รถอุณหภูมิสูง จะมีเสียง

Kaset · 3110

Offline Kaset

• หนึ่งในใต้หล้า
ถ้าอากาศร้อนๆ รถติดไฟแดง ทำให้อุหภูมิมันสูงขึ้น ก็เกือบๆ จะ 100 แล้วมันชอบมีเสียงดัง วึ๊ง วึ๊ง แถวๆ เบาะหลังด้านหลัง ทางฝั่งคนขับครับ มันเป็นเสียงของอะไรหรอครับ
เสียงท่อไอเสียงก็ไม่ใช่ เห็นเพื่อนบอกเปลี่ยนแคมชาฟแล้วมันหาย เพราะของเพื่อนแคมชาฟเค้าละลายอะครับ

086-9137682  ชื่อเล่น  แบงค์ ครับ
อยู่เขียงใหม่   

Offline bassoat

• ผู้เยี่ยมยุทธ
มารอดูคำตอบเช่นกันครับ

เจ้าซ่าผมพอรถติดก็ทะยานไปที่หลัก 100 เช่นกันครับ T_T น่ากัว..............

Offline หนานมา

• ยอดฝีมือแห่งแค้วน
  • luangsu_m@hotmail.com
  • No.: 34
  • รุ่นรถ: แอสตร้าแวน
  • สีรถ : สีเทา
  • เครื่องยนต์: พันหกอีโคฯ
ตรงนั้น...น่าจะเป็นตำแหน่งปั๊มติ๊กครับ....

ที่เสียงดังตอนอุณหภูมิร้อน....

ขอเดาด้วยความรู้ที่มีเพียงน้อยนิดนะครับว่า....

เมื่ออุณหภูมิของน้ำร้อนขึ้น จะเกิดจากสาเหตุไหนก้อแล้วแต่

เซ็นเซอร์มันก้อจะส่งค่าที่วัดได้ไปให้กล่องควบคุมการทำงานของเครื่องประมวลผลในการจ่ายน้ำมันเพื่อให้ปริมาณเหมาะสมกัน

แรงดันที่เกิดในระบบน้ำมัน ยามเมื่ออากาศเย็น น้ำมันถูกจ่ายมาก แรงดันก้อน้อย(แรงต้านจากการเคลื่อนที่ของน้ำมันน้อย)

ที่นี้  เมื่ออากาศร้อน ปริมาณมวลอากาศมันน้อย เครื่องก้อจะสั่งให้หัวฉีดฉีดน้ำมันน้อยลงไปด้วยเพื่อให้การเผาไหม้สมบูรณ์

น้ำมันจ่ายน้อย แรงต้านในระบบเพิ่มขึ้น ก้อกลายเ็ป็นว่าปั๊มติ๊กทำงานเพิ่มขึ้น(เหมือนคนยืนอยู่กับที่แล้วถูกดัน เราก้อต้องออกแรงต้านเพื่อที่จะยืนอยู่ได้)

ถึงแม้ว่าจะมี เรคกูเรเตอร์คอยช่วยก้อตาม...จึงเป็นทีมาของเสียง วี๊ๆๆๆๆ

เดาเอานะครับ....

ผมนึกไม่ออกว่า มันเกี่ยวกับแคมชาร์ฟ ตรงไหน เพราะว่ามันอยู่ที่เครื่อง ก้อต้องดังในห้องเครื่องสิ... :มั้ง:

“คำฮักน้องกูปี้จักเอาไว้ในน้ำก็กลั๋วหนาว  จักเอาไว้พื้นอากาศ กล๋างหาว ก็กลั๋วหมอกเหมยซอนดาวลงมาขะลุ้ม  จักเอาไปใส่ในวังข่วงคุ้ม ก็กลั๋วเจ้าป๊ะใส่แล้วลู่เอาไป  ก็เลยเอาไว้ในอกในใจ๋ตัวจายปี้นี้  จักหื้อมันไห้อะฮิอะฮี้ ยามปี้นอนสะดุ้งตื่นเววา”
- สมเจตน์ วิมลเกษม

Offline Khing_kaw

• ชื่อ หนึ่ง (แม่พี่ขิง&น้องข้าว) Corsa 3 Door
:มั้ง: :มั้ง: :มั้ง:
พยายามอ่านเก็บข้อมูลอยู่ค่ะ
ไม่รู้รถเรามันจะมีอาการงั้ยบ้าง

เสื้อผ้าเด็ก แหล่ม ๆ แนวยุโรป ญี่ปุ่น สนใจ แวะดูก่อน
www.khing-kawshop.pantown.com/
งานอดิเรกจ้า หาเงินมาแต่งรถ

Offline Oakbannoon

• ~Opel Astra inside Maha SaraKham~
ตรงนั้น...น่าจะเป็นตำแหน่งปั๊มติ๊กครับ....

ที่เสียงดังตอนอุณหภูมิร้อน....

ขอเดาด้วยความรู้ที่มีเพียงน้อยนิดนะครับว่า....

เมื่ออุณหภูมิของน้ำร้อนขึ้น จะเกิดจากสาเหตุไหนก้อแล้วแต่

เซ็นเซอร์มันก้อจะส่งค่าที่วัดได้ไปให้กล่องควบคุมการทำงานของเครื่องประมวลผลในการจ่ายน้ำมันเพื่อให้ปริมาณเหมาะสมกัน

แรงดันที่เกิดในระบบน้ำมัน ยามเมื่ออากาศเย็น น้ำมันถูกจ่ายมาก แรงดันก้อน้อย(แรงต้านจากการเคลื่อนที่ของน้ำมันน้อย)

ที่นี้  เมื่ออากาศร้อน ปริมาณมวลอากาศมันน้อย เครื่องก้อจะสั่งให้หัวฉีดฉีดน้ำมันน้อยลงไปด้วยเพื่อให้การเผาไหม้สมบูรณ์

น้ำมันจ่ายน้อย แรงต้านในระบบเพิ่มขึ้น ก้อกลายเ็ป็นว่าปั๊มติ๊กทำงานเพิ่มขึ้น(เหมือนคนยืนอยู่กับที่แล้วถูกดัน เราก้อต้องออกแรงต้านเพื่อที่จะยืนอยู่ได้)

ถึงแม้ว่าจะมี เรคกูเรเตอร์คอยช่วยก้อตาม...จึงเป็นทีมาของเสียง วี๊ๆๆๆๆ

เดาเอานะครับ....

ผมนึกไม่ออกว่า มันเกี่ยวกับแคมชาร์ฟ ตรงไหน เพราะว่ามันอยู่ที่เครื่อง ก้อต้องดังในห้องเครื่องสิ... :มั้ง:

พี่หนานมา ครับ ของผมดังข้างคนขับเหมือนกันครับ เสียงแต็กๆๆๆ เวลากดคันเร่ง พอปล่อยคัยเร่งก็หาย

H S 4 V H B  144.400 ,145.7125 -Dup600

โ อ็ คไ ม่ใ ช่เ รือ เร่      เ ปิ้ น ก็ ไ ม่ ใช่ ลู ก ค้า อ ย่ าไห วหวั่น

เ ปิ้น เป็นใ คร ไม่ สำ คัญ   รู้ ว่าโอ็ค รักเปิ้น เท่านั้น   โอ็คสัญญา

Offline หนานมา

• luangsu_m@hotmail.com
  • No.: 34
  • รุ่นรถ: แอสตร้าแวน
  • สีรถ : สีเทา
  • เครื่องยนต์: พันหกอีโคฯ
พี่หนานมา ครับ ของผมดังข้างคนขับเหมือนกันครับ เสียงแต็กๆๆๆ เวลากดคันเร่ง พอปล่อยคัยเร่งก็หาย

ฝั่งนั้น ที่เพิ่งทำให้หายดังไปเมื่อวานก้อมี  ปั๊มน้ำ

แต่ถ้าจะมีนอกเหนือไปจากนี้ก้อ  ลูกรอก ต่างๆ

เอางี้....จอดรถเข้าเกียร์ว่าง ติดเครื่องลองเหยียบคันเร่งดูก่อนว่ายังมีเสียงอยู่ไหม?

ถ้ามี...ดับเครื่อง ปลดสายพานตัวนอก(สายพานไดร์ชาร์จ,คอมแอร์ฯ,ปั๊มพาวเวอร์)ออก โดยใช้ประแจแหวนเบอร์15จับน๊อตลูกรอกรั้งมาข้างหน้า

แล้วเอามือเขี่ยสายพานออก

แล้วก้อติดเครื่อง เหยียบคันเร่งดู ถ้าเงียบ...ก้อไล่เอามือจับลูกรอก หรือจุดหมุนต่างๆเขย่าๆ ดูได้เลยตัวไหนหลวม ก้อเปลี่ืยน

ถ้ายังไม่เงียบ...ก้อเป็นชุดในแล้วหล่ะ ชุดของสายพานไทมิ่ง ซึ่งก้อมี ลูกรอกสองตัว ตัวดันสายพานหนึ่งตัว ปั๊มน้ำหนึ่งตัว

จับเขย่าดูให้หมด ตัวไหนหลวม....เปลี่ยน...

“คำฮักน้องกูปี้จักเอาไว้ในน้ำก็กลั๋วหนาว  จักเอาไว้พื้นอากาศ กล๋างหาว ก็กลั๋วหมอกเหมยซอนดาวลงมาขะลุ้ม  จักเอาไปใส่ในวังข่วงคุ้ม ก็กลั๋วเจ้าป๊ะใส่แล้วลู่เอาไป  ก็เลยเอาไว้ในอกในใจ๋ตัวจายปี้นี้  จักหื้อมันไห้อะฮิอะฮี้ ยามปี้นอนสะดุ้งตื่นเววา”
- สมเจตน์ วิมลเกษม

Offline PeeSard

• DekGayRay's
  • DIY ไม่ทำไม่รู้..*v*
  • No.: 3
  • รุ่นรถ: Corsa GSi
  • สีรถ : แดง
  • เครื่องยนต์: X16XE 16V 105Hp
ไม่ใช่น้ำมันเครื่องพร่องนะ

+นู๋แดง GSi ไปได้ทุกที่+

เกี่ยวกับนู๋ซ่า มีปัญหาอะไร โทรมาได้เลยครับ
ส่วนตัว GSM : 0 89 0 31 55 99

NCStyle Mobile Kiosk
ซุ้มขายของสำเร็จแนวคลาสสิต

• ~Opel Astra inside Maha SaraKham~
ไม่ใช่น้ำมันเครื่องพร่องนะ

น้ำมันเครื่องพึ่งเปลี่ยนครับ ส่วนที่ พี่หนานมา  แนะนำ จะไปลองเช็คดูตอบเย็นอ่ะครับ แบบที่ว่าตคิดเครื่องเข้าเกียร์ว่างแล้วเร่งเครื่อง

ส่วนพวกถอดสายพานทำไม่เป็นฮ่ะพี่ คงต้องพาน้องต้าไปหาหมอที่อู่อ่ะครับ

H S 4 V H B  144.400 ,145.7125 -Dup600

โ อ็ คไ ม่ใ ช่เ รือ เร่      เ ปิ้ น ก็ ไ ม่ ใช่ ลู ก ค้า อ ย่ าไห วหวั่น

เ ปิ้น เป็นใ คร ไม่ สำ คัญ   รู้ ว่าโอ็ค รักเปิ้น เท่านั้น   โอ็คสัญญา

ไปลองมาแล้วครับติดเครื่องเข้าเกียร์ว่างก็ดัง แต็กๆๆๆ เหมือนเดิม แต่ไม่ดังแรงเท่าตอนที่กำลังเร่งเครื่องรถครับ

Offline มือใหม่corsa

• เจ้าซ่าส์ ชาเขียว
  • No.: เจ้าซ่าส์ชาเขียว เบอร์ 69
  • รุ่นรถ: CORSA 3Dr.
  • สีรถ : เขียวปรี๊ด
  • เครื่องยนต์: เครื่องวีออซ 1NZ-VVTI AUTO
ดังวาวล์ป่าว :มั้ง: :มั้ง: :มั้ง:

เจ้าซ่าส์ชาเขียว CORSA 1.4i 3Dr. Auto Top Speed 100Km/Hr.
สมาคมวิทยุสื่อสารเพื่อการพัฒนา / ชมรมนักวิทยุสมัครเล่นเพื่อนพัฒนา http://www.vr144650.com
e20mmo@gmail / hotmail.com

http://e20mmo.multiply.com

คุณอาหนานมาครับ แล้วมันจะมีผลเสียอะไรกับรถมั้ยครับ  :มั้ง:

086-9137682  ชื่อเล่น  แบงค์ ครับ

Offline i_poch

ของผมก้อดังเป็นบางทีเวลาวิ่งๆนานครับ แล้วมันจะเป็นอะไรไหมนี่  :มั้ง:

ถ้าเราไม่ลงนรก แล้วใครจะลงนรก

• No.: เจ้าซ่าส์ชาเขียว เบอร์ 69
  • เครื่องยนต์: เครื่องวีออซ 1NZ-VVTI AUTO
ของผมก้อดังเป็นบางทีเวลาวิ่งๆนานครับ แล้วมันจะเป็นอะไรไหมนี่  :มั้ง:

พี่แบงค์ต้นเรื่องเค้าทราบปัญหาไปแล้วละครับลูกกระสุนล้อพังไปแล้วครับ :P :P :P

เจ้าซ่าส์ชาเขียว CORSA 1.4i 3Dr. Auto Top Speed 100Km/Hr.
สมาคมวิทยุสื่อสารเพื่อการพัฒนา / ชมรมนักวิทยุสมัครเล่นเพื่อนพัฒนา http://www.vr144650.com

Offline khomsan

ซวยและกรรมของผมดิครับงานนี้   หูก้อไม่ดีจะได้ยินเสียงอะไรมันดังผิดปกติมั้ยเนี้ย  :หนาว: :หนาว:  สงสัยผมต้องถอดสายพานและเช็คตามที่พี่หนานมาแนะนำแล้วครับ  :sorry :sorry

ขับแอสตร้าชีดาน 4 ประตู  จอดมากว่าเข้าอู่

พี่แบงค์ต้นเรื่องเค้าทราบปัญหาไปแล้วละครับลูกกระสุนล้อพังไปแล้วครับ :P :P :P
เป็นที่ลูกปืนล้อเหรอครับ แต่ของผมตอนจอดก้อมีเสียงนะครับ ผมลองหาดูมาจากแถวกรอกงน้ำมันเครื่องแถวๆนั้น ดังฟี่ๆๆๆ
แต่ขับนานๆๆมากๆๆถึงจะเป็นนะครับ ปกติไม่เป็น  :มั้ง:

เป็นที่ลูกปืนล้อเหรอครับ แต่ของผมตอนจอดก้อมีเสียงนะครับ ผมลองหาดูมาจากแถวกรอกงน้ำมันเครื่องแถวๆนั้น ดังฟี่ๆๆๆ
แต่ขับนานๆๆมากๆๆถึงจะเป็นนะครับ ปกติไม่เป็น  :มั้ง:

กลับเข้าอู่ทำอีกสักหมื่นสองหมื่นอาการนี้น่าจะหายครับ :P :P :P

Offline jeabjamiro

• ผมมันเสือ ไม่ใช่เซียน เหอะๆ
  • No.: in 05
  • รุ่นรถ: ASTRA VAN
  • สีรถ : ขาวโบ๊ะ
  • เครื่องยนต์: x20xev AT------เครื่องตัดหญ้า
ถ้ารถติดแล้งร้อนผมคิดว่า น่าจะพัดลม
ส่วนเสียจากเบาะหลัง อาจจะเป็นปั้มติ๊กชีโร่
แต่อางทีอาจจะมาจากเสียงพัดลมอ่อนแรงก็เป็นได้งับ เหอะๆ
 :cry3 เดาล้วนๆ เหอะๆ

หน้าไม่ให้แต่ใจพระครับ
สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม และวาระ เฮ้อ.....แต่กว่าจะถึงวันนั้นคนดีต้องเจ็บกันอีกเยะ เหอะๆ
jeabjaMIro : OPEL ASTRA VAN 8V 1.6 GL 1993
                   : FIAT 850 SPORT COUPE'

กลับเข้าอู่ทำอีกสักหมื่นสองหมื่นอาการนี้น่าจะหายครับ :P :P :P
งั้นไม่เป็นไรครับ ผมยอมทนฟังต่อไปได้ ถ้ามันมามีแต่เสียงนะครับ ไม่มีอาการแสดงให้เห็น  :haha

ถ้ารถติดแล้งร้อนผมคิดว่า น่าจะพัดลม
ส่วนเสียจากเบาะหลัง อาจจะเป็นปั้มติ๊กชีโร่
แต่อางทีอาจจะมาจากเสียงพัดลมอ่อนแรงก็เป็นได้งับ เหอะๆ
แล้วปั๊มติ๊กชีโร่ มันส่งเสียง นี่มันจะสื่อความหมายอะไรกลับผมหรือป่าวครับ เพิ่งเปลี่ยนมาหมาดๆ
แต่เสียงมันอยู่แถวๆกรองน้ำมันนะครับ ผมลองมุดไปฟังมา
มันจะมีปัญหาอะไรหรือป่าวครับ เด๋วสงกรานจะขับออกต่างจังหวัดซะหน่อย  :alone

แล้วปั๊มติ๊กชีโร่ มันส่งเสียง นี่มันจะสื่อความหมายอะไรกลับผมหรือป่าวครับ เพิ่งเปลี่ยนมาหมาดๆ
แต่เสียงมันอยู่แถวๆกรองน้ำมันนะครับ ผมลองมุดไปฟังมา
มันจะมีปัญหาอะไรหรือป่าวครับ เด๋วสงกรานจะขับออกต่างจังหวัดซะหน่อย  :alone
อย่าไปกลัวอะไรครับมั่นใจในตัวเค้าแล้วเค้าจะพาเราไปถึงจุดหมายปลายทางครับ ดูอย่างเจ้าชาเขียวผมครับพาขึ้นดอยสารพัดดอยไม่รู้กี่รอบต่อกี่รอบแล้วครับ แต่ถ้ามั่นใจแล้วเกิดพลาดน้าสามลิตรช่วยได้ครับคุ้นเคยกันแล้วนี่นา :haha :haha :haha :P :P :P

อย่าไปกลัวอะไรครับมั่นใจในตัวเค้าแล้วเค้าจะพาเราไปถึงจุดหมายปลายทางครับ ดูอย่างเจ้าชาเขียวผมครับพาขึ้นดอยสารพัดดอยไม่รู้กี่รอบต่อกี่รอบแล้วครับ แต่ถ้ามั่นใจแล้วเกิดพลาดน้าสามลิตรช่วยได้ครับคุ้นเคยกันแล้วนี่นา :haha :haha :haha :P :P :P

:sosad3 :sosad3 :sosad3 มั่นใจมากไปหน่อย เลยได้รู้จักกับน้าสามลิตรเร็วมั๊กมากๆ  ;)

Offline jeabjamiro

• ผมมันเสือ ไม่ใช่เซียน เหอะๆ
  • No.: in 05
  • รุ่นรถ: ASTRA VAN
  • สีรถ : ขาวโบ๊ะ
  • เครื่องยนต์: x20xev AT------เครื่องตัดหญ้า
ถ้าเดินทางไกล ควรเช็ครถก่อนนะครับ ถ้าเอาชัวๆ ก็ขับชิวๆอย่ากด ครับสว่นดังนั้นต้องฟังว่าดังแบบไหนนะครับ
ที่ผมตอบหมายถึงที่พี่เมย์ ถามนะครับ ไม่ต้องตกใจ ถ้าความร้อนเกิน 98 จอดครับ รอเย็นซัก 40 นาที
แล้วดูว่าน้ำหายไหม พัดลมทำไหท ถ้า ง่ายสุดๆ ต่อ ตรงไปก่อนครับ

หน้าไม่ให้แต่ใจพระครับ
สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม และวาระ เฮ้อ.....แต่กว่าจะถึงวันนั้นคนดีต้องเจ็บกันอีกเยะ เหอะๆ
jeabjaMIro : OPEL ASTRA VAN 8V 1.6 GL 1993
                   : FIAT 850 SPORT COUPE'

คุยกับช่างมา บอกว่าอาจจะเป็นที่ปั๊มติ๊ก ตอนที่ร้อนจัดๆๆๆ และน้ำมันเหลือน้อย
และถ้าเป็นบ่อยๆปั๊มติ๊กก้ออาจจะลาโลกไปได้อีกรอบ อย่างหนึ่งที่ทำได้คืออย่าพยายามอย่าให้น้ำมันเหลือน่้อยๆๆ
ที่เหลือก้อแล้วแต่บุญวาสนาของผมอีกเหมือนเคย  ;)
เพราะปั๊มที่เปลี่ยนมามันก้อเป็นของมือสอง ช่างเลยบอกไว้ถ้ามีเสียงอีกให้เข้าไปเช็คอีกที  :ตาปิ้ง:

วิ๊งๆ ที่ผมเป็นมันไม่ช่ายลูกปืนอ่ะครับน้าหมอ ลูกปืนนั้นมันแกร๊กๆ ปุ๊ ควันขึ้น   :มั้ง: :มั้ง:

แต่แปลก ตอนนี้ไม่ได้ยินแล้วเสียงวิ้งๆ  น่าจะเป็นเสียงเดียวกับคุณโพดอ่าา

แต่จะเป็นตอนน้ำมันเหลือน้อยๆแล้วไปเติมเต็มถังอะครับ อันนั้น วิ๊งๆ อย่างแรง  ??? ??? ???

Opel Vauxhall Corsa B Astra Vectra B Omega Kadett Kapitan Olympia C14NZ C12NZ X14XE X16XE X16XEL X18XE X18XE1 X20XEV Z22SE C20NE C20SE C20XE C2OLET X25XE C25XE X30XE imcher stiemetz zifira

รถยนต์ ขับรถ Opel in Thai โอเปิล อิน ไทย สนาม ซ่อม แต่ง คลับ club love lover modify talk host server online network game เกมส์ colocation co-location ล้อ ยาง ช่วงล่าง เครื่อง