ใครเคยอัดผ้าเบรคของดั้มเบรคแอดตร้ามั่งครับ

khomsan · 5650

Offline khomsan

• ยอดฝีมือแห่งแค้วน
สืบเนื่องมาจากกระทู้เบรคจมของผมนั้นแหล๊ะครับ    สุดท้ายมาผมต้องมานั่งรื้อเองทำเอง  เนื่องจากน้องพงศธรติดธุระส่วนตัวแบบด่วนฉุกเฉิน :แงๆ: :แงๆ: :แงๆ:   จึงต้องอัญเชิญเจ้าแอสตร้ากลับมาทำเองที่บ้าน    วันนี้มีเวลาว่างทั้งวันเลยต้องมานั่ง  ยืน   นอน  ซ่อมรถตัวเอง    ก้อจัดแจงเตรียมเครื่องมือต่างๆให้ครบเซ็ต   จัดการถอดล้อออกมา   จากนั้นใช้ไขควงแฉกถอดสกรูยึดดุมล้อ   ถอดดุมล้อออกมา    โอ๊ว...แม่เจ้า   ผ้าเบรคทั้งสองข้าง   หลุดร่วงลงมากองกะพื้น   เหมือนนักมวยโดนน๊อคนับ10ก้อยังไม่ฟื้น  :ตาย: :ตาย: :ตาย:   มองดูที่ปั้มเบรคยางหุ้มปั้มเบรคด้านขวาหลุดออกมาข้างนอก   น้ำมันเบรคเยิ้มไปหมด   ทางด้านซ้ายปกติ   เลยจัดการถอดชุดฝักเบรคออกมาทั้งสองข้าง   จากนั้นก้อถอดเอาชุดแม่ปั้มเบรคออกมาทั้งชุด   เพื่อมาเช็คดูว่าซีลชำรุดหรือเปล่า   งานเข้า :หนาว: :หนาว:ครับซีลด้านขวาแหว่งไป  ด้านซ้ายปกติ   จากนั้นก้อเอาซีลไปร้านขายอะไหล่รถยนต์   พนักงานร้านบอกตัวนี้ไม่มี :มั้ง: :มั้ง: :มั้ง:   งั้นหาตัวเทียบให้พี่ก้อแล้วกันน้อง    เค้าถามว่าใช้กะรถยี่ห้อไหน   ปากไวไปหน่อยบอกโอเปิ้ล   เสร็จเค้าสิครับ   รับตัวอย่างไปเทียบ   กล่องนั้นกล่องนี้    พี่ๆตัวนี้น่าจะได้นะ  :) :) :)  มองดูและยืมเวอร์เนียร์น้องเค้ามาวัด   เอ้าขนาดรอบนอกโตกว่านิดหน่อย  รอบในผ่าน    งั้นจัดมา2ตัว   คิดราคาตัวละ60บาท  ป๊าด...คือมาแพงแท้เน้อ :omg: :omg:    สุดท้ายก้อต้องเอาดีกว่าเสียตังค์ค่าน้ำมันมอไซด์ไปหาร้านอื่น   ตอนนี้ผมจัดการประกอบชุดปั้มเบรคไปแล้ว   เหลือแต่ฝักเบรคทั้งสองข้าง  ที่ยังลังเลอยู่ว่าจะไปอัดใหม่   ใช้ผ้าเบรคเกรดไหนดี    ขอรบกวนพี่ๆเพื่อนๆแนะนำทีครับ   พรุ้งนี้ต้องขับรถไปงานบวชลูกชายเพื่อนแล้ว :เครียด: :เครียด: :เครียด:

ขับแอสตร้าชีดาน 4 ประตู  จอดมากว่าเข้าอู่

Offline chanat

• DekGayRay's
  • Tel 0896762564
อัดใหม่ได้ ครับ หรือจะซื้อใหม่ก็ได้ อีกเช่นกัน ส่วนเรื่องซีล หรือลูกยาง ควรเปลี่ยนใหม่ทั้งหมดนะครับ และตรวจ สอบ กระบอกเบรค ด้วยครับ

หนทางไกล นับหมื่นลี้ ต้องเริ่มต้นด้วยก้าวแรก  "เพราะแสวงหา มิใช่เพราะรอคอย เพราะเชี่ยวชาญ มิใช่เพราะโอกาส เพราะสามารถ มิใช่เพราะโชคช่วย ดังนี้แล้ว "ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน"

www.opel.in.th

อัดใหม่ได้ ครับ หรือจะซื้อใหม่ก็ได้ อีกเช่นกัน ส่วนเรื่องซีล หรือลูกยาง ควรเปลี่ยนใหม่ทั้งหมดนะครับ และตรวจ สอบ กระบอกเบรค ด้วยครับ

Tel 0896762564

Windows 7/Server 2008 R2
Browser:
 Firefox 5.0

Re: เบรคจมครับ
« Reply #6 on: Yesterday at 11:00 » Quote 

--------------------------------------------------------------------------------

มันมักจะรั่วที่ลูกยางกระบอกเบรคหลัง ครับ หรือ ไม่ก้ ดระบอกเบรค หลังเป็นตามด ไม่น่าใช่ปั๊ม ครับ เปลี่ยนได้ ทั้งหมดครับ                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                                             :sorry :sorry :sorry  ขอบคุณสำหรับคำแนะนำทั้งหมด    ได้ดำเนินการไปแล้วบางส่วนครับ    ส่วนที่เหลือกำลังจะดำเนินการต่อไปครับ :) :) :)

ขับแอสตร้าชีดาน 4 ประตู  จอดมากว่าเข้าอู่

Offline jeabjamiro

• ผมมันเสือ ไม่ใช่เซียน เหอะๆ
  • No.: in 05
  • รุ่นรถ: ASTRA VAN
  • สีรถ : ขาวโบ๊ะ
  • เครื่องยนต์: x20xev AT------เครื่องตัดหญ้า
ตามทหารเรื่อว่ามา ครับผม

หน้าไม่ให้แต่ใจพระครับ
สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม และวาระ เฮ้อ.....แต่กว่าจะถึงวันนั้นคนดีต้องเจ็บกันอีกเยะ เหอะๆ
jeabjaMIro : OPEL ASTRA VAN 8V 1.6 GL 1993
                   : FIAT 850 SPORT COUPE'

Offline jeedz

• พ่อบ้าน ณ. Opel.in.TH
    • Online Network Co.,Ltd
  • No.: VecB 01, Fortuner 111
  • รุ่นรถ: Opel Vectra B, Toyota Fortuner, BMW S1000R
  • สีรถ : VecB เขียว, Fortuner น้ำตาล, S1000R ขาว
  • เครื่องยนต์: Vectra B C20LET, Fortuner 1KD
น้าดูจานเบรกด้วยนะสึกรึเปล่า มันมีกจะสึกเป็นร่องเท่าผ้าเบรกเก่าอ่ะ

ของผมเบรกไม่อยู่หลังอัดผ้ามาเพราะ ผ้ามันติดขอบร่อง เวลากดเบรก จับไม่เต็ม ต้องไปเจียจานอีกรอบ

อันตรายโคตรๆ

Tel. 089-4272257
http://www.on.co.th บริการ Web Hosting, Co-Location( ฝากวาง Server ), ดูแลและติดตั้ง Server & Network, ทำเวบ, Firewall, etc.

Offline Ball

• หนึ่งในใต้หล้า
  • No.: 279
  • รุ่นรถ: astra caravan
  • สีรถ : เทา
  • เครื่องยนต์: 1.6 8V
รถผม astra van  ไปอัดผ้าเบรคหลังมาแล้วครับ 4 อันพร้อมเจียจานด้วย 1200 บาท  ค่าลูกยาง 4 อัน 350 บาท
แต่สงสัยว่า ตอนนี้เวลาเบรคแล้วหัวทิ่ม เป็นเพราะว่าเบรคใหม่ หรือว่าตั้งเบรคไม่ดีครับ

Offline jeabjamiro

• ผมมันเสือ ไม่ใช่เซียน เหอะๆ
  • No.: in 05
  • รุ่นรถ: ASTRA VAN
  • สีรถ : ขาวโบ๊ะ
  • เครื่องยนต์: x20xev AT------เครื่องตัดหญ้า
ตั้งดูที่หลายอย่างนะ ปกติดรัมมันไม่จึกนะ ยิ่งโอเปิลนะ เบรค จึกยากอยู่เหอะๆ
-หม้อลมเดิมไหม
-เบรคไล่ลมเป็นไง
-เฉพาะผ้า ถ้าดีกว่าเดิมมากๆ ก็ไม่น่าจะจึกนะครับ

หน้าไม่ให้แต่ใจพระครับ
สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม และวาระ เฮ้อ.....แต่กว่าจะถึงวันนั้นคนดีต้องเจ็บกันอีกเยะ เหอะๆ
jeabjaMIro : OPEL ASTRA VAN 8V 1.6 GL 1993
                   : FIAT 850 SPORT COUPE'

Offline อับดุล

• ชอบใช้ Opel

ราคาต่างกันเยอะมั้ยครับ เผื่อเป็นแนวทางเลือก :ไถ:

คนเราทุกคน  ผมเชื่อว่า ไม่มีใครที่จะดีไปซะทุกอย่าง  ทุกๆคนต้องมีข้อเสียด้วยกันทั้งนั้นแหละ  แต่การที่พวกเรามาอยู่รวมกันได้  คบกันได้  พูดคุยกันได้ และสนิทกัน ก็เป็นเพราะว่า  เรานั้นต่างรับข้อเสียของกันและกันได้ก็เท่านั้นเอง   แต่เหนือสิ่งอื่นใด   เราจะต้องจริงใจและคอยช่วยเหลือซึ่งกันและกัน ในยามที่พวกของเราต้องการความช่วยเหลือ  และทำให้พวกของเรานั้นมีความสุขที่สุดเวลาที่อยู่กับเรา เท่านั้นพอ

Offline หนานมา

• luangsu_m@hotmail.com
  • No.: 34
  • รุ่นรถ: แอสตร้าแวน
  • สีรถ : สีเทา
  • เครื่องยนต์: พันหกอีโคฯ
รถผม astra van  ไปอัดผ้าเบรคหลังมาแล้วครับ 4 อันพร้อมเจียจานด้วย 1200 บาท  ค่าลูกยาง 4 อัน 350 บาท
แต่สงสัยว่า ตอนนี้เวลาเบรคแล้วหัวทิ่ม เป็นเพราะว่าเบรคใหม่ หรือว่าตั้งเบรคไม่ดีครับ

หัวทิ่ม...อาจเป็นที่เบรคหลังจับมากกว่าเบรคหน้า

ลองเชคระยะห่างระหว่า่งผ้าเบรคและจานเบรคโดยการดึงเบรคมือดูครับ...

ระยะที่พอดี น่าจะอยู่ที่ ไม่เกิน 4 - 5 แก๊กของเสียงตัวล๊อกเบรคมือครับ

มากกว่านี้แสดงว่าผ้าฯห่างมากเกินไป...

“คำฮักน้องกูปี้จักเอาไว้ในน้ำก็กลั๋วหนาว  จักเอาไว้พื้นอากาศ กล๋างหาว ก็กลั๋วหมอกเหมยซอนดาวลงมาขะลุ้ม  จักเอาไปใส่ในวังข่วงคุ้ม ก็กลั๋วเจ้าป๊ะใส่แล้วลู่เอาไป  ก็เลยเอาไว้ในอกในใจ๋ตัวจายปี้นี้  จักหื้อมันไห้อะฮิอะฮี้ ยามปี้นอนสะดุ้งตื่นเววา”
- สมเจตน์ วิมลเกษม

Offline PeeSard

• DIY ไม่ทำไม่รู้..*v*
  • No.: 3
  • รุ่นรถ: Corsa GSi
  • สีรถ : แดง
  • เครื่องยนต์: X16XE 16V 105Hp
ของนู๋แดงก็เคยอัด ราคาหลักร้อยต่อคู่ครับ
แต่ก่อน แรกๆเคยซื้อผ้าเบรคมาใหม่ก็ 900-1000 ประมาณนี้
ช่วงหลัง ได้เปลี่ยนอีกครั้ง ราคาอยู่ประมาณ 1200 แต่ถ้าเอาไปอัดใหม่ ก็ 5-6 ร้อย

+นู๋แดง GSi ไปได้ทุกที่+

เกี่ยวกับนู๋ซ่า มีปัญหาอะไร โทรมาได้เลยครับ
ส่วนตัว GSM : 0 89 0 31 55 99

NCStyle Mobile Kiosk
ซุ้มขายของสำเร็จแนวคลาสสิต

Offline อับดุล

• ชอบใช้ Opel
ของนู๋แดงก็เคยอัด ราคาหลักร้อยต่อคู่ครับ
แต่ก่อน แรกๆเคยซื้อผ้าเบรคมาใหม่ก็ 900-1000 ประมาณนี้
ช่วงหลัง ได้เปลี่ยนอีกครั้ง ราคาอยู่ประมาณ 1200 แต่ถ้าเอาไปอัดใหม่ ก็ 5-6 ร้อย

การใช้งานแตกต่างกันมั้ย หรือแล้วแต่การใช้งาน ขับเร็ว, ขับใช้งานทั่วไป

คนเราทุกคน  ผมเชื่อว่า ไม่มีใครที่จะดีไปซะทุกอย่าง  ทุกๆคนต้องมีข้อเสียด้วยกันทั้งนั้นแหละ  แต่การที่พวกเรามาอยู่รวมกันได้  คบกันได้  พูดคุยกันได้ และสนิทกัน ก็เป็นเพราะว่า  เรานั้นต่างรับข้อเสียของกันและกันได้ก็เท่านั้นเอง   แต่เหนือสิ่งอื่นใด   เราจะต้องจริงใจและคอยช่วยเหลือซึ่งกันและกัน ในยามที่พวกของเราต้องการความช่วยเหลือ  และทำให้พวกของเรานั้นมีความสุขที่สุดเวลาที่อยู่กับเรา เท่านั้นพอ

Offline มือใหม่corsa

• เจ้าซ่าส์ ชาเขียว
  • No.: เจ้าซ่าส์ชาเขียว เบอร์ 69
  • รุ่นรถ: CORSA 3Dr.
  • สีรถ : เขียวปรี๊ด
  • เครื่องยนต์: เครื่องวีออซ 1NZ-VVTI AUTO
ถอดฝักเบรคไปที่วรจักร ตรงบริเวณถนนบริพัตร เลี้ยวซ้ายจะมีร้านอัดผ้าเบรคผ้าครัชเยอะแยะเลยเลือกชนิดผ้าได้จะเอานิ่มแข็งเสริมใยโลหะก็ได้  แต่ผมว่าผ้าอัดใช้นานกว่าผ้าซื้อสำเร็จเพราะหนากว่า  รถเราเก่าจานสึกพอไปเจียรยิ่งห่างถ้าใช้ผ้าเบรคเดิมจะหมดเร็วมากต้องอัดแล้วบอกหนาๆหน่อย   :P :P :P

เจ้าซ่าส์ชาเขียว CORSA 1.4i 3Dr. Auto Top Speed 100Km/Hr.
สมาคมวิทยุสื่อสารเพื่อการพัฒนา / ชมรมนักวิทยุสมัครเล่นเพื่อนพัฒนา http://www.vr144650.com
e20mmo@gmail / hotmail.com

http://e20mmo.multiply.com

ยังไม่ได้ไปอัดผ้าเบรคเลยครับ   มัวแต่ทำงานให้ลูกค้าอยู่   ได้ข้อมูลร้านมา2แห่ง   แถวๆสามแยกพระประแดงและอีกที่  ตรงซอยอายิโน๊ะโมโต๊ะ  ตอนนี้ใช้แต่มอไชด์อย่างเดียว   ขอขอบคุณสำหรับคำแนะนำทุกท่านครับ :sorry :sorry :sorry

Offline finn-first

• สุดเลิฟกะเจ้าตัวแสบ..บ (การันตีคับโผ้ม...ม)
ผ้าเบรคมันจะมีทั้งแบบเป็นชิ้นๆ และ แบบเป็นม้วน ผ้าชิ้นก็จะมีหลายเกรดอีกเช่นกัน แบบสีขาว สีแดง krc สีดำ ของ compaq บางอย่างทนอยู่ได้นานแต่การจับตัวไม่ดี

ผ้าม้วนจะค่อนข้างนิ่มนวล แต่จะหมดค่อนข้างเร็ว แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นจะอยู่ที่น้ำยาอัดเบรค จะมีแบบแห้งเร็วซึ่งเป็นน้ำยาใส กับแบบแห้งช้ามีสีดำ น้ำยาไม่ดีเบรคร่อนหลุด

ถ้าไม่เจียรดรัม พี่ก็อัดหนาประมาณ 4 mm รวมน้ำยาด้วยจะอยู่เกือบ 4.5 mm ซึ่งเป็น std. แต่แนะนำควรอัดที่ 5 mm แล้วให้มันปาดหน้าผ้าเบรคเข้าหาหน้าดรัมเบรค

จริงๆแล้ว มันต้องวัดวงในดรัมเบรคก่อนว่าขนาดเท่าไหร่ แล้วจึงจะหาความหนาของผ้าเบรคได้

ประดิษฐ์ยนต์ (เอ)
"สีดี ต้องดูตอนแห้ง"

มือถือ : 084-114-3366 / ร้าน  : 02-567-2829
Address : 57/41-42 หมู่ 2 ถ.รังสิต-ปทุมฯ ต.บางพูน อ.เมือง จ.ปทุมธานี 12000
Email address : mickyminnie1@live.com

Offline panyatu

• ผู้เยี่ยมยุทธ
  • No.: 52 (ยังไม่ได้ไปรับสติกเกอร์)
  • รุ่นรถ: Astra Van 16V 1600
  • สีรถ : สีขาว
  • เครื่องยนต์: X16EXL
ซีลปั้มเบรคใช้ของ TOYotA ได้ครับ ผมเคยเปลี่ยน เทียบขนาดให้เท่ากัน แต่ผมจำไม่ได้ว่ารุ่นไหน

....................................................

Opel Vauxhall Corsa B Astra Vectra B Omega Kadett Kapitan Olympia C14NZ C12NZ X14XE X16XE X16XEL X18XE X18XE1 X20XEV Z22SE C20NE C20SE C20XE C2OLET X25XE C25XE X30XE imcher stiemetz zifira

รถยนต์ ขับรถ Opel in Thai โอเปิล อิน ไทย สนาม ซ่อม แต่ง คลับ club love lover modify talk host server online network game เกมส์ colocation co-location ล้อ ยาง ช่วงล่าง เครื่อง