เรื่องนี้ไม่ไร้สาระ...แต่ไม่รู้จาไว้ห้องไหน

VINCENT · 2237

Offline VINCENT

• DekGayRay's
  • หนึ่งในใต้หล้า
  • 248
แด่เขาใหญ่แหล่งธรรมชาติที่ทุกคนช่วยกันรักษาได้....ช่วยส่งต่อให้เยอะๆนะครับ
หนาวนี้ที่เขาใหญ่... ร่วมไว้อาลัยกับชีวิตน้อยๆของเพื่อนผมแลกกับความเพลิดเพลินใจของพี่ๆครับ
ผมและเพื่อนยินดีและดีใจที่พี่ๆเห็นคุณค่าของผืนป่ามรดกโลกบ้านผม มาศึกษาธรรมชาติกันมากมายครับ
ผมมีเรื่องมาขอร้องพี่ๆครับ...

!!!อย่าขับรถเร็วได้มั้ยครับ
ให้นึกถึงตลอดเวลาว่าข้างหน้าอาจมีสัตว์กำลังข้ามถนนอยู่ ที่สำคัญขอว่าอย่าขับไปก๊งไปได้มั้ยครับ
ความคึกคะนองมานจะเพิ่มขึ้นในขณะที่การตัดสิน ใจมันช้าลงไปนะครับหากเกิดอะไรขึ้น

!!!อย่าให้อาหารสัตว์ระหว่างทาง

ไม่ว่าจะ ลิงหรือกวาง ชะลอ ดู หรือถ่ายรูปได้ครับพวกผมเป็นสัตว์ป่าครับ ไม่ใช่สัตว์เลี้ยง
อย่าพยายามเปลี่ยนสัญชาตญาณของพวกผม
ผลที่ตามคือ ภาพข้างล่างครับ

!!! ถ้าไม่จำเป็นอย่าขับรถขึ้นลงกลางคืน หรือ ตระเวณส่องสัตว์กันเอง ได้มั้ยครับ
เป็นการรบกวนเวลาอาหารของพวกผมและอาจถึงทำร้ายพวกผมให้บาดเจ็บและจากไป
ส่องสัตว์เท่าที่ทางอช จัดให้ก็พอสมควรแล้วครับ

!!!วอนถึงพี่ๆที่ชอบเอา 2ล้อ และ 4 ล้อมาทดสอบในบ้านผม
ขอเถอะครับ บ้านผมไม่ใช่สนามแข่งรถ
รถที่แต่งเครื่องมาอีกดังลั่นสนั่นป่า
ผมไม่รู้ว่ามรดกโลกจะหลุดลอยไปอีกหรือป่าว

!!!ขยะอีกครับ ทุกคนช่วยกัน ใครเอาไรมาก็เอากลับไปด้วย
น่าสงสาร กวางกะปลาป๋อง แค่ตัวอย่างเดียวที่มีภาพมาฝากพี่ๆนะครับ
ไอ้ถุงขยะที่อยู่ในลำไส้ในกระเพาะ อีกเยอะฮับ

สุดท้ายยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยย สำคัญมาก
ผมอยากให้พี่ๆเห็นเขาใหญ่บ้าน ผมเป็นแหล่งศึกษาธรรมชาติ

เป็นปฐมบทของการเดินป่าให้เด็กๆ ปลูกจิตสำนึกของการอนุรักษ์ หวนแหนรักษาธรรมชาติที่สวยงาม
ไม่ใช่การเปลี่ยนที่ดื่มเหล้า เล่นการพนัน ฉิ่งฉับทัวร์ ส่งเสียงดัง
ขนาดส่องสัตว์ยังถือขวดเหล้าขึ้นไปด้วย ร้องเพลง ตะโกนใส่กวาง เป็นต้น
...............................................

ผมขอมากไปรึป่าว ฮับ
...................................................

อาจด้วยความรู้เท่าไม่ถึงการณ์ อาจด้วยความไม่ตั้งใจ อาจด้วยความสงสารเอ็นดู
อาจด้วยความสนุกสนานคึกคะนอง
อาจด้วยความรู้แต่ไม่ตระหนักของพี่ๆ....
เรื่องเช่นนี้จึงเกิดขึ้น
หนาวที่ผ่านมาเฉลี่ยอาทิตย์ละ 9 ชีวิตที่จากไป

หลายคนบอกว่าพวกผมสมควรจากไปเพราะอยากมานั่งกลางถนนให้รถชนเอง
.....

พี่คนนั้นคงลืมไปว่า..ที่นี่มานบ้านผมนะ
ผมจะยืนจะเดินตรงไหน..ใครกันแน่ที่ต้องเกรงใจ ที่ต้องระวัง

ส่วนเพื่อนผมตัวนี้จากไปเพราะความใจดีความเอ็นดูที่พี่ๆหยิบยืนขนมอาหารให้ระหว่างทาง
เห็นรถมาเตรียมออกไปยืนรอรับ
แต่วันนี้โชคร้ายดันไปเจอรถของพี่ที่เค้าไม่ชะลอ
พี่เค้ากำลังทดสอบความเก๋าของฝีมือและประสิทธิ์ของรถใหม่ป้ายแดงของเค้า...จากไป อีก

ไก่ป่าเพื่อนผมไล่จิกแมลงเพลินไปหน่อยหลบรถที่ขับมา 140 km/hr ไม่ทัน .เปรี้ยงงง
จากไปอีก 1

เพื่อนเม่นตัวน้อยจากไปเพราะ..พี่ๆที่ขับรถกลางคืน..เพื่อนผมส่วนใหญ่ออกหากินกลางคืนนะครับ

ทางอช.ห้ามไม่ให้รถขึนหลัง 3 ทุ่มก็จริงแต่พอเริ่มหมดแสงพวกเพื่อนผมก็ออกมา

ตามธรรมชาติแล้วครับ

ฝากระวังๆเพื่อนๆผมด้วยนะฮับหากมีความจำเป็นต้องขับรถกลางคืน

เพื่อนชะมด..เจ้าเพื่อนตัวนี้เกือบตายครับ

ดีที่ได้พี่ๆจนท.และทีมสัตวแพทย์ช่วยชีวิตไว้ได้ครับ.... โดนรถที่ขับช่วงกลางคืนชน
เนื่องจากเพื่อนผมเค้าจะชอบกินแมลงที่ตกอยู่แถวๆถนนยาม ค่ำคืน เดินดมไปดมมา
ข้ามถนนๆอย่างช้าๆเพราะต้องดมไปด้วย พอมีรถมาแสงไฟจากรถจะทำให้ตาเพื่อนผมพร่า มองไม่เห็น
เหมือนโดนสะกดให้ยืนจังงัง รอให้รถพี่ๆที่มาอย่างเร็วเหยียบเลยครับน่าสงสารมาก....
กรณีนี้ ถ้าขับไม่เร็วและระมัดระวังซะหน่อยเพื่อนผมคงไม่เจ็บ

โดยเฉพาะกลางคืนไม่ควรขับเกิน 60 KM/HR นะครับ

ผมเคยเห็นพี่ๆบางคน
น่ารักมากเค้าหยุดจอดรถให้เพื่อนชะมดของผมค่อยๆเดินลงข้างถนนไปด้วยครับ..

เพื่อนแมวดาวฮับ...ขนาดเพื่อนผมตัวนี้มีสัญชาตญาณของสัตว์ป่าสูงไม่ได้เจอกันง่ายๆยังไม่วาย
โดนกะเค้าด้วย ... เป็นฝีมือของพี่ๆที่แหกกฎขับรถส่องสัตว์เองกลางคืน
ทีมสัตวแพทย์กำลังช่วยกันอย่างสุดความสามารถ

ในที่สุดเพื่อนผมก้อจากไป....เศร้าจัง
พี่ๆอย่าขับรถสอ่งสัตว์กลางดึกกันเองอีกนะฮับ....สงสารเพื่อนๆผมเถอะ

หลานเก้งไหลออกจากท้องแม่ก่อนกำหนดแบบไร้ชีวิต...เศร้าสุดๆ

เพื่อนกวาง....ใครดูก้อขำ..ใครดูก้อตลก....แต่ผมขำไม่ออกฮับเพราะรู้ดีว่า
ถ้ากระป๋องยังติดอยู่อย่างนั้นเพื่อนกวางต้องจากผมไปอีกแน่
(ไม่ใช่พึ่งเกิดขึ้นนะ เพื่อนกวางและเก้งหลายตัวแล้วจากไปเพราะปลากระป๋องที่พี่ๆนำขึ้นมา)
กวางที่หากินกอยู่แถวๆจุดกางเตนท์ลำตะคอง

คงเดาไม่ยากใช่มั้ยว่าปลากระป๋องนี้มาจากไหน...ช่วยกันภาวนาให้เพื่อนอย่าต้องจากไปอีกเลย

ทีมสัตวแพทย์จากสวนสัตว์โคราช
เตรียมการช่วยเหลือเพื่อนกวางของผมอยู่ครับ...
เห็นว่าเมื่อ 3 วันก่อนขึ้นมาครั้งนึงแล้ว
แต่ยาซึมที่จะใช้วางยาสลบหมด
ทีมสัตวแพทย์ใจดียอมควักกระเป๋าตัวเองซื้อยาเกือบพันบาทเพื่อมาช่วยเพื่อนผม

แต่เกิดความผิดพลาดขณะยิงยาสลบ

ยากลับไม่เดินทำให้เสียตังค์ไปฟรีๆแต่ทีมหมอยังไม่ยอมแพ้

เมื่อวันอาทิตย์ที่ผ่านมากลับขึ้นมาอีกครั้ง...ซึ้งใจมากครับ

ที่ไม่เห็นเพื่อนผมเป็นแค่กวางตัวนึง

พี่ๆหลายคนโยนบาปนี้มาให้จนท.ของอุทยานครับว่าไม่สามารถจัดเก็บขยะให้พ้นเพื่อนๆผมได้

แต่ผมกลับมองว่าคนเก็บหรือจะสู้คนทิ้ง.
.......................... [/size]

• 248
ไม่อยากใช้ภาพใหญ่...อ่ะ มันจะสะเทือนใจไปหน่อย... :แงๆ: :แงๆ: :แงๆ:
...อย่าลืมมี้ตติ้ง กลางปีกลางป่า....13 มิย (12-13) :หึหึ: :หึหึ: :หึหึ:

Offline Nu_Paiy

• ยอดฝีมือแห่งแค้วน
  • ~นู๋เป้ย,,เด็กลิง,,AnNi~
  :แงๆ:  :แงๆ:  :แงๆ: :'(

\\^-^*//  ลัลล๊า ลัลล๊า ......
Opel In...."e'rywhere"

*-*-*-*-*-*-*-*-*-*-*-*
Astra 5Dr.--Nu_BlueBerry ~~~

Offline ZeaBiscuit

• ปากหมา ใจไม่หมา
    • ZB's Photos...
จะเข้าป่าต้องทำตัวให้เหมือนอยู่ในป่าครับ พวกอยากเที่ยวป่า แต่ทำตัวเหมือนอยู่ในเมืองน่าโดนตบกบาล  >:(

ฝนตกขี้หมูไหล คนจัญไรมาเจอกัน !!
Life Start at 6,000 rpm !!!
www.dekgayray.com

Offline Mr.T

• รุ่นรถ: Astra Caravan
  • สีรถ : Blond
  • เครื่องยนต์: X20XEV
จะเข้าป่าต้องทำตัวให้เหมือนอยู่ในป่าครับ พวกอยากเที่ยวป่า แต่ทำตัวเหมือนอยู่ในเมืองน่าโดนตบกบาล  >:(

เห็นด้วยคับ  :D

www.opel.in.th

089-7015533

Offline PeeSard

• DIY ไม่ทำไม่รู้..*v*
  • No.: 3
  • รุ่นรถ: Corsa GSi
  • สีรถ : แดง
  • เครื่องยนต์: X16XE 16V 105Hp
จิงๆ แล้ว ทางเขาใหญ่เขาน่าจะกั้นกรงไก่ให้ยาวตลอดถนนไปเลยนะ

+นู๋แดง GSi ไปได้ทุกที่+

เกี่ยวกับนู๋ซ่า มีปัญหาอะไร โทรมาได้เลยครับ
ส่วนตัว GSM : 0 89 0 31 55 99

NCStyle Mobile Kiosk
ซุ้มขายของสำเร็จแนวคลาสสิต

Offline LukTarn

เมื่อก่อนขึ้นเขาใหญ่ไปกลางเต็นท์กับเพื่อนๆ บ่อย
ก็จะเห็นลิงนอนตายจมกองเลือดทุกที ริมถนนทางขึ้นเขา
มันน่าสงสารมาก เพราะรถบางคันขับเร็วมากๆ
ไม่รู้จะรีบไปไหน แล้วลิงพวกนี้ก็ชอบอยู่ริมถนนบ้าง
กลางถนนบ้าง สุดท้ายก็ต้องมาตายด้วยน้ำมือมนุษย์
ที่ขับรถเร็ว แม้แต่บนเขายังขับเร็วเลย..
น่าสงสารลิงจริงๆ อยู่บนเขาดีๆ ต้องมาถูกรถชน เฮ้อ..
.
:ตาย: :ตาย:

• 248
จิงๆ แล้ว ทางเขาใหญ่เขาน่าจะกั้นกรงไก่ให้ยาวตลอดถนนไปเลยนะ
...ทำไม่ได้อ่ะ...เวลากลางคืนสัตว์ป่าจะเดินตัดผ่าน...และก็ต้องใช้งบเยอาะ....ไหนจะมีพวกแม่รง ตัดกรงไปขายอีก ชัวร์ :ตาย: :ตาย: :ตาย:

Offline LukTarn

...ทำไม่ได้อ่ะ...เวลากลางคืนสัตว์ป่าจะเดินตัดผ่าน...และก็ต้องใช้งบเยอาะ....ไหนจะมีพวกแม่รง ตัดกรงไปขายอีก ชัวร์ :ตาย: :ตาย: :ตาย:

ช่ายแล้ว แค่เจอช้างเดินผ่านเหยียบลูกกรงก็แบนแต๊ดแต๋แล้ว  :แงๆ: :แงๆ:

Offline zince

ใช่ครับ อย่างที่ว่าบ้านเขา เราไปเราก็ต้องทำตัวให้ดีๆ ในฐานะแขกมาเยือน
ผมพึงไปมาเมื่อต้นปี อากาศหนาวมากๆ  เจอ "กวาง" และ "หมีขอ" (ตรงจุดกลางเต้นท์)
เจอ "ลิง"และ เก้ง ตามท้องถนน  ประทับใจมากๆ ถือว่าเป็นที่พักผ่อนดีทีเดียวเลยครับ

Rayong Thailand    Tel.0877409740  http://www.opel.in.th/index.php/topic,674.0.html

Opel Vauxhall Corsa B Astra Vectra B Omega Kadett Kapitan Olympia C14NZ C12NZ X14XE X16XE X16XEL X18XE X18XE1 X20XEV Z22SE C20NE C20SE C20XE C2OLET X25XE C25XE X30XE imcher stiemetz zifira

รถยนต์ ขับรถ Opel in Thai โอเปิล อิน ไทย สนาม ซ่อม แต่ง คลับ club love lover modify talk host server online network game เกมส์ colocation co-location ล้อ ยาง ช่วงล่าง เครื่อง