[ Corsa ] i Noww......รายงานตัวคร้าบบบ....

Korza · 63969

Offline มือใหม่corsa

• ยอดฝีมือแห่งแค้วน
  • เจ้าซ่าส์ ชาเขียว
  • No.: เจ้าซ่าส์ชาเขียว เบอร์ 69
  • รุ่นรถ: CORSA 3Dr.
  • สีรถ : เขียวปรี๊ด
  • เครื่องยนต์: เครื่องวีออซ 1NZ-VVTI AUTO
งั้นเด๋ว แวะดูที่ออโต้แบ็คก่อนเลย
แล้วละโว้มันมีที่ไหนบ้าง นอกจากแถวๆนนท์อ่ะ

ถ้าต้นตำหรับของละโว้เลยก็ต้องลพบุรีครับน้านุ่น ;D ;D ;D

เจ้าซ่าส์ชาเขียว CORSA 1.4i 3Dr. Auto Top Speed 100Km/Hr.
สมาคมวิทยุสื่อสารเพื่อการพัฒนา / ชมรมนักวิทยุสมัครเล่นเพื่อนพัฒนา http://www.vr144650.com
e20mmo@gmail / hotmail.com

http://e20mmo.multiply.com

Offline PeeSard

• DekGayRay's
  • DIY ไม่ทำไม่รู้..*v*
  • No.: 3
  • รุ่นรถ: Corsa GSi
  • สีรถ : แดง
  • เครื่องยนต์: X16XE 16V 105Hp
งั้นเด๋ว แวะดูที่ออโต้แบ็คก่อนเลย
แล้วละโว้มันมีที่ไหนบ้าง นอกจากแถวๆนนท์อ่ะ
ถ้าต้นตำหรับของละโว้เลยก็ต้องลพบุรีครับน้านุ่น ;D ;D ;D
ถ้าสมัยอยู่แถวลพบุรี สงสัยเขาใช้ต้นกล้วยเซาะร่อง รองล้อเกวียนแล้วแระครับพี่.. ;D

+นู๋แดง GSi ไปได้ทุกที่+

เกี่ยวกับนู๋ซ่า มีปัญหาอะไร โทรมาได้เลยครับ
ส่วนตัว GSM : 0 89 0 31 55 99

NCStyle Mobile Kiosk
ซุ้มขายของสำเร็จแนวคลาสสิต

Offline Korza

มาแล้วครับขอบ 17 พิมพ์นิยม ข้างหน้า 205 45 แต่หลัง 215 45 ติดสเกิตท์ชายหลังอะครับ แต่ใช้วิชาตะไบฝึกมาเป็นเทอม
ที่พ่้อแม่ส่งไปเรียนไม่ให้เ้สีย  ;D  ข้างกล่องบอกว่าไว้ใส่ คาริบร้า เวคตร้าแบบ4รูกะขับ4

ปล.  เจ้าหนี้ชนะพนันไม่ต้องมาทวงนะครับ ไม่หนี ไม่หลบ แต่ไม่มีให้ สอยชุดนี้มาจะกินแกลบอยู่แล้น
« Last Edit: 16 Sep 2010, 09:25 by Korza »

Offline แบงก์

• หนึ่งในใต้หล้า
  • corsa b ใช้ดี....จึงบอกเพื่อน
งามโหด :D

Offline bat

• bat
ใส่แล้วไม่เห็นสวยเลย ไม่เหมาะเลยน้า งั้นๆแหละ

อิจฉาวุ้ย :ไม่: :ไม่: :ไม่: งามแต๊ๆ :-* :-* :-*

Offline aor

แหม go 17 กัน 2 คันแล้ว เป็นผู้นำจริง ๆ ล้อหลัง disc brake ซะด้วย หล่อครับพี่
ของผม อย่างมากสุดก็ไม่เกิน 15 ล่ะครับ เครื่อง 8 วาล์วเดิม ๆ กลัววิ่งไม่ออก กลัวติดซุ้มด้วย
ขอบ 17 นั่น หน้ากว้างเท่าไหร่ครับพี่ แล้วเวลาหักพวงมาลัยไปซ้าย-ขวา หน้ากว้างของยางมันไปโดนซุ้มล้อเปล่าหรือเปล่าครับ

Offline moimoi

ใส่แล้วไม่เห็นสวยเลย ไม่เหมาะเลยน้า งั้นๆแหละ   

ต้องเอามาใส่ตัวเขียวหัวเป็ดเน๊อะถึงจะสวย   ;D ;D ;D  8) 8) 8)

อิจฉาวุ้ย :ไม่: :ไม่: :ไม่: งามแต๊ๆ :-* :-* :-*

ูู^
^
อิอิ น้่ากริตผิดอีกหละครับ......เขาจะต้องเอาไปใส่แอ็ดต้าสีเงินสภาำพออกโชว์รูมละครับ น่าจะใช่  :มั้ง:

Offline bat

• bat
วันก่อนติดสินบนน้ากริช เป็นไฟไฮโซไปแล้ว ยังจะทำให้อีก ค่าสินบนคงไม่พอ รู้งี้จะขนไปติดให้ครบทั้งคันเลย ;D ;D ;D

น้ากริชช่วยเอาไฟไฮโซ มาอวดน้าเบริดหน่อยดิ ;) ;)

วันก่อนติดสินบนน้ากริช เป็นไฟไฮโซไปแล้ว ยังจะทำให้อีก ค่าสินบนคงไม่พอ รู้งี้จะขนไปติดให้ครบทั้งคันเลย ;D ;D ;D

น้ากริชช่วยเอาไฟไฮโซ มาอวดน้าเบริดหน่อยดิ ;) ;)

รีบมาติดเลยครับ   :(  :(   รออยู่ครับ   

จริงๆเเล้วน้าบัติเค้าใจดีนะครับมีของดีๆก็เอามาแบ่งปันตลอด  หน้าตาก็ใช้ได้ พูดจาดี   :-[ :-[
รถก็สวย

Offline bat

• bat
จริงๆเเล้วน้าบัติเค้าใจดีนะครับมีของดีๆก็เอามาแบ่งปันตลอด  หน้าตาก็ใช้ได้ พูดจาดี     :-[ :-[
รถก็สวย

ที่ว่ามาเนี่ย ผมหรือน้ากริช ถ้าหมายถึงผมเดี๋ยวพรุ่งนี้ไปติดให้แต่เช้าเลย 8) 8) 8)

ขอบ 17 นั่น หน้ากว้างเท่าไหร่ครับพี่ แล้วเวลาหักพวงมาลัยไปซ้าย-ขวา หน้ากว้างของยางมันไปโดนซุ้มล้อเปล่าหรือเปล่าครับ

กว้างเท่าตัว16ครับ 7.5 แต่ ออปเซ็ทน้ิอยกว่า 38 ครับ   ลองแล้วไม่ติิดตอนเลี้ยวสุดครับ แต่ติดชายต่อกันชนหลัง จัดการตะไบไฟเบอร์เองเรียบร้อยครับ

Offline aor

ยางในกะทะขอบ 13 เป็นสเปค 175/70 R13 ความสูง/เส้นผ่าศูนย์กลางยาง = 57.52 ซม.

ยางหน้า 205/45 R17 ความสูง/เส้นผ่าศูนย์กลางยาง = 61.63 ซม. (สูงกว่ายางในกะทะขอบ 13 อยู่ 4.11 ซม.)
ยางหลัง 215/45 R17               "                 = 62.53 ซม. (                 "               5.01 ซม.)

ความสูงของยางเพิ่มขึ้น หมายถึงเส้นรอบวงยางก็มากตามไปด้วย มีผลต่อการขับขี่อย่างไร หรือไม่ครับพี่

Offline วินัย

• นักรบพเนจร
  • **
สุดยอดไปเล้ย

ยางในกะทะขอบ 13 เป็นสเปค 175/70 R13 ความสูง/เส้นผ่าศูนย์กลางยาง = 57.52 ซม.

ยางหน้า 205/45 R17 ความสูง/เส้นผ่าศูนย์กลางยาง = 61.63 ซม. (สูงกว่ายางในกะทะขอบ 13 อยู่ 4.11 ซม.)
ยางหลัง 215/45 R17               "                 = 62.53 ซม. (                 "               5.01 ซม.)

ความสูงของยางเพิ่มขึ้น หมายถึงเส้นรอบวงยางก็มากตามไปด้วย มีผลต่อการขับขี่อย่างไร หรือไม่ครับพี่

ผมว่าติดตรงออกตัวอืดไปนิดหนึ่งอะครับ ..... แต่เกาะถนนดีกว่า 195 45 16 เยอะเลยครับ เข้าโค้งชิวๆ  น่าจะมีซดน้ำมันเพิ่มแน่ๆ

Offline Omega VIP

ผมว่าติดตรงออกตัวอืดไปนิดหนึ่งอะครับ ..... แต่เกาะถนนดีกว่า 195 45 16 เยอะเลยครับ เข้าโค้งชิวๆ  น่าจะมีซดน้ำมันเพิ่มแน่ๆ

เรื่องจริงคัรบ ออกตัวอืดขึ้น แต่เกาะถนนดีกว่าเดิมครับ

Offline aor

เกาะถนนดีกว่า เนื่องจากหน้ายางกว้างกว่าเดิมใช่ไหมครับ (จาก 195 เป็น 205 และ 215)
ส่วนออกตัวอืดและกินน้ำมันมากขึ้น เนื่องจากล้อแม็ค (เส้นรอบวง) ที่ใหญ่มากขึ้นใช่ไหมครับ (จาก 16 เป็น 17)

ฉะนั้น ถ้าเรามองที่ประสิทธิภาพของการเกาะถนน การออกตัว และประหยัดน้ำมัน (ไม่ได้สนใจความสวยงามเรื่องแม็คใหญ่ขึ้น)
ล้อแม็คที่เหมาะกับรถเล็กอย่างคอร์ซ่า ก็น่าจะเป็นแม็คที่ขอบระหว่าง 13-15 แต่เลือกเอาที่หน้ากว้างมากขึ้น (มากกว่า 5.5) ใช่ไหมครับ

Offline Omega VIP

เกาะถนนดีกว่า เนื่องจากหน้ายางกว้างกว่าเดิมใช่ไหมครับ (จาก 195 เป็น 205 และ 215)
ส่วนออกตัวอืดและกินน้ำมันมากขึ้น เนื่องจากล้อแม็ค (เส้นรอบวง) ที่ใหญ่มากขึ้นใช่ไหมครับ (จาก 16 เป็น 17)

ฉะนั้น ถ้าเรามองที่ประสิทธิภาพของการเกาะถนน การออกตัว และประหยัดน้ำมัน (ไม่ได้สนใจความสวยงามเรื่องแม็คใหญ่ขึ้น)
ล้อแม็คที่เหมาะกับรถเล็กอย่างคอร์ซ่า ก็น่าจะเป็นแม็คที่ขอบระหว่าง 13-15 แต่เลือกเอาที่หน้ากว้างมากขึ้น (มากกว่า 5.5) ใช่ไหมครับ

จริงครับ  ใส่ล้อ 15*7 " offset 38 - 42 กับยาง 195/50R15 ครับ  แต่ผมชอบแม๊กเบา และ แกร่ง อย่างพวก gramlight อ่ะครับ 

จริงครับ  ใส่ล้อ 15*7 " offset 38 - 42 กับยาง 195/50R15 ครับ  แต่ผมชอบแม๊กเบา และ แกร่ง อย่างพวก gramlight อ่ะครับ  

ครับ จริงๆแล้ว 15*7 " กับยาง 195/50R15 กำลังสวยเลยครับ ..... ใส่ได้ไม่กี่เดือนก็ถอดเก็บและ.....คือผมไม่ค่อยชอบสไตเมทขอบ15อะครับ ผมว่าก้านมันสั้นๆไงไม่รู้ (ความคิดส่วนตัวนะครับ) พอมีโอกาศเลยสอยขอบ16กับ17มา
งานนี้ต้องโทษน้ากริตเลยครับมาจุดประกายขอบ17  ;D
« Last Edit: 16 Sep 2010, 13:56 by Korza »

Offline kamolwat_t

• I'm Gayray's
  • โปรดขับรถอย่างมีความรับผิดชอบ
    • I'm Gayray's
  • No.: Shiroro : Corsa 40 , Tama : Omega 04
  • รุ่นรถ: Corsa B 3 Door , Omega B Sedan
  • สีรถ : คันแรกเขียวๆ คันหลังเทาๆ
  • เครื่องยนต์: Shiroro : X16XE , Tama : 2jz vvti

ออกตัวอืดก็หน้ายางที่มัน กว้างขึ้นเนี้ยแหละครับ... ไม่ได้เกี่ยวกับขอบวงเท่าไร...(มันอืดขึ้นจริงแต่ว่าสาเหตุหลักมาจากหน้ายาง ครับ)

คิดง่ายๆ รถจักรยาน เสื้อหมอบกับเสื้อภูเขา

เสื้อหมอบล้อวงใหญ่กว่า ยางเล็กกว่า วิ่งเบาแรงกว่า..รถดีๆเบา นน. 9 โล ขี่แป็บๆ ก็ความเร็วขึ้นไป 60 km/h แล้ว  ;)

เสื้อภูเขาล้อวงเล็กกว่า ลองเทียบดูใส่ยาง สลิก สัก 1.50 วิ่งเล่นๆ สัก 1 รอบซอย แล้วเอายาง 2.25 มาใส่วิ่ง 1 รอบซอย เหนื่อยกว่ากันเห็นๆครับ... ปั่นแทบตายยังไม่ถึง 45 km/h เลย... :'(

ชื่อ ต้น นะครับ อายุ 31 ครับ

opel corsa คันเล็กๆ ชุดแต่ง Std.แท้จากโรงงาน เครื่อง 16v ล้อ 15 ยางแตนๆ ท่อดังๆ

www.opel.in.th

ผมไม่ใช่อู่ ไม่ใช่คนขายอะไหล่นะครับผมเป็น "ผู้ประสานงานทางด้านเทคนิคทั่วไป" ไม่ได้รู้ทุกอย่างแต่พวกเยอะครับ มีปัญหาอะไรพวกเราจะช่วยกันครับ

lap Time
Kaeng Krachan Circuit wet 1.55 dry 1.49.8
Bira Circuit Dry 1.32 (เบรคพังฮะ)

Offline PeeSard

• DIY ไม่ทำไม่รู้..*v*
  • No.: 3
  • รุ่นรถ: Corsa GSi
  • สีรถ : แดง
  • เครื่องยนต์: X16XE 16V 105Hp
เคยบอกพี่หมอแล้ว ให้เอาล้อ มอไซด์ 4 สูบมาใส่ ออกตัวปริ๊ดแน่นอน 55

+นู๋แดง GSi ไปได้ทุกที่+

เกี่ยวกับนู๋ซ่า มีปัญหาอะไร โทรมาได้เลยครับ
ส่วนตัว GSM : 0 89 0 31 55 99

NCStyle Mobile Kiosk
ซุ้มขายของสำเร็จแนวคลาสสิต

จริงครับ  ใส่ล้อ 15*7 " offset 38 - 42 กับยาง 195/50R15 ครับ  แต่ผมชอบแม๊กเบา และ แกร่ง อย่างพวก gramlight อ่ะครับ  

ครับ จริงๆแล้ว 15*7 " กับยาง 195/50R15 กำลังสวยเลยครับ ..... ใส่ได้ไม่กี่เดือนก็ถอดเก็บและ.....คือผมไม่ค่อยชอบสไตเมทขอบ15อะครับ ผมว่าก้านมันสั้นๆไงไม่รู้ (ความคิดส่วนตัวนะครับ) พอมีโอกาศเลยสอยขอบ16กับ17มา
งานนี้ต้องโทษน้ากริตเลยครับมาจุดประกายขอบ17  ;D

ทำไงได้ละครับ   :สำนึก:  ใส่แล้วมันสวยนิ  :D :D

ทำไงได้ละครับ   :สำนึก:  ใส่แล้วมันสวยนิ  :D :D

ถูกต้องแล้วคร๊าบบบบบบ............วันนี้ไปตั้งศูนย์ ช่างขับผ่านหน้าไปมา 2-3 รอบ ........ แหม รถเรามัน สวย จัง  :D
อ้ายซ่าเราเกือบเดิมๆใส่ 17 แบบไม่มีติดเลยอะ...

• No.: เจ้าซ่าส์ชาเขียว เบอร์ 69
  • เครื่องยนต์: เครื่องวีออซ 1NZ-VVTI AUTO

จริงๆครับน้าเบิร์ดผมก็ว่าอย่าที่น้าว่าแหล่ะดูๆแล้วขอบ15มันไม่เหมาะกับไอเน่าและตัวดีด้วยประการทั้งปวงครับ ดังนั้นแล้ว :ไถ: :ไถ: :ไถ:

เจ้าซ่าส์ชาเขียว CORSA 1.4i 3Dr. Auto Top Speed 100Km/Hr.
สมาคมวิทยุสื่อสารเพื่อการพัฒนา / ชมรมนักวิทยุสมัครเล่นเพื่อนพัฒนา http://www.vr144650.com

จริงๆครับน้าเบิร์ดผมก็ว่าอย่าที่น้าว่าแหล่ะดูๆแล้วขอบ15มันไม่เหมาะกับไอเน่าและตัวดีด้วยประการทั้งปวงครับ ดังนั้นแล้ว :ไถ: :ไถ: :ไถ:

:-X ไม่รู้จะอธิบายให้น้าหมอเข้าใจได้ปะ จริงๆตามหลักการออกแบบนะครับ ม่ายช่ายหลักตอ(ซึ่งไม่เคยเรียนมาอะ เรียนแต่เขียนแบบเครื่องกล)เจ้าซ่าออกแบบมาให้ใช้ขอบ13อะ ลงเรือจากสเปนมาเลย GSI ก็ 14 ติดรถมาเลย จึงไม่เหมาะกับเจ้าซ่าชาเขียวด้วยประการทั้งปวง
แต่.......Corsa D ก็ใส่18นี่นา ...... ม่ายเป็นไรยังไงมันก็ม่ายเหมาะ โดยเฉพาะ สีส้ม ด้วยแล้ว มิควรอย่างยิ่ง
อ้ายสี่วงนี้เมื่อเช้าก่อนออกจากบ้าน ก็มากระซิบบอกว่าถ้าจับมันไปทำ สีส้ม พวกมันจะกระโดดกัดคอตายให้ดู ปล่อยพวกมันไปเถอะนะครับน้า อย่างไม่ยุ่งกับมันเลย  ถือว่าเอาบุญ ;D
« Last Edit: 17 Sep 2010, 13:38 by Korza »

8) 8) 8) 8) 8) 8) 8)

Offline paul

• น้องใหม่ในยุทธจักร
  • *
ขอจองที่บ้างอะครับ ตอนนี้ทำสีอยู่ (ขูดสีเก่าออกหนาเป็นเซ็นเลยคับ) ยังไม่มีเครื่องอะครับ   ;)
ชื่อ i Now (อ้่าย..เน่า) ครับ ตั้งโดยเจ้าสำนักท่านหนื่ง  ??? บอกผมว่าควรจะหาคันใหม่ดีกว่า ตอนนี้ของแต่งส่งมาครบแล้ว รอทำสีเสร็จก๊ลงเครื่อง อยากให้ทันTripนครนายกจังครับ ผมสมาชิกใหม่ครับ ชื่อ เบิร์ด ครับ

ถ้าไม่ขุดสีออกเเต่พ่นทับไปเลยมีข้อดีข้อเสียอย่างไรบ้าง

Offline aor

ผมไม่เคยทำสีแบบทั้งคัน แต่ซ่อมเป็นบางจุด แต่ก็ขอแสดงความเห็น (แบบนึกเอาเอง)
คงแน่นอนว่า พ่นทับไปเลยราคามันก็ถูกกว่าแน่ งานเสร็จเร็วกว่า ที่เขาเรียกกันว่าสาดสีก็คงเป็นอย่างนี้
ข้อด้อย (อาจไม่เสีย) สีมันน่าจะดูหนาขึ้น (เพราะทับลงไปอีกชั้น) แล้วอีกอย่าง หากชั้นสีเดิมมันมีสนิมมีผุอยู่ มันก็คงผุต่อไป
อันนี้แหละ คือปัญหาที่มองไม่เห็น แต่ในที่สุดถ้ามีสนิม มันก็คงจะปูดออกมาในไม่ช้า
ส่วนข้อดีของการลอกสีเก่าออกก่อน (ถ้าไม่มองว่า เรื่องราคาที่แพงกว่า ใช้เวลานานกว่าเป็นข้อเสียนะ) คือทำให้สามารถตรวจสอบ
ตัวถังรูปทรงของรถได้ (เขาคงลอกสีเดิมออกจนถึงชั้นสีโป้ว) และตกแต่งซ่อมแซมตัวถังก่อนพ่นสีใหม่ลงไป หากมีสนิมภายในก็แก้ไข
ซ่อมแซมก่อนพ่นสีใหม่ลงไป สีดูบางกว่า (ไม่ดูหนา ๆ) งานออกมาละเอียดกว่า (ขึ้นอยู่กว่าช่างและอู่และราคา) และที่สำคัญน่าจะ
มีความคงทนกว่า

Offline Oz_Non

• VIP's Member
  • ผู้เยี่ยมยุทธ
  • 089-668 8878
    • www.puworldphone.com

:-X ไม่รู้จะอธิบายให้น้าหมอเข้าใจได้ปะ จริงๆตามหลักการออกแบบนะครับ ม่ายช่ายหลักตอ(ซึ่งไม่เคยเรียนมาอะ เรียนแต่เขียนแบบเครื่องกล)เจ้าซ่าออกแบบมาให้ใช้ขอบ13อะ ลงเรือจากสเปนมาเลย GSI ก็ 14 ติดรถมาเลย จึงไม่เหมาะกับเจ้าซ่าชาเขียวด้วยประการทั้งปวง
แต่.......Corsa D ก็ใส่18นี่นา ...... ม่ายเป็นไรยังไงมันก็ม่ายเหมาะ โดยเฉพาะ สีส้ม ด้วยแล้ว มิควรอย่างยิ่ง
อ้ายสี่วงนี้เมื่อเช้าก่อนออกจากบ้าน ก็มากระซิบบอกว่าถ้าจับมันไปทำ สีส้ม พวกมันจะกระโดดกัดคอตายให้ดู ปล่อยพวกมันไปเถอะนะครับน้า อย่างไม่ยุ่งกับมันเลย  ถือว่าเอาบุญ ;D

8) 8) 8) 8) 8) 8)

be a nice guy & wish everybody be happy in OPEL

ส่งมาจากเมืองเบียร์ 47 ยูโร เขาบอกว่าจะทำให้ไฟที่หน้าปัดLCDสว่างขึ้น ต้องมาบัดกรีเอง มีคู่มือมาให้ด้วย
 ม่ายรู้โดดฝรั่งหลอกอะเป่า มีไม่กี่ชิ้น น่าจะจัดหาที่บ้านหม้อได้ อิอิ ......

Opel Vauxhall Corsa B Astra Vectra B Omega Kadett Kapitan Olympia C14NZ C12NZ X14XE X16XE X16XEL X18XE X18XE1 X20XEV Z22SE C20NE C20SE C20XE C2OLET X25XE C25XE X30XE imcher stiemetz zifira

รถยนต์ ขับรถ Opel in Thai โอเปิล อิน ไทย สนาม ซ่อม แต่ง คลับ club love lover modify talk host server online network game เกมส์ colocation co-location ล้อ ยาง ช่วงล่าง เครื่อง