ความแตกต่างระหว่างงานศพท่านพุทธทาสกับแม่ชีจันทร์วัดธรรมกาย

aor · 12905

Offline aor

• ยอดฝีมือแห่งแค้วน
ผมมีกัลยาณมิตรอาวุโสที่เคารพท่านนึง อยู่ที่ลำปาง
ท่านมีมิตรสหายซึ่งส่งเมล์ โดยเปรียบเทียบ ให้เห็น “ความแตกต่างระหว่างงานศพท่านพุทธทาสกับแม่ชีจันทร์วัดธรรมกาย”

“งานศพท่านพุทธทาสยึดแนวทางปฏิบัติ “เป็นอยู่อย่างต่ำ มุ่งกระทำอย่างสูง” แม้แต่งานศพของอินทปัญโญก็ยังแฝงไว้ด้วยการสอน
ธรรมของตัวท่าน ในพินัยกรรมของท่านที่ทำไว้ก่อนมรณภาพ ท่านเขียนไว้อย่างชัดเจนว่า ให้เผาศพท่านในสามเดือนโดยจัดการอย่าง
ง่ายที่สุด ไม่จัดงานพิธี โดยให้เผาศพในบริเวณเขาพุทธทอง โดยปักเสาสี่มุมและคาดผ้าขาวเป็นเพดานเท่านั้น นี่เป็นเจตนาของท่าน
ที่ต้องการให้งานศพของท่านเป็นแบบอย่างเหมือนสมัยพุทธกาล โดยมุ่งหวังให้สงฆ์รุ่นหลังยึดถือปฏิบัติต่อไปในภายหน้า”

Offline aor

“แล้วมาดูภาพงานศพแม่ชีจันทร์ ขนนกยูง วัดธรรมกาย เมื่อกันยายนปีที่แล้วกันหน่อย อลังการงานสร้างเทียบชั้นงานเปิด โอลิมปิค
“ปักกิ่งเกมส์” และยังจัดได้แบบพิธีเปิดฟุตบอลโลก 2010 ยังต้องอาย”

Fact มันก็คือ fact น่ะครับ ก็อย่างที่เห็นนั่นแหละ พระภิกษุสงฆ์พากันไปกราบไหว้แม่ชี แค่นี้ มันก็จบเห่แล้วครับ
ฝากไว้ด้วยครับ “อยู่อย่างต่ำ กระทำอย่างสูง”
ด้วยความคารวะท่านพุทธทาสครับ

หากท่านผู้ดูแลเว็ปเห็นว่ากระทู้นี้ไม่เหมาะสม ก็ลบได้เลยครับ

Offline bassoat

• ผู้เยี่ยมยุทธ

Offline Kaset

• หนึ่งในใต้หล้า
  • รุ่นรถ: ASTRA hatchback
  • สีรถ : น้ำเงินเหลือบม่วงแกมดำ
  • เครื่องยนต์: X16XEL
แม่ชีที่ปัดระเบิดรึป่าว  :มั้ง: :มั้ง: :มั้ง: :มั้ง:

086-9137682  ชื่อเล่น  แบงค์ ครับ
อยู่เขียงใหม่   

Offline aor

แม่ชีจ้นทร์ เป็นใครหรือครับ ???

น้องเอ้ย หาความรู้รอบตัวบ้างเด้อ (พูดตามปะสาพี่-น้อง เด้อ)

- แม่ชีจันทร์ หรือยายจันทร์ ขนนกยูง ว่ากันว่าเป็นศิษย์คนสำคัญของหลวงพ่อสด วัดปากน้ำ ภาษีเจริญ (ผู้นำและเผยแพร่วิชาธรรมกาย)
และแม่ชีจันทร์คนนี้ คือคนที่ถ่ายทอดวิชาธรรมกายให้แก่ธรรมไชโย (คนก่อตั้งวัดธรรมกาย) แปลกไหม พระไปรับถ่ายทอดวิชาจากชี
- ผมไม่ค่อยมีความรู้เรื่องธรรมะมากนัก เพียงรู้ว่าพระภิกษุสงฆ์ถือศีล 227 ข้อ ส่วนแม่ชีก็เปรียบเป็นอุบาสิกา คนธรรมดาเท่านั้น
การที่พระวัด/สำนักนี้  ไปกราบไหว้บุคคลธรรมดา มันก็จบแล้ว ไม่ต้องพูดอะไรกันอีกแล้ว แล้วไหนจะเรื่องขายบุญขายสวรรค์อีก

Offline aor

แม่ชีที่ปัดระเบิดรึป่าว  :มั้ง: :มั้ง: :มั้ง: :มั้ง:

ใช่เลยท่าน
แยกแยะกันไม่ออกแล้ว ไหนถูกไหนผิด ดีชั่วแยกกันไม่ออกแล้วหรืออย่างไร

Offline jeabjamiro

• DekGayRay's
  • ผมมันเสือ ไม่ใช่เซียน เหอะๆ
  • No.: in 05
  • รุ่นรถ: ASTRA VAN
  • สีรถ : ขาวโบ๊ะ
  • เครื่องยนต์: x20xev AT------เครื่องตัดหญ้า
เจอสร้อย ตำปู ขึ้นสวรรค์ชั้น 9 ไปฮ่าได้อีกครับ
อยากที่เคยๆ ดูกันไม่ออกจริงๆเหรอครับอันไหนดี อันไหนไม่ดีนะครับ เหอะๆๆ

หน้าไม่ให้แต่ใจพระครับ
สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม และวาระ เฮ้อ.....แต่กว่าจะถึงวันนั้นคนดีต้องเจ็บกันอีกเยะ เหอะๆ
jeabjaMIro : OPEL ASTRA VAN 8V 1.6 GL 1993
                   : FIAT 850 SPORT COUPE'

Offline PeeSard

• DIY ไม่ทำไม่รู้..*v*
  • No.: 3
  • รุ่นรถ: Corsa GSi
  • สีรถ : แดง
  • เครื่องยนต์: X16XE 16V 105Hp
เงินสร้าง กับ ศรัทธาสร้าง มันคนละอย่างกันจริงๆ

วัดนี้ หมดศรัทธาตั้งแต่ในใบบอกบุญว่า ทำบุญเงินเยอะๆๆๆๆบุญจะได้มีเยอะๆๆๆๆ
ศาสดาภาคไหนมาสอนก็ไม่รู้ แต่คนทำนี่ก็งมงายมากว่า Fact อ่ะนะ
บางคนรวยๆๆๆมาก แต่ก็อยากรวยล้นฟ้า ก็ทำบุญให้ธรรมกายซะจนหมดเนื้อหมดตัว
เฮ้อ ...

+นู๋แดง GSi ไปได้ทุกที่+

เกี่ยวกับนู๋ซ่า มีปัญหาอะไร โทรมาได้เลยครับ
ส่วนตัว GSM : 0 89 0 31 55 99

NCStyle Mobile Kiosk
ซุ้มขายของสำเร็จแนวคลาสสิต

Offline aor

ฮาได้ใจมาก แบบว่าถึงขั้นน้ำหูน้ำตาเล็ด ขี้แตกขี้แตนกันไปข้างเลย ตะกี้แวะไปดู sourvenir ของธรรมกายมาเรียบร้อยแล้ว
ทั้งสร้อยส้มตำปู แหวน Earthquake (อย่างกับไอติมสเวนเซ่น) - เครื่องประดับชาวสวรรค์ เอากับมันซิ

ข้างล่างเขาว่าเป็นคำพูดของพระพยอม น่ะ (ท่านนี้ก็วิเคราะห์ได้ฮามาก)

Offline Kaset

• รุ่นรถ: ASTRA hatchback
  • สีรถ : น้ำเงินเหลือบม่วงแกมดำ
  • เครื่องยนต์: X16XEL
มีคนวิเคราะห์ไว้ด้วยครับ ใน pantip โดยคุณ pzifrius

-----------------------------------------------------------------------------------------------------
สมมติเราทึกทักว่าบันทึกการขนส่ง Nuke ของอเมริกาที่บันทึกเป็นขั้นเป็นตอนมันโม้

และทึกทักว่าอเมริกาต้องได้ประโยชน์สักทางกับการ bomb ประเทศปลายแถวประเทศหนึ่ง
ที่โดนญี่ปุ่นบุกยึดได้พร้อมๆกับประเทศปลายแถวในภูมิภาคนี้ แทนที่จะเอา Uranium ที่มีจำกัด
มากๆไปใช้กับประเทศตัวต้นเหตุอย่างญี่ปุ่น/เยอรมัน

เนื่องจากเครื่องบินหย่อนที่ความสูง 9600m และระเบิดที่ 580m ดังนั้น มันจะใช้เวลาตกมากกว่า
42.9 วินาที (รวมแรงต้านอากาศ)

หากแม่ชีปัดระเบิด ด้วยการปัดทีเดียวกระเด็น(เป็น impulse force) เพื่อให้ข้ามโลกไป 3,945 km
ในเวลา 42.9 วินาที แสดงว่าระเบิดจะต้องถูกปัดจนมีความเร็วต้นในแนวระนาบถึง

3,945/42.9 = 91.95km/s
หรือ                                                  = 270 มัค !!!!!

เร็วกว่าวัตถุใดที่มนุษย์เคยเจอมาในประวัติศาสตร์การบินทั้งหมด! เร็วยิ่งกว่ายานอวกาศที่เร็วที่สุดซึ่ง
บินในสภาวะสูญญากาศด้วย!

และหากมีวัตถุที่มีความเร็ว 270 มัคบินในชั้นบรรยากาศ

1) จะต้องเกิด Super Sonicboom ขึ้น คาดว่าคนทั่วกรุงเทพและแนวระหว่างญี่ปุ่นกับไทยต้องหู
        แตกแน่นอน
    2) Shock wave ที่เกิดขึ้นอย่างรุนแรง อาจจะทำให้เครื่องบินที่ทิ้งระบิดร่วงได้ แล้วถ่ายวิดีโอได้ไง
    3) ที่ความเร็วระดับนี้ เร็วยิ่งกว่าอุกกาบาตใดๆ รับรองว่า Shield ของระเบิด ไม่ได้ออกแบบมาทน
        รับความร้อนสูงแน่นอน ดังนั้น มันควรจะไหม้เป็นจุลไปแล้วครับ!!!

หมายเหตุ: ถ้าคิดว่าแม่ชีปัดค่อยๆพยุงระเบิดเหาะไป จะยิ่งหนักกว่านี้ครับ เพราะใช้เวลามากขึ้น
ต้องมีการเปลี่ยนโมเมนตัมมากขึ้น ความเร็วจะต้องสูงกว่า 270 มัคขึ้นไปอีกเยอะ

แต่ที่หนักกว่าคือช่วงวินาทีที่แม่ชีปัด เพราะ Little Boy มีมวล 4,000kg ดังนั้นหากสมมติแม่ใช้มีช่วงการดล
(เวลาที่มือกระทบระเบิด)สัก 0.5 วินาที (ต่อให้เยอะๆแล้วครับ จริงๆควรจะน้อยกว่านี้เพราะปัดแรงมาก!)

จากสมการการดล
                               fT= mv
                               f  = mv/T
                                  = 4000*91,950/0.5
                                  = 735,680,000
                                  = 735 ล้านนิวตัน!!!!!!

แปลว่าระเบิดต้องรับแรง 7 ร้อยล้านนิวตันเป็นเวลาถึงครึ่งวินาที !!!!!
 8) 8) 8) 8)

086-9137682  ชื่อเล่น  แบงค์ ครับ
อยู่เขียงใหม่   

Offline Korza

• No.: 55 , 68 , 277
  • รุ่นรถ: Corsa & Zafira, Grand Cherokee, Camry
  • สีรถ : ดำ ขาว บรอนส์มิราจ
  • เครื่องยนต์: C14NZ+ABS  X14XE  Z22SE

Offline thiratoon

• (แก้เบื่อ)Tony 086 578 2181
ริยัมมิกกะนิกาย  จีจีเลอ

" ขอพ่อจงสถิตอยู่ ณ สรวงสวรรค์นะครับพ่อ....ลูกรักพ่อครับ"

Offline samrit_ad

• เบอร์ติดต่อ 0817782190
  • No.: No.38
  • รุ่นรถ: Corsa 3d
  • สีรถ : Red จัด
  • เครื่องยนต์: 1.4i 8v MT
 8) 8) 8) 8) ??? ???

บริการยกรถเสีย ตลอด 24 ชม.ราคาพิเศษสำหรับชาว Opel
รถยก สามลิตรT.0817782190,0816959144

Offline phoenix

• No.: 1566
  • รุ่นรถ: Vectra B รถบรรทุกของ แม่บ้านขับ
  • สีรถ : สีทอง......อยากทำสีเทาเข้ม แต่แม่บ้านไม่ว่างเอาไปทำ
  • เครื่องยนต์: 3S BEAM (red top) เปลี่ยนเครื่องใหม่ไฉไลกว่าเดิม ^^
จะจัดให้ดีเลิศขนาดไหน....วัตถุก็คือวัตถุ......ครั้นตายไปท่านก็เอาไปไม่ได้!!
สิ่งที่จะตามท่านไปได้ในภพหน้าคือบาปและบุญที่สั่งสมมาต่างหาก

<a href="http://w104.photobucket.com/pbwidget.swf?pbwurl=http://w104.photobucket.com/albums/m196/Neohk_2006/OpelinTrip1/9da90163.pbw&amp;preview=1&amp;os=1" target="_blank" class="new_win">http://w104.photobucket.com/pbwidget.swf?pbwurl=http://w104.photobucket.com/albums/m196/Neohk_2006/OpelinTrip1/9da90163.pbw&amp;preview=1&amp;os=1</a>

"เราจะรู้จักคุณค่าของชีวิตมากขึ้นหลังจากเฉียดผ่านความตาย"
www.opel.in.th
www.dekgayray

Offline zaffy

• รุ่นรถ: Zafira 1.8CD
  • สีรถ : บรอนซ์
  • เครื่องยนต์: Z18XE
ออกพรรษาที่ผ่านมาผมไปวัดที่ราชบุรีวัดนี้ไม่ใช่ธรรมกายแต่ประธานฯเป็นธรรมกายเขาได้จัดเจ้าหน้าที่จากวัดธรรมกายมาเอง ตอนแรกก็แปลกๆเห็นคนใส่ชุดขาวแบบแปลกๆไม่เหมือนชาวบ้านปู่ย่าตายายที่ผมเคยเห็นสักพักพอเขาพูดว่าญาติธรรม ผมก็เริ่มจะเข้าใจ หลังจากนั้นก็มีขั้นตอนพิธีสงฆ์ที่แปลกไปผมเดาว่าคงเป็นแบบธรรมกาย มีการพูดสาธุ บ่อยมาก แถมประกาศออกไมค์ว่า....เอ้าพวกเราสาธุดังๆจะได้บุญเยอะๆ....ผมนั่งมึน แฟนผมบอกว่าไม่น่ามาเลยแทนที่จะได้บุญกลับจะมาได้บาปเพราะใจเราไปนึกด่าเค้า ใครสอนมาเนี่ยสาธุดังๆจะได้บุญเยอะๆ วันนั้นสาธุกันเป็นร้อยครั้งเห็นจะได้ แถมมีตบท้ายจะถวายของพระดันประกาศ...เอ้าคนที่แต่งชุดขาวมาช่วยประเคนของพระหน่อย.....ทำเอาผมงงเลยแล้วปู่ย่าตายายที่มาชุดสีอื่นทำไงแกก็นั่งมองทำตาปริบๆ  เฮ้อ......

Offline Mr.T

• รุ่นรถ: Astra Caravan
  • สีรถ : Blond
  • เครื่องยนต์: X20XEV
จะจัดให้ดีเลิศขนาดไหน....วัตถุก็คือวัตถุ......ครั้นตายไปท่านก็เอาไปไม่ได้!!
สิ่งที่จะตามท่านไปได้ในภพหน้าคือบาปและบุญที่สั่งสมมาต่างหาก

เห็นด้วยกับพี่โอครับ พระพุทธเจ้าท่านไม่ได้สอนให้ฟุ้งเฟ้อ ยึดติดกับวัตถุเงินทองแต่อย่างใด ท่านสอนให้ชำระกิเลสภายในใจ มุ่งทำความดีละเว้นความชั่ว และสุดท้ายที่สุดที่ผมอยากจะรู้มากก็คือว่า พระวัดธรรมกายเนี่ย มีรูปไหนกระดูกเป็นพระธาตุบ้างมั๊ยครับ

089-7015533

• เครื่องยนต์: x20xev AT------เครื่องตัดหญ้า
เหอะๆ ผมอยากรู้ว่า ทุกวันพวกนี้ คิดยังไงกันมั่ง แต่คงไม่สบายใจแน่ๆนะ บาป ซ้อน บาป ซ้อน บาป

สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม และวาระ เฮ้อ.....แต่กว่าจะถึงวันนั้นคนดีต้องเจ็บกันอีกเยะ เหอะๆ
jeabjaMIro : OPEL ASTRA VAN 8V 1.6 GL 1993

Offline chairai

• กิ๊ฟ ลำพูน
  • รุ่นรถ: opel corsa c14nz 1.4 AT
  • สีรถ : ฟ้าจร้า
  • เครื่องยนต์: เครื่อง c14nz เกียร์ออโต้
ขอบอกก่อนน๊ะครับ ว่าผมไม่ได้มีความรู้เรื่องศาสนาพุทธเท่าไหร่นักน๊ะครับ อย่าเอามาติดใจครับ  ผมขอพิมพ์ตามความรู้อันน้อยนิดของกระผมครับ ผมเคยได้ยินได้รู้มาว่า ท่านพระพุทธเจ้า (เจ้าชาย สิทธัตถะ ท่านสละลูก สละเมีย เพื่อไปบวช ไม่ยึดติดกับราชบัลลังก์ เพื่อบรรลุ ) ผมว่า นิกายนี้เอามาตีความคือ ท่านอยากไปสวรรค์ หรืออยากบรรลุ ต้องบริจาคเยอะ ๆ ท่านจะได้หมดตัว หมดครอบครัว เหลือแต่ตัว เปล่า ๆ ไงครับ แต่เงินไปไหนผมไม่ขอพูดครับ  เอ๊ะ พิมพ์ไปพิมพ์มา มันรู้สึก หนักกะบาน ยังไงไม่รู้ สงสัย น...ร....ก...  จะกินครับ  8)  8)  8)

มีปัญหาเรื่องรถ คอซ่า c14nz ปรึกษาได้ครับ 08-5131-5081 ตอบได้เท่าที่มีประสบการณ์ครับ

Offline joyalice

• JoYaLiceZ iS iN tHe WonDerLanD ^__^
  • No.: 44
  • รุ่นรถ: Astra Van 1.6v
  • สีรถ : Violet
จริงๆ เรื่องนี้เป็นเรื่องที่เสี่ยงมากในการที่จะหยิบยกขึ้นมาพูดคุยกันในสังคมไทย เืนื่องจาก "ศาสนา" เป็นเรื่องที่มักจะถูกห้ามไม่ให้นำมาถกกันเพราะมันเป็นเรื่องของความเชื่อและศรัทธาที่ละเอียดอ่อน ซึ่งก่อให้เกิดความแตกแยกได้ง่าย หากแต่ตอนนี้ยังไม่มีผู้ที่สนับสนุนอีกฝ่ายมาโต้แย้งก็เลยยังไม่เกิดเป็นเรื่องเป็นราวกันเท่านั้นเอง ดังนั้น ประเด็นเหล่านี้หลีกเลี่ยงได้ก็จะดีนะคะ เพื่อความสงบสุขขขขขขข....สาธุ

โดยส่วนตัวนู๋เห็นด้วยกับพี่อ้อนะคะ ว่าเราไม่ควรมีนกยูงตัวใหญ่ขนาดนั้นในงานศพ เอาเงินไปช่วยน้ำท่วมดีกว่า เฮ้ออออ
คิดตามหลักความเป็นจริงง่ายๆ ไม่ยึดศาสนาใดเลยก็รู้สึกว่าฟุ่มเฟือยเกินไป ตายไปก็เอาไปไม่ได้ เอามาช่วยคนที่มีชีวิตอยู่ดีกว่าาาา~

แม่ชีจันทร์ กับ เขาชีจันทร์ เป็นอะไรกันอะคะ 5555

:มั้ง:

Offline chanat

• Tel 0896762564
จริงๆ เรื่องนี้เป็นเรื่องที่เสี่ยงมากในการที่จะหยิบยกขึ้นมาพูดคุยกันในสังคมไทย เืนื่องจาก "ศาสนา" เป็นเรื่องที่มักจะถูกห้ามไม่ให้นำมาถกกันเพราะมันเป็นเรื่องของความเชื่อและศรัทธาที่ละเอียดอ่อน ซึ่งก่อให้เกิดความแตกแยกได้ง่าย หากแต่ตอนนี้ยังไม่มีผู้ที่สนับสนุนอีกฝ่ายมาโต้แย้งก็เลยยังไม่เกิดเป็นเรื่องเป็นราวกันเท่านั้นเอง ดังนั้น ประเด็นเหล่านี้หลีกเลี่ยงได้ก็จะดีนะคะ เพื่อความสงบสุขขขขขขข....สาธุ

โดยส่วนตัวนู๋เห็นด้วยกับพี่อ้อนะคะ ว่าเราไม่ควรมีนกยูงตัวใหญ่ขนาดนั้นในงานศพ เอาเงินไปช่วยน้ำท่วมดีกว่า เฮ้ออออ
คิดตามหลักความเป็นจริงง่ายๆ ไม่ยึดศาสนาใดเลยก็รู้สึกว่าฟุ่มเฟือยเกินไป ตายไปก็เอาไปไม่ได้ เอามาช่วยคนที่มีชีวิตอยู่ดีกว่าาาา~

แม่ชีจันทร์ กับ เขาชีจันทร์ เป็นอะไรกันอะคะ 5555

มันคนละจัน นะจอย ครับ แม่ชีจันทร์  แต่ต้องเป็นเขาชีจรรย์ ไม่น่าเกี่ยวไรกัน

หนทางไกล นับหมื่นลี้ ต้องเริ่มต้นด้วยก้าวแรก  "เพราะแสวงหา มิใช่เพราะรอคอย เพราะเชี่ยวชาญ มิใช่เพราะโอกาส เพราะสามารถ มิใช่เพราะโชคช่วย ดังนี้แล้ว "ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน"

Offline zince

เห็นด้วยกับพี่โอครับ พระพุทธเจ้าท่านไม่ได้สอนให้ฟุ้งเฟ้อ ยึดติดกับวัตถุเงินทองแต่อย่างใด ท่านสอนให้ชำระกิเลสภายในใจ มุ่งทำความดีละเว้นความชั่ว และสุดท้ายที่สุดที่ผมอยากจะรู้มากก็คือว่า พระวัดธรรมกายเนี่ย มีรูปไหนกระดูกเป็นพระธาตุบ้างมั๊ยครับ

ต้องฟัง..ทิดเต้  :D ของแท้ สดร้อนๆ  ;D
ทรัพย์สินเงินทอง เอาติดตัวไปไม่ได้ ล้วนแต่มีแล้วหมดไป .....ความดี กับบุญที่ยังอยู่ ให้คนรุ่นหลังเล่าขานและสรรเสริญ

Rayong Thailand    Tel.0877409740  http://www.opel.in.th/index.php/topic,674.0.html

Offline aor

ขอบคุณครับน้องจอย

ผมเองก็ไม่อยากจะให้เป็นประเด็นอะไรเช่นกันครับ แต่ลองคิด ๆ ดู เพราะเราคิดกันอย่างนี้หรือเปล่า ว่าทั้งเรื่องศาสนาเอย
เรื่องการเมืองเอย เป็นเรื่องละเอียดอ่อน ไม่ควรเอามาคุยกันเอามาถกกัน (แม้แต่ตำราที่สอนมารยาทการเข้าสังคม ก็สอนกันว่า
อย่าพูดอย่าคุยเรื่องนี้) ประเทศชาติเรามันถึงประสบวิกฤติเช่นในปัจจุบันนี้

- ฉะนั้น ในส่วนของการเมือง มันจึงเกิดกรณีคนไทยเผาบ้านเผาเมืองเช่นที่ผ่านมา หรือไม่ก็มีแนวคิดแปลก ๆ กันว่า
“ถึงมัน-นักการเมือง มันจะโกงบ้างก็ไม่เป็นไร แต่ขอให้ทำประโยชน์ (อาทิ เอาเงินไปแจก ตั้งกองทุนหมู่บ้าน) ให้ประเทศ
(ให้กู) บ้าง” แล้วคิดหรือว่า ขนาดเล็ก ๆ น้อย ๆ มันยังโกงได้ เมื่อมีโอกาสเป็นหมื่นเป็นแสนล้านมันก็ยิ่ง happy ที่จะโกง ใช่ไหม
สำหรับผม ความคดโกง แม้จะโกงเงินเพียง 1 บาท กับ 1 ล้านบาท มันมีค่าเท่ากัน ถ้าเห็นแค่ว่า 1 บาทเป็นเรื่องเล็กน้อย
ล้านบาทหรือมากกว่านั้น ก็แค่เรื่องจิ๊บจ๊อยสำหรับคนคดโกง
- ในส่วนของศาสนา เกิดมารศาสนา พวกเดียรถีย์ขึ้นมากมายจากอดีตที่ผ่านมาจนถึงปัจจุบัน แต่ที่หนักสุดในปัจจุบัน ก็ไม่พ้น
ไอ้พวกธรรมกล้วยพวกนี้ อันนี้ ยิ่งน่ากลัวกว่าพวกนักการเมืองมากมายนัก เพราะมันบ่มเพาะความผิด ๆ ยึดเอาตัวเงินเป็นใหญ่ ให้แก่
เยาวชน เด็กเล็ก ๆ ในระยะยาว ประเทศชาติเราจะ chip กระดอน มากกว่าปัญหาการเมืองซะอีก บางท่านอาจเถียงว่า “เขาก็มีส่วนดีนะ
สอนให้คนทำความดีด้วย ก็ยึดเอาเฉพาะส่วนดีของเขาซิ” ผมก็อยากจะถามว่า ถ้าหัวขบวนรถไฟมันมุ่งเข้าสู่ปากประตูนรก แล้ว
ท้ายขบวนมันจะพาเราไปสวรรค์ได้หรือไม่ อย่างนี้แล้ว ท่านจะร่วมโดยสารไปกับมันอีกหรืออย่างไร

“ไทยนี้รักสงบ” ก็จริงอยู่ แต่การที่เรานั่งดูดาย เราไม่สนใจแม้แต่ความคิดส่วนตัวของเราเอง โดยเฉพาะใน 2 ประเด็นใหญ่ข้างต้น
เราไม่อยากขัดแย้งกับเพื่อน ๆ กับคนรอบข้าง เราจึงเงียบ นิ่งเฉย แล้วเราจะอยู่เพียงแค่รอหรือ เพียงแค่รอดูลูกหลานเราในอนาคต
จะต้องเผชิญกับปัญหาทางความคิด การแยกแยะความดีความชั่ว ถูกผิด แยกไม่ออก เผชิญกับปัญหาทางศีลธรรมต่าง ๆ โดยลำพัง

ถ้ามีฝ่ายค้าน (สาวกธรรมกล้วย) เข้ามาตอบโต้ หรือจะกรุณาถึงขนาด “ธรรมบรรยาย” ให้พวกเราฟังให้กระจ่างใจบ้าง
ผมก็จะขอบคุณมากเลย จะให้ปุจฉา-วิสัชนา ตามแบบอารยชนร่วมด้วยก็ยินดี

Offline kamolwat_t

• I'm Gayray's
  • โปรดขับรถอย่างมีความรับผิดชอบ
    • I'm Gayray's
  • No.: Shiroro : Corsa 40 , Tama : Omega 04
  • รุ่นรถ: Corsa B 3 Door , Omega B Sedan
  • สีรถ : คันแรกเขียวๆ คันหลังเทาๆ
  • เครื่องยนต์: Shiroro : X16XE , Tama : 2jz vvti
ก่อนอื่น ขอบอกก่อนว่า ช่วยใช้เหตุและผลนำนะครับ ไม่อยากให้ทะเลาะกันฮะ จะมีอีกฝ่ายมาพูดด้วยเหตุผล ผมเองก็ไม่ว่าอะไรหรอกครับ ผมถือว่าเป็นข้อมูล บางทีเราอยู่ข้างนอกอาจจะรู้อะไรมาไม่ครบแบบคนที่ได้เข้าไปอยู่ข้างในก็ได้ครับ...  :)

แต่ถ้ามาออกแนว ทะเลาะกันผมแบนโลดนะ 3 วัน 7 วัน หรือถาวร ก็แล้วแต่ความรุนแรง...  :)

หมดหน้าที่ของ MOD ที่จะต้องชี้แจงแล้วนะครับ ต่อจากบรรทัดนี้จะเป็นเรื่องความเห็นส่วนตัวล้วนๆฮะ

มาที่กรณีธรรมกาย (ผมถือว่า ไม่ใช่วัดแล้ว ถือว่าเป็นนิกายแล้วกัน )

ผมสงสัยว่า วิชา ธรรมกาย คืออะไรครับ ใครทราบ คำจำกัดความบ้าง ปรกติที่ผมเคยเรียน พุทธศาสตร์ ผมไม่ทราบด้วยซ้ำว่า มีวิชาแยกอยู่ในการเรียนธรรมะ (ผมยังไม่เคยบวชฮะ อาจจะไม่ทราบ แฮะๆๆ)

ผมมองว่า ธรรมกาย เป็นการทำการตลาดที่ ได้ผลมากๆครับ มีลูกค้ามากมาย ที่ติดจนงอมแงม(ญาติๆผมก็พอมี) ขนาดวันที่ผมลงไปงานเผาศพ คุณปู่ผมเมื่อช่วงต้นเดือน พิธีกรตอนงานเผายังเป็น คนของธรรมกายเลยฮะ แต่พูดสะกดชื่อผิดซะหลายคน มากันเป็นทีมงานครับ เรียบร้อยดี

ธรรมกายเท่าที่ผมทราบ มีที่มาครุมเครือ ตั้งแต่ตอนที่สร้างวัดแล้วครับ (สมัยที่ยังเด็กๆผมเข้า pantip ตลอดทุกวันเลยได้ตามข่าวเรื่อยๆ) เรื่องการเปิดวัดของ สมเด็จพระเทพ ด้วย ข้อมูลมันค่อนข้างสับสนครับ แต่ช่างมันเถอะไม่ใช่ประเด็นแค่เล่าสู่กันฟัง...

ที่ผมเจอกับตัวคือช่วงที่อยู่ กทม จีบสาวอยู่คนนึง ก็ทราบว่ามาที่ทำงานของเขาจะมีทำบุญส่งของไปช่วย 3 จังหวัดภาคใต้(เคยเล่าเรื่องนี้ทีนึงแล้วฮะแต่จำไม่ได้ว่าในไหน) ผมก็ ดีเลย อยากทำบุญ ตอนนั้นผมซื้อ บะหมี่สำเร็จรูป 3 กล่อง รสแปลกๆ เพราะว่าผมเชื่อว่า คนทั่วไป ชอบให้กันแต่รสหมูสับและรสต้มยำกุ้ง ผมเลย ถวายรสที่ตัวเองชอบ... อิอิ คือ รส เย็นตาโฟต้มยำ หมูมะนาว และ หอยลายผัดฉ่า อย่างละกล่อง เพราะ ทราบว่า เวลาที่จะขนส่งของพวกนี้ไป เป็นซองๆ ถุงๆ มัน กลายเป็นมาม่าป่นแน่นอน.... เลยกะว่าเอาไปเป็นกล่องนี่แหละ เวริค์ 555 ก็ไปนั่งๆกับป้าๆยายๆ โดยที่มีมาม่า 3 กล่องไม่เหมือนชาวบ้านเขา คนอื่นเอามาเป็นชุดๆเหมือนตักบาตรอ่ะครับ คงด้วยความเคยชิน

ตอนที่รอพระ ก็มีคนชุดขาว ตอนแรกเข้าใจว่าเป็นทีมงาน บอกว่าให้แกะเป็นซองๆ แล้วถวายก็ได้นะ ผมก็ อ่ะ... แกะก็ได้ เดี๋ยวเผื่อว่า พระจะยกหีบมาม่ากลับ ดูไม่งาม...

จนเข้าพิธี ถึงได้รู้ว่า เอาแล้วกรู นี่มันสายธรรมกายนิหว่า เห็นมีรูปจานบินอยู่ที่อะไรสักอย่าง.... แต่ก็คิดว่าไม่เป็นไรหรอก เรามาทำบุญ เพื่อความสบายใจ(และทำคะแนน 5555555)

จนถึงช่วงที่ถวายของ ก็มี คนชุดขาว เข้ามาบอกว่า ให้แกะออกเป็นห่อๆ แล้วค่อยๆถวายทีละซองเลย จะได้บุญเยอะๆจนพอใจแล้วค่อยเอาถวายท่านทั้งหีบก็ได้(พูดประมาณนี้นะครับมันนานแล้ว) ผมก็อ่ะ.... ยังไง แต่ก็แกะไปกล่องนึงแล้ว ก็เลย ถวายๆให้หมดก่อน อยุ่ในกล่องมันก็ คงแตกอยุ่ดีเพราะว่าแกะกล่องไปแล้ว.... สุดท้ายก็ ยกให้ผู้ติดตามพระไป 2 กล่องเขาก็ทำหน้างงๆแล้วรับไป... แล้วก็ ไปรายงานผลการทำบุญ กับสาวเจ้า เพื่อทำคะแนน แล้วจึงกลับบ้าน...

สำหรับผมหลังๆ เริ่มเคยชินกับ พุทธพานิชย์ ขึ้นเรื่อยๆ ครับ ก็เลยไม่คิดอะไรมาก...  ปรกติผมจะไม่ชอบทำบุญกับวัด (ต้องบอกว่าเลือกวัดที่จะทำบุญ น่าจะถูกมากกว่า) ตอนวันเกิดผมไป ถวายสังคทาน ก็ซื้อของไปเองไปหาพระในห้องแอร์ ท่านก็สวดสักประมาณ 1 นาที แล้วก็ เสร็จ ผมยังมึนๆอยุ่เลยว่าเสร็จเร็วจัง... แล้วก็ถามๆคุยๆ 2-3 คำถาม ก็ลากลับ อันนี้คือวัด 7 ยอดฮะ ข้างบ้านผมเลย

แต่อีกครั้งนึง ผมได้รับชุดสังคทานของ จิตรลัดดา มา(ที่มันเป็นกล่องกระดาษอ่ะครับถ้าใครเคยเห็น) จากพี่ที่รู้จัก แล้วก็เลยติดไปที่พะเยาตอนที่ไปงานศพคุณลุงที่นั้น แล้วกะว่าจะถวายที่นั้นเลย... พอเสร็จงานผมก็แวบ ไปที่วัดแล้วก็ถวาย พระท่าน น่ารักมาก ถามสารทุกข์สุกดิบ เหมือนว่าเรามาบ่อยๆ คุ้นเคยมานาน ตอนถวายก็ สวดนานอยู่น่าจะ 5 นาที เป็นภาษาคำเมืองด้วย เลยมีความรู้สึกส่วนตัวว่า นานๆจะรู้สึกดีตอนที่เข้าวัด อันนี้คือวัดอะไรสักอย่างที่ อ.ปง ครับ ผมไม่รู้ชื่อวัดจริงๆ รู้แต่ว่า เป็นวัด ก็ขับเข้าไปเลย แฮะๆๆ

ผมว่า หลังๆ สังคมมันเปลี่ยน ไปมากครับ สังคมมนุษย์ เปลี่ยน สังคมทางธรรม ก็คงต้องปรับตัวตามไปด้วย แต่ถ้ามากไป ก็รับไม่ได้เท่านั้นเองครับ....

ความรู้เรื่อง ธรรมะผมแค่หางอึ่ง แต่ก็ไม่ยอมทำอะไรที่ไม่มีเหตุผลรองรับครับ ฉะนั้นเวลาทำบุญ ถ้าเป็น ขอทานเดินมาเฉยๆ อย่าหวังว่าจะได้เงินจากผมเด็ดขาด เหอๆๆ

กลับมาเรื่อง ธรรมกาย อีกครั้ง.... เรื่องแนวคิดและ การชักจุงให้ทำบุญมันแปลกๆฮะ... ตอนแรกที่เห็น สร้อยส้มตำ นึกว่าเป็น thesis ใคร ซะอีก ไม่คิดว่าจะเอามาใช้แบบนี้...

นี่ไม่ทราบว่าใครเห็น แบบ ศาลา ตัวใหม่ของทางเขาหรือยัง

อ่านเองจาก

http://www.sanyana.com/board/redirect.php?tid=55&goto=lastpost

ส่วน พระก็....

อ่านต่อจาก

http://thaimisc.pukpik.com/freewebboard/php/vreply.php?user=sanguanmaejo25&topic=233&page=283

ส่วน... นี่มันอะไรเนี้ย...

http://www.dmc.tv/pages/latest_update/20100805_1CAS1_RIGHT.html

ออข้อสงสัย อีกข้อของผมคือ.... ที่ธรรมกาย มี พระกี่องค์ครับ... แล้ว นอนที่ไหนกัน... เห็นตอนมีงา่น พระเพียบเลย... แต่ว่า ตัว พื้นที่ ไม่เห็นจะมี อาคารที่ จุพระได้ขนาด 1000 รูป อ่ะฮะ หรือว่า เขาถ่ายรูป มาไม่หมดไม่รู้... :มั้ง:

ชื่อ ต้น นะครับ อายุ 31 ครับ

opel corsa คันเล็กๆ ชุดแต่ง Std.แท้จากโรงงาน เครื่อง 16v ล้อ 15 ยางแตนๆ ท่อดังๆ

ผมไม่ใช่อู่ ไม่ใช่คนขายอะไหล่นะครับผมเป็น "ผู้ประสานงานทางด้านเทคนิคทั่วไป" ไม่ได้รู้ทุกอย่างแต่พวกเยอะครับ มีปัญหาอะไรพวกเราจะช่วยกันครับ

lap Time
Kaeng Krachan Circuit wet 1.55 dry 1.49.8
Bira Circuit Dry 1.32 (เบรคพังฮะ)

Offline bat

• bat
ประเด็นที่อาจก่อให้เกิดความขัดแย้ง ผมขอ by ครับ :)

Offline thiratoon

• (แก้เบื่อ)Tony 086 578 2181
จริงๆ จขกท. เขาไม่ได้มีวัตถุประสงค์ จะให้เกิดความขัดแย้งดอกครับ
เรา เรา ก็วิจารณ์กันไปตาม ทัศนคติ ความเห็นของใครของมัน...อย่าเอามาเป็นสาระเลยครับ

คิด สร้างสรร เรื่องที่ได้เงิน ได้ทองดีกว่า...อิอิอิแลอิ

" ทำความดี ละเว้นความชั่ว ทำจิตใจให้ผ่องใส "...สิ่งนี้คือที่สุด ขอรับกระผม

" ขอพ่อจงสถิตอยู่ ณ สรวงสวรรค์นะครับพ่อ....ลูกรักพ่อครับ"

Offline Korza

• No.: 55 , 68 , 277
  • รุ่นรถ: Corsa & Zafira, Grand Cherokee, Camry
  • สีรถ : ดำ ขาว บรอนส์มิราจ
  • เครื่องยนต์: C14NZ+ABS  X14XE  Z22SE
ออข้อสงสัย อีกข้อของผมคือ.... ที่ธรรมกาย มี พระกี่องค์ครับ... แล้ว นอนที่ไหนกัน... เห็นตอนมีงา่น พระเพียบเลย... แต่ว่า ตัว พื้นที่ ไม่เห็นจะมี อาคารที่ จุพระได้ขนาด 1000 รูป อ่ะฮะ หรือว่า เขาถ่ายรูป มาไม่หมดไม่รู้... :มั้ง:

คอนโด จากรูปอยู่ทางขวามือครับ ข้ามคลองไปในพื้นที่ส่วนดั้งเดิม รูปนี้เป็นส่วยขยายที่พัฒนาภายหลังครับ  :แงๆ:
ที่มากันเยอะๆ มาจากศูนย์เครือข่ายต่างจังหวัดครับ  :omg:

Offline RevelCat

• ผมไม่ได้อ่อนแอ ผมแค่อ่อนไหว T-T
  • No.: ว่าที่ No. 236 ...( - -" )
  • รุ่นรถ: Astra Caramelvan
  • สีรถ : บรอนซ์เงิน  Silver
  • เครื่องยนต์: C16SE 1.6 8v

คอนโด จากรูปอยู่ทางขวามือครับ ข้ามคลองไปในพื้นที่ส่วนดั้งเดิม รูปนี้เป็นส่วยขยายที่พัฒนาภายหลังครับ  :แงๆ:
ที่มากันเยอะๆ มาจากศูนย์เครือข่ายต่างจังหวัดครับ  :omg:

ยืนยันครับ เฉพาะตัวเมือง ขอนแก่นอย่างน้อยๆ ไปที รถบัสไม่ต่ำกว่า 6-7คัน ยังไม่นับรวมที่ไปกันเองอีก

ที่รู้สึกแย่คือ ที่แต่ก่อนนี้เคยมีข่าวกันว่า บางบ้านจากเคยมั่งมี ก็ให้กันซะจนคนที่บ้านแทบไม่เหลืออะไร ตอนนี้ผมเข้าใจดี คือให้จนตัวไม่เหลืออะไรแล้วยังจะลากคนอื่นชวนคนอื่นไปให้จนหมดไปด้วยอีก 

:red: :red: :red: :red: :red: :red: :red: :red: :red: :red: :red: :red: :red: :red: :red: :red: :red: :red: :red: :red: :red: :red: :red: :red: :red: :red: :red: :red: :red: :red: :red: :red: :red: :red: :red: :red: :red: :red: :red: :red: :red: :red: :red: :red:  ...จากใจจริง

ปล. ไม่ขอขัดแย้งกับใครนะครับ ถ้าใครรักใครชอบ ผมไม่ว่ากัน แต่ผม :red:

ความฮู้สึกบอก ความฮู้สึกบอก ว่ารถเฮาเจ๋งเท่าใด ;D

ทางสายกลางครับ พอดี ก็ดีพอแล้ว
ถ้าเข้าใจจริงๆ ทั้ง 10 ชาติของพระพุทธองค์ ก็ทรงสอนไว้แล้วนะครับ

Offline มือใหม่corsa

• เจ้าซ่าส์ ชาเขียว
  • No.: เจ้าซ่าส์ชาเขียว เบอร์ 69
  • รุ่นรถ: CORSA 3Dr.
  • สีรถ : เขียวปรี๊ด
  • เครื่องยนต์: เครื่องวีออซ 1NZ-VVTI AUTO
ทางสายกลางครับ พอดี ก็ดีพอแล้ว
ถ้าเข้าใจจริงๆ ทั้ง 10 ชาติของพระพุทธองค์ ก็ทรงสอนไว้แล้วนะครับ

อย่างที่ป๋าเจี๊ยบว่าแหล่ะครับทางสายกลางดีที่สุด หากใครเป็นนักดนตรีเล่นกีตาร์ก็จะรู้ถึงความพอดีว่ามันดีอย่างไร

การตั้งสายกีตาร์นั้นเวลาตั้งสายถ้าหย่อนไปเสียงก็ไม่เพราะ มันจะดังว่า ตึง นอย ตึง นอย (ตึงน้อย) ถ้าดัง ตึง ไป ตึง ไป (ตึงมาก) ก็จะไม่เพราะ แต่ถ้าดัง ตึง แรว ตึง แรว (ตึงแล้ว) ก็จะพอดีเล่นแล้วเกิดความไพเราะอ่ะครับ พิมพ์ไปงงไป ??? ??? ???

เจ้าซ่าส์ชาเขียว CORSA 1.4i 3Dr. Auto Top Speed 100Km/Hr.
สมาคมวิทยุสื่อสารเพื่อการพัฒนา / ชมรมนักวิทยุสมัครเล่นเพื่อนพัฒนา http://www.vr144650.com
e20mmo@gmail / hotmail.com

http://e20mmo.multiply.com

Offline หนานมา

• luangsu_m@hotmail.com
  • No.: 34
  • รุ่นรถ: แอสตร้าแวน
  • สีรถ : สีเทา
  • เครื่องยนต์: พันหกอีโคฯ

ส่งตั๋วเทียบเชิญ พร้อมเงินขวัญถุงไปทั่วประเทศครับ

มาถึงก่อนพิธีเิ่ริ่มสักสามชั่วโมง เสร็จแล้วกลับ

“คำฮักน้องกูปี้จักเอาไว้ในน้ำก็กลั๋วหนาว  จักเอาไว้พื้นอากาศ กล๋างหาว ก็กลั๋วหมอกเหมยซอนดาวลงมาขะลุ้ม  จักเอาไปใส่ในวังข่วงคุ้ม ก็กลั๋วเจ้าป๊ะใส่แล้วลู่เอาไป  ก็เลยเอาไว้ในอกในใจ๋ตัวจายปี้นี้  จักหื้อมันไห้อะฮิอะฮี้ ยามปี้นอนสะดุ้งตื่นเววา”
- สมเจตน์ วิมลเกษม

Opel Vauxhall Corsa B Astra Vectra B Omega Kadett Kapitan Olympia C14NZ C12NZ X14XE X16XE X16XEL X18XE X18XE1 X20XEV Z22SE C20NE C20SE C20XE C2OLET X25XE C25XE X30XE imcher stiemetz zifira

รถยนต์ ขับรถ Opel in Thai โอเปิล อิน ไทย สนาม ซ่อม แต่ง คลับ club love lover modify talk host server online network game เกมส์ colocation co-location ล้อ ยาง ช่วงล่าง เครื่อง