รายงานผลการใส่แมกซ์เบา

hiroto_25 · 2741

Offline hiroto_25

• ผู้เยี่ยมยุทธ
วันนี้ไปเปลี่ยนแมกซ์มา  เป็นแมกซ์15  เบา 4.9 กิโล  ยาง 195/50 คับ    ลองขับดูดีมากเลยคัยพวงมาลัยเบามากๆเลยคับ
รถผมพวงมาลัยธรรมดาเหมือนพวงมาลัยเพาว์เวอร์เลยคับ   ออกตัวดีขึ้นคับไม่อืดแต่ความแข็งแรงไม่แน่ใจคับ   

Offline มือใหม่corsa

• ยอดฝีมือแห่งแค้วน
  • เจ้าซ่าส์ ชาเขียว
  • No.: เจ้าซ่าส์ชาเขียว เบอร์ 69
  • รุ่นรถ: CORSA 3Dr.
  • สีรถ : เขียวปรี๊ด
  • เครื่องยนต์: เครื่องวีออซ 1NZ-VVTI AUTO
คนละตัวกับที่ให้ดูนี่นา  หรือว่าผมจำผิดหว่า :P :P :P

เจ้าซ่าส์ชาเขียว CORSA 1.4i 3Dr. Auto Top Speed 100Km/Hr.
สมาคมวิทยุสื่อสารเพื่อการพัฒนา / ชมรมนักวิทยุสมัครเล่นเพื่อนพัฒนา http://www.vr144650.com
e20mmo@gmail / hotmail.com

http://e20mmo.multiply.com

ลายที่ให้น้าหมอดูของมันหมดนะคับต้องสั่งเลยเอาตัวนี้แทนคับ

Offline มือใหม่corsa

• เจ้าซ่าส์ ชาเขียว
  • No.: เจ้าซ่าส์ชาเขียว เบอร์ 69
  • รุ่นรถ: CORSA 3Dr.
  • สีรถ : เขียวปรี๊ด
  • เครื่องยนต์: เครื่องวีออซ 1NZ-VVTI AUTO
อ้อ......แสดงว่าความจำเรายังดีอยู่  ;) ;) ;) :P :P :P

เจ้าซ่าส์ชาเขียว CORSA 1.4i 3Dr. Auto Top Speed 100Km/Hr.
สมาคมวิทยุสื่อสารเพื่อการพัฒนา / ชมรมนักวิทยุสมัครเล่นเพื่อนพัฒนา http://www.vr144650.com
e20mmo@gmail / hotmail.com

http://e20mmo.multiply.com

Offline surach

• นักรบพเนจร
  • **
Forged หรือปล่าวครับ ค่าตัวแพงไหม

Forged หรือปล่าวครับ ค่าตัวแพงไหม
ค่าตัวไม่แพงคับ แมกซ์ + ยาง 18+ คับ  ถ้าเอายางยี่ห้อดีๆก้อราคาเพิ่มอีกนิดนึงคับ   

Offline kamolwat_t

• I'm Gayray's
  • DekGayRay's
  • โปรดขับรถอย่างมีความรับผิดชอบ
    • I'm Gayray's
  • No.: Shiroro : Corsa 40 , Tama : Omega 04
  • รุ่นรถ: Corsa B 3 Door , Omega B Sedan
  • สีรถ : คันแรกเขียวๆ คันหลังเทาๆ
  • เครื่องยนต์: Shiroro : X16XE , Tama : 2jz vvti
อ่า... ผมคิดว่ามีการเข้าใจผิดครับ....

แม็คเบาๆ ไม่ได้ทำให้พวงมะลัยเบาขึ้นนะครับ....

มันจะทำให้ นน. ใต้สปริงเบาลง นิดนึง

แมค์ปรกติ หนัก 6 กก ยาง 195/50/15 หนัก 11 กก รวมเป็น 17 กก.

ส่วนแมคเบาๆ หนัก 4.5 กก รวมยางอีก 11 กก รวมเป็น 15.5 กก ครับ

นน. ที่หายไปต่อ 4 ล้อ ก็ 1.5 x 4 = 6 กก ครับ เที่ยบกับ นน. รถ 1000 ถ้วน พร้อมคนขับอาจจะดูไม่เยอะเท่าไร

แต่ถ้าเทียบว่า นน.ใต้สปริง มี 30 กก. หายไป 1.5 กก. มันก็ เยอะนะครับ

การที่ นน.ใต้สปริงน้อยแล้ว ดีกว่าตรงที่ การตอบสนองของช่วงล่างและสปริงจะกระทำได้ กระชับขึ้นครับ เพราะว่า นน.ของ ภาระ มันน้อยลงครับ

อันนี้ เป็นเรื่อง วิศวกรรมล้วนๆนะครับ ถามผมว่าผมเลือกไหม ผมเลือกแมคลายที่ชอบมากกว่าครับ เพราะว่า แค่จานเบรคพร้อมคอม้ารถผม ก็หนักโคตรๆ ครับ ยกไม่ขึ้นอ่าครับ...

แต่ถ้าจะลงสนามจริงๆ ก็คงค่อยว่ากันครับ

ส่วนเรื่องที่ พวงมะลัยเบาขึ้นน่าจะเกิดจากการที่ มุมโท เป็น out นิดๆ ครับ พวงมะลัยจะไวขึ้น

ตรงนี้ รถผมตั้งไว้ที่ อิน .05 ครับ ขับทางไกล มันจะนิ่งครับ (แคมเบอร์ ลงสนามผมตั้ง -1.5 ครับ ขับปรกติผม -0.5 ) แต่รถบอมบ์ขับในเมืองจะตั้ง out 0.5 ครับ เลี้ยวง่ายกว่าพวงมะลัยเบา เพราะว่าไม่มีเพาว์เวอร์ครับ

ต้องขอให้ข้อมูลที่ถูกต้องเพื่อ ไม่ให้เกิดความเข้าใจผิดนะครับ...  :)

ราคา ผมแมค มันประมาณ 3-4000 อยู่แล้ว ได้ลายที่ชอบ ดีแล้วครับ ระวังอย่างเดียวคือหลีกเลี่ยงการใช้แมคปลอมครับ มันร้าวมันแตก ไม่คุ้มครับ  :)

ชื่อ ต้น นะครับ อายุ 31 ครับ

opel corsa คันเล็กๆ ชุดแต่ง Std.แท้จากโรงงาน เครื่อง 16v ล้อ 15 ยางแตนๆ ท่อดังๆ

www.opel.in.th

ผมไม่ใช่อู่ ไม่ใช่คนขายอะไหล่นะครับผมเป็น "ผู้ประสานงานทางด้านเทคนิคทั่วไป" ไม่ได้รู้ทุกอย่างแต่พวกเยอะครับ มีปัญหาอะไรพวกเราจะช่วยกันครับ

lap Time
Kaeng Krachan Circuit wet 1.55 dry 1.49.8
Bira Circuit Dry 1.32 (เบรคพังฮะ)

Offline PaNg2PoNg

• s_rungsak@hotmail.com
  • รุ่นรถ: Astra 5 Doors & D Max CAB 4 Hi Lander
  • สีรถ : Bronze เงินทั้ง 2 คัน
  • เครื่องยนต์: Opel 1.6 8V &  D Max 2500 Ddi
ไม่ทราบว่าใส่ยางของอะไรครับ ขนาดเดียวกันเลยจะได้ทราบราคาไว้ด้วย

ของผมมันเริ่มกระด้างแล้วครับ 3 ปีเศษแล้ว แล้วเปลี่ยนยางที่ร้านไหนครับ

"น้องงอแง" Astra 8V (C16SE) รถเดิมๆ จอดอู่มากกว่าบ้าน

Offline thefrog

• นักรบพเนจร
  • **
แม็กซ์สวยครับ ตามมาเก็บข้อมูล กำลังจะเปลี่ยนรองเท้าเหมือนกัน  :)

มือใหม่คอร์ซ่า

ไม่แน่ใจเหมือนกันคับ  แต่ใส่แล้วเพวงมาลัยเบามากเลยคับรุ้สึกได้เลย   เดิมขอบ 13 พวงมาลัยธรรมดาอยากเปลี่ยนขอบ15 แต่ก็กลัวพวงมาลัยหนักเลยหาข้อมูลทางอินเตอร์เน็ตพบเว็ปนิสสันมารค์ เขาลงขายแมกซ์เบาซึ่งเหมาะกับรถ eco car   เลยโทรสั่งของ
กลัวโดนหลอกเหมือนกันคือโอนเงินไปให้ก่อนนะคับ   แต่ก็ได้ของแล้วคับนำมาให้ร้านใส่แล้วลองวิ่งดู   ผมว่าเยี่ยมดีนะคับ

เป็นทางเลือที่ดีของคนที่กำลังจะเปลี่ยนมาเป้นขอบ 15  นะคับ

Offline jeabjamiro

• DekGayRay's
  • ผมมันเสือ ไม่ใช่เซียน เหอะๆ
  • No.: in 05
  • รุ่นรถ: ASTRA VAN
  • สีรถ : ขาวโบ๊ะ
  • เครื่องยนต์: x20xev AT------เครื่องตัดหญ้า
ยางใหม่+กับหน้าล้อมันหุบ ลองใช้ไปซักพักครับ ถ้าลุยฝนแล้วไม่ไหวนะนำให้ไป ตั้งศูนย์ใหม่ครับ แต่ถ้าชอบ ก็ใช้ไปได้เลยครับ เหอะๆ

หน้าไม่ให้แต่ใจพระครับ
สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม และวาระ เฮ้อ.....แต่กว่าจะถึงวันนั้นคนดีต้องเจ็บกันอีกเยะ เหอะๆ
jeabjaMIro : OPEL ASTRA VAN 8V 1.6 GL 1993
                   : FIAT 850 SPORT COUPE'

Opel Vauxhall Corsa B Astra Vectra B Omega Kadett Kapitan Olympia C14NZ C12NZ X14XE X16XE X16XEL X18XE X18XE1 X20XEV Z22SE C20NE C20SE C20XE C2OLET X25XE C25XE X30XE imcher stiemetz zifira

รถยนต์ ขับรถ Opel in Thai โอเปิล อิน ไทย สนาม ซ่อม แต่ง คลับ club love lover modify talk host server online network game เกมส์ colocation co-location ล้อ ยาง ช่วงล่าง เครื่อง