รถเวคบีของคุณ Ae Kanya

jeabjamiro · 1425

Offline jeabjamiro

• DekGayRay's
  • ยอดฝีมือแห่งแค้วน
  • ผมมันเสือ ไม่ใช่เซียน เหอะๆ
 :ice จากหัวข้อใน http://www.facebook.com/groups/133560433331109/?id=242910282396123&ref=notif&notif_t=group_activity นะครับ
ผมไปดูมาแล้วก็คงต้องทำที่ร้านหม้อน้ำเหละ ส่วนราคา 6000 บาท ผมคิดว่าแพง แต่ก็ไม่มากขนาดหัวขาดอะไรนัก ครับทำไปเถอะ เท่าที่ผมพูดคุยกะช่างร้านหม้อน้ำโอเค เลยครับ
คุยรู้เรื่อง ส่วนตัวหม้อน้ำที่ทำให้เป็น 2 ชั้น ทองแดง ออยเดิม ครับ

จากที่ดูๆโดยร่วมๆ รถขาดการ ดูแลพอสมควร เพราะ อุปกรณ์ต่างๆพวกสายไฟ กล่องฟิวว์ ท่อยางต่างๆ กรอบแตกไปตามกาลเวลามากครับ
ทำที่ดู สาเหตุเกิดจากการชนที่ด้านหน้าขวาฝั่งคนขับ ทำให้กระแทกให้ทั้งแผงหม้อน้ำ เข้าไป ทำให้หูหัก (นะครับ)
เอาไปชมกันก่อน

ส่วนเรื่องจะทำไรต่อเดี่ยวมืดๆค่อมาต่อกันครับ ขอไปทำงานทำการก่อน เหอะๆ

หน้าไม่ให้แต่ใจพระครับ
สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม และวาระ เฮ้อ.....แต่กว่าจะถึงวันนั้นคนดีต้องเจ็บกันอีกเยะ เหอะๆ
jeabjaMIro : OPEL ASTRA VAN 8V 1.6 GL 1993
                   : FIAT 850 SPORT COUPE'

Offline Omega VIP

ทำฝาประกบข้างใหม่เป็นอลูฯ ข้างล่ะ 1500 ถ้า 2 ข้างต่อเหลือ 2500 - 2700 บ. ได้  ร้านที่ทำให้พี่สิน อยู่แถวๆวัดลาดพร้าวมั่ง 

เหอะๆ ไม่ทันแล้วเหละ สภาพตรงกลางก็แย่.....เหอะๆ ถ้าทำฝาข้างนึงก้ 2000*2=4000 เพิ่มนิดนึงทำใหม่ดีกว่า ได้รับกันด้วย ซ่อมได้ตลอดเหอะๆ
เพราะรถวิ่งไม่ได้แล้ว ถ้าลากก็อีก 500+ ค่าแรงอู่ทำหม้อน้ำอีก 500 ค่าลื้อดู รวมๆแล้ว ทำไปเลยดีกว่านะเหอะๆ ประมาณนั้น
อย่าลืมโหวตด้วยนะ ข้างบนนะเสี่ย

สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม และวาระ เฮ้อ.....แต่กว่าจะถึงวันนั้นคนดีต้องเจ็บกันอีกเยะ เหอะๆ
jeabjaMIro : OPEL ASTRA VAN 8V 1.6 GL 1993

Offline Omega VIP

เหอะๆ ไม่ทันแล้วเหละ สภาพตรงกลางก็แย่.....เหอะๆ ถ้าทำฝาข้างนึงก้ 2000*2=4000 เพิ่มนิดนึงทำใหม่ดีกว่า ได้รับกันด้วย ซ่อมได้ตลอดเหอะๆ
เพราะรถวิ่งไม่ได้แล้ว ถ้าลากก็อีก 500+ ค่าแรงอู่ทำหม้อน้ำอีก 500 ค่าลื้อดู รวมๆแล้ว ทำไปเลยดีกว่านะเหอะๆ ประมาณนั้น
อย่าลืมโหวตด้วยนะ ข้างบนนะเสี่ย

ร้านไหนว่ะ ทำแพงจัง  ฝาหม้อโอเมะยังแค่ 1500 เอง/ข้าง  ไม่เชื่อดูในเจ้าวิปปุได้  ข้างนึ่งเป็นอลูฯ อีกข้างพลาสติก  ส่วนเจ้า GT ตีใหม่ทองเหลือง 2 ช่อง 4500

เหอะๆ ธรรมดานะมันไปไหนไม่ได้แล้ว..แพงนะใช่ แต่ก็ไม่ได้มากมาย ขนาดรับไม่ได้นะ
สรุปง่ายๆว่าถ้าเข้าร้านทั่วๆไป ก็โดนฟันเป็นธรรมชาติน่ะ
ผมก็ช่วยเต็มที่แล้วเหละ เหอะๆ เพราะเขาตกลงกันไปแล้วนะ-----แค่ไปบอกให้เขาหยุดทำก็เสียมารยาทมากแล้วตามปกตินะ ซึ่งทำไปแล้วเหอะๆ
ส่วนเรื่องราคา ทำหม้อน้ำนั้น ก็เข้าใจเหละว่า แพงแต่มันเป็น ราคากลางๆ 2000 ถ้าทำจริงๆก้คงถูกกว่า แต่ว่าคงทำราคาถูกๆ กันหมด อู่เซ็งพอดีเหอะๆ

ไม่ได้ไม่เชื่อนะ แต่ทุนและ ความรู้ของแต่ละคนไม่เท่ากันนะ ต้องเข้าในจุดนี้ด้วย แล้วก็ร้านก็ไม่ได้เลวร้ายอะไร ใกล้บ้านเจ้าของรถ
และลื้ออกมาแล้วนะ เอาไปทำทีีอื่น ถูกกว่าใช่แต่ กว่าจะโน่นนี่นั้น เสียเว เสียอา ถ้าเจ้าของรับได้ผมก็ว่าก็ดีแล้วเหละ เพราะถ้ารวมๆแล้ว จะเสียน้อยเสียยากมากกว่านะ
จริงๆ ถ้ารู้ว่าพังก่อนจะไปที่อู่ก็น่าดีกว่านี้นะ แต่ไปแล้ว เกะแล้ว ก็ทำไรไม่ได้มากนะ
ร้านหม้อนี้เขายังถามผมเลย ว่ามีอะไหล่ไหม จริงๆถามว่าหานะได้ แต่ผมว่ามันเกินไปนะ เพราะเขาก็แฟร์ดี ไม่ได้คิดแต่จะฟันอย่างเดียวนะ และก็คุยดีงานก็ดูพอได้นะ
ที่เหลือก็ รอดูว่า ซ่อมแล้วจะดีอย่างที่บอกไหมนะต้องทำไรต่อนะ เพราะถ้าลากออกมา มันก็จะมีเรื่องตามมาอีกเยะ เหอะๆ

ผมสรุปเอาจากเหตุการว่าทำไปเถอะ 6000 แพงแต่ก็ไม่มากเท่าไหร่ ถ้าเอามากมา ค่ารถ ค่าน้ำมัน ก็คงพอๆกันนะ
จริงๆถ้ารู้เร็วกว่านี้ สั่งร้านพี่ยา 5000 ก็จบเร็วหน่อยนะ----ของใหม่เหมือนเดิม ผมคิดเอาเองว่าเจ้าของรถคง พอใจในระดับนึงนะ

เอาไว้เป็นกรณีตัวอย่างนะ ถ้าจะซ่อมอะไร น่าจะมาถามก่อนก็จะได้ของถูกกว่านี้นะ

เอาเป็นว่าผมขอเชิญ คุณ Ae Kanya
มาเล่าให้ฟังถึงประวัติรถโดยร่วมๆดีกว่า
จะรู้ว่าทำที่ไหนมามั้ง ทำอะไรมามั้งแล้ว อะไรแบบนี้นะครับ
จะได้รู้ว่าต่อไปต้องทำอะไรบ้าง เหอะๆ
ขอบคุณครับเหอะๆ
 ;D

Offline Korza

• No.: 55 , 68 , 277
  • รุ่นรถ: Corsa & Zafira, Grand Cherokee, Camry
  • สีรถ : ดำ ขาว บรอนส์มิราจ
  • เครื่องยนต์: C14NZ+ABS  X14XE  Z22SE
เครื่อง 1800 กาทำมะเดียใช่ไหมครับ เห็นประกาศเร็วๆนี้

ไม่ได้ดูเลยครับ ดูแต่หม้อน้ำ เหอะๆ เดี่ยวไงให้เจ้าของเขามาเล่าแล้วกัน
ผมพูดตรงๆเลยนะครับ ผมก็ไม่กล้าทำไรมาก เพราะเขาเข้าใจว่าผม เป็นช่างของอู่พี่สิน......ยิ่งไปกันใหญ่เหอะๆ
ขนาดแค่คุยกันใน f  ก็นึกว่าผมเป็นคนของอู่แล้ว เหอะๆ
ผมบอกก่อนเลยแล้ว จริงๆผมเป็น สะสมาชิดชาว โอเปิลอินนะครับ อาชีพ เป็นนักออกแบบนะครับ
อ้อ อย่าลืมโหวต กันครับผมตั้งตัวโหวตมาแล้ว....เหอะๆ

Offline kamolwat_t

• I'm Gayray's
  • โปรดขับรถอย่างมีความรับผิดชอบ
    • I'm Gayray's
  • No.: Shiroro : Corsa 40 , Tama : Omega 04
  • รุ่นรถ: Corsa B 3 Door , Omega B Sedan
  • สีรถ : คันแรกเขียวๆ คันหลังเทาๆ
  • เครื่องยนต์: Shiroro : X16XE , Tama : 2jz vvti
ก็นะ....  :สำนึก:

ช่วยตามอัตภาพครับ....

จริงๆ มันเหมือนดาบ 2 คมครับ การที่ระบุอู่ที่ทำทางโทรศัพท์ บางทีพอเราแนะนำไปมากๆ ผมก็กลัวเหมือนกันว่าจะโดน คิดว่า เป็นคนเชียร์อู่...

แต่ว่า ทำไมจะต้องให้ไปเสียเงินซ้ำซ้อนในอู่ที่มันซ่อมรถเราไม่จบ เหมือน เมื่อสมัยก่อนที่จะเข้ามาคุยกันในเวบล่ะครับ มีอะไรช่วยได้ผมบอกหมดแแหละ

:) :) :)

ชื่อ ต้น นะครับ อายุ 31 ครับ

opel corsa คันเล็กๆ ชุดแต่ง Std.แท้จากโรงงาน เครื่อง 16v ล้อ 15 ยางแตนๆ ท่อดังๆ

www.opel.in.th

ผมไม่ใช่อู่ ไม่ใช่คนขายอะไหล่นะครับผมเป็น "ผู้ประสานงานทางด้านเทคนิคทั่วไป" ไม่ได้รู้ทุกอย่างแต่พวกเยอะครับ มีปัญหาอะไรพวกเราจะช่วยกันครับ

lap Time
Kaeng Krachan Circuit wet 1.55 dry 1.49.8
Bira Circuit Dry 1.32 (เบรคพังฮะ)

Opel Vauxhall Corsa B Astra Vectra B Omega Kadett Kapitan Olympia C14NZ C12NZ X14XE X16XE X16XEL X18XE X18XE1 X20XEV Z22SE C20NE C20SE C20XE C2OLET X25XE C25XE X30XE imcher stiemetz zifira

รถยนต์ ขับรถ Opel in Thai โอเปิล อิน ไทย สนาม ซ่อม แต่ง คลับ club love lover modify talk host server online network game เกมส์ colocation co-location ล้อ ยาง ช่วงล่าง เครื่อง