รอบเครื่องไม่นิ่ง สวิง แต่เครื่องไม่สั่น

PaNg2PoNg · 13337

Offline PaNg2PoNg

• ผู้เยี่ยมยุทธ
  • s_rungsak@hotmail.com
สอบถามปัญหาด้วยคนครับ เนื่องจากหาแล้วไม่เจอในกระทู้อื่นๆ

อาการที่หนึ่ง

รอบเครื่องไม่นิ่ง สวิงขึ้นลงระหว่าง 1000-1500 ครับ เป็นทั้งตอนเครื่องร้อนและเครื่องเย็น แต่......ไม่เป็นตลอดเวลา บางทีก็นิ่งมาก บางทีก็สวิง ??

ถ้าไปเร่งเครื่องโดยดึงสายคันเร่งที่ห้องเครื่อง จะรู้สึกได้ว่า สายคันเร่งมันจะกระตุกๆ ตามจังหวะที่รอบเครื่องสวิงครับ

ถ้าเร่งเครื่องจากแป้นเหยียบที่ 2000 รอบ ที่หน้าปัดก็นิ่ง แล้วก็จะขึ้นๆ ลงๆ ไม่นิ่งครับ ผมเลยเดาว่า....ไม่น่าเกี่ยวกับรอบเดินเบา (หรือเปล่า) ??

ลืมบอกว่าอาการสวิง ถ้ายืนอยู่ข้างๆรถ อาการจะเหมือนคนใกล้ตายทีี่แบบว่า พะงาบๆ อ่ะครับ นึกออกป่ะ ??

ลืมบอกครับว่ารถใช้น้ำมันอย่างเดียว

อาการที่สอง

ทำไมไฟที่ Swtich แอร์ที่เพิ่งทำมา ขาดอีกแล้ว ?? หรือว่ามีไฟช๊อต ?? ที่แน่ๆ รถมีอาการไฟรั่วครับ เพราะ.....จอดไว้ 7 วันไม่ Start

ต้องเอาแบตไป Charge เพราะไฟหมด...แต่ถ้าวิ่งวันเว้นสองวันก็ปกติดีครับ

อาการที่สาม

แอร์ไม่เย็นเป็นบางครั้ง ไม่เกี่ยวกับว่ารถติดมั้ยด้วย อาการไม่เย็นคือ มีแต่ลม ไม่มีเสียงแอร์ฉีดน้ำยาด้วย เหมือนคอมไม่ทำงาน

กำลังจะล้างระบบแอร์ใหม่ หวังว่าจะหายครับ แต่อยากทราบเพิ่มเติมว่า รถเปิดแอร์กับไม่เปิดแอร์ ทำไมมันวิ่งต่างกันแบบคนละเรื่องเลย

คือเปิดแอร์แล้วรถไม่มีแรงเลยครับ ทำไงจะดีขึ้นอ่ะครับ

หมายเหตุ อยากเอารถไปทริป แต่กลัวมีปัญหากลางทาง พี่ๆว่าไงอ่ะครับ ผมควรเสี่ยงใช้บริการน้าสามลิตรอีกมั้ย ??

:ไม่: :ไม่: :ไม่: :ไม่: :ไม่: :ไม่: :ไม่: :ไม่: :ไม่: :ไม่: :ไม่: :ไม่: :ไม่:

"น้องงอแง" Astra 8V (C16SE) รถเดิมๆ จอดอู่มากกว่าบ้าน

Offline khomsan

• ยอดฝีมือแห่งแค้วน
ได้อ่านแล้วปวดขมับแทนครับ :เครียด:   รถใช้แก๊สหรือน้ำมันครับ :มั้ง:   ข้อแรกพอเดาไหวครับ   ไม่ตัว sensor ก้อที่ปีกผีเสื้อครับ   นอกจากนั้นก้อลองเช็คที่สายหัวเทียน   หัวเทียน   สรุปง่ายๆเช็คระบบไฟก่อนเลย  ไล่ไปให้หมด   ตั้งแต่หัวเทียน   สายหัวเทียน   จานจ่าย   คอล์ย   ถ้ารถใช้แก๊สหล๊ะก้อขอให้ไปจูนใหม่(ถ้าที่บอกมาปกตินะครับ)ถ้ายังไม่หาย  ขอโยนให้สมาชิกท่านอื่นๆมาตอบดีกว่า ;) ;)  ข้อที่2และ3ไม่กล้าเสี่ยงทาย   ส่วนข้อหมายเหตุ  ไม่ต้องกังวลครับ  มีรถไปลากให้แน่ๆครับ   น้าสามลิตรยินดีให้บริการครับ    อุ่นใจได้ครับ    รถเสียแต่ได้เจอเพื่อนๆนี่คุ้มยิ้งกว่าคุ้มครับ   ยิ่งได้ข่าวว่าเพื่อนๆสมาชิก   เตรียมเครื่องมือและอะไหล่ไปด้วยแล้ว    ถึงจะจอดแต่ไม่ได้แจวแน่ๆครับ   แต่ละท่านนั้นเซียนโค่นเซียนทั้งนั้นครับ  ;D ;D

ขับแอสตร้าชีดาน 4 ประตู  จอดมากว่าเข้าอู่

Offline jeedz

• DekGayRay's
  • พ่อบ้าน ณ. Opel.in.TH
    • Online Network Co.,Ltd
  • No.: VecB 01, Fortuner 111
  • รุ่นรถ: Opel Vectra B, Toyota Fortuner, BMW S1000R
  • สีรถ : VecB เขียว, Fortuner น้ำตาล, S1000R ขาว
  • เครื่องยนต์: Vectra B C20LET, Fortuner 1KD
ทำไมอาการ คล้าย vaccum อะไรซักอย่างรั่วเลยแฮะ

มีเบาดับมั้ยครับ เช่น ขับๆมา เบาคันเร่งเมื่อไร ดับเมื่อนั้น

แล้วรถนี่ corsa หรือ astra  ครับ เครื่องตัวใด

ส่วนเรื่องไฟรั่ว อันตรายนะครับ ต้องหาให้เจอ มีโอกาศไฟไหม้ได้นะครับ เป็นเล่นไป  มีพี่น้องเรา ไฟลุกท่วมมาแล้ว รวมทั้งผมด้วย ( แต่ไหม้ในมืออิต้น )

Tel. 089-4272257
http://www.on.co.th บริการ Web Hosting, Co-Location( ฝากวาง Server ), ดูแลและติดตั้ง Server & Network, ทำเวบ, Firewall, etc.

Offline samrit_ad

• หนึ่งในใต้หล้า
  • เบอร์ติดต่อ 0817782190
  • No.: No.38
  • รุ่นรถ: Corsa 3d
  • สีรถ : Red จัด
  • เครื่องยนต์: 1.4i 8v MT
ไม่ต้องเสี่ยงครับ ใช้ได้เลย ;D ;D เรื่องระบบไฟต้องไล่เช็คที่ละอย่าง  ง่ายๆก็ถอดอุปกรณืที่ต่อเข้ากับแบตทั้งหมดก่อน แล้วที้งไว้ดู ว่าแบตเก็บไฟหรือไม่ หากปรกติก็ประกอบสายแบตเข้าที่ ถอดพวกวิทยุ แอมป์ ฯลฯ ที่ต่อพ่วงกับขั้วแบตออก ลองทิ้งไว้ดูอีกที่ หากไฟยังหายอีกก็...... :มั้ง: :-X

บริการยกรถเสีย ตลอด 24 ชม.ราคาพิเศษสำหรับชาว Opel
รถยก สามลิตรT.0817782190,0816959144

Offline finn-first

• สุดเลิฟกะเจ้าตัวแสบ..บ (การันตีคับโผ้ม...ม)
ลองเช็คไปที่ map หรือ tps sensor ก่อนน่ะครับ ปลั้กอาจจะหลวมก็ได้

ประดิษฐ์ยนต์ (เอ)
"สีดี ต้องดูตอนแห้ง"

มือถือ : 084-114-3366 / ร้าน  : 02-567-2829
Address : 57/41-42 หมู่ 2 ถ.รังสิต-ปทุมฯ ต.บางพูน อ.เมือง จ.ปทุมธานี 12000
Email address : mickyminnie1@live.com

Offline มือใหม่corsa

• เจ้าซ่าส์ ชาเขียว
  • No.: เจ้าซ่าส์ชาเขียว เบอร์ 69
  • รุ่นรถ: CORSA 3Dr.
  • สีรถ : เขียวปรี๊ด
  • เครื่องยนต์: เครื่องวีออซ 1NZ-VVTI AUTO
มาบอกแทนละกันครับ รถพี่โป้งแค้าใช้ แอ๊ดด้า ครับ ไม่มีแก๊สตอนนี้แต่หลังวันที่ 10มิ.ย.นี้อาจมีแก๊ส ตอนนี้ใช้น้ำมันเพียวๆ ถ้าให้ผมเดาเล่นๆน่าจะสายหัวเทียนหรือสายคอล์ยนะครับย้ำนะว่าแค่เดาเฉยๆ  ;) ;) ;)   :P :P :P

เจ้าซ่าส์ชาเขียว CORSA 1.4i 3Dr. Auto Top Speed 100Km/Hr.
สมาคมวิทยุสื่อสารเพื่อการพัฒนา / ชมรมนักวิทยุสมัครเล่นเพื่อนพัฒนา http://www.vr144650.com
e20mmo@gmail / hotmail.com

http://e20mmo.multiply.com

• สุดเลิฟกะเจ้าตัวแสบ..บ (การันตีคับโผ้ม...ม)
แหม ๆ เค้าเรียกว่าเดาอย่างมีหลักการ ไอ้ที่ว่าเดาเนี่ย ทำมายถูกมาหลายทีแล้วล่ะตะเอง

มือถือ : 084-114-3366 / ร้าน  : 02-567-2829
Address : 57/41-42 หมู่ 2 ถ.รังสิต-ปทุมฯ ต.บางพูน อ.เมือง จ.ปทุมธานี 12000
Email address : mickyminnie1@live.com

• No.: เจ้าซ่าส์ชาเขียว เบอร์ 69
  • เครื่องยนต์: เครื่องวีออซ 1NZ-VVTI AUTO
แหม ๆ เค้าเรียกว่าเดาอย่างมีหลักการ ไอ้ที่ว่าเดาเนี่ย ทำมายถูกมาหลายทีแล้วล่ะตะเอง

คนเรามันก็ต้องมีฟลุ๊คกันมั่งจิครับพี่เอ  :haha :haha :haha   :P :P :P

เจ้าซ่าส์ชาเขียว CORSA 1.4i 3Dr. Auto Top Speed 100Km/Hr.
สมาคมวิทยุสื่อสารเพื่อการพัฒนา / ชมรมนักวิทยุสมัครเล่นเพื่อนพัฒนา http://www.vr144650.com

เห็นว่าอยากได้สปริงหลัง วีต้าอยู่ ได้หรือยัง ถ้ายังจะหิ้วไปฝาก วันเสาร์  :ไถ:

ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบครับ  ยังไงเสาร์นี้คงเอารถไปด้วย ถ้าเสียกลางทางก็น้าสามลิตรแน่ๆ ส่วนเรื่องไฟรั่ว เพิ่งทราบครับว่าถึงขั้น ไฟไหม้!!!  :shock:

ส่วนสารพัด Censor  ผมต้องทำไงดีอ่า อยากทำให้จบๆ จะได้ใช้แบบสบายใจ เพื่อลบเบอร์น้าสามลิตรทิ้ง 555+ (ล้อเล่นนะคร้าบบบบบ)

"น้องงอแง" Astra 8V (C16SE) รถเดิมๆ จอดอู่มากกว่าบ้าน

เห็นว่าอยากได้สปริงหลัง วีต้าอยู่ ได้หรือยัง ถ้ายังจะหิ้วไปฝาก วันเสาร์  :ไถ:

ม่ะใช่ผมครับ จำผิดคนมั้งครับ แต่ถ้าให้ฟรี ผมเอานะ   ;)

ทำไมอาการ คล้าย vaccum อะไรซักอย่างรั่วเลยแฮะ

มีเบาดับมั้ยครับ เช่น ขับๆมา เบาคันเร่งเมื่อไร ดับเมื่อนั้น

แล้วรถนี่ corsa หรือ astra  ครับ เครื่องตัวใด

ส่วนเรื่องไฟรั่ว อันตรายนะครับ ต้องหาให้เจอ มีโอกาศไฟไหม้ได้นะครับ เป็นเล่นไป  มีพี่น้องเรา ไฟลุกท่วมมาแล้ว รวมทั้งผมด้วย ( แต่ไหม้ในมืออิต้น )

เบาดับตอนนี้ไม่มีครับ ถ้ามันปกติก็คือเครื่องนิ่ง รอบไม่สวิง แต่ถ้าอยู่ๆ บางทีช่วงที่รอบสวิงๆ อาจจะมีสวิงขึ้นๆลงๆ จนดับครับ รถ Astra 1,600 8V ครับ

ยังไงคงเจอกันวันเสาร์ครับ เสียก็น้าสามลิตร  ;D

Offline thiratoon

• (แก้เบื่อ)Tony 086 578 2181
ลองเช็คไปที่ map หรือ tps sensor ก่อนน่ะครับ ปลั้กอาจจะหลวมก็ได้
บางที  หลุด โดยไม่รู้ ตัวด้วย อิอิ  ;D ;D ;D

" ขอพ่อจงสถิตอยู่ ณ สรวงสวรรค์นะครับพ่อ....ลูกรักพ่อครับ"

บางที  หลุด โดยไม่รู้ ตัวด้วย อิอิ  ;D ;D ;D

ไม่รู้จักเลยครับ มันคือ.........อยู่ตรงไหนครับ จะได้ไปดูเลยครับ

ได้เป็น E36มาอ่ะครับพี่เอ แต่มันไม่เห็นเหมือนของเราเลยมันเป็นหลอดๆ ของเราเป็นทรงรักบี้ เลยไม่รู้จะใส่ได้หรือเปล่าครับแล้วของวีต้่มันสูงกว่าของเดิมเยอะไม๊ครับพี่เอถ้าสูงกว่าของเดิมสัก2-3นิ้วก็ขอบุณครับ แต่ถ้าเท่าของเดิมไม่เป็นไรครับพี่ เดี๋ยววันไปทริปผมจะเอาของ E36ติดท้ายรถไปด้วยครับ   :P :P :P

ไม่รู้จักเลยครับ มันคือ.........อยู่ตรงไหนครับ จะได้ไปดูเลยครับ

น้าโทนี่มาบอกหน่อยจิ มันอยู่ตรงไหนอ่า

Offline thiratoon

• (แก้เบื่อ)Tony 086 578 2181

น้าโทนี่มาบอกหน่อยจิ มันอยู่ตรงไหนอ่า
ตาม PM นะเสี่ย

" ขอพ่อจงสถิตอยู่ ณ สรวงสวรรค์นะครับพ่อ....ลูกรักพ่อครับ"

Offline jeedz

• พ่อบ้าน ณ. Opel.in.TH
    • Online Network Co.,Ltd
  • No.: VecB 01, Fortuner 111
  • รุ่นรถ: Opel Vectra B, Toyota Fortuner, BMW S1000R
  • สีรถ : VecB เขียว, Fortuner น้ำตาล, S1000R ขาว
  • เครื่องยนต์: Vectra B C20LET, Fortuner 1KD

เบาดับตอนนี้ไม่มีครับ ถ้ามันปกติก็คือเครื่องนิ่ง รอบไม่สวิง แต่ถ้าอยู่ๆ บางทีช่วงที่รอบสวิงๆ อาจจะมีสวิงขึ้นๆลงๆ จนดับครับ รถ Astra 1,600 8V ครับ

ยังไงคงเจอกันวันเสาร์ครับ เสียก็น้าสามลิตร  ;D

งั้นลองเปลี่ยนหัวเทียนกับสายหัวเทียนตามน้าหมอว่าเลย  เพราะถ้าเป็น astra 8v ไม่ค่อยเจอแฮะอาการนี้

Tel. 089-4272257
http://www.on.co.th บริการ Web Hosting, Co-Location( ฝากวาง Server ), ดูแลและติดตั้ง Server & Network, ทำเวบ, Firewall, etc.

อัพเดตนิดนึงครับ ไปเดินๆ แกะสายคอยล์ออกมา แล้วเสียบใหม่ทุกอันตอนนี้อาการดังกล่าวหายสนิทแล้วครับ งง!!!

อัพเดตนิดนึงครับ ไปเดินๆ แกะสายคอยล์ออกมา แล้วเสียบใหม่ทุกอันตอนนี้อาการดังกล่าวหายสนิทแล้วครับ งง!!!

แหม...มันฟลุ๊คอีกแล้วเว้ย  :haha :haha :haha :P :P :P

Offline bat

• bat
อัพเดตนิดนึงครับ ไปเดินๆ แกะสายคอยล์ออกมา แล้วเสียบใหม่ทุกอันตอนนี้อาการดังกล่าวหายสนิทแล้วครับ งง!!

งั้นก็เตรียมหาซื้อ คอยล์ มาเก็บสำรองติดรถไว้ได้เลยครับ ........ ;D

ตาม PM นะเสี่ย

ขอบคุณครับน้าโทนี่

อัพเดตนิดนึงครับ ไปเดินๆ แกะสายคอยล์ออกมา แล้วเสียบใหม่ทุกอันตอนนี้อาการดังกล่าวหายสนิทแล้วครับ งง!!

งั้นก็เตรียมหาซื้อ คอยล์ มาเก็บสำรองติดรถไว้ได้เลยครับ ........ ;D

ปล่อยให้ "คอยล์" มัน "คอย" ไปก่อน รอเงินเดือนออกก่อน 555+

Offline jeabjamiro

• ผมมันเสือ ไม่ใช่เซียน เหอะๆ
  • No.: in 05
  • รุ่นรถ: ASTRA VAN
  • สีรถ : ขาวโบ๊ะ
  • เครื่องยนต์: x20xev AT------เครื่องตัดหญ้า
สรุป เป็นที่อะไร เช็ค ยังครับ เหอะๆ

หน้าไม่ให้แต่ใจพระครับ
สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม และวาระ เฮ้อ.....แต่กว่าจะถึงวันนั้นคนดีต้องเจ็บกันอีกเยะ เหอะๆ
jeabjaMIro : OPEL ASTRA VAN 8V 1.6 GL 1993
                   : FIAT 850 SPORT COUPE'

สรุป เป็นที่อะไร เช็ค ยังครับ เหอะๆ

หายแล้วครับ มีคนมือบอนดึงสายคอยล์แล้วเสียบกลับไปไม่แน่นครับ มันเลยแปลกๆ ลองๆดึงออกมาแล้วใส่กลับก็หายสนิทเลยครับ

Opel Vauxhall Corsa B Astra Vectra B Omega Kadett Kapitan Olympia C14NZ C12NZ X14XE X16XE X16XEL X18XE X18XE1 X20XEV Z22SE C20NE C20SE C20XE C2OLET X25XE C25XE X30XE imcher stiemetz zifira

รถยนต์ ขับรถ Opel in Thai โอเปิล อิน ไทย สนาม ซ่อม แต่ง คลับ club love lover modify talk host server online network game เกมส์ colocation co-location ล้อ ยาง ช่วงล่าง เครื่อง