[ ช่วงล่าง รถข้ามพันธุ์ ] พอวางเครื่องข้ามสายพันธุ์แล้ว มีปัญหากันบ้างไหมครับ

kamolwat_t · 12472

Offline kuromi

• ผู้เยี่ยมยุทธ
  • รุ่นรถ: Opel Corsa 5 ตู
  • สีรถ : ขาวคาดแดง
  • เครื่องยนต์: 5a มั้งค่ะ
ก็เวลาจอดพวงมาลัยสั่นมาก รอบอยู่ที่ 300เอง คิดว่าเป็นเครื่องนวดซะอีก :haha :haha  :haha ช่ายสงสารรถ

ถือซะว่าซื้อ 1 ได้ถึง 2 ครับ ซื้อเครื่องใหม่แถมเครื่องนวดแขนแบบสั่นสะเทือนลดเซลูไลด์ต้นแขนไปในตัว :haha :haha :haha  :P :P :P
เวลามันสั่นก็เอาหน้าไปแนบ อยู่ ลดความอ้วน กระชับสัดส่วนไปในตัว  :haha :haha :haha :haha

Offline Kaset

• หนึ่งในใต้หล้า
  • รุ่นรถ: ASTRA hatchback
  • สีรถ : น้ำเงินเหลือบม่วงแกมดำ
  • เครื่องยนต์: X16XEL
ก็เวลาจอดพวงมาลัยสั่นมาก รอบอยู่ที่ 300เอง คิดว่าเป็นเครื่องนวดซะอีก :haha :haha  :haha ช่ายสงสารรถ

ถือซะว่าซื้อ 1 ได้ถึง 2 ครับ ซื้อเครื่องใหม่แถมเครื่องนวดแขนแบบสั่นสะเทือนลดเซลูไลด์ต้นแขนไปในตัว :haha :haha :haha  :P :P :P
เวลามันสั่นก็เอาหน้าไปแนบ อยู่ ลดความอ้วน กระชับสัดส่วนไปในตัว  :haha :haha :haha :haha
ผมเกรงว่าตับ ไต ไส้ พุง จะไปกองรวมกันหนะซิครับ  ;) ;)

086-9137682  ชื่อเล่น  แบงค์ ครับ
อยู่เขียงใหม่   

Offline kuromi

• รุ่นรถ: Opel Corsa 5 ตู
  • สีรถ : ขาวคาดแดง
  • เครื่องยนต์: 5a มั้งค่ะ

ผมเกรงว่าตับ ไต ไส้ พุง จะไปกองรวมกันหนะซิครับ  ;) ;)
  :haha :haha :haha แต่มันสั่นอย่างกะรถกระบะเลย เลยให้ช่างเค้าเช็คอยู่

Offline อยากข้าม

• นักรบพเนจร
  • **
สงสัยอยู่พักนึงและครับว่าเบรคหลังนี่เอาของอะไรไส่ดีสุด เอาของ astra ดีไหม ต้องยกคานรึเปล่า จะเอาดรัมหรือดิสก์ดี เคยอ่านเจอว่าเอาของ ซิวิค eg ใส่ได้ด้วย

ส่วยเบรคหน้าใช้ของคาริบ้าดีหรือเปล่า และชุดไหน (หน้า-หลัง)มีคนลองแล้วบาลานส์ในการเบรคดี ทั้งหมดนี้เน้นหาอะไหล่สะดวกๆหน่อยนะครับ (ขอเก็บข้อมูลหน่อย)

Offline khomsan

• ยอดฝีมือแห่งแค้วน
เรื่องเบรคนี่เผอิญผมมีประสบการณ์พอดี   เบรคหลังแอสตร้าอะครับเป็นดรัมเบรค  เอาไปอัดผ้าเบรคใหม่มา   เรียกว่าถอดมาอัดใหม่ทั้งสองข้างเลย   ด้วยความกลัวว่ามันไม่บาลานส์กัน   เลือกใช้ผ้าเบรคชนิดมีทองแดงผสม  และอัดหนารวมกาวมันด้วยเกือบๆ6ม.ม. ตอนนี้เหยียบเบรคทีแค่แตะๆก้อหัวจะทิ่มแล้วครับ   ถ้าไปซื้อใหม่แนะนำเลือกเอาเกรดดีๆมีทองแดงผสมเลยครับ   ราคามันแพงก้อจริง  แต่ชีวิตเราแพงกว่าครับ :) :) :)

ขับแอสตร้าชีดาน 4 ประตู  จอดมากว่าเข้าอู่

Offline plawahn

• DekGayRay's
  • CarreraZ Racing *~Thai-Nichi Instituof technology
หน้าซ้ายผมก็หนักนะ จริงๆ รุสึกได้ว่าโช๊คพังเร็วกว่า  5555

STATUS :: ***COMPLETE CORSA TURBO !!!!!***

- PLAWAHN LADY RACING SCHOOL รับเปิดคอร์ส สอนสุภาพสตรีซิ่งอย่างปลอดภัย*

Offline Spisit2493

• โทร 085 534 1078
  • รุ่นรถ: Opel Corsa Gsi Zafira
  • สีรถ : Blue Green
  • เครื่องยนต์: X14XE Auto 2.2
สงสัยอยู่พักนึงและครับว่าเบรคหลังนี่เอาของอะไรไส่ดีสุด เอาของ astra ดีไหม ต้องยกคานรึเปล่า จะเอาดรัมหรือดิสก์ดี เคยอ่านเจอว่าเอาของ ซิวิค eg ใส่ได้ด้วย

ส่วยเบรคหน้าใช้ของคาริบ้าดีหรือเปล่า และชุดไหน (หน้า-หลัง)มีคนลองแล้วบาลานส์ในการเบรคดี ทั้งหมดนี้เน้นหาอะไหล่สะดวกๆหน่อยนะครับ (ขอเก็บข้อมูลหน่อย)

ต้องถามตัวเองนะครับว่าต้องการจฺดไหนครับ
เบรคเดิมขับแล้วมีปัญหาอย่างไร
และต้องการปรับปรุงถึงจุดที่ต้องการดีขึ้นกี่เปอร์เซ็นต์ของเบรคเดิม
จึงจะสามารถกำหนดชุดเบรคทีเหมาะสมสำหรับตัวคุณได้ครับ
ถ้ามีโอกาศลองนั่งรถเพื่อนสมาชิกที่เขาปรับปรุงดูว่าตรงกับที่ต้องการหรือเปล่าครับ

Offline kamolwat_t

• I'm Gayray's
  • โปรดขับรถอย่างมีความรับผิดชอบ
เรื่องเบรค....รถผมก็ใส่เบรคเวคบี หน้า-หลังครับ

ตอนแรก ใส่แต่เบรค เฉยๆ ให้ดิสใหญ่ทั้งหน้า-หลัง มันขับไม่ได้ ระยะเบรคเพี้ยนครับ ขับได้แต่ไม่อยากฝืนขับ ต้องให้พี่สินแปลงแม่ปั้มให้ แล้วก็ใส่ abs ด้วยครับ เบรคถึงจะจับอาการได้เหมือนเดิมครับ

เพราะว่า ถึงแม้ ผมเองขับในสนามจะมีสมาธิดี แต่เวลาที่ขับบนถนน บางทีมันไม่ได้มีสติเต็มร้อยครับ รอดเพราะ abs ก้หลายครั้งแล้วครับ เวลาฝนตกๆ ยิ่งช่วยครับ

ความปลอดภัยคนเราไม่เท่ากันครับ ผมเผื่อเอาไว้นิดๆก่อนเสมอ... :สำนึก:

ชื่อ ต้น นะครับ อายุ 31 ครับ

opel corsa คันเล็กๆ ชุดแต่ง Std.แท้จากโรงงาน เครื่อง 16v ล้อ 15 ยางแตนๆ ท่อดังๆ

www.opel.in.th

ผมไม่ใช่อู่ ไม่ใช่คนขายอะไหล่นะครับผมเป็น "ผู้ประสานงานทางด้านเทคนิคทั่วไป" ไม่ได้รู้ทุกอย่างแต่พวกเยอะครับ มีปัญหาอะไรพวกเราจะช่วยกันครับ

lap Time
Kaeng Krachan Circuit wet 1.55 dry 1.49.8
Bira Circuit Dry 1.32 (เบรคพังฮะ)

• รุ่นรถ: Opel Corsa Gsi Zafira
เรื่องเบรค....รถผมก็ใส่เบรคเวคบี หน้า-หลังครับ

ตอนแรก ใส่แต่เบรค เฉยๆ ให้ดิสใหญ่ทั้งหน้า-หลัง มันขับไม่ได้ ระยะเบรคเพี้ยนครับ ขับได้แต่ไม่อยากฝืนขับ ต้องให้พี่สินแปลงแม่ปั้มให้ แล้วก็ใส่ abs ด้วยครับ เบรคถึงจะจับอาการได้เหมือนเดิมครับ

เพราะว่า ถึงแม้ ผมเองขับในสนามจะมีสมาธิดี แต่เวลาที่ขับบนถนน บางทีมันไม่ได้มีสติเต็มร้อยครับ รอดเพราะ abs ก้หลายครั้งแล้วครับ เวลาฝนตกๆ ยิ่งช่วยครับ

ความปลอดภัยคนเราไม่เท่ากันครับ ผมเผื่อเอาไว้นิดๆก่อนเสมอ... :สำนึก:

นี่เป็นความรู้ไหม่สำหรับเลยครับ
สำหรับผมเนื่องจากใช้ Corsa gsi เขามี ABS อยู่แล้ว
แต่มีช่วงหนึ่งที่เอาชุดเบรคหน้าจากเครื่อง X14XE มาใช้
ลองขับแล้วมันด้อยลง ก็เปลี่ยนกลับของเดิม
ต่อมาก็ใส่ชุดดีสหลังจากอู่คุณสิน ขณะนี้ก็พอใจครับ
สำหรับ Corsa เดิมๆรุ่น 5 ประตู ผมเคยขับรถอายุประมาณ 3 ปี
ผมก็ว่าระบบเบรคดีครับ  ช่วงนั้นผมก็ใช้โฟร์คกอร์ฟปี 1994
ตอนนั้นโฟร์คเริ่มนำมาขายอีกครั้ง  ผมก็สั่งชุดแรกที่นำเข้า
ระบบเบรค Corsa ไกล้เคียงกับของโฟร์ค
ทำให้ผมซื้อ Corsa gsi เพิ่มอีกคัน
ดังนั้นความรู้เรื่องเบรคสำหรับผมคงต้องศึกษาเพิ่มครับ
ยังมีความลึกซึ้งที่ต้องนำมาคิดครับ

• โปรดขับรถอย่างมีความรับผิดชอบ
งั้นอธิบายเป็นหลักง่ายๆฮะ

เบรคมี ปั้ม 2 ส่วน คือ แม่ปั้มบนหม้อลมเบรค และปั้มที่คาาลิปเปอร์ ตรงล้อครับ

2ตัวนี้ ต้องมีขนาดสัมพันธุ์กัน

ถ้าแม่ปั้มตัวบน ขนาดเท่าเเดิม แต่ว่าไปเปลี่ยนเบรคใหญ่มา(คิดว่าเอาแบบโบมาใส่หล่อๆ) ระยะกดแป้นเบรคจะลึกขึ้น รถก็เบรคได้เหมือนเดิมครับ แต่ว่าระยะการกดมันจะเพี้ยนไปทางกดมากกว่าเดิม

ในทางตรงกันข้ามถ้าใส่ปั้มบนใหญ่ เบรคกดนิดนึงก็จะหัวทิ่มครับ

รถเราเดิมๆค่อนข้างเซ็ทมาพอดีอยู่แล้ว ถ้าใครเคยขับรถopel แล้วไปขับรถยี่ปุ่นางยีห้อ อาจจะกดเบรครถเขาแล้วหัวทิ่มครับ ช่วงแรกๆ แต่สักแปบก็ปรับตัวได้ ส่วนคนขับรถยี่ปุ่นมาขับรถเราก็มักจะบอกว่าเบรคไม่อยู่...

สิ่งสำคัญในการเซ็ทคือระยะกดแป้นเบรค ที่สามารถคุมการจับของเบรคได้อย่างละเอียดครับ ถ้าเซ็ทพอดี ก็จะสามารถทำเทคนิคเบรคระหว่าเท้าซ้ายและเท้าขวาได้ ดียิ่งขึ้นคับ

:)

opel corsa คันเล็กๆ ชุดแต่ง Std.แท้จากโรงงาน เครื่อง 16v ล้อ 15 ยางแตนๆ ท่อดังๆ

ผมไม่ใช่อู่ ไม่ใช่คนขายอะไหล่นะครับผมเป็น "ผู้ประสานงานทางด้านเทคนิคทั่วไป" ไม่ได้รู้ทุกอย่างแต่พวกเยอะครับ มีปัญหาอะไรพวกเราจะช่วยกันครับ

lap Time
Kaeng Krachan Circuit wet 1.55 dry 1.49.8
Bira Circuit Dry 1.32 (เบรคพังฮะ)

งั้นอธิบายเป็นหลักง่ายๆฮะ

เบรคมี ปั้ม 2 ส่วน คือ แม่ปั้มบนหม้อลมเบรค และปั้มที่คาาลิปเปอร์ ตรงล้อครับ

2ตัวนี้ ต้องมีขนาดสัมพันธุ์กัน

ถ้าแม่ปั้มตัวบน ขนาดเท่าเเดิม แต่ว่าไปเปลี่ยนเบรคใหญ่มา(คิดว่าเอาแบบโบมาใส่หล่อๆ) ระยะกดแป้นเบรคจะลึกขึ้น รถก็เบรคได้เหมือนเดิมครับ แต่ว่าระยะการกดมันจะเพี้ยนไปทางกดมากกว่าเดิม

ในทางตรงกันข้ามถ้าใส่ปั้มบนใหญ่ เบรคกดนิดนึงก็จะหัวทิ่มครับ

รถเราเดิมๆค่อนข้างเซ็ทมาพอดีอยู่แล้ว ถ้าใครเคยขับรถopel แล้วไปขับรถยี่ปุ่นางยีห้อ อาจจะกดเบรครถเขาแล้วหัวทิ่มครับ ช่วงแรกๆ แต่สักแปบก็ปรับตัวได้ ส่วนคนขับรถยี่ปุ่นมาขับรถเราก็มักจะบอกว่าเบรคไม่อยู่...

สิ่งสำคัญในการเซ็ทคือระยะกดแป้นเบรค ที่สามารถคุมการจับของเบรคได้อย่างละเอียดครับ ถ้าเซ็ทพอดี ก็จะสามารถทำเทคนิคเบรคระหว่าเท้าซ้ายและเท้าขวาได้ ดียิ่งขึ้นคับ

:)

ชัดเจนครับ
ปัญหานี้เกิดจากเราใส่ชุดเบรคเกินความพอดีของปั๊มเดิมๆใน corsa
ถ้าเราไม่ต้องการเปลี่ยนแม่ปั๊มก็ต้องตรวจสอบว่าชุดเบรคที่เราจะใส่มีขนาดเหมาะสมหรือไม่
แต่ถ้าเราใส่เรานำชุดเบรคของเครื่อง x14xe หรือ corsa gsi ปัญหาจะไม่เกิด
สำหรับ ABS ใส่เพื่อป้องกัน
เนื่องจากคุณภาพของเบรคสูงขึ้นมากๆ มีโอกาศที่จะเบรคผิดพลาดแล้วล้อล็อก
ก็เลยใส่เพื่อป้องกัน
สรุปว่า ถ้าไครจะใส่ชุดนี้ สิ่งที่ต้องทำ
1 แม่ปั๊ม
2 เพิ่มระบบ ABS
3 ขนาดของล้อไม่น่าจะต่ำกว่า 15
ไม่ทราบว่าผมเข้าใจถูกต้องหรือไม่ครับ

ประมาณนั้นครับ ถ้านำระบบเบรค ที่มัน อยู่ในอนุกรมเดียวกันมาใส่มันก็จะยังอยู่ในค่าที่รับได้ครับ...

อีกอย่างคือ เบรคดีกว่ายาง ล้อก็ล็อคง่ายเกินไปอีก แต่ยางดีกว่าเบรค ก็ไม่มีปัญหาอะไรครับ...

ผมเลยแนะนำว่าใส่ยางดีๆไว้สักนิดนึงก่อน....

อย่างของผมตอนนี้ ยางมัน ไม่ค่อยเกาะเท่าไรเพราะว่าเอามาลองใส่ดูครับ แต่ว่า อาการรถก็คุมได้เรื่อยๆ ถ้าเราเข้าใจมัน มันก็ไม่พาเราลงข้างทางครับ  :sosad3

lap Time

ประมาณนั้นครับ ถ้านำระบบเบรค ที่มัน อยู่ในอนุกรมเดียวกันมาใส่มันก็จะยังอยู่ในค่าที่รับได้ครับ...

อีกอย่างคือ เบรคดีกว่ายาง ล้อก็ล็อคง่ายเกินไปอีก แต่ยางดีกว่าเบรค ก็ไม่มีปัญหาอะไรครับ...

ผมเลยแนะนำว่าใส่ยางดีๆไว้สักนิดนึงก่อน....

อย่างของผมตอนนี้ ยางมัน ไม่ค่อยเกาะเท่าไรเพราะว่าเอามาลองใส่ดูครับ แต่ว่า อาการรถก็คุมได้เรื่อยๆ ถ้าเราเข้าใจมัน มันก็ไม่พาเราลงข้างทางครับ  :sosad3

ของผมใส่บริดสโตน รุ่น เทอรันซ่า AR10 185/60-14 ครับ
แต่ถ้าเปลี่ยนไหม่คงเป็นมิชลินหรือดันลอปครับ
อีกอย่างที่เน้นมากๆคือโช้คอัพ  ตอนนี้ที่ชอบก็โคนี่
วันก่อนโทรถามคุณแนน ถ้ามีโคนี่สำหรับฟอร์ดเฟียสต้า 4 ประตู sport(รถลูกสาว)ให้บอกด้วย
ความจริงผมยังมีปัญหาอีกหลายเรื่องที่จะปรึกษาครับ
วันก่อนก็ไปร้านตั้งศูนย์ล้อที่คุณต้นแนะนำแถวหลักสี่
ไปที่ร้านไหม่ปรากฎว่ากำลังติดตั้งเครื่องตั้งศูนย์ไหม่ยังไม่เสร็จ
อุตส่าห์ซื้อน้อตตั้งแคมเบอร์แบบที่ท่านขอนลอยผาบี้ซื้อไปแล้ว
ว่าจะลองตั้งค่าแคมเบอร์ตามที่แนะนำครับ
ตอนนี้ก็ต้องรอไปก่อน เพราะต้องเปลี่ยนยางยึดแร็คไหม่ที่ร้านคุณเอ
เสร็จแล้วถึงจะไปตั้งศูนย์ล้อครับ

ของผมไม่มีปัญหาแฮะ  :pray :pray :pray
ยินดีด้วยครับ
รถไม่มีปัญหาเป็นลาภอันประเสริฐครับ
ขอรายละเอียดรถสักนิดนะครับ

Offline อยากข้าม

• **
เรื่อง abs นะครับ จากที่เคยอ่านมา การออกแบบการทำงานของปั๊ม (จับ-ปล่อย) นี่เค้าก็คำนวนถึงระบบเบรคของรถนั้นๆ และนำ้หนักด้วย ดังนั้นสำหรับผม ถ้าไม่ชัวร์จริงๆผมก็คงไม่ติดมันแน่

ตัวอย่างคือ รถรุ่น A มี abs นำ้หนัก 1000 กก.ตีซะว่าหน้า-หลังเท่ากัน มีขนาดแม่ปั๊มบน 2นิ้ว หม้อลม 10 นิ้ว มีขนาดจานหน้า-หลัง 220 มม มีขนาด ลูกสูบแมีปั๊มล่างหน้า-หลัง 25มม ใส่ยางดันลอป 185/65/13(เอาตังเลขสมมุตรนะครับ) ทาง Ople คำนวน/ทดสอบแล้วเมื่อล้อล๊อคจะให้ปั๊ม abs ปล่อย 0.5 วิ แล้วจับใหม่ จะเป็นเวลาที่เหมาะที่สุดเพราะระยะเบรคน้อยที่สุด แต่ถ้าเราเริ่มเปลี่ยนของแต่ละอย่าง ความแน่นอนของระบบก็ต้องเริ่มเปลี่ยนไป ถ้าเราเปลี่ยนไปมากๆ ระบบมันก็จะทำงานได้ผลไม่ดีที่สุดอย่างที่มันควรจะทำ อันนี้คือเฉพาะ abs นะครับ ไม่ได้หมายถึงระบบเบรคโดยรวม

เรื่อง abs นะครับ จากที่เคยอ่านมา การออกแบบการทำงานของปั๊ม (จับ-ปล่อย) นี่เค้าก็คำนวนถึงระบบเบรคของรถนั้นๆ และนำ้หนักด้วย ดังนั้นสำหรับผม ถ้าไม่ชัวร์จริงๆผมก็คงไม่ติดมันแน่

ตัวอย่างคือ รถรุ่น A มี abs นำ้หนัก 1000 กก.ตีซะว่าหน้า-หลังเท่ากัน มีขนาดแม่ปั๊มบน 2นิ้ว หม้อลม 10 นิ้ว มีขนาดจานหน้า-หลัง 220 มม มีขนาด ลูกสูบแมีปั๊มล่างหน้า-หลัง 25มม ใส่ยางดันลอป 185/65/13(เอาตังเลขสมมุตรนะครับ) ทาง Ople คำนวน/ทดสอบแล้วเมื่อล้อล๊อคจะให้ปั๊ม abs ปล่อย 0.5 วิ แล้วจับใหม่ จะเป็นเวลาที่เหมาะที่สุดเพราะระยะเบรคน้อยที่สุด แต่ถ้าเราเริ่มเปลี่ยนของแต่ละอย่าง ความแน่นอนของระบบก็ต้องเริ่มเปลี่ยนไป ถ้าเราเปลี่ยนไปมากๆ ระบบมันก็จะทำงานได้ผลไม่ดีที่สุดอย่างที่มันควรจะทำ อันนี้คือเฉพาะ abs นะครับ ไม่ได้หมายถึงระบบเบรคโดยรวม

ครับผม
แต่พวกเราที่เล่น Opel Corsa โชคดีที่มีของมือ 2  ติดหัวรถ Opel Corsa ที่ตัดจากญี่ปุ่นมาครับ
ส่วนมากที่เล่นกันก็เอามาจากส่วนนี้ครับ  ซึ่งตรงรุ่นเลยครับ  มีหลายท่านก็ติดตั้งที่อู่คุณสินครับ

ระบบเบรค ABS ในรถเราๆ มันสามารถสั่งให้ ล้อล๊อคได้ 1 จังหวะก่อนที่ระบบ abs จะเข้ามาช่วยทำงานครับ ทำให้สามารถ คุมแรงเบรคได้ ดีกว่า  :D

ส่วนในรถยี่ปุ่นบางรุ่น กดเบรคนิดๆมันก็มาทำงานแล้วครับ ระยะเบรคเลย ไกลขึ้นซะงั้น  :o

ผมถึงได้สบายเวลาที่ลงสนามไม่ต้อง ถอดวงจร ABS ออก ขับไดตามสบายเลย ยิ่งเวลาที่เจอฝนตก ยิ่งได้เปรียบครับ เข้าโค้งไปด้วยเบรคไปด้วย คุมรถง่ายกว่าไม่มีเยอะครับ

แต่ว่าอย่าไปลองเองบนถนนนะครับเดี๋ยวมันไม่ชินจะลงข้างทางไม่ก็โดนกันชนรถคันหน้าซะก่อน
 :สำนึก:

lap Time

ระบบเบรค ABS ในรถเราๆ มันสามารถสั่งให้ ล้อล๊อคได้ 1 จังหวะก่อนที่ระบบ abs จะเข้ามาช่วยทำงานครับ ทำให้สามารถ คุมแรงเบรคได้ ดีกว่า  :D

ส่วนในรถยี่ปุ่นบางรุ่น กดเบรคนิดๆมันก็มาทำงานแล้วครับ ระยะเบรคเลย ไกลขึ้นซะงั้น  :o

ผมถึงได้สบายเวลาที่ลงสนามไม่ต้อง ถอดวงจร ABS ออก ขับไดตามสบายเลย ยิ่งเวลาที่เจอฝนตก ยิ่งได้เปรียบครับ เข้าโค้งไปด้วยเบรคไปด้วย คุมรถง่ายกว่าไม่มีเยอะครับ

แต่ว่าอย่าไปลองเองบนถนนนะครับเดี๋ยวมันไม่ชินจะลงข้างทางไม่ก็โดนกันชนรถคันหน้าซะก่อน
 :สำนึก:

ผมเคยทดลองสักครั้งสองครั้ง
แต่เลือกถนนว่างๆ  ไม่มีรถและข้างทางโล่งๆและไม่ชันครับ
แต่ที่เกิดเหตุฉุกเฉินจนต้องเบรคจนกระทั่ง ABS ทำงานก็ไม่เกิน 2-3 ครั้ง  ตั้งแต่ขับรถที่มี ABS
ส่วนมากผมจะขับรถเร็วแต่ก็เผื่อระยะไว้มากสำหรับความปลอดภัย
ช่วงขับเร็วมากๆ สองข้างทางต้องว่าง ผมจะมองไปถึงข้างทางมากกว่า 20 เมตร
สี่แยกจะต้องเบา
การแซงจะต้องมั่นใจจริงๆ  ยิ่งรถบรรทุกต้องระวังเขาเปลี่ยนมาเลนขวา
เข้าโค้งทุกครั้งจะต้องเบา  เมื่อเข้าโค้งแล้วตั้งลำค่อยเร่งส่ง
การเข้าโค้งจะต้องหักพวงมาลัยและเบรคต้องให้นุ่มนวลที่สุดห้ามกระตุกเด็ดขาด
สิ่งสำคัญที่สุดก็คือรถ
ผมจะขับเร็วเฉพาะรถผมเท่านั้น  ถ้าเป็นรถคนอื่นผมจะขับช้า
หรือไม่ก็ต้องขับเป็นชั่วโมงก่อน  พอชินถึงจะขับเร็ว
ความจริงผมก็ไม่ได้ขับเร็วมาก  ส่วนมากคนทั่วไปขับทางไกลก็ขับ 120-140 กม/ชม
บางครั้งมีคนที่เขาขับเร็วมากผมก็ลองขับตามดูเป็นบางครั้ง  ศึกษาการขับของเขา
รวมทั้งการทรงตัว  ระบบช่วงล่าง  คุณภาพของโช้คอัพของรถของเขาว่าเป็นอย่างไร
จนเดี๋ยวนี้ดูรถวิ่งแล้วโยนตัวก็พอรู้ว่าช่วงล่างของเขาอยู่จุดไหนครับ

มีเอาไว้กันพลาดครับ... ของแบบนี้... เหลือดีกว่าขาด... :shock:

lap Time

Offline aui

• **
  • คนโขทัยทำงานเมืองจัน ฮิ
ของผมลง1nzตามที่เคยปรึกษากับคุณต้นและน้าหมอ ฝีมือพี่เอ ขับสนุกสบายใจความเร็วทำได้175-180 เดิมๆ ตอนนี้แม่บ้านยึดไปแล้ว
ไปเอาคันใหม่มาเค้าวาง5aมาแล้ว ก็ส่ง
ให้พี่เอปรับปรุง ก็ขับสนุก แต่สู้1nzไม่ได้อย่าสิ้นเชิง ทั้งสองคัน5ดอครับ ปัญหายังไม่มี ตอนนี้ยังอยากได้อีกคันเพื่อจะวางแบบปู่่สันติ(ขอโทษด้วยที่กล่าวถึงคุณปู่่  ก็มันอิดฉานี่ฮะ)

ของผมลง1nzตามที่เคยปรึกษากับคุณต้นและน้าหมอ ฝีมือพี่เอ ขับสนุกสบายใจความเร็วทำได้175-180 เดิมๆ ตอนนี้แม่บ้านยึดไปแล้ว
ไปเอาคันใหม่มาเค้าวาง5aมาแล้ว ก็ส่ง
ให้พี่เอปรับปรุง ก็ขับสนุก แต่สู้1nzไม่ได้อย่าสิ้นเชิง ทั้งสองคัน5ดอครับ

ช่วงล่างทำอะไรไปบ้างครับ เช่น โช้คอัพ  คอร์ยสปริง  ระบบเบรค
ผมเริ่มสนใจ 1NZ นะครับ

Offline aui

• **
  • คนโขทัยทำงานเมืองจัน ฮิ
ให้พี่เอปรับปรุง ก็ขับสนุก แต่สู้1nzไม่ได้อย่าสิ้นเชิง ทั้งสองคัน5ดอครับ

ช่วงล่างทำอะไรไปบ้างครับ เช่น โช้คอัพ  คอร์ยสปริง  ระบบเบรค
ผมเริ่มสนใจ 1NZ นะครับ
ไม่ได้ทำไรเลยครับ   พี่เอบอกเอาอยู่    และที่สำคัญไม่ได้ขับ170-180 บ่อยๆเห็นว่้าถนนโล่ก็ลองดู ปกติก็ขับแค่120-130-140 กำลังดี
แต่ถ้าขับ ตัว5เอก็80-100-120 ครับ  ตัวที่วาง1nzนี่ขับสบายๆเหมือน นิสันมาสนะครับ มาส ลองทำได้160-165 เดิมๆ แต่ไม่เร้าใจเท่า 1nz

แสดงว่าช่วงล่างและเบรคเดิมๆดีมากครับ เผื่อไว้เยอะ

Offline Peak-A2

• **

ของผมใส่บริดสโตน รุ่น เทอรันซ่า AR10 185/60-14 ครับ
แต่ถ้าเปลี่ยนไหม่คงเป็นมิชลินหรือดันลอปครับ
อีกอย่างที่เน้นมากๆคือโช้คอัพ  ตอนนี้ที่ชอบก็โคนี่
วันก่อนโทรถามคุณแนน ถ้ามีโคนี่สำหรับฟอร์ดเฟียสต้า 4 ประตู sport(รถลูกสาว)ให้บอกด้วย
ความจริงผมยังมีปัญหาอีกหลายเรื่องที่จะปรึกษาครับ
วันก่อนก็ไปร้านตั้งศูนย์ล้อที่คุณต้นแนะนำแถวหลักสี่
ไปที่ร้านไหม่ปรากฎว่ากำลังติดตั้งเครื่องตั้งศูนย์ไหม่ยังไม่เสร็จ
อุตส่าห์ซื้อน้อตตั้งแคมเบอร์แบบที่ท่านขอนลอยผาบี้ซื้อไปแล้ว
ว่าจะลองตั้งค่าแคมเบอร์ตามที่แนะนำครับ
ตอนนี้ก็ต้องรอไปก่อน เพราะต้องเปลี่ยนยางยึดแร็คไหม่ที่ร้านคุณเอ
เสร็จแล้วถึงจะไปตั้งศูนย์ล้อครับ

ของผมไม่มีปัญหาแฮะ  :pray :pray :pray
รถไม่มีปัญหาเป็นลาภอันประเสริฐครับ

ใส่ของ toyota levin 2 port ครับเบรคสั่งได้ ขับเร็วๆไม่เหนื่อยครับ

ใส่ของ toyota levin 2 port ครับเบรคสั่งได้ ขับเร็วๆไม่เหนื่อยครับ
ขอบคุณครับ
สมาชิกมีทางเลือกเพิ่มอีก 1 ชุดนะครับ 
ยังมีอีกชุดเป็นของท่าน Poo55 ถ้าจำไม่ผิดนะครับ
เอาดีสหลังของโฟร์คกอร์ฟ gti มาใส่ครับ

Opel Vauxhall Corsa B Astra Vectra B Omega Kadett Kapitan Olympia C14NZ C12NZ X14XE X16XE X16XEL X18XE X18XE1 X20XEV Z22SE C20NE C20SE C20XE C2OLET X25XE C25XE X30XE imcher stiemetz zifira

รถยนต์ ขับรถ Opel in Thai โอเปิล อิน ไทย สนาม ซ่อม แต่ง คลับ club love lover modify talk host server online network game เกมส์ colocation co-location ล้อ ยาง ช่วงล่าง เครื่อง