ขอความรู้เรื่องการทำงานของพัดลมCORSA

panupun · 2909

Offline panupun

• ผู้เยี่ยมยุทธ
CORSA 1.2 มีพัดลมหน้าหม้อน้ำหนึ่งตัว  หลังหม้อน้ำหนึ่งตัว(ตัวนี้จะทำงานเมื่อเปิดแอร์) แต่ตัวหน้าหม้อน้ำเมื่อติดเครื่องก็ไม่ทำงาน  ไม่ทราบว่าจะทำงานเองเมื่อความร้อนสูงหรือเปล่าครับ  ลองติดเครื่องไม่เปิดแอร์(จอดเฉยๆ)เมื่อความร้อนประมาณ95 พัดลมตัวหลังเครื่องทำงานตัวหน้าก็ยังไม่หมุน  ไม่ทราบว่าการทำงานของพัดลมทั้งสองตัวโดยปรกติทำงานอย่างไรครับช่วยอธิบายหน่อยครับ ขอบคุณครับ    อีกเรื่องครับใครมีแม๊กจะขายพร้อมยางด้วยก็ดี หรือเฉพาะล้อก็ได้ขอบ14หรือ15  จะเปลี่ยนล้อครับ

Offline samrit_ad

• หนึ่งในใต้หล้า
  • เบอร์ติดต่อ 0817782190
  • No.: No.38
  • รุ่นรถ: Corsa 3d
  • สีรถ : Red จัด
  • เครื่องยนต์: 1.4i 8v MT
CORSA 1.2 มีพัดลมหน้าหม้อน้ำหนึ่งตัว  หลังหม้อน้ำหนึ่งตัว(ตัวนี้จะทำงานเมื่อเปิดแอร์) แต่ตัวหน้าหม้อน้ำเมื่อติดเครื่องก็ไม่ทำงาน  ไม่ทราบว่าจะทำงานเองเมื่อความร้อนสูงหรือเปล่าครับ  ลองติดเครื่องไม่เปิดแอร์(จอดเฉยๆ)เมื่อความร้อนประมาณ95 พัดลมตัวหลังเครื่องทำงานตัวหน้าก็ยังไม่หมุน  ไม่ทราบว่าการทำงานของพัดลมทั้งสองตัวโดยปรกติทำงานอย่างไรครับช่วยอธิบายหน่อยครับ ขอบคุณครับ    อีกเรื่องครับใครมีแม๊กจะขายพร้อมยางด้วยก็ดี หรือเฉพาะล้อก็ได้ขอบ14หรือ15  จะเปลี่ยนล้อครับ
พัดลมระบายความร้อนเครื่องยนต์เป็นตัวหลังครับส่วนพัดลมตัวหน้าเป็นพัดลมระบายความร้อนของชุดแอร์ครับ เท่าที่อ่านดูพัดลมของรถคุณตัวหน้า อาจเสียหรือสายไฟหลุดก็ได้ลองเช็คดูก่อน เพราะถ้าเปิดแอร์ ส่วนใหญ่พัดลมตัวหน้าและตัวหลังจะทำงานพร้อมกัน แต่เวลาไม่ได้เปิดแอร์แล้วติดเครื่องไว้ เมื่อความร้อนสูงขึ้นพัดลมตัวหลังจะทำงานเพียงคัวเดียวครับ (รถผมเป็นอย่างนั้นนะ) :)

บริการยกรถเสีย ตลอด 24 ชม.ราคาพิเศษสำหรับชาว Opel
รถยก สามลิตรT.0817782190,0816959144

เวลาเปิดแอร์พัดลมแอร์จะทำงานทันที และจะปิดทันทีเมื่อปิดแอร์หรือเปล่าครับ พรุ่งนี้จะลองเปิดดู และจะลองไล่ดูสายไฟ

Offline suny11

• VIP's Member
  • ยอดฝีมือแห่งแค้วน
  • เจนวิทย์ เทพละออง
  • รุ่นรถ: Crosa-3Doors Astra-Caravan Zafira-Spot & YAMAHA-XS250SP
  • สีรถ : ฟ้า บรอนซ์ มิราจ
  • เครื่องยนต์: C14NZ C16SE Z22SE
พัดลมตัวหน้าจะทำงานพร้อมกับคอมแอร์กรณีเดียวเท่านั้น ถ้าเปิดแอร์จนเย็นคอมแอร์ตัดพัดลมก็หยุดตาม

ส่วนอีกตัวทำงาน2สถานะ 1.ทำงานเต็มที่เมื่อความร้อนน้ำหล่อเย็นถึงระดับที่สวิทช์หัวโตทำงาน และ2.เมื่อคอมแอร์ทำงานส่งผลน้ำยาแอร์เดือด เพรสเชอร์ใในท่อน้ำยาสูงขึ้นสวิทช์ที่่ต่อร่วมในท่อน้ำยาแอร์ก็ทำงานต่อครบวงจรกรณีนี้พัดลมจะทำงานเบากว่าข้อ1.

ผมไม่ได้รักกษัตริย์ที่ความเป็นกษัตริย์
แต่รักที่เป็นยิ่งกว่ากษัตริย์
คือเป็นศูนย์รวมจิตใจคนทั้งชาติ
ที่ในหลวงทำมาตลอดตั้งแต่เป็นพระเจ้าแผ่นดิน
ไม่ใช่หน้าที่ของกษัตริย์เลย
***ยืมมาจากเสรีไทยเว็บบอร์ด***

มีชีวิตที่ลิขิตเอง!O8I958792O

Offline kamolwat_t

• I'm Gayray's
  • DekGayRay's
  • โปรดขับรถอย่างมีความรับผิดชอบ
    • I'm Gayray's
  • No.: Shiroro : Corsa 40 , Tama : Omega 04
  • รุ่นรถ: Corsa B 3 Door , Omega B Sedan
  • สีรถ : คันแรกเขียวๆ คันหลังเทาๆ
  • เครื่องยนต์: Shiroro : X16XE , Tama : 2jz vvti
เวลาเปิดแอร์พัดลมแอร์จะทำงานทันที และจะปิดทันทีเมื่อปิดแอร์หรือเปล่าครับ พรุ่งนี้จะลองเปิดดู และจะลองไล่ดูสายไฟ

มันจะทำงานเมื่อ คอมเพรสเซอร์แอร์ ทำงานครับ

เวลาที่ เปิดแอร์ คอมจะมีการทำงานปิดเปิดเป็นจังหวะเพื่อควบคุมอุณหภูมิครับ  :)

ชื่อ ต้น นะครับ อายุ 31 ครับ

opel corsa คันเล็กๆ ชุดแต่ง Std.แท้จากโรงงาน เครื่อง 16v ล้อ 15 ยางแตนๆ ท่อดังๆ

www.opel.in.th

ผมไม่ใช่อู่ ไม่ใช่คนขายอะไหล่นะครับผมเป็น "ผู้ประสานงานทางด้านเทคนิคทั่วไป" ไม่ได้รู้ทุกอย่างแต่พวกเยอะครับ มีปัญหาอะไรพวกเราจะช่วยกันครับ

lap Time
Kaeng Krachan Circuit wet 1.55 dry 1.49.8
Bira Circuit Dry 1.32 (เบรคพังฮะ)

Offline chairai

• กิ๊ฟ ลำพูน
  • รุ่นรถ: opel corsa c14nz 1.4 AT
  • สีรถ : ฟ้าจร้า
  • เครื่องยนต์: เครื่อง c14nz เกียร์ออโต้

มันจะทำงานเมื่อ คอมเพรสเซอร์แอร์ ทำงานครับ

เวลาที่ เปิดแอร์ คอมจะมีการทำงานปิดเปิดเป็นจังหวะเพื่อควบคุมอุณหภูมิครับ  :)

พัดลมตัวหน้าตามที่น้องต้นกล่าวมาเลยครับ ทำงานตามคอมแอร์ น๊ะครับไม่ใช้พัดลมในรถทำงาน เน้น คอมแอร์ทำงานครับ
ส่วนพัดผมหม้อน้ำหรือพัดลมหลังหม้อน้ำ จะทำงานก็ต่อเมื่อ   
1. เปิดแอร์และคอมแอร์ทำงาน ก็ต่อเมื่อ เฟชเชอร์แอร์ถึงจุด คือสวิทย์ที่อยู่ข้าง ๆไดเออร์แอร์ (กรองแอร์) สั่งให้ทำงาน จะทำติด ๆ ดับ ๆ ครับ
2. ทำงานก็ต่อเมื่อสวิทย์หัวโตสั่งให้ทำงาน ก็คือ ความร้อนถึงอุณหภูมิทำงาน (แล้วแต่คุณใส่ไว้)

สรุป พัดลมตัวหน้าทำงานอย่างแน่นอนก็ต่อเมื่อคอมแอร์ทำงาน
      พัดลมหลังหม้อน้ำทำงานก็ต่อเมื่อความร้อนถึงอุณหภูมิที่ต้องทำงาน

ถ้าพัดลม 2 ตัวนี้ไม่ทำงานนอกเหนือจากที่ผมพิมพ์ ถือว่าผิดปกติครับ เพราะ
1. พัดผมตัวหน้่าไม่ทำงานตามคอมแอร์ เดี๋ยวความร้อนขึ้น แอร์ไม่เย็น ตามมาอีกเยอะ
2. ถ้าพัดผแมตัวหลังไม่ทำงานตามเฟสเชอร์แอร์ไม่เป็นไรให้อภัยได้แต่ถ้าไม่ทำงานตามอุณหภูมิ เดี๋ยวงานเข้า (ถ้าสวิทย์เฟชเชอร์แอร์เสีย เปิดสวิทย์กุญแจเมื่อไหร่ พัดลมตัวหลังหม้อน้ำจะทำงานทันทีครับ หรือมีการต่อตรงไว้นั่นเอง )

ไม่ละเอียดอย่างไรโทรถามได้ครับ

มีปัญหาเรื่องรถ คอซ่า c14nz ปรึกษาได้ครับ 08-5131-5081 ตอบได้เท่าที่มีประสบการณ์ครับ

ขอบคุณครับ ได้ความรู้

Opel Vauxhall Corsa B Astra Vectra B Omega Kadett Kapitan Olympia C14NZ C12NZ X14XE X16XE X16XEL X18XE X18XE1 X20XEV Z22SE C20NE C20SE C20XE C2OLET X25XE C25XE X30XE imcher stiemetz zifira

รถยนต์ ขับรถ Opel in Thai โอเปิล อิน ไทย สนาม ซ่อม แต่ง คลับ club love lover modify talk host server online network game เกมส์ colocation co-location ล้อ ยาง ช่วงล่าง เครื่อง