เสียงรอบทิศ......

แป๋ว · 2411

Offline แป๋ว

• น้องใหม่ในยุทธจักร
  • *
วันนี้ ขับๆไป ได้ยินเสียงกุกๆกักๆ ใต้ท้องรถ  ซักพัก ได้ยินเสียง วี๊ดๆ สายพันหมุน  ซักพัก เครื่องสะเทือนเข้ามาจนรู้สึก  ซักพักพอเปิดแอร์ ได้ยินเสียงตึกๆ ครึกๆ    นั่งหลอนไปตลอด  เลยเอาเข้าไปหา พี่เข้ แ้ห่งประชาอุทิศซอย9....พี่เค้าก็เข๊คให้ค่ะ  เค้าบอก ครัชมันจับกะแอร์มันเลยดังหน่อย  แป๋วเลยถามต่อว่า แล้วเสียงต่างๆ ที่ได้ยินตลอดเวลามันคืออะไร มันปกติมั๊ย... พี่เค้าบอก ทนรำคาญกะเสียงมันหน่อยละกัน  ไปนั่งรถผมดิ ดังกว่านี้อีก   ....แป๋วคงต้องปรับหูใหม่ สำหรับคุณงามตา คอร์ซ่า5ประตู   มันมาพร้อมเสียงจากห้องเครื่อง อย่าได้ตกใจไป  รถมันแก่แล้ว ช่างหัวมันดังไป .....พี่เข้ บอกมา  พี่เค้าไม่เก็บตังค์ด้วยล่ะ  ใจดีที่ซู๊ด... ว่าแต่ว่า ของคนอื่นมันดังกันมั่งมั๊ยไอ้เสียงสานพานหมุนต่างๆเน๊๊ยะ  ขำอ่ะ

Offline kuromi

• ผู้เยี่ยมยุทธ
  • รุ่นรถ: Opel Corsa 5 ตู
  • สีรถ : ขาวคาดแดง
  • เครื่องยนต์: 5a มั้งค่ะ
Reply #1 on: 11 May 2011, 14:55
ของเราไม่ดังค่ะ แอร์ยังดีอยู่ หรือเป็นเพราะ จอดไว้เป็น 10 ปีก็ไม่รู้  :alone

Offline suny11

• VIP's Member
  • ยอดฝีมือแห่งแค้วน
  • เจนวิทย์ เทพละออง
  • รุ่นรถ: Crosa-3Doors Astra-Caravan Zafira-Spot & YAMAHA-XS250SP
  • สีรถ : ฟ้า บรอนซ์ มิราจ
  • เครื่องยนต์: C14NZ C16SE Z22SE
Reply #2 on: 11 May 2011, 14:58
ถ้าช่างเข้บอกงั้นก็คงต้องเชื่อละครับ.............

ลดเสียงเข้าห้องโดยสารง่ายสุดก็เปลี่ยนยางขอบประตูรอบคัน เห็นน้องๆเค้ามีที่ทำกันอยู่

อีกวิธีก็ดับเครื่องเอา ;) ;) ;)

ผมไม่ได้รักกษัตริย์ที่ความเป็นกษัตริย์
แต่รักที่เป็นยิ่งกว่ากษัตริย์
คือเป็นศูนย์รวมจิตใจคนทั้งชาติ
ที่ในหลวงทำมาตลอดตั้งแต่เป็นพระเจ้าแผ่นดิน
ไม่ใช่หน้าที่ของกษัตริย์เลย
***ยืมมาจากเสรีไทยเว็บบอร์ด***

มีชีวิตที่ลิขิตเอง!O8I958792O

Offline kuromi

• รุ่นรถ: Opel Corsa 5 ตู
  • สีรถ : ขาวคาดแดง
  • เครื่องยนต์: 5a มั้งค่ะ
Reply #3 on: 11 May 2011, 15:01
ถ้าช่างเข้บอกงั้นก็คงต้องเชื่อละครับ.............

ลดเสียงเข้าห้องโดยสารง่ายสุดก็เปลี่ยนยางขอบประตูรอบคัน เห็นน้องๆเค้ามีที่ทำกันอยู่

อีกวิธีก็ดับเครื่องเอา ;) ;) ;)

ดับเครื่อง  :alone :alone :alone :alone

Offline youth

• หนึ่งในใต้หล้า
  • Love me Love my dog
  • No.: 158
  • รุ่นรถ: Corsa 5dr
  • สีรถ : Grey
  • เครื่องยนต์: Toyota 4E FE AT
Reply #4 on: 11 May 2011, 15:03
ต้องทำใจครับไม่ใช่รถใหม่ ตามอายุแหละครับ ต้องมีเสียงกันได้บ้าง
ทำอย่างที่พี่ Sunny บอกเปลี่ยนยางขอบประตูดูก่อนครับเสียงอาจจะเบาหูได้บ้าง

corsa 5dr+4E FE AT
cell : 089 894 4878  
รับโปรโมทเวบติดหน้าแรกอันดับหนึ่งบน google  www.tookdeejang.com
MSN : tookdeejang@hotmail.com
website : Event Organize Agency www.fourthcreation.com
e_mail : sarayuth@fourthcreation.com

Offline jeedz

• DekGayRay's
  • พ่อบ้าน ณ. Opel.in.TH
    • Online Network Co.,Ltd
  • No.: VecB 01, Fortuner 111
  • รุ่นรถ: Opel Vectra B, Toyota Fortuner, BMW S1000R
  • สีรถ : VecB เขียว, Fortuner น้ำตาล, S1000R ขาว
  • เครื่องยนต์: Vectra B C20LET, Fortuner 1KD
Reply #5 on: 11 May 2011, 15:11
ว่างๆ ก็เอามาให้คนในเวบช่วยกันนั่งฟังครับ   เรื่องเสียงนี่พูดยาก

เพราะรถเราค่อนข้างอายุมากแล้ว

1994-2011 เนี่ย. . . .. .17 ปีเข้าไปแล้วนา . . .  แต่มันก็ไล่เก็บได้ล่ะ

Tel. 089-4272257
http://www.on.co.th บริการ Web Hosting, Co-Location( ฝากวาง Server ), ดูแลและติดตั้ง Server & Network, ทำเวบ, Firewall, etc.

Offline RevelCat

• หนึ่งในใต้หล้า
  • ผมไม่ได้อ่อนแอ ผมแค่อ่อนไหว T-T
  • No.: ว่าที่ No. 236 ...( - -" )
  • รุ่นรถ: Astra Caramelvan
  • สีรถ : บรอนซ์เงิน  Silver
  • เครื่องยนต์: C16SE 1.6 8v
Reply #6 on: 11 May 2011, 15:24
มายืนยันอีกคนว่าเป็นปกติตามอายุครับ ของผมก็ปี94 เอามาแรกๆก็ Surround เหมือนกันครับ แต่ค่อยๆเก็บไปเรื่อยๆ อันไหนหนักหน่อยก็ลองเข้าไปถามช่่างดูครับ ตอนนี้เงียบไปเยอะ

เสียแอร์นี่ ของผมถ้าเปิดจะดังเป็นช่วงๆอ่ะครับ เหมือนกับเป็นช่วงปั็มน้ำยาแอร์ก็จะดังหน่อย

ความฮู้สึกบอก ความฮู้สึกบอก ว่ารถเฮาเจ๋งเท่าใด ;D

Offline kastra

Reply #7 on: 11 May 2011, 16:27
รถผมดังทุกอย่าง ยกเว้นแตรกับวิทยุ 5555

Offline PeeSard

• DIY ไม่ทำไม่รู้..*v*
  • No.: 3
  • รุ่นรถ: Corsa GSi
  • สีรถ : แดง
  • เครื่องยนต์: X16XE 16V 105Hp
Reply #8 on: 11 May 2011, 16:45
รื้อเบาะ รื้อพรม แล้วซื้อแผ่นแดมป์มาแปะใหม่... เสียงหายขาดแน่นอนจ้า (งบประมาณ 2 - 4 พัน แล้วแต่ยี่ห้อ)
ส่วนช่วงล่างที่มันดัง ก็ลองไล่เปลี่ยนลูกยางบูทต่างๆ ก็น่าจะช่วยได้ (งบประมาณ 2 พัน)
ยกเว้น...มีเสียงตอนขึ้นคอสะพาน ปีนลูกระนาด อันนี้ต้องหาช็อคอัพมาเปลี่ยนใหม่ (งบ 4-6 พันทั้ง 4 ต้น)

+นู๋แดง GSi ไปได้ทุกที่+

เกี่ยวกับนู๋ซ่า มีปัญหาอะไร โทรมาได้เลยครับ
ส่วนตัว GSM : 0 89 0 31 55 99

NCStyle Mobile Kiosk
ซุ้มขายของสำเร็จแนวคลาสสิต

Offline มือใหม่corsa

• เจ้าซ่าส์ ชาเขียว
  • No.: เจ้าซ่าส์ชาเขียว เบอร์ 69
  • รุ่นรถ: CORSA 3Dr.
  • สีรถ : เขียวปรี๊ด
  • เครื่องยนต์: เครื่องวีออซ 1NZ-VVTI AUTO
Reply #9 on: 11 May 2011, 19:43

:haha :haha :haha :haha :haha :haha :haha :haha :haha

เจ้าซ่าส์ชาเขียว CORSA 1.4i 3Dr. Auto Top Speed 100Km/Hr.
สมาคมวิทยุสื่อสารเพื่อการพัฒนา / ชมรมนักวิทยุสมัครเล่นเพื่อนพัฒนา http://www.vr144650.com
e20mmo@gmail / hotmail.com

http://e20mmo.multiply.com

Offline thiratoon

• (แก้เบื่อ)Tony 086 578 2181
Reply #10 on: 11 May 2011, 19:53
หู หาเรื่องเสียตังค์

ผมว่า ลุงนุ่นต้องจัด Meeting ฝั่งสุขุมวิทสังคราเสียเเล้วกระมัง....ไปช่วยฟัง เสียงรอบทิศกันซักกะหน่อย....

จขกท.  เตรียมตังค์ทำรถไว้ได้เลยครับ...

" ขอพ่อจงสถิตอยู่ ณ สรวงสวรรค์นะครับพ่อ....ลูกรักพ่อครับ"

Offline i_poch

Reply #11 on: 11 May 2011, 20:34
ลองทำใจให้สบายแล้วเปิดเพลงดังๆ ช่วยได้เยอะครับ   :shock:  ;D

ถ้าเราไม่ลงนรก แล้วใครจะลงนรก

• No.: เจ้าซ่าส์ชาเขียว เบอร์ 69
  • เครื่องยนต์: เครื่องวีออซ 1NZ-VVTI AUTO
Reply #12 on: 11 May 2011, 20:42
ไปไหนมาไหนไม่อยากให้เสียงเครื่องดังรบกวนติดต่อเพื่อนผมได้ครับ สามลิตรยกรถ ให้ยกไปยกมาเล่นๆได้ครับ :P :P :P

เจ้าซ่าส์ชาเขียว CORSA 1.4i 3Dr. Auto Top Speed 100Km/Hr.
สมาคมวิทยุสื่อสารเพื่อการพัฒนา / ชมรมนักวิทยุสมัครเล่นเพื่อนพัฒนา http://www.vr144650.com

Offline แป๋ว

• *
Reply #13 on: 11 May 2011, 22:24
เริ่มปรับได้แล้วล่ะ  ก็ดังไปเร้ยยยย......คิดแง่บวก ดังเพราะเครื่องยังทำงาน มันประชดเลิกดังขึ้นมาเมื่อไหร่ ก๊  ฮาโหล  สามลิตร.... :please:

Offline PaNg2PoNg

• s_rungsak@hotmail.com
  • รุ่นรถ: Astra 5 Doors & D Max CAB 4 Hi Lander
  • สีรถ : Bronze เงินทั้ง 2 คัน
  • เครื่องยนต์: Opel 1.6 8V &  D Max 2500 Ddi
Reply #14 on: 12 May 2011, 09:19
การันตี น่าสามลิตร Service ดีมากเลยครับ ยกรถไปอู่ ยังมีน้ำใจไปส่งบ้าน (หรือผมหน้าด้านขอให้ไปส่ง) 555+

"น้องงอแง" Astra 8V (C16SE) รถเดิมๆ จอดอู่มากกว่าบ้าน

Offline thiratoon

• (แก้เบื่อ)Tony 086 578 2181
Reply #15 on: 12 May 2011, 09:28
เริ่มปรับได้แล้วล่ะ  ก็ดังไปเร้ยยยย......คิดแง่บวก ดังเพราะเครื่องยังทำงาน มันประชดเลิกดังขึ้นมาเมื่อไหร่ ก๊  ฮาโหล  สามลิตร.... :please:
;D ;D ;D 8)....บัง!!..ผมชอบอ่ะ  "Hello SAMRIT"  แปะติดข้างรถเลย..[/size]

" ขอพ่อจงสถิตอยู่ ณ สรวงสวรรค์นะครับพ่อ....ลูกรักพ่อครับ"

Offline PeeSard

• DIY ไม่ทำไม่รู้..*v*
  • No.: 3
  • รุ่นรถ: Corsa GSi
  • สีรถ : แดง
  • เครื่องยนต์: X16XE 16V 105Hp
Reply #16 on: 12 May 2011, 09:36
^
HELLO 3RID
เข้าท่าดี

ลืมถามคุณนายแป๋ว
1. สตาร์ดเครื่อง มีเสียงรบกวนอะไรบ้าง หรือไม่มีเลย ดังเฉพาะเครื่องยนต์? ถ้าเป็นเช่นนี้ก็ดูข้อต่อไป
2. สตาร์ทเสร็จ เข้าเกียร์ออกตัว ดัง อันนี้ก็ไล่ระบบขับเคลื่อน และช่วงล่างเป็นหลัก

+นู๋แดง GSi ไปได้ทุกที่+

เกี่ยวกับนู๋ซ่า มีปัญหาอะไร โทรมาได้เลยครับ
ส่วนตัว GSM : 0 89 0 31 55 99

NCStyle Mobile Kiosk
ซุ้มขายของสำเร็จแนวคลาสสิต

Offline jeabjamiro

• ผมมันเสือ ไม่ใช่เซียน เหอะๆ
  • No.: in 05
  • รุ่นรถ: ASTRA VAN
  • สีรถ : ขาวโบ๊ะ
  • เครื่องยนต์: x20xev AT------เครื่องตัดหญ้า
Reply #17 on: 12 May 2011, 10:42
อยากเงียบไปหาลุงสินได้ครับ เหอะๆ แล้วแต่อาการ

หน้าไม่ให้แต่ใจพระครับ
สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม และวาระ เฮ้อ.....แต่กว่าจะถึงวันนั้นคนดีต้องเจ็บกันอีกเยะ เหอะๆ
jeabjaMIro : OPEL ASTRA VAN 8V 1.6 GL 1993
                   : FIAT 850 SPORT COUPE'

Offline suny11

• เจนวิทย์ เทพละออง
  • รุ่นรถ: Crosa-3Doors Astra-Caravan Zafira-Spot & YAMAHA-XS250SP
  • สีรถ : ฟ้า บรอนซ์ มิราจ
  • เครื่องยนต์: C14NZ C16SE Z22SE
Reply #18 on: 12 May 2011, 14:33

:haha :haha :haha :haha :haha :haha :haha :haha :haha

ลุงหมอคิดไรอ่ะ :สำนึก: :สำนึก: :สำนึก:

ผมไม่ได้รักกษัตริย์ที่ความเป็นกษัตริย์
แต่รักที่เป็นยิ่งกว่ากษัตริย์
คือเป็นศูนย์รวมจิตใจคนทั้งชาติ
ที่ในหลวงทำมาตลอดตั้งแต่เป็นพระเจ้าแผ่นดิน
ไม่ใช่หน้าที่ของกษัตริย์เลย
***ยืมมาจากเสรีไทยเว็บบอร์ด***

มีชีวิตที่ลิขิตเอง!O8I958792O

Reply #19 on: 12 May 2011, 18:17

ลุงหมอคิดไรอ่ะ :สำนึก: :สำนึก: :สำนึก:

ก็ไม่เปลืองน้ำมันไงครับลุงสนช่วยลดโลกร้อนด้วย  :haha :haha :haha :P :P :P

Offline joyalice

• JoYaLiceZ iS iN tHe WonDerLanD ^__^
  • No.: 44
  • รุ่นรถ: Astra Van 1.6v
  • สีรถ : Violet
Reply #20 on: 13 May 2011, 08:26
ทุกวันนี้ก้อเสียงดังอยู่ค่ะ แต่ต้องฟังว่าดังจากอะไร แล้วไล่เก็บไปทีละอย่าง ดูจากลักษณะการวิ่ง การยุบตัวของรถ ประกอบกับเสียงต่างๆ จะพอเดาได้ว่ามาจากไหนค่ะ
จิงๆ เสียงสายพานมันไม่ควรจะดังนะคะ แต่ไม่รู้ว่าที่พี่แป่วว่าดัง ดังขนาดไหน อาจจะไม่ชินกับรถเก่ารึเปล่าคะ เพราะรถรุ่นใหม่มันเงียบมากกกกกกกกกก!!

ไม่แน่ใจว่าพี่แป๋วทำช่วงล่างยังคะ เสียงเกิดขึ้นหลายจุดเลยค่ะ เช่น โช้ค สปริง ยาง ลูกหมาก เพลา ฝากระโปรงหน้า/หลัง ท่อไอเสีย พัดลม
รถจอยทั้งหมดนี้เคยดังมาแล้วค่ะ แต่ตอนนี้ไล่เก็บไปจนเกือบหมดแล้วค่ะ ตอนนี้พัดลมแอร์ดัง  เพราะไม่ใช่พัดลมรุ่นของมัน เสียใจมากก

ถ้ามีเสียง แต่ระบบต่างๆ ปกติดีก้อโอเคค่ะ อาจจะใช้ยางขอบประตูช่วยให้เสียงเข้ารถน้อยลง
วิธีแก้ที่ง่ายที่สุด คือ เปิดวิทยุเสียงดังค่ะ เพราะทำมาแล้ววว 555555

:น้ำร้อน:

Offline mammoth

• *
  • โทร 081 401 3583 ครับ
Reply #21 on: 16 May 2011, 00:15
เงียบเกินไปก็ไม่ดีนะครับ รถผิดปกติ จะไม่ทราบเลย เหมือนของผม เสียงดังแต๊กๆ เบาๆ นึกว่า สายพานไดร์ชาร์จ ที่แท้ก็สายพานไทม์มิ่ง งานเข้าอย่างจังครับ

Opel Vauxhall Corsa B Astra Vectra B Omega Kadett Kapitan Olympia C14NZ C12NZ X14XE X16XE X16XEL X18XE X18XE1 X20XEV Z22SE C20NE C20SE C20XE C2OLET X25XE C25XE X30XE imcher stiemetz zifira

รถยนต์ ขับรถ Opel in Thai โอเปิล อิน ไทย สนาม ซ่อม แต่ง คลับ club love lover modify talk host server online network game เกมส์ colocation co-location ล้อ ยาง ช่วงล่าง เครื่อง