชาเขียว CORSA 1.4i 3Dr. Auto Top Speed 100Km/Hr.
สมาคมวิทยุสื่อสารเพื่อการพัฒนา / ชมรมนักวิทยุสมัครเล่นเพื่อนพัฒนา http://www.vr144650.com
e20mmo@gmail / hotmail.com

http://e20mmo.multiply.com

Offline jubjibman

• นักรบพเนจร
  • **
  • No.: 262
  • รุ่นรถ: Opel Astra 1.6 8v มือ1 17ปี
  • สีรถ : two-tone ดำ-เทา
  • เครื่องยนต์: C16se เครื่องเดิมๆ ติดรถมา
ต๊กกะใจหมด    :please:

Offline aui

• นักรบพเนจร
  • **
  • คนโขทัยทำงานเมืองจัน ฮิ

Offline thiratoon

• (แก้เบื่อ)Tony 086 578 2181
ทำไปได้.... :o

" ขอพ่อจงสถิตอยู่ ณ สรวงสวรรค์นะครับพ่อ....ลูกรักพ่อครับ"

Offline Kaset

• รุ่นรถ: ASTRA hatchback
  • สีรถ : น้ำเงินเหลือบม่วงแกมดำ
  • เครื่องยนต์: X16XEL
 :alone :alone :alone :alone :-X :-X :-X :-X  เป็นข้อเตือนที่ดีเลยครับ ;D ;D ;D ;D   ผมยังเคยลืมเพื่อนเลย ขี่มอไซมาตั้งไกล คุยกับมัน ทำไมมันไม่ตอบ หันไปดู อ่าว ไปไหนวะ ต้องขี่กลับไปรับมัน   ;D ;D ทำไมเมิงไม่เรียกกรูวะ  :berserk :berserk

086-9137682  ชื่อเล่น  แบงค์ ครับ
อยู่เขียงใหม่   

Offline kamolwat_t

• I'm Gayray's
  • DekGayRay's
  • โปรดขับรถอย่างมีความรับผิดชอบ
  • No.: Shiroro : Corsa 40 , Tama : Omega 04
  • รุ่นรถ: Corsa B 3 Door , Omega B Sedan
  • สีรถ : คันแรกเขียวๆ คันหลังเทาๆ
  • เครื่องยนต์: Shiroro : X16XE , Tama : 2jz vvti
 ;D ;D ;D

ชื่อ ต้น นะครับ อายุ 31 ครับ

opel corsa คันเล็กๆ ชุดแต่ง Std.แท้จากโรงงาน เครื่อง 16v ล้อ 15 ยางแตนๆ ท่อดังๆ

www.opel.in.th

ผมไม่ใช่อู่ ไม่ใช่คนขายอะไหล่นะครับผมเป็น "ผู้ประสานงานทางด้านเทคนิคทั่วไป" ไม่ได้รู้ทุกอย่างแต่พวกเยอะครับ มีปัญหาอะไรพวกเราจะช่วยกันครับ

lap Time
Kaeng Krachan Circuit wet 1.55 dry 1.49.8
Bira Circuit Dry 1.32 (เบรคพังฮะ)

Offline Oakbannoon

• ~Opel Astra inside Maha SaraKham~
 :red:   :'( :'(  ....................................

H S 4 V H B  144.400 ,145.7125 -Dup600

โ อ็ คไ ม่ใ ช่เ รือ เร่      เ ปิ้ น ก็ ไ ม่ ใช่ ลู ก ค้า อ ย่ าไห วหวั่น

เ ปิ้น เป็นใ คร ไม่ สำ คัญ   รู้ ว่าโอ็ค รักเปิ้น เท่านั้น   โอ็คสัญญา

Offline bassoat

• ผู้เยี่ยมยุทธ
แหม๋ม........ อยากลืมแบบนี้มั้งจังคัฟ  :alone

Offline red zafira

• น้องใหม่ในยุทธจักร
  • *
  • No.: zafera      ae111
  • รุ่นรถ: zafera/collora
  • สีรถ : red/ทอง
  • เครื่องยนต์: 2.2/1.6
แหม++ ทำไปได้ :ตาปิ้ง:

Offline airr

• airr@snowwhite
    • http://www.weddingsquare.com/airich/
55555+ เป็นเหมือนกันเลยค่ะ
แอเป็นคนขับ พี่บิ๊กขอนั่งข้างหลัง แกก็ย้ายจากเบาะหน้าจะลงไปเบาะหลัง แอก็ขับมาเรื่อยๆ
"พี่บิ๊ก กินไรกันดีคะ"  ........ เงียบ นึกในใจ งอนไรอีกวะเนี่ย ไม่พูดอีกละ
"ตะเอง กินไรกันดี .............. เงียบ ชลอรถอีกที หันไปมองข้างหลัง เราขับมาคนเดียวนี่หว่า
พี่บิ๊กยืนอยู่ในระยะไกลโพ้น.... ถอยกลับไปรับแทบไม่ทัน + โดนด่ากันปายยยยยย

Offline อับดุล

• ชอบใช้ Opel
ปีนี้อย่าทำนะ :แงๆ: :แงๆ: :แงๆ:

คนเราทุกคน  ผมเชื่อว่า ไม่มีใครที่จะดีไปซะทุกอย่าง  ทุกๆคนต้องมีข้อเสียด้วยกันทั้งนั้นแหละ  แต่การที่พวกเรามาอยู่รวมกันได้  คบกันได้  พูดคุยกันได้ และสนิทกัน ก็เป็นเพราะว่า  เรานั้นต่างรับข้อเสียของกันและกันได้ก็เท่านั้นเอง   แต่เหนือสิ่งอื่นใด   เราจะต้องจริงใจและคอยช่วยเหลือซึ่งกันและกัน ในยามที่พวกของเราต้องการความช่วยเหลือ  และทำให้พวกของเรานั้นมีความสุขที่สุดเวลาที่อยู่กับเรา เท่านั้นพอ

Offline หนานมา

• luangsu_m@hotmail.com
  • No.: 34
  • รุ่นรถ: แอสตร้าแวน
  • สีรถ : สีเทา
  • เครื่องยนต์: พันหกอีโคฯ
 ;D ;D ;D ;D ;D

ผมก้อเคยครับ...

ขับมอร์เตอร์ไซด์ จะไปโรงเรียนกับน้อง

ถามอะไรมันก้อไม่ตอบ คุยอะไรไปมันก้อเงียบ

ขับไปเรื่อยๆ เอ๊...ทำไมรถมันเบากว่าปกติ...

หันกลับไปดู...อ้าววววว น้องตรู.... ;D ;D ;D

“คำฮักน้องกูปี้จักเอาไว้ในน้ำก็กลั๋วหนาว  จักเอาไว้พื้นอากาศ กล๋างหาว ก็กลั๋วหมอกเหมยซอนดาวลงมาขะลุ้ม  จักเอาไปใส่ในวังข่วงคุ้ม ก็กลั๋วเจ้าป๊ะใส่แล้วลู่เอาไป  ก็เลยเอาไว้ในอกในใจ๋ตัวจายปี้นี้  จักหื้อมันไห้อะฮิอะฮี้ ยามปี้นอนสะดุ้งตื่นเววา”
- สมเจตน์ วิมลเกษม

Offline Tanu

• ผมว่า คนขับรถโอเปิ้ล เป็นคนฉลาด...ครับ
  • No.: ...
  • รุ่นรถ: Vauxhall Astra Cesaro 2.0i Hatchback
  • สีรถ : White
  • เครื่องยนต์: C20NE
 :cry3  เมีย...ตรู อยู่ หนาย......
 ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D ;D

http://www.opel.in.th/index.php/topic,1053.0.html

1993 Vauxhall Astra 2.0 Cesaro Hatchback.

The Cesaro was a limited edition model of the third generation Astra, not entirely sure what the specific details of it were, but it does appear different from the regular models, note the rather nice alloy wheels. Funnily enough, this shape Astra has really survived quite well into this decade, they are slightly thinner on the ground, but still very frequent sights. I didn't used to like them, but they

Offline kamolwat_t

• โปรดขับรถอย่างมีความรับผิดชอบ
  • No.: Shiroro : Corsa 40 , Tama : Omega 04
  • รุ่นรถ: Corsa B 3 Door , Omega B Sedan
  • สีรถ : คันแรกเขียวๆ คันหลังเทาๆ
  • เครื่องยนต์: Shiroro : X16XE , Tama : 2jz vvti
55555+ เป็นเหมือนกันเลยค่ะ
แอเป็นคนขับ พี่บิ๊กขอนั่งข้างหลัง แกก็ย้ายจากเบาะหน้าจะลงไปเบาะหลัง แอก็ขับมาเรื่อยๆ
"พี่บิ๊ก กินไรกันดีคะ"  ........ เงียบ นึกในใจ งอนไรอีกวะเนี่ย ไม่พูดอีกละ
"ตะเอง กินไรกันดี .............. เงียบ ชลอรถอีกที หันไปมองข้างหลัง เราขับมาคนเดียวนี่หว่า
พี่บิ๊กยืนอยู่ในระยะไกลโพ้น.... ถอยกลับไปรับแทบไม่ทัน + โดนด่ากันปายยยยยย

555 นอกจาก จะเอาตุ๊กตายักษ์ มาทำพวงกุญแจจนสลักกุญแจพังได้แล้ว... แอยังลืมแฟนได้ด้วย...  ;D ;D ;D

ชื่อ ต้น นะครับ อายุ 31 ครับ

opel corsa คันเล็กๆ ชุดแต่ง Std.แท้จากโรงงาน เครื่อง 16v ล้อ 15 ยางแตนๆ ท่อดังๆ

www.opel.in.th

ผมไม่ใช่อู่ ไม่ใช่คนขายอะไหล่นะครับผมเป็น "ผู้ประสานงานทางด้านเทคนิคทั่วไป" ไม่ได้รู้ทุกอย่างแต่พวกเยอะครับ มีปัญหาอะไรพวกเราจะช่วยกันครับ

lap Time
Kaeng Krachan Circuit wet 1.55 dry 1.49.8
Bira Circuit Dry 1.32 (เบรคพังฮะ)

Offline ยัยแมวอ้วน

• Online Network Co.,Ltd.
  • No.: 01 (น้อง We-Za)
  • รุ่นรถ: เหมือนของ Jeedz
  • สีรถ : เหมือนของ Jeedz
  • เครื่องยนต์: เหมือนของ Jeedz
ดีนะไม่เคยโดนลืม....

ไม่งั้นจะงอลจริง ๆ ด้วย ฮ่าๆๆๆๆ

;) ;) ;)

น้อง We-Za corsa น้อย ม่วงเข้ม No.01
++++++++

http://www.on.co.th >> บริการ Web Hosting, Co-Location ดูแลและติดตั้ง Server & Network, ทำเวบ, Firewall, etc.

"บุคคลนั้นหรือนอนที่ร่มเงาต้น​ไม้ใด ไม่ควรหักกิ่งต้นไม้นั้น, เพราะผู้ประทุษร้ายมิตร เป็นคนเลวทราม."

Offline khomsan

ไปๆมาๆนึกว่าจะเป็นแบบนี้แค่ผมคนเดียว   มีคนร่วมเอี๋ยวชะตากรรมเหมือนผมด้วย   เรื่องราวของผมวันนั้นกลายเป็นเรื่องกล่าวขวัญกันไปทั้งโรงพัก  หลังจากที่ขับรถกลับไปรับภรรยาที่ด่าน  ทั้งชาวบ้าน  ทั้งตำรวจและอาสาพากันขำหัวเราะผมไปทั้งด่านเลยครับ   อายแทบจะแทรกแผ่นดินหนีไปเลย  ทุกวันนี้ไปขายของในตลาด  ลูกค้ามักแซวผมเรื่อย  เอ้อ..พี่พ่อค้าลืมเมีย :-[ :-[ :-[

ขับแอสตร้าชีดาน 4 ประตู  จอดมากว่าเข้าอู่

Opel Vauxhall Corsa B Astra Vectra B Omega Kadett Kapitan Olympia C14NZ C12NZ X14XE X16XE X16XEL X18XE X18XE1 X20XEV Z22SE C20NE C20SE C20XE C2OLET X25XE C25XE X30XE imcher stiemetz zifira

รถยนต์ ขับรถ Opel in Thai โอเปิล อิน ไทย สนาม ซ่อม แต่ง คลับ club love lover modify talk host server online network game เกมส์ colocation co-location ล้อ ยาง ช่วงล่าง เครื่อง