ปุ่ม....ใต้คันเร่ง

Ball · 2798

Offline Ball

• หนึ่งในใต้หล้า
opel astra van 1.6 8V  AT   ครับ
ปุ่มใต้คันเร่งมีไว้ทำไมครับ
เวลาออกตัวต้องเหยียบคันเร่ง มิดเลย หรือ ค่อยๆเหยียบครับ   
แต่ถ้าค่อยๆเหยียบรถจะออกตัวช้ามาก  ผมเคยขับแต่รถ เกีรย์กระปุก เลยไม่ค่อยเข้าใจครับ

Offline preecha_asv

• นักรบพเนจร
  • **
  • รุ่นรถ: Opel Astra 8 Valve Caravan
  • สีรถ : White
  • เครื่องยนต์: C16SE
Reply #1 on: 10 Jul 2011, 15:10
ขออนุญาตตอบเท่าที่รู้ก่อนครับ มันคีอปุ่ม Kick Down ครับ หลักการทำงานน่าจะคล้ายกับปุ่ม Sport บนเกียร Auto หรือปุ่ม Over drive ในรถญี่ปุ่น Detail เดี๋ยวรอผู้รู้จริงครับ ผิดพลาดแก้ตัวให้ด้วยนะครับ

Offline มือใหม่corsa

• ยอดฝีมือแห่งแค้วน
  • เจ้าซ่าส์ ชาเขียว
  • No.: เจ้าซ่าส์ชาเขียว เบอร์ 69
  • รุ่นรถ: CORSA 3Dr.
  • สีรถ : เขียวปรี๊ด
  • เครื่องยนต์: เครื่องวีออซ 1NZ-VVTI AUTO
Reply #2 on: 10 Jul 2011, 16:26
เห็นได้ยินผู้ใช้แอ๊ดด้าเค้าก็ว่าอย่างนั้นอ่ะครับ  :มั้ง: :มั้ง: :มั้ง: :P :P :P

เจ้าซ่าส์ชาเขียว CORSA 1.4i 3Dr. Auto Top Speed 100Km/Hr.
สมาคมวิทยุสื่อสารเพื่อการพัฒนา / ชมรมนักวิทยุสมัครเล่นเพื่อนพัฒนา http://www.vr144650.com
e20mmo@gmail / hotmail.com

http://e20mmo.multiply.com

Offline PaNg2PoNg

• ผู้เยี่ยมยุทธ
  • s_rungsak@hotmail.com
  • รุ่นรถ: Astra 5 Doors & D Max CAB 4 Hi Lander
  • สีรถ : Bronze เงินทั้ง 2 คัน
  • เครื่องยนต์: Opel 1.6 8V &  D Max 2500 Ddi
Reply #3 on: 10 Jul 2011, 19:20
ผมก็ใช้ Astra 8V เหมือนกันครับ ขอบอกว่าโคตรอืดดดดดดดดดดดด

ส่วนปุ่มด้านล่างก็อย่างที่คนอื่นๆบอกครับ มันคือปุ่ม Kick Down ครับ

ส่วนเวลาออกตัวผมค่อยๆเหยียบไม่เกิน 2 พันรอบอ่ะครับ มันก็ออกตัวไปได้เรื่อยๆ

เพราะกดรอบเยอะๆ ผมก็ไม่เห็นมันจะออกตัวดีเท่าไหร่ แต่กดเยอะๆ..........มันซดน้ำมันครับ

มีไรโทรมาคุยกันได้นะครับ Astra เหมือนกานนนน ไม่ทราบว่าวิ่งแถวไหนครับ เจอกันก็ทักกันครับ

"น้องงอแง" Astra 8V (C16SE) รถเดิมๆ จอดอู่มากกว่าบ้าน

Reply #4 on: 10 Jul 2011, 19:35
รถผมเกียร์ ออโต้ ครับ  ถ้าเหมือนกัน ลองออกตัวแบบเหยียบคันเร่งมิดดูนะผมว่ามันจะออกตัวเร็วกว่า   แบบค่อยๆเหยียบ
(ไม่รู้ผมคิดไปเองอะป่าวนะ ) 

Offline Spisit2493

• โทร 085 534 1078
  • รุ่นรถ: Opel Corsa Gsi Zafira
  • สีรถ : Blue Green
  • เครื่องยนต์: X14XE Auto 2.2
Reply #5 on: 10 Jul 2011, 19:45
 รถมินิเครื่องหัวฉีดก็มีปุ่มนี้ เต่ไม่ใช่ปุ่มคิกดาว ทำหน้าที่อีกอย่าง
พอดีวงจรอยู่หาดใหญ่เลยไม่ได้เปิดดู เคยอ่านวงจรนานมาแล้ว
เลยลืมครับ

Offline Mr.T

• DekGayRay's
  • รุ่นรถ: Astra Caravan
  • สีรถ : Blond
  • เครื่องยนต์: X20XEV
Reply #6 on: 10 Jul 2011, 19:48
มันคือปุ่มkick down ครับ ส่วนการออกตัวก็ค่อยๆออกดีแล้วครับ ออกแรงๆระวังเกียร์กลับเยอรมัน(พัง)นะครับ :)

www.opel.in.th

089-7015533

Offline khomsan

Reply #7 on: 10 Jul 2011, 19:57
ผมก้อใช้แอสตร้า8วาล์ว  เกียร์ออโต้เหมือนกันครับ    ใครๆก้อเรียกปุ่มkick down กัน   งั้นผมขอเรียกปุ่มตีนผีก้อแล้วกันครับ   คือปุ่มนี้ใช้ในกรณี  ที่เราอยากให้รถออกตัวหรือเปลี่ยนเกียร์ให้เร็วขึ้น   ไม่จำเป็นก้ออย่าใช้เลยครับ   เปลืองน้ำมันไม่เท่าไหร่   แต่เกียร์เราจะไปไวกลับเยอรมันก่อนอะดิครับ   ขับแบบคนแก่ๆอย่างผมดีกว่าครับ   ค่อยๆเหยียบ  ให้มันทำหน้าที่ของมันไปเถอะครับ   ยังไงๆก้อถึงจุดหมายเหมือนกัน :) :) :) :) 

ขับแอสตร้าชีดาน 4 ประตู  จอดมากว่าเข้าอู่

Offline PaNg2PoNg

• s_rungsak@hotmail.com
  • รุ่นรถ: Astra 5 Doors & D Max CAB 4 Hi Lander
  • สีรถ : Bronze เงินทั้ง 2 คัน
  • เครื่องยนต์: Opel 1.6 8V &  D Max 2500 Ddi
Reply #8 on: 10 Jul 2011, 21:25
สรุปว่าปุ่มอะไรไม่รู้ รู้แต่ใช้แล้วเสียเงินเยอะกว่าเดิม 555+

"น้องงอแง" Astra 8V (C16SE) รถเดิมๆ จอดอู่มากกว่าบ้าน

Offline หนานมา

• luangsu_m@hotmail.com
  • No.: 34
  • รุ่นรถ: แอสตร้าแวน
  • สีรถ : สีเทา
  • เครื่องยนต์: พันหกอีโคฯ
Reply #9 on: 11 Jul 2011, 09:04
มันคือปุ่มคลิ๊กดาน์วครับ ความหมายตรงตัวคือ เมื่อแตะปุ่มนี้เมื่อไหร่ เกียร์ทดลงมาหนึ่ง

ผลที่ตามมา รถพุ่งครับ มีไว้ใช้ยามเร่งแซงเป็นหลัก หรือใครจะเอาไปใช้ในกรณีอื่น ก้อสุดแท้แต่จะหาเหตุผลว่ากันไป

ส่วนเรื่องการออกตัว ถ้าอยากออกตัวแรงๆ ก้อกดคันแร่งไวๆครับ ไม่ต้องจมถึงปุ่มคลิ๊กดาน์วก้อได้

กล่องมันจะรับรู้จากสัญญาณเซ็นเซอร์ลิ้นปีกผีเสื้อเองครับ คำนวนจาก ค่าของสัญญาณกับเวลาที่เปลี่ยนแปลงไป

เมื่อมันรู้ว่าเหยียบไว มันก้อจ่ายหนาขึ้น รถก้อพุ่งปรุ๊ดดดด ครับ ถ้าไม่ระวัง ก้อจะตามมาด้วยเสียงโครมมมมมม ครับ

ส่วนที่ว่า.... อยากขับมันส์ๆ รอบสูงๆ เครื่องดึงดีๆ ปุ่ม S บนคันเกียร์ ผมว่าก้อน่าจะเพียงพอ แต่ว่ากะตังค์ในกระเป๋าจะพอจ่าย

ค่าเชื้อเพลิงไหม? นั้นก้อเป็นเรื่องของรายบุคคลไปครับ

“คำฮักน้องกูปี้จักเอาไว้ในน้ำก็กลั๋วหนาว  จักเอาไว้พื้นอากาศ กล๋างหาว ก็กลั๋วหมอกเหมยซอนดาวลงมาขะลุ้ม  จักเอาไปใส่ในวังข่วงคุ้ม ก็กลั๋วเจ้าป๊ะใส่แล้วลู่เอาไป  ก็เลยเอาไว้ในอกในใจ๋ตัวจายปี้นี้  จักหื้อมันไห้อะฮิอะฮี้ ยามปี้นอนสะดุ้งตื่นเววา”
- สมเจตน์ วิมลเกษม

Reply #10 on: 11 Jul 2011, 10:25
รถผมบางวันก็ออกตัวดี ( เเรง พุ่ง )
บางวันก็ออกตัวช้า ( อืดๆ คลาน )
มันเป็นเพราะอะไรครับ    :ไม่: :ไม่:

Offline jeabjamiro

• DekGayRay's
  • ผมมันเสือ ไม่ใช่เซียน เหอะๆ
  • No.: in 05
  • รุ่นรถ: ASTRA VAN
  • สีรถ : ขาวโบ๊ะ
  • เครื่องยนต์: x20xev AT------เครื่องตัดหญ้า
Reply #11 on: 11 Jul 2011, 10:50
มันคือปุ่มคลิ๊กดาน์วครับ ความหมายตรงตัวคือ เมื่อแตะปุ่มนี้เมื่อไหร่ เกียร์ทดลงมาหนึ่ง

ผลที่ตามมา รถพุ่งครับ มีไว้ใช้ยามเร่งแซงเป็นหลัก หรือใครจะเอาไปใช้ในกรณีอื่น ก้อสุดแท้แต่จะหาเหตุผลว่ากันไป

ส่วนเรื่องการออกตัว ถ้าอยากออกตัวแรงๆ ก้อกดคันแร่งไวๆครับ ไม่ต้องจมถึงปุ่มคลิ๊กดาน์วก้อได้

กล่องมันจะรับรู้จากสัญญาณเซ็นเซอร์ลิ้นปีกผีเสื้อเองครับ คำนวนจาก ค่าของสัญญาณกับเวลาที่เปลี่ยนแปลงไป

เมื่อมันรู้ว่าเหยียบไว มันก้อจ่ายหนาขึ้น รถก้อพุ่งปรุ๊ดดดด ครับ ถ้าไม่ระวัง ก้อจะตามมาด้วยเสียงโครมมมมมม ครับ

ส่วนที่ว่า.... อยากขับมันส์ๆ รอบสูงๆ เครื่องดึงดีๆ ปุ่ม S บนคันเกียร์ ผมว่าก้อน่าจะเพียงพอ แต่ว่ากะตังค์ในกระเป๋าจะพอจ่าย

ค่าเชื้อเพลิงไหม? นั้นก้อเป็นเรื่องของรายบุคคลไปครับ
อันนี้เห็นภาพครับ มันสามารถ ตั้งได้นะครับ ที่สายปีกผี เสื้อ จะมีสาย หรือ เรียกว่าตั้งกิ๊ก นะครับ ผมเรียกแบบนั้นนะครับ เหอะๆ

หน้าไม่ให้แต่ใจพระครับ
สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม และวาระ เฮ้อ.....แต่กว่าจะถึงวันนั้นคนดีต้องเจ็บกันอีกเยะ เหอะๆ
jeabjaMIro : OPEL ASTRA VAN 8V 1.6 GL 1993
                   : FIAT 850 SPORT COUPE'

Offline หนานมา

• luangsu_m@hotmail.com
  • No.: 34
  • รุ่นรถ: แอสตร้าแวน
  • สีรถ : สีเทา
  • เครื่องยนต์: พันหกอีโคฯ
Reply #12 on: 11 Jul 2011, 12:12
รถผมบางวันก็ออกตัวดี ( เเรง พุ่ง )
บางวันก็ออกตัวช้า ( อืดๆ คลาน )
มันเป็นเพราะอะไรครับ    :ไม่: :ไม่:

วิเคราะห์ไม่ยากครับ....เท่าที่เคยสังเกตุ  มันเป็นที่ใจคนขับครับ   ยามเร่งรีบมันมักจะอืออาด  ยามเรื่อยๆเอื่อยๆมักจะแรง :P

“คำฮักน้องกูปี้จักเอาไว้ในน้ำก็กลั๋วหนาว  จักเอาไว้พื้นอากาศ กล๋างหาว ก็กลั๋วหมอกเหมยซอนดาวลงมาขะลุ้ม  จักเอาไปใส่ในวังข่วงคุ้ม ก็กลั๋วเจ้าป๊ะใส่แล้วลู่เอาไป  ก็เลยเอาไว้ในอกในใจ๋ตัวจายปี้นี้  จักหื้อมันไห้อะฮิอะฮี้ ยามปี้นอนสะดุ้งตื่นเววา”
- สมเจตน์ วิมลเกษม

Offline karnt

Reply #13 on: 13 Jul 2011, 16:32
ตามที่พี่ๆ เพื่อนๆ ข้างบนว่าครับ มันคือปุ่ม kick-down เหยียบลงไประหว่างขับ (เวลาจะเร่งแซง) จะทดเกียร์ลงมา 1 สเตปทันที เหมือนเวลาขับเกียร์ธรรมดาแล้วเราลดเกียร์ก่อนเร่งแซง

ส่วนปุ่ม s บนหัวเกียร์ ก็คือโหมด sport บางจังหวะถ้าขับที่รอบต่ำอยู่แล้วกดปุ่มนี้ก็จะทดเกียร์ลงมาให้ทันทีด้วยครับ อัตราเร่งดีขึ้น รอบสูงขึ้น เปลี่ยนเกียร์ที่รอบสูงขึ้นกว่าปกติ กินเชื้อเพลิงมากขึ้นครับ

ปล. ตามความเห็นผม ค่อยๆ ออกตัวตามปกติดีกว่าครับ ไม่งั้นเดี๋ยวรถจะพังไว และที่เหยียบสุดตอนออกตัวนั้นผมว่าคงไม่เกี่ยวกับ kick-down แล้ว (เพราะเกียร์ออโต้ก็ออกที่เกียร์ 1 อยู่แล้ว) แต่เหมือนการเหยียบสุดตอนออกตัวของเกียร์ธรรมดา นอกจากเสี่ยงต้องซ่อมเกียร์แล้วยังเสี่ยงอุบัติเหตุด้วยครับ

กานต์ครับขับ Astra van 8v. 1.6

ผมซ่อมรถไม่เป็น แต่ยินดีช่วยเหลือเพื่อนๆ ในเรื่องอื่นๆ เช่น จั๊มแบต บอกทาง พาไปอู่/แนะนำอู่ในพื้นที่ 080-222-5231 ถ้าไม่สะดวกรับสายจะโทรฯกลับนะครับ

Reply #14 on: 13 Jul 2011, 19:31
ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบครับ
ตอนนี้ออกตัวดีแล้วครับ 
ค่อยๆเหยียบคันเร่ง (ออกตัวเร็ว พุ่ง )
ดีกว่าเดิมครับ..... ;D ;D ;D

Opel Vauxhall Corsa B Astra Vectra B Omega Kadett Kapitan Olympia C14NZ C12NZ X14XE X16XE X16XEL X18XE X18XE1 X20XEV Z22SE C20NE C20SE C20XE C2OLET X25XE C25XE X30XE imcher stiemetz zifira

รถยนต์ ขับรถ Opel in Thai โอเปิล อิน ไทย สนาม ซ่อม แต่ง คลับ club love lover modify talk host server online network game เกมส์ colocation co-location ล้อ ยาง ช่วงล่าง เครื่อง