ยางเพลาขับขาดต้องรื้อและเปลี่ยนอะไรบ้างครับ

HS6GYB · 17583

Offline HS6GYB

• น้องใหม่ในยุทธจักร
  • *
ยางเพลาขับล้อหน้าซ้าย CORSA 5 DOOR ขาดที่ ด้านใน ส่วนด้านที่ติดกับล้อปกติดีครับ

และถ้ารื้อซ่อม ต้องรื้ออะไรบ้างครับ และรื้อออกมาแล้วต้องเปลี่ยนอะไหล่อะไรบ้างครับ เกรดไหน

ราคายังไง ซื้อที่ไหนดี รบกวนพี่ๆช่วยชี้แนะด้วยครับ

Offline gsi-u.d.

• VIP's Member
  • หนึ่งในใต้หล้า
คอซ่าถอดไม่ยากครับ  1.ถอดล้อ 2. ถอดน๊อตหัวเพลาถ้าจำไม่ผิดเบอร์22แต่ก่อนถอดต้องเอาสลักล๊อกออกก่อนครับ(เทคนิกถ้าไม่มีบล๊อกลมต้งหาเหล็กแบ๊บมาขัดที่น็อตล้อก้อน)3.ถอดน๊อตใต้คอม้า  4.ถอดน๊อตปลายแล๊ค  ถอดหัวเพลาออกจากดุมล้อแล้วดึงตัวเพลาออกมาใด้เลยครับ 5.แก้เหล็กรัดยางหุ้มเพลาออก  6 .ถอยยางหุ้มออกแล้วใช้คิมถ่างแหวนถอดหัวเพลาออกมาแล้วจึงเปลี่ยนยางหุ้มเพลาครับ 

• *
คอซ่าถอดไม่ยากครับ  1.ถอดล้อ 2. ถอดน๊อตหัวเพลาถ้าจำไม่ผิดเบอร์22แต่ก่อนถอดต้องเอาสลักล๊อกออกก่อนครับ(เทคนิกถ้าไม่มีบล๊อกลมต้งหาเหล็กแบ๊บมาขัดที่น็อตล้อก้อน)3.ถอดน๊อตใต้คอม้า  4.ถอดน๊อตปลายแล๊ค  ถอดหัวเพลาออกจากดุมล้อแล้วดึงตัวเพลาออกมาใด้เลยครับ 5.แก้เหล็กรัดยางหุ้มเพลาออก  6 .ถอยยางหุ้มออกแล้วใช้คิมถ่างแหวนถอดหัวเพลาออกมาแล้วจึงเปลี่ยนยางหุ้มเพลาครับ 

เพิ่งเห็นครับไม่รู้ว่าขาดมานานหรือยัง เพิ่งซื้อต่อมาอีกที แต่ก็วิ่งอยู่ในพื้นที่ 2-3 อาทิตย์แล้วครับ

แล้วเสาร์ อาทิตย์นี้ จะไปต่างจังหวัดด้วย จะวิ่งไปก่อนได้มั้ยครับ

Offline jeabjamiro

• DekGayRay's
  • ยอดฝีมือแห่งแค้วน
  • ผมมันเสือ ไม่ใช่เซียน เหอะๆ
  • No.: in 05
  • รุ่นรถ: ASTRA VAN
  • สีรถ : ขาวโบ๊ะ
  • เครื่องยนต์: x20xev AT------เครื่องตัดหญ้า
อย่าครับ ไม่งั้น จากอันละ 300-400 คุณต้องเปลี่ยนเพลาขับ เส้นละ 2000 ซ้อมคู่ละ 3500 โดยประมาณ
เลือกเอาเหอะๆ ไปซ้อมเร็วๆเลยเถอะครับ ร้านช่วงล่าง ดีหน่อย ตราม้าบิน ราวๆ400
ทำไม่นานด้วยครับ ไหนๆยกมาแล้ว ด฿ตัวอื่นด้วยว่าแตกลายงาไหม เพราะสว่นใหญ่ มันไปพร้อมๆกันนะครับ ใช้จรบี ดีหน่อยนะครับ พัง เร็วพังช้าอยู่ที่จอระบี ตัวยางแค่ทน ใจหลักอยู่ที่จรบีครับ เหอะๆ ที่สำคัญถ้าร้านไหนใช้พลาสติกรัด เลือกเข้าได้เลยครับ ต้องเป็นเข็มขัดเหล็กเท่านั้น ไม่งั้น 1-2 สัปดาห์เห็นผล เลี่ยว ดุงสนั่นเหอะๆ น้ำเข้า โคลน เข้า พัง เร็วมากๆครับ ยิ่งลุยน้ำท่วม นิแจ่มๆเลยครับ
ด้วยความเป็นห่วง เหอะๆ ขอให้โชคดี ครับ

-------------------------------------------------
## สารบัญ Opel in คิดอะไรไม่ออก มาที่นี่้ ##
http://www.opel.in.th/index.php/topic,5348.0.html
สารบัญเวปครับ คิดไรไม่ออก ไม่รู้จะถามใคร กดไปเลย ด้านบนครับ ช่วยได้มาก เหอะๆ

หน้าไม่ให้แต่ใจพระครับ
สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม และวาระ เฮ้อ.....แต่กว่าจะถึงวันนั้นคนดีต้องเจ็บกันอีกเยะ เหอะๆ
jeabjaMIro : OPEL ASTRA VAN 8V 1.6 GL 1993
                   : FIAT 850 SPORT COUPE'

Offline มือใหม่corsa

• เจ้าซ่าส์ ชาเขียว
  • No.: เจ้าซ่าส์ชาเขียว เบอร์ 69
  • รุ่นรถ: CORSA 3Dr.
  • สีรถ : เขียวปรี๊ด
  • เครื่องยนต์: เครื่องวีออซ 1NZ-VVTI AUTO
ที่สุโขทัยก็มีเพื่อนสมาชิกอยู่เหมือนกันนะครับรู้สึกว่าจะเป็นตะหรวจรึไงเนี่ยครับจำม่ะล่ายแล้ว  ก็อย่างที่ป๋าเจี๋ยบว่ามาครับรีบเปลี่ยนซะเอาตังที่จะใช้ในการซ่อมหากไม่เปลี่ยนไปซื้อหนมให้ลูกกินเล่นดีกว่าครับ  เห็นอะไรผิดปกติหรือชำรุดไม่ควรปล่อยวางเฉยครับ  มิฉะนั้นจะเข้าตำราเสียน้อยเสียยากเสียมากเสียง่ายครับ QRU 73  :P :P :P

เจ้าซ่าส์ชาเขียว CORSA 1.4i 3Dr. Auto Top Speed 100Km/Hr.
สมาคมวิทยุสื่อสารเพื่อการพัฒนา / ชมรมนักวิทยุสมัครเล่นเพื่อนพัฒนา http://www.vr144650.com
e20mmo@gmail / hotmail.com

http://e20mmo.multiply.com

Offline gsi-u.d.

• VIP's Member
จริงๆแล้วถ้าไม่เคยทำหรือเครื่องมือไม่ครบ ส่งเข้าร้านทำช่วงล้างง่ายกว่าครับ ราคารวมค่าแรงประมาร600เองครับ

Offline Oakbannoon

• ~Opel Astra inside Maha SaraKham~
ข้างซ้ายผมก็ ใช้พลาสติกรัด  :สำนึก:

ช่างมันเอาของอะไรมาใส่ไม่รู้ ไม่ค่อยเข้าดีเท่าไร(หาตรงรุ่นไม่ได้)

ถ้าของตรงรุ่นตอน ดึงเข้ามันจะมีเสียงดัง แก๊ก

ร่องยางฝุ่นมันเข้าพอดีร่องหัวเพลาแป๊ะ

H S 4 V H B  144.400 ,145.7125 -Dup600

โ อ็ คไ ม่ใ ช่เ รือ เร่      เ ปิ้ น ก็ ไ ม่ ใช่ ลู ก ค้า อ ย่ าไห วหวั่น

เ ปิ้น เป็นใ คร ไม่ สำ คัญ   รู้ ว่าโอ็ค รักเปิ้น เท่านั้น   โอ็คสัญญา

• *
ซ่อมมาแล้วครับ 1 ข้าง ก็เลยเปลี่ยนลูกปืนล้อหน้าเลย ที่อู่ไพรัสการช่าง ดำเนินการซ่อมโดยช่างเปิ้ล (คนที่เปลี่ยนสายพานราวลิ้นให้ครั้งที่แล้ว) และ ช่างแบงค์

มีปัญหานิดหน่อยตอนถอดลูกปืนหัวเพลาด้านในออกมาล้าง(ออกมาเป็นเม็ดๆเลย)แล้วประกอบเข้าไปไม่ได้ เล่นกันซะเย็นเลยกว่าจะเสร็จ

ส่วนน้ำมันเกียร์ ถอดอ่างออกมาเปลี่ยนน้ำมันเกียร์ ใช้ของ วาโวลีน75W90ลิตรละ 580 บาท เสร็จแล้วมาหารูเติมน้ำมันเกียร์อีก ไม่รู้อยู่ตรงไหน กว่าจะได้

• *
ยางเพลาขับคล้ายๆว่าของเดิมจะดีกว่า เหมือนเนื้อจะผสมพลาสติกดูจะเหนียวกว่า ของใหม่จับดูจะนิ่มๆ

• *
มาชมกันต่อครับ

• *
จารบีใช้ของที่อู่ครับ ราคา150บาท  ส่วนน็อตยึดโช้คกับดุม ถอดออดมามีตัวนึงถูกเจียซะขอดเลย เป็นไรเปล่าครับ

Offline nui

• ผู้เยี่ยมยุทธ
รถผมก็เคยขาดครับขาดด้านใน ก็ผมก็ลื้อหมดเหมือนกันครับแล้วก็เอาหัวกระโหลกไปล้าง
น้ำมันก๊าชให้ใหม่เอื่อมแล้วก้เอาจารบีดำอัดให้เข้ากันจนถึงข้างในอะครับ ส่วนรูเติมใข่แล้วครับผมก็เติมรูนั้นหละครับ

www.opel.in.th
www.toffeeclub.com
www.nokia gang.com
รักในสิ่งที่ชอบและมองเห็นถึงอนาคตที่สดใส nuiprakasit@hotmail.com

Offline ขอยลอนผาบี้

• รุ่นรถ: Opel Corsa 5D MT
  • สีรถ : Green
  • เครื่องยนต์: เครื่องเทพ C14NZ
เก่งนี่นา หาของได้ตามนั้นเป๊ะ  8)

เรื่องยางเพลาขับนิ่มๆสิ่ดี มันจะไม่ขาดง่ายๆไง

เรื่องรูเติมน้ำมันเกียร์ ถอดน๊อตตัวนั้นแล้วเติมก็ได้ แต่จริงๆแล้วน๊อตตัวนั้นคือน๊อตระดับ

น๊อตระดับ หมายถึงเติมน้ำมันเกียร์จนล้นออกมาเพียงแค่น๊อตตัวนั้น มันก็จะได้ระดับ ก็คือเป็นอันพอเพียง

เวลาเติมก็เปิดน๊อตตัวนั้นใว้ แล้วขันน๊อตหายใจเบอร์ 17 ที่ด้านบนบริเวณเขาเกียร์ สังเกตุจะมีหมวกเห็ดพลาสติกอยู่ บางคนก็หมวกแตกหลุดหาย อยู่ที่เขาเกียร์ด้านบน นั่นคือรูเติม

เรื่องน๊อตยึดโช้คที่ถูกเจียร คงเป็นเพราะว่าร้านตั้งศูนย์ไม่ได้ แก้อาการรถไหลโดยการปรับแคมเบอร์ไม่ได้มันก็เลยเจียรน๊อตซะเลย แก้ปัญหาชุ่ยๆ

เห็นมาหลายร้านมันเลือกยิห้อรถ และรุ่นรถไม่ถูกมันก็ตั้งไม่ได้

• เครื่องยนต์: x20xev AT------เครื่องตัดหญ้า
อยากได้ภาพประกอบครับ น้าขอนครับ เหอะๆ

สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม และวาระ เฮ้อ.....แต่กว่าจะถึงวันนั้นคนดีต้องเจ็บกันอีกเยะ เหอะๆ
jeabjaMIro : OPEL ASTRA VAN 8V 1.6 GL 1993

• เครื่องยนต์: เครื่องเทพ C14NZ
อยากได้ภาพประกอบครับ น้าขอนครับ เหอะๆ

หมายถึงภาพใหนเหรอเจี๊ยบ

ภาพเปลี่ยน ยางหุ้มเพลานะครับ

ภาพเปลี่ยน ยางหุ้มเพลานะครับ

เยอะอ่ะเจี้ยบ อยู่ที่นีอ่ะ หน้า 12 แล้วก็ 13

http://www.opellove.com/html/modules.php?name=Forums&file=viewtopic&t=7022&postdays=0&postorder=asc&start=165

Offline e20rrw

• Astra Van C16SE M/T สีบรอนส์เงินค๊าบ 08-5139-9555
ถอดถาดรองออกมาเพื่อถ่ายน้ำมันเกียร์ต้องเปลี่ยนปะเก็นใหม่ป่าวครับ หรือยังใช้ต่อได้อีก ผมว่าจะถ่ายออกเหมือนกันแต่ยังไม่ได้หาซื้อประเก็นเตรียมไว้เลยครับ  :)

ถอดถาดรองออกมาเพื่อถ่ายน้ำมันเกียร์ต้องเปลี่ยนปะเก็นใหม่ป่าวครับ หรือยังใช้ต่อได้อีก ผมว่าจะถ่ายออกเหมือนกันแต่ยังไม่ได้หาซื้อประเก็นเตรียมไว้เลยครับ  :)

นานๆทีเปิดอ่างเกียร์ควรใช้ปะเก็นใหม่ทุกครั้งครับ

ถ้าถอดออกมา ต้องเปลี่ยนประเก็นครับ 200-+ ไม่แพงมาก

Offline e20rrw

• Astra Van C16SE M/T สีบรอนส์เงินค๊าบ 08-5139-9555

นานๆทีเปิดอ่างเกียร์ควรใช้ปะเก็นใหม่ทุกครั้งครับ

ถ้าถอดออกมา ต้องเปลี่ยนประเก็นครับ 200-+ ไม่แพงมาก
ขอบคุณครับผม เดี๋ยวต้องหาซื้อไว้ ขับมา 40,000 กว่ากิโลเมตรแล้วไม่เคยเปลี่ยนเลย ได้ฤกษ์ซะทีครับ  :haha

น้ำมันเกียร์แนะนำ 20000 เปลี่ยนครับ เกินว่านั้นพังเปล่าๆ เปลี่ยนที่ 3 ลิตรน่าจะเหลือ

• *
เก่งนี่นา หาของได้ตามนั้นเป๊ะ  8)

เรื่องยางเพลาขับนิ่มๆสิ่ดี มันจะไม่ขาดง่ายๆไง

เรื่องรูเติมน้ำมันเกียร์ ถอดน๊อตตัวนั้นแล้วเติมก็ได้ แต่จริงๆแล้วน๊อตตัวนั้นคือน๊อตระดับ

น๊อตระดับ หมายถึงเติมน้ำมันเกียร์จนล้นออกมาเพียงแค่น๊อตตัวนั้น มันก็จะได้ระดับ ก็คือเป็นอันพอเพียง

เวลาเติมก็เปิดน๊อตตัวนั้นใว้ แล้วขันน๊อตหายใจเบอร์ 17 ที่ด้านบนบริเวณเขาเกียร์ สังเกตุจะมีหมวกเห็ดพลาสติกอยู่ บางคนก็หมวกแตกหลุดหาย อยู่ที่เขาเกียร์ด้านบน นั่นคือรูเติม

เรื่องน๊อตยึดโช้คที่ถูกเจียร คงเป็นเพราะว่าร้านตั้งศูนย์ไม่ได้ แก้อาการรถไหลโดยการปรับแคมเบอร์ไม่ได้มันก็เลยเจียรน๊อตซะเลย แก้ปัญหาชุ่ยๆ

เห็นมาหลายร้านมันเลือกยิห้อรถ และรุ่นรถไม่ถูกมันก็ตั้งไม่ได้

ครับผม ก็ได้ความรู้ในการเลือกซื้ออะหลั่ย และขั้นตอนดำเนินการเบื้องต้นจากพี่ขอยลอนผาบี้นะครับ ไม่งั้นก็ไม่รู้ว่าควรจะต้องเตรียมอะไรยังไงยี่ห้อไรดี ครับ
และตอนนี้ก็เรียบร้อยดีแล้วครับ หลังจากลองวิ่งดู1-2 วันนี้เวลาความเร็วขึ้นไปที่ 60-90 ก็จะเริ่มมีเสียงครางอื้ออึง ดังขึ้นเรื่อยๆไม่รู้เป็นเพราะแกะเม็ดลูกปืนหัวเพลาออกมาหมด แล้วใส่เม็ดลูกปืนไปใหม่เลยไม่ได้เข้าร่องเดิม ทำให้เกิดเสียงดัง(จะเกี่ยวมั้ย)  หรือใส่จารบีมากไปหรือน้อยไป
คิดว่าดังเพราะล้อหลังก็เลยลองยก รถแล้วหมุนฟังล้อหลังคิดว่าลูกปืนล้อหลัง แต่ก็ไม่ดังเลยทั้งสองข้าง

• No.: เจ้าซ่าส์ชาเขียว เบอร์ 69
  • เครื่องยนต์: เครื่องวีออซ 1NZ-VVTI AUTO
การเป็นเจ้าของรถopelนี่ไม่มีอะไรยุ่งยากเลยนะครับ  ผมเอาตัวผมเป็นบรรทัดฐานนะครับ  แค่เตรียมตัง สังหาริมทรัพย์ หรืออาจจะถึงอสังหาริมทรัพย์หากเป้นหนักๆ ก็แค่นั้นเองครับไม่ยาก  เพราะรถผมพูดได้เต็มปากเป้นรถพร้อมซ่อมครับมีเรื่องให้ซ่อมได้ตลอดมันส์ดี  :haha :haha :haha   :P :P :P

เจ้าซ่าส์ชาเขียว CORSA 1.4i 3Dr. Auto Top Speed 100Km/Hr.
สมาคมวิทยุสื่อสารเพื่อการพัฒนา / ชมรมนักวิทยุสมัครเล่นเพื่อนพัฒนา http://www.vr144650.com

:o จะดีไหมเนี่ยน้าหมอ

:o จะดีไหมเนี่ยน้าหมอ

ก็มันจริงนินาครับป๋าเจี๊ยบ วิ่งที่ไอ้นู่นก็จะเสียไอ้นี่ก็จะพัง พอซ่อมจนเครื่องเนียนแล้ว ดันฝากระโปรงเปิดชุดตัวถังพังพินาศอีกดูซิ  อย่างนี้ไม่เรียกว่ารถพร้อมซ่อมก็ไม่รู้จะเรียกว่าอะไรแล้วครับป๋าเจี๊ยบ   :P :P :P

:haha ถ้ามันไม่แง้มมันคงไม่ตี ขึ้นมานะผมว่า เหอะๆ
งี้ไม่น่าจะเป็นเพราะรถอย่างเดียวนะครับน้าหมอ

Offline mailo

• นักรบพเนจร
  • **
ผมเคยเปลี่ยนเหมือนกัน แต่ก็สงสัยมาจนถึงทุกวันนี้ คือช่างบอกว่าอย่าเอาจารบีของเดิมออกหมดและไม่ต้องถอดล้าง เพราะจะทำให้เกิดเสียงดัง ผมเห็นเขาเช็ดจารบีออกเหลือเศษๆของเดิมไว้เล็กน้อย แล้วก็เฅิมของใหม่จนเต็ม หลังจากนั้นก็ประกอบเข้าที่เดิม ผมถามช่างว่าเพราะอะไร แกก็ตอบไม่ได้ แต่จากประสบการณ์แกบอกว่ามันเป็นอย่างนั้นจริงๆ 

ผมเคยเปลี่ยนเหมือนกัน แต่ก็สงสัยมาจนถึงทุกวันนี้ คือช่างบอกว่าอย่าเอาจารบีของเดิมออกหมดและไม่ต้องถอดล้าง เพราะจะทำให้เกิดเสียงดัง ผมเห็นเขาเช็ดจารบีออกเหลือเศษๆของเดิมไว้เล็กน้อย แล้วก็เฅิมของใหม่จนเต็ม หลังจากนั้นก็ประกอบเข้าที่เดิม ผมถามช่างว่าเพราะอะไร แกก็ตอบไม่ได้ แต่จากประสบการณ์แกบอกว่ามันเป็นอย่างนั้นจริงๆ 

คงขี้เกียจมั๊งครับเลยไม่กล้าบอก ;) ;) ;)   :P :P :P

Offline mit

• ขับ corsa 5d
  • No.: 139
  • รุ่นรถ: opel corsa at 8v
  • สีรถ : เขียว...ลายทั้งคัน
  • เครื่องยนต์: c14nz เครื่องเทพ

คงขี้เกียจมั๊งครับเลยไม่กล้าบอก ;) ;) ;)   :P :P :P

มันเลอะเทอะอะครับ น้าหมอ  :หนาว: ลองทำดูดิครับ :omg:

เจ็บมาเยอะ........
ปราจีนบุรี (พระราม ๙ )
tel. ๐๘๙ ๙๘๗๖๐๔๘ 092-0154924

Opel Vauxhall Corsa B Astra Vectra B Omega Kadett Kapitan Olympia C14NZ C12NZ X14XE X16XE X16XEL X18XE X18XE1 X20XEV Z22SE C20NE C20SE C20XE C2OLET X25XE C25XE X30XE imcher stiemetz zifira

รถยนต์ ขับรถ Opel in Thai โอเปิล อิน ไทย สนาม ซ่อม แต่ง คลับ club love lover modify talk host server online network game เกมส์ colocation co-location ล้อ ยาง ช่วงล่าง เครื่อง