ใครรีเซ็ท(ยกเลิก)สัญญาณกันขโมยโดยไม่ใช้รีโมทยังไม่เป็นบ้าง ต้องทดลองใช้ให้เป็นนะ

joey100 · 8888

Offline joey100

• น้องใหม่ในยุทธจักร
  • *

รถยนต์ยี่ห้อต่างๆที่มีสัญญาณกันขโมย(กันขโมยแบบมีเสียง) เช่นกันขโมยแบบที่ 1 ติดมาจากโรงงานประกอบรถ(ส่วนใหญ่ใช้เสียงแตรรถ,เปิดประตูรถร้อง,ไม่มีระบบตัดสตาร์ทด้วยรีเลย์ แต่อาจมีระบบตัดสตาร์ทด้วยกุญแจอิมโมฯ,ไม่มีช็อคเซ็นเซอร์ทุบรถร้อง) และกันขโมยแบบที่ 2 ที่ติดตั้งทีหลัง(ส่วนใหญ่ใช้เสียงไซเรน,เปิดประตูรถร้อง,มีระบบตัดสตาร์ทด้วยรีเลย์,มีช็อคเซ็นเซอร์ทุบรถร้อง) เราควรศึกษากันขโมยที่ใช้อยู่ด้วยนะครับว่ามันมีวิธีการยกเลิกยังไง
เพราะว่าการใช้งานกันขโมยเช่นแบบที่ 2 เมื่อกดรีโมท รอสักครู่ระบบตัดสตาร์ทจะพร้อมทำงานทันที ทดลองดูก็ได้ เข้าไปนั่งในรถ กดล็อครีโมท รอสักครู่ แล้วสตาร์ทรถ ไซเรนจะดัง และสตาร์ทรถไม่ติด เราต้องกดปุ่มปลดล็อคบนรีโมท จะทำให้ไซเรนเงียบ และสตาร์ทรถได้
แต่ในการใช้งานจริง ถ้าเราล็อครถแล้วกลับมาที่รถ กดรีโมทปลดล็อค แต่ถ้ารีโมทมันใช้งานไม่ได้เช่นแบตเตอรี่ของรีโมทมันหมด รีโมทตกหล่น ชำรุดเสียหาย ใช้งานไม่ได้ เราก็ต้องไขกุญแจเข้าไปในรถ ทำให้ไซเรนร้อง จะสตาร์ทรถไม่ติด เราก็ต้องรีเซ็ทหรือยกเลิกกันขโมยโดยไม่ต้องใช้รีโมท ส่วนใหญ่จะมีสวิทช์รีเซ็ทอยู่ในรถ เราก็จะต้องทราบวิธีการกดสวิทช์รีเซ็ท เพื่อยกเลิกกันขโมย ถ้ายังไม่ทราบวิธีการกดสวิทช์รีเซ็ท ก็ต้องหาข้อมูลของกันขโมยที่เราใช้อยู่ว่ามันรีเซ็ทยังไง ถ้าทราบข้อมูลแล้ว ก็ต้องทดลองรีเซ็ทดูว่ามันใช้งานได้ป่าว โดยการปิดประตูรถให้หมด กดล็อคบนรีโมท รอสักครู่ แล้วไขกุญแจเปิดประตูรถ จะมีเสียงไซเรนดัง ถ้าลองสตาร์ทรถ จะสตาร์ทไม่ติด เราก็ต้องไปกดสวิทช์รีเซ็ทกันขโมย ถ้ากดถูกต้อง ไซเรนจะเงียบ แล้วก็จะสตาร์ทรถได้เหมือนเดิม (แล้วขโมยจะรู้วิธีรีเซ็ทกันขโมยของรถเรามั้ยเนี่ย อันนี้จะเฉลยทีหลัง)

การรีเซ็ทกันขโมยให้เป็น จะมีประโยชน์อีกอย่าง ตอนที่แบตของรถมันหมด เมื่อเรากดรีโมทเพื่อปลดล็อค จะไม่สามารถปลดล็อครถได้(เพราะว่ารถแบตหมด) เราก็จะต้องไขกุญแจเข้าไปในรถ ซึ่งอาจทำให้ไซเรนร้องได้แม้แบตจะอ่อน ถ้าไซเรนร้อง แล้วเราก็ยังรีเซ็ทกันขโมยไม่เป็น เราก็อาจถอดขั้วแบตออกก่อน เพื่อไม่ให้ไซเรนร้อง แล้วค่อยหารถคันอื่นมาพ่วงแบตรถของเรา  แต่เนื่องจากกันขโมยมันใช้ไฟน้อยมาก  มันจึงทำงานอยู่ กันขโมยที่มีระบบป้องกันการถอดแบต มันยังคงจำสถานะเดิมได้ว่ารถถูกเปิดโดยไม่ใช้รีโมท(ถือว่ารถถูกบุกรุก) มันจึงยังคงมีการตัดสตาร์ท  ดังนั้นเมื่อเราเอารถคันอื่นมาพ่วงแบตรถของเรา แล้วลองสตาร์ทรถของเรา ก็จะสตาร์ทไม่ติด ถ้ารีโมทเราใช้ได้ ก็ต้องกดปุ่มปลดล็อคบนรีโมท จึงจะสตาร์ทรถติด ถ้ารีโมทใช้ไม่ได้ก็ต้องกดปุ่มรีเซ็ทกันขโมยให้ถูกต้อง แล้วรถก็จะสตาร์ทติดเหมือนเดิม ก็ควรซ้อมมือกันไว้ให้ดีนะครับ จะได้รับมือได้
คำเตือน: อย่าโพสวิธีรีเซ็ทกันขโมยของรถคุณ เพราะจะทำให้คุณและคนอื่นที่ใช้กันขโมย ไม่ได้รับความปลอดภัย ขโมยจะนำวิธีการรีเซ็ทกันขโมยที่คุณโพสไปใช้งานได้

Offline suny11

• VIP's Member
  • ยอดฝีมือแห่งแค้วน
  • เจนวิทย์ เทพละออง
  • รุ่นรถ: Crosa-3Doors Astra-Caravan Zafira-Spot & YAMAHA-XS250SP
  • สีรถ : ฟ้า บรอนซ์ มิราจ
  • เครื่องยนต์: C14NZ C16SE Z22SE
ขาดไปนิดตรงที่ไม่มีลิงค์ที่มา

และอีกนิดตรงที่จะสื่ออะไร............วิธีรีเซ็ทเหรอ :P :P :P :P

ผมไม่ได้รักกษัตริย์ที่ความเป็นกษัตริย์
แต่รักที่เป็นยิ่งกว่ากษัตริย์
คือเป็นศูนย์รวมจิตใจคนทั้งชาติ
ที่ในหลวงทำมาตลอดตั้งแต่เป็นพระเจ้าแผ่นดิน
ไม่ใช่หน้าที่ของกษัตริย์เลย
***ยืมมาจากเสรีไทยเว็บบอร์ด***

มีชีวิตที่ลิขิตเอง!O8I958792O

Offline thiratoon

• (แก้เบื่อ)Tony 086 578 2181
โอโฮ นับถือครับ..ท่านไปทุก Club ด้วยเรื่องเดียวกัน  ขยันจริงๆ 8) :haha :haha

" ขอพ่อจงสถิตอยู่ ณ สรวงสวรรค์นะครับพ่อ....ลูกรักพ่อครับ"

Offline jeabjamiro

• DekGayRay's
  • ผมมันเสือ ไม่ใช่เซียน เหอะๆ
  • No.: in 05
  • รุ่นรถ: ASTRA VAN
  • สีรถ : ขาวโบ๊ะ
  • เครื่องยนต์: x20xev AT------เครื่องตัดหญ้า
ถ้าขายของ ก็ผิดห้องครับ

หน้าไม่ให้แต่ใจพระครับ
สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม และวาระ เฮ้อ.....แต่กว่าจะถึงวันนั้นคนดีต้องเจ็บกันอีกเยะ เหอะๆ
jeabjaMIro : OPEL ASTRA VAN 8V 1.6 GL 1993
                   : FIAT 850 SPORT COUPE'

Offline Oakbannoon

• ~Opel Astra inside Maha SaraKham~
ทำได้ง่ายๆครับแบบบ้านๆเลย :D

(ขอผมก็เคยเป็นรีโมทเสีย) ใช้กุญแจเปิดเข้ารถ

ทั้งเสียงไซเรนดังสนั่น  :สำนึก:คนก็มอง   ;D ;D แต่สตาทไม่ได้

ผมก็เลย xxxxxxxxx

ขออุ๊บไว้ก็แล้วกันนะครับ ;) ;)

H S 4 V H B  144.400 ,145.7125 -Dup600

โ อ็ คไ ม่ใ ช่เ รือ เร่      เ ปิ้ น ก็ ไ ม่ ใช่ ลู ก ค้า อ ย่ าไห วหวั่น

เ ปิ้น เป็นใ คร ไม่ สำ คัญ   รู้ ว่าโอ็ค รักเปิ้น เท่านั้น   โอ็คสัญญา

• *
ขาดไปนิดตรงที่ไม่มีลิงค์ที่มา

และอีกนิดตรงที่จะสื่ออะไร............วิธีรีเซ็ทเหรอ :P :P :P :P

ไม่มีลิ้งค์ที่มาเพราะว่าเขียนขึ้นจากประสบการณ์ครับ เพราะมีคนที่เจอกับเหตุการณ์แบบนี้จริงๆ แล้วไม่ต้องใช้รถกันเลย ต้องตามช่างกันวุ่นวาย ทั้งๆที่สาเหตุเกิดจากการที่ไม่ทราบวิธีรีเซ็ทกันขโมยของรถที่ใช้อยู่

• รุ่นรถ: Crosa-3Doors Astra-Caravan Zafira-Spot & YAMAHA-XS250SP
  • เครื่องยนต์: C14NZ C16SE Z22SE
ถ้าขายของ ก็ผิดห้องครับ

ดูแล้วน่าจะตั้งใจผิดนะ..................................

โบราณว่า กรรม(การกระทำ)เป็นเครื่องชี้เจตนา

ผมไม่ได้รักกษัตริย์ที่ความเป็นกษัตริย์
คือเป็นศูนย์รวมจิตใจคนทั้งชาติ
ที่ในหลวงทำมาตลอดตั้งแต่เป็นพระเจ้าแผ่นดิน
***ยืมมาจากเสรีไทยเว็บบอร์ด***

• *
ผมต้องขอโทษที่เอาเรื่องที่ทุกคนรู้แล้วมาบอกครับ

• เครื่องยนต์: x20xev AT------เครื่องตัดหญ้า
เปล่าหลอกครับ ครับแล้วครับผมว่าคนไม่รู้ก็อีกเยะ เหอะๆ

สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม และวาระ เฮ้อ.....แต่กว่าจะถึงวันนั้นคนดีต้องเจ็บกันอีกเยะ เหอะๆ
jeabjaMIro : OPEL ASTRA VAN 8V 1.6 GL 1993

ถ้าบริสุทธ์ เจตนาดี ทำต่อไปครับ เชื่อผมเหอะๆ

• *
งั้นเอาข้อมูลไปดูอีกเรื่อง แล้วช่วยบอกด้วยว่าผมทำอะไรผิดบ้าง จะได้พิจารณาตัวเองครับ

มีข้อมูลเพิ่มเติมที่สมาชิกในเน็ตบอกมาครับ ,รถที่ติดกันขโมยแบบธรรมดา ถ้าขโมยงัดรถเข้าไป กันขโมยร้อง ระบบตัดสตาร์ททำงาน วิธีรีเซ็ทก็คือ ขโมยจะถอดขั้วแบตรถออก แล้วใส่ขั้วแบตเข้าไปใหม่ ทุกอย่างก็จะกลับคืนสู่สภาวะปกติ จะไม่มีเสียงร้องเตือน ระบบตัดสตาร์ทหยุดทำงาน ถ้าเป็นอย่างนี้ ขโมยก็ต่อสายตรงได้เลย ผมไม่กล้ายืนยันครับ เพราะไม่มีกันขโมยแบบธรรมดาให้ผมลองดู สมาชิกคงต้องลองดูว่าแต่ละคันเป็นแบบนี้หรือเปล่า ไม่รู้มีใครใช้กันขโมยแบบนี้อยู่บ้าง ทั้งกันขโมยที่ติดมาจากโรงงานประกอบรถ-กันขโมยที่ติดเพิ่มทีหลัง ,แต่ถ้าเป็นกันขโมยแบบเกรดaผมลองดูแล้ว ไขกุญแจเข้าไป กันขโมยร้อง สตาร์ทไม่ติด ลองถอดขั้วแบต แล้วใส่เข้าไปใหม่ กันขโมยก็ยังร้อง สตาร์ทไม่ติดเหมือนเดิม (ต้องปลดล็อคกันขโมยด้วยการกดปุ่มปลดล็อคบนรีโมท หรือต้องรีเซ็ทกันขโมยให้ถูกต้อง) มันมีระบบป้องกันการถอดขั้วแบตรถครับ

ลิ้งค์ที่สมาชิกบอกมาครับ

http://www.club4g.com/index.php/topic,302497.0.html
เห็นส่วนใหญ่ถอดแบ๊ตมันก็รีเซ็ทแล้วครับ รถเจ้านายรีโทมถ้านหมด เข้ารถไม่ใด้ ผมจับถอดแบ๊ต ทุกอยู่คืนสู่สภาวะปรกติเลยครับ

http://www.altisclub.com/forum/viewtopic.php?p=1001955#1001955
ถอดขั้วแบตออก ประมาณ ครึ่งชั่วโมง/ทั้งวันแหละ เคยเป็นครับกับรถ AE101 ....... ชุดกันขโมยก็ยังติดตั้งอยู่ไม่ได้ถอด จนขายไปก็ไม่ได้ถอดออก ก็ใช้กุญแจเปิดตลอด ก็ไม่มีปัญหาไร เพราะเราไม่ได้ใช้รีโมทกดล็อกประตู

ถ้าไม่ขายของก็ไม่ผิดครับ เหอะๆ

Offline phoenix

• No.: 1566
  • รุ่นรถ: Vectra B รถบรรทุกของ แม่บ้านขับ
  • สีรถ : สีทอง......อยากทำสีเทาเข้ม แต่แม่บ้านไม่ว่างเอาไปทำ
  • เครื่องยนต์: 3S BEAM (red top) เปลี่ยนเครื่องใหม่ไฉไลกว่าเดิม ^^
เวลาซื้อก็อ่านคู่มือที่ติดรถมาให้สักหน่อยก็จะทำเป็นครับ
มันไม่ยากหรอกเนอะ^^

<a href="http://w104.photobucket.com/pbwidget.swf?pbwurl=http://w104.photobucket.com/albums/m196/Neohk_2006/OpelinTrip1/9da90163.pbw&amp;preview=1&amp;os=1" target="_blank" class="new_win">http://w104.photobucket.com/pbwidget.swf?pbwurl=http://w104.photobucket.com/albums/m196/Neohk_2006/OpelinTrip1/9da90163.pbw&amp;preview=1&amp;os=1</a>

"เราจะรู้จักคุณค่าของชีวิตมากขึ้นหลังจากเฉียดผ่านความตาย"
www.opel.in.th
www.dekgayray

Offline i_poch

• ผู้เยี่ยมยุทธ
สงสัยว่าคุณ joey100 ได้เป็นคนขายสัญญาณกันขโมยหรือป่าวครับ  :มั้ง:

ถ้าเราไม่ลงนรก แล้วใครจะลงนรก

Offline zaffy

• หนึ่งในใต้หล้า
  • รุ่นรถ: Zafira 1.8CD
  • สีรถ : บรอนซ์
  • เครื่องยนต์: Z18XE
ก็พี่แกขายกันขโมยอะครับ  อ่านตอนแรกผมก็นึกว่าจะหวังดี แต่พอเห็นว่าพี่แกขายกันขโมยในอีกกระทู้นึง มันเลยดูเสแสร้งยังงัยไม่รู้ในความรู้สึกผม และพี่แกลงกระทู้เหมือนๆกันนี้ในอีกหลายเวปครับ :P

Offline i_poch

• ผู้เยี่ยมยุทธ
ถ้าขายผมขอแนะนำให้ลงข้อมูลรายละเอียดไปเลยดีกว่าไหมครับ
ว่ามันดีกว่าแบบทั่วไปยังไง รับประกันอย่างไรบ้าง มีโปรโมชันอะไร ติดตั้งนานไหม 
ห้องซื้อขายก้อเปิดกว้างอยู่แล้วนี่ครับ   :o

ถ้าเราไม่ลงนรก แล้วใครจะลงนรก

• *
ผมเอาข้อมูลมาบอกกับสมาชิกว่าการใช้กันขโมยต้องมีการเตรียมการกันอย่างไร กันขโมยแบบไหนมันมีความปลอดภัยหรือไม่ปลอดภัยอย่างไร และผมก็อาจจะมีข้อมูลอื่นๆอีก แต่ตอนนี้ผมรู้แล้วว่าเป็นเรื่องผิด ผมก็ขออนุญาตโพสในห้องนี้เพียงแค่นี้ ขอโทษสมาชิกทุกท่านด้วยนะครับ

Offline zaffy

• หนึ่งในใต้หล้า
  • รุ่นรถ: Zafira 1.8CD
  • สีรถ : บรอนซ์
  • เครื่องยนต์: Z18XE
อย่าน้อยใจสิครับ แหมเอาของดีมาบอก แต่ถ้าเอาไปอยู่หน้าซื้อขายเลยมันจะดูดีกว่าแค่นั้นเองครับ  :)

• *
งั้นเอาข้อมูลไปดูอีกเรื่อง แล้วช่วยบอกด้วยว่าผมทำอะไรผิดบ้าง จะได้พิจารณาตัวเองครับ

มีข้อมูลเพิ่มเติมที่สมาชิกในเน็ตบอกมาครับ ,รถที่ติดกันขโมยแบบธรรมดา ถ้าขโมยงัดรถเข้าไป กันขโมยร้อง ระบบตัดสตาร์ททำงาน วิธีรีเซ็ทก็คือ ขโมยจะถอดขั้วแบตรถออก แล้วใส่ขั้วแบตเข้าไปใหม่ ทุกอย่างก็จะกลับคืนสู่สภาวะปกติ จะไม่มีเสียงร้องเตือน ระบบตัดสตาร์ทหยุดทำงาน ถ้าเป็นอย่างนี้ ขโมยก็ต่อสายตรงได้เลย ผมไม่กล้ายืนยันครับ เพราะไม่มีกันขโมยแบบธรรมดาให้ผมลองดู สมาชิกคงต้องลองดูว่าแต่ละคันเป็นแบบนี้หรือเปล่า ไม่รู้มีใครใช้กันขโมยแบบนี้อยู่บ้าง ทั้งกันขโมยที่ติดมาจากโรงงานประกอบรถ-กันขโมยที่ติดเพิ่มทีหลัง ,แต่ถ้าเป็นกันขโมยแบบเกรดaผมลองดูแล้ว ไขกุญแจเข้าไป กันขโมยร้อง สตาร์ทไม่ติด ลองถอดขั้วแบต แล้วใส่เข้าไปใหม่ กันขโมยก็ยังร้อง สตาร์ทไม่ติดเหมือนเดิม (ต้องปลดล็อคกันขโมยด้วยการกดปุ่มปลดล็อคบนรีโมท หรือต้องรีเซ็ทกันขโมยให้ถูกต้อง) มันมีระบบป้องกันการถอดขั้วแบตรถครับ

ลิ้งค์ที่สมาชิกบอกมาครับ

http://www.club4g.com/index.php/topic,302497.0.html
เห็นส่วนใหญ่ถอดแบ๊ตมันก็รีเซ็ทแล้วครับ รถเจ้านายรีโทมถ้านหมด เข้ารถไม่ใด้ ผมจับถอดแบ๊ต ทุกอยู่คืนสู่สภาวะปรกติเลยครับ

http://www.altisclub.com/forum/viewtopic.php?p=1001955#1001955
ถอดขั้วแบตออก ประมาณ ครึ่งชั่วโมง/ทั้งวันแหละ เคยเป็นครับกับรถ AE101 ....... ชุดกันขโมยก็ยังติดตั้งอยู่ไม่ได้ถอด จนขายไปก็ไม่ได้ถอดออก ก็ใช้กุญแจเปิดตลอด ก็ไม่มีปัญหาไร เพราะเราไม่ได้ใช้รีโมทกดล็อกประตู

ลิ้งค์ที่ผมทำไว้ให้ก็มีเหมือนกันครับ สมาชิกจะได้ไม่ต้องเสียเวลาไป search

• *
โอโฮ นับถือครับ..ท่านไปทุก Club ด้วยเรื่องเดียวกัน  ขยันจริงๆ 8) :haha :haha

แล้วก็มีสมาชิกช่วยบอกเรื่องนี้ตั้งแต่โพสที่สามแล้วครับ แล้วก็pmถามว่างงที่เขาว่าผมมาขายของ ผมก็บอกไปตามหัวข้อที่ผมโพส ตอนแรกจะบอกว่าสมาชิกไม่อยากให้ผมมาขายความจริง
เด๋วจะงงกันไปใหญ่

เหอะๆ ;D
ขายของขายได้เต็มที่ครับ ไม่ปิดกั้นเราส่งเสริมให้ทุกๆคนมีอาชีพ และเมื่อผู้ขายมากๆ ผมซื้อก็มักจะได้ขอเสนอที่ดีกว่าเสมอ มันก็แค่นั้นเองครับ
ถ้าคุณจะขายก็ไปโพสขายได้เลยครับ สว่นขอมูลก็อัพในกระทู้ซื้อขาย ของท่านได้เลย และก็ตอบคำถามตรงไปตรงให้ผู้ที่สงสัยกระจ่าง
ถามว่าผิดไหมไม่ผิดครับ แต่ถูกที่ ถูกเวลามั้ยอันนี้แล้วแต่จะคิด ถ้าคิดว่าดี ช่วยคน ทำไปเถอะครับ สังคม ยอมมีคนเห็นด้วยและ ไม่เห็นด้วยเป็นปกติ
แต่คุณจะประนิประมอนยังไงมากกว่า เหอะๆ
http://www.opel.in.th/index.php/board,6.0.html
 :bye:

• *
หน้าไม่ให้แต่ใจพระครับ-ไม่น่าเชื่อว่าเป็นอย่างนั้นจริงๆ
 ผมว่าในห้องพูดคุยถ้ามีใครโผล่มาบอกว่า ประกาศขายสินค้าตัวนี้ราคาเท่านี้ซื้อได้ที่เบอร์โทรนี้ ก็คงไม่ถูกครับ แต่ถ้าเป็นเรื่องทางด้านเทคนิคใหม่ๆ ก็น่าจะคุยกันต่อว่าเรื่องที่เขาว่ามานั้นมันมีความใหม่หรือว่าแตกต่างอย่างไร อย่างเช่นเรื่องการรีเซ็ทกันขโมย ถ้ามันรีเซ็ทกันง่ายๆแบบนั้น มันจะมีความปลอดภัยกับรถแค่ไหน แล้วมันมีวิธีไหนที่ปลอดภัยกว่านี้ ส่วนเรื่องการถอดขั้วแบตรถ แล้วกันขโมยมันรีเซ็ทได้เลย ก็ต้องลองดูว่ารถของใครเป็นแบบนี้บ้าง ถ้าเป็นแบบนี้จริง มันก็คงไม่ปลอดภัยกับรถ แล้วจะหาวิธีแก้ไขอย่างไร ต่อไปก็อาจจะมีประสบการณ์ของสมาชิกในเน็ตมาบอกกันอีก เราก็จะได้รู้จุดอ่อนกันขโมยของเรา จะได้รู้ว่าธุรกิจกันขโมยในเมืองไทยมันมีความจริงอยู่แค่ไหน แล้วเมืองนอกเขามีปัญหาเรื่องนี้บ้างหรือเปล่า  เดี๋ยวนี้หาข้อมูลไม่นานก็รู้แล้วครับว่าอะไรเป็นอะไร ผมก็ยินดีให้ข้อมูลกับสมาชิกทุกท่านครับ

ก็ดีแล้วนิครับ เหอะๆ
 :lovelove
สว่นจะใจทรามใจชั่ว ก็แล้วแต่คุณจะคิด เหอะๆ

8) เยี่ยมมากครับ เหอะๆ
ขอให้ขายได้เยะๆ แล้วกันนะครับ เหอะๆ
โทร.089-133-7276
ดีไหมครับจะได้ ติดหน้ากูเกิลเยะๆ เหอะๆ
วิธีดี แนวคิดดีครับ เหอะๆ

Offline bat

• bat
เข้ามาดู เข้ามาอ่านหลายรอบละ เป็นความรู้ดีครับ  :)
แต่ถ้าโจรคนไหนมาขโมยรถ opel คงด่าเจ้าของรถละครับ  ;D ;D ;D

ผมว่าผมก็ช่วย เต็มที่แล้วนะ แทบจะม้วนพรมให้อยู่แล้วเนี่ย เหอะๆ
 ;D

ใครทำอะไร ใจสำคัญครับ ไม่มีใครรู้ใจคนอื่นไๆด้หรอก แต่พฤติกรรมที่แสดงออก มันเดาทางกันได้ครับ ;D ;D ;D

• *
ตามที่พระบอกเลยครับ สังคม ยอมมีคนเห็นด้วยและ ไม่เห็นด้วยเป็นปกติ ,ขอบคุณสมาชิกที่ส่งpmมาอยากให้ผมบอกเล่าเรื่องกันขโมยกันอีก ตอนนี้ใจผมมันไม่ได้ไปทางกันขโมยแล้ว มันไปทางธรรมะแล้วครับ ผมขอตัวไปดูเว็ปเกี่ยวกับธรรมะก่อนนะครับ

Opel Vauxhall Corsa B Astra Vectra B Omega Kadett Kapitan Olympia C14NZ C12NZ X14XE X16XE X16XEL X18XE X18XE1 X20XEV Z22SE C20NE C20SE C20XE C2OLET X25XE C25XE X30XE imcher stiemetz zifira

รถยนต์ ขับรถ Opel in Thai โอเปิล อิน ไทย สนาม ซ่อม แต่ง คลับ club love lover modify talk host server online network game เกมส์ colocation co-location ล้อ ยาง ช่วงล่าง เครื่อง