มาดูเครื่องz18ในซาฟิร่าครับ

gsi-u.d. · 6676

Offline gsi-u.d.

• VIP's Member
  • หนึ่งในใต้หล้า
ตามสภาพไม่ทราบสาเหตุว่ามันเกิดจากอะไรครับ  รถคันนี้เป็นของจังหวัดเลยครับ แต่มาพังที่อุดร เค้าให้หาเครื่องให้ครับ ตอนนี้วิ่งกลับบ้านสบายไปแล้วแต่ยังไม่รู้สาสาเหตุที่ทำให้พัง เลยเอามาให้ดูกันครับ

Offline มือใหม่corsa

• ยอดฝีมือแห่งแค้วน
  • เจ้าซ่าส์ ชาเขียว
  • No.: เจ้าซ่าส์ชาเขียว เบอร์ 69
  • รุ่นรถ: CORSA 3Dr.
  • สีรถ : เขียวปรี๊ด
  • เครื่องยนต์: เครื่องวีออซ 1NZ-VVTI AUTO
ตามสภาพไม่ทราบสาเหตุว่ามันเกิดจากอะไรครับ  รถคันนี้เป็นของจังหวัดเลยครับ แต่มาพังที่อุดร เค้าให้หาเครื่องให้ครับ ตอนนี้วิ่งกลับบ้านสบายไปแล้วแต่ยังไม่รู้สาสาเหตุที่ทำให้พัง เลยเอามาให้ดูกันครับ

ปะเก็นครับ :P :P :P

เจ้าซ่าส์ชาเขียว CORSA 1.4i 3Dr. Auto Top Speed 100Km/Hr.
สมาคมวิทยุสื่อสารเพื่อการพัฒนา / ชมรมนักวิทยุสมัครเล่นเพื่อนพัฒนา http://www.vr144650.com
e20mmo@gmail / hotmail.com

http://e20mmo.multiply.com

ดูเหมือนกับความร้อนในห้องเผาใหม้สุงจัด ลูกสุบทั้งสี่ลุกกล่อนจนเห็นแหวนครับ  อาการทั้งหมดรถยังวิ่งใด้ครับ แต่ไม่ค่อยมีกำลัง  เปิดฝาออกมาโอแม่เจ้า :o  ฝาก็สภาพเดี๋ยวกันแต่ผมไม่ใด้ถ่ายมาครับ  (รถอยูในศูนย์) ตอนนี้ที่เห็นเป็นอีกคันแค่เป็นแคปติว่า  ไม่รู้ว่าเครื่องใครเคยเห็นในเชียงกงบางรึเปล่าครับ  เพราะเท่าที่ดูราคาเบิกศูนย์แล้วหนาวครับ :ice

Offline PeeSard

• DekGayRay's
  • DIY ไม่ทำไม่รู้..*v*
  • No.: 3
  • รุ่นรถ: Corsa GSi
  • สีรถ : แดง
  • เครื่องยนต์: X16XE 16V 105Hp
ทำไมลูกมันไปไวจัง น้ำมันเครื่องไม่เลี้ยงเหรอ?
ถ้าเป็นแบบนี้ก็ต้องไล่วาล์ว ไล่แรงดันน้ำมันเครื่อง

ถึงว่า.. เขาพูดกันว่า ฝาชอบเปราะ

+นู๋แดง GSi ไปได้ทุกที่+

เกี่ยวกับนู๋ซ่า มีปัญหาอะไร โทรมาได้เลยครับ
ส่วนตัว GSM : 0 89 0 31 55 99

NCStyle Mobile Kiosk
ซุ้มขายของสำเร็จแนวคลาสสิต

Offline jeabjamiro

• ผมมันเสือ ไม่ใช่เซียน เหอะๆ
  • No.: in 05
  • รุ่นรถ: ASTRA VAN
  • สีรถ : ขาวโบ๊ะ
  • เครื่องยนต์: x20xev AT------เครื่องตัดหญ้า
 :ice แม่เจ้าน่ากลัวกว่าตอนที่คุยกันอีกครับพี่ลักณ์โฮกกกกกกก..........

โฮ่น้าหมอแบบนี้เกิดจากประเก็นหมดสภาพเหรอครับ น่ากลัวมาก
ผมเคนเป็นคล้ายๆนี้ครับนมค.ไหม้ ตันทั้งระบบไหล ฝักบัวตัน ปั้มต้อง เอาออกมาล้าง
สาเหตุหลักๆน่าจะมาจากน้ำมันเครื่องไม่ขึ้นไปเลี้ยงฝามั้ง
พี่ลักณ์ ตอนถ่ายนมค. ออกมาสภาพเป็นไงมั้งนะครับ....เกรงว่าจะโดนเข้าศูนย์แล้วไม่เปลี่ยน พวก เก็บไว้....
พี่ที่ทำงานผมขับแจ็ส เจอ แบบว่า เข้าศูนย์ ทุกระยะ แต่กรอง กะนมค. เน่ามากพึ่งเข้าไป 1 เดือนว่า วิ่งไป 1000 โล แต่ดูสภาพผมไม่เชื่อ
สุดท้ายฟ้องกันอุตหลุด.....
 :จุก:

หน้าไม่ให้แต่ใจพระครับ
สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม และวาระ เฮ้อ.....แต่กว่าจะถึงวันนั้นคนดีต้องเจ็บกันอีกเยะ เหอะๆ
jeabjaMIro : OPEL ASTRA VAN 8V 1.6 GL 1993
                   : FIAT 850 SPORT COUPE'

• No.: เจ้าซ่าส์ชาเขียว เบอร์ 69
  • เครื่องยนต์: เครื่องวีออซ 1NZ-VVTI AUTO
:ice แม่เจ้าน่ากลัวกว่าตอนที่คุยกันอีกครับพี่ลักณ์โฮกกกกกกก..........

โฮ่น้าหมอแบบนี้เกิดจากประเก็นหมดสภาพเหรอครับ น่ากลัวมาก
ผมเคนเป็นคล้ายๆนี้ครับนมค.ไหม้ ตันทั้งระบบไหล ฝักบัวตัน ปั้มต้อง เอาออกมาล้าง
สาเหตุหลักๆน่าจะมาจากน้ำมันเครื่องไม่ขึ้นไปเลี้ยงฝามั้ง
พี่ลักณ์ ตอนถ่ายนมค. ออกมาสภาพเป็นไงมั้งนะครับ....เกรงว่าจะโดนเข้าศูนย์แล้วไม่เปลี่ยน พวก เก็บไว้....
พี่ที่ทำงานผมขับแจ็ส เจอ แบบว่า เข้าศูนย์ ทุกระยะ แต่กรอง กะนมค. เน่ามากพึ่งเข้าไป 1 เดือนว่า วิ่งไป 1000 โล แต่ดูสภาพผมไม่เชื่อ
สุดท้ายฟ้องกันอุตหลุด.....
 :จุก:

ที่ผมว่าประเก็นนั่นน่ะเป็นเรื่องเกี่ยวกับวิชาการทางด้านเทคนิคชั้นสูงเลยนะครับ แต่เป็นเทคนิคการเดาชั้นสูงครับ  :haha :haha :haha   :P :P :P

เจ้าซ่าส์ชาเขียว CORSA 1.4i 3Dr. Auto Top Speed 100Km/Hr.
สมาคมวิทยุสื่อสารเพื่อการพัฒนา / ชมรมนักวิทยุสมัครเล่นเพื่อนพัฒนา http://www.vr144650.com

Offline หนานมา

• luangsu_m@hotmail.com
  • No.: 34
  • รุ่นรถ: แอสตร้าแวน
  • สีรถ : สีเทา
  • เครื่องยนต์: พันหกอีโคฯ
ขอทราบชนิดเชื้อเพลิงที่ใช้ด้วยครับ...

จะได้เดาได้ใกล้เคียงหน่อย  :มั้ง:

แต่ถึงยังงัยมันก้อไม่น่าจะผุขนาดนั้นนี่นาาาา

“คำฮักน้องกูปี้จักเอาไว้ในน้ำก็กลั๋วหนาว  จักเอาไว้พื้นอากาศ กล๋างหาว ก็กลั๋วหมอกเหมยซอนดาวลงมาขะลุ้ม  จักเอาไปใส่ในวังข่วงคุ้ม ก็กลั๋วเจ้าป๊ะใส่แล้วลู่เอาไป  ก็เลยเอาไว้ในอกในใจ๋ตัวจายปี้นี้  จักหื้อมันไห้อะฮิอะฮี้ ยามปี้นอนสะดุ้งตื่นเววา”
- สมเจตน์ วิมลเกษม

Offline chairai

• กิ๊ฟ ลำพูน
  • รุ่นรถ: opel corsa c14nz 1.4 AT
  • สีรถ : ฟ้าจร้า
  • เครื่องยนต์: เครื่อง c14nz เกียร์ออโต้
มาเดาบ้าง ผมว่ามาจากระบบระบายความร้อนครับ หรือไม่ก็กดแช่นานหลายกิโลเมตร เป็นสาเหตุให้ความร้อนสูง แต่ความร้อนตามเกจ์ไม่ขึ้น คลาย ๆ เครื่องเทอร์โบครับ สรุป คนขับตรีนหนัก กับไม่ค่อยได้เปลี่ยนระบบของเหลว

มีปัญหาเรื่องรถ คอซ่า c14nz ปรึกษาได้ครับ 08-5131-5081 ตอบได้เท่าที่มีประสบการณ์ครับ

คันนี้วิ่งน้ำมันครับ  สภาพน้ำมันเครื่องยังดูดี แต่คาดว่าเป็นสะสมมานาน  พออาการออก เลยเอามาเช๊กเปิดฝาออกมาเลยถึงบางอ้อ   แตมีอีกรายเจอช่างศูนย์บอกให้เปลี่ยนเครื่องเพราะฝาโกง  ไม่รู้มันคิดใด้ยังงัย

Offline PeeSard

• DIY ไม่ทำไม่รู้..*v*
  • No.: 3
  • รุ่นรถ: Corsa GSi
  • สีรถ : แดง
  • เครื่องยนต์: X16XE 16V 105Hp
ยังยืนยันเหมือนเดิมว่า น้ำมันเครื่องเลี้ยงไม่พอ.. :)

กิ๊ฟ.. ของพี่ก็อัดทุกวินาทีนะ ออกไฟแดงก็รอบกวาดเต็มตลอด (6500-7000) ทุกปีก็ให้ช่างเปิดฝามาเช็ค ก็ไม่เห็นเป็นรัย
พี่ว่า ที่คนเขาชอบว่า Zafira ฝาเปราะ มันก็เพราะเหตุเดียวกันแบบนี้แระ

+นู๋แดง GSi ไปได้ทุกที่+

เกี่ยวกับนู๋ซ่า มีปัญหาอะไร โทรมาได้เลยครับ
ส่วนตัว GSM : 0 89 0 31 55 99

NCStyle Mobile Kiosk
ซุ้มขายของสำเร็จแนวคลาสสิต

งั้นก้อ...ใช้บอดี้ซาฟีร่า

แต่ว่าเอาเครื่องโอเปิ้ล.... :มั้ง:

จัดหนักไปเลย... Z20LET

หรือถ้าหาไม่ได้ก้อเอาแค่ X20XEV ตัวที่อยู่ในโอเมก้าแทน... ;D

“คำฮักน้องกูปี้จักเอาไว้ในน้ำก็กลั๋วหนาว  จักเอาไว้พื้นอากาศ กล๋างหาว ก็กลั๋วหมอกเหมยซอนดาวลงมาขะลุ้ม  จักเอาไปใส่ในวังข่วงคุ้ม ก็กลั๋วเจ้าป๊ะใส่แล้วลู่เอาไป  ก็เลยเอาไว้ในอกในใจ๋ตัวจายปี้นี้  จักหื้อมันไห้อะฮิอะฮี้ ยามปี้นอนสะดุ้งตื่นเววา”

• รุ่นรถ: opel corsa c14nz 1.4 AT
  • เครื่องยนต์: เครื่อง c14nz เกียร์ออโต้
พี่นุ่น ผมสังเหตุจากเครื่องยนต์จุดระเบิดระบบ 1 3 4 2  โดยมากมักจะมีปัญหากับลูกสูบที่ 4 เสมอครับ ไม่ว่าจะเป็นลูกแตก ลูกร้าว หรือการสึกหรอจากสูบ 4 จะเยอะกว่าสูบอื่น (จากประสบการณ์ที่รื้อมาเยอะ) เอาง่าย ๆ ก็คือ ลูกสูบขึ้น 1 กับ 4 พร้อมกัน จะพังที่สูบ 4 โดยมากร้อยละ 85 เกินครับ แต่ถ้าลูกสูบขึ้น1 กับ 3 พร้อมกัน จะพังสูบ 3 ครับ ถ้าจะพังสูบ 2 ก็คือ ลูกสูบ 1 กับ 2 ขึ้นพร้อมกัน (น่าจะเป็น Mazda )  อธิบายมาก งงตัวเองครับ 555+    ;D  ;D  ;D

มีปัญหาเรื่องรถ คอซ่า c14nz ปรึกษาได้ครับ 08-5131-5081 ตอบได้เท่าที่มีประสบการณ์ครับ

ถ้าเป็นเครื่อง 4สูบมาตรฐานจะจุดระเบิดอยู่ 2แบบเท่าที่เคยท่องมาคือ 1-3-4-2 กับ 1-2-4-3 ส่วนเครื่อง 6สูบจะเป็น 1-4-3-6-2-5- กับ 1-5-3-6-2-4 หรือเปล่าหว่าต้องรอ ว่าที่ ศ.ดร.พี่หน่า มาฟันฟรี เอ้ย....ฟันเฟิร์ม   :P :P :P

ผมไม่ค่อยรู้อ่ะ ว่ามันจุดระเบิดยังงัย

แต่เท่าที่สังเกตุ....สูบที่อยู่ใกล้คอยล์ไฟแรงสูงมักมีปัญหาก่อนเพื่อน

มันจะเกี่ยวกันกับ สนามแม่เหล็กไฟฟ้าที่แผ่ออกมาจากคอยล์ไหมอะครับ....
:มั้ง:

Offline jadenipat

• รุ่นรถ: OPEL ASTRA 3 Door
  • สีรถ : สีเหลือง
  • เครื่องยนต์: X18XE ล้อ : STEINMETZ 16" offset 38 กว้าง 7.5" ยาง : 205/45/16
ปะเก็นแตกแน่ๆ เลย

ผมว่าสาเหตูที่ทำให้สูบที่สี่ไปไวกว่าสูบอื่นเพราะมันอย่ใกล่จุดตัดต่อกำลัง มันเลยใด้รับแรงมากกว่าสูบอื่นครับ

Offline thiratoon

• (แก้เบื่อ)Tony 086 578 2181
:P...ผมแว่...เกิดจากการที่มันไม่มีฝาสูบครับ...

มองหาฝาสูบไม่เจอเลยจริงๆครับ.... :P :P :P

" ขอพ่อจงสถิตอยู่ ณ สรวงสวรรค์นะครับพ่อ....ลูกรักพ่อครับ"

Offline zaffy

• รุ่นรถ: Zafira 1.8CD
  • สีรถ : บรอนซ์
  • เครื่องยนต์: Z18XE
ดูแล้วเสียวครับ น้องzafผมก็Z18 แล้ว มันมีลางบอกเหตุอะไรบ้างครับ :หนาว:

Offline 2000ips

• ขอพลังจงสถิตกับท่าน
coil เสื่อมครับ และยังฝืนทนใช้

zafira เป็น direct coil

ผมเปลี่ยนมาแล้วชุดนึง ราคา 7500 ext vat ลมแทบใส่

เจ้าของรถ อาจไม่ทราบ หรือเป็นประเภทขับอย่างเดียว ไม่สนใจ

หรือ เห็นราคาอะไหล่คงหนาว เลยกัดฟันใช้ต่อ

ขอไว้อาลัยให้ direct coil :ตาปิ้ง: :ตาปิ้ง: :ตาปิ้ง: 

ชื่อ ศักดิ์ ครับ

Corsa GSi 1.6 X16XE  ผมใช้เอง MAเอง
Zafira 1.8CD Z18XE ผบทบ. และลูกๆใช้ครับ ผมทำหน้าที่ MA
BMx อีก 3 แค่เติมลมยาง

I Love Opel

ถ้าเกิดจาก direct coil  เครื่อง 2J ก็มีโอกาสแบบนี้สิครับ

ดูแล้วเสียวครับ น้องzafผมก็Z18 แล้ว มันมีลางบอกเหตุอะไรบ้างครับ :หนาว:

รู้สึกว่าก่อนจะเป็นแบบนี้มันมีอาการเวลาใช้ความเร็วประมาณ60แล้วมันจะมีเสียงหอนครับ  ;) ;) ;) :P :P :P

Offline zaffy

• รุ่นรถ: Zafira 1.8CD
  • สีรถ : บรอนซ์
  • เครื่องยนต์: Z18XE
ขอบคุณครับพี่หมอ :lovelove จะได้คอยสังเกตุ ผมเปลี่ยนคอยล์มาครั้งนึงแล้วตอน 80000 กม.นี่ใช้อันที่สองอยู่สงสัยใกล้ถึงเวลาเปลี่ยนอีกแล้วครับ :)

Opel Vauxhall Corsa B Astra Vectra B Omega Kadett Kapitan Olympia C14NZ C12NZ X14XE X16XE X16XEL X18XE X18XE1 X20XEV Z22SE C20NE C20SE C20XE C2OLET X25XE C25XE X30XE imcher stiemetz zifira

รถยนต์ ขับรถ Opel in Thai โอเปิล อิน ไทย สนาม ซ่อม แต่ง คลับ club love lover modify talk host server online network game เกมส์ colocation co-location ล้อ ยาง ช่วงล่าง เครื่อง