มีเรื่องอยากบ่นให้ฟังครับ

Kaset · 5156

Offline Kaset

• หนึ่งในใต้หล้า
เรื่องของเรื่อง รถผมพังอยู่ที่อุตรดิตถ์ เพราะเจอช่างเห้-ๆ เรื่องเป็นยังไง ตามนี้เลยครับ ถ้าอ่านกันไหวนะ  :'( :'(

วันเสาร์ที่ผ่านมาผมกลับบ้านเกิดผม จังหวัดอุตรดิตถ์ ถึงบ้านประมาณ 4 โมงเย็น ผมตั้งใจจะไปเลือกตั้ง ไปนอนกับพ่อแม่น้องซักคืน แล้วก็เอา shock up ไปเปลี่ยน ใส่ท้ายรถไป เพราะที่ใส่อยู่มันรั่วแล้ว ผมคิดว่าเปลี่ยนที่ไหนก็คงเหมือนกัน (แบบว่าให้พ่อจ่าย  ;D ;D) ประมาณ 5 โมงเย็นไปร้านขายยาง แนวๆ ค็อกพิด พ่อบอกว่าร้านนี้คนบ้านเดียวกัน คนรู้จัก ผมก็เอา ไปก็ไป

ไปที่ร้านผมก็ทักทายคุณลุงเจ้าของร้าน คุณลุงก็ต้อนรับอย่างดี คุยกันว่าจะทำอะไรบ้าง เปลี่ยน shock หาแม็กใส่ เพราะที่ใช้อยู่มันเป็นกะทะ  แล้วก็ตั้ง 0 ตกลงเสร็จ ลุงก็ออกไปธุระข้างนอก เหลือช่างในร้าน 6 7 คน เห็นสายตาช่างแต่ละคนมองที่รถผม มองผม เหอะๆ กุใส่กะทะ ไม่มีฝา มันผิดด้วยหรือ รถกุคันเล็กๆ เก่าๆ มันผิดด้วยหรือ นั่งกันมาเป็นครอบครัวด้วยรถคันนี้ มันผิดด้วยหรือ มีการแซวว่าเหมือนฟอร์ดเลย มองไปในร้านมีรถ toyota ก่อนรุ่นสามห่วงแต่งอยู่คัน เป็นรถของช่างพวกนี้ ดูแล้ว น่าจะใส่สปริงโหลด มีโรลบาด้วย ท่อออกข้างรถ หืมม อยากรู้จังวางเครื่องอะไรน้า รถแข่งหรอ ช่างเปิดฝากระโปรง ทำเป็นเติมน้ำหม้อน้ำ เช็ครถ สตาร์ทรถ เร่งเครื่อง แหมๆ ท่อดังจังท่าจะแรง ผมเหลือบไปดูเครื่อง เหอะๆ เครื่องเดิมนี่หว่า  :'( :'(  รถจอดอยู่มีลูกจ้างผู้หญิงสาวขึ้นไปนั่งเล่น นั่งปุ๊บ ยุบยวบอย่างเห็นได้ชัด โอ้โห เมิงโหลดแป๊กนี่หว่า คิดในใจปล่อยเค้าไป รถเค้าแรง

ช่างก็ดูหาแม็กมือสองให้ มีอยู่ชุดเดียวที่เป็น 4x100 ผมก็ถามว่าออฟเซ็ตมันเท่าไร ช่างบอกว่า 42 ผมก็โอเค ได้อยู่ บอกเค้าแล้วว่าอย่าให้ต่ำกว่า 40 มันอาจจะติดซุ้ม ถามเค้าว่ามันมีรอยแตกมั้ย เค้าบอกว่าไม่มี รับประกันให้ 3 เดือน ผมก็อืมมม ok ผมก็ไม่ได้หงายแม็กดู ว่ามันเท่าไร ไม่ได้เช็ค อันนี้ผมลืมเช็คดู เพราะช่างมันรีบทำ คว้าแม็ก ถอดยาง ทำกันเร็ว

ช่างอีกชุดก็ถอด Shock มาเปลี่ยน เสร็จเรียบร้อย เหลือแต่ตั้ง 0 ผมบอกช่างเค้าว่าของผมเอามุมโท -0.5 นะครับ แคมเมอร์ตั้งได้ก็ตั้ง ไม่ได้ก็ไม่เป็นไร ปกติผมตั้งมุมโทอย่างเดียว ล้อผมมันแบะอยู่แล้ว ช่างมัน ชอบ  ;D ผมต้องการแค่ให้รถมันวิ่งตรง เลี้ยวสุดแล้วคืนพวงมาลัย ขับแล้ว ok เพราะผมมีประสบการณ์แย่ๆกับการตั้ง 0 แย่ๆมา

บอกช่างเรียบร้อย มันก็เอารถไปตั้ง 0 ผมก็เดินไปดูว่าค่ามันเป็นยังไงบ้าง เพี้ยนเยอะมั้ย ดูคร่าวๆมุมโท +13 อีกข้างน่าจะประมาณ + เหมือนกัน เพราะมันตัวเลขสีแดง ผมก็บอกช่างตั้งตามที่ผมบอกนะ ลองดู เดี๋ยวผมเข้าห้องน้ำแปบ ผมก็เข้าห้องน้ำ ออกมาคุยกับพ่อ เหลือบหันไปดูจอคอมมัน เฮ้ย มุมโท ข้างหนึ่งผมยังเป็น +10 อยู่เลย เท่านั้นแหละ มันถอดอุปกรณ์เก็บของ เอ๊าเสร็จแล้วหรอ  :sosad3 ผมคิดในใจว่ามันไม่ใช่ละ มันมั่วป่าววะ จะไปบอกมัน มันก็ขับรถออกไปลอง

มันขับออกจากร้านนึกรถผมเป็นเครื่อง 3.0 คอมมอนเรว turbo หรืออย่างไร ใส่เกียร์ 1 เหยียบซะ ฟังเสียงแล้ว เห้- ละรถกุ จะพังป่าววะ ฟังจากเสียง คงใส่เกียร์ 2 ไม่ได้ เพราะรถผมจะเข้าเกียร์ยากนิดหน่อย แต่ผมชินรู้ว่าจะเข้ายังไง  พอมันลองรถกลับมา บอกว่าเลี้ยว u turn พวงมาลัยมันแปลกๆ เลี้ยวแล้วไม่คืน พวงมาลัยมันเอียงได้ แล้วมันก็บอกว่า แร็กไม่ดีต้องเปลี่ยน พวงมาลัยเอียงเวลาเลี้ยว ตัวยึดแร็กไม่ดี ต้องเปลี่ยน อะไหล่หายากนะเนี่ย ไม่รู้จะมีป่าว shock มันเด้งๆ shock ดีรึป่าว เอาไปซ่อมที่ไหนมา พ่อผมฟังก็อืมๆ แต่ผมฟังแล้ว คิดในใจไอ้นี้มันมั่วนี่หว่า กุบอกให้เมิงตั้งมุมโท -0.5 ตั้งแบบที่เมิงตั้งพวงมาลัยก็ไม่คืนซิวะ กุเจอมากับตัวแล้ว shock up เมิงไม่ได้ดูหรืออย่างไรเวลาใส่ ว่ามันไม่เคยซ่อม shock up gas กับ สปริงโหลด มันก็เด้งๆ แบบนี้แหละ ผมก็คุยกับพ่อ เดี๋ยวพรุ่งนี้ค่อยหาร้านอื่นให้มันแก้ให้ วันนี้มันเย็นมากแล้ว จะทุ่มแล้ว หิวข้าว

พอขับรถออกจากร้าน นั่ง 4คน เฮ้ย ติดซุ้มหลัง มันครูดตลอดทาง ก็กลับมาให้มันแก้ กำลังจะปิดร้านกัน มันก็เลยเอารถมาดู ถามผมว่าน้องไปโหลดรถมา ตัดสปริงมาอะดิ มีถังแก๊สอีก มันก็ติดซิ ผมก็อ่าว ช่างคนนี้มั่วอีกแล้ว ตอนถอด shock เมิงไม่แหกตาดูหรือไงว่า กุใช้สปริงอะไร ขับมาจากเชียงใหม่นั่งกัน 4 คน ตัว บิ๊กๆทั้งนั้น มันยังไม่ติดซุ้มเลย มันก็จัดการปาดพลาสติกด้านในออก แล้วก็ทดลองนั่ง 4 คน แล้วลองขับ มันบอกให้ผมไปนั่งหลังจะได้หนักๆ ผมก็ได้ๆ ครับ มันเอาอีกแล้วใส่เกียร์ 1 เหยียบไป 5000 รอบ ใส่เกียร์ 2 ไม่ได้อีก กระแทกมันอยู่นั่นแหละ พ่องเมิงตาย รถกุพังพอดี เลยบอกมันว่า เบาๆหน่อย เดี๋ยวรถจะพัง มันก็บอกว่าได้ๆ ลองลงคอสะพานมันก็ยังติดอยู่

กลับมาร้านแก้อีกรอบ งัดๆ ปาดๆพลาสติกออก ผมแวบเข้าห้องน้ำ เพราะปวดฉี่ ออกมา อ่าว รถกุไปไหนแล้ว ได้ยินเสียง โอโห พวกเมิงเอาอีกแล้วเหยียบกันซะ พอกลับมาก็แก้อีก ผมก็บอกมันว่าให้เอาท่อเหล็กสอดเข้าไปแล้วก็ยู้รถ ถอยหน้า ถอยหลังเอา แบบใน youtube จะได้ไม่ได้เหนื่อยยกรถขึ้นแล้วงัด มันก็อวดโง่อีก มันจะไปได้ไงน้อง แบบนี้แหละ งัดแบบนี้ ผมก็เอาๆ เรื่องของเมิง คราวนี้ไปลองรถ ให้ผมไปนั่งข้างหลังอีกแล้ว คราวนี้เป็นลุงแก่ๆขับ ผมก็อืมม คงไม่เป็นไรหรอก เท่านั้น เอาอีกแล้ว เมิงไม่เบาตีนกันเลยหรือไง เกียร์ก็เข้ากันไม่ได้ ยึกยักกันอยู่นั่นแหละ จั้มลงคอสะพานอย่างแรง ตายๆ รถพังพอดี ผมไม่ได้ยินเสียงพลาสติกขูดกับล้อแล้ว ได้ยินเหมือนปลายน็อตที่ยึดกาบข้าง ขูดกับล้อ เพราะผมเห็นว่ามันมีปลายโผล่ออกมายาว

กลับถึงร้าน บอกมันว่าติดน็อต มันก็รั้น บอกว่าไม่ติดหรอกน้อง มันก็งัดๆ ปาดๆพลาสติก ตามเดิม คราวนี้ผมขับเอง บอกมัน มันก็ ok ผมลองขับดู โหหห เมิงตั้ง 0 ได้เห้- มากๆ สรุปมันก็ครูดนิดหน่อย ไม่มาก ผมกับพ่อ แม่ น้อง หิวข้าวแล้ว เดี๋ยวพรุ่งนี้มาทำต่อ แต่พอดีพรุ่งนี้ร้านปิด มันก็เลยบอกว่ามารพุ่งนี้ก่อน 9 โมงละกัน จะให้น้องชายเจ้าของร้านดูให้

วันรุ่งขึ้น จัดการยกรถขึ้น ผมบอกพี่ที่เป็นน้องเจ้าของร้านว่าอาจจะติดน็อต เค้าก็เลยจัดการเจียร์ปลายน็อตออกให้ เจียร์เสร็จลองขับดู เออ มันไม่ติดแล้ว สรุปเมื่อวาน พวกเมิงนี่ไม่ฟังกุเลยหรอ มั่วอีกแล้ว พี่เค้าเลยจะรองยางกันกระแทกให้อีกหน่อย เพื่อความชัวร์ ถอดล้อออกมา ผมหงายดู อ่าว เห้- ละ ออฟเซ็ต 35 ไหนเมื่อวานบอกว่า 42 มันมั่วอีกแล้ว  :berserk :berserk

พอจัดการเรียบร้อย ไปหาร้านตั้ง 0 ร้านนี้ดีหน่อย ทำตามที่ผมบอก ตั้งเสร็จรอบแรก มันก็เอารถไปลอง มาแนวเดียวกันกับร้านที่แล้ว เหยียบอีกแล้ว แล้วมันก็หายไป ซัก 10 นาทีได้ กลับมาก็แก้อีกนิดหน่อย เพราะพวงมาลัยไม่ตรง แล้วมันก็เอาไปลองขับอีกที กลับมา ok เรียบร้อย จ่ายตัง ออกจากร้าน ผมลองขับดู โอ้ แบบนี้แหละที่คุ้นเคย ต้องการแบบนี้เลย ขับมาได้ซัก 2 3 กิโล

ทางขึ้นเนิน เจอสี่แยกเล็กๆ ต้องเบารถ จะใส่เกียร์สอง เห้ย !!! ใส่ไม่ได้ ลองเกียร์ 1 ดู 7 เป็ด ใส่ไม่ได้ ยัดไม่เข้า  :หนาว: :หนาว: ได้แต่เกียร์ 3 4 ลองเกียร์ถอยหลัง เห้ย ไม่ได้อีก ซวยแล้ว ติดตรงเนินด้วย เลยตัดสินใจใส่เกียร์ 3 เข้าข้างทางก่อน ผมลองเช็คดู บูทคันเกียร์ก็ไม่แตก ยังอยู่ดี โทรหาช่างเต้ย ลองเช็คชุดโยงเกียร์ มันก็ไม่หัก พ่อบอกว่าลงเนินไปมีอู่ซ่อมรถยุโรปอยู่ ซ่อมมานานแล้ว เคยซ่อมเบนซ์ให้พ่ออยู่ เอ๊า ไปก็ไป กลั้นใจใส่เกียร์ 3 ขึ้นเนิน ลูกพ่อสู้ๆ :'( :'( ได้กลิ่นคลัชไหม้เลย กว่าจะถึงอู่

มาถึงหน้าอู่ เปิดฝากระโปรง เดินถอยยออกมาดูหน้ารถ ซวยแล้ว เครื่องเอียงทรุดลงไป ทางด้านขวา ถ้ามองเข้ามาหาตัวรถ ก็คือหน้าซ้ายของเครื่องนั่นเอง  :shock: :shock: :shock: :shock: ซวยอีกแล้ว เอารถเข้าอู่ ผมก็ไม่อยากดูถูกฝีมือแกนะครับ แต่ว่าที่อู่ มีรถยุโรปจริงๆ หลากหลายยี่ห้อเหลือเกิน มินิออซตินยังมี jeep ก็มี รถเต่าก็มี ford ก็มี toyota ก็มี แต่ละคันซ่อมยังไม่เสร็จ บางคันจอดเป็นซากไว้ แบบซ่อมไม่เสร็จ โหหหห จะให้ผมคิดยังไงครับเนี่ยย เอาก็เอาวะ ลองดู เช็คดู ยางแท่นเกียร์หน้าซ้านขาด เพราะน็อต 3 ตัวที่ยึดแท่นเกียร์ขาดหมดเลย ทำให้ยางแท่นรับไม่อยู่ ขาด 

โอ้โห มันเป็นไปได้ยังไงวะเนี่ยยยย จะให้ผมคิดยังไงครับ ผมก็ไม่อยากจะโทษพวกช่างที่เอารถผมไปลอง แต่มันอดคิดไม่ได้ อยู่กับผมมาตั้งนาน ถ้ามันไม่ได้กระแทกอะไรแรงๆ น็อตมันจะขาดได้ไงตั้ง 3 ตัว คุณลุงช่างอู่นี้บอกว่า อะไหล่หายากมาก ไม่รู้ว่าจะมีรึป่าว คิดในใจก็คุณลุงยังไม่ได้หาเลย จะบอกว่าหายากได้ไงเล่า เลยโทรหาช่างเต้ยดู แกบอกว่าอาจจะมีที่อู่ จำไม่ได้เหมือนกัน ถ้าสั่งของใหม่ วันเดียวก็ได้ ช่างบอกผมเดี๋ยวสั่งให้ได้ เพราะซ่อมที่นี้ อ่าว ไหนบอก อะไหล่หายาก  :ตาย: :ตาย: :ตาย: ผมบอกเค้าแล้วว่ารถผมเคยเป็นเกียร์ออโต้มาก่อนนะครับ แท่นยึดอาจจะไม่เหมือนกับเกียร์ธรรมดา แกก็อวดอีกลุงซ่อมรถมานาน เรื่องแค่นี้ แค่บอกยี่ห้อรถ รุ่นรถก็พอแล้ว เอาก็เอา เรื่องของลุงละ ซ่อมรถผมให้ได้เป็นพอ เริ่มเซ็งแก เพราะแกขี้คุย ขี้โม้ ว่าคนเชียงใหม่ เชียงราย ที่โน่น ที่นี้ เอารถมาให้แกซ่อมทั้งนั้น ซ่อมรถให้นายตำรวจใหญ่มาแล้ว ซ่อมดีราคาไม่แพง เค้าเลยยกทีวีให้ ยกของให้เยอะแยะเลย ผมก็ได้แต่ฟัง ไม่อยากขัด

ผมคิดใจคนเราทำดีแล้ว ทำไมต้องเอามาคุยโวด้วย แบบนี้ต้องการทำเป็นดีหรือไร แสร้งทำเป็นดีหรือ  คนดี มีน้ำใจเค้าไม่อวดอ้างตัวเองกันหรอกครับ ตอนนี้ผมกลับมาเชียงใหม่แล้ว ยืมรถแม่ น้องมีนา  ;) ขับกลับ เพราะมีงานค้างอยู่ เดี๋ยววันอังคารจะกลับไปเอารถอีกที วันพุธก็กลับมาเชียงใหม่ ผลจะเป็นยังไงเดี๋ยวรายงานให้ทราบ

086-9137682  ชื่อเล่น  แบงค์ ครับ
อยู่เขียงใหม่   

Offline finn-first

• สุดเลิฟกะเจ้าตัวแสบ..บ (การันตีคับโผ้ม...ม)
น่าเห็นใจครับ แต่ถ้าเป็นผม ผมคงเปลี่ยนร้านตั้งแต่ครั้งแรกที่เห็นเอารถไปลองอ่ะครับ

ประดิษฐ์ยนต์ (เอ)
"สีดี ต้องดูตอนแห้ง"

มือถือ : 084-114-3366 / ร้าน  : 02-567-2829
Address : 57/41-42 หมู่ 2 ถ.รังสิต-ปทุมฯ ต.บางพูน อ.เมือง จ.ปทุมธานี 12000
Email address : mickyminnie1@live.com

Offline หนานมา

• ยอดฝีมือแห่งแค้วน
  • luangsu_m@hotmail.com
  • No.: 34
  • รุ่นรถ: แอสตร้าแวน
  • สีรถ : สีเทา
  • เครื่องยนต์: พันหกอีโคฯ
เวนกำจริง.... :-\

เพราะแบบนี้แหละผมถึงต้องทำเองเกือบทั้งหมด...

เสียตรงไหนซ่อมมันตรงนั้น...

นอกเสียจากว่าเป็นอู่ที่พวกเราคุ้นเคยผมถึงจะยอมเข้าไป... :P

“คำฮักน้องกูปี้จักเอาไว้ในน้ำก็กลั๋วหนาว  จักเอาไว้พื้นอากาศ กล๋างหาว ก็กลั๋วหมอกเหมยซอนดาวลงมาขะลุ้ม  จักเอาไปใส่ในวังข่วงคุ้ม ก็กลั๋วเจ้าป๊ะใส่แล้วลู่เอาไป  ก็เลยเอาไว้ในอกในใจ๋ตัวจายปี้นี้  จักหื้อมันไห้อะฮิอะฮี้ ยามปี้นอนสะดุ้งตื่นเววา”
- สมเจตน์ วิมลเกษม

มันเป็นร้านที่พ่อสนิทหนะซิครับ มันเลยพูดลำบาก ไม่อยากให้พ่อเสียหน้า ทั้งที่มันไม่มีอะไรแท้ๆ ต้องการแค่ใส่แม็ก เปลี่ยน shock ตั้ง 0
กลายเป็นเรื่องปวดหัว บานปลาย กับพวกช่างที่ไม่รู้เรื่องแล้วไม่ฟังผมบ้าง ดื้อด้าน มั่ว คราวหน้าเป็นอะไรอีกจะสไลด์รถขึ้นมาทำเชียงใหม่ดีกว่า  :drink: :drink: :drink:

ขอบคุณน้าๆทั้งหลายที่เห็นใจผมครับ   :แงๆ:  ผมเหนื่อย ผมเซ็ง ทุกๆอย่างรวมกัน  :dead: :dead: :dead:

086-9137682  ชื่อเล่น  แบงค์ ครับ

Offline ขอยลอนผาบี้

• ผู้เยี่ยมยุทธ
  • รุ่นรถ: Opel Corsa 5D MT
  • สีรถ : Green
  • เครื่องยนต์: เครื่องเทพ C14NZ
กลับไปอีกทีไม่ใช่ข่างยกเครื่องลงแล้วนะ  :sosad3

Offline nut74

• No.: คอร์ซ่าสีขาว56 & สีฟ้า197
  • รุ่นรถ: Corsa B,C 5 ประตู+ Vivaro+ CLK200 +Aveo
  • สีรถ : สีฟ้า,สีขาว,สีดำ + บรอนซ์+ เทาฟ้า+เทาอ่อน
  • เครื่องยนต์: เครื่องเดิมๆ
อ่านแล้วก็ :หนาว: เผื่อรถเป็นไรละพี่สาวไปเจอช่างแบบนี้อ่ะ  :omg:รถตรูจะเน่าไหมเนี่ย

Offline preecha_asv

• นักรบพเนจร
  • **
  • รุ่นรถ: Opel Astra 8 Valve Caravan
  • สีรถ : White
  • เครื่องยนต์: C16SE
เฮ่อ! เข้าอู่ผิดคิดจนตัวเกือบตาย ยังงัยก็ขอให้โชคดีนะครับบบบบบบบบบบบ หายไวๆๆๆๆๆๆ

โดยมากแล้วผมไม่ให้ความสำคัญว่า สนิทมากแค่ไหน

แต่เน้นที่ คุยกับเรารู้เรื่องไหม? ฟังเราบ้างหรือเปล่า? เป็นหลัก

ถ้าขัดแย้งกัน ก้อเอาเหตุผลมาคุยกัน ไม่ใช่มาบอกว่ามันก้อเป็นแบบนี้ แบบนั้นแหละ

แต่หาหลักการณ์ หรือข้อเท็จจริงไม่ได้ แบบนี้ไม่เอา ไม่ให้ซ่อม อยากได้ค่าเสียเวลาผมก้อยอมจ่าย... :P

ไม่อยากให้พังมากกว่าเก่า.. :-\

“คำฮักน้องกูปี้จักเอาไว้ในน้ำก็กลั๋วหนาว  จักเอาไว้พื้นอากาศ กล๋างหาว ก็กลั๋วหมอกเหมยซอนดาวลงมาขะลุ้ม  จักเอาไปใส่ในวังข่วงคุ้ม ก็กลั๋วเจ้าป๊ะใส่แล้วลู่เอาไป  ก็เลยเอาไว้ในอกในใจ๋ตัวจายปี้นี้  จักหื้อมันไห้อะฮิอะฮี้ ยามปี้นอนสะดุ้งตื่นเววา”

อ่านแล้วก็ :หนาว: เผื่อรถเป็นไรละพี่สาวไปเจอช่างแบบนี้อ่ะ  :omg:รถตรูจะเน่าไหมเนี่ย

ถ้าเน่าก้อทำปลาร้าเลยครับป้านุช... ;D ;D ;D

Offline อับดุล

• ชอบใช้ Opel
แย่จังขอให้หายไวไวนะ

ผมทางร้านที่เข้าทำรถอยากจะลองรถopel@tota อย่างไหนออกตัวแรงกว่ากันครับ

คนเราทุกคน  ผมเชื่อว่า ไม่มีใครที่จะดีไปซะทุกอย่าง  ทุกๆคนต้องมีข้อเสียด้วยกันทั้งนั้นแหละ  แต่การที่พวกเรามาอยู่รวมกันได้  คบกันได้  พูดคุยกันได้ และสนิทกัน ก็เป็นเพราะว่า  เรานั้นต่างรับข้อเสียของกันและกันได้ก็เท่านั้นเอง   แต่เหนือสิ่งอื่นใด   เราจะต้องจริงใจและคอยช่วยเหลือซึ่งกันและกัน ในยามที่พวกของเราต้องการความช่วยเหลือ  และทำให้พวกของเรานั้นมีความสุขที่สุดเวลาที่อยู่กับเรา เท่านั้นพอ

Offline Korza

• No.: 55 , 68 , 277
  • รุ่นรถ: Corsa & Zafira, Grand Cherokee, Camry
  • สีรถ : ดำ ขาว บรอนส์มิราจ
  • เครื่องยนต์: C14NZ+ABS  X14XE  Z22SE
อ่านแล้วเหนื่อยแทนครับ เรื่องง่ายๆกลายเป็นเรื่องยาก
หรือเขาอยากลงข้ามพันธุ๋ให้ ..... ไม่ลองถามคุณพ่อดูละครับ เผื่อคุณพ่อใจดีออกให้ 
8) 8) 8)

Offline nut74

• No.: คอร์ซ่าสีขาว56 & สีฟ้า197
  • รุ่นรถ: Corsa B,C 5 ประตู+ Vivaro+ CLK200 +Aveo
  • สีรถ : สีฟ้า,สีขาว,สีดำ + บรอนซ์+ เทาฟ้า+เทาอ่อน
  • เครื่องยนต์: เครื่องเดิมๆ
อ่านแล้วก็ :หนาว: เผื่อรถเป็นไรละพี่สาวไปเจอช่างแบบนี้อ่ะ  :omg:รถตรูจะเน่าไหมเนี่ย

ถ้าเน่าก้อทำปลาร้าเลยครับป้านุช... ;D ;D ;D

พี่หนานใจร้ายยยย :omg: :แงๆ: :แงๆ:

Offline jug

• **
เจอช่างขี้โม้          นครสวรรค์เพียบไม่จำเป็นอย่าให้มันแตะต้องนะ ซิ บอก ไห่ :ตาย: :ตาย: :ตาย: :ตาย:

Offline jungskie

• น้องใหม่ในยุทธจักร
  • *
  • Astra Van X20xev
 :shock: :shock: :shock:

บทบรรยายน่ากลัว  ไม่อยากนึกถึงเหตุการณ์จริง

ขอให้หายไว ๆ ครับ

Offline PrasongKe

• โทร.๐๘๓-๘๕๕๐๓๔๙
  • No.: หมายเลข ๒๑๐
  • รุ่นรถ: คอร์ซ่า ๕ ประตู ปี ๒๕๓๗ เกียร์อัติโนมัติ
  • สีรถ : ขาวตุ่นๆ
  • เครื่องยนต์: ๑.๔ ลิตร ๘ วาล์ว เครื่องไถนา (C14NZ)
ขอให้หายไวๆครับ ขอให้พ้นมือพวกที่จับประแจได้ ก็เรียกตัวเองว่า ช่าง แบบนี้ไวๆครับ รถดีๆเสียของ สุดท้ายแก้ไม่ได้ ก็โทษที่รถ
รถบางอย่างไม่เคยทำ ไม่เคยเจอ บอกกันตรงๆ แล้วเริ่มรับฟัง ดูจะน่าชื่นชมกว่าครับ

Max does not matter. The key point is the average.

Offline moimoi

เฮ้อ....ไอ้พวกเวรเอ๊ย.. :P :P :P     ขอให้หายไวๆครับ

Offline FatDream

• **
  • No.: 223
  • รุ่นรถ: Corsa 5D
  • สีรถ : Violet
  • เครื่องยนต์: C14NZ
รถผมอาทิตย์ที่แล้วเอาให้ช่างแถวบ้านดูเกียร์ แกบอกว่าปะเก็นสมองแตก คงต้องเปลี่ยน

แต่ผมดูสภาพอู่แ้ล้วไม่ค่อยมั่นใจ

เลยตัดสินใจว่าอาทิตย์นี้จะไปหา่ช่างเต้ยที่ืเชียงใหม่

อย่างน้อยก็สบายใจกว่า

Offline i_poch

ผมก้อไม่กล้าไปอู่แปลกๆเหมือนกันครับ เสียเงินให้รถมันวิ่งได่ไม่เท่าไหร่ แต่ถ้าต้องมาเสียความรู้สึกนี่มันแย่กว่า  :P

ถ้าเราไม่ลงนรก แล้วใครจะลงนรก

Offline khomsan

ถ้าช่างเค้าคิดว่ารถลูกค้าเป็นเหมือนสิ่งที่เค้ารัก   มันก้อคงไม่เกิดเหตุการณ์เช่นนี้   จิตสำนึกในการให้บริการนั้นน่าจะมีกันชักหน่อย   ไม่ใช่เห็นรถลูกค้าเป็นเหยื่อหรือหนูทดลอง   อ่านแล้วเข้าใจในความรู้สึกของเจ้าของรถทันที   ขอให้เหตุการณ์นี้เป็นกรณีศึกษาให้กับเพื่อนๆสมาชิก  และขอให้รถกลับคืนมาในสภาพปกติไวไวครับ    เอาใจช่วยและให้กำลังใจครับ :) :) :) :)

ขับแอสตร้าชีดาน 4 ประตู  จอดมากว่าเข้าอู่

Offline kamolwat_t

• I'm Gayray's
  • DekGayRay's
  • โปรดขับรถอย่างมีความรับผิดชอบ
  • No.: Shiroro : Corsa 40 , Tama : Omega 04
  • รุ่นรถ: Corsa B 3 Door , Omega B Sedan
  • สีรถ : คันแรกเขียวๆ คันหลังเทาๆ
  • เครื่องยนต์: Shiroro : X16XE , Tama : 2jz vvti
นี่แหละครับ ผมถึงได้เตือนตลอดว่า...

อย่าเอารถเข้าอู่ที่ไม่รู้จักรถเราเด็ดขาด...

โชคดี ก็ ไม่พัง บุญทำมาไม่พอด็ชิบหายครับ...

กะแค่เรื่องตั้ง 0

ที่ กทม ผมแนะนำได้แค่ 3 ร้านที่ มีความบรรจงในการตั้งแก้ 0 ของเรา

ที่เชียงใหม่ มีร้านเดียว สาขาเดียว ที่ผมกล้าบอกว่า เข้าไปเลยแล้วบอกว่า ผมแนะนำมา

มีน้องๆไม่เชื่อ ไปทำที่อื่น ออกมาแล้ว 0 เหี้ย ต้องบอกว่า เหี้ยนะครับ ปลอยมือขับไม่ได้ พวงมะลัยเบี้ยว รถกินซ้าย-ขวา สุดท้าย จ่ายไป 600 ไม่ได้อะไร ต้องให้กลับมาแก้ที่ อุ่ที่ผมบอก 200 บาท จบเลย... ตั้งได้ทั้ง แคมเบอร์ทั้งมุมโท

อู่ตั้ง 0 ไหนที่แม่งบอกว่า ต้องตั้งให้กินขวานิดๆ เผื่อ ถนนเอียง ให้ ถอยรถออกมาเลย แล้วถามมันว่า ถนนบ้านพ่อมัน เลี่ยวขวาแล้ว มันเอียงไปทางซ้ายเหรอสาดดดดดดดดดดด

ช่างบางทีมันก็โชว์ พาวครับ แล้วทำของเราพัง ไม่รู้เรื่องเสือกมาอวดฉลาด ไม่รู้ก็บอกว่าไม่รู้ ไม่ได้ก็บอกว่าไม่ได้ก็จบ จะได้ อธิบาย อย่างมากก็ต่อสายตรงมาให้ผมคุย ถ้าผมช่วยไม่ได้เดี๋ยวก็โยนให้ช่าง opel ช่วยปรึกษากันต่อครับ

อู่ที่เราๆ ใช้บริการอยู่ เขารู้จักกันหมดครับ มีอะไรก็ช่วยกัน ไม่ได้เป็นศัตรูกัน มีอะไรก็ช่วยเหลือกันครับ แต่อู่ที่ผมไม่สทินผมไม่ทราบนะ

ป.ล. นานๆจะแรงนะครับ ขออภัย

ชื่อ ต้น นะครับ อายุ 31 ครับ

opel corsa คันเล็กๆ ชุดแต่ง Std.แท้จากโรงงาน เครื่อง 16v ล้อ 15 ยางแตนๆ ท่อดังๆ

www.opel.in.th

ผมไม่ใช่อู่ ไม่ใช่คนขายอะไหล่นะครับผมเป็น "ผู้ประสานงานทางด้านเทคนิคทั่วไป" ไม่ได้รู้ทุกอย่างแต่พวกเยอะครับ มีปัญหาอะไรพวกเราจะช่วยกันครับ

lap Time
Kaeng Krachan Circuit wet 1.55 dry 1.49.8
Bira Circuit Dry 1.32 (เบรคพังฮะ)

เดี๋ยวพรุ่งนี้ผมจะกลับอุตรดิตถ์ ไปรับรถ วันพุธกลับเชียงใหม่ ไม่รู้ว่าจะเสร็จป่าว เห็นช่างรับปากอะไหล่มาตอนเที่ยง เย็นเสร็จ ถ้าไม่เสร็จซ่อมให้ฟรี ผมก็ตามนั้น แกรับประกันเอง เสร็จก็ดีไปครับ ชื่นชมในความสามารถของแก  8)  8)

ใจผมก็ไม่อยากให้มันเป็นอะไรมากกว่ายางแท่นขาด  :sosad3 แต่ถ้าขับกลับมาเชียงใหม่แล้วเป็นอะไรกลางทาง พี่ๆ น้าๆ เตรียมรับโทรศัพท์ผมได้เลย  ;D ;D ;D ;D ;D

ตอนนี้ผมรู้สึกเฉยๆแล้วละครับ โกรธไปก็ไม่ได้อะไร มันก็เป็นบทเรียนที่ดีเหมือนกัน เข้าร้านไหน คุยกันรู้เรื่อง ก็ลองทำดู ปรึกษากันดู แต่ถ้าคุยกันไม่รู้เรื่อง ออกแนวมั่ว ก็อย่าเข้าเลยครับ เหนื่อยป่าว    :sorry :sorry

แต่ของผมรถมันไม่ได้เป็นอะไรนี่ซิครับ  :berserk :berserk :berserk :berserk แล้วทำไมต้องเจออะไรแปลกๆแบบนี้ด้วย  :แงๆ: :แงๆ:

Offline jeedz

• พ่อบ้าน ณ. Opel.in.TH
    • Online Network Co.,Ltd
  • No.: VecB 01, Fortuner 111
  • รุ่นรถ: Opel Vectra B, Toyota Fortuner, BMW S1000R
  • สีรถ : VecB เขียว, Fortuner น้ำตาล, S1000R ขาว
  • เครื่องยนต์: Vectra B C20LET, Fortuner 1KD
น่ากระทืบ เป็นผม ได้มีเรื่องแน่ๆ

Tel. 089-4272257
http://www.on.co.th บริการ Web Hosting, Co-Location( ฝากวาง Server ), ดูแลและติดตั้ง Server & Network, ทำเวบ, Firewall, etc.

Offline jeabjamiro

• ผมมันเสือ ไม่ใช่เซียน เหอะๆ
  • No.: in 05
  • รุ่นรถ: ASTRA VAN
  • สีรถ : ขาวโบ๊ะ
  • เครื่องยนต์: x20xev AT------เครื่องตัดหญ้า
ผมเป็น มึงมีเรื่องแน่นอน ผมรับรอง ตั้งแต่รองรถและ ผมไม่สนด้วยว่าใครหน้าไหน ผมว่าแต่ว่ามันทำไม่ถูก....
ก่อนทำรถ คุยกันให้รู้เรื่องก่อนนะครับ กับทุกๆเรื่องก็ควรทำ เพราะการพูดคุยจะทำให้คุณรู้ว่า ช่างหรือคนที่คุณคุยด้วย
ชัวร์หรือ มั่วนิ่มครับ ต้องสังเกตุเอาเองเพราะ พวกท่าดี ที่เหลวก็เยะ ส่วนมากนะ เซียนอยู่รู หมูอยู่ตึกครับ ประโยชน์นี้จริง
เรื่องนี้สอนให้รู้ว่า เสียน้อยเสียยาก เสียมากเสียง่ายครับ
อู่เล็ก อู่ใหญ่ ไม่ค่อยมีผล คน-ช่างที่ทำถ้ามีความเข้าใจ เครื่องมือไม่ต้องถึง ก็ทำได้ ถึงจะไม่ดีเท่าแต่ ก็ไม่พังนะครับ และถูกกว่า
ของแบบนี้แล้ว แต่เวร กรรมครับ

จริงๆคุณก็ไม่น่าจะแค่นไปทำอีก เพราะมันทำไม่ได้ ทำไปก็เท่านั้นครับ

หน้าไม่ให้แต่ใจพระครับ
สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม และวาระ เฮ้อ.....แต่กว่าจะถึงวันนั้นคนดีต้องเจ็บกันอีกเยะ เหอะๆ
jeabjaMIro : OPEL ASTRA VAN 8V 1.6 GL 1993
                   : FIAT 850 SPORT COUPE'

• เครื่องยนต์: x20xev AT------เครื่องตัดหญ้า
และถ้าเป็นผม อย่างแรกที่ผมจะทำคือ คุยกะพ่อผมก่อน
"พ่อ หนูว่ามันไม่ใช่แล้วเหละ เพื่อนพ่ออยู่ไหนเนี่ย"
 :น้ำร้อน:

อีกอย่างการจะทำ ก่อนจะใส่อะไรเข้าไปในรถ ดูให้ละเอียดครับ แต่ถ้าว่ากันตรงๆ +35 ถึง+42 ไม่น่าจะติดนะเหอะๆ
สรุปนะซวยครับ เจอแต่ละที่ ดีๆ ทั้งนั้น เหอะๆ
ยังไงก็ขอให้รถหายไว้ๆครับ จริงๆ มันโคตรทนเลยนะ ไม่น่าจะขาดง่ายๆ

สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม และวาระ เฮ้อ.....แต่กว่าจะถึงวันนั้นคนดีต้องเจ็บกันอีกเยะ เหอะๆ
jeabjaMIro : OPEL ASTRA VAN 8V 1.6 GL 1993

อันนี้ของฝาก
ว.วชิรเมธี (W.Vajiramedhi)
ทุกครั้งที่คุณล้ม ทุกครั้งที่คุณพลาด ควรลุกขึ้นมาพร้อมกับบทเรียนเสมอ

แด่ ทุกๆ คน ที่ เคย เจ็บ

สุดท้ายจากผมเอง
ก่อนจะว่าใคร กล่าวโทษใคร ให้ดูตัวเองกัน กล่าวโทษตัวเองก่อน พอเข้าถึงแล้ว ค่อยไปกล่าวกับผู้อื่น

ขอบคุณพี่เจี๊ยบมากครับจากใจจริง  :) :)

ดูจากท่าทางพ่อแล้วก็คงไม่ค่อยพอใจเหมือนกัน เห็นพ่อเงียบๆ ก็แค่อยากให้มันแล้วๆ เสร็จๆไปซะ ก็ไม่คิดว่าจะเกิดปัญหาที่รถ  แต่มันก็อดคิดไม่ได้ ผมก็ไม่ได้เป็นคนดีอะไรนักหนา แวบแรกคิดว่าช่างพวกนั้นเอารถไปลองกันแบบไหนเนี่ย รถพังๆ
พ่อก็บอกอาจจะเป็นเพราะอายุรถเองก็เยอะแล้ว ถึงคราวแล้วมั้ง อย่าไปคิดมาก ซ่อมก็หาย คราวหน้ามีอะไรก็ทำเชียงใหม่ละกัน  :'( :'(

ด้านหน้ามันไม่ติดครับ แต่มันติดด้านหลังครับ ผมก็งงๆ ทำไมด้านหน้าไม่ติดหว่าาา ขอบยางโดนกับกาบพลาสติกพอดีเลยครับ มันเลยครูดตลอด  :sosad3 :sosad3

เดี๋ยวบ่ายๆ ผมกลับบ้าน จะไปดูรถซักหน่อยว่าเสร็จยัง เหนื่อยเลยครับขับรถขึ้น ลง อุตรดิตถ์ เชียงใหม่ เป็นว่าเล่น  ??? ???

:cry3 สู้ต่อไปครับบบบบ เหอะๆ

เส้นทางนี้ปผมชอบนะ...สาดโค้งเทโค้ง ขึ้นเขาลงห้วย ขับรถมันส์์ดีขอบอก...  :P

Offline jadenipat

• รุ่นรถ: OPEL ASTRA 3 Door
  • สีรถ : สีเหลือง
  • เครื่องยนต์: X18XE ล้อ : STEINMETZ 16" offset 38 กว้าง 7.5" ยาง : 205/45/16
แบบนี้ต้อง

Offline kamolwat_t

• โปรดขับรถอย่างมีความรับผิดชอบ
  • No.: Shiroro : Corsa 40 , Tama : Omega 04
  • รุ่นรถ: Corsa B 3 Door , Omega B Sedan
  • สีรถ : คันแรกเขียวๆ คันหลังเทาๆ
  • เครื่องยนต์: Shiroro : X16XE , Tama : 2jz vvti
เส้นทางนี้ปผมชอบนะ...สาดโค้งเทโค้ง ขึ้นเขาลงห้วย ขับรถมันส์์ดีขอบอก...  :P

ตอนนี้ขับไม่สนุกฮะ กำลังทำทางช่วง ลำปาง อุตดิส ครับ  :เครียด:

ชื่อ ต้น นะครับ อายุ 31 ครับ

opel corsa คันเล็กๆ ชุดแต่ง Std.แท้จากโรงงาน เครื่อง 16v ล้อ 15 ยางแตนๆ ท่อดังๆ

www.opel.in.th

ผมไม่ใช่อู่ ไม่ใช่คนขายอะไหล่นะครับผมเป็น "ผู้ประสานงานทางด้านเทคนิคทั่วไป" ไม่ได้รู้ทุกอย่างแต่พวกเยอะครับ มีปัญหาอะไรพวกเราจะช่วยกันครับ

lap Time
Kaeng Krachan Circuit wet 1.55 dry 1.49.8
Bira Circuit Dry 1.32 (เบรคพังฮะ)

Opel Vauxhall Corsa B Astra Vectra B Omega Kadett Kapitan Olympia C14NZ C12NZ X14XE X16XE X16XEL X18XE X18XE1 X20XEV Z22SE C20NE C20SE C20XE C2OLET X25XE C25XE X30XE imcher stiemetz zifira

รถยนต์ ขับรถ Opel in Thai โอเปิล อิน ไทย สนาม ซ่อม แต่ง คลับ club love lover modify talk host server online network game เกมส์ colocation co-location ล้อ ยาง ช่วงล่าง เครื่อง