อีก 1 ปี ผมจะซื้อ corsa 3dr ... รบกวนพวกพี่ๆ แนะนำหน่อยครับ !!!

edokkeng · 6019

Offline edokkeng

• น้องใหม่ในยุทธจักร
  • *
แนะนำตัวนะครับ ผมชือเก้ง (กรุณาแนะนำตัวด้วยนะคับ ผมไม่รู้ว่าใครเป็นใคร ... ยินดีที่ได้รู้จัก และ ขอบคุณล่วงหน้าคับ) ตัดสินใจจะซื้อ corsa 3dr (เพราะรู้สึกหลงรัก corsa ในแว๊บแรกที่เห็น) ในอีก 1 ปีต่อจากนี้ .... ก่อนจะถึงวันนั้น ผมอยากรู้ว่า ผมต้องใช้เงินเท่าไหร่ถึงจะได้ขับ corsa แบบไม่ต้องกังวลว่ามันจะเสีย (เงินภรรยาครึ่งหนึ่ง)  :หนาว: ปล.ผมไม่รู้เรื่องรถเลย เคยขับแต่ฟีโน่ กรุณาแนะนำด้วยคับ 

Offline มือใหม่corsa

• ยอดฝีมือแห่งแค้วน
  • เจ้าซ่าส์ ชาเขียว
  • No.: เจ้าซ่าส์ชาเขียว เบอร์ 69
  • รุ่นรถ: CORSA 3Dr.
  • สีรถ : เขียวปรี๊ด
  • เครื่องยนต์: เครื่องวีออซ 1NZ-VVTI AUTO
อย่าว่าอย่างนู้นอย่างนี้เลยนะครับ รถBenz ป้ายแดงคันนึงตั้งหลายล้านยังจอดเสียกลางถนนเลย  นับประสาอะไรกับคอร์ซ่าราคาไม่กี่หมื่นอายุก็ตั้งสิบกว่าปีเป็นคนก็ทำบัตรไปแล้วทำไมมันจะไม่เสียครับ  เพื่อนๆในนี้ก็ซ่อมกันมาทั้งนั้นแหละครับจะมากจะน้อยก็ว่ากันไปตามบุญกุศลที่ทำกันมาแต่ชาติปางก่อน  ทุกสิ่งทุกอย่างในโลกล้วนอนิจจังครับ  ถ้าทำใจไม่ได้แนะนำรถใหม่เลยครับป้ายแดงโอกาศเสี่ยงน้อยกว่าอย่างน้อยๆถ้าอยู่ในประกันเค้าก็รับผิดชอบให้เราได้ในระดับนึงครับ :P :P :P

เจ้าซ่าส์ชาเขียว CORSA 1.4i 3Dr. Auto Top Speed 100Km/Hr.
สมาคมวิทยุสื่อสารเพื่อการพัฒนา / ชมรมนักวิทยุสมัครเล่นเพื่อนพัฒนา http://www.vr144650.com
e20mmo@gmail / hotmail.com

http://e20mmo.multiply.com

• *
คำแนะนำที่ว่า "ถ้าทำใจไม่ได้แนะนำรถใหม่เลยครับ"
อย่าว่าอย่างโน้นอย่างนี้เลยนะคับ ... ค่าเงินคนเราไม่เท่ากันครับ ... เงินไม่กี่หมื่นบาทของพี่ กับ เงินตั้งหลายหมื่นบาทของผม ... มันต่างกัน
ผมคิดว่า corsa มัน "พอดี" กับผมคับ ทั้งราคา การใช้งาน และ"คุณค่าทางใจ"

เข้าใจครับว่า ทุกอย่างมีเกิด คงอยู่ และดับไป ... แต่ผมอยากรู้ว่าเราจะทำอย่างไรมันถึงจะอยู่กับเราอย่างมีความสุขและนานที่สุด(ในที่นี้หมายถึง corsa นะคับไม่ใช่ เมีย)

ปล. รู้ว่ามา corsa มีหลายรุ่น แต่ละรุ่นต่างกันอย่างไร? ราคาแตกต่างกันมากไหม? และถ้าผมได้ corsa มาแล้ว ต้องดูแลอะไรเป็นพิเศษ (ที่สำคัญๆ และต้องทำก่อน)
ปล.2 ขอโทษครับผมไม่มีปัญญาซ์้อ Benz

Offline Korza

• No.: 55 , 68 , 277
  • รุ่นรถ: Corsa & Zafira, Grand Cherokee, Camry
  • สีรถ : ดำ ขาว บรอนส์มิราจ
  • เครื่องยนต์: C14NZ+ABS  X14XE  Z22SE
ยินดีต้อนรับครับ

สิ่งที่คุณได้เปรียบคนอื่นที่สนใจcorsaแล้วรีบตัดสินใจซื้อคือ "เวลา" ซึ่งคุณสามารถนำมาใช้ในการช่วยตัดสินใจ
ใช้มันกับการค้นหาข้อมูลในนี้ที่ Search หรือ ใน FAQ ที่น้องๆที่นี่เขาทำไว้ละเอียดดีมากๆ เพื่อรู้จักCorsaให้ดีขึ้น

ขอให้โชคดึกับการค้นหาครับ  

Offline gsi-u.d.

• VIP's Member
  • หนึ่งในใต้หล้า
สวัสดีครับ  :) ความจริงก็อย่างที่น้าหมอบอกละครับ ว่ารถอะไรก็เสียทั้งนั้น แต่ถ้าเราดูแลถูกวิธีมันก็ใช้ใด้อีกนานครับ  เอาเป็นว่าอันดับแรกผมอยากทราบว่าคุณอยู่จังหวัดใหนก่อนเพราะคงต้องหาช่างเฉพาะครับ  ไม่งันโดนแปลงของกันแล้วรวนหน้าดู ส่วนเรื่องงบก็ต้องถามก่อนว่าจะเอาเกียร์ธรรมดาหรือออโต้ เพราะการซ่อมบำรุงมันก็ต่างกัน  ในความคิดผมค่ารถรวมกับค่าซ่อมบำรุงถ้าอยู่ต่างจังหวัดแล้วมีชางเฉพาะความมีในกระเป๋าสัก120000-130000ครับ  จริงๆแล้วค่ารถในต่างจังหวัดคันละประมาณ80000สภาพพอใช้ง่านใด้แล้วก็ค่อยทำเก็บส่วนที่สำคัญก่อนเช่นสายพานลูกลอก ของเหลว  แบบเหลือๆก็5000  อุปกรที่โดนแปลงก็พยายามทำกลับคืนครับ  โดยทั้งหมดต้องบอกก่อนว่าไม่ใด้ทำที่เดียว  ดูจากความสำคัญครับ

• *
ผมอยู่กรุงเทพครับ

แล้ว...ผมไม่มีความรู้เรื่องรถเลย จะซื้อที่ไหน จะตัดสินใจยังไง ในราคาเท่าไหร่ ต้องทำอีกเท่าไหร่กว่าจะ"เข้าที่"?

แล้ว ซื้อแบบผ่อน กับซื้อสดเลย อันไหนจะดีกว่า???

ขอบคุณพี่ๆทุกคนคับ ที่ให้ความเห็น

เหลือเวลาตั้งเยอะ ยังตัดสินใจได้อีก

Offline teeracha

• มีอะไรให้ช่วยก็โทรมา 081 2667768
จากพื้นฐานความรู้เรื่องรถไม่มีเลย ก็นานเหมือนกันครับ การเข้ามาอ่านใน เวปนี้บ่อยๆ ก็พอช่วยให้เข้าใจได้มากครับ
และจะทำให้รู้จักการซ่อมบำรุงอย่างถูกวิธี แต่ในบางเรื่องกว่าจะเข้าใจก็ต้องโดนกับตัวเองตอนมีรถครับ

การใช้ opel จำเป็นมากที่จะต้องมีช่างเฉพาะทางที่จะต้องดูแลมัน ต้องเข้าใจเรื่องนี้ก่อนอื่นเลยครับแล้วจำให้ขึ้นใจ

• No.: เจ้าซ่าส์ชาเขียว เบอร์ 69
  • เครื่องยนต์: เครื่องวีออซ 1NZ-VVTI AUTO
คำแนะนำที่ว่า "ถ้าทำใจไม่ได้แนะนำรถใหม่เลยครับ"
อย่าว่าอย่างโน้นอย่างนี้เลยนะคับ ... ค่าเงินคนเราไม่เท่ากันครับ ... เงินไม่กี่หมื่นบาทของพี่ กับ เงินตั้งหลายหมื่นบาทของผม ... มันต่างกัน
ผมคิดว่า corsa มัน "พอดี" กับผมคับ ทั้งราคา การใช้งาน และ"คุณค่าทางใจ"

ผมกะแล้วว่าคุณต้องเข้าใจเจตนาผมไปอีกทางนึงแน่นอนแล้วก็เป็นเช่นนั้น ก่อนอื่นผมลืมแนะนำตัวผมชื่อหมอครับไม่ได้เป็นแพทย์นะครับเพื่อนเค้าชอบเรียกไอ้หัวหมอครับ  ผมไม่ได้รวยครับและก็ไม่มีปัญญาซื้อเบ๊นซ์ขี่เหมือนกันทุกวันนี้ขับแต่ Wave 125 S ไปทำงานแทบทุกวันครับ  เพียงแต่ผมแค่เปรียบเทียบให้เห็นภาพก็เท่านั้น  ผมก็ขับคอร์ซ่าเก่าๆไม่ได้ซื้อด้วย  เป็นมรดกตกทอดมาจากคุณพ่อผมก่อนท่านเสียก็เท่านั้น  ต้นทุนในการใช้รถคันนี้ของผมเท่ากับ 0 เพราะไม่ได้ซื้อ แต่การลงทุนบำรุงรักษาที่ผ่านมาประมาณ 3ปีนี่สิผมว่าซื้อรถคันนี้ได้อีกสัก 2คัน ผมจึงบอกว่าแล้วแต่บุญกุศลที่เคยทำมาทำบุญมามากก็ซ่อมน้อย อย่างผมทำมาน้อยเลยซ่อมเยอะ  :P :P :P

เข้าใจครับว่า ทุกอย่างมีเกิด คงอยู่ และดับไป ... แต่ผมอยากรู้ว่าเราจะทำอย่างไรมันถึงจะอยู่กับเราอย่างมีความสุขและนานที่สุด(ในที่นี้หมายถึง corsa นะคับไม่ใช่ เมีย)

ข้อนี้ผมหมายถึงว่าให้คุณเตรียมใจยอมรับว่ากว่ามันจะทำให้สมบูรณ์ได้ไม่ใช่เรื่องง่าย  มันมีค่าใช้จ่ายเริ่มเก็บเริ่มทำนู่นนี่จนครบกะขับให้สบายใจ  ไอ้ของที่เปลี่ยนไปตั้งแต่ตอนแรกๆก็เริ่มจะเสียอีกแล้วกลัวจะเหนื่อยใจเปล่าๆครับ :P :P :P

ปล. รู้ว่ามา corsa มีหลายรุ่น แต่ละรุ่นต่างกันอย่างไร? ราคาแตกต่างกันมากไหม? และถ้าผมได้ corsa มาแล้ว ต้องดูแลอะไรเป็นพิเศษ (ที่สำคัญๆ และต้องทำก่อน)
ปล.2 ขอโทษครับผมไม่มีปัญญาซ์้อ Benz

ในนี้น่ะผมว่าคนใช้คอร์ซ่ามีเกินครึ่งของบอร์ดนะครับลองอ่านๆดูจะรู้ว่าเดี๋ยวคนนู้นมีปัญหานี้คนนี้มีปัญหานั้นมีกันได้ทุกวันซิเอ้า..ไอ้ที่ซ่อมก็ซ่อมกันไปไม่ยอมทิ้งเพราะใจรักเหมือนผม  ที่ถอดใจไปก็มี  เปลี่ยนจากเครื่องเมืองเบียร์ไปเป็นเครื่องซาซิมิก็มาก  ยังมีเวลาตัดสินใจอีกตั้งปีนึงแน่ะขอให้โชคดีได้รถดีๆสมความตั้งใจครับ  ขอนอกเรื่องนิดนึงตอนแรกผมก็กะจะเชียร์ให้ซื้อเฉยๆ  แต่คิดไปคิดมาแล้วน่าจะให้ข้อคิดอะไรกับผู้ถามบ้างก็เท่านั้น  แต่กลายเป็นทำให้คุณเก้งรู้สึกไม่ดีไม่สบายใจคิดว่าผมไปว่าหรือดูถูก  ผมต้องขออภัยด้วยนะครับผมไม่ได้มีเจตนาอย่างนั้นจริงๆครับ  :sorry :sorry :sorry  :P :P :P

เจ้าซ่าส์ชาเขียว CORSA 1.4i 3Dr. Auto Top Speed 100Km/Hr.
สมาคมวิทยุสื่อสารเพื่อการพัฒนา / ชมรมนักวิทยุสมัครเล่นเพื่อนพัฒนา http://www.vr144650.com

• มีอะไรให้ช่วยก็โทรมา 081 2667768
ผมใช้ opel มาก็น่าจะเรียกว่าพอสมควรแล้ว จากที่ซื้อไว้ใช้งานอย่างเดียวไม่คิดอะไรมาก

มาเมื่อเร็วๆ นี้เพิ่งจะรู้สึกว่าเริ่มสนุกกับมัน คือรู้สึกว่าการใช้ opel อายุ 15 ปีขึ้นไปแล้ว มันก็เหมือนเล่นเกมส์
ว่าเราจะดูแลรักษามันได้อย่างไร ให้คุ้มค่ากับการใช้งานปกติของเรา
ผมและสมาชิกในเวปนี้ส่วนใหญ่มักชอบใช้ opel เดินทางไกลๆ ด้วย
(ยกเว้นเพื่อนผมคนนึงเท่านั้นเท่าที่สังเกต รายนั้นชอบไปซื้อรถไกลๆ พอซื้อแล้วก็เห็นขับวนอยู่แต่ใน กทม วันหลังจะชวนขับ opel ไปเที่ยวเมืองจีน)
เราใช้กันไม่น่าต่ำกว่า 4 หมื่นโล ต่อปี ครับ พี่หมอก็เช่นกัน
และถ้าดูแลเป็นค่าบำรุงรักษา (ไม่ใช่แต่งนะ) ปีนึงๆ ก็ไม่แพงเลยครับ

ปล กำลังจะหาเพิ่มด้วยซ้ำ

Offline thiratoon

• (แก้เบื่อ)Tony 086 578 2181
ผมใช้ opel มาก็น่าจะเรียกว่าพอสมควรแล้ว จากที่ซื้อไว้ใช้งานอย่างเดียวไม่คิดอะไรมาก

มาเมื่อเร็วๆ นี้เพิ่งจะรู้สึกว่าเริ่มสนุกกับมัน คือรู้สึกว่าการใช้ opel อายุ 15 ปีขึ้นไปแล้ว มันก็เหมือนเล่นเกมส์
ว่าเราจะดูแลรักษามันได้อย่างไร ให้คุ้มค่ากับการใช้งานปกติของเรา
ผมและสมาชิกในเวปนี้ส่วนใหญ่มักชอบใช้ opel เดินทางไกลๆ ด้วย (ยกเว้นเพื่อนผมคนนึงเท่านั้นเท่าที่สังเกต)
เราใช้กันไม่น่าต่ำกว่า 4 หมื่นโล ต่อปี ครับ พี่หมอก็เช่นกัน
และถ้าดูแลเป็นค่าบำรุงรักษา (ไม่ใช่แต่งนะ) ปีนึงๆ ก็ไม่แพงเลยครับ

ชอบสีฟ้า..ป่าว  :มั้ง:  ดาวแสนเดียว.. :หึหึ:

" ขอพ่อจงสถิตอยู่ ณ สรวงสวรรค์นะครับพ่อ....ลูกรักพ่อครับ"

ผมและสมาชิกในเวปนี้ส่วนใหญ่มักชอบใช้ opel เดินทางไกลๆ ด้วย (ยกเว้นเพื่อนผมคนนึงเท่านั้นเท่าที่สังเกต)

ชอบสีฟ้า..ป่าว  :มั้ง:  ดาวแสนเดียว.. :หึหึ:

;) ;) ;) หาให้คันดิ อยากใช้เงินคืนภาษี เพิ่งได้รับเช็ค ปีนี้โครตช้า แต่ไม่เกิน 6หมื่นนะ เจอที่ไหนช่วยกระซิบเบาๆ ข้างหูด้วย
สภาพไม่ดีช่างมัน เน้นคนขายงามๆ เป็นพอ
;D ;D ;D

Offline moimoi

ค่อยๆดู ค่อยๆศึกษา ความรู้มีอยู่ในทุกกระทู้นั่นแหละครับ ในทุกคำตอบอาจจะดูแรงไปในความคิดของคุณ ลองใจเย็นๆอย่ามองด้วยอา่รมณ์แล้วจะรู้ว่ามันมีความจริงใจแฝงอยู่  :) :)  ในความคิดของผม  ผมดีใจทุกครั้งที่มีคนชอบและอยากใช้ Opel ไม่ว่ามันจะเป็นรุ่นไหน
แต่อยากบอกว่าขอให้ชอบมันจริงๆ  ไม่ใช่ว่าเห็นว่ามันถูกดี  เพราะผมเห็นว่า Opel เป็นรถที่ดี น่าใช้กว่ารถรุ่นใหม่ๆหลายรุ่นอีกครับ
ส่วนคุณยังมีเวลาคิดอีก 1ปี  ลองใช้เวลานั้นพิสูจน์ดู ว่าคุณชอบ OPEL   จริงอย่างที่พูดหรือเปล่า   :มั้ง: :มั้ง:
ผมจะคอยดูครับ และถ้าเวลานั้นมาถึง คุณยังอยากได้ Opel อยู่ ผมจะช่วยหาและแนะนำคุณ ดุจเพื่อนที่ดีคนนึงครับ   :D :D

Offline baskgame

• ผู้เยี่ยมยุทธ
  • รับซ่อมประกอบคอม Mac pc Mac for pc 0836003444
เหมือนผมครับแรกๆไม่รู้เรื่องรถเลยครับ แต่ก็เหมือนกับคุณเก้งอะครับงบมีจำกัดแต่อยากได้รถรูปร่างน่ารักๆสักคันหาดูหลายยี่ห้อจนมาเจอ เจ้าซ่านี้แหละ ก็ศึกษาในเว็ปก่อนว่ามันมีข้อดีข้อเสียยังไง ศึกษามาได้สักระยะ ก็ตัดสินใจซื้อ แล้วก็ขับๆซ่อมๆจนวันนี้ผ่านมา 2 ปีแล้ว มีความสุขกับเจ้าซ่ามากครับ คนเราไม่ลองไม่รู้ไม่ดูไม่เห็นไม่ลองสัมผัสแล้วเราจะรู้ได้ยังไงครับ  :)

• *
ขอบคุณทุกความหวังดีคับ ^^

ขอโทดลุงหมอที่ ... ผมเข้าใจผิดไปเองจิงๆ ... รุสึกผิดจัง กราบขอขมาอีกสักที - -''  :-X

ผมอ่าน - ศึกษามาคร่าวๆแล้วประมาณ 1 เดือน อ่านทุกวัน หาทุกวัน (หมายถึงเฉพาะcorsa) ก็มีเข้าใจบ้าง ไม่เข้าใจบ้าง แต่ส่วนใหญ่จะไม่ค่อยเข้าใจ  ขอบคุณ opel.in.th ที่ทำให้ผมตัดสินใจ เลือก corsa และผมมั่นใจว่าผมเลือกไม่ผิด....ชัวร์ ขอบคุณพี่ๆทุกคนจิงๆคับ

ปล.อบอุ่นจัง
ปล2.หวังว่าผมคงจะไม่รักรถมากกว่าเมีย ... เหมือนพี่ๆนะคับ 55+

Offline jeabjamiro

• DekGayRay's
  • ผมมันเสือ ไม่ใช่เซียน เหอะๆ
  • No.: in 05
  • รุ่นรถ: ASTRA VAN
  • สีรถ : ขาวโบ๊ะ
  • เครื่องยนต์: x20xev AT------เครื่องตัดหญ้า
5555 เก็บให้ได้ 100,000 ครับ รับรองจบใช้อีกยาวๆ แต่ราคานี่ คือ เดิมจริงๆนะครับ

หน้าไม่ให้แต่ใจพระครับ
สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม และวาระ เฮ้อ.....แต่กว่าจะถึงวันนั้นคนดีต้องเจ็บกันอีกเยะ เหอะๆ
jeabjaMIro : OPEL ASTRA VAN 8V 1.6 GL 1993
                   : FIAT 850 SPORT COUPE'

ขอโทดลุงหมอที่ ... ผมเข้าใจผิดไปเองจิงๆ ... รุสึกผิดจัง กราบขอขมาอีกสักที - -''  :-X

ผมอ่าน - ศึกษามาคร่าวๆแล้วประมาณ 1 เดือน อ่านทุกวัน หาทุกวัน (หมายถึงเฉพาะcorsa) ก็มีเข้าใจบ้าง ไม่เข้าใจบ้าง แต่ส่วนใหญ่จะไม่ค่อยเข้าใจ  ขอบคุณ opel.in.th ที่ทำให้ผมตัดสินใจ เลือก corsa และผมมั่นใจว่าผมเลือกไม่ผิด....ชัวร์ ขอบคุณพี่ๆทุกคนจิงๆคับ

ปล2.หวังว่าผมคงจะไม่รักรถมากกว่าเมีย ... เหมือนพี่ๆนะคับ 55+
เดี๋ยวก็รู้ครับ... :giveme

" ขอพ่อจงสถิตอยู่ ณ สรวงสวรรค์นะครับพ่อ....ลูกรักพ่อครับ"

Offline jeedz

• พ่อบ้าน ณ. Opel.in.TH
    • Online Network Co.,Ltd
  • No.: VecB 01, Fortuner 111
  • รุ่นรถ: Opel Vectra B, Toyota Fortuner, BMW S1000R
  • สีรถ : VecB เขียว, Fortuner น้ำตาล, S1000R ขาว
  • เครื่องยนต์: Vectra B C20LET, Fortuner 1KD
รถบ้าอะไรก็ไม่รู้ ซื้อซากมา 60000 แล้วซ่อม + วางเครื่องปีละ 4 ตัว  แต่สะใจ 555

ที่แน่ๆ ทำแบบนี้ได้ด้วย

http://www.opel.in.th/index.php/topic,4397.0.html

http://www.motorsportsmag.net/gallery/trackday/2010_1_1/trackday2010_1_1.php

Tel. 089-4272257
http://www.on.co.th บริการ Web Hosting, Co-Location( ฝากวาง Server ), ดูแลและติดตั้ง Server & Network, ทำเวบ, Firewall, etc.

Offline jeabjamiro

• ผมมันเสือ ไม่ใช่เซียน เหอะๆ
  • No.: in 05
  • รุ่นรถ: ASTRA VAN
  • สีรถ : ขาวโบ๊ะ
  • เครื่องยนต์: x20xev AT------เครื่องตัดหญ้า
เอาอันนี้ดูแก้ คันไปก่อนแล้วกัน

หน้าไม่ให้แต่ใจพระครับ
สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม และวาระ เฮ้อ.....แต่กว่าจะถึงวันนั้นคนดีต้องเจ็บกันอีกเยะ เหอะๆ
jeabjaMIro : OPEL ASTRA VAN 8V 1.6 GL 1993
                   : FIAT 850 SPORT COUPE'

;) ;) ;) หาให้คันดิ อยากใช้เงินคืนภาษี เพิ่งได้รับเช็ค ปีนี้โครตช้า แต่ไม่เกิน 6หมื่นนะ เจอที่ไหนช่วยกระซิบเบาๆ ข้างหูด้วย
สภาพไม่ดีช่างมัน เน้นคนขายงามๆ เป็นพอ
;D ;D ;D

มีเพื่อนผมคนนึงก็แบบนี้อ่ะครับซื้อรถไม่สนอะไรทั้งนั้นขอให้สวยเป็นพอ ;) ;) ;)พอเจอตอเลยต้องเคี่ยวหน่อย  :haha :haha :haha   :P :P :P

ตัวอักษรมันเป็นภาษาเขียนอาจทำให้เข้าใจผิดพลาดจากจุดประสงค์หลักของเจตนารมณ์ไปได้เป็นเรื่องธรรมดาครับ ไม่เหมือนการพูดคุยมันเป็นภาษากายด้วยมันสื่อออกมาทั้งน้ำเสียง ท่าทาง จะดูเจตนารมณ์ได้ง่ายกว่า ว่างๆมามีทติ้งกันครับแล้วจะรู้ว่าผมไม่มีพิษภัยครับ  :-[ :-[ :-[ ฟีโน่ก็มาได้น้าสามลิตรเจ้าพ่อรถยกเราก็เคยขี่ TZR จากหนองจอกมาบางบัวทองเลยครับ :P :P :P

ผมว่าเรื่องนี้ท่านก็คงเหมือนกับผมนั่นแหละครับ  ใครๆก็บอกว่ารักรถมากกว่าเมียแต่ผมเถียงใจขาดว่าผมรักเมียมากกว่าเพราะตังที่เอามาซ่อมรถตังเมียท้างน้าน  :haha :haha :haha  ไหนๆก็ไหนๆแล้วนะครับเรียกผมพี่ดีกว่าครับอายุยังไม่มากครับผมรุ่นๆเดียวกันกับป๋าเจี๊ยบ(jeabjamiro) พี่จี๊ด(jeedz)อ่ะครับจะเรียกลุงก็ต้องระดับ ลุงกริช(moimoi) ลุงเบิร์ด(korza) ลุง อ.หน่า(teeracha) ลุงลักษณ์(gsi-u.d.) ลุงโทนี่(thiratoon) และอีกหลายๆท่านที่ยังไม่ปลาดุกตัวครับ   :P :P :P

Offline jadenipat

• รุ่นรถ: OPEL ASTRA 3 Door
  • สีรถ : สีเหลือง
  • เครื่องยนต์: X18XE ล้อ : STEINMETZ 16" offset 38 กว้าง 7.5" ยาง : 205/45/16
ซื้อรถมาจำนวนหนึ่ง แล้วลงค่าใช้จ่ายไปอีกซัก 60000-70000 บาท ใช้ยาวไปเลย

color=yellow]ชอบสีฟ้า..ป่าว  :มั้ง:  ดาวแสนเดียว..[/color] :หึหึ:

;D ;D ;D
:o เพื่อน ตื่น ตื่น....ฝานอยู่ช่ายม้าย... ;D ;D

เออ..มีน้องจอยแดงคันหนึ่งนะ..เสียงเพราะดี แต่ผมยังไม่เจอรถนะ อิอิ ;) ;)

Offline อับดุล

• ชอบใช้ Opel

เดี๋ยวก็รู้ครับ... :giveme
คนเคยเป็น ผมก็ยังพอเป็นงง
แรกก็ไม่รู้จัก เข้าอ่าน opel.in ประมาณระยะหนึ่งก็ซื้อมาใช้เลย ขับมัน คนที่บ้านยังขอแลกกันขับเลย

คนเราทุกคน  ผมเชื่อว่า ไม่มีใครที่จะดีไปซะทุกอย่าง  ทุกๆคนต้องมีข้อเสียด้วยกันทั้งนั้นแหละ  แต่การที่พวกเรามาอยู่รวมกันได้  คบกันได้  พูดคุยกันได้ และสนิทกัน ก็เป็นเพราะว่า  เรานั้นต่างรับข้อเสียของกันและกันได้ก็เท่านั้นเอง   แต่เหนือสิ่งอื่นใด   เราจะต้องจริงใจและคอยช่วยเหลือซึ่งกันและกัน ในยามที่พวกของเราต้องการความช่วยเหลือ  และทำให้พวกของเรานั้นมีความสุขที่สุดเวลาที่อยู่กับเรา เท่านั้นพอ

Offline i_poch

ผมเห็นคันนี้เลยซื้อ  8)
ราคาอะไไหล่ที่ผมทำไปในรอบสองเดือนที่ซื้อมา ก้อประมาณนี้ครับ
ตอนนี้วิ่งฉิ่ว
http://www.opel.in.th/index.php/topic,8363.msg150364.html#msg150364

ถ้าเราไม่ลงนรก แล้วใครจะลงนรก

Offline RevelCat

• ผมไม่ได้อ่อนแอ ผมแค่อ่อนไหว T-T
  • No.: ว่าที่ No. 236 ...( - -" )
  • รุ่นรถ: Astra Caramelvan
  • สีรถ : บรอนซ์เงิน  Silver
  • เครื่องยนต์: C16SE 1.6 8v
แหม... น้าหมอก็  หยั่งเชิงซะสมาชิกใหม่เสียขวัญเลย  ;D

แต่ก็ถูกของน้าหมอครับ :o คือ โอเปิ้ลในไทยตอนนี้ มีเงินซื้อ มีเงินซ่อม แค่นั้นคงไม่พอ

ต้องมีใจที่จะซ่อม ที่จะดูแลรักษาด้วยครับ ต้องทำความเข้าใจกับรถ ว่ามันมีส่วนที่ต้องดูแล ตามรอบ ตามระยะของมัน

ที่สำคัญคือ เมื่อมีปัญหา อาการโดยทั่วไปมันซ่อมไม่ยาก แต่ต้องเลือกที่ซ่อม ให้ถูกที่ ถ้าไม่งั้น มันจะเดือดร้อน ลำบากใจ และไม่แฮ๊ปปี้เอาหน่ะครับ

สรุปคือ มีเงินอย่างเดียวไม่พอ ต้องมีใจด้วยครับ ถ้ายอมรับและทำความเข้าใจกับสิ่งเหล่านี้ได้ ได้รถดีๆใช้แน่นอน อาจจะได้อะไรดีๆมากกว่าที่คิดด้วย

ผมเองก็เป็นปีเหมือนกันครับ กว่าจะได้รถ ตั้งแต่ เลือกแล้ว(รุ่นที่จะเอา) ตั้งใจจะซื้อ ไม่ถูกจังหวะ ทั้งหา ทั้งรอ จนได้รถมา แต่สำหรับผมมันคุ้มค่าสำหรับการรอคอย

เรื่องการซื้อ สด-ผ่อน นิดนึงครับ ข้อมูลตรงนี้้ ผมว่าน่าจะเป็นส่วนที่มีน้อยที่สุดในเว็บ ;D ;D ;D

เข้าใจว่าส่วนใหญ่ซื้อกันมาด้วยเงินสดครับ ผมก็ด้วย

การซื้อผ่อนถ้าจะมีส่วนใหญ่คงเป็นเต็นซ์จัดครับ ซึ่งส่วนใหญ่ก็จะแพงมาก นอกเหนือจากนั้นก็คือ ทำเรื่องกู้ธนาคาร ซึ่งมักจะไม่ค่อยผ่านด้วยเหตุผลที่ว่า ไม่ใช่ยี่ห้อรถตลาด อายุรถมากเกิน(มาถึงปีนี้ส่วนใหญ่น่าจะไม่ต่ำกว่า12ปี) ยอดกู้น้อยเกินไป(ส่วนใหญ่ไม่ถึงแสนหรือแค่แสนนิดๆ) อันนี้หมายถึงกรณี กู้เพื่อซื้อรถนะครับ

ถ้าจะซื้อผ่อนก็ลองติดต่อธนาคารดูครับ ถ้าโชคดี มีโปรโมชั่นก็ไม่แน่ แต่โดยทั่วไปแล้ว เป็นไปได้ยากครับ มีเวลา1ปี แนะนำ เก็บเงินรอไว้เลย ค่ารถ ส่วนนึง แล้วก็ค่าปรับปรุงเบื้องต้น 10000+- นิดหน่อย เป็นอย่างน้อย

นอกนั้นก็ หาข้อมูลรอ และขอให้ได้รถอย่างที่ต้องการครับ

ความฮู้สึกบอก ความฮู้สึกบอก ว่ารถเฮาเจ๋งเท่าใด ;D

Offline NONGG2500

• BAN!!!!!
 :วิญญาณ: :วิญญาณ: :วิญญาณ:

บุญแล มีเวลาเยอะๆ ก็ดีครับ ดูรถได้เยอะไปด้วย ก็ค่อยๆศึกษาหาข้อมูล

ทั้งเรื่องรถและอุปกรณ์ที่เกี่ยวกับรถ ทั้งเรื่องหาอะไหล่และราคา

ด้วยครับ รวบรวมไว้เยอะๆ พอได้รถมาเราก็ดูแลเขาได้แล้วครับ

อย่างที่ น้าหมอ พูดอ่ะครับ ได้รถมาก็อาศัย
บุญและวาสนา ด้วยครับ

ผมได้รถมาเมื่อ 7 ปีที่แล้ว รถวิ่งได้ 39000 กิโล ปัจจุบันวิ่งไป

140000 กว่ากิโล แล้ว ผมซ่อมบำรุง ไปไม่ถึง 20000 บาทเลยครับ

8) 8) 8) 8)

บุคคลนี้ได้ถูก BAN อย่างถาวร  เพราะได้   "ก่อความวุ่นวายในเวบ"   ท่านใดเคยซื้อของ หรือ กระทำการใดๆ กับบุคคลนี้ ไม่มีความเกี่ยวข้องใดๆ กับเวบทั้งสิ้น

Offline PeeSard

• DIY ไม่ทำไม่รู้..*v*
  • No.: 3
  • รุ่นรถ: Corsa GSi
  • สีรถ : แดง
  • เครื่องยนต์: X16XE 16V 105Hp
ผมก็กะลังหา Corsa 5D ราคาไม่เกิน 2หมื่น 5 อยู่.. จริงๆนะ  :)

แนะนำว่า ถ้าไม่รู้เรื่องรถ ไม่รู้เรื่องการดูแลเบื้องต้น
ต่อให้ซื้อรถใหม่ป้ายแดง ก็อายนู๋แดงผม..อิอิ

ก็พยายามอ่านข้อมูลต่างๆที่มีอยู่ในเว็ป ให้มากที่สุด และอีกข้อ ถ้ามีเวลา..
พยายามมามิตติ้ง หรือมาพบปะ พูดคุย เดินชม กับกลุ่มผู้ใช้จริงๆ แค่นี้ ก็เป็นวัคซีนป้องกันสำหรับตัวเราแล้วจ้า

ผมเอง ตอนซื้อ Corsa ก็ไม่ได้รู้อะไรมากมายนักหรอก แต่ที่ขับใช้งานได้อย่างสบายใจก็ไม่ได้ลงทุนอะไรมาก
ทุกอย่างคิดเอาเอง-เออเอง จับคำพูดของช่างคนโน้น นี่ นั่น มาผสมๆ และก็ลุยง่ายๆตามอู่ทั่วๆไป ก็สบายกระเป๋าเรา
แต่บางท่านก็อาจจะทำตามไม่ได้นะ ก็ไม่ต้องดูเป็นตัวอย่าง เด๋วหาว่า ผมมั่ว 555+

อ้อ มิตติ้ง เมืองจันทน์ ต้นเดือนนี้ ถ้าว่างก็เรียนเชิญนะจ้ะ
ไม่มีรถ แต่มีใจ ก็ไปได้แระ..

+นู๋แดง GSi ไปได้ทุกที่+

เกี่ยวกับนู๋ซ่า มีปัญหาอะไร โทรมาได้เลยครับ
ส่วนตัว GSM : 0 89 0 31 55 99

NCStyle Mobile Kiosk
ซุ้มขายของสำเร็จแนวคลาสสิต

Offline bassoat

ค่อยๆดุไปครับ ถ้าเราไม่เป็นมีคนช่วยเยอะครับผม พี่ๆเขาใจดี + รถสวยหลายคน

;D

Offline mailo

• นักรบพเนจร
  • **
ถามเยอะๆครับ ถามบ่อยๆ สงสัยแล้วถามเลย อย่าลองผิดลองถูก พี่ๆในเวปมีความรู้และใจดีทุกท่าน โดยเฉพาะกูรูหลายๆท่าน 90 เปอร์ เซนต์ ของความรู้ผมได้จากเวปครับ ขอบคุณพี่ๆทุกท่าน  lucky  corsa 1.4 I 3d

:วิญญาณ: :วิญญาณ: :วิญญาณ:

มีเวลาเยอะๆ ก็ดีครับ ดูรถได้เยอะไปด้วย ก็ค่อยๆศึกษาหาข้อมูล

ทั้งเรื่องรถและอุปกรณ์ที่เกี่ยวกับรถ ทั้งเรื่องหาอะไหล่และราคา

ด้วยครับ รวบรวมไว้เยอะๆ พอได้รถมาเราก็ดูแลเขาได้แล้วครับ

อย่างที่ น้าหมอ พูดอ่ะครับ ได้รถมาก็อาศัย บุญและวาสนา ด้วยครับ

ผมได้รถมาเมื่อ 7 ปีที่แล้ว รถวิ่งได้ 39000 กิโล ปัจจุบันวิ่งไป

140000 กว่ากิโล แล้ว ผมซ่อมบำรุง ไปไม่ถึง 20000 บาทเลยครับ

8) 8) 8) 8)

ลุงโหน่งอย่าเอาตัวเองเป็นมาตรฐานดิครับ ขับรถมา 7ปีวิ่งไปเป็นแสนกิโล ซ่อมบำรุงไปไม่ถึง 2หมื่น นั่นมันเป็นเฉพาะบุคคลครับ  อย่างลุงโหน่งได้อะไหล่ฟรีบ้างละถูกแบบน่าเกลียด(จะให้ฟรีก็เกรงใจ)บ้างละ  ทำไมมันจะไม่ได้ล่ะครับ7ปีซ่อมไม่เกิน 2หมื่นคนอื่นเค้าทำได้ที่ไหน  :red: :red: :red:  :P :P :P

Opel Vauxhall Corsa B Astra Vectra B Omega Kadett Kapitan Olympia C14NZ C12NZ X14XE X16XE X16XEL X18XE X18XE1 X20XEV Z22SE C20NE C20SE C20XE C2OLET X25XE C25XE X30XE imcher stiemetz zifira

รถยนต์ ขับรถ Opel in Thai โอเปิล อิน ไทย สนาม ซ่อม แต่ง คลับ club love lover modify talk host server online network game เกมส์ colocation co-location ล้อ ยาง ช่วงล่าง เครื่อง