วิริยะประกันภัย ดีจริงหรือฉวยโอกาส

zince · 24372

Offline jeabjamiro

• DekGayRay's
  • ยอดฝีมือแห่งแค้วน
  • ผมมันเสือ ไม่ใช่เซียน เหอะๆ
  • No.: in 05
  • รุ่นรถ: ASTRA VAN
  • สีรถ : ขาวโบ๊ะ
  • เครื่องยนต์: x20xev AT------เครื่องตัดหญ้า
ผมอยากจะบอกว่า รถผมก็ซ่อมศูนย์นะครับ ออโต้เทคนิค ซ่อม โอเปิล รถผมชนราวๆ 140 ยับต้องตัดหัวเปลี่ยน แต่เขาก็ทำงานกันเร็วดีไม่เห็นมีปัญหา เพราะผมไม่สนประกัน ผมก็ซ่อมของผมไปนะครับ เหอะๆ เร็วมากขอบอกเหอะๆ

หน้าไม่ให้แต่ใจพระครับ
สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม และวาระ เฮ้อ.....แต่กว่าจะถึงวันนั้นคนดีต้องเจ็บกันอีกเยะ เหอะๆ
jeabjaMIro : OPEL ASTRA VAN 8V 1.6 GL 1993
                   : FIAT 850 SPORT COUPE'

Offline godgi

• ผู้เยี่ยมยุทธ
  • No.: 109
  • รุ่นรถ: Corsa
  • สีรถ : เขียว
  • เครื่องยนต์: X14
บางทีอยู่ที่พนักด้วยหรือป่าว  :)
ผมประสบมากับตัวเองเรื่องมีอยู่ว่า รถผมชนท้าย yaris  ที่หน้าสวนพระเทพ เยื้องกับทางเข้า Ptt AR รถ yaris ประกันวิริยะชั้น1 ส่วนของผมประกันหมดพอดี
Yaris ประตูหลังปิดไม่ได้เสียรูป ส่วนกันชนยุบ ยุบเข้าไปถึงตัวแชสซีเลย(Yaris ท้ายสูงกว่าหน้ารถผมชนแล้วโดนค่อนลงทางด้านล่างกันชน)
เท่าที่ผมประเมินคงโดนเป็นหมื่นแน่ แต่คุยไปคุยมาเหลือ 6000 
ซึ่งเจ้าของ Yaris เป็นผู้หญิงเค้าก็อยากเอาเข้าศูนย์นะ  แต่ก็พยายามบ่ายเบี่ยงว่าศูนย์ทำช้า หาข้ออ้างสารพัด สรุปซ่อมอู่ข้างนอกครับ
ซึ่งผมดูแล้ว 6000 แค่กันชนหลัง+ทำสี ก็จะหมดแล้ว
แล้วก็ทำเอกสารประนีประนอมยอมความให้ผม แล้วบอกจะส่งใบเสร็จรับเงินตามมาทีหลังนี่จา 6 เดือนก็ยังไม่เห็นเลย
สงสัยคงจะเอาไปสวมแล้วทำเรื่องว่าชนกับคันอื่น เงินไปไหนไม่รู้

แต่ยังไงก็เอาใจช่วยนะครับ   :ตาปิ้ง:

Offline kingtmr

• น้องใหม่ในยุทธจักร
  • *
จขกท. ไปตอบคห.ผมใน pantip ดังนี้ ครับ ผมเอามาลงเลย จะได้เข้าใจตรงกัน

คุณ zince ตอบผมที่ pantip
ข้อ 1 -2 คุณเข้าใจความหมายของลูกค้าไหมอะ จริงๆ อย่างนี้ไม่ต้องทำประกัน แล้วผมไปเรียกร้องทั้งหมดเอาเองไม่ดีกว่าเหรอ ง่ายกว่าเสียเวลาที่เดียว
ข้อ 3 ก็เหมือนๆ กับข้อ 2
ข้อ 4 ถ้าเป็นรถคุณ ผมก็อยากรู้เหมือนกันว่าคุนจะยอมแบบที่คุณแสดงความคิดเห็นนี้ไหมนะครับ
ข้อ 5 คงต้องให้เจ้าหน้าที่ติดชื้อที่หน้าอกทุกคน แล้วมีแบบประเมิณหน้าบริษัทพร้องรูปเจ้าหน้าที่อะครับ รู้สึกที่ไปติดต่อมีแต่ป้ายห้อง กลับหน้ากลับหลังบ้าง ไม่ติดป้ายบ้างไม่รู้ว่าใครเป็นใครนะครับ เลยไม่ทราบว่าจะร้องเรียนใครดีครับ

ขอชี้แจงดังนี้นะครับ
ข้อ 1,2,3 อันนี้ ก็ตอบในฐานะลูกค้าเหมือนกันนะครับ
             คุณกลับไปอ่านกรมธรรม์ ซะก่อนนะครับว่ามันคุ้มครองขนาดไหน
             ซึ่งจริงๆ แล้ว คุณต้องอ่านตั้งแต่ก่อนจ่ายเงินแล้วครับ
             ถ้าคุณอ่านแล้วไม่พอใจก็ไม่ต้องทำประกัน ไม่มีใครบังคับหรอกครับ
             คุณไม่อ่านให้ละเอียดเอง ประกันรถทั่วๆ ไป ก็คุ้มครองค่ารักษาพยาบาล และค่าซ่อมรถเท่านั้นนะครับ
              ถ้าเห็นว่าคุ้มครองเท่านี้ไม่พอ ก็ไม่ต้องทำประกันครับ ไม่มีใครบังคับ
               ทั้งหมดนี้ ถ้าอ่านแล้ว คุณเห็นว่าประกันเอาเปรียบ คุณไปฟ้อง สคบ. หรือกรมการประกันภัยดีกว่านะครับ
               ผมว่ากรณีของคุณ คุณไม่เข้าใจคำว่าประกันภัยรถยนต์มากกว่า
                แม้แต่เรื่องง่ายๆ ที่รู้กันทั่วไป อย่างเช่น ความเสียหายของยางรถ อันนี้ระบุในกรมธรรม์ ทุกฉบับ ชัดเจนว่า ประกันรับผิดชอบแค่ 50 % คุณก็ยังไม่รู้เลย

ข้อ 4  ปกติรถผม ต่อให้ใหม่ป้ายแดงยังงัย ก็ไม่ซ่อมห้างครับ
       ผมมีอู่ในเครือประกันที่ผมไว้ใจ 100% อยู่
       ดังนั้น จะซ่อมหรือจะเปลี่ยน ผมไม่ซีเรียสครับ ยังงัยผมก็มั่นใจงานออกมาดี
ข้อ 5 บริการไม่ดี คุณไปฟ้อง สคบ. เลยดีกว่าครับ อันนี้ผมสนับสนุน

Offline bat

• bat
จขกท. ไปตอบคห.ผมใน pantip ดังนี้ ครับ ผมเอามาลงเลย จะได้เข้าใจตรงกัน

ข้อ 1 -2 คุณเข้าใจความหมายของลูกค้าไหมอะ จริงๆ อย่างนี้ไม่ต้องทำประกัน แล้วผมไปเรียกร้องทั้งหมดเอาเองไม่ดีกว่าเหรอ ง่ายกว่าเสียเวลาที่เดียว
ข้อ 4 ถ้าเป็นรถคุณ ผมก็อยากรู้เหมือนกันว่าคุนจะยอมแบบที่คุณแสดงความคิดเห็นนี้ไหมนะครับ
ข้อ 5 คงต้องให้เจ้าหน้าที่ติดชื้อที่หน้าอกทุกคน แล้วมีแบบประเมิณหน้าบริษัทพร้องรูปเจ้าหน้าที่อะครับ รู้สึกที่ไปติดต่อมีแต่ป้ายห้อง กลับหน้ากลับหลังบ้าง ไม่ติดป้ายบ้างไม่รู้ว่าใครเป็นใครนะครับ เลยไม่ทราบว่าจะร้องเรียนใครดีครับ

ข้อ 1,2,3 อันนี้ ก็ตอบในฐานะลูกค้าเหมือนกันนะครับ
             คุณกลับไปอ่านกรมธรรม์ ซะก่อนนะครับว่ามันคุ้มครองขนาดไหน
             ซึ่งจริงๆ แล้ว คุณต้องอ่านตั้งแต่ก่อนจ่ายเงินแล้วครับ
             ถ้าคุณอ่านแล้วไม่พอใจก็ไม่ต้องทำประกัน ไม่มีใครบังคับหรอกครับ
             คุณไม่อ่านให้ละเอียดเอง ประกันรถทั่วๆ ไป ก็คุ้มครองค่ารักษาพยาบาล และค่าซ่อมรถเท่านั้นนะครับ
              ถ้าเห็นว่าคุ้มครองเท่านี้ไม่พอ ก็ไม่ต้องทำประกันครับ ไม่มีใครบังคับ
               ทั้งหมดนี้ ถ้าอ่านแล้ว คุณเห็นว่าประกันเอาเปรียบ คุณไปฟ้อง สคบ. หรือกรมการประกันภัยดีกว่านะครับ
               ผมว่ากรณีของคุณ คุณไม่เข้าใจคำว่าประกันภัยรถยนต์มากกว่า
                แม้แต่เรื่องง่ายๆ ที่รู้กันทั่วไป อย่างเช่น ความเสียหายของยางรถ อันนี้ระบุในกรมธรรม์ ทุกฉบับ ชัดเจนว่า ประกันรับผิดชอบแค่ 50 % คุณก็ยังไม่รู้เลย

ข้อ 4  ปกติรถผม ต่อให้ใหม่ป้ายแดงยังงัย ก็ไม่ซ่อมห้างครับ
       ผมมีอู่ในเครือประกันที่ผมไว้ใจ 100% อยู่
       ดังนั้น จะซ่อมหรือจะเปลี่ยน ผมไม่ซีเรียสครับ ยังงัยผมก็มั่นใจงานออกมาดี
ข้อ 5 บริการไม่ดี คุณไปฟ้อง สคบ. เลยดีกว่าครับ อันนี้ผมสนับสนุน

อือๆเป็นอีกหนึ่งมุมมอง ว่าแต่นี่กำลังทะเลาะกันอยู่ป่าวเนี่ย :shock:   ลักษณะเหมือนเป็นเจ้าหน้าที่ของบริษัทมาชี้แจงเลยนะ แต่ก็ต้องขอบใจมากๆนะ ได้ความรู้ขึ้นเยอะเลย  :) :)

Offline kingtmr

• *

อือๆเป็นอีกหนึ่งมุมมอง ว่าแต่นี่กำลังทะเลาะกันอยู่ป่าวเนี่ย :shock:   ลักษณะเหมือนเป็นเจ้าหน้าที่ของบริษัทมาชี้แจงเลยนะ แต่ก็ต้องขอบใจมากๆนะ ได้ความรู้ขึ้นเยอะเลย  :) :)
ขอยืนยันครับวาผมก็ลูกค้าประกันภัยรถยนต์ชั้น1 เหมือนกัน
สำหรับที่นี่ผมเป็นแค่ผู้เยี่ยมชม ผ่านมาแล้วผ่านไป
แต่มีคนรับรองให้ผมได้ครับ
ผมเป็นสมาชิก www.lancer-club.net ครับ ซึ่งเป็นสมาชิกอย่างเป็นทางการ ลงทะเบียนอย่างถูกต้องด้วยบัตรประชาชนตัวจริง
ทุกคนสามารถ ตรวจสอบกับ webmaster ได้ครับ user ก็ชื่อ kingtmr เหมือนกัน

ทำงานเป็นวิศวกร เกี่ยวกับระบบท่อส่งก๊าซธรรมชาติ NGV และมีงานเสริมคือขายน้ำมันเครื่องครับ
ไม่มีส่วนได้ส่วนเสียกับบริษัทวิริยะแม้แต่น้อย

Offline ToMyJJ

• นักรบพเนจร
  • **
  • แอสตร้า มากับแรงบิด
ของผม ก็มีประสบการณ์ มันไม่ยอมซ่อมให้ ถ้าซ่อมผมต้องเพิ่มตังค์ ส่วนที่เหลือเอง
สุดท้ายต้องขาย ซาก ขาดทุนเลยตู 
ขนาดตังค์ แ--ม๋--ง ยังดึงดิว ทำเนียนเขียนเช็คสะกดชื่อเราผิด กว่าจะได้ตังค์ ต้องวิ่งไปแก้ที่ออฟฟิตใหญ่
ปาเข้าไปเกือบเดือน

Astra Sedan
7A-FE 
NA

08-1257-4705
schowchong@gmail.com

Offline Nu_Paiy

• ~นู๋เป้ย,,เด็กลิง,,AnNi~

ขอยืนยันครับวาผมก็ลูกค้าประกันภัยรถยนต์ชั้น1 เหมือนกัน
สำหรับที่นี่ผมเป็นแค่ผู้เยี่ยมชม ผ่านมาแล้วผ่านไป
แต่มีคนรับรองให้ผมได้ครับ
ผมเป็นสมาชิก www.lancer-club.net ครับ ซึ่งเป็นสมาชิกอย่างเป็นทางการ ลงทะเบียนอย่างถูกต้องด้วยบัตรประชาชนตัวจริง
ทุกคนสามารถ ตรวจสอบกับ webmaster ได้ครับ user ก็ชื่อ kingtmr เหมือนกัน

ทำงานเป็นวิศวกร เกี่ยวกับระบบท่อส่งก๊าซธรรมชาติ NGV และมีงานเสริมคือขายน้ำมันเครื่องครับ
ไม่มีส่วนได้ส่วนเสียกับบริษัทวิริยะแม้แต่น้อย

ได้ความรู้เพิ่มึขึ้นอีกแร้ววว..ดีจัง

กะลังจะต่อประกันรถอีกคันพอดีเลย..ลองกลับไปอ่านรายละเอียดมันลึกๆๆดีก่า.

\\^-^*//  ลัลล๊า ลัลล๊า ......
Opel In...."e'rywhere"

*-*-*-*-*-*-*-*-*-*-*-*
Astra 5Dr.--Nu_BlueBerry ~~~

Offline josn05

• *

ประกันชั้น  1   ก็ต้องทำ.หรือบริการ.ให้มันสมชื่อชั้น1หน่อยครับ...เวลา.โค.สะ.นา..พูดแบบนี้หรือเปล่า....เวลาเกิดเรื่องแล้วมาพูดแบบนี้ได้ไง...... :red:

บริการไม่ดีก็ไปฟ้อง... :P....ต้องเข้าใจว่าไม่ได้เป็นฝ่ายผิด.แล้วต้องมาเสียเวลา.และไม่มีรถใช้..ถ้าไม่เคยโดนกับตัวคงไม่รู้หลอก...เห็นใจเจ้าของรถครับ.. :'(

บริการไม่ดีแล้วยังมาพูดแบบปูปูปลาปลาอีก... :o........ถ้าอถิบายกับเจ้าของรถดีแต่แรกคงไม่มีปัญหาหรอกครับ...... :-\

I  love  holden  !

Offline insurance2thddt

• *
    • ประกันอุบัติเหตุ

Offline PeeSard

• DIY ไม่ทำไม่รู้..*v*
  • No.: 3
  • รุ่นรถ: Corsa GSi
  • สีรถ : แดง
  • เครื่องยนต์: X16XE 16V 105Hp
ลืมไปเลยว่า เคยมีรถคันนี้อีกคัน.. ตอนนี้ถึงไหนแล้วก็ไม่รู้..

+นู๋แดง GSi ไปได้ทุกที่+

เกี่ยวกับนู๋ซ่า มีปัญหาอะไร โทรมาได้เลยครับ
ส่วนตัว GSM : 0 89 0 31 55 99

NCStyle Mobile Kiosk
ซุ้มขายของสำเร็จแนวคลาสสิต

Offline Omega VIP

ลืมไปเลยว่า เคยมีรถคันนี้อีกคัน.. ตอนนี้ถึงไหนแล้วก็ไม่รู้..

ใช้งานได้ปกติ  แอร์เย็น เพลงเพราะ  แต่กินเชื้อเพลิงมากกว่า 2 Jz VVT with LPG inj

Offline redgun13

• *
    • ประกันภัยรถยนต์

Offline Oakbannoon

• ~Opel Astra inside Maha SaraKham~
ใครว่าประกันวิริยะดีผมขอค้านครับ ...รบกวนอ่านหน่อยนะครับ....
เนื่องจากผมเจอมากับตัวเองกับทางสำนักงาน บ.วิริยะ(ที่ระยอง)เยื้องๆ แหลมทอง
พยายามปัดความรับผิดชอบในหลายๆ เรื่อง....
รถยนต์ผมเป็น TOYOTA CAMRY HIBRID ออกมาได้ 3 เดือนป้ายแดง
เกิดเหตุชนกับรถ 10 ล้อ ที่แยกแปลงยาว จ.ฉะเชิงเทรา
โดยคนขับ 10 ล้อเปลี่ยนเล่นเพื่อกลับรถกระทันหัน "ตรงยูเทริน หน้าปั๊ม ปตท."
โดยไม่ได้ให้สัญญาณไฟ เป็นเหตุให้รถผมพุ่งชนเข้าอย่างจัง  
ด้วยเหตุนี้ทางคนขับยอมรับผิดทุกกรณี  โดยในบันทึกของร้อยเวรก็ชี้ว่า 10 ล้อ
เป็นผู้ผิดและเขายอมรับผิดทุกกรณี  โดยเปรียบเทียบค่าปรับไป 400 บาท
.... ที่นี้เรื่องมีอยู่ว่า รถผมที่มามีผู้โดยสารนั่งมาด้วย มีอาการบาดเจ็บที่หน้าอก
เพราะกระแทกกับประตู และโดนดึงด้วยเข็มขัดนิระภัย เพราะจังหวะที่รถชนกับ 10 ล้อ
ข้างที่ชนเป็นข้างผู้โดยสาร (ถุงลมยังไม่ทำงาน จนกระทั่งรถหมุนโดนฝั่งคนขับถุงลม
จึงทำงาน) โดยที่ผู้โดยสารที่มาด้วยไม่สามารถทำงานได้ อยู่เป็นเดือนๆ
และการซ่อมรถของผมช้ามากๆ รถผมส่งเข้า"ศูนย์โตโยต้าพาวิลเลี่ยม ระยอง ใกล้แม็คโคร"
ตั้งแต่วันที่ 15 ธ.ค.52 จนถึงวันนี้ 15 มี.ค.53 เป็นระยะเวลา 3 เดือนแล้ว
รถยังทำไปไม่ถึง 50% ทาง ศูนย์โตโยต้าแจ้งว่าที่ช้าเพราะต้องรอทาง "บ.วิริยะ"อนุมัติ
อะไหล่หลายๆ อย่างน่าจะเปลี่ยนก็ไม่เปลี่ยนให้ผม "เช่นประตูด้านข้างผู้โดยสาร"
จริงเครสนี้หลายๆ คนถามว่าทำไมทางบริษัทถึงไม่ยอมคืนทุนประกันทั้งที่ 10 ล้อเป็นฝ่ายผิด
ผมก็ไม่รู้เคยถามแล้วบอกว่าความเสียหายไม่เกิน 70% ของทุนประกัน แต่รถผมป้ายแดง
จริงๆ น่าจะมองข้อนี้ด้วยยังไง ทาง บ.วิริยะ ก็น่าจะเรียกกับคนขับ 10 ล้อได้ เพราะเขาผิดจริง
และที่สำคัญ ผมได้คุยกับผ่ายกฏหมายของ บ.วิริยะ ให้ช่วยเรียกร้องค่าเสียเวลาให้ เขาก็ปฏิเสธ
ในความช่วยเหลือโดยให้ทางผมฟ้องร้องกับคนขับเอาเอง  
...เรื่องที่ผมแจ้งไปแล้วไม่ได้รับข้อเสนอที่เป็นทางออกที่ดี คือ
1. ค่าพักฟื้นของผู้โดยสารที่มาด้วย ไม่สามารถทำงานได้ 1 เดือนกว่าๆ
2. ค่าเสียเวลาที่ผมไม่มีรถใช้ 3 เดือน ณ ตอนนี้เสร็จไม่รู้เมื่อไหร่
3. ค่าล้อรถที่ทาง บ.วิริยะจ่าย 50% ให้ผมเป็นคนจ่ายอีก 50% ทีเหลือ
4. ประตูด้านข้างผู้โดยสารไม่เปลี่ยนให้ใหม่ ใช้วิธีเคาะทำสี โดยทางโตโยต้าตีว่า"ซ่อมหนัก"
5. ทั้งหมดทาง"บ.วิริยะ"ให้ผมไปฟ้องกับคู่กรณีเอาเอง "และพูดด้วยน้ำเสียงที่ไม่พอใจ"
และไม่รับผิดชอบในส่วนนี้

***รถผมป้ายแดง ออกมาได้ 3 เดือน ประกันชั้น 1 ของวิริยะประกันภัย
ทุ่นประกัน  1,450,000 บาท   ตัวรถราคา 1,790,00 บาท
ออกมาที่เดียวกับที่เอารถเข้าไปซ่อม โตโยต้าพาวิลเลี่ยมระยอง เลยแม็คโครไปหน่อย
ใครมีข้อเสนอที่ดีช่วยชี้แนะด้วยนะครับ zince_s@hotmail.com
zincee@gmail.com  ขอบคุณครับ

รถพี่ชินหรอครับ

ผมได้อ่านในเว็บอื่นเยอะพอสมควร(ตั้งแต่53) 

พึ่งรู้ว่ารถคนใน คลับเราเอง :-X

H S 4 V H B  144.400 ,145.7125 -Dup600

โ อ็ คไ ม่ใ ช่เ รือ เร่      เ ปิ้ น ก็ ไ ม่ ใช่ ลู ก ค้า อ ย่ าไห วหวั่น

เ ปิ้น เป็นใ คร ไม่ สำ คัญ   รู้ ว่าโอ็ค รักเปิ้น เท่านั้น   โอ็คสัญญา

Opel Vauxhall Corsa B Astra Vectra B Omega Kadett Kapitan Olympia C14NZ C12NZ X14XE X16XE X16XEL X18XE X18XE1 X20XEV Z22SE C20NE C20SE C20XE C2OLET X25XE C25XE X30XE imcher stiemetz zifira

รถยนต์ ขับรถ Opel in Thai โอเปิล อิน ไทย สนาม ซ่อม แต่ง คลับ club love lover modify talk host server online network game เกมส์ colocation co-location ล้อ ยาง ช่วงล่าง เครื่อง