### ดูแลรักษารถอย่างเซียนอะไรบ้างที่ห้าม-ควรทำ ###

ยัยแมวอ้วน · 4371

Offline ยัยแมวอ้วน

• DekGayRay's
  • ยอดฝีมือแห่งแค้วน
    • Online Network Co.,Ltd.

ถ้าพูดถึงการรักษาสภาพรถยนต์แล้ว สีนับว่าเป็นส่วนหนึ่งที่จำเป็นต้องให้ความสำคัญมากๆ

โดยเฉพาะ เมื่อนี่อาจนำไปสู่การเกิดสนิมในรถที่จะกลายเป็นปัญหาเรื้อรังในอนาคต ที่หากเราเริ่มในวันนี้ก็นับว่าเป็นเรื่องดีเลยทีเดียว

:) :) :)

คนจำนวนมากมักหันเข้าหาร้านล้างรถหรือคาร์แคร์ ที่ปัจจุบันกำลังเป็นธุรกิจที่มาแรงอย่างมาก

โดยเฉพาะอย่างยิ่งในเขตเมือง ซึ่งความจริงแล้วการล้างรถให้เงางามและดูใหม่เสมอนั้นไม่ใช่เรื่องยากและสามารถทำได้ง่ายๆ เ

พียงแต่ ต้องไม่ทำ เข้าใจก่อนปฏิบัติเท่านั้นเอง

1. ไม้ปัดขนไก่ อันนี้ของต้องห้าม โดยมากแล้วเรามักเผชิญกับปัญหาเรื่องฝุ่นอยู่เสมอไม่ว่าจะในเมืองหรือต่างจังหวัด

และคนจำนวนไม่น้อยมักจะนำไม้ปัดขนไก่ที่มีขายอยูทั่วไปมาปัดเช็ดฝุ่นออก ด้วยความเข้าใจที่มีตั้งแต่ดั้งเดิมซึ่งไม้ปัดดังกล่าวใช้ในการทำความสะอาดบ้าน

ความจริงแล้วแล้วไม้ปัดขนไก่อาจจะเป็นทางออกที่ดีเพราะสามารถขจัดฝุ่นได้ดีและรวดเร็ว แต่ทราบหรือไม่ว่า

ขนไก่เมื่อรวมกับฝุ่นที่บ้างอาจเป็นเม็ดทรายสามารถทำให้เกิดริ้วรอยไว้ที่ชั้นแล็คเกอร์ ซึ่งทำให้รถของท่านเป็นรอยขนแมวและยากที่จะขัดออก ..

2. ล้างรถจำไว้ น้ำเปล่าฉีดแล้วต้องลูบ คนส่วนใหญ่มักรู้ว่าการล้างรถนั้นเราต้องลงน้ำเปล่าก่อนเพื่อขจัดคราบสกปรก

ทว่าความจริงแล้วนอกจากการฉีดชะเอาคราบโคลนต่างๆหลุดไปแล้ว เราควรที่จะเปิดน้ำเบาๆแล้วลูบด้วยมือให้ทั่วคันเพื่อขัดฝุ่นออกจากสีก่อน

ทำให้ลดการเกิดรอย ก่อนลงฟองน้ำและน้ำยาล้างรถจริง

3.ผงซักฟอก-น้ำยาล้างจาน...เลิกใช้มาล้างรถ!! หลายคนมักมีความขี้เกียจผสานความประหยัด

เมื่อประกอบกับความเคยชินที่เรามักใช้สารทำความสะอาดอื่นๆอย่างผงซักฟอกหรือน้ำยาล้างจาน ทำให้เรามักคิดว่ามันสามารถเอามาล้างรถได้นั้น

นับว่าเป็นเรื่องที่เข้าใจผิดกันอย่างมาก และแม้เวลาผ่านไปเราก็ยังเห็นพฤติกรรมเช่นนี้เป็นประจำ ที่บางคนทำสืบทอดต่อกันมา

แม้การล้างรถคือการทำความสะอาดรถยนต์เหมือนๆกับจานหรือเสื้อผ้า แต่สิ่งที่แตกต่างนั้นคือเราต้องการล้างรถเพื่อให้เงางาม ไม่ใช่ให้สะอาด

ซึ่งการที่เรานำน้ำยาล้างจานหรือฝงซักฟอกผสมน้ำมาล้างรถนั้น ถือว่าเป็นเรื่องที่ไม่เหมาะสม เนื่องจากสารทำความสะอาดทั้ง 2 ชนิดนั้น

ล้วนต้องการขจัดคราบอย่างเข้มข้น ซึ่งเมื่อเรานำมาล้างรถจะทำให้เกิดการชะล้างในส่วนของ WAX เคลือบชั้นแล็คเกอร์ออกไป

ซึ่งทำให้สีรถจะดูหมองไม่เงาเงาม และในอนาคตยังอาจทำให้ชั้นแล็คเกอร์เสื่อมสภาพไวอีกด้วย

4.เสื้อผ้าเก่าๆ...อย่านำมาเช็ดแห้ง หลายคนมักนำเสื้อผ้ามาใช้ในการเช็ดแห้งรถยนต์ด้วยความเข้าใจว่า

มันจะสามารถซับน้ำได้เหมือนกัน ทั้งที่จริงๆแล้ว ผ้าถึงจะทำหน้าที่ได้เหมือนกัน แต่ให้ความแตกต่างที่สามารถทิ้งรอยไว้หลังเช็ดเสร็จ

วึ่งในความจริงอย่างแย่สุดคุณควรหาซื้อผ้าสำลี หรือมีงบก็ใช้ผ้าไมโครไฟเบอร์ แต่กระนั้นเสื้อผ้าเก่าๆ โดยเฉพาะผ้า cotton

ก็ยังเหมาะที่จะนำมาใช้เช็ดทำความความสะอาดกระจกอยู่ดี

ทั้งหมดนี้เป็นเพียงส่วนหนึ่งในการดูแลรักษาสีรถขั้นพื้นฐานที่หลายคนมองข้าม บ้างก็ไม่ใส่ใจเพราะว่าใช้บริการร้านล้างรถ

ทว่าแม้ร้านล้างรถจะมีบริการที่ดีแต่เราก็ควรที่จะล้างรถเองดูบ้างที่ทั้งประหยัด สนุก และยังเป็นการตรวจสอบรถไปด้วยในตัว

Sanook! Auto Comment

:) :)

ทั้ง 4 ข้อที่กล่าวมานั้น ถือว่าถูกต้องเลย มีหลายข้อที่สำคัญ โดยเฉพาะ เรื่องการล้างรถด้วยซันไลต์นี่เจอบ่อยมาก

ที่เราอยากจะบอกว่ามันไม่กัดสีแต่กัดแว๊กซ์ คุณคงถามว่ามันกัดได้ยังไงก็ตอบง่ายคือน้ำมะนาวมีส่วนเป็นกรด

แม้การใช้งานจริงเราจะนำมันมาผสมน้ำแต่คุณสมบัติแบบนี้ก็ยังมีอยู่ดี ..และเราไม่แนะนำอย่างแรง!!! ในการนำมาล้างรถ

ที่มา  : sanook.com

น้อง We-Za corsa น้อย ม่วงเข้ม No.01
++++++++

http://www.on.co.th >> บริการ Web Hosting, Co-Location ดูแลและติดตั้ง Server & Network, ทำเวบ, Firewall, etc.

"บุคคลนั้นหรือนอนที่ร่มเงาต้น​ไม้ใด ไม่ควรหักกิ่งต้นไม้นั้น, เพราะผู้ประทุษร้ายมิตร เป็นคนเลวทราม."

Offline finn-first

• หนึ่งในใต้หล้า
  • สุดเลิฟกะเจ้าตัวแสบ..บ (การันตีคับโผ้ม...ม)
ขอบคุณหลายๆคร้าบ....ไม่ทราบมาก่อนเลยว่ามันละเอียดขนาดนี้ 8) 8)

ประดิษฐ์ยนต์ (เอ)
"สีดี ต้องดูตอนแห้ง"

มือถือ : 084-114-3366 / ร้าน  : 02-567-2829
Address : 57/41-42 หมู่ 2 ถ.รังสิต-ปทุมฯ ต.บางพูน อ.เมือง จ.ปทุมธานี 12000
Email address : mickyminnie1@live.com

Offline แบงก์

• corsa b ใช้ดี....จึงบอกเพื่อน
ผมใช้น้ำยาล้างจานล้างรถมาเกือบ 2 ปีแล้วอะครับ สียังไม่เห็นเป็นไรเลย

เพราะล้างปีละหน ;D ;D ;D

Offline khomsan

ของผมชอบแอบเอาแชมพูสระผมของเจ้ตุ๊กมาล้างรถครับ    จะเป็นไรมั้ยเนี้ย :มั้ง: :มั้ง:

ขับแอสตร้าชีดาน 4 ประตู  จอดมากว่าเข้าอู่

Offline kamolwat_t

• I'm Gayray's
  • โปรดขับรถอย่างมีความรับผิดชอบ
    • I'm Gayray's
  • No.: Shiroro : Corsa 40 , Tama : Omega 04
  • รุ่นรถ: Corsa B 3 Door , Omega B Sedan
  • สีรถ : คันแรกเขียวๆ คันหลังเทาๆ
  • เครื่องยนต์: Shiroro : X16XE , Tama : 2jz vvti
 ;D

ผมไม่มีปัญหา.... เพราะว่า ไม่ได้ล้างมาตั้งกะปีใหม่....  ;D ;D ;D

ชื่อ ต้น นะครับ อายุ 31 ครับ

opel corsa คันเล็กๆ ชุดแต่ง Std.แท้จากโรงงาน เครื่อง 16v ล้อ 15 ยางแตนๆ ท่อดังๆ

www.opel.in.th

ผมไม่ใช่อู่ ไม่ใช่คนขายอะไหล่นะครับผมเป็น "ผู้ประสานงานทางด้านเทคนิคทั่วไป" ไม่ได้รู้ทุกอย่างแต่พวกเยอะครับ มีปัญหาอะไรพวกเราจะช่วยกันครับ

lap Time
Kaeng Krachan Circuit wet 1.55 dry 1.49.8
Bira Circuit Dry 1.32 (เบรคพังฮะ)

Offline zaffy

• รุ่นรถ: Zafira 1.8CD
  • สีรถ : บรอนซ์
  • เครื่องยนต์: Z18XE
ผมใช้ เด็ก ล้างรถ อะครับ ;D

Offline gsi-u.d.

• VIP's Member
ช่วงนี้หน้าฝน ผมใช้วิธีวันใหนฝนตกแรงๆ เอาไปจอดตากฝนครับสะอาดพอใช้ใด้ :D   ส่วนช่วงล่างกับซุ่มล้อใช้วิธีวิ่งใส่แอ่งน้ำใส่เอางายดี ;D   ส่วนถ้าล้างเอาผมซื้อแชมพูล้างรถที่โลตัสแบบแกลอนใหญ่คำนวนแ้วถูกกว่าแบบอื่นครับ ใช้ใด้เป็นปีเลย 

Offline Kaset

• รุ่นรถ: ASTRA hatchback
  • สีรถ : น้ำเงินเหลือบม่วงแกมดำ
  • เครื่องยนต์: X16XEL
ช่วงนี้ไม่ได้ล้างเลย เซ็ง  :berserk :berserk  ล้างเช้า บ่ายเย็นฝนตก ถ้าฝนตกหนักในรถก็เป็นบ่อน้ำ ไม่แห้งซักที  :nono :nono :nono

086-9137682  ชื่อเล่น  แบงค์ ครับ
อยู่เขียงใหม่   

Offline มือใหม่corsa

• เจ้าซ่าส์ ชาเขียว
  • No.: เจ้าซ่าส์ชาเขียว เบอร์ 69
  • รุ่นรถ: CORSA 3Dr.
  • สีรถ : เขียวปรี๊ด
  • เครื่องยนต์: เครื่องวีออซ 1NZ-VVTI AUTO
ดูๆแล้วการล้างรถของผมนี่อันตรายกว่าทุกวิธีที่สาธยายกันมาเลยนะเนี่ย เพราะผมใช้เมียล้างรถ  :haha :haha :haha   :P :P :P

เจ้าซ่าส์ชาเขียว CORSA 1.4i 3Dr. Auto Top Speed 100Km/Hr.
สมาคมวิทยุสื่อสารเพื่อการพัฒนา / ชมรมนักวิทยุสมัครเล่นเพื่อนพัฒนา http://www.vr144650.com
e20mmo@gmail / hotmail.com

http://e20mmo.multiply.com

Offline finn-first

• สุดเลิฟกะเจ้าตัวแสบ..บ (การันตีคับโผ้ม...ม)
ถ้าพี่นกเผลอหยิบน้ำกรดมาล้าง ผมจะขำกลิ้ง  ;D ;D

ประดิษฐ์ยนต์ (เอ)
"สีดี ต้องดูตอนแห้ง"

มือถือ : 084-114-3366 / ร้าน  : 02-567-2829
Address : 57/41-42 หมู่ 2 ถ.รังสิต-ปทุมฯ ต.บางพูน อ.เมือง จ.ปทุมธานี 12000
Email address : mickyminnie1@live.com

Offline zaffy

• รุ่นรถ: Zafira 1.8CD
  • สีรถ : บรอนซ์
  • เครื่องยนต์: Z18XE
โหพี่หมอใจกล้ามากครับ ผมแค่คิดก็ :หนาว: ถ้าสั่งไปคง :จุก:

• No.: เจ้าซ่าส์ชาเขียว เบอร์ 69
  • เครื่องยนต์: เครื่องวีออซ 1NZ-VVTI AUTO
ถ้าพี่นกเผลอหยิบน้ำกรดมาล้าง ผมจะขำกลิ้ง  ;D ;D

โหพี่หมอใจกล้ามากครับ ผมแค่คิดก็ :หนาว: ถ้าสั่งไปคง :จุก:

ระดับผมแล้วนะครับพี่เอ กัปตันกบ ใครๆก็รู้ว่าผมนะชอบพูดเล่น  :haha :haha :haha :P :P :P

เจ้าซ่าส์ชาเขียว CORSA 1.4i 3Dr. Auto Top Speed 100Km/Hr.
สมาคมวิทยุสื่อสารเพื่อการพัฒนา / ชมรมนักวิทยุสมัครเล่นเพื่อนพัฒนา http://www.vr144650.com

Offline jadenipat

• รุ่นรถ: OPEL ASTRA 3 Door
  • สีรถ : สีเหลือง
  • เครื่องยนต์: X18XE ล้อ : STEINMETZ 16" offset 38 กว้าง 7.5" ยาง : 205/45/16
อย่าล้างแบบนี้ครับ รถเป็นรอย

Offline PeeSard

• DIY ไม่ทำไม่รู้..*v*
  • No.: 3
  • รุ่นรถ: Corsa GSi
  • สีรถ : แดง
  • เครื่องยนต์: X16XE 16V 105Hp
สรุปแล้ว ถอดเสื้อผ้าล้างดีกว่า รถก็ไม่เป็นรอย เสื้อผ้่ก็ไม่เปียก ชิมิน้าเจตน์..

+นู๋แดง GSi ไปได้ทุกที่+

เกี่ยวกับนู๋ซ่า มีปัญหาอะไร โทรมาได้เลยครับ
ส่วนตัว GSM : 0 89 0 31 55 99

NCStyle Mobile Kiosk
ซุ้มขายของสำเร็จแนวคลาสสิต

Offline i_poch

• ผู้เยี่ยมยุทธ
ขอกด Like ครับ  8)

ถ้าเราไม่ลงนรก แล้วใครจะลงนรก

Offline jadenipat

• รุ่นรถ: OPEL ASTRA 3 Door
  • สีรถ : สีเหลือง
  • เครื่องยนต์: X18XE ล้อ : STEINMETZ 16" offset 38 กว้าง 7.5" ยาง : 205/45/16
แฮะ แฮะ อ้าวเป็นรอยจริงๆนะ ลองดูซิ

แฮะ แฮะ อ้าวเป็นรอยจริงๆนะ ลองดูซิ

รอยราคีอ่ะจิ :P :P :P

Offline khomsan

แบบนี้เจ้ตุ๊ก  ฝากรอยที่กระบาลผมครับ  :เครียด: :เครียด: :เครียด:

ขับแอสตร้าชีดาน 4 ประตู  จอดมากว่าเข้าอู่

Opel Vauxhall Corsa B Astra Vectra B Omega Kadett Kapitan Olympia C14NZ C12NZ X14XE X16XE X16XEL X18XE X18XE1 X20XEV Z22SE C20NE C20SE C20XE C2OLET X25XE C25XE X30XE imcher stiemetz zifira

รถยนต์ ขับรถ Opel in Thai โอเปิล อิน ไทย สนาม ซ่อม แต่ง คลับ club love lover modify talk host server online network game เกมส์ colocation co-location ล้อ ยาง ช่วงล่าง เครื่อง