ทำไมเกียร์กระพริบ

tuck · 5898

Offline tuck

• ผู้เยี่ยมยุทธ
ทำไมเกียร์ต้องกระพริบเวลาตอนเครื่องร้อน เวลาเครื่องเย็นไม่เห็นกระพริบเลยสงสัยอ่ะครับ  :มั้ง: :มั้ง:

Offline jeabjamiro

• DekGayRay's
  • ยอดฝีมือแห่งแค้วน
  • ผมมันเสือ ไม่ใช่เซียน เหอะๆ
  • No.: in 05
  • รุ่นรถ: ASTRA VAN
  • สีรถ : ขาวโบ๊ะ
  • เครื่องยนต์: x20xev AT------เครื่องตัดหญ้า
นมก.เปลี่ยนล่าสุดเมื่อไรครับ เกียร์ วิ่งมากี่โลแล้วครับ
และรถอะไร ครับ

หน้าไม่ให้แต่ใจพระครับ
สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม และวาระ เฮ้อ.....แต่กว่าจะถึงวันนั้นคนดีต้องเจ็บกันอีกเยะ เหอะๆ
jeabjaMIro : OPEL ASTRA VAN 8V 1.6 GL 1993
                   : FIAT 850 SPORT COUPE'

Offline chairai

• กิ๊ฟ ลำพูน
  • รุ่นรถ: opel corsa c14nz 1.4 AT
  • สีรถ : ฟ้าจร้า
  • เครื่องยนต์: เครื่อง c14nz เกียร์ออโต้
ถอดขั้วแบท ล้างข้อมูลก่อน เสร็จแล้วก็ใส่ขั้วคืนที่ ออกไปลองขับ ถ้ากระพริบ กลับบ้านแล้วก็เช็คโค๊ท เช็คไม่เป็นโทรมาครับ เดี๋ยวสอนทางโทรศัพท์ครับ ไม่โทรไม่เป็นไรก็ลองไปเปิดกระทู้เก่า ๆ ดูก็ได้ครับ

มีปัญหาเรื่องรถ คอซ่า c14nz ปรึกษาได้ครับ 08-5131-5081 ตอบได้เท่าที่มีประสบการณ์ครับ

สืบเนื่องมาจากกระทู้ที่แล้วที่ล็อคอัพคลัทช์ไม่ทำงาน แล้วผมไปฝืนวิ่งไปถึงด่านเจดีย์สามองค์ มันก็เลยกระพริบเลย มันจะกระตุกประมาณเกียร์ 2 ครับแล้วก็กระพริบเลยครับ ผมคิดว่ามันคงจะพังแล้วแหละครับ พอทำใจได้ แต่สงสัยว่าทำไมมันต้องเป็นตอนร้อน หรือว่าจะเกี่ยวกับ ไอ้ตัวออยเกียร์คูลเลอร์ป่าว :มั้ง:

Offline chairai

• กิ๊ฟ ลำพูน
  • รุ่นรถ: opel corsa c14nz 1.4 AT
  • สีรถ : ฟ้าจร้า
  • เครื่องยนต์: เครื่อง c14nz เกียร์ออโต้
ตามความเข้าใจของกระ ตอนน้ำมันเกียร์เย็นถ้าเทียบเป็นแรงดัน ความดันจะสูงก็เลยทำให้เกียร์ปกติ แต่พอน้ำมันเกียร์เริ่มร้อน แรงดันจะลดลง ทำให้ไม่พอไปสั่งงานได้ เกียร์จึงกระพริบ ส่วนออยคูลเลอร์มีผลต่อแรงดันแน่นอนครับ ( กรณีติดตั้งเพิ่ม ) เพราะระยะทางในการเดินของน้ำมันเพิ่มขึ้น ต่อให้เติมน้ำมันเกียร์เข้าไปแทนที่แล้วก็ตาม ก็มีผลโดยตรงครับ ยังไงอยากให้เช็คโค๊ท จะได้รู้ละเอียดกว่านี้ครับ  ความเข้าใจของผมน๊ะครับ

มีปัญหาเรื่องรถ คอซ่า c14nz ปรึกษาได้ครับ 08-5131-5081 ตอบได้เท่าที่มีประสบการณ์ครับ

• เครื่องยนต์: x20xev AT------เครื่องตัดหญ้า
 :ice จะใส่ออย ต้องดูแรงดันก่อนนะครับว่ามันมันพอไหมนะครับ ใส่ไปเฉยๆ พัง...เหอะๆ

สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม และวาระ เฮ้อ.....แต่กว่าจะถึงวันนั้นคนดีต้องเจ็บกันอีกเยะ เหอะๆ
jeabjaMIro : OPEL ASTRA VAN 8V 1.6 GL 1993

Offline หนานมา

• luangsu_m@hotmail.com
  • No.: 34
  • รุ่นรถ: แอสตร้าแวน
  • สีรถ : สีเทา
  • เครื่องยนต์: พันหกอีโคฯ
เชคโค๊ดอย่างที่ได้บอกไปครับ....

แล้วเอามา...เดี๋ยวจะบอกให้ว่า...มันกระพริบเพราะอะไร....

จิ้ม..A+C หรือ จั๊ม A+C

“คำฮักน้องกูปี้จักเอาไว้ในน้ำก็กลั๋วหนาว  จักเอาไว้พื้นอากาศ กล๋างหาว ก็กลั๋วหมอกเหมยซอนดาวลงมาขะลุ้ม  จักเอาไปใส่ในวังข่วงคุ้ม ก็กลั๋วเจ้าป๊ะใส่แล้วลู่เอาไป  ก็เลยเอาไว้ในอกในใจ๋ตัวจายปี้นี้  จักหื้อมันไห้อะฮิอะฮี้ ยามปี้นอนสะดุ้งตื่นเววา”
- สมเจตน์ วิมลเกษม

Offline ปูดำปิ๊ดปี๋

• หนึ่งในใต้หล้า
  • ^-^ Project Manage .
เชคโค๊ดอย่างที่ได้บอกไปครับ....

แล้วเอามา...เดี๋ยวจะบอกให้ว่า...มันกระพริบเพราะอะไร....

พี่นพพพพพพพพพพพพพพพพพพพพพพพ    คิดเถิงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงง  :giveme :giveme   เด๋ว เสาร์ นี้จาไป หา จา ชวนนั่งรถไปด้วยกัน จะให้ ฟัง ว่าเสียงมันมาจากอะไร  ;) ;)

พี่นพพพพพพพพพพพพพพพพพพพพพพพ    คิดเถิงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงงง  :giveme :giveme   เด๋ว เสาร์ นี้จาไป หา จา ชวนนั่งรถไปด้วยกัน จะให้ ฟัง ว่าเสียงมันมาจากอะไร  ;) ;)

.............. :ใบเหลือง: :ใบเหลือง: :ใบเหลือง: :ใบเหลือง: :ใบเหลือง: :ใบเหลือง: เสาร์-อาทิตย์ นี้บ่อยู่...

วันพฤหัสบดี ที่จะถึงนี้จะไปส่งแม่กลับบ้าน กลับมาอีกทีก้อน่าจะอาทิตย์เย็น
  :red:

“คำฮักน้องกูปี้จักเอาไว้ในน้ำก็กลั๋วหนาว  จักเอาไว้พื้นอากาศ กล๋างหาว ก็กลั๋วหมอกเหมยซอนดาวลงมาขะลุ้ม  จักเอาไปใส่ในวังข่วงคุ้ม ก็กลั๋วเจ้าป๊ะใส่แล้วลู่เอาไป  ก็เลยเอาไว้ในอกในใจ๋ตัวจายปี้นี้  จักหื้อมันไห้อะฮิอะฮี้ ยามปี้นอนสะดุ้งตื่นเววา”

อาจจะเป็นตามโค๊ด 31 ที่พี่นพให้มาก็ได้ เพราะตอนนี้รอบเครื่องก็ไม่ขึ้นที่หน้าจอ เมื่อวานก็ขับไปหาอู่พี่เข้ แต่ไม่เปิด  >:(
แถมรถก็ดับเปลี่ยนแบตใหม่ไป 1ก้อนก็ดับอีก เลยไปหาร้านไดนาโมว่าจะเปลี่ยนได  ปรากฎว่าให้ช่างไดนาโมไล่ดูพบว่า
ที่แผงจอหน้าปัดนี่แหละ ตรวจเจอแผ่นปริ้นท์ มันไม่ครบวงจรแบทเตอรี่ อาการแบทหมดก็เลยจบเกือบโดนเปลียนได แชร์เป็นประสบการณ์
ครั้งนี้เครียดหนักสุดเลย  :drink: คาดว่าน่าจะเกี่ยวกับรอบเครื่องนี่แหละเพราะมันไม่ขึ้นอยู่

เช็คแล้วครับได้ โค๊ด 39 TRansmission speed sensor, input - no signal.
ใครพอรู้บ้างว่าไอ้ตัวนี้มันอยู่ตรงไหนครับ
 :มั้ง: :มั้ง:

เช็คแล้วครับได้ โค๊ด 39 TRansmission speed sensor, output - no signal.
ใครพอรู้บ้างว่าไอ้ตัวนี้มันอยู่ตรงไหนครับ

;D ;D

Offline PaNg2PoNg

• s_rungsak@hotmail.com
  • รุ่นรถ: Astra 5 Doors & D Max CAB 4 Hi Lander
  • สีรถ : Bronze เงินทั้ง 2 คัน
  • เครื่องยนต์: Opel 1.6 8V &  D Max 2500 Ddi
ตอนรถติดไฟแดงเปลี่ยนจาก D => 3 => 2 => 1 แล้วกลับมาเป็น D

อยู่ๆไฟ Sport ก็กระพิบ แล้วรถไม่มีแรง แต่พอดับเครื่อง Start ใหม่ก็หายเป็นปกติครับ

ไม่ทราบว่าเกิดจากอะไรอ่ะครับ

"น้องงอแง" Astra 8V (C16SE) รถเดิมๆ จอดอู่มากกว่าบ้าน

Offline มือใหม่corsa

• เจ้าซ่าส์ ชาเขียว
  • No.: เจ้าซ่าส์ชาเขียว เบอร์ 69
  • รุ่นรถ: CORSA 3Dr.
  • สีรถ : เขียวปรี๊ด
  • เครื่องยนต์: เครื่องวีออซ 1NZ-VVTI AUTO

เช็คแล้วครับได้ โค๊ด 39 TRansmission speed sensor, output - no signal.

คงไม่มีสัญญาณความเร็วออกไปสั่งเกียร์ให้เปลี่ยนมั๊งครับ :P :P :P

เจ้าซ่าส์ชาเขียว CORSA 1.4i 3Dr. Auto Top Speed 100Km/Hr.
สมาคมวิทยุสื่อสารเพื่อการพัฒนา / ชมรมนักวิทยุสมัครเล่นเพื่อนพัฒนา http://www.vr144650.com
e20mmo@gmail / hotmail.com

http://e20mmo.multiply.com

มันขึ้นโค๊ด 56 ด้วยอ่ะครับ Transmission rang (TR) switch -incorrect signal ครับ  :nono :nono

Offline thiratoon

• (แก้เบื่อ)Tony 086 578 2181
มันขึ้นโค๊ด 56 ด้วยอ่ะครับ Transmission rang (TR) switch -incorrect signal ครับ  :nono :nono
เออ..แฮะ ทำไม 56 กะ 82 มันตีความหมายเหมือนกันอ่ะ...

56 แปล..ว่า  ต้องเปลี่ยนล้อใหม่ครับ...(เอา ของเก่าไปโยนทิ้งแถวๆบางบัวทองน๊า)

ก้เลยลองหาหลักการมันมาดูกัน...

" ขอพ่อจงสถิตอยู่ ณ สรวงสวรรค์นะครับพ่อ....ลูกรักพ่อครับ"

ขอบคุณพี่โทนี่ครับ สำหรับข้อมูล ทำให้ผมพอจะไปต่อยอดได้   :'(

http://foxed.ca/rx7manual/2003mazdarx8/esicont/en/srvc/html/BHE051319200W01.html
ไปเจออันนี้มาครับ ไม่รู้เกี่ยวกันป่าว  :มั้ง:

เหอะๆ เสียเวครับไปอู่เร็วกว่าเยะ ไม่ต้องเดานะครับ เหอะๆ

มารายงานความคืบหน้าครับ หลังากวันหยุดที่ผ่านมาได้ไปลองล้างซีเลคเตอร์เกียร์ ก็หายไปหนึ่งโค๊ดครับก็คือ Transmission rang (TR) switch -incorrect signal ซึ่งมันก็คือซีเล็คเตอร์เกียร์ครับ ;) ;)
ยังเหลืออีกหนึ่งโค๊ดครับ output speed sensor ซึ่งจากการศึกษาข้อมูลมาก็คือตัวนี้

เด๋วจะมารายงานความคืบหน้าต่อครับ  ;)

ล้างเอาเศษโลหะออกแล้วลองใส่ดูก่อนก้อได้มั๊งครับ....

หรือไม่ก้อเอามิเตอร์วัดไฟ ตั้งย่านวัดความถี่ แล้วประแจ

แกว่งๆแถวๆด้านหน้าเซ็นเซอร์ดู ก้อจะรู้ครับ ว่ามันเสียหรือเปล่า....

ล้างเอาเศษโลหะออกแล้วลองใส่ดูก่อนก้อได้มั๊งครับ....

หรือไม่ก้อเอามิเตอร์วัดไฟ ตั้งย่านวัดความถี่ แล้วประแจ

แกว่งๆแถวๆด้านหน้าเซ็นเซอร์ดู ก้อจะรู้ครับ ว่ามันเสียหรือเปล่า....
เด๋วต้องลองหน่อยแล้วครับ ผมไปเจอบทความอันนึงแล้วมันตรงกับอาการของผมเลยครับ
http://translate.google.co.th/translate?hl=th&sl=en&tl=th&u=http%3A%2F%2Fflashoffroad.com%2FMaintenance%2FSpeedSensor%2FSpeedSensor.htm
อ่านแล้วเหมือนกันเดี๊ยเลย เด๋วต้องไปลองทำดูแล้วครับ :D

Opel Vauxhall Corsa B Astra Vectra B Omega Kadett Kapitan Olympia C14NZ C12NZ X14XE X16XE X16XEL X18XE X18XE1 X20XEV Z22SE C20NE C20SE C20XE C2OLET X25XE C25XE X30XE imcher stiemetz zifira

รถยนต์ ขับรถ Opel in Thai โอเปิล อิน ไทย สนาม ซ่อม แต่ง คลับ club love lover modify talk host server online network game เกมส์ colocation co-location ล้อ ยาง ช่วงล่าง เครื่อง