แอร์คอร์ซ่า มีปัญหาครับ

greenvan · 5525

Offline greenvan

• น้องใหม่ในยุทธจักร
  • *
คือเล่ายาวเลยนะครับ  คอร์ซ่า 1.4 ออโต้ 3 ประตู รถเดิมๆทุกอย่าง แอร์เย็นปรกติดีมาโดยตลอด วันนึงไม่เย็นเลยไปหาช่างแอร์ พบว่า แผงระบายความร้อน(หน้ารถ) รั่วเลยเปลี่ยนใหม่พร้อม เติมน้ำยา ก็เย็นปรกติดีครับ ใช้ไปได้ประมาณ 2 สัปดาห์ แอร์ก็น็อคไปเลย(ไม่มีความเย็นเลยครับ) ก็เลยไปหาช่าง ช่างบอกคอม ไม่มีแรงอัด เลยเปลี่ยนใหม่เลย เป็น 507  r 12ของจีน พร้อมเปลี่ยน ดรายเออร์ แต่ไม่ได้เปลี่ยนวาว์ลครับ ตู้แอร์ก็สะอาดดี (ปรกติเป็นคนเป่าแอร์ทิ้งก่อนถึงบ้านทุกวันอยู่แล้ว) ทีนี้ ปัญหามันมีอยู่ที่ว่า เวลากลางวันแอร์มันสู้แดดไม่ได้ คอมทำงานตลอด ความเย็นก็ไม่ได้ เคยลองตั้งความเย็นไว้ใกล้ๆสีแดง คอมยังไม่ตัดเลย แต่พอรถวิ่ง หรือเร่งเครื่อง แอร์ก็ จะเย็น แต่ไม่ฉ่ำ สรุปว่า รอบเครื่องแบบเดินเบานี่ แอร์ไม่ค่อยจะเย็นเลยครับ  คอมก็ไม่ตัด แต่พอรถวิ่งก็จะตัดต่อ คอม ตามปรกติครับ 
 ข้อมูล คือ 1.พัดลมแอร์(หน้ารถ) ทำงานปรกติและแรงดีครับ
               2.แบตใหม่ 4 เดือน
               3.รอบเครื่องปรกติ
               4.ตอนกลางวันสังเกตุที่ ท้ายคอม มีหยดน้ำเกาะอยู่เยอะมาก รวมถึงสาย ที่ออกจากคอมก็จะมี หยดน้ำเกาะอยู่ด้วยครับ(แต่แอร์ไม่ ค่อยเย็น)
 สิ่งที่จะทำต่อไป
                1. เปลี่ยนวาวล์แอร์
                2.เติมน้ำยา
  อยากให้ช่วยวิเคราห์และต้องการทราบว่า ต้องเติม น้ำยา เท่าไร รวมถึง น้ำมันคอม ด้วยครับ เบื่อไปหลายรอบแล้วครับ ขอบคุณครับ

Offline chairai

• ยอดฝีมือแห่งแค้วน
  • กิ๊ฟ ลำพูน
  • รุ่นรถ: opel corsa c14nz 1.4 AT
  • สีรถ : ฟ้าจร้า
  • เครื่องยนต์: เครื่อง c14nz เกียร์ออโต้
อยู่ที่ไหนครับ จ.อะไร จะได้แนะนำถูกครับ

มีปัญหาเรื่องรถ คอซ่า c14nz ปรึกษาได้ครับ 08-5131-5081 ตอบได้เท่าที่มีประสบการณ์ครับ

• *
บางแค กทม.ครับ

Offline Joofy

• เจ้าพ่อห้องเย็น
  • DekGayRay's
อืม...ผมอยากรู้แรงดันน้ำยาครับ...ทั้งด้านLow side(สีฟ้า)และHigh Side(สีแดง)...จะได้วิเคราะห์อาการถูก...
ถ้าไปร้านแอร์เที่ยวหน้าให้เขาดูมาและจดมาให้ด้วยครับ...ติงนิดนึงเรื่องน้ำยาแอร์ระวังน้ำยาปลอม(น้ำยาปลอมกลิ่นมันจะเหม็นๆเปรี้ยวๆและวิธีการเติมจะต้องคว่ำถังเติมเพื่อกันส่วนผสมเพี้ยน)ลองสังเกตดูนะครับ...พวกCool12..Cool134a..เป็นน้ำยาผสมทั้งสิ้นครับ...
กะ..อีกเรื่องลองขอเค้าดูที่เกจน์วัดน้ำยาครับ...ถ้าด้านHigh Side(เกจน์ด้านสีแดง)แรงดันเกิน250Psi...แสดงว่าน้ำยาเกินครับ(โอเวอร์ชาร์ต)ให้ลองปล่อยน้ำยาออกดูก่อนถ้ายังไม่ลงอีกก้ออาจเป็นไปได้ว่าวาล์วเสีย...ถ้าวาล์วเสียแรงดันด้านHighจะสูงเกิน300Psiและแรงดันด้านLowเข็มจะขึ้นๆลงๆ..มันจะไม่นิ่ง..ลองขอเค้าดูและสังเกตุเอานะครับ...ถ้าสงใสไรก้อโทหาผมได้ครับ...เบอร์อยู่ด้านล่าง...

www.opel.in.th

www.dekgayray.com

www.phuntana.Hi5.com

phuntana@hotmail.com

Mobis : 081-0202-400

• *
ขอบคุณอย่างสูงเลยครับ  จะทำตามที่บอกเลยครับ

• *
สรุปว่า เปลี่ยน วาวล์ ครับ

Offline own

• ผู้เยี่ยมยุทธ
  • pro
สรุปว่า เปลี่ยน วาวล์ ครับ

เป็นเหมือนกันเลยอะแนะนำหน่อยดิ เนี้ยเปลี่ยนแทบหมดและ :omg:

Offline kamolwat_t

• I'm Gayray's
  • DekGayRay's
  • โปรดขับรถอย่างมีความรับผิดชอบ
    • I'm Gayray's
  • No.: Shiroro : Corsa 40 , Tama : Omega 04
  • รุ่นรถ: Corsa B 3 Door , Omega B Sedan
  • สีรถ : คันแรกเขียวๆ คันหลังเทาๆ
  • เครื่องยนต์: Shiroro : X16XE , Tama : 2jz vvti
โทรมาคุยได้ไหมครับผมไม่ค่อยได้เปิดเน็ทครับ 0818825077 ครับ :)

ชื่อ ต้น นะครับ อายุ 31 ครับ

opel corsa คันเล็กๆ ชุดแต่ง Std.แท้จากโรงงาน เครื่อง 16v ล้อ 15 ยางแตนๆ ท่อดังๆ

www.opel.in.th

ผมไม่ใช่อู่ ไม่ใช่คนขายอะไหล่นะครับผมเป็น "ผู้ประสานงานทางด้านเทคนิคทั่วไป" ไม่ได้รู้ทุกอย่างแต่พวกเยอะครับ มีปัญหาอะไรพวกเราจะช่วยกันครับ

lap Time
Kaeng Krachan Circuit wet 1.55 dry 1.49.8
Bira Circuit Dry 1.32 (เบรคพังฮะ)

• *
คุณ own อยู่แถวไหนล่ะครับ จะได้แนะนำถูก เพราะตอนนี้ รถผมแอร์เย็นมากๆครับ ยังไงเมลล์มาก็ได้ที่ kritseng@hotmail.com

Opel Vauxhall Corsa B Astra Vectra B Omega Kadett Kapitan Olympia C14NZ C12NZ X14XE X16XE X16XEL X18XE X18XE1 X20XEV Z22SE C20NE C20SE C20XE C2OLET X25XE C25XE X30XE imcher stiemetz zifira

รถยนต์ ขับรถ Opel in Thai โอเปิล อิน ไทย สนาม ซ่อม แต่ง คลับ club love lover modify talk host server online network game เกมส์ colocation co-location ล้อ ยาง ช่วงล่าง เครื่อง