เปลี่ยนน้ำมันเครื่อง

แป๋ว · 9844

Offline แป๋ว

• น้องใหม่ในยุทธจักร
  • *
ถ้าเราเอาคอร์ซ่า ไปเปลี่ยนน้ำมันเครื่องที่ บีควิก หรือทั่วๆไป ซึ่งมันไม่ใช่อุ่เฉพาะ.... พวกใส้กรอง พวกต่างๆเล็กๆน้อย ๆที่เค้าเปลี่ยนๆกันตอนถ่ายน้ำมันเครื่อง  มันใช้กันได้ปกติป่าวค่ะ ... ขอบคุณค่า   

Offline chanat

• DekGayRay's
  • ยอดฝีมือแห่งแค้วน
  • Tel 0896762564
ต้องใช้กรอง เฉพาะรุ่นครับ ส่วนน้ำมันเครื่อง ก็ใช้ได้ทั่วๆไปครับ ถ้าจะให้ดี ก้เลือก เกรดดีหน่อย ครับ แต่ถ้าจะเอา ง่ายๆถ้าผ่าน ศูนย์เชฟ ก็แวะซื้อกรองน้ำมันเครื่องติดไว้สัก 2 3ลูกก็ได้ ครับ ลูกละประมาณ 220 ถ้าผมจำไม่ผิดนะครับ อ่อ อย่าลืมซื้อแหวน รองติดมาด้วยนะครับ ไม่น่าเกิน20บาท 

หนทางไกล นับหมื่นลี้ ต้องเริ่มต้นด้วยก้าวแรก  "เพราะแสวงหา มิใช่เพราะรอคอย เพราะเชี่ยวชาญ มิใช่เพราะโอกาส เพราะสามารถ มิใช่เพราะโชคช่วย ดังนี้แล้ว "ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน"

www.opel.in.th

Offline bat

• bat
เปลี่ยนได้ตามปรกติครับ แต่ราคากรองน้ำมันเครื่องแพงไปนิดประมาณ 380-450 บาท. ยังไงแวะซื้อที่ร้านอะหลั่ยไปราคาอยู่ที่ 150-190บาท......... :pray

• *
ขอบคุณค่า :sorry

• *
ในเวปเรามีขายกันไหมหนอ จะได้สั่งไปรษณีย์ ขี้เกียจหาอะหลั่ยชมัด...อู่เฉพาะก็ไกล แถมคิวยาว   โอ่ยยยย...สงสัยจะได้เปลี่ยนไส้ในเป็นโตต้า เพราะขี้เกียจตอนนี้แหละเรา :หึหึ:

Offline jadenipat

• หนึ่งในใต้หล้า
  • รุ่นรถ: OPEL ASTRA 3 Door
  • สีรถ : สีเหลือง
  • เครื่องยนต์: X18XE ล้อ : STEINMETZ 16" offset 38 กว้าง 7.5" ยาง : 205/45/16
อย่าไปใช้ของเจ้าอื่นเค้าเลย ของแบบนี้ของใครของมัน

แนะนำให้ใช้ของ opel เราเองดีสุด

Offline bat

• bat
ในเวปเรามีขายกันไหมหนอ จะได้สั่งไปรษณีย์ ขี้เกียจหาอะหลั่ยชมัด...อู่เฉพาะก็ไกล แถมคิวยาว   โอ่ยยยย...สงสัยจะได้เปลี่ยนไส้ในเป็นโตต้า เพราะขี้เกียจตอนนี้แหละเรา :หึหึ:

อย่าได้คิดเช่นนั้น ............
อยู่สุขุมวิท ถามน้ากริชได้เลย มีอู่ประจำอยู่แถวๆนั้น

Offline PeeSard

• DIY ไม่ทำไม่รู้..*v*
  • No.: 3
  • รุ่นรถ: Corsa GSi
  • สีรถ : แดง
  • เครื่องยนต์: X16XE 16V 105Hp
มาเปลี่ยนที่ autobacs พัฒนาการก็ได้ ที่นี่มีกรองของ GM แท้ๆ  250 บาท
ผมเอานู๋แดง นู๋เขียวเปลี่ยนที่นี่ประจำ ซื้อเฉพาะ นมค.แต่เอากรองวรจักรมาเอง..

ส่วนที่ BQuick เคยใช้บริการที่หน้าซีคอน ครั้งเดียว แต่ที่สาขานวลฉวี ปทุมธานี..เมื่อสมัยได้รถมาแรกๆ
ใช้บริการบ่อยมาก ทั้งช่วงล่าง เบรค น็ำมันเกียร์ น้ำมันเครื่อง ..งานละเอียดดีครับ
(แต่บางสาขา เคยแวะเข้าไป งานห่วยมาก เช่นที่ ดอนเมือง แค่เปลี่ยนผ้าเบรค เล่นแก้ 3 ครั้งไม่จบ
ต้องเอามาสาขาที่เคยทำ ให้ช่างจ้ดให้ใหม่ เซงเลย..)

+นู๋แดง GSi ไปได้ทุกที่+

เกี่ยวกับนู๋ซ่า มีปัญหาอะไร โทรมาได้เลยครับ
ส่วนตัว GSM : 0 89 0 31 55 99

NCStyle Mobile Kiosk
ซุ้มขายของสำเร็จแนวคลาสสิต

Offline jeabjamiro

• ผมมันเสือ ไม่ใช่เซียน เหอะๆ
  • No.: in 05
  • รุ่นรถ: ASTRA VAN
  • สีรถ : ขาวโบ๊ะ
  • เครื่องยนต์: x20xev AT------เครื่องตัดหญ้า
ใช้ของออฟตร้า ได้เลยครับ ที่บีควิกน่าจะมีเหอะๆ
ผมงงตั้งแต่พี่เข้ามาสมัครแล้วและ คิดยังไง ถึงใช้โอเปิล เหอะๆ อันนี้ผมถามเฉยๆนะแค่สงสัย เพราะคนปกติไม่มีใครเขาสนใจกันนะครับ
แปลกใจมาก เหอะๆ  :น้ำร้อน:

หน้าไม่ให้แต่ใจพระครับ
สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม และวาระ เฮ้อ.....แต่กว่าจะถึงวันนั้นคนดีต้องเจ็บกันอีกเยะ เหอะๆ
jeabjaMIro : OPEL ASTRA VAN 8V 1.6 GL 1993
                   : FIAT 850 SPORT COUPE'

Offline jeedz

• พ่อบ้าน ณ. Opel.in.TH
    • Online Network Co.,Ltd
  • No.: VecB 01, Fortuner 111
  • รุ่นรถ: Opel Vectra B, Toyota Fortuner, BMW S1000R
  • สีรถ : VecB เขียว, Fortuner น้ำตาล, S1000R ขาว
  • เครื่องยนต์: Vectra B C20LET, Fortuner 1KD
ใช้ของออฟตร้า ได้เลยครับ ที่บีควิกน่าจะมีเหอะๆ
ผมงงตั้งแต่พี่เข้ามาสมัครแล้วและ คิดยังไง ถึงใช้โอเปิล เหอะๆ อันนี้ผมถามเฉยๆนะแค่สงสัย เพราะคนปกติไม่มีใครเขาสนใจกันนะครับ
แปลกใจมาก เหอะๆ  :น้ำร้อน:

พี่เค้าฃอบลองของแปลกมั้ง 5 5 5 5 5

ถ้า zone สุขุมวิท , อุดมสุขเรา ใกล้ๆ มีพี่นุ่น Peesard ครับโทรหาได้ หรือผมก็ได้อยู่ไม่ไกลผมอยู่เทพารกษ์ วิ่งไปไม่เกิน 10 นาที

ปกติผมจะต้งศูนย์ที่ B-Quick คาฟู ศรีนครินทร์ หรือ โลตัส ศรีนครินทร์ แล้วไปถ่วงล้อร้านประจำแถวๆนั้นๆ

ส่วนอู่ในระแวกนี้ต้องถามพี่นุ่นครบ เพราะปกติ ผมวิ่งไปที่อื่นทั้งนั้นเลย

มีอะไรโทรสอบถามได้ครับ  089-4272257, 089-0555521 จี๊ด ( 12.00-03.00 )

Tel. 089-4272257
http://www.on.co.th บริการ Web Hosting, Co-Location( ฝากวาง Server ), ดูแลและติดตั้ง Server & Network, ทำเวบ, Firewall, etc.

• เครื่องยนต์: x20xev AT------เครื่องตัดหญ้า
บีควิก โลตัส ศรีนครินทร์ ที่นี่ดีครับ ผมเคยไปทำก่อนไปเที่ยวปีใหม่ ช่างคุยกันเข้าใจง่ายมากๆ ผมโคตรชอบอะ

สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม และวาระ เฮ้อ.....แต่กว่าจะถึงวันนั้นคนดีต้องเจ็บกันอีกเยะ เหอะๆ
jeabjaMIro : OPEL ASTRA VAN 8V 1.6 GL 1993

Offline ยัยแมวอ้วน

• Online Network Co.,Ltd.
  • No.: 01 (น้อง We-Za)
  • รุ่นรถ: เหมือนของ Jeedz
  • สีรถ : เหมือนของ Jeedz
  • เครื่องยนต์: เหมือนของ Jeedz
บีควิก โลตัส ศรีนครินทร์ ที่นี่ดีครับ ผมเคยไปทำก่อนไปเที่ยวปีใหม่ ช่างคุยกันเข้าใจง่ายมากๆ ผมโคตรชอบอะ

ชมด้วย... ใกล้บ้าน  ใช้บริการบ่อย  ลูกค้าตรึม (เพราะเค้าทำดี  บริการดีนะแหล่ะถึงมีลูกค้า)

ตั้งศูนย์ดี  แต่ต้องบอกถึงรุ่นย่อยเลยนะคะ  ชัวร์ที่สุด!!!!

น้อง We-Za corsa น้อย ม่วงเข้ม No.01
++++++++

http://www.on.co.th >> บริการ Web Hosting, Co-Location ดูแลและติดตั้ง Server & Network, ทำเวบ, Firewall, etc.

"บุคคลนั้นหรือนอนที่ร่มเงาต้น​ไม้ใด ไม่ควรหักกิ่งต้นไม้นั้น, เพราะผู้ประทุษร้ายมิตร เป็นคนเลวทราม."

• *
ขอบคุณทุกท่านค่ะ....ตอนนี้จัดการเรียบร้อยแล้ว  ซอยสุขุมวิท44 ซึ่งไกล้บ้านมาก มีร้า่นอะหลั่ยโอเปิ้ลค่ะ ก็เอามาจากในเวปเรานี่แหละ ร้านเอกชัยอ่ะค่ะ  กรอง150 บาท แหวน 20 บาท ซื้อมา 3 ชุด...จ้างเด็กในซอยขับมอร์ไซไปซื้อ 50 บาท...เอาไปเปลี่ยนน้ำมันเครื่องเรียบร้อยแล้ว  สบายใจไป.......

• *
Reply #13 on: 04 May 2011, 23:12
คุณเจี๊ยบเหอะๆ......ที่มาเล่นโอเปิ้ล  เหตุผลเดียวคือ ชอบมากมาย...ตั้งแต่ไหนแต่ไรแล้วล่ะ  คิดมานานแระ  แต่หากไปถามใครๆ ก็จะได้คำตอบที่ทำให้เขว  พอหลังๆ ศึกษามันค่ะ จากเวปนี่แหละ เลยมั่นใจมาก เอามาเล่นซะเลย  ก็ไม่เห็นจะยากเย็นอะไรซักหน่อย ซ่อมก็ไม่ยาก เพราะเราไม่ได้ซ่ิอมเอง  ลากก๋ไม่ได้ลำบาก ชาวบ้านลาก ....แค่เรารู้จักคนที่ทำได้ก็พอ ...  แล้วเดี็๊ยวนี้ เค้ามีเปลี่ยนเครื่องเป็นโตต้าได้ ยิ่งดูแลง่ายเข้าไปอีก  โหหห  เล่นได้ีอีกเยอะเชียว....รักรูปร่างมัน มันน่ารักจริงๆนะ  คันนี้อ่ะ จะใช้ตลอดเลยล่ะ ส่วนมากเพื่้อนๆจะถามกันว่า ไม่เขินเหรอ ขับรถเก่า....หนอยแน่ อย่ามาว่าคุณงามตาของชั้นเก่านะ....งามตรงไหน.....ตรงคนขับค่ะ  :'(  จบข่าว.. :sorry

Offline ยัยแมวอ้วน

• Online Network Co.,Ltd.
  • No.: 01 (น้อง We-Za)
  • รุ่นรถ: เหมือนของ Jeedz
  • สีรถ : เหมือนของ Jeedz
  • เครื่องยนต์: เหมือนของ Jeedz
 :) :) :) :)

น้อง We-Za corsa น้อย ม่วงเข้ม No.01
++++++++

http://www.on.co.th >> บริการ Web Hosting, Co-Location ดูแลและติดตั้ง Server & Network, ทำเวบ, Firewall, etc.

"บุคคลนั้นหรือนอนที่ร่มเงาต้น​ไม้ใด ไม่ควรหักกิ่งต้นไม้นั้น, เพราะผู้ประทุษร้ายมิตร เป็นคนเลวทราม."

:'( ซึงจริงๆ นานๆจะเจอคนเข้าถึง เหอะๆ ยืนดีด้วยครับ เหอะๆ

Offline chanat

• Tel 0896762564
แหม อยากจะกดไลค์ สัก พันครั้ง
 8) 8)

หนทางไกล นับหมื่นลี้ ต้องเริ่มต้นด้วยก้าวแรก  "เพราะแสวงหา มิใช่เพราะรอคอย เพราะเชี่ยวชาญ มิใช่เพราะโอกาส เพราะสามารถ มิใช่เพราะโชคช่วย ดังนี้แล้ว "ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน"

Offline i_poch

• ผู้เยี่ยมยุทธ
คุณเจี๊ยบเหอะๆ......ที่มาเล่นโอเปิ้ล  เหตุผลเดียวคือ ชอบมากมาย...ตั้งแต่ไหนแต่ไรแล้วล่ะ  คิดมานานแระ  แต่หากไปถามใครๆ ก็จะได้คำตอบที่ทำให้เขว  พอหลังๆ ศึกษามันค่ะ จากเวปนี่แหละ เลยมั่นใจมาก เอามาเล่นซะเลย  ก็ไม่เห็นจะยากเย็นอะไรซักหน่อย ซ่อมก็ไม่ยาก เพราะเราไม่ได้ซ่ิอมเอง  ลากก๋ไม่ได้ลำบาก ชาวบ้านลาก ....แค่เรารู้จักคนที่ทำได้ก็พอ ...  แล้วเดี็๊ยวนี้ เค้ามีเปลี่ยนเครื่องเป็นโตต้าได้ ยิ่งดูแลง่ายเข้าไปอีก  โหหห  เล่นได้ีอีกเยอะเชียว....รักรูปร่างมัน มันน่ารักจริงๆนะ  คันนี้อ่ะ จะใช้ตลอดเลยล่ะ ส่วนมากเพื่้อนๆจะถามกันว่า ไม่เขินเหรอ ขับรถเก่า....หนอยแน่ อย่ามาว่าคุณงามตาของชั้นเก่านะ....งามตรงไหน.....ตรงคนขับค่ะ  :'(  จบข่าว.. :sorry
ถึงรถจะเก่าๆ แต่อยากจะเล่ประสบการณ์ส่วนตัว ผมเคยขับ Corsar ไปจอดที่โรงพยาบาล คนออกมามุงดูรถผมกันใหญ่เลย  ;)
แล้วก้อถามว่า รถเป็นอะไรเสียอ่ะ  :omg:
 ;D ;D ;D

ถ้าเราไม่ลงนรก แล้วใครจะลงนรก

Offline joyalice

• JoYaLiceZ iS iN tHe WonDerLanD ^__^
  • No.: 44
  • รุ่นรถ: Astra Van 1.6v
  • สีรถ : Violet
จอยขับ Astra Van ค่ะ เคยเปลี่ยนน้ำมันเครื่องที่ Tyre Plus ลาดพร้าว แต่ไม่แน่ใจว่าเค้าใช้กรองของ Opel รึเปล่านะคะ แต่ก็ไม่เห็นเค้าจะพูดอะไร 700 กว่าบาท
จิงๆ อู่ Chevolet ก็ซ่อม Opel นะคะ เราเป็นพี่น้องกัน แต่ว่ารับซ่อมเป็นเฉพาะบางศูนย์ แต่ถ้าเข้าศูนย์ก็จะเจอปัญหาเดิม คือ รอคิวนานนนนน!!!!

สำหรับอู่ Sindr Auto โทรไปนัดวันที่สะดวกได้ค่ะ พี่ๆ เค้าจะบอกให้ว่ามีคิววันไหน แล้วให้เราเอารถเข้าไปวันนั้น ไม่ต้องจอดทิ้งไว้รอซ่อมค่ะ
บางทีอ้อนๆ ให้พี่ๆ เค้าให้ช่วยหาคิวแทรกได้นะคะ ถ้าแค่เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่อง ถ้ามีช่างว่างเค้าก็จะช่วยดูให้ค่ะ

นู๋ก็แปลกใจอยู่ ว่าทำไมพี่ถึงมาขับ Opel เพราะว่าพูดกันตรงๆ มันก้อเก่ามาก และยังไม่ถึงขั้นคลาสสิก สาวๆ นิยมขับรถใหม่มากกว่า เพราะเอาเวลาไปแต่งตัวดีกว่าทำรถค่ะ
ส่วนค่าซ่อม รถยี่ห้ออะไรก็ต้องซ่อม Opel บำรุงรักษาถูกกว่ารถยุโรปหลายๆ ยี่ห้อ แต่ที่เซ็ง คือ ใช้เวลามาก ต้องเข้าอู่เฉพาะเท่านั้นที่มีไม่มาก และ คิวยาววววว

ซ่อมไปซ่อมมาก็สนุกดีอะค่ะ เจอเพื่อนๆ ดีๆ เยอะแยะเลย แล้วชวนกันไปเที่ยวกัน พวกนี้มันขับรถกันบ้าพลังมากกกกก สนุกไปอีกแบบ
ขับไปจอดไหนก็ไม่ต้องกลัวหาย บุบ หรือรักษามาก เพราะว่ารถค่อนข้างแข็งแรง โจรไม่ทุบกระจกและไม่ขโมยแน่ๆ ค่ะ 5555

จิงๆ ทำสีใหม่ ตกแต่งภายในใหม่ มีชุดแต่งเยอะเลยค่ะสำหรับ Corsa รถของสมาชิกหลายท่านก็สวยสดใสไม่แพ้รถใหม่ๆ เลยค่ะ ดูได้ในห้อง Showroom นะคะ
รถรุ่นไหนๆ ก็สวยเหมือนกันหมด แต่ที่สวยไม่เหมือนใคร คือ คนขับค่ะ ฮ่า ฮ่า ฮ่าาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาา

ยินดีต้อนรับอีกครั้งนะคะพี่แป๋ว

:)  :lovelove

• เครื่องยนต์: X16XE 16V 105Hp
ถามไปถามมา เด๋วคุณนายแป๋วก้ขายทิ้งซะเลย..

จริงๆแล้ว ขับรถไม่เหมือนคัยภูมิใจกว่าขับรถตลาดเยอะ.. มีเพื่อนที่เข้าใจ มากกว่าใส่หน้ากาก สตอกันไปมาอ่ะนะ

เกี่ยวกับนู๋ซ่า มีปัญหาอะไร โทรมาได้เลยครับ

Offline หนานมา

• luangsu_m@hotmail.com
  • No.: 34
  • รุ่นรถ: แอสตร้าแวน
  • สีรถ : สีเทา
  • เครื่องยนต์: พันหกอีโคฯ
คุณเจี๊ยบเหอะๆ......ที่มาเล่นโอเปิ้ล  เหตุผลเดียวคือ ชอบมากมาย...ตั้งแต่ไหนแต่ไรแล้วล่ะ  คิดมานานแระ  แต่หากไปถามใครๆ ก็จะได้คำตอบที่ทำให้เขว  พอหลังๆ ศึกษามันค่ะ จากเวปนี่แหละ เลยมั่นใจมาก เอามาเล่นซะเลย  ก็ไม่เห็นจะยากเย็นอะไรซักหน่อย ซ่อมก็ไม่ยาก เพราะเราไม่ได้ซ่ิอมเอง  ลากก๋ไม่ได้ลำบาก ชาวบ้านลาก ....แค่เรารู้จักคนที่ทำได้ก็พอ ...  แล้วเดี็๊ยวนี้ เค้ามีเปลี่ยนเครื่องเป็นโตต้าได้ ยิ่งดูแลง่ายเข้าไปอีก  โหหห  เล่นได้ีอีกเยอะเชียว....รักรูปร่างมัน มันน่ารักจริงๆนะ  คันนี้อ่ะ จะใช้ตลอดเลยล่ะ ส่วนมากเพื่้อนๆจะถามกันว่า ไม่เขินเหรอ ขับรถเก่า....หนอยแน่ อย่ามาว่าคุณงามตาของชั้นเก่านะ....งามตรงไหน.....ตรงคนขับค่ะ  :'(  จบข่าว.. :sorry

ด้วยความเป็นห่วง.....

มันไม่ได้ง่ายอย่างที่คิดเน้อท่าน.....

เครื่องเดิมคอร์ซาร์เนี่ย  บำรุงดูแลรักษา และซ่อมง่ายสุดๆแล้วครับ

แถมทนสุดยอด เคยทดสอบ วิ่งมอร์เตอร์เวย์ จากสัตหีบ ไปลงแถวบางปะอิน

กดแช่อยู่ที่ประมาณ 120 - 140 กม./ชม.(ส่วนมากอยู่ที่ 140 ยกเว้นตอนจ่ายตังค์) มันก้อไม่เห็นพังนะจะบอกให้.... 8)

“คำฮักน้องกูปี้จักเอาไว้ในน้ำก็กลั๋วหนาว  จักเอาไว้พื้นอากาศ กล๋างหาว ก็กลั๋วหมอกเหมยซอนดาวลงมาขะลุ้ม  จักเอาไปใส่ในวังข่วงคุ้ม ก็กลั๋วเจ้าป๊ะใส่แล้วลู่เอาไป  ก็เลยเอาไว้ในอกในใจ๋ตัวจายปี้นี้  จักหื้อมันไห้อะฮิอะฮี้ ยามปี้นอนสะดุ้งตื่นเววา”
- สมเจตน์ วิมลเกษม

Offline มือใหม่corsa

• เจ้าซ่าส์ ชาเขียว
  • No.: เจ้าซ่าส์ชาเขียว เบอร์ 69
  • รุ่นรถ: CORSA 3Dr.
  • สีรถ : เขียวปรี๊ด
  • เครื่องยนต์: เครื่องวีออซ 1NZ-VVTI AUTO

มันไม่ได้ง่ายอย่างที่คิดเน้อท่าน.....

เครื่องเดิมคอร์ซาร์เนี่ย  บำรุงดูแลรักษา และซ่อมง่ายสุดๆแล้วครับ

แถมทนสุดยอด เคยทดสอบ วิ่งมอร์เตอร์เวย์ จากสัตหีบ ไปลงแถวบางปะอิน

กดแช่อยู่ที่ประมาณ 120 - 140 กม./ชม.(ส่วนมากอยู่ที่ 140 ยกเว้นตอนจ่ายตังค์) มันก้อไม่เห็นพังนะจะบอกให้
.... 8)

ผมมายืนยันอีกคนนึงครับ คอซ่า 8วาล์ว เครื่องเทพ จากนครสวรรค์ยันพิษณุโลก น้อยครั้งที่จะถอนคันเร่งที่จมมิดพื้นเพราะต้องเบรค ตอนนั้นไล่กับน้าเบิร์ดอยู่ครับไม่มีปัญหา 140ตลอด   :P :P :P

เจ้าซ่าส์ชาเขียว CORSA 1.4i 3Dr. Auto Top Speed 100Km/Hr.
สมาคมวิทยุสื่อสารเพื่อการพัฒนา / ชมรมนักวิทยุสมัครเล่นเพื่อนพัฒนา http://www.vr144650.com
e20mmo@gmail / hotmail.com

http://e20mmo.multiply.com

กดแช่อยู่ที่ประมาณ 120 - 140 กม./ชม.(ส่วนมากอยู่ที่ 140 ยกเว้นตอนจ่ายตังค์) มันก้อไม่เห็นพังนะจะบอกให้
.... 8)

ผมมายืนยันอีกคนนึงครับ คอซ่า 8วาล์ว เครื่องเทพ จากนครสวรรค์ยันพิษณุโลก น้อยครั้งที่จะถอนคันเร่งที่จมมิดพื้นเพราะต้องเบรค ตอนนั้นไล่กับน้าเบิร์ดอยู่ครับไม่มีปัญหา 140ตลอด   :P :P :P
มาช่วยยันอีกคนครับ  :)
ทั้งนู๋แดง และนู๋เขียว ก็ยังคงรักษาเครื่องแบบสภาพเดิมๆ ซ่อมแบบตามมีตามเกิด
ขับตอนไหนๆ ก็นึกว่า ใช้รถป้ายแดงอยู่ทุกครา

เครื่องเดิม ทั้ง ecotec 16V และ C14 8V ของผมก็ซ่อมอู่บ้านๆ อยู่แถวๆบ้านทั้งหมดเลย
ก็ไม่เคยทำให้ปวดใจอะไรเลย .. ใช้ไปเหอะ ดูแลให้ละเอียดขึ้นนิดนึง ก็จะใช้งานได้อย่างรถป้ายแดงแระครับ

Offline ขอยลอนผาบี้

• รุ่นรถ: Opel Corsa 5D MT
  • สีรถ : Green
  • เครื่องยนต์: เครื่องเทพ C14NZ
ถ้าจำเป็นต้องไปเปลี่ยนน้ำมันเครื่องตามศูนย์บริการพวก
B-Quik 
ACT.
Cockpit
Autoboy

หรืออื่นๆ เวลาช่างบอกว่า บอกว่าไม่มีกรอง ต้องสั่ง ต้องใช้ของแท้ มันไม่มีขาย ฯลฯ

ให้ถามช่างว่า กรองน้ำมันเครื่องซาฟิร่า 1.8 รุ่นกรองเหล็กน่ะ มีรึเปล่า

ถ้าช่างบอกมีก็เอามาเลย กรองตัวเดียวกัน

ซาฟิร่า 1.8 มีกรอง 2 รุ่น คือ...
รุ่นกรองเหล็ก และ รุ่นกรองกระดาษ

เครื่องรหัสข้างล่างนี้ใช้กรองน้ำมันเครื่องอันเดียวกัน

โอเปิ้ลคอร์ซ่า 8 วาล์ว C14NZ
โอเปิ้ลแอสตร้า 8 วาล์ว C16SE
คอร์ซ่าวางเครื่อง C14SEL
คอร์ซ่าวางเครื่อง X14XE
คอร์ซ่าวางเครื่อง C16SEL
โอเปิ้ลแอสตร้า 16 วาล์ว X16XEL
โอเปิ้ลคอร์ซ่า GSi  X16XE
โอเปิ้ลคอร์ซ่า GSi C16XE
เชฟโรเลต ซาฟิร่า X18XE1

Offline thiratoon

• (แก้เบื่อ)Tony 086 578 2181
ถ้าจำเป็นต้องไปเปลี่ยนน้ำมันเครื่องตามศูนย์บริการพวก
B-Quik 
ACT.
Cockpit
Autoboy

หรืออื่นๆ เวลาช่างบอกว่า บอกว่าไม่มีกรอง ต้องสั่ง ต้องใช้ของแท้ มันไม่มีขาย ฯลฯ

ให้ถามช่างว่า กรองน้ำมันเครื่องซาฟิร่า 1.8 รุ่นกรองเหล็กน่ะ มีรึเปล่า

ถ้าช่างบอกมีก็เอามาเลย กรองตัวเดียวกัน

ซาฟิร่า 1.8 มีกรอง 2 รุ่น คือ...
รุ่นกรองเหล็ก และ รุ่นกรองกระดาษ

เครื่องรหัสข้างล่างนี้ใช้กรองน้ำมันเครื่องอันเดียวกัน

โอเปิ้ลแอสตร้า 16 วาล์ว X16XEL

:sorry :sorry 8) 8)

" ขอพ่อจงสถิตอยู่ ณ สรวงสวรรค์นะครับพ่อ....ลูกรักพ่อครับ"

Offline มือใหม่corsa

• เจ้าซ่าส์ ชาเขียว
  • No.: เจ้าซ่าส์ชาเขียว เบอร์ 69
  • รุ่นรถ: CORSA 3Dr.
  • สีรถ : เขียวปรี๊ด
  • เครื่องยนต์: เครื่องวีออซ 1NZ-VVTI AUTO
B-Quik 
ACT.
Cockpit
Autoboy

ขอบคุณค๊าบ  :lovelove :lovelove :lovelove   :P :P :P

เจ้าซ่าส์ชาเขียว CORSA 1.4i 3Dr. Auto Top Speed 100Km/Hr.
สมาคมวิทยุสื่อสารเพื่อการพัฒนา / ชมรมนักวิทยุสมัครเล่นเพื่อนพัฒนา http://www.vr144650.com
e20mmo@gmail / hotmail.com

http://e20mmo.multiply.com

Offline RevelCat

• หนึ่งในใต้หล้า
  • ผมไม่ได้อ่อนแอ ผมแค่อ่อนไหว T-T
  • No.: ว่าที่ No. 236 ...( - -" )
  • รุ่นรถ: Astra Caramelvan
  • สีรถ : บรอนซ์เงิน  Silver
  • เครื่องยนต์: C16SE 1.6 8v
กะลังอยากรู้เลยครับน้าขอน ขอบคุณคร๊าบ

ถ้ายังไงขอถามเพิ่มหน่อยครับ กรองน้ำมันเครื่องปกติอายุการใช้งานเท่าไหร่ครับ ยืดหยุ่นได้เท่าไหร่

ความฮู้สึกบอก ความฮู้สึกบอก ว่ารถเฮาเจ๋งเท่าใด ;D

• เครื่องยนต์: เครื่องเทพ C14NZ
กะลังอยากรู้เลยครับน้าขอน ขอบคุณคร๊าบ

ถ้ายังไงขอถามเพิ่มหน่อยครับ กรองน้ำมันเครื่องปกติอายุการใช้งานเท่าไหร่ครับ ยืดหยุ่นได้เท่าไหร่

เปลี่ยนพร้อมน้ำมันเครื่องครับ ใส่เกรดใหนก็เปลี่ยนเท่านั้น คู่กันไปแบบไม่ต้องคิดมากครับ

Offline phoenix

• No.: 1566
  • รุ่นรถ: Vectra B รถบรรทุกของ แม่บ้านขับ
  • สีรถ : สีทอง......อยากทำสีเทาเข้ม แต่แม่บ้านไม่ว่างเอาไปทำ
  • เครื่องยนต์: 3S BEAM (red top) เปลี่ยนเครื่องใหม่ไฉไลกว่าเดิม ^^
แล้ว x20 หล่ะครับ

อยากรู้ครับ

<a href="http://w104.photobucket.com/pbwidget.swf?pbwurl=http://w104.photobucket.com/albums/m196/Neohk_2006/OpelinTrip1/9da90163.pbw&amp;preview=1&amp;os=1" target="_blank" class="new_win">http://w104.photobucket.com/pbwidget.swf?pbwurl=http://w104.photobucket.com/albums/m196/Neohk_2006/OpelinTrip1/9da90163.pbw&amp;preview=1&amp;os=1</a>

"เราจะรู้จักคุณค่าของชีวิตมากขึ้นหลังจากเฉียดผ่านความตาย"
www.dekgayray

แล้ว x20 หล่ะครับ

อยากรู้ครับ

ตามนี้ครับ กรองตัวเดียวกันเกือบหมดเลย ตามในตารางเลยครับ ขี้เกียจพิมพ์ 555  ???

Opel Vauxhall Corsa B Astra Vectra B Omega Kadett Kapitan Olympia C14NZ C12NZ X14XE X16XE X16XEL X18XE X18XE1 X20XEV Z22SE C20NE C20SE C20XE C2OLET X25XE C25XE X30XE imcher stiemetz zifira

รถยนต์ ขับรถ Opel in Thai โอเปิล อิน ไทย สนาม ซ่อม แต่ง คลับ club love lover modify talk host server online network game เกมส์ colocation co-location ล้อ ยาง ช่วงล่าง เครื่อง