### ความจำเป็นในการล้างห้องเครื่อง ###

SaMaNTa · 4390

Offline SaMaNTa

• ผู้เยี่ยมยุทธ
  • ขอให้พ่อหลวง ทรงพระเจริญ ยิ่งยืนนาน
รบกวนขอความรู้หน่อยนะคะ เห็นห้องเครื่องของหลายต่อหลายคนแลดูสะอาด สะอ้านเอี่ยมเชียว หันมาดูรถตัวเองออกจะเขรอะอยู่บ้าง ก็เกิดความสงสัยว่า เมื่อไหร่เราควรจะล้าง / ทำความสะอาดห้องเครื่องสักทีน่ะ และความจำเป็นในการล้างห้องเครื่องมากน้อยแค่ไหน เคยได้ยินคนขับ taxi เล่าให้ฟังว่า ห้องเครื่องนั้นไม่ควรล้าง หรือยุ่งกับมันเด็ดขาด เพราะจะทำให้เครื่องยนต์มีปัญหาไปตลอด ก็เลยทำให้เกิดความสงสัยขึ้นมาค่ะ อีกอย่างเราจะทราบได้อย่างไรว่าควรล้างห้องเครื่องเมื่อไหร่ดี และถ้าจ้างเค้าล้างจะราคาประมาณเท่าไหร่คะ  :มั้ง:

ขอบคุณมากค่า  :)

Offline bat

• ยอดฝีมือแห่งแค้วน
  • bat
จริงแล้วการดูแลความสะอาดห้องเครื่องเคยมีคนถามแล้ว โดยส่วนตัวผมเองเมื่อก่อนใช้วิธีเช็ด ทำความสะอาดเลงทีละเล็กละน้อย บ่อยๆเข้าก็สะอาดเอี่ยม(เดี๋ยวนี้ไม่เคยทำมา2ปีละ ;)) การเช็ดทำความสะอาดเองทำให้เรารู้จักสังเกตุภายในห้องเครื่องของเราเอง  :)
แต่ถ้าป้าตู๋จะล้างแวะมาที่โชคชัย4 พรุ่งนี้ดิ เดี๋ยวล้างให้ดูเป็นตัวอย่างฟรี  ;) พรุ่งนี้จะเอาเกียร์มาฉีดล้างที่บ้านด้วย ถ้าว่างแวะมาเที่ยง-บ่าย2 นะ :D

Offline thiratoon

• (แก้เบื่อ)Tony 086 578 2181
ส่วนผมจะติดนิสัยครับป้าตู้ ล้าง-อัด-ฉีด เดือนเว้นเดือนเลยครับ...แต่ต้องเลือกสถานที่ล้าง ที่เขามี ลมอัดแรงๆ เป่าน้ำออกให้ก่อนครับ
ไม่ค่อยจะกลัวปัญหาอะไรเท่าไหร่ และก็ไม่เคยเจอปัญหาอะไรเลยครับ...

" ขอพ่อจงสถิตอยู่ ณ สรวงสวรรค์นะครับพ่อ....ลูกรักพ่อครับ"

Offline มือใหม่corsa

• เจ้าซ่าส์ ชาเขียว
  • No.: เจ้าซ่าส์ชาเขียว เบอร์ 69
  • รุ่นรถ: CORSA 3Dr.
  • สีรถ : เขียวปรี๊ด
  • เครื่องยนต์: เครื่องวีออซ 1NZ-VVTI AUTO
ของป้าตู๋แค่นั้นยังบอกว่าเขรอะมาดูห้องเครื่องเจ้าชาเขียวของผมจิครับ แล้วป้าตู๋จะบอกเลยว่าทำไมห้องเครื่องเราสะอาดจัง  :haha :haha :haha :P :P :P

เจ้าซ่าส์ชาเขียว CORSA 1.4i 3Dr. Auto Top Speed 100Km/Hr.
สมาคมวิทยุสื่อสารเพื่อการพัฒนา / ชมรมนักวิทยุสมัครเล่นเพื่อนพัฒนา http://www.vr144650.com
e20mmo@gmail / hotmail.com

http://e20mmo.multiply.com

Offline NONGG2500

• BAN!!!!!
 :วิญญาณ: :วิญญาณ: :วิญญาณ:

หวัดดีจ้า...ใช้เช็ดๆถูเอาครับ ทำไปวันละนิดละหน่อย ก็จะเกลี้ยงไปเองคับ

ส่วนตามพลาสติกดำๆ ก็เอาสเปร์กีวีที่ใช้ฉีดยางดำ มาฉีกตามท่อย่น กล่อง

กรองอากาศ ก็จะดำสวยดีครับ ถ้าจะใช้น้ำมาเป็นส่วนช่วยทำความสะอาด

ก็ระวัง อย่าให้โดนพวกปลั๊กเซนเซอร์ต่างๆ นะครับ เดี๋ยวตาร์ทไม่ติดอ่ะครับ

:D :D :อุ่น:  :อุ่น: :P :P

บุคคลนี้ได้ถูก BAN อย่างถาวร  เพราะได้   "ก่อความวุ่นวายในเวบ"   ท่านใดเคยซื้อของ หรือ กระทำการใดๆ กับบุคคลนี้ ไม่มีความเกี่ยวข้องใดๆ กับเวบทั้งสิ้น

Offline moimoi

คนขับสวย ไม่ต้องล้างก็ได้ครับ   :D

Offline jeabjamiro

• DekGayRay's
  • ผมมันเสือ ไม่ใช่เซียน เหอะๆ
  • No.: in 05
  • รุ่นรถ: ASTRA VAN
  • สีรถ : ขาวโบ๊ะ
  • เครื่องยนต์: x20xev AT------เครื่องตัดหญ้า
คนขับสวย ไม่ต้องล้างก็ได้ครับ   :D
8)

หน้าไม่ให้แต่ใจพระครับ
สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม และวาระ เฮ้อ.....แต่กว่าจะถึงวันนั้นคนดีต้องเจ็บกันอีกเยะ เหอะๆ
jeabjaMIro : OPEL ASTRA VAN 8V 1.6 GL 1993
                   : FIAT 850 SPORT COUPE'

• ขอให้พ่อหลวง ทรงพระเจริญ ยิ่งยืนนาน
ขอบคุณทุกๆคำแนะนำนะคะ

จริงแล้วการดูแลความสะอาดห้องเครื่องเคยมีคนถามแล้ว โดยส่วนตัวผมเองเมื่อก่อนใช้วิธีเช็ด ทำความสะอาดเลงทีละเล็กละน้อย บ่อยๆเข้าก็สะอาดเอี่ยม(เดี๋ยวนี้ไม่เคยทำมา2ปีละ ;)) การเช็ดทำความสะอาดเองทำให้เรารู้จักสังเกตุภายในห้องเครื่องของเราเอง  :)
แต่ถ้าป้าตู๋จะล้างแวะมาที่โชคชัย4 พรุ่งนี้ดิ เดี๋ยวล้างให้ดูเป็นตัวอย่างฟรี  ;) พรุ่งนี้จะเอาเกียร์มาฉีดล้างที่บ้านด้วย ถ้าว่างแวะมาเที่ยง-บ่าย2 นะ :D

คุณบัติ >>> โห เสียดายจังวันนี้ไม่ได้เอารถไปให้ช่วยทำความสะอาดห้องเครื่องอ่ะค่ะ  :omg: ติดธุระไปไหว้เชงเม้งต่างจังหวัดเลยอดเลย แต่ไม่เป็นไรค่า ยังไงก็ขอบคุณมากนะคำสำหรับคำแนะนำดีๆค่า

ส่วนผมจะติดนิสัยครับป้าตู้ ล้าง-อัด-ฉีด เดือนเว้นเดือนเลยครับ...แต่ต้องเลือกสถานที่ล้าง ที่เขามี ลมอัดแรงๆ เป่าน้ำออกให้ก่อนครับ
ไม่ค่อยจะกลัวปัญหาอะไรเท่าไหร่ และก็ไม่เคยเจอปัญหาอะไรเลยครับ...

คุณโทนี่ >>> ล้าง อัด ฉีดเหรอคะ จริงๆตู๋แทบจะไม่ได้นำรถไปล้าง อัด ฉีดสักเท่าไร ไว้จะลองทำดูบ้างค่า อ้อ รถเสร็จเรียบร้อยแล้วเหรอคะ ว่าจะโทรถามก็ลืมทูกทีสิน่า

ของป้าตู๋แค่นั้นยังบอกว่าเขรอะมาดูห้องเครื่องเจ้าชาเขียวของผมจิครับ แล้วป้าตู๋จะบอกเลยว่าทำไมห้องเครื่องเราสะอาดจัง  :haha :haha :haha :P :P :P

นั้นนะสิ น้าหมอ ตู๋ก็ว่างั้นแหละ อย่างน้อยๆๆห้องเครื่องเราก็สะอาด > กว่าเจ้าชาเขียว  ;)

:วิญญาณ: :วิญญาณ: :วิญญาณ:

หวัดดีจ้า...ใช้เช็ดๆถูเอาครับ ทำไปวันละนิดละหน่อย ก็จะเกลี้ยงไปเองคับ

ส่วนตามพลาสติกดำๆ ก็เอาสเปร์กีวีที่ใช้ฉีดยางดำ มาฉีกตามท่อย่น กล่อง

กรองอากาศ ก็จะดำสวยดีครับ ถ้าจะใช้น้ำมาเป็นส่วนช่วยทำความสะอาด

ก็ระวัง อย่าให้โดนพวกปลั๊กเซนเซอร์ต่างๆ นะครับ เดี๋ยวตาร์ทไม่ติดอ่ะครับ

:D :D :อุ่น:  :อุ่น: :P :P

น้าโหน่ง >>> สวัสดีค่า ขอบคุณมากนะคะ สำหรับคำแนะนำดีๆค่า

คุณกริช & น้องเจี๊ยบ  >>>  คำแนะนำ 2 คนนี้ ถูกใจตู๋ที่สูดดดเลยค่า ขอบคุณมากๆนะคะ ทำให้คนแก่ยิ้มออกน่ะเนี่ย  8)

Offline MyCandygurl

• น้องใหม่ในยุทธจักร
  • *
    • ทําความสะอาด
เยี่ยมมาก ฮ่าๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ;D

จำหน่ายไม้ถูพื้น และ  อุปกรณ์ทำความสะอาด คุณภาพดี

Offline PeeSard

• DekGayRay's
  • DIY ไม่ทำไม่รู้..*v*
  • No.: 3
  • รุ่นรถ: Corsa GSi
  • สีรถ : แดง
  • เครื่องยนต์: X16XE 16V 105Hp
ไม่ล้างก็ไม่สะอาดอะดิคุณนาย

ถ้า C14nz 8V ล้างโดยใช้น้ำหรือแชมพู หรือซันไลท์ มันก็อาจจะสตาร์ทไม่ติด เพราะจานจ่ายเปียก
ล้างปั๊บ ก็ต้องรีบเป่าให้แห้ง ด้วยเครื่องเป่าลมโบลเวอร์ หรือหัวเป่าปั๊มลม
หรือถ้าล้างด้วยน้ำยาล้างห้องเครื่องผสมกับดีเซล หรือเบนซิลแบบสูตรป๋าบัติ ก็ได้อันนี้มันก็จะระเหยแห้งเอง

ส่วนเครื่อง X16XE หรือ X14XE จะฉีด จะล้างยังงัย ก็ทำไปเหอะ ไม่เคยเห็นว่ามันจะงอแงเลย

และที่แท็กซี่ว่ามา ล้างแล้วจะมีปัญหา ก็คงเป็นเพราะแท็กซี่เจอล้างแล้ว เศษคราบน้ำ/แชมพูไปค้างตามจุดต่างๆ
พอมันขับๆไป ก็สะดุด ปุ๊ดป๊าด (เหมือนมอร์ไซดมันสะดุด) คนขับมันก็เลยบอกว่า มันมีปัญหายาว..
และตัวมันเองก็จะมีปัญหายาวกว่า เพราะไม่รู้เรื่องอะไรเลย 555+

+นู๋แดง GSi ไปได้ทุกที่+

เกี่ยวกับนู๋ซ่า มีปัญหาอะไร โทรมาได้เลยครับ
ส่วนตัว GSM : 0 89 0 31 55 99

NCStyle Mobile Kiosk
ซุ้มขายของสำเร็จแนวคลาสสิต

Opel Vauxhall Corsa B Astra Vectra B Omega Kadett Kapitan Olympia C14NZ C12NZ X14XE X16XE X16XEL X18XE X18XE1 X20XEV Z22SE C20NE C20SE C20XE C2OLET X25XE C25XE X30XE imcher stiemetz zifira

รถยนต์ ขับรถ Opel in Thai โอเปิล อิน ไทย สนาม ซ่อม แต่ง คลับ club love lover modify talk host server online network game เกมส์ colocation co-location ล้อ ยาง ช่วงล่าง เครื่อง